BreadTalk

Post Reply
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: BreadTalk

Posts by harikung » Sat Sep 29, 2012 1:28 pm

ขอติดตามและศึกษาด้วยคนคร้าบ แต่ขอศึกษาAppleก่อนน้า

นักเลงคีย์บอร์ด4.0

frontosa

Posts by frontosa » Mon Oct 01, 2012 10:30 am

วันนี้มีประกาศร่วมทุนนะครับ

http://www.sgx.com/wps/portal/sgxweb/ho ... ouncements

ACQUISITIONS AND DISPOSALS :: DISCLOSEABLE TRANSACTION :: JOINT VENTURE AGREEMENT TO INVEST IN PERENNIAL TONGZHOU DEVELOPMENT PTE LTD

frontosa

Posts by frontosa » Mon Oct 01, 2012 10:37 am

อ่านแล้วยังไม่่ค่อยเข้าใจ เหมือนกับไปร่วมทุนกับบ.อสังหาของทางจีน? เพื่อทำห้าง office?

Green

Posts by Green » Mon Oct 01, 2012 12:58 pm

นั่นหน่ะสิ แปลกจริงหนอ ขายขนม ขายอาหาร อยู่ดีๆ จะไปทำห้าง
เงินลงทุนก็ไม่ใช่น้อยๆ น่าจะเอาไปขยายร้านสาขา มากกว่า

Green

Posts by Green » Wed Oct 03, 2012 9:13 am

http://perennial.listedcompany.com/news ... 2D7A.1.pdf

รายละเอียดโครงการร่วมทุน ครับ Breadtalk ถืออยู่นิดเดียว ประมาณ 5 เปอร์เซนต์
ไม่น่าส่งผล กระทบ ต่อกำไรขาดทุนเท่าไหร่
แต่คง ส่งผลกระทบ ต่องบลงทุน ไปพอสมควร เพราะ 20 ล้านเหรียญ นี้ ประมาณ หนึ่งในสาม ของการลงทุนในปีล่าสุดเลย

Green

Posts by Green » Thu Oct 04, 2012 9:42 pm

http://www.valuebuddies.com/thread-980-page-5.html

กระทู้หุ้น Breadtalk ที่สิงคโปร์ มีคุยกันบ้างปะปราย ดูท่าทางหุ้นไม่ค่อยเป็นที่นิยมเท่าใดนัก

เอาเข้าจริงๆ ผมว่าคนประเทศนี้ เค้านิยม เล่นอสังหา ซื้อคอนโดปล่อยเช่ากัน และ ขายทำกำไรกันมากกว่า เพราะกู้ซื้อคอนโดได้ดอกเบี้ยถูกมาก ( ดอกเบี้ย เงินฝาก ก็ต่ำมากเกือบติดศูนย์)

ส่วนหุ้นนี้ ดูเหมือนจะซื้อ เป็นแนวกองทุนรวมมากกว่า

kongkiti

Posts by kongkiti » Mon Oct 15, 2012 12:07 am

เข้ามาศึกษาด้วยคน / อยากสอบถามว่าคุณ Green ใช้ Broke ไหน Trade หุ้นใน SGX อ่ะครับ พวก POEMS รึเปล่าครับ

“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530

Nevercry.boy
Verified User

Posts by Nevercry.boy » Mon Oct 15, 2012 12:25 pm

kongkiti wrote:เข้ามาศึกษาด้วยคน / อยากสอบถามว่าคุณ Green ใช้ Broke ไหน Trade หุ้นใน SGX อ่ะครับ พวก POEMS รึเปล่าครับ
ไม่ใช่คุณ Green แต่ขอ แชร์ ความเห็นนะครับ ผิดถูกอย่าว่ากัน

