HMPRO

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
akindle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: HMPRO

Posts by akindle » Thu Aug 23, 2012 12:39 pm

[quote="Linzhi"]การจ่ายปันผลเป็นหุ้นสำหรับ HMPRO มีจุดดีที่สุดคือ การให้สัญญาณถึงการเติบโตของกำไรต่อไปในอนาคต

เพราะคงไม่มีบริษัทไหนที่อยากเห็นราคาหุ้นตัวเองลดลงไปเรื่อย ๆ จาก dilution effect

แต่ผมอาจจะคิดไปเองคนเดียวก็ได้นะครับ :mrgreen:[/quot

เห็นด้วยครับ เพราะปันผลที่ผ่านมา พิสูจน์ตัวมันเองแล้ว

Pour your heart into it

ppaul

Posts by ppaul » Thu Aug 23, 2012 1:51 pm

kweera wrote:
young_5432 wrote:
อ่อนซ่อนศิลป์ wrote:
kstock wrote:จ่ายปันผลเป็นหุ้นอีกแล้ว............ทำบ่อยไปไม้ครับ??

ส่วนตัวบริษัทนีิื้ เป็นหุ้นตัวแรกที่ทำให้ผมได้ 1 เด้งในการลงทุน ประมาณ 1ปีกว่าของการเฝ้าดูการเติบโตของบริษัท บอกได้เลยว่าการรับหุ้นปันผลสอง-สามครั้ง 7:1 /6:1 บ้าง(เท่าที่จำได้) มีส่วนอย่างมากสำหรับผลตอบแทนที่ได้รับครับ
ซึ่งในงวดนี้คิดตามทฤษฎี ราคาจะโดยไดลูทเข้าไปประมาณ 17 % หวังว่าท่านใดที่จะเข้ามาหลังวันXD จะลองดูให้ดีก่อนด้วยนะครับ
ไม่ทราบ่วาคำนวณยังไงครับ ช่วยอธิบายได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
ราคาที่คิดตามการคำนวณ 5 หุ้นเดิม : 1 หุ้นใหม่

ราคาหลัง XD = (ราคาก่อน XD - 0.022223)x5/(5+1) , 0.022223 คือปันผลเงินสดที่ได้รับต่อหุ้น

เช่น ราคาก่อน XD = 12.6, ราคาหลัง XD ตามคำนวณจะได้ 10.48 ไดลูท ไป 16.81%

prichar s.
Verified User

Posts by prichar s. » Thu Aug 23, 2012 2:01 pm

HMPRO แนวโน้มกำไร 2H55 โต ด้วยแรงหนุนจากกำลังซื้อที่ดีขึ้น
ข่าวหุ้น
วันพฤหัสบดีที่ 23 สิงหาคม 2555 เวลา 11:20:00 น.
ผู้เข้าชม : 410 คน

ผู้สื่อข่าวรายงานราคาหุ้น บริษัท โฮม โปรดักส์ เซ็นเตอร์ จำกัด (มหาชน) หรือ HMPRO ณ เวลา 11.14 น. บวก 0.20 บาท หรือ 1.61% มาที่ 12.60 บาท ด้วยมูลค่าการซื้อขายที่ 124.99 ล้านบาท ขณะที่ดัชนีตลาดหุ้นไทยโดยรวมบวก 0.48% ทั้งนี้ ราคาหุ้น HMPRO ปรับตัวเพิ่มขึ้นจากระดับราคา 12 บาท ในวันที่ 21 ส.ค. มาแตะที่ระดับราคา 12.60 บาท ในวันนี้ โดยจากข้อมูล http://www.settrade.com ระบุว่า โบรกเกอร์ทั้ง 10 แห่ง ยังแนะ “ซื้อ” และอีก 1 แห่ง แนะ “ถือ” ซึ่งให้ราคาเป้าหมายเฉลี่ยที่ 14.48 บาท

บล.กสิกรไทย ระบุในบทวิเคราะห์ว่า แนะนำ “ซื้อ” หุ้น HMPRO โดยให้ราคาเป้าหมายที่ 18 บาท และให้ราคาเหมาะสมหลังจาก XD ในวันที่ 11 ต.ค. 55 ที่ 11.8 บาท (ลด 17% จากราคาเหมาะสมปัจจุบัน 14 บาท) เนื่องจากเรายังชอบ HMPRO โดยมองว่าครึ่งหลังปี 55 กำไรจะดีขึ้นจากปัจจัยฤดูกาล และไม่มี dilution effect ต่อ EPS จากการจ่ายหุ้นปันผลครั้งนี้

