บริษัทผลิตน้ำปะปาเวียดนาม ทำไมเยอะจังเลยครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ทศพร29
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

บริษัทผลิตน้ำปะปาเวียดนาม ทำไมเยอะจังเลยครับ?

โพสต์ที่ 1

หุ้นผลิตน้ำปะปาเวียดนามมีเป็นสิบตัวเลย แต่ประเทศไทยมีแค่ TTW EASTW ผมก็งงว่าทำไมเวียดนามถึงมีบริษัทผลิตน้ำปะปาเยอะขนาดนี้ ใครมีข้อมูลบ้างครับ?

บริษัทผลิตน้ำปะปาเพื่ออุปโภคบริโภค ผมว่าดูมั่นคงดี รายได้และกำไรก็มั่นคง คู่แข่งหน้าใหม่ก็คงเกิดขึ้นได้ยาก สำหรับข้อเสียของธุรกิจนี้น่าจะอยู่ที่การโตที่ช้ามาก แต่ผมก็ยังไม่ได้ศึกษาดูทั่วทั้งโลกเลยว่า เคยมีบริษัทผลิตน้ำปะปาเพื่ออุปโภคบริโภคล้มละลายหรือป่าว ใครมีข้อมูลตรงนี้บ้างครับ?

:P :P :P :P :P
ทศพร29

Re: บริษัทผลิตน้ำปะปาเวียดนาม ทำไมเยอะจังเลยครับ?

โพสต์ที่ 2

ไม่มีใครทราบเลยหรอครับ :shock:
oonngg51

Re: บริษัทผลิตน้ำปะปาเวียดนาม ทำไมเยอะจังเลยครับ?

โพสต์ที่ 3

ขอเดาว่า นโยบายรัฐเค้าบังคับให้ รัฐวิสาหกิจเข้าตลาด เพื่อให้โปร่งใส เปิดเผยข้อมูล แข่งขันได้

ทำให้ การประปาแต่ละเขตภาคฯ ของเค้า IPO ครับ
เงินทองหน่ะมายา ข้าวปลาสิของจริง
ข้าวของเครื่องใช้ก็มายา สุขีใจกายถึงดีจริง
ทศพร29

โพสต์ที่ 4

oonngg51 เขียน:ขอเดาว่า นโยบายรัฐเค้าบังคับให้ รัฐวิสาหกิจเข้าตลาด เพื่อให้โปร่งใส เปิดเผยข้อมูล แข่งขันได้

ทำให้ การประปาแต่ละเขตภาคฯ ของเค้า IPO ครับ
นั่นสิครับ หุ้นน้ำประปาแต่ละตัวของเวียดนามเป็นกิจการน้ำประปาของจังหวัดนั้นๆเลย ไม่เหมือนของประเทศไทยที่กิจการเดียวทำธุรกิจน้ำปะปากระจายไปเกือบจะทั่วประเทศเลย

แต่นานๆไปหุ้นน้ำประปาเวียดนามอาจจะควบรวมกันหรือป่าว?
oonngg51

โพสต์ที่ 5

โมเดลนี้ ไม่เลวนะครับ ทำให้รัฐบาลกลาง มอนิเต้อ ผลงานง่าย

การประปาภาคหรือจังหวัด โดนบังคับให้ทำงบการเงินให้มีมาตรฐาน เปิดเผยต้นทุน รายได้ ระดับหนึ่ง
รัฐบาลกลางเปรียบเทียบผลงาน ต้นทุน ต่อ พื้นที่ / ต่อ ประชากร / ต่อ ปริมาณการจ่ายน้ำ ของหลายๆบริษัทเทียบกันได้
รัฐบาลกลาง(หรือกองทุนเทมาเสค เวอชั่นเวียดนาม) ใช้เป็นตัววัดผลงาน การขึ้นเงินเดือน โบนัสได้บ้าง

กระตุ้นการแข่งขันได้บ้าง กระตุ้นให้เกิดการพัฒนา ลดต้นทุน ความโปร่งใส ในการบริหารรัฐกิจได้ระดับหนึ่ง

เทียบๆไปแล้ว ทุกวันนี้ใครจะรู้ว่า ต้นทุนการไฟฟ้าฝ่ายผลิต ภูมิภาค การประปา ของประเทศไทย มันถูกต้องเหมาะสมไหม / ใช้เงินมากไปไหม
เงินทองหน่ะมายา ข้าวปลาสิของจริง
ข้าวของเครื่องใช้ก็มายา สุขีใจกายถึงดีจริง
Marcus
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 6

หุ้นเกี่ยวกับน้ำประปา มีอะไรบ้างหรอครับ อยากนำไปศึกษาต่อครับ
ทศพร29

โพสต์ที่ 7

Marcus เขียน:หุ้นเกี่ยวกับน้ำประปา มีอะไรบ้างหรอครับ อยากนำไปศึกษาต่อครับ
NBW PJS GDW BTW NTW CLW NNT TDW BWS เป็นบริษัทน้ำปะปารัฐวิสาหกิจของจังหวัดนั้นๆเลยครับ
โพสต์โพสต์