อยากทราบเรื่องของ รายการระหว่างธนาคารและตลาดเงิน

โพสต์ โพสต์
louffe
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

อยากทราบเรื่องของ รายการระหว่างธนาคารและตลาดเงิน

โพสต์ที่ 1

อยากทราบเรื่องของ รายการระหว่างธนาคารและตลาดเงิน ในงบกระแสเงินสดครับ
มันหมายถึงอะไร วอนท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อยครับ หาไม่เจอจริงๆ
ขอบคุณครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

Re: อยากทราบเรื่องของ รายการระหว่างธนาคารและตลาดเงิน

โพสต์ที่ 2

louffe เขียน:อยากทราบเรื่องของ รายการระหว่างธนาคารและตลาดเงิน ในงบกระแสเงินสดครับ
มันหมายถึงอะไร วอนท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อยครับ หาไม่เจอจริงๆ
ขอบคุณครับ
มันคือการกู้ยืมระหว่างธนาคาร ในช่วงระยะเวลาหนึ่ง โดนคิดดอกเบี้ย interbank rate
เป็นการหาเงินสด/ปล่อยเงินสดให้
:)
miracle
ผู้ติดตาม: 75

Re: อยากทราบเรื่องของ รายการระหว่างธนาคารและตลาดเงิน

โพสต์ที่ 3

เพิ่มเติมครับ
รายการนี้เกิดขึ้นเมื่อ ธนาคารหนึ่งมีเงินสดเหลือ และอีกธนาคารหนึ่งต้องการเงินสด
ซึ่งทุกสิ้นวัน ธนาคารก็ต้องเอาเงินสดไปฝากที่ธนาคารแห่งประเทศไทย ไว้

รายการนี้เรียกง่ายๆคือการบริการกระแสเงินสดของธนาคาร
และถ้าหากรายการนี้มากๆ ก็ต้องคิดว่า ธนาคารมีเงินสดมาก หรือ ธนาคารต้องการเงินสดมากเพื่ออะไร
ต้องคิดไว้อีกชั้นหนึ่งด้วย ว่าหาก ธนาคารมีเงินสดมาก แล้วไปปล่อยกู้กับธนาคารด้วยกันเอง เพื่ออะไร ไม่ปล่อยกู้ให้แก่คนอื่นละ
แต่ถ้าหากธนาคารต้องการเงินสดมาก แสดงว่า ธนาคารนั้นระดมเงินฝากไม่ได้ในระยะเวลาอันสั้นหรือ คนมองว่า ความน่าเชื่อถือน้อยกว่าธนาคารอื่น หรือ ความมั่นคงน้อยกว่าหรือเปล่า
โพสต์โพสต์