โดย HMPRO ประกาศจ่ายปันผล 5 หุ้นเดิม : 1 หุ้นใหม่ และปันผลเงินสด 0.23 บาทต่อหุ้น หรือไม่เกิน 130.5 ล้านบาทสำหรับหักกับภาษีที่ต้องจ่าย และเพิ่มทุนจดทะเบียนเป็น 7.1 พันล้านบาท จาก 5.9 พันล้านบาท เพื่อสนับสนุนการจ่ายหุ้นปันผล โดยผู้ถือหุ้นไม่โดนผลกระทบ dilution เนื่องจากจะได้รับหุ้นปันผลในทุกๆ 5 หุ้นที่ถือ แต่ผู้ถือหุ้นไม่ได้รับประโยชน์ทางเศรษฐกิจจากการจ่ายเงินสดปันผล 130.5 ล้านบาท สำหรับการเสียภาษีให้กับสรรพากร แต่จากจำนวนหุ้นที่เพิ่มทำให้หุ้นมีสภาพคล่องเพิ่มขึ้น

ขณะที่ HMPRO เก็บเงินสดไว้ เพื่อใช้ในการขยายสาขาเชิงรุกในช่วงหลังของปี (8 สาขา) และปีหน้า (คาด 7 สาขา) ซึ่งเรามองว่าการขายสาขาเชิงรุกเป็นสิ่งจำเป็นเพื่อวางรากฐานในต่างจังหวัดท่ามกลางการแข่งขันที่สูงขึ้น

ด้าน บล.ทรีนีตี้ ระบุในบทวิเคราะห์ว่า HMPRO มีมติจ่ายปันผลในอัตรา 0.222223 บาท/หุ้น แบ่งเป็น 1) จ่ายหุ้นปันผลสัดส่วน 5 หุ้นเดิม : 1 หุ้นปันผล คิดเป็นอัตราจ่ายเงินปันผล 0.20 บาท/หุ้น และ 2) จ่ายเป็นเงินสดปันผล 0.022223 บาท/หุ้น (ขึ้น XD 12 ต.ค. 55) โดยการจ่ายหุ้นปันผลดังกล่าวคาดเป็นกลยุทธ์เก็บเงินสดไว้ เพื่อใช้ลงทุนขยายสาขาเชิงรุก ทั้งนี้การจ่ายหุ้นปันผลไม่ได้ส่งผลกระทบต่อส่วนผู้ถือหุ้น เพียงแต่ BVS และ EPS หลังจ่ายหุ้นปันผลจะลดลงตามจำนวนหุ้นที่เพิ่มขึ้น หรือเกิด Dilution Effect 16.7% ทั้งนี้ยังเลือกเป็น Top Pick โดยมีราคาเป้าหมายปี 55 ที่ 15.70 บาท แต่ Fair Value ปี 55 หลัง XD จะลดลงมาอยู่ที่ 13 บาท ตามจำนวนหุ้นที่มีเพิ่มขึ้น

ppaul

Posts by ppaul » Thu Aug 23, 2012 2:04 pm

ppaul wrote:
kweera wrote:
อ่อนซ่อนศิลป์ wrote:
kstock wrote:จ่ายปันผลเป็นหุ้นอีกแล้ว............ทำบ่อยไปไม้ครับ??

ส่วนตัวบริษัทนีิื้ เป็นหุ้นตัวแรกที่ทำให้ผมได้ 1 เด้งในการลงทุน ประมาณ 1ปีกว่าของการเฝ้าดูการเติบโตของบริษัท บอกได้เลยว่าการรับหุ้นปันผลสอง-สามครั้ง 7:1 /6:1 บ้าง(เท่าที่จำได้) มีส่วนอย่างมากสำหรับผลตอบแทนที่ได้รับครับ
ซึ่งในงวดนี้คิดตามทฤษฎี ราคาจะโดยไดลูทเข้าไปประมาณ 17 % หวังว่าท่านใดที่จะเข้ามาหลังวันXD จะลองดูให้ดีก่อนด้วยนะครับ
ไม่ทราบ่วาคำนวณยังไงครับ ช่วยอธิบายได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
ราคาที่คิดตามการคำนวณ 5 หุ้นเดิม : 1 หุ้นใหม่

ราคาหลัง XD = (ราคาก่อน XD - 0.022223)x5/(5+1) , 0.022223 คือปันผลเงินสดที่ได้รับต่อหุ้น

เช่น ราคาก่อน XD = 12.6, ราคาหลัง XD ตามคำนวณจะได้ 10.48 ไดลูท ไป 16.81%

Ake VI

Posts by Ake VI » Thu Aug 23, 2012 4:04 pm

whiterabbit wrote:
satantuey wrote:
ลองคิดง่ายๆครับเป็นเคสๆไปเช่น
1. บริษัทจ่ายปันผลน้อยๆ หรือไม่จ่ายเลย เก็บเงินกำไรทั้งหมดไว้กับบริษัท เพื่อเอาไปลงทุนต่อ หรืออะไรก็ว่าไป แบบนี้เราชอบไหม???

2.บริษัทจ่ายปันผลเต็มที่ จ่ายเยอะ แต่บริษัทยังต้องการขยายสาขาเพื่อเติบโต ต้องลงทุนต่อ แต่เงินไม่มี จ่ายปันผลไปเยอะ ต้องกู้มาลงทุน หรือไม่ก็ต้องขอเพิ่มทุน!!! แบบนี้เราชอบไหม????

