DMTK - DermTech Inc : US

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นประเทศ All for one, one for global
(ช่วงทดลองเปิดตัว สมาชิกและทุกท่านสามารถเข้าได้ตลอด)
Post Reply
Thai VI Article
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

DMTK - DermTech Inc : US

Posts by Thai VI Article » Sat Jan 23, 2021 8:33 pm

ไอเดียหุ้นเด้ง
Dermtech : ตรวจหามะเร็งผิวหนังได้ โดยไม่ต้องมีรอยแผลเป็น

https://board.thaivi.org/viewtopic.php? ... 8#p1887058

Thai VI Article

Re: DMTK - DermTech Inc : US

Posts by Thai VI Article » Sat Jan 23, 2021 8:34 pm

ไอเดียหุ้นเด้ง
DERMTECH (NASDAQ:DMTK) สติ๊กเกอร์ตรวจมะเร็งผิวหนังโดย genome

https://board.thaivi.org/viewtopic.php? ... 0#p1887060

armchakorn

Posts by armchakorn » Sat Jan 23, 2021 10:37 pm

ขอบคุณมากๆนะครับ ที่แนะนำหุ้นตัวนี้

ไม่รู้ว่าจะพอเทียบกับบริษัท Exact Science ได้ไหม รายนั้น market cap 22 Billion USD มี product เป็น Cologuard (ตรวจ Cancer DNA ในอุจจาระ) และเป็นหนึ่งใน Screening Test มะเร็งลำไส้ใหญ่ที่บรรจุใน Guideline ของ NCCN เหมือนกัน

สำหรับ Melanoma นั้นเข้าใจว่าไม่ได้เจอเยอะเท่า Colon Cancer มาก แต่ตัวโรคนั้นค่อนข้างลามเร็ว ดังนั้นวินิจฉัยได้เร็วยิ่งดี แต่ความยากคือ ช่วงแรกๆนั้นรอยโรคจะดูยากมากๆ ไม่ต่างอะไรกับไฝธรรมดาๆ

หนึ่งในวิธีวินิจฉัยเบื้องต้นก่อนจะส่งไฝต้องสงสัยนั้นไปBiopsy ก็คือการใช้เกณฑ์ ABCDE
ซึ่งเท่าที่ลองหาดู Sensitivity ของ ABCDE Criteria นี้ค่อนข้างต่ำ จึงไม่น่าเหมาะสมกับการเป็น Screening Test
https://jamanetwork.com/journals/jama/f ... cle/199929

ดังนั้นในแง่การ Screen ว่าไฝหน้าตาแปลกๆ ว่าเป็นมะเร็งมั้ย ถ้ามันไม่หน้าตาน่าเกลียดหน้ากลัวมากๆ การใช้ Dermtech น่าจะตอบโจทย์กว่าเยอะครับ

ซึ่งก็จะช่วยทั้งคนไข้และคุณหมอได้เยอะด้วย สมมติถ้ามีคนเจอไฝแปลกๆขึ้นมาแล้วกังวล แต่ยังไม่เข้าเกณฑ์รอยโรคมะเร็งมาก คุณหมอก็คงไม่กล้าฟันธงว่ามันไม่ใช่มะเร็งแน่ๆ แต่ครั้นจะส่งไป Biopsy เลยก็ดูเล่นใหญ่ไปหน่อย การใช้ตัว Dermtech มาช่วยตัดสินใจ ก็ช่วยให้คนไข้และคุณหมอสบายใจมากขึ้น คนไข้ไม่เจ็บตัวฟรีจาก Biopsy หรือถ้าเจอ ก็เจอระยะแรกๆของโรค ซึ่งก็ดีมากๆ เพราะจากที่ลองไปหาๆมา ตัว Melanoma นี้เจอทีก็ตอนระยะท้ายๆ ซึ่งอัตราตายสูงมาก

https://www.ncbi.nlm.nih.gov/pmc/articl ... val%20rate.

