SQ - Square Inc : US

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นประเทศ All for one, one for global
(ช่วงทดลองเปิดตัว สมาชิกและทุกท่านสามารถเข้าได้ตลอด)
damiano
Verified User

SQ - Square Inc : US

Posts by damiano » Sun Aug 30, 2020 1:41 pm

Square เป็นบริษัทที่ก่อตั้งในปี 2009 โดนเพื่อน 2 คน ก็คือ Jim McKelvey และ Jack Dorsey (1 ในผู้ก่อตั้ง Twitter)

ซึ่งในระหว่างที่ Jack Dorsey ว่างงาน ก็เลยชักชวนเพื่อนมาร่วมกันก่อตั้งบริษัทใหม่ขึ้นมา

พอดีว่า เมื่อวานในงาน ThaiVI เห็นว่าเพื่อนๆบางท่านมีคำถาม ก็เลยอยากจะมาชวนคุยกันต่อในนี้ครับ

damiano

Re: SQ - Square

Posts by damiano » Sun Aug 30, 2020 2:02 pm

อยากให้ลองฟังคลิปนี้ตั้งแต่นาทีที่ 51 ที่ Cathie Woods พูดถึงหุ้น SQ ครับ

phpBB [video]

benzkanin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Posts by benzkanin » Sun Aug 30, 2020 10:06 pm

ขอบคุณครับ

Indian Cork

Posts by Indian Cork » Tue Sep 01, 2020 6:38 pm

ตามมาทำการบ้านค่ะ. ปิ๊ง SQ เคลิ้มตามอาจารย์แดมพรีเซ้นท์ :D

nut776

Posts by nut776 » Wed Sep 02, 2020 12:25 am

https://www.listennotes.com/podcasts/ch ... KHU_nzpXh/

อาจจะไม่เกี่ยวกับ jack โดยตรง
ประมาณ นาที ที่ 10 พูดถึง evan william vs odeo vs twitter vs angel investor

subtext คือพี่แจค เป็น somebody มานานแล้ว
และ ผบห สำคัญ แค่ไหน ใน สายตา angel investor
(แต่ทำไม ผมตกรถ 555)

show me money.

PK-TYW

Posts by PK-TYW » Sat Sep 05, 2020 8:16 pm

Indian Cork wrote:
Tue Sep 01, 2020 6:38 pm
ตามมาทำการบ้านค่ะ. ปิ๊ง SQ เคลิ้มตามอาจารย์แดมพรีเซ้นท์ :D
ราคาหุ้นขึ้นมาหวือหวาแต่core businessใส้ในแทบไม่โตเลยนิครับ
Transaction revenueทรงๆ
ส่วนsubcriptionโตดี แต่อาจเป็นเพราะฐานยังต่ำ
ส่วนรายได้ที่โตมาพันล้านมาจากbitcoin ซึ่งแทบไม่สร้างกำไรและไม่รู้จะยั่งยืนไหม ถ้าหักส่วนนี้ออกธุรกิจแทบไม่โตเลยครับ

benzkanin

Posts by benzkanin » Sat Sep 05, 2020 10:04 pm

PK-TYW wrote:
Sat Sep 05, 2020 8:16 pm
ราคาหุ้นขึ้นมาหวือหวาแต่core businessใส้ในแทบไม่โตเลยนิครับ
Transaction revenueทรงๆ
ส่วนsubcriptionโตดี แต่อาจเป็นเพราะฐานยังต่ำ
ส่วนรายได้ที่โตมาพันล้านมาจากbitcoin ซึ่งแทบไม่สร้างกำไรและไม่รู้จะยั่งยืนไหม ถ้าหักส่วนนี้ออกธุรกิจแทบไม่โตเลยครับ

เข้าใจว่าตัวธุรกิจของ sq ตอนนี้ รายได้ส่วนใหญ่มาจาก SMB และ small merchant อยู่ครับ
ที่ผ่านมากลุ่มนี้ได้รับผลกระทบโดนโควิด และ lockdown คล้ายๆบ้านเรา การที่รายได้ ไม่ลดลง ถือว่า ค่อนข้างโอเคนะครับ + มียอดใช้จ่าย online เพิ่ม
และ sq มีการให้ trade bitcoin ได้ ตัวบริษัทคงไม่ได้มุ่งหวังว่าจะได้กำไรจากส่วนนี้ คงต้องการ include user เข้าในอยู่ในระบบ platform ให้มากที่สุด และ เพื่อ gain user ให้ได้เร็วที่สุดก่อนมั้งครับ
ปล ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