3. จ่ายปันผลเป็นหุ้น บริษัทเอาเงินสดไปลงทุนต่อ แต่ก็ตอบแทนผู้ถือหุ้นโดยการปันผลเป็นหุ้น ผู้ถือหุ้นได้หุ้นเพิ่มขึ้น จริงๆมันก็คล้ายๆกับข้อที่ 2 เป็นการเพิ่มทุนทางอ้อม และจากที่ผ่านๆมา ถือไปซักพักก็ OK ซึ้ง!!! :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: โดยส่วนตัวผมชอบแบบนี้ครับ^^
ชอบข้อ 3 เช่นกันครับ
อย่าลืมว่าจ่ายปันผลเป็นหุ้น บริษัทต้องเสียภาษีไปเปล่าๆนะครับ ตามทฤษฎีValueของหุ้นไม่เปลี่ยนอยู่แล้วเพราะมีdilution จริงๆvalueต้องน้อยลงด้วยเพราะมีเงินเสียภาษีไป ถ้าจะเก็บเงินสดผมว่าไม่ต้องปันเลยดีกว่า ถ้าจะเพิ่มจำนวนหุ้นก็แตกพาร์ก็ได้ ปันผลเป็นหุ้นมีข้อดีแค่สร้างสีสันและหลอกMr.marketที่ไม่เคยสนใจvaluationให้นึกว่าได้หุ้นมาฟรีฟรี ทำให้ราคาไม่diluteตามทฤษฎี แต่ระยะยาวคนเห็นPEสูงไปราคาก็ต้องลงมาอยู่ดี

ผมเอาข้อหนึ่งครับ แต่เห็นปันผลหุ้นทีแล้วมันขึ้นเยอะๆก็อดชอบไม่ได้ :B :B

13055

Posts by 13055 » Thu Aug 23, 2012 4:19 pm

คุณคุณวุฒิแกบอกว่าต้องการจะสร้าง liquidity ให้มากขึ้นครับ

ปกติหุ้นที่มี liquiduty ที่ดี(อิงตามตำรา)ควรจะมี volume 0.5% ต่อวันหรือราวๆ 350m ซึ่ง hmpro ไม่ค่อยถึงครับ
(ถ้าเกิน1% จะถือว่ามี speculate)

ส่วนเรื่ิองการเก็บเงินไว้ลงทุนต่อก็เป็นเหตุผลรองลงมาครับ

ถ้ายังมี liquidity ต่ำๆ ปันหุ้นมาแล้วหาย ทุกคนเก็บหมด ก็คงได้เห็นปันผลเป็นหุ้นอีกหลายครั้งครับ :mrgreen: :mrgreen:

อ่อนซ่อนศิลป์

Posts by อ่อนซ่อนศิลป์ » Thu Aug 23, 2012 6:05 pm

0.5%ของการปริมาณซื้อขายทั้งหมดหรอครับ :shock:
ส่วนตัวว่าติด set 50 ก็ถือว่าสภาพคล่องค่อนข้างมากแล้วนะเนี่ย

เงินทองเป็นของมายา ข้าวปลาคือของจริง

13055

Posts by 13055 » Thu Aug 23, 2012 7:31 pm

หมายถึง volume ต่อวันควรจะ 0.5% ของปริมาณหุ้นทั้งหมดน่ะครับ คิดหยาบๆก็เอา market cap HMPRO มาเลยก็ได้ วันนึงก็ควรจะมีมูลค่าการซื้อขายสัก 350m น่ะครับ

ตรงนี้ผมก็ฟังจากอาจารย์ของผมที่ไปคุยกับคุณคุณวุฒิมากอีกทีน่ะครับ ฟังหูไว้หูก็แล้วกันครับ อย่าเอาเป็นประเด็นอะไรมากเลย :D :D

ถ้ามองกันจริงๆผมว่ามองเรื่ิองปันผลเป็นหุ้นแย่างนี้ดีกว่าครับ
คือเรารู้กันอยู่แล้วว่า ณ ตอนนี้เงินทั้งหมดที่ hmpro ทำได้ต้องมาลงทุนทั้งหมด เราจะควรทำอย่างไรดี
1. ไม่ต้องปันผล ทำแบบเบิร์กไชย์ไปเลย อันนี้ผมว่าคนไทยคงไม่ชอบหรอกครับ ต่อให้รู้ว่าจะสร้าง wealth ให้ผู้ถือหุ้นในระยะยาวก็ตาม ผมว่าถ้า hmpro ไม่ปันผลเลย ราคาอาจจะไม่ได้มาไกลขนาดนี้ก็ได้ครับ
2. กู้มาปันผลเอา ก็เสียดอกกันไป เชื่อว่า ผถห บางคนก็ไม่พอใจอีก จะเสียดอกทำไมเก็บตังไว้สิ
3. ทำอย่างที่ทำอยู่ครับ เพิ่ม liquidity และคงนโยบายปันผล(หลอกๆ)