ไม่แน่ว่าในอนาคต พวก Package ตรวจสุขภาพ อาจมีการตรวจคัดกรองมะเร็งผิวหนังโดยตัว Dermtech นี้ด้วยนะครับ เอา sticker แปะไฝทุกเม็ดบนตัวเราไรงี้ ทำทุกๆปี เหมือนตรวจคัดกรองมะเร็งอุจจาระเลย หรือ ถ้าประยุกต์กับตัว Telemedicine ก็ เอาไฝให้คุณหมอผิวหนังดูผ่านvideo chat, คุณหมอบอกว่ารอยโรคน่าสงสัย แล้วก็ส่งชุด Test Kit มาให้เราตรวจเองที่บ้านเลย

ปล. ข้อมูลจาก google และจินตนาการผู้เขียนนะครับ - -
ปล2. ARK Fund ยังไม่เข้าลงทุนหุ้นตัวนี้

quinquin

Posts by quinquin » Sat Jan 23, 2021 11:34 pm

armchakorn wrote:
Sat Jan 23, 2021 10:37 pm
ขอบคุณมากๆนะครับ ที่แนะนำหุ้นตัวนี้

ไม่รู้ว่าจะพอเทียบกับบริษัท Exact Science ได้ไหม รายนั้น market cap 22 Billion USD มี product เป็น Cologuard (ตรวจ Cancer DNA ในอุจจาระ) และเป็นหนึ่งใน Screening Test มะเร็งลำไส้ใหญ่ที่บรรจุใน Guideline ของ NCCN เหมือนกัน

สำหรับ Melanoma นั้นเข้าใจว่าไม่ได้เจอเยอะเท่า Colon Cancer มาก แต่ตัวโรคนั้นค่อนข้างลามเร็ว ดังนั้นวินิจฉัยได้เร็วยิ่งดี แต่ความยากคือ ช่วงแรกๆนั้นรอยโรคจะดูยากมากๆ ไม่ต่างอะไรกับไฝธรรมดาๆ

หนึ่งในวิธีวินิจฉัยเบื้องต้นก่อนจะส่งไฝต้องสงสัยนั้นไปBiopsy ก็คือการใช้เกณฑ์ ABCDE

Screenshot 2021-01-23 221311.png

ซึ่งเท่าที่ลองหาดู Sensitivity ของ ABCDE Criteria นี้ค่อนข้างต่ำ จึงไม่น่าเหมาะสมกับการเป็น Screening Test

https://jamanetwork.com/journals/jama/f ... cle/199929

ดังนั้นในแง่การ Screen ว่าไฝหน้าตาแปลกๆ ว่าเป็นมะเร็งมั้ย ถ้ามันไม่หน้าตาน่าเกลียดหน้ากลัวมากๆ การใช้ Dermtech น่าจะตอบโจทย์กว่าเยอะครับ

ซึ่งก็จะช่วยทั้งคนไข้และคุณหมอได้เยอะด้วย สมมติถ้ามีคนเจอไฝแปลกๆขึ้นมาแล้วกังวล แต่ยังไม่เข้าเกณฑ์รอยโรคมะเร็งมาก คุณหมอก็คงไม่กล้าฟันธงว่ามันไม่ใช่มะเร็งแน่ๆ แต่ครั้นจะส่งไป Biopsy เลยก็ดูเล่นใหญ่ไปหน่อย การใช้ตัว Dermtech มาช่วยตัดสินใจ ก็ช่วยให้คนไข้และคุณหมอสบายใจมากขึ้น คนไข้ไม่เจ็บตัวฟรีจาก Biopsy หรือถ้าเจอ ก็เจอระยะแรกๆของโรค ซึ่งก็ดีมากๆ เพราะจากที่ลองไปหาๆมา ตัว Melanoma นี้เจอทีก็ตอนระยะท้ายๆ ซึ่งอัตราตายสูงมาก

https://www.ncbi.nlm.nih.gov/pmc/articl ... val%20rate.

