ซื้อหุ้นคืนกับ book value

โพสต์ โพสต์
เด็กเลี้ยงไม้
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

ซื้อหุ้นคืนกับ book value

โพสต์ที่ 1

สอบถามหน่อยครับว่าการซื้อหุ้นคืน (Treasury stock) ส่งผลต่อ book value อย่างไรบ้าง
ขอบคุณครับ
เริ่มนับหนึ่ง...
kyozad
ผู้ติดตาม: 0

Re: ซื้อหุ้นคืนกับ book value

โพสต์ที่ 2

ที่ผมคิดนะครับ

การซื้อหุ้นคืนมีผลทำให้ Book Value ลดลง

เพราะ
Book Value = มูลค่าตามบัญชี = ส่วนของผู้ถือหุ้น
การซื้อหุ้นคืน ทำให้เงินสดของบริษัทลดลง มีผลทำให้ ส่วนของผู้ถือหุ้นลดลง ด้วย

แต่
จะทำให้จำนวนหุ้นของบริษัทลดลงเช่นกัน
ดังนั้น มูลค่าตามบัญชี "ต่อหุ้น" ของบริษัท จะมากขึ้นหรือน้อยลง
ขึ้นกับ ราคา ที่ซื้อ
ถ้าซื้อที่ P/BV > 1 จะทำให้ มูลค่าตามบัญชีต่อหุ้นน้อยลง (เพราะซื้อที่ราคาแพงกว่ามูลค่าตามบัญชี)
ถ้าซื้อที่ P/BV < 1 จะทำให้ มูลค่าตามบัญชีต่อหุ้นเพิ่มขึ้น (เพราะซื้อที่ราคาถูกกว่ามูลค่าตามบัญชี)

ผิดถูกอย่างไรรบกวนท่านอื่นช่วยแนะนำด้วยนะครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 3

ซื้อหุ้นคืน
มีรายการในส่วนของผู้ถือหุ้น อยู่ เป็นรายการซื้อหุ้นคืน
แต่ทว่าถ้าหากเลยกำหนดขายคืนภายในระยะเวลา บริษัทก็อาจจะลดทุน ก็ได้ (case mbk ที่ซื้อหุ้นคืนแล้วลดทุน)
ซื้อหุ้นคืน หุ้นที่บริษัทถือครองหุ้นตัวเองนั้น ไม่จ่ายปันผล เพราะ จ่ายกระเป๋าซ้ายก็เข้ากระเป๋าขวา ไม่มีรายการไปนั้นเอง

ผลของการซื้อหุ้นคืน คือ Free float ลดลง
:)
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
KA-PONG38
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

อีกมุมนึ่งในการซื้อหุ้นคือ...

เหมือนกับด้านบนคับ..BV ลดลง หรือจำนวนหุ้นลดลง
1.ทำให้ P/BV เพิ่มขึ้น (กรณีที่ P คงที่)
2.EPS, DPS เพิ่มขึ้น เพราะจำนวนหุ้นลดลง (กรณีที่ Earning คงที่)
3. จากข้อ 2 ทำให้ P/E ลดลงด้วยเพราะ EPS เพิ่มขึ้น (กรณีที่ P คงที่)

เมื่อราคาหุ้นต่ำกว่ามูลค่ามีโอกาสที่บริษัทจะซื้อหุ้นคืนคับ เหมือนในกรณี JAS
เมื่อข้าพเจ้ายังเด็กข้าพเจ้า....คิดที่จะรัก
แต่ปัจจุบันข้าพเจ้า.....รักที่จะคิด
โพสต์โพสต์