จริงอยู่ว่าทำแบบไหนมูลค่าพื้นฐานของบริษัทก็ไม่ได้ต่างกันมาก แต่จิตวิทยามวลชนก็มีผลอยู่บ้างระหว่างบริษัทที่มีนโยบายปันผล 40% กับไม่ปันผลเลย ผมเชื่อว่าเราให้ premium ต่างกัน(อย่างน้อยก็ตลาดล่ะเอ้า)

ผมว่ามองให้ง่ายๆดีกว่าครับ เค้าปันผลออกมามากน้อยแค่ไหนก็ตาม ถ้าเราไม่ขายของเราซะอย่างเราก็ไม่ได้ dilute ไปตามเข้าด้วยนิครับ

Angela

Posts by Angela » Thu Aug 23, 2012 9:01 pm

Ake VI wrote:
whiterabbit wrote:
satantuey wrote:
ลองคิดง่ายๆครับเป็นเคสๆไปเช่น
1. บริษัทจ่ายปันผลน้อยๆ หรือไม่จ่ายเลย เก็บเงินกำไรทั้งหมดไว้กับบริษัท เพื่อเอาไปลงทุนต่อ หรืออะไรก็ว่าไป แบบนี้เราชอบไหม???

2.บริษัทจ่ายปันผลเต็มที่ จ่ายเยอะ แต่บริษัทยังต้องการขยายสาขาเพื่อเติบโต ต้องลงทุนต่อ แต่เงินไม่มี จ่ายปันผลไปเยอะ ต้องกู้มาลงทุน หรือไม่ก็ต้องขอเพิ่มทุน!!! แบบนี้เราชอบไหม????

3. จ่ายปันผลเป็นหุ้น บริษัทเอาเงินสดไปลงทุนต่อ แต่ก็ตอบแทนผู้ถือหุ้นโดยการปันผลเป็นหุ้น ผู้ถือหุ้นได้หุ้นเพิ่มขึ้น จริงๆมันก็คล้ายๆกับข้อที่ 2 เป็นการเพิ่มทุนทางอ้อม และจากที่ผ่านๆมา ถือไปซักพักก็ OK ซึ้ง!!! :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: โดยส่วนตัวผมชอบแบบนี้ครับ^^
ชอบข้อ 3 เช่นกันครับ
อย่าลืมว่าจ่ายปันผลเป็นหุ้น บริษัทต้องเสียภาษีไปเปล่าๆนะครับ ตามทฤษฎีValueของหุ้นไม่เปลี่ยนอยู่แล้วเพราะมีdilution จริงๆvalueต้องน้อยลงด้วยเพราะมีเงินเสียภาษีไป ถ้าจะเก็บเงินสดผมว่าไม่ต้องปันเลยดีกว่า ถ้าจะเพิ่มจำนวนหุ้นก็แตกพาร์ก็ได้ ปันผลเป็นหุ้นมีข้อดีแค่สร้างสีสันและหลอกMr.marketที่ไม่เคยสนใจvaluationให้นึกว่าได้หุ้นมาฟรีฟรี ทำให้ราคาไม่diluteตามทฤษฎี แต่ระยะยาวคนเห็นPEสูงไปราคาก็ต้องลงมาอยู่ดี

ผมเอาข้อหนึ่งครับ แต่เห็นปันผลหุ้นทีแล้วมันขึ้นเยอะๆก็อดชอบไม่ได้ :B :B

pooklook

Posts by pooklook » Thu Aug 23, 2012 10:12 pm

ผมเอาข้อหนึ่งนะ ดีซะอีกคนไทยไม่ชอบราคาก็ไม่ขึ้นแบบพร่ำเพรื่อ
ยังไงซะท้ายสุดราคาก็จะไปตามผลประกอบการอยู่ดี

young_5432

Posts by young_5432 » Fri Aug 24, 2012 11:42 am

เงินสดโฮมโปรลดลงจาก เกือบ 2000 ล้าน เหลือ 410 ล้านบาท เงินลงทุนกับจ่ายปัญผล กินหมด กังวลกับกระแสเงินสดบ้างไหมครับ ทุกท่าน รบกวนแชร์ครับ

มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher

nut776

Posts by nut776 » Fri Aug 24, 2012 12:46 pm

young_5432 wrote:เงินสดโฮมโปรลดลงจาก เกือบ 2000 ล้าน เหลือ 410 ล้านบาท เงินลงทุนกับจ่ายปัญผล กินหมด กังวลกับกระแสเงินสดบ้างไหมครับ ทุกท่าน รบกวนแชร์ครับ
กังวลว่า?????
ถ้าดูคร่าวๆ ว่ายอดขายไม่สะดุดก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรนะคับ
เพราะดูๆ wc ก็ยังหมุนได้ดี
current ratio ต่ำกว่า 1 ไป เพราะมีหนี้ 2000 ล้านที่จะครบใน1ปี
ถ้าตัดออก current ratioก็น่าจะไม่ต่ำ 1มาก
ครึ่งปีหลังถ้าไม่มีส่วน capex for growth เพิ่มอีก
da ก็1000นึงก็คงพอเอามาใช้หนี้
เงินสด 410
หมุนเงินจากเจ้าหนี้ดีๆ อีก 500
รวม 3ก้อน น่าจะพอ ใช้หนี้ที่ต้องจ่ายระยะสั้น
แต่ถ้ามี capex ก้อนใหญ่อีก คงต้องดูแหละคับ
ว่า จะต้องกู้ไหม