ถ้าอยากเทรด สิงค์ กับ มาเลย์ รอ Asian Link ดีกว่านะครับ ในความเห็นผม

POEMS ผมใช้อยู่ในการเทรดตลาด อังกฤษ USA ญี่ปุ่น ครับ

เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/

kongkiti

Posts by kongkiti » Mon Oct 15, 2012 1:40 pm

Nevercry.boy wrote:
kongkiti wrote:เข้ามาศึกษาด้วยคน / อยากสอบถามว่าคุณ Green ใช้ Broke ไหน Trade หุ้นใน SGX อ่ะครับ พวก POEMS รึเปล่าครับ
ไม่ใช่คุณ Green แต่ขอ แชร์ ความเห็นนะครับ ผิดถูกอย่าว่ากัน

ถ้าอยากเทรด สิงค์ กับ มาเลย์ รอ Asian Link ดีกว่านะครับ ในความเห็นผม

POEMS ผมใช้อยู่ในการเทรดตลาด อังกฤษ USA ญี่ปุ่น ครับ
พอดีเห็นว่า poems มีบริการพวก stock screening ด้วยอ่ะครับ เลยสนใจ / พี่ NB ได้ใช้บริการพวกนี้ไหมครับ :D

“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530

Green

Posts by Green » Tue Oct 16, 2012 6:35 pm

ถ้าเป็นตอนนี้ลงทุนผ่าน เอเชียลิงค์ดีสุดเลยครับ ไม่ต้องกังวลใจเรื่องภาษีครับ

kongkiti

Posts by kongkiti » Sat Oct 20, 2012 10:20 am

Green wrote:ถ้าเป็นตอนนี้ลงทุนผ่าน เอเชียลิงค์ดีสุดเลยครับ ไม่ต้องกังวลใจเรื่องภาษีครับ
ขอบคุณครับ

kongkiti

Posts by kongkiti » Sat Oct 20, 2012 10:29 am

เอาข้อมูลจาก Morningstar มาฝาก
http://financials.morningstar.com/ratio ... ture=en-us
5DA_1.png (39.26 KiB) Viewed 4863 times
5DA_2.png (33.47 KiB) Viewed 4863 times
5DA_3.png (20.77 KiB) Viewed 4863 times
5DA_4.png (51.75 KiB) Viewed 4863 times

Green

Posts by Green » Mon Oct 22, 2012 10:03 pm

ตอนนี้ ร้านขนมปัง Breadtalk ในกรุงเทพ เปิดกว่า 17 สาขาแล้วครับ
สาขาสีลมคอมเพล็ก จะเปิด วันที่ 24 ตุลาคมนี้ เป็นสาขาที่ 18
สาขานี้ ทำเล ใกล้ office อยู่ริมถนนหน้าห้าง ใกล้ทางขึ้น รถไฟฟ้าเลย

ที่ผ่านมา Breadtalk เลือกทำเล ตามห้างเป็นหลัก ผมว่ามันดูผิดแนว Breadtalk ที่สิงคโปร์ ไปหน่อย
เพราะกลุ่มลูกค้าที่โน้น เค้าเจาะ สาว office ที่ซื้อกิน แทน อาหารเช้า หรือ ซื้อกลับบ้านฝากให้คนในครอบครัว ในตอนเย็น

สาขาสีลม ดูจะตอบโจทย์ เรื่องกลุ่มลูกค้าแบบนี้ได้ดีกว่า เปิดตามห้างที่ผ่านมา
หวังว่า การเปิด สาขาสีลม นี้จะทำให้ Breadtalk ได้ไอเดีย อะไร ใหม่ๆ เพิ่มเติม ในการเจาะตลาดเมืองไทยนะครับ

