OLDTOWN ( 3in1 White Coffee and Cafe shop )

Post Reply
Green
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

OLDTOWN ( 3in1 White Coffee and Cafe shop )

Posts by Green » Thu Feb 26, 2015 8:53 pm

แนะนำหุ้น มาเลเซีย ครับ

OLDTOWN เป็นบริษัท ทำกาแฟสำเร็จรูป 3-in-1 โดยทำเฉพาะกาแฟ White Coffee นะครับ เคยชิมดูมันจะข้นๆกว่า กาแฟชนิดอื่นๆ ทั่วๆ ไป และ มีร้าน coffee shop ขายกาแฟ และอาหารทั่วไป สัดส่วนยอดขายของทั้งสอง Business นี้ พอๆ กัน เลยครับ โดยในส่วน Coffee shop คู่แข่งขันในตลาดเยอะ ยอดขายไม่ค่อยโตมาหลายไตรมาสแล้ว แต่ส่วนที่เป็น Star เลยคือส่วนที่เป็น กาแฟสำเร็จรูปครับ มีโอกาสเติบโตดี เพราะไปรุกตลาดต่างประเทศเยอะ

ที่ผ่านมาราคาหุ้นร่วงมาเยอะเหมือนกัน เข้าใจว่าเพราะยอดขายใน First Half 2014/15 ไม่ Perform เท่าไหร่ (Financial Year end at March ) โดยส่วนที่คาดว่าจะโตในกาแฟสำเร็จรูปนั้น ที่เมืองจีนนั้น มีปัญหาเรื่อง distribution ตอนหลังบริษัทเลยไปซื้อ บริษัททำ distribution เองเลย เห็นว่า Second Half ในส่วนนี้จะดีขึ้น ซึ่งวันนี้งบออกพอดี และยอดขายส่วนกาแฟ 3 in 1 นี้ก็โตได้ตามคาด ก็หวังว่าจากนี้ไปมันจะไปรุกตลาดจีนได้จริงจัง หลังสำเร็จจาก สิงคโปร์ และ ฮ่องกงมาแล้ว

ตอนนี้บริษัทมีสัดส่วนรายได้ ในมาเลเซียเอง ประมาณ 60 % ที่เหลือ 40 % เป็นรายได้ จากประเทศอื่นๆ ในเอเชียครับ

ที่สิงค์โปร์ กาแฟสำเร็จรูป 3 in 1 ของ OLDTOWN ครองพื้นที่ Shelves ได้ค่อนข้างเยอะครับ Market Share คงดี

ส่วนร้าน coffee shop ผมว่า มันอาจจะดูเหมาะที่ มาเลเซีย แต่ไม่น่าเหมาะตอนอยู่นอก มาเลเซีย เท่าไหร่ มันดูแนว โบราณ ตามชื่อมัน ดูไม่ทันสมัยเท่าไหร่

บริษัทนี้ กระแสเงินสดดีพอได้คร้บ เนตมาร์จิ้น control ได้ค่อนข้างดี ไร้หนี้สินระยะยาว PE ที่ราคา 1.77 MYR ก็ประมาณ 15 ปันผลใช้ได้ ประมาณปีละ 3.5 - 4 % ครับ

สนใจลองติดตามดูได้ครับ

http://www.oldtown.com.my/index.php/our-coffee/

อินทรีย์ทองแดง
Verified User

Re: OLDTOWN ( 3in1 White Coffee and Cafe shop )

Posts by อินทรีย์ทองแดง » Thu Feb 26, 2015 9:54 pm

ขอบคุณมากครับที่แบ่งปัน
oldtownนี่พอลงเครื่องที่LCCT ถ้าผมจำไม่ผิด ก็จะเจอเลยใช่มั้ยครับ
รสชาติกาแฟเค้าก็อร่อยดีนะครับ เคาน์เตอร์เครื่องชงดูเป็นเอกลักษณ์ดี
เด่วจะลองศึกษาดู น่าสนใจครับ หุ้นไม่แพงดีครับ

ผมขอบคุณพี่greenที่ตอบเรื่องราคาหุ้นเฉิงเซียงข้ามห้องเลยนะครับ จะได้ช่วยประหยัดพื้นที่web

ได้เวลาเหล่าอินทรีย์ ผงาดบนฟากฟ้า

Pyrostrikes

Re: OLDTOWN ( 3in1 White Coffee and Cafe shop )

Posts by Pyrostrikes » Thu Feb 26, 2015 11:05 pm

อร่อยดีครับ หอมมัน หวานกลางๆ
ผมเคยไปกินที่ Ipoh ซึ่งเป็นแหล่งในการผลิตกาแฟเลย แต่โดยทั่วไปที่เป็นกาแฟสำเร็จรูปจากมีขายตามรานค้าปลีกครับ
ส่วนเรื่องหุ้น ไม่รู้มาก่อนว่ามีด้วย :shock:

Nothing comes for free...