เดาๆ มั่วๆ เอา ผิดถูกชี้แนะด้วยคับ

show me money.

young_5432

Posts by young_5432 » Fri Aug 24, 2012 2:33 pm

nut776 wrote:
young_5432 wrote:เงินสดโฮมโปรลดลงจาก เกือบ 2000 ล้าน เหลือ 410 ล้านบาท เงินลงทุนกับจ่ายปัญผล กินหมด กังวลกับกระแสเงินสดบ้างไหมครับ ทุกท่าน รบกวนแชร์ครับ
ถ้าดูคร่าวๆ ว่ายอดขายไม่สะดุดก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรนะคับ
current ratio ต่ำกว่า 1 ไป เพราะมีหนี้ 2000 ล้านที่จะครบใน1ปี
ถ้าตัดออก current ratioก็น่าจะไม่ต่ำ 1มาก
ครึ่งปีหลังถ้าไม่มีส่วน capex for growth เพิ่มอีก
da ก็1000นึงก็คงพอเอามาใช้หนี้
เงินสด 410
หมุนเงินจากเจ้าหนี้ดีๆ อีก 500
รวม 3ก้อน น่าจะพอ ใช้หนี้ที่ต้องจ่ายระยะสั้น
แต่ถ้ามี capex ก้อนใหญ่อีก คงต้องดูแหละคับ

เดาๆ มั่วๆ เอา ผิดถูกชี้แนะด้วยคับ
แล้วจะเอาที่ไหนมาขยายสาขาหละครับ

มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher

nut776

Posts by nut776 » Fri Aug 24, 2012 5:12 pm

เงินสด 410

แล้วจะเอาที่ไหนมาขยายสาขาหละครับ
ปกติ hmproใช้ capex ต่อสาขาประมาณ 500
ดูจาก งบกระแสเงินสด งวด 6เดือนใช้ไปแล้ว 1900
ผมไม่ได้ตาม hmpro ใกล้ชิด เลยไม่ทราบ
แผนลงทุน แต่ถ้าให้กะๆเดาๆ
ปีนี้ น่าจะขยายไปแล้ว 3-4 สาขา
น่าจะโอเคแล้วนะคับ
ส่วนปีหน้าไม่ทราบคับ
ใจผมว่านะ
แผนของการ growth ไม่ใช่เรื่อง ขยายสาขาอย่างเดียว
ถ้าขยายแล้วเป็นแบบ it คงไม่ work
มันต้องให้ sss ไม่ดรอปด้วย
จำได้ว่าเมื่อก่อน hmpro sss เคยติดลบด้วย

ไม่ทราบว่าคุณ young 5432 พอจะทราบงบหรือแผนลงทุนปีนี้หรือเปล่าคับ
เผื่อ ผมพลาดอะไรไป

young_5432

Posts by young_5432 » Sat Aug 25, 2012 11:34 am

เงินสด 410

ปกติ hmproใช้ capex ต่อสาขาประมาณ 500
ดูจาก งบกระแสเงินสด งวด 6เดือนใช้ไปแล้ว 1900
ผมไม่ได้ตาม hmpro ใกล้ชิด เลยไม่ทราบ
แผนลงทุน แต่ถ้าให้กะๆเดาๆ
ปีนี้ น่าจะขยายไปแล้ว 3-4 สาขา
น่าจะโอเคแล้วนะคับ
ส่วนปีหน้าไม่ทราบคับ
ใจผมว่านะ
แผนของการ growth ไม่ใช่เรื่อง ขยายสาขาอย่างเดียว
ถ้าขยายแล้วเป็นแบบ it คงไม่ work
มันต้องให้ sss ไม่ดรอปด้วย
จำได้ว่าเมื่อก่อน hmpro sss เคยติดลบด้วย

ไม่ทราบว่าคุณ young 5432 พอจะทราบงบหรือแผนลงทุนปีนี้หรือเปล่าคับ
เผื่อ ผมพลาดอะไรไป

ปีนี้ ขยาย 8 สาขาครับ ปีหน้าก็ 6-8 ครับ

nut776

Posts by nut776 » Sat Aug 25, 2012 12:36 pm

ถ้า8 ก็ต้องอีกสัก 2000 ล้าน
อืมเป้า ดุ เหมือนกัน จำได้เมื่อก่อนปีละ 5 ก็เยอะละ
ดูแล้วน่าจะต้องหา source of fund
อาจจะใช้ roll over เอาป่าวไม่รู้นะคับ
ขอบคุณข้อมูลคับ