PK-TYW

Posts by PK-TYW » Sat Sep 05, 2020 10:07 pm

benzkanin wrote:
Sat Sep 05, 2020 10:04 pm
เข้าใจว่าตัวธุรกิจของ sq ตอนนี้ รายได้ส่วนใหญ่มาจาก SMB และ small merchant อยู่ครับ
ที่ผ่านมากลุ่มนี้ได้รับผลกระทบโดนโควิด และ lockdown คล้ายๆบ้านเรา การที่รายได้ ไม่ลดลง ถือว่า ค่อนข้างโอเคนะครับ + มียอดใช้จ่าย online เพิ่ม
และ sq มีการให้ trade bitcoin ได้ ตัวบริษัทคงไม่ได้มุ่งหวังว่าจะได้กำไรจากส่วนนี้ คงต้องการ include user เข้าในอยู่ในระบบ platform ให้มากที่สุด และ เพื่อ gain user ให้ได้เร็วที่สุดก่อนมั้งครับ
ปล ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

damiano

Posts by damiano » Sun Sep 06, 2020 4:19 pm

ผมมองคล้ายที่คุณ Benzkanin บอกเลยครับ
คือ ไตรมาสที่ 2 มันเจอปัญหาที่ USA ปิดเมือง ทำให้ชะลอการเติบโตไป

จริงๆทาง ผบห ก็บอกว่า เดือน 4 แย่มาก แต่เดือนต่อๆมาค่อยๆดีขึ้นเรื่อยๆครับ

ผมมองว่า การชะลอตัวน่าจะเป็นแค่ชั่วคราว

quinquin

Posts by quinquin » Sun Sep 06, 2020 5:18 pm

ขอถามผู้รู้ว่า คิดว่าsquareมีcompetitive advantageในการสเกลนอกอเมริกาไหมครับ 1อย่างคือการเปนทั้งPOS hardware/software providerทำให้คนที่จะใช้จ่ายทางretailอาจจะชอบsquareแต่ เพื่อนๆคิดว่าจะมีมากกว่านี้อีกไหม ส่วนตัวผมคิดไม่ออกเลยว่าด้วยcompetitive edgeแค่นี้จะทำให้squareที่valuationระดับนี้จะเป็นการลงทุนที่คุ้มถ้าไม่สามารถscaleออกนอกอเมริกาได้ เพราะผมคิดว่าcompetitive advantageส่วนนึงที่จะทำให้fintechประสบความสำเร็ตส่วนนึงต้องมีเรื่องnetwork effectของผู้ใช้จ่าย, ผู้รับเงินด้วย (เช่นLATAMมีmercado libre APACมีairpay,linepayและอีกเพียบบบบบบบ) ซึ่งเท่าที่รุ้squareยังแทบไม่ได้ออกมาเลยนอกUS ทำให้อาจช้าไปแล้วหรือเปล่า :?:

คือผมกำลังquestionว่า valuationขนาดนี้มันคุ้มมั้ยสำหรับtechที่อาจมีความยากนิดนึงในการscaleระดับglobal ผมไม่ได้เชี่ยวชาญนะครับแค่ถามความเห็นครับ ตัวนี้สนใจมานานเพราะetfหลักของ ark invest วางposition squareไว้สูงมาก รองๆจากteslaนิดเดียวมานานเปนปีแล้ว แต่รุ้สึกมันยังไม่เตะจมูกนักลงทุนตัวเล็กๆอย่างผมมากขนาดนั้ครับ (ปล. ผมลงทุนแต่หุ้นที่มีศักยภาพหรือแบรนที่มันglobalระดับนึงนะครับ ยังเปนมือใหม่ที่ยังชอบลงทุนแต่อะไรที่เห็นรอบตัวเท่านั้นเลยอาจbiasครับ)

damiano

Posts by damiano » Mon Sep 07, 2020 10:07 am

ในมุมมองของผมแล้ว การที่ square ต้องพยายามยึดตลาด usa ให้ได้อย่างเด็ดขาด หรือว่าสามารถเป็นผู้นำของตลาดนี้ได้ มีความสำคัญมากกว่าการขยายออกไปต่างประเทศมากครับ

