สงสัยจุดนึงในหนังสือ คัมภีร์วิเคราะห์งบการเงิน ของ ดร.กฤษฎา เสกตระกูล พิมพ์ครั้งที่ 2 ครับ

โพสต์ โพสต์
Mojojojoe
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

สงสัยจุดนึงในหนังสือ คัมภีร์วิเคราะห์งบการเงิน ของ ดร.กฤษฎา เสกตระกูล พิมพ์ครั้งที่ 2 ครับ

โพสต์ที่ 1

หน้า 103 นะครับ ตรงรายการปรับปรุงสุทธิ อยากรู้ว่ามันเป็น 12,105,885 ได้ยังไงคือมันมายังไงหน่ะครับ ทั้งที่รายการปรับปรุงในงบกระแสเงินสด (รูปด้านล่าง) บวกลบยังไงก็ไม่ได้ 12,105,885 รบกวนผู้ที่อ่านหนังสือเล่มนี้จบแล้วช่วยชี้แนะให้กระจ่างทีนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Tanukicho
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: สงสัยจุดนึงในหนังสือ คัมภีร์วิเคราะห์งบการเงิน ของ ดร.กฤษฎา เสกตระกูล พิมพ์ครั้งที่ 2 ครับ

โพสต์ที่ 2

การจะเทียบงบกระแสเงินสดกลับต้องดูของปีก่อนหน้า และการเปลี่ยนแปลงของทั้งสองปี ความแตกต่างต้องเท่ากันครับ

รายการที่ปรับของปีที่แล้ว สินทรัพย์บางตัวด้อยค่า มีการคิดค่าเสื่อมอย่างไร มันดูยากมาก ถ้าให้มาปีเดียว แถมไม่มีหมายเหตุงบการเงินรวมถึงมาตรฐานบัญชีที่ใช้ คือบริษัทหรืออุตสาหกรรมประเภทใด

วิธีที่ดีสุดลองทักหาคนเขียนดูครับ

อาจารย์แกมีเฟสอยู่ น่าจะพอถามหรือได้คำอธิบายที่ดีขึ้นได้
“ กำไรเมื่อซื้อ ไม่ใช่เมื่อขาย ”
Cr.Richdad
โพสต์โพสต์