สาขาไหนขายดี ขายไม่ได้ ลองไปสืบมาดูกันได้ครับ

1.Siam Paragon ชั้นใต้ดิน ใกล้ Gourmet Market Tel : 02 610 7588
2.Central World Plaza ชั้น 3 ฝั่งที่ติดกับทางเชื่อม BTS Tel : 02 613 1482
3.Seacon Square ชั้นใต้ดิน Tel : 02 721 8050
4.Central Rama 2 ชั้น1 ใกล้ประตูลานจอดรถ Sky Park Tel : 02 872 4760
5.The Mall Bangkapi ชั้น G Tel : 02 734 3073
6.Central Ladprao ชั้นใต้ดิน Tel : 02 103 4034
7.Terminal 21 ชั้นใต้ดิน Tel : 02 108 0690
8.Central Grand Rama 9 ชั้น G หน้า Tops Supermarket Tel : 02 108 3229
9.The Mall Bangkae ชั้น G Tel : 02 454 8483
10.Esplanade Ratchada ชั้น 1 Tel : 02 641 3645
11.Central Rama 3 ชั้น G หน้า Tops Supermarket Tel : 02 673 6259
12.Fashion Island ชั้น G หน้า Tops Supermarket Tel : 02 947 5121
13.Mega Bang Na ชั้น 1 ติดประตูทางเข้า Food Zone ฝั่ง Big C Tel : 02 105 1918
14.Gateway Ekamai ชั้น G ใกล้ Max Value Supermarket Tel : 02 108 2786
15.The Mall Bangkae (BreadTalk Transit : Kiosk) ชั้น G หน้า Home Fresh Mart Supermarket
16.Big C Hua Mark (Hua Mark Town Center) ชั้น 1 ติดประตูทางเข้า Tel : 02 716 2119
17.The Mall Tha Phra ชั้น B ติดกับธนาคารกสิกรไทย แถวๆ Home Fresh Mart Supermarket
18.Silom Complex (Will be opened on Oct 24)

https://www.facebook.com/#!/notes/bread ... 0654529409

Green

Posts by Green » Wed Nov 07, 2012 10:01 pm

งบไตรมาสที่สาม เติบโตต่อไปครับ

รายได้

Q3 2012 = 116.7 M.SGD ( YOY Growth = 21.5 % )
Q3 2012 = 96 M. SGD

Profit After Tax

Q3 2012 = 3.88 M.SGD ( YOY Growth = 6 % )
Q3 2012 = 3.66 M. SGD

รายได้

9M 2012 = 327 M.SGD ( YOY Growth = 23.4 % )
9M 2012 = 265 M. SGD

Profit After Tax

9M 2012 = 8.38 M.SGD ( YOY Growth = 14 % )
9M 2012 = 7.35 M. SGD

Green

Posts by Green » Wed Nov 07, 2012 10:02 pm

Results Highlights:-
 Group revenue jumped 21.5% to reach a new historical high of $116.7 million in 3Q2012 fueled by broad-based growth across all business segments.
 Profit after tax rose 6.0% in 3Q2012 despite cost pressure on food, labour and rental expenses.
 Group’s expansion plans stay on track and China long-term prospects remain positive.

Singapore, 7 November 2012 – SGX-listed BreadTalk Group Limited ("BreadTalk” or the “Company”), a leading lifestyle F&B group, today announced its financial results for the third financial quarter ended 30 September 2012.
Group revenue jumped 21.5% to $116.7 million in 3Q 2012 from $96.1 million in 3Q 2011. This was driven by growth across all business segments. The Group’s network (including franchises) expanded to 551 Bakery outlets, 43 Food Atriums and 28 Restaurants as at 30 September 2012.
Group profit after tax rose by 6.0% in 3Q 2012 despite higher food, labour and rental expenses.
Restaurant segment result was significantly boosted by strong earnings from Din Tai Fung Singapore and Thailand operations. Ramen Play and Carl’s Junior in Mainland China remained underperforming. Bakery segment contribution was weaker than last year due to higher food, labour and rental expenses. Recent regulatory changes such as higher employer contributions and foreign worker levies in Mainland China and Singapore affected the bottom-line. Performance in the Food Atrium division was affected by landlord renovation and upgrading plans for some food atriums in Singapore while the newly opened stores have yet to contribute.
Despite the above, Group profit after tax still grew by 6.0% in 3Q 2012 to $3.9 million. In YTD 2012, the Group recorded profit after tax of $8.4 million, representing a 14.0% increase from $7.3 million in YTD 2011.
Dr. George Quek, Group Chairman said, “Our expansion plans are on track. We are aware that as we grow our network of outlets, margins may be compressed owing to pre-opening and capital expenditures. We will continue to monitor and contain these costs”.
Barring unforeseen circumstances, the Group expects to be profitable for the rest of FY2012.