เพราะ network effect ของ square นั้น มีความเป็น local มากกว่าของ visa mastercard หรือ paypal

ถ้าลองไปดู gross payment value ตอนนี้ square ยังอยู่แค่ในระดับ 2-3% ของการจับจ่ายใช้สอยใน usa เท่านั้น ถ้าเรามองไปที่จีน alipay & wechatpay มีส่วนแบ่งการตลาดอยู่ถึงรายละมากกว่า 40% ผมจึงมองไปข้างหน้าว่า ถ้า square จะสามารถที่จะครองตลาดแบบให้ได้ น่าจะต้องไปให้แตะถึงระดับ 10-20% เป็นอย่างน้อย แสดงว่า นั้นคือ GPV ที่มากกว่าตอนนี้ 5-10 เท่า

ส่วนการขยายออกไปต่างประเทศนั้น ผมมองว่าเป็นการลองตลาดมากกว่า โดยพยายามเน้นไปที่ที่ยังไม่มีผู้ชนะเด็ดขาด เท่าที่ดูตอนนี้ อังกฤษดูจะมีโอกาสมากที่สุด เพราะ เป็นตลาดแห่งที่ 2 ที่เค้าส่ง cash app เข้าไป (แต่ในส่วนของฝั่ง merchant เค้าขยายไปได้ 5 ประเทศแล้ว)

ยังไงก็พูดคุยแสดงความคิดเห็นกันได้นะครับ ยินดีมาก

PK-TYW

Posts by PK-TYW » Mon Sep 07, 2020 3:23 pm

damiano wrote:
Mon Sep 07, 2020 10:07 am
ในมุมมองของผมแล้ว การที่ square ต้องพยายามยึดตลาด usa ให้ได้อย่างเด็ดขาด หรือว่าสามารถเป็นผู้นำของตลาดนี้ได้ มีความสำคัญมากกว่าการขยายออกไปต่างประเทศมากครับ

เพราะ network effect ของ square นั้น มีความเป็น local มากกว่าของ visa mastercard หรือ paypal

ถ้าลองไปดู gross payment value ตอนนี้ square ยังอยู่แค่ในระดับ 2-3% ของการจับจ่ายใช้สอยใน usa เท่านั้น ถ้าเรามองไปที่จีน alipay & wechatpay มีส่วนแบ่งการตลาดอยู่ถึงรายละมากกว่า 40% ผมจึงมองไปข้างหน้าว่า ถ้า square จะสามารถที่จะครองตลาดแบบให้ได้ น่าจะต้องไปให้แตะถึงระดับ 10-20% เป็นอย่างน้อย แสดงว่า นั้นคือ GPV ที่มากกว่าตอนนี้ 5-10 เท่า

ส่วนการขยายออกไปต่างประเทศนั้น ผมมองว่าเป็นการลองตลาดมากกว่า โดยพยายามเน้นไปที่ที่ยังไม่มีผู้ชนะเด็ดขาด เท่าที่ดูตอนนี้ อังกฤษดูจะมีโอกาสมากที่สุด เพราะ เป็นตลาดแห่งที่ 2 ที่เค้าส่ง cash app เข้าไป (แต่ในส่วนของฝั่ง merchant เค้าขยายไปได้ 5 ประเทศแล้ว)

ยังไงก็พูดคุยแสดงความคิดเห็นกันได้นะครับ ยินดีมาก
ผมว่าน่าจะติดเรื่องราคาละครับytd+134% ในขณะทีธุรกิจหลักเจอปัญหา ตลาดนอกน่าจะtake profit techกันแล้ว ตัวไหนผลประกอบการดีอาจจะลงไม่แรงแต่ตัวทีผลประกอบการธรรมดาแต่ราคาหุ้นขึ่นมาเยอะน่าห่วงครับ

