สอบถามเรื่องงบกระแสเงินสด ในกลุ่มธนาคารครับ

โพสต์ โพสต์
arm111
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

สอบถามเรื่องงบกระแสเงินสด ในกลุ่มธนาคารครับ

โพสต์ที่ 1

1. ในงบกะแสเงินสดจากการดำเนินงาน ส่วนของรายได้จากดอกเบี้ยรับในกลุ่มธนาคาร ทำไมถึงต้อง "ลบออก" ในเมื่อเป็นรายได้จากการประกอบธุรกิจหลัก

2. ในส่วนของกิจการอื่นๆทั่วไป "รายได้พิเศษ" จะถูก "ลบออก" ใช่ไหมครับ (ในงบกระแสเงินสดจากการดำเนินงาน)

ขอบคุณครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: สอบถามเรื่องงบกระแสเงินสด ในกลุ่มธนาคารครับ

โพสต์ที่ 2

arm111 เขียน:
อังคาร ธ.ค. 03, 2019 10:23 am
1. ในงบกะแสเงินสดจากการดำเนินงาน ส่วนของรายได้จากดอกเบี้ยรับในกลุ่มธนาคาร ทำไมถึงต้อง "ลบออก" ในเมื่อเป็นรายได้จากการประกอบธุรกิจหลัก

2. ในส่วนของกิจการอื่นๆทั่วไป "รายได้พิเศษ" จะถูก "ลบออก" ใช่ไหมครับ (ในงบกระแสเงินสดจากการดำเนินงาน)

ขอบคุณครับ
มันคืองบกระแสเงินสดแบบทางตรง คือตรงไปตรงมาเลย
ไม่แบบทางอ้อม ที่กระทบยอดจากการเปลี่ยนแปลง

ซึ่งมีอีกอุตสาหกรรมหนึ่งที่ไม่คุ้นชินกันคือ อุตสาหกรรมประกันภัย/ประกันชีวิตที่ทำวิธีทางตรงเลย
ว่ารายการเงินสดเดินอย่างไรเลย ว่ารับมาเท่าไร ออกไปเท่าไร ไม่ใช่ Net การเปลี่ยนแปลงจาก งบดุล(งบแสดงสถานะของกิจการ)
:)
:)
โพสต์โพสต์