Green

Posts by Green » Wed Nov 07, 2012 10:37 pm

Green

Posts by Green » Fri Nov 30, 2012 11:55 pm

บรรยากาศในร้านครับ

อันนี้เคยเอามาให้ดูกันหรือยังเอ่ย
หลังๆจะ เป็นตึกใหม่ครับ จะได้มี office กับโรงงานเป็นของตัวเองแล้ว ปี 2013 น่าจะเสร็จ
ไม่ต้องเสียค่าเช่าแพงๆ แต่ไม่รู้ปีแรก จะโดนค่าเสื่อมเยอะมั้ย

Green

Posts by Green » Sat Dec 08, 2012 9:48 am

http://www.asiaone.com/News/Latest%2BNe ... 86939.html

ข่าวนี้เค้าบอกว่า ตอนนี้ร้านขนมปัง ท้องถิ่นที่ สิงค์โปร์ เจอ พวกร้าน Chain แบบ Breadtalk ตีกระจาย จนเหลือไม่กี่รายแล้วครับ พวกนี้สู้ทั้งค่าเช่าที่เพิ่มขึ้น ค่าแรงที่สูงขึ้น และ ค่าวัตถุดิบที่สูงขึ้น ไม่ไหวเลยจริงๆ ครับ สุดท้ายก็กลับบ้านไปกันหมด แถมไปๆ มาๆ ลูกค้าหายหมดอีก

birthboro

Posts by birthboro » Mon Dec 10, 2012 8:43 pm

ตามด้วยคนนะครับ เคยไปสิงคโปร์ ทาน din tai fung อร่อยดีครับ เผลอเข้าไปกินข้าวมันไก่ที่ FOOD REPUBLIC ด้วย :D
ที่นั่นเป็นอย่างไรบ้าง ใครอยู่สิงคโปร์ แชร์หน่อยนะครับ :D

Green

Posts by Green » Mon Dec 10, 2012 11:38 pm

เฉพาะในสิงคโปร์นะครับ

ถ้าร้านขนมปัง ผมว่า Breadtalk กินขาดครับ ยึดหัวหาดได้ ค่อนข้างเยอะ เด่นชัดกว่าคู่แข่งเยอะ

ส่วนร้าน ขนมปัง ชานม Toast Box ผมว่า ร้านดูน่านั่งกว่าร้านอื่นๆ แต่ก็มีคู่แข่งพอตัวครับ เช่นร้าน Killiney เป็นต้น อันนี้ผมว่า ดูแข่งกันได้สูสี Toast Box ถือว่ามาใหม่ แต่เน้นมาพร้อมกับ Breadtalk มันไปแบบพ่วงกันหน่ะครับ Product มันเสริมกันด้วย Toast Box ก็เลยดูไปได้เร็ว และ Aggressive มากกว่า

ส่วน Food republic อันนี้ยังมาหลังผู้เล่นรายอื่นๆ เยอะ เลยต้องเล่นเต็มที่ คือตกแต่งให้ดูดีดูดึงดูด มีสีสัน พวกห้างใหม่ๆ ที่ชอบได้ดูดีดูทันสมัย ก็จะเลือก Food Republic มาเป็น Operator ให้ แต่ผมว่า ธุรกิจนี้ ไม่น่าจะกำไรเยอะๆ ได้ เพราะ เค้ามาใหม่ ยังไม่น่าจะมีอำนาจต่อรองกับพวกห้างได้เยอะ ในตอนแรกๆ แบบนี้ ต้นทุน คงสูงกว่า คู่แข่งรายอื่นๆ เช่น Kopitiam ครับ