ผมลองดูpresentหุ้นjpm Bac ธุรกิจเค้าก็ไม่ได้โดนdisruptอะไรเลยนะครับ3ปีย้อนหลังโตตลอด ปีนี้ติดเรื่องnplเลยลงแรง ส่วนdigital bankingพวกนี้โตแรงครับ

damiano

Posts by damiano » Mon Sep 07, 2020 10:56 pm

ytd อาจจะดูแรง แต่ว่า ลองดูย้อนหลัง 4 ปีดูครับ ราคา sq แทบจะไม่ได้ไปไหนเลยมาตลอด 4 ปีที่ผ่านมา ผมคิดว่า มันเลยไม่เเปลกที่อยู่ๆหุ้นจะระเบิดแรงในปีนี้ ส่วนตัวคิดว่า ตลาดเริ่มจะเชื่อหลังจากเห็นตัวเลข user ของ cash app

ธุรกิจแบงค์ดั้งเดิมเค้าปรับตัวไปเน้น service อย่างอื่นแล้วครับ พวก ib หรือปล่อยกู้รายใหญ่ ส่วน sq ที่เค้าพยายามตีนั้น เค้าพยายามจับ untapped market คือ พวก small & mid business มากกว่าครับ ซึ่งกลุ่มนี้ bank สมัยก่อนไม่ค่อยให้ความสำคัญมากเท่าที่ควร

nattawutw

Posts by nattawutw » Thu Oct 01, 2020 9:54 pm

บทวิเคราะห์ของ ARK Invest ทำออกมาดูดีครับ มี Valuation ให้ดูด้วย

https://ark-invest.com/analyst-research ... -valuation

Expect the Unexpected.

quinquin

Posts by quinquin » Thu Oct 01, 2020 10:05 pm

nattawutw wrote:
Thu Oct 01, 2020 9:54 pm
บทวิเคราะห์ของ ARK Invest ทำออกมาดูดีครับ มี Valuation ให้ดูด้วย

https://ark-invest.com/analyst-research ... -valuation
น่าสนใจมากครับ ขอบคุณครับ

PK-TYW

Posts by PK-TYW » Wed Oct 21, 2020 8:54 pm

JPMorgan Chase takes on Square and PayPal with smartphone card reader, faster deposits for merchants

PUBLISHED WED, OCT 21 202012:01 AM EDTUPDATED AN HOUR AGO
Hugh Son
@HUGH_SON
JPMorgan’s new QuickAccept service lets businesses take card payments within minutes, either through a mobile app or a contactless card reader, and users will see sales hit their Chase accounts on the same day.
That fast funding is offered free, unlike competitors including Square, which typically take a day or more and charge a 1.5% fee to make instant transfers.
The bank designed its QuickAccept card reader, a hardware device that processes card payments via tap, dip or swipe, internally with the help of a team gained from its 2017 WePay acquisition.
JPMorgan will soon migrate “a large portion” of its more than three million small business customers to the new service, said Jen Roberts, CEO of the Chase business banking unit.

A27290

Posts by A27290 » Sat Oct 24, 2020 9:24 pm

ผมขอแชร์บทความที่ผมเขียนเกี่ยวกับ Square ไว้ 5-6 ตอน ตามลิ้งค์ด้านล่างครับ

Square (SQ:NYSE) - Part 1 - ตัวธุรกิจ

https://www.blockdit.com/articles/5f073 ... 53c329ec66

Square (SQ:NYSE) - Part 2 - Disrupting and Expanding

https://www.blockdit.com/articles/5f11d ... 0c95a4ec87

Square (SQ:NYSE) - Part 3 - Covid-19 Impact

https://www.blockdit.com/articles/5f16f ... 0b2a54dea7

Square (SQ:NYSE) - Part 4 - Valuation

https://www.blockdit.com/articles/5f1ff ... 0cc4500dcf

Square (SQ:NYSE) - Part 5 (Final) - Trivia

https://www.blockdit.com/articles/5f2b2 ... 0e6aea577b

อัพเดตมูลค่าหุ้น Square หลังงบ Q2’2020 ประกาศ

https://www.blockdit.com/articles/5f3fd ... 0f31333ab5

ถูกผิดประการใด ชี้แนะด้วยครับ

damiano

Posts by damiano » Mon Oct 26, 2020 10:32 am

ขอบคุณมากครับ ได้ไอเดียเหมือนกัน

แต่ส่วนตัว ขอแสดงความคิดเห็นบางอย่าง ในมุมมองของผม ผิดถูกไม่ว่ากันเนอะ

ผมไม่ค่อยเห็นด้วยกับการ Valuation ครับ

การมองธุรกิจของ SQ แบบแยกเป็นฝั่ง Seller กับ กับฝั่ง Cash App ผมคิดว่าเป็นการไม่เข้าใจใน Business model ของ SQ จริงๆครับ เพราะ SQ เป็น Platform ทั้งสองฝั่งรวมตัวกันจึงการเป็น Platform ที่มีทั้ง Provider & Consumer ครับ แล้วจึงทำให้เกิด Network Effect

