COST - Costco Wholesale: US

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นประเทศ All for one, one for global
(ช่วงทดลองเปิดตัว สมาชิกและทุกท่านสามารถเข้าได้ตลอด)
Post Reply
parnpaniti1
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

COST - Costco Wholesale: US

Posts by parnpaniti1 » Mon Feb 08, 2021 4:36 pm

ขอเปิดกระทู้ใหม่นะครับ พอดีกำลังสนใจหุ้นตัวนี้เลย

COST หรือ Costco Wholesale listed อยู่ในตลาด NASDAQ ประกอบกิจการค้าปลีกจำพวกค้าส่งหรือ Wholesale นึกภาพง่าย ๆ ก็แมคโครบ้านเราแหละครับ แต่ผมว่าที่มันเจ๋งกว่าก็คือ ลูกค้าของเขาไม่ใช่แค่ร้านค้าแบบบ้านเรา แต่เป็นคนธรรมดาด้วยผ่านการสมัครสมาชิกรายปี ($60,$120) ด้วยการขายของที่ถูกและหลากหลาย (pesto sauce อร่อยมาก) ผมมองว่าน่าจะเกาะกลุ่มคนชั้นกลางในสหรัฐได้อย่างดี ลองนึกภาพว่าถ้าเราอยากซื้อน้ำยาซักผ้า หรือทิชชู่ตุนไว้ หรืออยากไปซื้อเนื้อสัตว์หรืออาหารทะเลราคาถูก ผมบอกเลยว่า costco ต้องเด้งขึ้นมาเหมือนที่เรานึกถึงโลตัสในเมืองไทยครับ

ประเด็นคือ เหมือนว่าราคาตอนนี้จะค่อนข้างแพงทีเดียวทที่ P/E 30 ++

ข้อมูลเพิ่มเติม:
https://www.finnomena.com/fiftytwohurtz ... bout-cost/
https://www.facebook.com/billionaireval ... 419967643/

Sp_Park
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: COST - Costco Wholesale: US

Posts by Sp_Park » Mon Feb 08, 2021 8:39 pm

ผมอยู่ญี่ปุ่นก็ไปใช้บริการ Costco บ่อยเหมือนกันครับ
ถึงจะต้องขับรถไปเกือบ2ชั่วโมงก็ตาม

ไปทุกครั้งผมก็เห็นว่าลูกค้าเข้าเยอะทุกครั้งเลยนะครับ ต่อแถวจ่ายเงินเแคชเชียร์เปิดเต็มทุกจุดแล้ว ยังต้องรอจ่ายเงิน20นาทีเลย (เที่ยงๆบ่ายๆเสาร์อาทิตย์)
คนที่มาส่วนใหญ่ก็มากันเป็นครอบครัวเลยครับ

ค่าสมาชิกรายปีของที่นี้ 3850Yen,9000Yen(1000,2500บาท)ครับ โดยบัตร1ใบพาคนเข้าไปด้วยพร้อมกันได้3คน

จุดเด้นที่ผมชอบไปคือ นอกจากของราคาถูกแล้ว มันมีของอะไรแปลกๆจากต่างประเทศมาเยอะมากเลยครับ ของน่ากินทั้งนั้นด้วย เกาหลีเอย อเมริกาเอย (เกี้ยวกุ้ง CP บ้านเราก็มีครับ)
ซึ้งของพวกนี้หาตามซุปเปอร์แถวบ้านผมไม่ได้เลยครับ
แต่จุดที่ทำให้ผมไม่ค่อยไปคือ ด้วยความที่ของมันราคาถูกก็จริงครับ มันแลกมากับปริมาณที่เยอะมาก
นอกจากเหมาะกับคนชนชั้นกลางแล้ว ยังต้องเป็นชนชั้นกลางที่อยู่กับครอบครัวด้วยครับ
ุถึงกับจะคุ้มกับปริมาณที่ซื้อมา อย่างผมอยากซื้อโค้กกระป๋องนี้ ที่Costco ที่นี้ไม่มีขายแยกนะครับ ขายเป็นลังอย่างเดียวเลย

อ่ออีกจุดนึงคือชอบfood courtเขาครับ ไปที่ไรไม่เคยพลาดเลย :D

Post Reply