ส่วน Din Tai Fung นั้นลอยตัวครับ ยิ่งสาขาตามแหล่งท่องเที่ยว อย่างใน Marina Bay Sand นี้ยืนรอไปเรื่อยๆครับ กว่าจะได้กิน

แต่จุดอ่อนของร้านค้าในสิงคโปร์ คือ ค่าเช่ามันแพงมากอ่ะครับ ห้างน่าจะมี Power มากกว่า คนที่มาเช่าที่อย่าง Breadtalk เยอะนะครับ แบบไม่ต้องง้ออะไรมากมาย เลยหล่ะ คือกรณีนี้มันโดนกันหมดทั้งคู่แข่งและบริษัท ก็ต้องดูกันว่าสุดท้ายใครจะยืนอยู่ได้ครับ แต่ดูเหมือนว่า ทำเลที่เช่าที่ในห้างของ Breadtalk นั้นจะสุดยอดทั้งนั้น เช่นทางลงรถไฟฟ้า ร้านที่ติดหน้าห้าง คือเข้าใจว่า ผบห คงเลือกทำเล Tarffic มาเป็นหลัก แบบจ่ายได้เต็มที่อะไรว่างั้น

ส่วนนอกสิงคโปร์ อย่างเมืองไทย เพิ่งเริ่มจริงๆ จังๆ ก็ คงตอนเริ่ม DintaiFung เมื่อปีสองปีมานี้ พร้อมกับ Breadtalk ที่เร่งเครื่องปีนี้ ผมว่ามันดูไม่ค่อยประสบความสำเร็จเท่าไร่นักสำหรับ Breadtalk เมืองไทย นะครับ
ส่วน Din Tai Fung ดูแล้วไม่น่ามีปัญหาอะไรมากนัก

birthboro

Posts by birthboro » Wed Dec 12, 2012 9:36 am

ขอบคุณมากครับ คุณ green
ผมก็รู้สึกว่าเมืองไทย BREADTALK ก็ได้ทำเลดีๆไปเยอะนะครับ รอดูกันต่อไป
ว่าแต่คุณ Green เคยไปงานประชุมประจำปีเขาไหมครับ เป็นอย่างไรบ้าง :D

Green

Posts by Green » Wed Dec 12, 2012 5:10 pm

birthboro wrote:ขอบคุณมากครับ คุณ green
ผมก็รู้สึกว่าเมืองไทย BREADTALK ก็ได้ทำเลดีๆไปเยอะนะครับ รอดูกันต่อไป
ว่าแต่คุณ Green เคยไปงานประชุมประจำปีเขาไหมครับ เป็นอย่างไรบ้าง :D
ผมดูเหมือนว่าความหนาแน่นของคนในร้านที่กรุงเทพมันน้อยไปหน่อยอะครับ ของพวกนี้ราคาถูก ต้องอาศัยคนเข้าร้านเยอะๆ
สังเกตุว่าน้ำแก้วนึงเค้าขายไม่กี่บาทเองไม่รู้มาตั้งในห้าง จะอยู่ไหวมั้ย

ผมไม่เคยไปงาน ประชุมประจำปี ของเค้าหรอกครับ ตอนที่มาอยู่ที่ กรุงเทพ แล้ว
นานๆ คงได้ไปดู ที่สิงคโปร์ ซักที

ข้อน่ากังวลของบริษัทนี้ อีกอันนึงคือ Margin เค้า เตี้ยลงเรื่อยๆ อ่ะครับ
ผิดวิสัย หุ้นจำพวก Super Stock (คือมันยังไม่เป็น Super Stock นั้นเอง)
ต้องแก้โดยด่วน ผมว่าเค้าเร่งเครื่องค่อนข้างมากอ่ะครับ ขายสาขาเยอะและเร็ว กำไรเลยดูน้อยไปหน่อย

birthboro

Posts by birthboro » Wed Dec 12, 2012 11:01 pm

ขอถามอีกคำถามนะครับคุณ GREEN
พอทราบไหมครับว่า เขามีพวก ESOP อยู่ไม่ทราบว่ามีเท่าไหร่ มากน้อยแค่ไหนผมอ่านแล้วค่อนข้างงงครับ
แล้วมีอะไรมา DILUTE หุ้นอย่างอื่นหรือเปล่า
ผมเช็คแล้วไม่น่ามีแต่ไม่ชัวร์ครับ.... :oops: :oops: งบต่างเมืองอ่านยากอยู่55