Cash App มีคุณค่าเพราะมี Seller อยู่ในระบบ
Seller มีคุณค่ามากยิ่งขึ้นเมื่อมีฐานคนใช้ Cash App มากขึ้น
แล้วก็เกิด Feedback loop วนไปมากแบบนั้น

การมองธุรกิจสองตัวเเยกกัน เท่ากับว่า ไม่ให้ความสำคัญกับ Network Effect ที่ Platform สร้างขึ้นครับ

อยากให้ลองมองที่ฝั่งจีนวิเคราะห์หุ้น ANT ครับ ทั้งๆที่ ธุรกิจของ SQ กับ ANT มีความคล้ายกันมากๆ (เรียกได้ว่า SQ ลอก Playbook ของ ANT มาเลยก็ได้ครับ) แต่ไม่มีใครมานั่งแยกว่า Alipay ของฝั่ง wallet เป็นเท่าไหร่ Alipay ของฝั่ง Seller เป็นเท่าไหร่

สิ่งที่เค้า Focus กันมากกว่าก็คือ ปริมาณของการจับจ่ายใช้สอยผ่านระบบ Alipay มากกว่าครับ

A27290

Posts by A27290 » Tue Oct 27, 2020 6:48 am

‪ขอบคุณสำหรับมุมมองครับ‬

‪ภาพใหญ่ของ Square คงมองไม่ต่างกัน สไลด์ 2 แผ่นสุดท้ายในบทความตอนที่ 2 ของผมแสดงถึงภาพ Ultimate Square Ecosystem และ pathway ที่จะไปถึงจุดนั้นในความคิดของผม‬

‪ในการประเมินมูลค่า ผมเลือกมองแบบ bottom up แยกส่วน Ecosystem เพราะ Ecosystem ทั้งสองมีความแตกต่างกัน ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง business model, users ที่อยู่ใน platform, operation และ monetisation มองให้ง่ายที่สุด GPV มูลค่า $1 ใน Ecosystem ทั้งสองไม่เท่ากัน‬

‪อีกประการคือ การแยกประเมินทำให้เข้าใจและเห็นภาพในแต่ละ ecosystem ได้ชัดเจนขึ้น‬

‪พูดถึงประเด็น network effect ระหว่าง Seller กับ Cash App Ecosystem ผมคิดว่า มีการเสริมกันอยู่บ้าง แต่มันไม่ได้ powerful เหมือนกับ ของ Ant ที่แต่ละ platform สามารถทำ cross selling หรือของ Alibaba ที่สามารถทำ complementary ได้

การตัดสินใจซื้อ latte สักแก้วจากร้านกาแฟ local สักแห่ง ไม่ได้ขึ้นกับขนาดของ Ecosystem ทั้งสอง

อย่างไรก็ดี ผมคิดว่า Square กำลังมุ่งไปในจุดนั้น แต่ไม่ง่าย นอกจากว่า Bitcoin จะกลายเป็น mainstream payment currency‬

quinquin

Posts by quinquin » Fri Nov 06, 2020 5:38 pm

https://s21.q4cdn.com/114365585/files/d ... ter-SQ.pdf

Q3 2020 เห็นงบแล้ว surpriseคนไม่มีหุ้นอย่างผมมากครับ

PK-TYW

Posts by PK-TYW » Fri Nov 06, 2020 6:59 pm

quinquin wrote:
Fri Nov 06, 2020 5:38 pm
https://s21.q4cdn.com/114365585/files/d ... ter-SQ.pdf

Q3 2020 เห็นงบแล้ว surpriseคนไม่มีหุ้นอย่างผมมากครับ
ถ้าไม่นับรายได้จากbitcoin ผมว่าเป็นเทคที่โตช้าแต่valuationณจุดนี้แพงมากครับ

