สอบถามเรื่อง การลงบัญชี เกี่ยวกับ

โพสต์ โพสต์
V_accy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

สอบถามเรื่อง การลงบัญชี เกี่ยวกับ

โพสต์ที่ 1

ผมกำลังอ่านงบหุ้น Beauty เจอข้อความว่า

- บริษัทเลือกที่จะไม่นำการลดค่าเช่าตามสัญญาจากผู้ให้เช่าเนื่องจากสถานการณ์ COVID-19 มาถือเป็นการเปลี่ยนแปลงสัญญาเช่าโดยทยอยปรับลดหนี้สินตามสัญญาเช่าที่ครบกำหนดแต่ละงวดตามสัดส่วนที่ได้ส่วนลด พร้อมทั้งกลับรายการค่าเสื่อมราคาจากสินทรัพย์สิทธิการใช้และดอกเบี้ยจากหนี้สินตามสัญญาเช่าที่ยังคงรับรู้ในแต่ละงวดตามสัดส่วนของค่าเช่าที่ลดลง และบันทึกผลต่างที่เกิดขึ้นในกำไรหรือขาดทุน

จากเหตุการณ์โควิท พวกห้างต่างๆจะมีการลดค่าเช่าให้ ตามแต่ละที่

แต่ผมอ่านอันนี้แล้วไม่เข้าใจว่าจะมีผลต่องบยังไงบ้างครับ :'O :'O
https://www.facebook.com/lukprae19

เจอกับผม+แฟนได้ที่นี่ครับ

ฝากกดไลท์เป็นกำลังใจให้แฟนผมด้วยนะครับ
sakuraix
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

Re: สอบถามเรื่อง การลงบัญชี เกี่ยวกับ

โพสต์ที่ 2

เอาสั้นๆคือ ในปีนี้บริษัทที่บันทึกสินทรัพย์สิทธิการใช้ สามารถเลือกที่จะรับรู้ส่วนลดหนี้เป็นส่วนลดของหนี้สินค่าเช่าที่ต้องจ่าย (ลดหนี้สิน และลดเงินสดจ่าย) และไม่ต้องประเมิน ROU ใหม่ครับ
โพสต์โพสต์