ไม่แน่ว่าในอนาคต พวก Package ตรวจสุขภาพ อาจมีการตรวจคัดกรองมะเร็งผิวหนังโดยตัว Dermtech นี้ด้วยนะครับ เอา sticker แปะไฝทุกเม็ดบนตัวเราไรงี้ ทำทุกๆปี เหมือนตรวจคัดกรองมะเร็งอุจจาระเลย หรือ ถ้าประยุกต์กับตัว Telemedicine ก็ เอาไฝให้คุณหมอผิวหนังดูผ่านvideo chat, คุณหมอบอกว่ารอยโรคน่าสงสัย แล้วก็ส่งชุด Test Kit มาให้เราตรวจเองที่บ้านเลย

ปล. ข้อมูลจาก google และจินตนาการผู้เขียนนะครับ - -
ปล2. ARK Fund ยังไม่เข้าลงทุนหุ้นตัวนี้
ABCDEเปนหลักการเวลาตรวจร่างกาย(จากการดูด้วยตาเปล่า หรือไม่ก็กล้องdermoscope)ว่าmolesนั้นจะสงสัยเปนmelanomaไหม ไม่ใช่screening testครับ

จริงๆเรื่องmelanomaนี้น่าสนใจมาก ไม่ใช่แค่genomicที่มาพัฒนาการวินิจฉัยแต่ มีการเอาAIมาช่วยวินิจฉัย มีการทดลองเอาaiแข่งกับdermatologist ในการแยกatypical nevi(ไฝหน้าตาประหลาด)กับmelanomaด้วยนะครับ (ใครสนใจไปเสิชได้ —> Deep learning outperformed 136 of 157 dermatologists in a head-to-head dermoscopic melanoma image classification task // ลิ้งPUBMED https://pubmed.ncbi.nlm.nih.gov/30981091/ แบบตัวเต็มต้องจ่ายตังใครมีเพื่อนเปนหมอก็ไปขอให้เขาเปิดให้เอาเองนะ )

ผลลัพธ์..เดาไม่ยากครับ

อย่างไรก็ตามผมไม่เชี่ยวชาญเรื่องสถิติและความvalidของการทำtrialทดสอบเปรียบเทียบว่ามันจะมีbiasอะไรไหมนะครับ แค่ติดตามห่างๆ :shock: ตามcommon sense คิดว่าaiอาจจะมาช่วยscreen/diagnosisโรคต่างๆได้ แต่ถ้าโรคไหนจะโดนก่อน ทายเล่นๆก็น่าจะโรคผิวหนังนะครับ ฮ่าๆ มาแชร์ข้อมูลให้ฟังครับเพราะคิดว่าอาจจะเกี่ยวกับตัวนี้ แต่ถ้าลงท้าย ทั้งpla testและaiกลายเป็นstandardอย่างทั่วถึงทั้งคู่ มันก็คงเปนคนละพาร์ตกันอะนะครับ (dermatologistเอามือถือ เปิดแอพaiช่วยดู ถ้าสงสัยมาก ก้ทำplatest มโนประมานนี้ 55) ท้ายที่สุดแล้วใครชนะก็ตามแต่ ผู้ป่วยก็มีแนวโน้มจะอายุยืนขึ้นอยู่ดีครับ

Jaikhom04

Posts by Jaikhom04 » Sun Jan 24, 2021 5:08 am

น่าสนใจมากเลยนะตัวนี้ แต่ดูยากไปสำหรับผม ขอเก็บไว้ในอีกตระกร้าละกันครับ

เล่าเท่าที่รู้
Thai VI Partner

Posts by เล่าเท่าที่รู้ » Sun Jan 24, 2021 8:04 am

โอโห ได้แต่คนละคนช่วยถกแบบนี้ รู้สึกคุ้มค่าเลยครับ ที่ตั้งหน้าตั้งตาเขียนเมื่อวาน

ใช่เลยครับ PLA ไม่ใช่การ screening แต่เป็นการวินิจฉัยโรคมากกว่า ส่วน product ที่จะไปจับกับกลุ่มการ screening คือ Luminate ซึ่งท่าทางคงยังอีกยาวไหลว่าจะสำเร็จหรือไม่

ส่วน PLA test เท่าที่อ่านมา เเละถามหมอมา คือ sensitivity สูงนะครับ เหมาะกับการใช้ rule out เพื่อบอกว่าไม่ใช่โรคนั้น
แต่ specitivity จะต่ำ ไม่เหมาะเเก่การเอาไปใช้ระบุโรค หรือ rule in เท่าไหร่ แต่เค้าบอกไว้ว่า ถ้าตัว PLAplus ออกมาจะทำให้ specitivity สูงขึ้นไหน