A27290

Posts by A27290 » Sat Nov 07, 2020 7:56 pm

ผมขอแสดงความคิดเห็นเรื่องอัตราการเติบโตของ Square ผมคิดว่า โตเร็ว โตช้า ขึ้นกับมุมที่เรามอง นี่คือมุมมองของผมครับ

ภาพรวมของ Seller โตช้าเพราะได้รับผลกระทบจาก Covid เต็มๆ เพราะร้านค้ากว่าครึ่งที่เป็นฐานลูกค้าของ Square มีขนาดเล็กและเล็กมาก (micro/small มียอดขายน้อยกว่า $125k ต่อปี) ทำมาค้าขายไม่ได้ตามปกติ แต่ถ้ามองอีกมุม นี่เป็นตัวเร่งผลักดันให้ร้านค้ากลุ่มนี้หันมาใช้บริการ Square Online และผลิตภัณฑ์อื่นๆ มากขึ้น ซึ่งจะช่วยเพิ่มรายได้ของ Square ในอนาคต

อีกภาพที่เห็นคือ ยอด GPV จากฝั่งร้านค้าขนาดเล็กและกลาง (ยอดขายมากกว่า $125k ต่อปี) ยังเพิ่มขึ้นต่อเนื่อง ร้านค้ากลุ่มนี้โดยมากจะใช้บริการของ Square หลายผลิตภัณฑ์ ในอนาคต รายได้จากร้านค้ากลุ่มนี้น่าจะเพิ่มขึ้นได้อีก เพราะ Square พยายามเข้าถึงร้านค้ากลุ่มนี้มากขึ้นผ่านผลิตภัณฑ์ที่หลากหลายและครอบคลุม

อีกตลาดที่ Square จะเน้นคือ ตลาดต่างประเทศ ล่าสุด GPV ของต่างประเทศคิดเป็น 11% ของ GPV รวม โดยในไตรมาสล่าสุดเพิ่มขึ้น 46% แต่รายได้จากต่างประเทศเมื่อเทียบกับรายได้รวม (ไม่รวมรายได้จาก Bitcoin) อยู่ที่ 6% เท่านั้น

นี่คือ ecosystem แรกที่ Square สร้างขึ้นมาเมื่อ 11 ปีที่แล้ว โดยมีจุดเริ่มต้นเล็กๆจาก card reader ที่เสียบเข้ากับ iPhone ผมคิดว่ายังมีช่องว่างให้โตได้อีกมาก

อีก 1 ecosystem ที่เพิ่งสร้างเมื่อ 4 ปีที่แล้วคือ Cash App โดยมีจุดเริ่มต้นจาก peer-to-peer payment ปัจจุบันมี MAU 30 ล้านคน และ ARPU $45 (ตัวเลข ณ Jun 2020) ผมคิดว่า ecosystem นี้เพิ่งกำลังเริ่มจะ take off โดยมี Covid เป็นตัวเร่ง รายได้ที่ไม่นับรวม Bitcoin โตมากกว่าเท่าตัว ด้วยความที่ธุรกิจนี้มี gross profit สูงถึง 80% ทำให้สัดส่วน GP ของ Cash App เกือบจะเท่ากับของ Seller Ecosystem แล้ว อีกปีหรือสองปี GP ของ Cash App คงแซงครับ

ไม่แปลกใจที่ Square บอกว่าจะเพิ่ม OPEX ในปีหน้าอีก $800 ล้าน เพิ่มขึ้น 40% เพื่อขยายโอกาสทางธุรกิจที่มีใน Ecosystem ทั้งสอง

damiano

Posts by damiano » Sat Nov 07, 2020 11:02 pm

GP โต 60% นี่ ผมว่า ไม่ได้โตช้าเลยนะครับ

benzkanin

Posts by benzkanin » Sun Nov 08, 2020 1:43 pm

อีกประเด็นที่ผมคิดว่าน่าสนใจเกี่ยวกับ cash app คือ
1. Square Card มียอดใช้จ่ายผ่านบัตร $250 ล้าน เพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง คิดเป็น0.8 % ของGPV
แบบนี้ยังมี Room ให้โตอีกเยอะเลย
2. Feature ใหม่ Square payroll จะยิ่งดึงดูดให้คนเข้ามาใช้ cash app มากขึ้น
3. การที่ Bitcoin trade ผ่าน cash app มากขึ้นเรื่อยๆ นั่งหมายถึงคนต้องเอาเงินมาฝากไว้กับ Sq ใน app มากขึ้นเรื่อยๆ ต่อไป sq จะทำรายได้จากส่วนนี้ได้แน่นอน ไม่งั้น Paypal คงไม่ลงเล่นตลาด Bitcoin เหมือนกัน และต่อไป คงเริ่มให้คนใช้ Bitcoin ในการจับจ่ายใช้สอยมากแบบ Paypal แน่นอน