Leesak

Posts by Leesak » Sun Aug 26, 2012 8:12 pm

สาขาระยองเสา-อาทิตย์คนแน่นมาก...วันนี้ก็เช่นกันผมเดินไปเดินมา :ohno: ได้เตาแกสกลับบ้านเลย555 :mrgreen:

akindle

Posts by akindle » Sun Aug 26, 2012 8:49 pm

เป้าหมาย ปี 2555 คือ 8 สาขา รวมทั้งสิ้น 53 สาขา ปีหน้า อีก 7 สาขา รวมเป้น 60 สาขา ตามที่ได้ติดตาม money talk ล่าสุด :D

Pour your heart into it

pakapong_u

Posts by pakapong_u » Mon Aug 27, 2012 9:47 am

เคยจะเป็นคู่ตุนาหันกับ SCC วันนี้ SCC เลือกเจ้าสาวเป็น GLOBAL ท่ีราคา 14 บาทและถือหุ้น 30-34%

(เพิ่มเติม) SCC เผยบ.ย่อยจะเข้าร่วมทุนใน GLOBAL ในสัดส่วน 30.01-33.40%

ข่าวหุ้น-การเงิน สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- จันทร์ที่ 27 สิงหาคม 2555 09:07:55 น.
นายกานต์ ตระกูลฮุน กรรมการผู้จัดการใหญ่ บมจ.ปูนซิเมนต์ไทย (SCC) แจ้งว่า บริษัทเอสซีจี ดิสทริบิวชั่น ซึ่งเป็นบริษัทย่อย ได้ยื่นข้อเสนอการร่วมลงทุนใน บมจ. สยามโกลบอลเฮ้าส์ (GLOBAL) ในสัดส่วนประมาณ 30.01-33.40% ของสิทธิออกเสียงทั้งหมดของกิจการ โดยการซื้อหุ้นเพิ่มทุนซึ่งกิจการออกและเสนอขายให้บริษัทแบบเฉพาะเจาะจง จำนวน 224 ล้านหุ้น ในราคาหุ้นละ 14 บาท และ และทำคำเสนอซื้อหลักทรัพย์บางส่วนจากผู้ถือหลักทรัพย์ของกิจการ ประกอบด้วย หุ้นสามัญที่ออกและชำระแล้วของกิจการ จำนวนไม่เกิน 457,420,683 หุ้น และไม่ต่ำกว่า 391,094,684 หุ้น โดยเสนอซื้อในราคาหุ้นละ 14 บาท และใบสำคัญแสดงสิทธิ จำนวนไม่เกิน 55,616,085 หน่วย และไม่ต่ำกว่า 47,551,750 หน่วย โดยเสนอซื้อในราคาหน่วยละ 9.30 บาท

อย่างไรก็ตาม บริษัทอาจยกเลิกการซื้อหุ้นเพิ่มทุนได้หากไม่เป็นไปตามเงื่อนไข และอาจยกเลิกการรับซื้อหลักทรัพย์ตามคำเสนอซื้อหลักทรัพย์บางส่วนได้ หากมีผู้ตอบรับคำเสนอซื้อหุ้นในจำนวนที่ต่ำกว่า 391,094,684 หุ้น

ทั้งนี้ บริษัทได้ลงนามในสัญญาจองซือ้หุ้นสามัญเพิ่มทุนกับกิจการแล้วเมื่อ 26 ส.ค. โดยมูลค่าการลงทุนครั้งนี้ รวมถึงการใช้สิทธิซื้อหุ้นจากใบสำคัญแสดงสิทธิ คิดเป็นประมาณ 10,000 ล้านบาท

การร่วมลงทุนของบริษัทในครั้งนี้ เป็นการลงทุนเพื่อเข้าสู่ธุรกิจค้าปลีกสินค้าวัสดุก่อสร้างในรูปแบบของร้านค้าคลังสินค้าซึ่งมีอัตราการเติบโตในระดับสูงอย่างต่อเนื่องตามพฤติกรรมผู้บริโภคที่เปลี่ยนแปลงไป โดยบริษัทมุ่งหวังที่จะเป็น Strategic Partner ของกิจการอย่างยั่งยืน เสริมสร้างความแข็งแกร่งและศักยภาพในการขยายธุรกิจของกิจการ รวมถึงการขยายไปสู่ประเทศอื่นๆในภูมิภาคอาเซียนต่อไปด้วย

การลงทุนดังกล่าวข้างต้นไม่เข้าข่ายที่จะต้องปฏิบัติตามเกณฑ์ในเรื่องการได้มาหรือจำหน่ายไปซึ่งสินทรัพย์และไม่เป็นรายการที่เกี่ยวโยงกัน

--อินโฟเควสท์ โดย รัชดา คงขุนเทียน โทร.02-2535000 ต่อ 317 อีเมล์: rachada@infoquest.co.th--

syj

Posts by syj » Mon Aug 27, 2012 3:29 pm

ศึกช้างชนช้าง "ไทวัสดุ vs โฮมโปร" แข่งชิงดำเค้กก้อนโต 5 หมื่นล้าน
updated: 27 ส.ค. 2555 เวลา 15:08:24 น.