Green

Posts by Green » Fri Feb 27, 2015 6:29 pm

อินทรีย์ทองแดง wrote:ขอบคุณมากครับที่แบ่งปัน
oldtownนี่พอลงเครื่องที่LCCT ถ้าผมจำไม่ผิด ก็จะเจอเลยใช่มั้ยครับ
รสชาติกาแฟเค้าก็อร่อยดีนะครับ เคาน์เตอร์เครื่องชงดูเป็นเอกลักษณ์ดี
เด่วจะลองศึกษาดู น่าสนใจครับ หุ้นไม่แพงดีครับ

ผมขอบคุณพี่greenที่ตอบเรื่องราคาหุ้นเฉิงเซียงข้ามห้องเลยนะครับ จะได้ช่วยประหยัดพื้นที่web
ครับผม ถ้าจำไม่ผิด ที่ Airport มีทั้งขาเข้า ขาออก แต่ขาเข้าเล็กเกินไปหน่อย

ส่วนตัว Shengsiong นั้น น่าจะเรียกว่า เชียง ฉอง นะครับ 555

Green

Posts by Green » Fri Feb 27, 2015 6:31 pm

Pyrostrikes wrote:อร่อยดีครับ หอมมัน หวานกลางๆ
ผมเคยไปกินที่ Ipoh ซึ่งเป็นแหล่งในการผลิตกาแฟเลย แต่โดยทั่วไปที่เป็นกาแฟสำเร็จรูปจากมีขายตามรานค้าปลีกครับ
ส่วนเรื่องหุ้น ไม่รู้มาก่อนว่ามีด้วย :shock:
ครับ กาแฟสำเร็จรูปของ OLDTown เห็นมีขายในไทยด้วยเหมือนกันนะครับ ในปีสองปีหลัง จัดจำหน่ายโดย DKSH แต่กาแฟ 3 in 1 บ้านเราแข่งกัน น่ากลัวเกินครับ มีให้เลือกตาลายเลย

pokshisha

Posts by pokshisha » Thu May 28, 2015 12:29 am

ปกติดูพวกงบการเงินของบริษัทจดทะเบียนในมาเลเซียผ่านช่องทางไหนอะครับ ขอบคุณครับ

Nutth147

Posts by Nutth147 » Thu May 28, 2015 8:02 am

ทานครั้งแรกที่ ปีนัง ชอบมากเลยครับ หอมอร่อย

ตอนจะกลับก็ซื้อติดกลับมาด้วย ที่ไทยมีขายที่ top จำได้ว่าทานไป 4-5 แพคครับ

ความจนนั้นเกิดได้จากสองสาเหตุ คือ จนเพราะไม่มี กับ จนเพราะไม่พอ
ความรวยก็ประกอบด้วยองค์สอง คือ รวยเพราะมีมาก และ รวยเพราะพอเพียง

Nutth147

Posts by Nutth147 » Thu May 28, 2015 8:06 am

ถ่ายจากในร้านที่ ปีนัง ครับ
Attachments
image.jpg (130.51 KiB) Viewed 1152 times

ความจนนั้นเกิดได้จากสองสาเหตุ คือ จนเพราะไม่มี กับ จนเพราะไม่พอ
ความรวยก็ประกอบด้วยองค์สอง คือ รวยเพราะมีมาก และ รวยเพราะพอเพียง

6666666v

Posts by 6666666v » Sat Aug 01, 2015 10:52 pm

น่าสนใจดีครับผมไปหาดใหญ่ทีไรต้องซื้อกาแฟยี่ห้อนี้กลับมาเป็นของฝากเพิ่งรู้ว่ามีหุ้นด้วย ผมสามารถหาข้อมูลเพื่มเติมได้ที่ไหนบ้างครับ แล้วมีปัจจัยอะไรที่จะเป็นตัวเร่งในการเติมโตบ้างครับขอบคุณครับ

I Like To Invest.

Sloth

Posts by Sloth » Tue Aug 04, 2015 9:57 pm

astro345

Posts by astro345 » Wed Aug 05, 2015 12:04 pm

ส่วนตัวชอบชานม Milk tea น้องๆที่ไปหาดใหญ่ซื้อมาฝากประจำ รสชาติเข้มข้น กลิ่นหอมมากครับ

Post Reply