sssjjjj

Posts by sssjjjj » Sun Nov 08, 2020 3:46 pm

ตรงบรรทัด Subscription and service-based ส่วนใหญ่โตจาก Cash App ใช่ไหมครับ ตามคำอธิบายงบ ถ้าหากผู้ใช้ จ่ายเงินให้ sellers ผ่าน Cash App รายได้แบบนี้จะลง บรรทัด transaction-based หรือ subscription and service based ครับ? คือผมสงสัยทำไม transaction-based ไม่ค่อยโต (จะว่าเพราะ small business ช่วง Covid ไม่ดี ก็อาจจะได้ แต่ยอดใช้ทางออนไลน์น่าจะโต)

เท่าที่ดู Cash App นี่เหมือน Venmo(Paypal) เลยนะครับ แต่ดีตรงใช้ง่าย และaccount ธรรมดาโอนให้กันไม่มีค่า Fee (เมื่อก่อน Venmo มีนิดหน่อยไม่รู้เดี๋ยวนี้เลิกไปหรือยัง) แล้วมีการขายบริการอื่นๆเพิ่มเช่น stock brokerage , bitcoin buy/sell

เห็นCash App แล้วก็คิดว่า ทำไม พวก K Plus , SCB บ้านเราไม่ไปทางเป็น Super Fintech App บ้างนะครับ กำไรเห็นๆ หรืออาจจะอยู่ในแผนก็ได้มั้งครับ

A27290

Posts by A27290 » Sun Nov 08, 2020 8:59 pm

ขอตอบตามที่ผมเข้าใจครับ

Q:ตรงบรรทัด Subscription and service-based ส่วนใหญ่โตจาก Cash App ใช่ไหมครับ
A: ใช่ครับ S&S based revenue ของ Cash App มาจากค่าธรรมเนียมเมื่อผู้ใช้ต้องการเข้าถึงเงินเร็วขึ้น

Q:ตามคำอธิบายงบ ถ้าหากผู้ใช้ จ่ายเงินให้ sellers ผ่าน Cash App รายได้แบบนี้จะลง บรรทัด transaction-based หรือ subscription and service based ครับ?
A: Transaction-based ครับ ธุรกรรมแบบนี้ Square เรียกว่า Cash For Business ซึ่งก็คือบุคคลธรรมดาใช้ Cash App ในการรับชำระค่าสินค้าหรือบริการ (คิดค่าธรรมเนียม 2.75% - อัตราเดียวกับการชำระผ่านบัตรบน Square reader) นอกจากนี้ Square ยังพ่วงการจัดทำ tax report ให้ด้วย (พอธุรกรรมเกิดบนโลก online ทำให้เลี่ยงภาษียาก)

Q:คือผมสงสัยทำไม transaction-based ไม่ค่อยโต (จะว่าเพราะ small business ช่วง Covid ไม่ดี ก็อาจจะได้ แต่ยอดใช้ทางออนไลน์น่าจะโต)
A: Online ยังโตตามไม่ทันครับ เพราะ SMB ส่วนใหญ่เป็น offline ที่มาทำ online ยาก เช่น ร้านอาหารและเครื่องดื่ม ร้านเสริมสวย เป็นต้น

Q:เท่าที่ดู Cash App นี่เหมือน Venmo(Paypal) เลยนะครับ แต่ดีตรงใช้ง่าย และaccount ธรรมดาโอนให้กันไม่มีค่า Fee (เมื่อก่อน Venmo มีนิดหน่อยไม่รู้เดี๋ยวนี้เลิกไปหรือยัง) แล้วมีการขายบริการอื่นๆเพิ่มเช่น stock brokerage , bitcoin buy/sell
A: Venmo ของ PayPal เป็นคู่แข่งโดยตรงกับ Cash App และมีจำนวนผู้ใช้เยอะกว่าพอควร แต่ช่องว่างก็ลดลงเยอะในช่วงหลัง สำหรับการซื้อขาย Bitcoin และหุ้นใน Cash App ฟรีครับ อันนี้เป็นหนึ่งในกลยุทธ์ในการดึงผู้ใช้ให้เข้ามาอยู่ใน platform