ประชาชาติธุรกิจออนไลน์

โมเดิร์นเทรดค้าวัสดุก่อสร้างยุคนี้ คู่สัประยุทธ์ที่ถูกจับตามองมากที่สุดหนีไม่พ้น 2 บิ๊กแบรนด์ "โฮมโปร" กับ "โฮมเวิร์ค"

หากจะว่ากันตามเนื้อผ้า "โฮมโปร vs โฮมเวิร์ค" ถือเป็นตัวแทนของสองขั้วอำนาจในธุรกิจค้าปลีกและอสังหาริมทรัพย์

ฟากหนึ่งคือ "โฮมโปร" เปรียบเสมือนตัวแทนค่ายแลนด์ แอนด์ เฮ้าส์ โดยมีเจ้าพ่อแลนด์ฯ "เฮียตึ๋ง-อนันต์ อัศวโภคิน"

ทั้งถือหุ้นและนั่งตำแหน่งประธานกรรมการ ขณะที่ "โฮมเวิร์ค" เป็นตัวแทนกลุ่มห้างเซ็นทรัลของตระกูล "จิราธิวัฒน์"

ทั้งคู่มีเป้าหมายไม่แตกต่างกันคือการช่วงชิงตำแหน่งเจ้าตลาดในวงการโมเดิร์นเทรดค้าวัสดุก่อสร้างของเมืองไทย อะไรจะเกิดขึ้นเมื่อต่างคนต่างต้องการกินรวบทั้งตลาดกรุงเทพฯ และหัวเมืองต่างจังหวัด

โฮมโปรยอดสะสม 1.7 แสน ล.

กล่าวสำหรับ "โฮมโปร-บริษัท โฮม โปรดักส์ เซ็นเตอร์ จำกัด (มหาชน)" ภายใต้การนำของเอ็มดีมากฝีมืออย่าง "คุณวุฒิ ธรรมพรหมกุล" และขุนพลการตลาดมือฉมังอย่าง "ณัฏฐ์ จริตชนะ" ถือว่ามีความได้เปรียบเหนือคู่แข่งอยู่หลายช่วงตัว ทั้งในแง่ของการออกสตาร์ตธุรกิจค้าปลีกวัสดุที่ยาวนานกว่า 16 ขวบปี

จนกระทั่งในปัจจุบัน โฮมโปรแตกกิ่งก้านสาขากว่า 50 สาขาทั่วประเทศ

ปูพรมกันตั้งแต่พื้นที่ในกรุงเทพมหานคร และปริมณฑล 20 สาขา ขณะที่ปักหมุดเขตต่างจังหวัดอีก 30 สาขา

ดูเหมือนจะยังไม่พอ แผนลงทุนที่ไม่หยุดยั้งคือภายในสิ้นปีนี้มีแผนจะเปิดเพิ่มอีก 3 สาขา ประกอบด้วย มหาชัย ราชบุรี และอุบลราชธานี สิริรวมเมื่อถึงตอนนั้นจะมีสาขาสะสมทั้งสิ้น 53 สาขาด้วยกัน

อาจกล่าวได้ว่ารายได้จาก "โฮมโปร" ถือเป็น "หัวรบ" ทางธุรกิจที่สร้างผลกำไรในกลุ่มแลนด์ฯอย่างเป็นกอบเป็นกำ

ผ่านวิกฤตเศรษฐกิจหนัก ๆ 2 ครั้ง ทั้งวิกฤตต้มยำกุ้งในปี 2540 และวิกฤตแฮมเบอร์เกอร์ในปี 2551 แต่ก็ประคองตัวผ่านมาได้ด้วยดี

ในปี 2543 เป็นช่วงจังหวะที่ "โฮมโปร" ตัดสินใจเข้าผันตัวเองเข้าเป็นบริษัทจดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ฯ และกลายเป็นสปริงบอร์ดชั้นยอด ตัวเลขยอดขาย

มีอัตราการเติบโตแบบก้าวกระโดด เบ็ดเสร็จในช่วง 12 ปีที่ผ่านมา โฮมโปรมียอดขายสะสมรวมกว่า 1.744 แสนล้านบาท เติบโตเฉลี่ย 15-20% เกือบทุกปี สัดส่วนรายได้กว่า 80%

มาจากยอดขายในต่างจังหวัด อีก 20% มาจากสาขากรุงเทพฯและปริมณฑล

ก้าวต่อไป ขยายฐาน AEC

"10 กว่าปีที่ผ่านมา โฮมโปรมีการปรับจูนคลื่นเพื่อให้สอดรับกับความต้องการผู้บริโภคในแต่ละพื้นที่ตลอดเวลา ทุกวันนี้ก็ยังทำอยู่อย่างต่อเนื่องไม่ได้หยุด ขณะเดียวกันการขยายสาขาใหม่ก็ต้องทำควบคู่กันไป เรียกว่าตอนนี้ในพื้นที่ กทม.และในต่างจังหวัดโฮมโปรไปหมดแล้ว บางจังหวัดเปิดมากกว่า 1 แห่ง และกำลังเน้นเจาะไปในจังหวัดขนาดกลาง ๆ ที่มีศักยภาพ" คำอธิบายแผนกลยุทธ์ของ "พี่ณัฏฐ์" ที่บอกกับ "ประชาชาติธุรกิจ"

