มีโอกาสที่จะตีมูลค่า data เป็น asset ได้มั้ยครับ

โพสต์ โพสต์
เด็กเลี้ยงไม้
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

มีโอกาสที่จะตีมูลค่า data เป็น asset ได้มั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

เป็นไปได้มั้ยครับที่บริษัทใน SET จะสามารถตีมูลค่า data ออกมาเป็น asset เหมือนพวก start up ใช้วัดมูลค่ากิจการ

เช่น Wongnai ถ้าวัดมูลค่าบริษัทจริงๆ ก็มีแค่ office กับคอมพิวเตอร์ แต่ถ้าจะ take-over วงในต้องตีมูลค่าร้านอาหารทั้งหมดที่วงในเก็บสะสมมาด้วย
เริ่มนับหนึ่ง...
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 74

Re: มีโอกาสที่จะตีมูลค่า data เป็น asset ได้มั้ยครับ

โพสต์ที่ 2

เห็นมีคนตีค่า แต่ตีค่าตอนที่ทำ M&A ว่า ข้อมูลลูกค้า นั้นมีมูลค่าเท่าไร
หรือ พฤติกรรมการใช้งานมีมูลค่าเท่าไร

data = oil แต่สุดท้าย หากมันไม่มีค่าคือไม่มีค่า เพราะ มีเคสบริษัทที่ล้มละลายแล้ว ตีมูลค่าของ data นี้
แต่สุดท้ายมันคือ 0 ก็คือ 0 เพราะมันคือ ความว่างเปล่าแต่แรก
แต่หาก คนซื้อเห็นค่า มันก็มีค่านั้นเอง
ตีความให้ดีละกัน
:)
Salmonmelon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

Re: มีโอกาสที่จะตีมูลค่า data เป็น asset ได้มั้ยครับ

โพสต์ที่ 3

โดยปกติการที่จะบันทึกทรัพย์สินทรัพย์ได้จะต้อง
1.มีความเป็นไปได้ค่อนข้างแน่ที่จะได้รับประโยชน์ในอนาคต
2.วัดมูลค่าได้อย่างน่าเชื่อถือครับ

ผมเดาว่าปัญหาคือข้อ 2 ซึ่งการวัดมูลค่ามันทำได้หลายวิธี ถ้าในอนาคตมีการจัดตั้งสมาคมหรือการรวมกลุ่มขึ้นมาสร้างมาตรฐานการประเมิณมูลค่าก็อาจจะบันทึกได้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Tanukicho
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

มีโอกาสที่จะตีค่าได้ครับ ข้อมูลทุกอย่าง หากมองเป็นคณิตศาสตร์แล้ว มันมีความสำคัญและบ่งบอกข้อมูลได้

ความสามารถของ AI จำเป็นต้องใช้ข้อมูลจำนวนมาก แต่ข้อมูลจำนวนมากก็สามารถสร้างขึ้นได้ด้วยคอมพิวเตอร์

ด้วยข้อจำกัดเรื่องอายุขัยมนุษย์ทำให้ไม่สามารถใช้ข้อมูลจำนวนมากได้อย่างมีประสิทธิภาพ
แต่ AI หรือคอมพิวเตอร์เอง กลับสามารถใช้ประโยชน์เหล่านี้ได้ดีอย่างไร้ขีดขำกัด
“ กำไรเมื่อซื้อ ไม่ใช่เมื่อขาย ”
Cr.Richdad
โพสต์โพสต์