Q:เห็นCash App แล้วก็คิดว่า ทำไม พวก K Plus , SCB บ้านเราไม่ไปทางเป็น Super Fintech App บ้างนะครับ กำไรเห็นๆ หรืออาจจะอยู่ในแผนก็ได้มั้งครับ
A: Mobile Banking App บ้านเรา เดี๋ยวนี้ผมคิดว่าดีมากครับ ทำอะไรได้มากขึ้น เพียงแต่ว่า purpose ของบริษัทอย่าง Square ในการสร้าง Cash App กว้างกว่า คือต้องการให้กลุ่มที่ underserved by banks เข้าถึงเรื่องการเงินได้ง่ายขึ้น

sssjjjj

Posts by sssjjjj » Sun Nov 08, 2020 11:02 pm

ขอบคุณครับ

เท่าที่อ่านดู สันนิษฐานว่า ใน Q3 service-based revenue ที่โต มาจาก ลูกค้าที่ใช้ Cash App ลงทุนซื้อ Bitcoin กับ ซื้อหุ้นนะครับ เพราะใน แถลงบอกไว้ เพราะว่าเวลา ใช้เครดิตการ์ดซื้อเค้าก็คิดค่าธรรมเนียม 3% ซึ่งน่าจะเป็นไม่กี่เจ้าที่ทำได้นะครับเวลานี้

ปกติตลาด Crypto เวลาคนคึกคักคนก็แห่มาเก็งกำไรกันโดยแลก BTC แล้วโอนไปเล่นที่ตลาด crypto-only แบบ Binance หรืออื่นๆ (จากที่ผมเคยไปเล่นมา) และส่วนของการเทรดหุ้นก็ช่วงนี้ ตลาดคึกคัก Cash App ก็ได้ประโยชน์เช่นกัน ประเด็นคือ Gross Profit ตรงนี้ จะยั่งยืนแค่ไหนครับ?

เพราะถ้าดูหุ้น broker ไทย ก็ไม่ได้ multiple ที่สูงจากกำไรที่ดีช่วงนี้ และถ้าดู กำไรจากการซื้อขาย Bitcoin หุ้นในตลาด Nasdaq ที่เป็น forex broker (StoneX, Gain Capital) ก็ได้ multiple ที่ต่ำมาก (ดูforex broker เพราะพวก forex ให้ซื้อขาย Bitcoin ได้)

ผมถามเป็นความรู้แลกเปลี่ยนกัน เฉยๆนะครับ ไม่ได้มีหุ้นนะครับ

A27290

Posts by A27290 » Mon Nov 09, 2020 7:47 pm

ขอบคุณครับ ผมเข้าใจว่าเทรด bitcoin ฟรีมาตลอด แต่จริงๆมีเก็บค่าธรรมเนียม

https://www.buybitcoinworldwide.com/cash-app/

damiano

Posts by damiano » Wed Nov 18, 2020 11:59 pm

ล่าสุดวันนี้ Square ออกบริการใหม่ Square KDS (Kitchen Display System) สำหรับ Square for restaurant

https://squareup.com/us/en/press/square-kds

quinquin

Posts by quinquin » Thu Nov 19, 2020 12:09 pm

https://ecommerce-platforms.com/compare ... -vs-square

เปรียบเทียบE-commerce platform, POS ระหว่างShopify vs Square

สรุปโดยรวมถ้าเปนPoint of saleยังไงsquareก็ยังเหนือกว่า แต่ecommerce platform ของshopifyยังใช้ง่ายมากกว่า

มองกว้างๆด้วยคหสตคือsquareมีecosystemที่พร้อมกว่าเพราะมีwalletอย่างcash appด้วย(แถมมาแรงเริ่มแซงvenmo) ถ้าsquareสามารถพัฒนาecommerce platformให้ดีทัดเทียมshopify คงเยี่ยมไปเลย

Post Reply