แต่ก็มีหมอบางท่านบอกนะครับว่า เหมือนบริษัทแอบบิดวิธีการนำเสนอเหมือนกัน ในเรื่องของ sensitivity ก็ให้ระวังเอาไว้บ้างครับ

zombiethai

Posts by zombiethai » Sun Jan 24, 2021 1:39 pm

phpBB [video]

PK-TYW

Posts by PK-TYW » Sun Jan 24, 2021 4:59 pm

เล่าเท่าที่รู้ wrote:
Sun Jan 24, 2021 8:04 am
โอโห ได้แต่คนละคนช่วยถกแบบนี้ รู้สึกคุ้มค่าเลยครับ ที่ตั้งหน้าตั้งตาเขียนเมื่อวาน

ใช่เลยครับ PLA ไม่ใช่การ screening แต่เป็นการวินิจฉัยโรคมากกว่า ส่วน product ที่จะไปจับกับกลุ่มการ screening คือ Luminate ซึ่งท่าทางคงยังอีกยาวไหลว่าจะสำเร็จหรือไม่

ส่วน PLA test เท่าที่อ่านมา เเละถามหมอมา คือ sensitivity สูงนะครับ เหมาะกับการใช้ rule out เพื่อบอกว่าไม่ใช่โรคนั้น
แต่ specitivity จะต่ำ ไม่เหมาะเเก่การเอาไปใช้ระบุโรค หรือ rule in เท่าไหร่ แต่เค้าบอกไว้ว่า ถ้าตัว PLAplus ออกมาจะทำให้ specitivity สูงขึ้นไหน

แต่ก็มีหมอบางท่านบอกนะครับว่า เหมือนบริษัทแอบบิดวิธีการนำเสนอเหมือนกัน ในเรื่องของ sensitivity ก็ให้ระวังเอาไว้บ้างครับ
ขอบคุณมี่แบ่งปันนะครับ ผมสงสัยว่า “โดยจะตรวจ genome 2 ตัวที่ส่อถึงแนวโน้มคือ
1. LINC00518 หรือ Long Intergenic Non-Coding RNA 518
2. PRAME หรือ Preferentially Expressed Antigen in Melanoma”

เซล2ตัวนี้ บริษัททีรับตรวจdna,genes อย่างเช่น invitaeหรือบริษัทอื่นๆซึ่งมีเยอะมาก เค้ามีโอกาสตรวจเจอด้วยไหมครับ? หรือต้องเป็นspecific testของdmtkเท่านั้นที่ตรวจเจอ?

มะเร็งmelanomaซ่อนตัวเก่ง และผู้ป่วยระยะ1-2ไม่ค่อยรู้ตัว เพราะมันอาจจะซ่อนอยู่ในร่างกาย ตรวจbiospyไปก็ไม่เจอ อาจจะโผล่มานอกผิวหนังก็ตอนระยะ3-4ซึ่งก็รักษาไม่หายแล้วและผู้ป่วยทรมานมาก ถ้าdmktสามารถตรวจเจอได้ตั้งแต่ระยะแรกๆจริง market sizeจะใหญ่มาก ผมคิดว่าประเทศที่มีประวัติผู้ป่วยเป็นmelanomaเยอะๆอย่างusa japan ประชาชนทุกคนควรได้รับการตรวจนะครับ ควรเข้าไปอยู่ในคอร์สตรวจสุขภาพทั่วไปเลย (ถ้าการตรวจมันง่าย,แม่นยำ,และcost downได้อีกเยอะ)

armchakorn

Posts by armchakorn » Wed Jan 27, 2021 7:33 pm

Introducing Luminate.

The first non-invasive skin test that identifies #UVdamage in your skin’s genes.

Luminate detects skin changes beneath the surface – at the #DNA level – and offers personalized, science-based plans to restore and repair it.

https://luminatedna.com/

ต้องรอดูกระแสตอบรับเลยครับ

PK-TYW

Posts by PK-TYW » Thu Feb 11, 2021 2:44 pm

DermTech, Inc. (NASDAQ: DMTK) ("DermTech"), a leader in precision dermatology enabled by a non-invasive skin genomics platform, announced today it has contracted, effective 2/1/2021, with Blue Cross Blue Shield of Texas ("BCBSTX") to make DermTech’s Pigmented Lesion Assay ("PLA") available to its approximately 6 million members in the State of Texas.

Post Reply