Green

Posts by Green » Wed Dec 12, 2012 11:49 pm

birthboro wrote:ขอถามอีกคำถามนะครับคุณ GREEN
พอทราบไหมครับว่า เขามีพวก ESOP อยู่ไม่ทราบว่ามีเท่าไหร่ มากน้อยแค่ไหนผมอ่านแล้วค่อนข้างงงครับ
แล้วมีอะไรมา DILUTE หุ้นอย่างอื่นหรือเปล่า
ผมเช็คแล้วไม่น่ามีแต่ไม่ชัวร์ครับ.... :oops: :oops: งบต่างเมืองอ่านยากอยู่55
มีครับ ผมเข้าใจว่า เค้าเรียกว่า RESTRICTED SHARE GRANT PLAN
ออกมาให้ รางวัลกับผบห ทำที่ทำผมงานได้ดี ประมาณปีละ 700,000 share ครับ
ถ้าเทียบกับ หุ้นในตลาดที่มีอยู่ ประมาณ 282 ล้านหุ้น จะทำให้เกิดการไดลูท ประมาณ 0.25 % ในแต่ละปีนะครับ

Green

Posts by Green » Sat Dec 15, 2012 9:50 pm

รู้สึกว่า ตอนนี้ Breadtalk สิงค์โปร์จะปรับราคาขาย ขึ้นบ้างแล้วครับ หลังจาก ไมได้ปรับมา 2 ปี

http://www.millionaireinvestor.com/thin ... -think-so/

ในข้างบนนี้ บอกว่า ปรับเพิ่ม 10 % สำหรับขนมปังทุกแบบ

แต่ ใน FACEBOOK เค้าแจ้งว่า มีเพิ่มราคา บางสินค้า แต่ สินค้าส่วนใหญ่ ยังคงตัวครับ

มีเสียงบ่นบ้าง ตามประสาครับ

https://www.facebook.com/breadtalksingapore

BreadTalk® Singapore Hi Joel, thanks for your feedback. Prices for 30% of the products have increased; whilst we worked at keeping the same prices for 70% of the products. Having said that, BreadTalk has held on to its prices for the last 2 years, in light of this global increase in raw ingredients, till recently.

Rest assure that BreadTalk strives to maintain product quality and is committed to deliver healthy choices to customers.
Thank you for your kind understanding.

Green

Posts by Green » Mon Dec 24, 2012 7:40 am

สรุปจากข่าวนี้ ได้ว่า ตกลง ร้าน Breadtalk เพิ่มราคาขายแล้วจริงๆ ครับ เริ่มปรับราคาจริงๆ จังๆ เมื่อ สองเดือนที่แล้ว
ปรับตามราคาค่า แรงงาน และ ค่าเช่าที่ที่แพงขึ้น โดยเฉพาะในสิงค์โปร์ ฮ่องกง และ จีน
โดยค่อยๆเพิ่มประมาณ 15-18 % เป็นการปรับราคาครั้ง ที่ 4 ในรอบ 12 ปีครับ
ถ้าไม่ปรับเลย มาร์จิ้น คงเตี้ย ลงเตี้ยลง ครับ ตอนนี้คงพอมี ช่องให้หายใจมากยิ่งขึ้น

แผนงานคงตามที่บอก มี 1000 สาขาใน ปี 2014 (ตอนนี้ 600 กว่า ?)

