ทำไมเงินปันผลในงบกระแสเงินสดกับงบการเปลี่ยนแปลงในส่วนของเจ้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
chakasak
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทำไมเงินปันผลในงบกระแสเงินสดกับงบการเปลี่ยนแปลงในส่วนของเจ้า

โพสต์ที่ 1

ทำไมเงินปันผลในงบกระแสเงินสดกับงบการเปลี่ยนแปลงในส่วนของเจ้าของบางบริษัทถึงไม่เท่ากัน มันเกิดจากอะไรเหรอครับ

ขอบคุณครับ
ลงหุ้นหวังปันผล ได้มากกว่าดอกเบี้ยก็พอใจแล้ว
anubist
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

Re: ทำไมเงินปันผลในงบกระแสเงินสดกับงบการเปลี่ยนแปลงในส่วนของ

โพสต์ที่ 2

รบกวบขอชื่อบ./ภาพประกอบด้วยครับ
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
chakasak
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ทำไมเงินปันผลในงบกระแสเงินสดกับงบการเปลี่ยนแปลงในส่วนของ

โพสต์ที่ 3

งบการเงินของ pttep ปี 57 ดูจากงบกระแสเงินสด ปันผล (23,891,230,923) บาท แต่ดูจากงบ equity change ปันผล (23,343,041,865)

ขอบคุณครับ
ลงหุ้นหวังปันผล ได้มากกว่าดอกเบี้ยก็พอใจแล้ว
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

chakasak เขียน:งบการเงินของ pttep ปี 57 ดูจากงบกระแสเงินสด ปันผล (23,891,230,923) บาท แต่ดูจากงบ equity change ปันผล (23,343,041,865)

ขอบคุณครับ
งบกระแสเงินสด ไว้ดูเงินสดที่เปลี่ยนแปลง เน้นไปที่ เงินสดของบริษัท
งบการเปลี่ยนแปลงในส่วนของเจ้าของ นั้น มันคือ งบดุล มาจากเกณฑ์คงค้าง งบตัวนี้เป็นตัวที่กระจายการเปลี่ยนแปลงในส่วนของเจ้าของให้เห็นชัดเจนว่า ส่วนของเจ้าของนั้น เปลี่ยนแปลงมาจากจุดไหน (มันเป็นส่วนอธิบายเพิ่มเติม)
ดังนั้น ไม่เท่ากันเกิดขึ้นได้ เพราะใช้คนละเกณฑ์นั้นเอง (ที่วัดอุณหภูมิคนละอัน F กับ C แต่น้ำมันก็เดือดได้)
:)
:)
โพสต์โพสต์