การปันผล หุ้นปันผล หุ้นแตกพาร์ หุ้นซื้อคืน

perfectackle
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: การปันผล หุ้นปันผล หุ้นแตกพาร์ หุ้นซื้อคืน

โพสต์ที่ 31

ขอเรียนถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับการเครดิตภาษีหน่อยครับ
คือว่าผมได้ปันผลจากหุ้นที่ลงทุน แต่ปัจจุบันผมเป็นนักศึกษาเลย
ยังไม่ต้องเสียภาษี จะขอเครดิตภาษีคืนได้รึเปล่าครับ ถ้าได้
ต้องทำยังไงครับ สงสัยมาก :D :P :)
ว. วีไอ อดทน
sun_cisa2
ผู้ติดตาม: 3

Re: การปันผล หุ้นปันผล หุ้นแตกพาร์ หุ้นซื้อคืน

โพสต์ที่ 32

perfectackle เขียน:ขอเรียนถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับการเครดิตภาษีหน่อยครับ
คือว่าผมได้ปันผลจากหุ้นที่ลงทุน แต่ปัจจุบันผมเป็นนักศึกษาเลย
ยังไม่ต้องเสียภาษี จะขอเครดิตภาษีคืนได้รึเปล่าครับ ถ้าได้
ต้องทำยังไงครับ สงสัยมาก :D :P :)
ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจก่อนว่า ผู้มีหน้าที่เสียภาษีเงินได้นั้น ผู้มีเงินได้ทุกคนต้องเสียภาษี นักศึกษาก็ไม่ยกเว้น ถ้าไม่บรรลุนิติภาวะ พ่อแม่ก็ต้องเอาไปรวมยื่นแทน แต่กรณีคุณเล่นหุ้นเองแล้ว คิดว่าต้องเสียภาษี แต่ที่ผ่านมาไม่ยื่นเพราะไม่มีเงินได้ ไม่ใช่เพราะเป็นนักศึกษจึงยังไม่ต้องเสียภาษีครับ

ประเด็นจะขอคืนภาษีก็สามารภทำได้แต่ต้องยื่นหรือกรอก ภงด 90/91 แล้วนำเงินปันผลมาคำนวณรวมด้วย และทำเรื่องเครดิตภาษีก็จะขอคืนได้ (ถ้ามี) แต่ในส่วนความคิดเห็นส่วนตัวจะไม่ต้องยื่นขอคืนก็ได้ให้ถูกหัก 10% ณ ที่จ่ายไปน่าจะสะดวก เว้นแต่คุณเรียนเรื่องภาษีมาแล้ว เช่นเรียนคณะบัญชี ก็อาจฝึกฝนกรอกแบบฟอร์มภาษีก็ได้ ไม่อย่างนั้นข้ามไปดีกวาเพราะถ้าไม่เรียนมาจะงงมากตอนกรอกข้อมูล ดีไม่รอกผิด ขอคืนผิด (เกิน)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Financeseed

โพสต์ที่ 33

ขอบคุณครับ
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/

โพสต์ที่ 34

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณอาจารย์มากนะครับ
เท่าที่อ่านเข้าใจว่า เป็นนักศึกษาถ้ามีเงินได้ก็ยังต้องเสียภาษี ส่วนเรื่องการยื่นขอคืนภาษีทำได้
แต่ยังไม่ต้องทำจะดีกว่าเพราะยุ่งยาก
ใช่ป่ะครับ :D :D :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 35

ผมว่าเครดิตภาษี ขอไปเถอะ เพราะเป็นสิทธิพึงได้ของเราไม่ได้ไปเบียดเบียนใคร เพราะผิดเจ้าหน้าที่ก็ช่วยแก้ให้ ยิ่งนักศึกษาเดาว่ารายการไม่เยอะ
แล้วตอนคิดยังมีค่าลดหย่อนต่างๆ อีก อย่างน้อย 3หมื่นละ แล้วรายได้ <1.5 แสน ก็เสียภาษี 0% อีก ถ้ารู้ว่าอาจได้ราวๆ ถึง 40% ของปันผลเลย อาจจะทำให้น่าสนใจมากขึ้นใช่ไหม?

ขอแต่เนิ่นๆ วันปีใหม่เขาเปิด server มา ยื่น online เลย ตอนนั้นจนท.เปิดทำงานหลังเที่ยวปีใหม่มา ยัง fresh ไม่เหนื่อย ยังว่างอยู่ เพราะคนอื่นส่วนใหญ่ มักจะไปยื่นใกล้ deadline ให้เป็นที่น่ารำคาญ บางส่วนกลัวเห็นความยุ่งยากเลยช้ากว่าจะลงมือจริงได้ (ผมก็เคยเป็น :mrgreen: ) แต่บางส่วนก็มีความจำเป็นเพราะรอหลักฐานหัก ณ ที่จ่าย เงินเดือน-โบนัส-PF จากบริษัทด้วย แต่อย่างน้องข้างบนเป็นนักศึกษาไม่ต้องมีรออะไร ยื่นเร็วถูกมั่งปิดมั่ง ช่วงนั้นผมคิดว่าเจ้าหน้าที่คงไม่รู้สึกเป็นภาระมากเท่าไหร่

อย่างปีที่ผ่านมา ผมยื่นไก่โห่ 7 โมง วันที่ 1 มกราเลย มีผิดบ้างเพราะไปกรอกผิด% เขาส่งข้อความบอกมา แต่เมื่อยื่นไปใหม่ก็ทาง online ล้วนๆ ไม่ได้ไปเจอ (เพราะผมไม่ได้อยู่ในไทย หลักฐาน ก็ download จาก tsd portal) ก็ได้ภาษีคืนมาถัดไปอีกอาทิตย์หลังยื่นใหม่
winnermax

โพสต์ที่ 36

ขอเรียนถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับการเครดิตภาษีหน่อยครับ
ต้องทำยังไงครับ สงสัยมาก

โดยยื่น ภงด.90 ซึ่งต้องลองคำนวณภาษีดูว่า ภาษีเงินได้ที่ต้องเสียนี้มีจำนวนที่น้อยกว่าจำนวนที่ถูกหักภาษีเงินได้ ณ ที่จ่าย 10% ซึ่งผมคาดว่าโอกาสที่จะได้รับเงินภาษีคืนจากกรมสรรพากรค่อนข้างมาก เพราะคุณไม่มีรายได้ประเภทอื่นเขามารวมด้วย

โพสต์ที่ 37

ขอบคุณมากครับ ไว้ทำจริงๆจังตอนสิ้นปีครับตอนนี้ก็เก็บใบปันผลที่ TSD ส่งมาให้ไปก่อน