และที่น่าสนใจคือ เค้าเพิ่งเปิด Brand ใหม่ครับ แต่ยังทำเล็กๆ อยู่
https://www.facebook.com/breadtalksinga ... re?fref=ts

เป็นร้านเก่าแก่ที่จะเลิกกิจการไปในสิงคโปร์ แต่ CEO Breadtalk ชอบร้านนี้ เลยจับมาแต่งตัวใหม่ เปลี่ยนโฉมให้สวยงามครับ
งานนี้คงได้ใจคนท้องถิ่นไปพอสมควร

http://www.asiaone.com/print/A1Business ... 90112.html
Dough is fast rising in China for BreadTalk

Founder wants to double bakery outlets there by 2014, saying challenges there aren't as heavy as in S'pore and HK. -BT
Cai Haoxiang

Mon, Dec 17, 2012
The Business Times

SINGAPORE - IF BreadTalk can survive the cost challenges in highly saturated and competitive markets such as Singapore and Hong Kong, it will be able to tackle similar problems in China, founder George Quek said yesterday.

He made the comments when asked about the group's ambitious plans announced in September to have 1,000 bakery outlets worldwide by 2014, with more than half in China.

This year alone, nearly 100 outlets have been opened across all three BreadTalk divisions - its core bakery business that contributes over half of revenue, food atrium segment, and its restaurants segment. This boosted the total number of outlets including franchises to about 630.

In China, its bakery outlets, mostly run by franchisees, will double to more than 500 by 2014. Some 120 new outlets will open there next year.

"Consumers there are accepting our brand," Mr Quek told BT in Mandarin yesterday.

"Singapore and Hong Kong are both saturated markets, both advanced economies, where the standards of living are high, personnel costs, rentals, investment costs, materials costs are all very high. I feel that our challenges in China aren't as heavy as in Singapore and Hong Kong. We have been in China for over 10 years and understand the business climate there."

BreadTalk shares closed trading at 67.5 cents, close to their record high of 72 cents in January last year.

The stock is up 27 per cent year to date and up 45 per cent from an intra-year low of 46.5 cents in May.

Rising costs have hit BreadTalk's bottom line. Its latest results for the three months to end-September show a 7.7 per cent fall in net profit to $3.4 million compared to a year ago.

On the back of a 26.9 per cent increase in group cost of sales versus a 21.5 per cent revenue increase, gross profit margin declined from 54.4 per cent to 52.3 per cent for the third quarter.

Profit contribution from its bakery segment was weaker than last year due to higher food, labour and rental costs. Labour costs also increased due to higher foreign worker levies and employer contributions, and an increase in mandatory minimum wages in China.

To cope, BreadTalk raised prices for its bakery products two months ago. Its signature pork floss bun now costs $1.70, up 20 cents from $1.50 at the beginning of the year.

Over the year, prices have gone up gradually by 15 to 18 per cent, said Mr Quek. This is in line with the rise in its labour costs.

"Otherwise with food costs, wage costs, rentals costs keep going up, your profits will decline. We adjust prices to a reasonable level. As a business, you need to have reasonable profits in order to keep going," he said.

This is only the fourth price adjustment since BreadTalk was founded in 2000, he added, and no more price increases are planned for next year.

BreadTalk is also hedging against rising rental costs by taking an interest in property. In October, the group's subsidiary, Imagine Properties, invested $20.13 million in a mixed-use project in Beijing's Tongzhou district. The project is developed by a subsidiary of Perennial China Retail Trust. Mr Quek said the investment is to allow the group to better understand the property business and achieve more reasonable rental rates.

Yesterday, he launched BreadTalk's latest venture, Thye Moh Chan at Chinatown Point and Parkway Parade. This was a 68-year-old bakery at Geylang Lorong 27, known for its Teochew-style mooncakes and tau sar piah (mung bean pastries).

The bakery closed last September as third-generation owner Koh Hong Chua, 66, said his helpers were getting old and his two sons had no interest in taking over the business.

Mr Quek, who is also a Teochew, bought the brand last December for an undisclosed sum. The purchase was for both sentimental and business reasons, he said yesterday.

He has eaten the bakery's pastries since he was 10. They were bought by his father, who died nine years ago. It took several years after that before he found out, through his wife's friends, where the pastries were sold, he said. "The brand is a cultural treasure, it has a lot of potential," he said.

