ถามเรื่อง อัตราส่วนหมุนเวียนลูกหนี้/เจ้าหนี้/Inventory ครับ

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Highway_Star
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

ถามเรื่อง อัตราส่วนหมุนเวียนลูกหนี้/เจ้าหนี้/Inventory ครับ

โพสต์ที่ 1

จากสมการ

อัตราส่วนหมุนเวียนสินค้าคงเหลือ = ต้นทุน สินค้าขาย / สินค้าคงเหลือ(เฉลี่ย)

อันนี้ปกติ หนังสือทุกเล่มและทุกที่ๆ ผมเห็นก็เขียนแบบนี้

แต่ถ้าเป็น
อัตราส่วนหมุนเวียนลูกหนี้ บางทีเค้าจะใช้เป็นลูกหนี้เฉลี่ย บางทีก็ลูกหนี้ปลายงวด
อัตราส่วนหมุนเวียนเจ้าหนี้ บางทีเค้าจะใช้เป็นเจ้าหนี้เฉลี่ย บางทีก็เจ้าหนี้ปลายงวด

เลยอยากทราบว่า แบบไหนคือที่ถูกต้อง และแม่นยำกว่าครับ
เพราะเท่าที่ผมลองทำดู บางทีมันทำให้ cash cycle เปลี่ยนไปเยอะมากเลย
sun_cisa2
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

Re: ถามเรื่อง อัตราส่วนหมุนเวียนลูกหนี้/เจ้าหนี้/Inventory ค

โพสต์ที่ 2

Highway_Star เขียน:จากสมการ

อัตราส่วนหมุนเวียนสินค้าคงเหลือ = ต้นทุน สินค้าขาย / สินค้าคงเหลือ(เฉลี่ย)

อันนี้ปกติ หนังสือทุกเล่มและทุกที่ๆ ผมเห็นก็เขียนแบบนี้

แต่ถ้าเป็น
อัตราส่วนหมุนเวียนลูกหนี้ บางทีเค้าจะใช้เป็นลูกหนี้เฉลี่ย บางทีก็ลูกหนี้ปลายงวด
อัตราส่วนหมุนเวียนเจ้าหนี้ บางทีเค้าจะใช้เป็นเจ้าหนี้เฉลี่ย บางทีก็เจ้าหนี้ปลายงวด

เลยอยากทราบว่า แบบไหนคือที่ถูกต้อง และแม่นยำกว่าครับ
เพราะเท่าที่ผมลองทำดู บางทีมันทำให้ cash cycle เปลี่ยนไปเยอะมากเลย
ที่ถูกต้องคือ ต้องใช้ค่าเฉลี่ยครับ หลักง่ายๆที่ใช้กับการหาอัตราส่วน รายการในงบดุลกับงบดุล เช่นอัตราส่วนทุนหมุนเวียน ใช้ยอดปล่ายงวด ส่วนอัตราส่วนที่ใช้รายการในงบกำไรขาดทุนกับงบดุล รายการในงบดุลต้องใช้ค่าเฉลี่ยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Highway_Star
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

Re: ถามเรื่อง อัตราส่วนหมุนเวียนลูกหนี้/เจ้าหนี้/Inventory ค

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับ
โพสต์โพสต์