สอบถามเรื่องเงินสดดอกเบี้ยรับของธนาคารครับ

โพสต์ โพสต์
L.chananyu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามเรื่องเงินสดดอกเบี้ยรับของธนาคารครับ

โพสต์ที่ 1

ขอสอบถามเรื่องรายได้ดอกเบี้ยรับในงบกำไรขาดทุนและเงินสดรับดอกเบี้ยงบกระแสเงินสดของธนาคารครับรายละเอียดตามรูปครับ
โดยผมมีข้อสงสัยดังนี้ครับ
1.การที่รายการดอกเบี้ยรับในงบกำไรขาดทุนมีค่าน้อยกว่าเงินสดรับดอกเบี้ยในงบกระแสเงินสดเกิดจากอะไรครับ เงินสดส่วนเกินมาจากไหนครับ
2.ถ้ากลับกันคือดอกเบี้ยรับมีค่าสูงกว่าเงินสดรับดอกเบี้ยเราสามารถตีความว่ามีคนผิดนัดชำระชำระหนี้ในช่วงเวลาดังกล่าวได้เลยไหมครับ

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ikigai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

Re: สอบถามเรื่องเงินสดดอกเบี้ยรับของธนาคารครับ

โพสต์ที่ 2

ขออนุญาติตอบตามความเข้าใจผมน่ะครับ ถ้าผิดพลาดขอท่านอื่นมาช่วยเสริมได้เลยครับ

ในงบการเงิน รายได้ดอกเบี้ยเป็นตัวเลขทางบัญชีครับ ว่าปล่อยกู้ไปแล้วควรได้ดอกเบี้ยเท่าไร แต่จะเก็บเงินได้จริงหรือไม่เราก็ดูในส่วนเงินสดรับดอกเบี้ยครับ ซึ่งเป็นดอกเบี้ยจริงที่เก็บได้ ในความเป็นจริงรายได้ดอกเบี้ยไม่ควรต่างกับเงินสดรับดอกเบี้ยมากนัก ถ้ารายได้ดอกเบี้ยเยอะเงินสดรับดอกเบี้ยมาน้อย หมายความว่าเราปล่อยกู้ได้เยอะแต่เก็บเงินได้น้อยครับ สำหรับการตีความว่าเป็นการคนผิดนัดชำระชำระหนี้ได้ไหมก็น่าได้แต่เราก็ควรดูอายุลูกหนี้ประกอบด้วยครับ
Scale & Speed
โพสต์โพสต์