He does not plan to expand the brand quickly, or buy other similar old brands for now, he said. "After three months, I will know how it will perform."

Added senior vice-president of brand development Joyce Koh: "We need to introduce it to a younger generation. This is an old brand and still quite niche."

Meanwhile, Mr Quek said all three lines of BreadTalk's businesses remain profitable.

"We will be careful to pick right locations in every city. Over the last 12 years, we have survived several financial crises. We have an experienced team and can meet the challenges ahead."

อินทรีย์ทองแดง
Verified User

Posts by อินทรีย์ทองแดง » Wed Dec 26, 2012 4:05 pm

พี่greenเคยไปอุดหนุนร้านที่จีนบ้างหรือเปล่าครับ มีอยู่ที่เมืองไหนมั่งอ่ะ
ถ้าทำขึ้นนี่รวยเละเลยนะครับ ห่วงก็แต่จะดูแลยังไงไม่ให้เสียหายรั่วไหล
และก็การทำธุรกิจกะคนจีนแผ่นดินใหญ่นี่ก็นับเป็นความเสี่ยงนึงเหมือนกัน
ผมเคยเห็นที่sg ขายดีทีเดียวเลยครับ

ได้เวลาเหล่าอินทรีย์ ผงาดบนฟากฟ้า

Green

Posts by Green » Mon Dec 31, 2012 7:37 pm

อินทรีย์ทองแดง wrote:พี่greenเคยไปอุดหนุนร้านที่จีนบ้างหรือเปล่าครับ มีอยู่ที่เมืองไหนมั่งอ่ะ
ถ้าทำขึ้นนี่รวยเละเลยนะครับ ห่วงก็แต่จะดูแลยังไงไม่ให้เสียหายรั่วไหล
และก็การทำธุรกิจกะคนจีนแผ่นดินใหญ่นี่ก็นับเป็นความเสี่ยงนึงเหมือนกัน
ผมเคยเห็นที่sg ขายดีทีเดียวเลยครับ
ร้านที่จีนไม่เคยไปดูครับ เข้าใจว่าเค้ามีที่เมือง เซี้ยงไฮ้ ปักกิ่ง สองเมืองนี้ลุยทำเองครับ
เมืองอื่นๆ ขายเฟรนซายน์ เอาครับ
เคยถามเพื่อนที่จีน เค้าบอกว่าตอนแรกๆ ดังมากครับ ต่อแถวยาว แต่ตอนนี้เลิกเห่อกันนานแล้ว
หลายๆคนยังไม่รู้ด้วยว่ามาจากสิงค์โปร์เข้าใจว่าเป็นร้านของคนจีนเอง
เข้าใจว่ามีชื่อร้านภาษาจีนด้วยครับ รายได้จากจีนตอนนี้ประมาณ25% ได้ครับ

Green

Posts by Green » Sat Jan 05, 2013 8:07 pm

https://www.facebook.com/#!/FoodRepubli ... nd?fref=ts

เดี๋ยว Food Replubic จะเปิดสาขาที่ไทย เพิ่ม อีก 1 ที่นะครับ ที่ Siam Center ที่ Renovate ใหม่
กลายเป็นที่ที่ 3 ต่อจาก Central พระราม 9 , Mega Bangna

ลองไปชิมกันได้นะครับ

Green

Posts by Green » Sat Jan 05, 2013 8:15 pm

http://www.straitstimes.com/breaking-ne ... n-20121214

ร้าน ขนมเปี้ยะ แบรนด์ ใหม่ ของ Breadtalk Group ครับ

ที่เล่าให้ฟังว่า เป็นร้านเก่าแก่เกือบ 70 ปี ที่ต้องปิดตัวไป เนื่องจากเจ้าของแก่มากแล้ว และลูกๆ ไม่มีใครอยากทำต่อ
Breadtalk ซื้อมาปรับโฉมใหม่ ไฉไลกว่าเดิมครับ

Post Reply