ภายใต้แรงกระเพื่อมของการเปิดประชาคมเศรษฐกิจอาเซียน หรือเออีซีในปี 2558 พบว่า หนึ่งในกลยุทธ์ทางการตลาดของโฮมโปรคือ แผนลงทุนบุกตลาดอาเซียน โดยอยู่ระหว่างเจรจาเพื่อปักหมุดลงทุนในประเทศมาเลเซียเป็นแห่งแรก

ในประเด็นนี้ "พี่ณัฏฐ์" บอกว่า บริษัทได้ใบอนุญาตเปิดกิจการเรียบร้อยแล้ว แต่ยังติดปัญหาเรื่องจัดหาที่ดินที่ยังไม่สามารถตกลงราคาค่าเช่า คาดว่าในปี 2556 จะได้ข้อสรุปที่ชัดเจนมากขึ้น ถึงแม้จะเป็นแผนที่เงื้อง่ามาพอสมควร แต่หลังจากนี้รูปธรรมจะต้องชัดเจนขึ้นเป็นลำดับ อย่างน้อยที่สุดต้องเปิดบริการสาขามาเลเซีย ณ กรุงกัวลาลัมเปอร์ ก่อนเปิดเออีซีแน่นอน

เซ็นทรัลไม่ถอดใจ "โฮมเวิร์ค"

ด้านตระกูล "จิราธิวัฒน์" เบอร์หนึ่งในธุรกิจค้าปลีกและศูนย์การค้าขนาดใหญ่ มองเห็นโอกาสทางธุรกิจของช็อปค้าวัสดุก่อสร้างติดแอร์จากตัวอย่างผู้นำคือ โฮมโปร โดยเซตแบรนด์ขึ้นมาแข่งคือ "โฮมเวิร์ค" อย่างไรก็ตามผลงานช่วง 10 ปีที่ผ่านมาถือว่ายังห่างชั้นกันไกลยิ่งนัก ไม่ว่าจะเปรียบเทียบเชิงตัวเลขรายได้หรือจุดบริการที่มีเพียง 7 สาขาเท่านั้น

ผู้บริหารรุ่นทายาทธุรกิจ "สุทธิสาร จิราธิวัฒน์" ยอมรับกับ "ประชาชาติธุรกิจ" ก่อนหน้านี้ว่า การขยายสาขาโฮมเวิร์คในช่วงที่ผ่านมาดูแผ่ว ๆ และไม่เป็นไปตามเป้าหมายไปบ้าง เพราะไม่สามารถหาพื้นที่ในทำเลที่เหมาะสมเพื่อนำมาเปิดสาขาได้ ทำให้ปีนี้ไม่มีการเปิดสาขาใหม่เพิ่ม

แต่ในปี 2556 เริ่มกันตั้งแต่ต้นปีเป็นต้นไป แบรนด์โฮมเวิร์คจะต้องกลับมา "เวิร์ก" ให้ได้ โดยเตรียมแผนลงทุนเปิดเพิ่มอย่างน้อย 2-5 สาขา ใช้เงินลงทุนประมาณ 800-900 ล้านบาท/สาขา พื้นที่ขายอย่างต่ำ 10,000 ตารางเมตร

"นโยบายโฮมเวิร์คยังเหมือนเดิมคือเป็นร้านวัสดุก่อสร้างและตกแต่งบ้านที่ตอบสนองกำลังซื้อในเมือง ต่างจากไทวัสดุที่เจาะตลาดชานเมืองและต่างจังหวัด กลุ่มลูกค้าเป้าหมายของโฮมเวิร์คและไทวัสดุแตกต่างกันแน่นอน ทั้งด้านภาพลักษณ์ ขนาดพื้นที่ และตัวสินค้า"

"ไทวัสดุ" ตัวบุกเกมช้างล้มช้าง

เมื่อประเมินจากแรงจูงใจจากมูลค่าตลาดรวมถัวเฉลี่ยปีละ 50,000 ล้านบาท (ไม่รวมยอดขายโฮมมาร์ทในเครือเอสซีจี) ทำให้ผู้บริหารรุ่นทายาท "สุทธิสาร" ตัดสินใจรีโมเดลธุรกิจครั้งใหญ่ ลบภาพการทำธุรกิจแบบศักดินา ปรับจากช็อปค้าวัสดุติดแอร์มาสู่การเป็นโกดังค้าวัสดุแบบโอเพ่นแอร์ภายใต้แบรนด์ใหม่

"ไทวัสดุ" เมื่อ 2 ปีที่ผ่านมา

ปรากฏว่าแจ็กพอตเข้าอย่างจังจนแทบจะไม่น่าเชื่อว่า เวลาสั้น ๆ เพียง 2 ปี

"ไทวัสดุ" ตะลุยเปิดสาขาไปแล้วถึง 20 แห่ง กำลังจะเปิดเพิ่มอีก 2 แห่ง เบ็ดเสร็จในสิ้นปีนี้สาขาไทวัสดุจะมีมากถึง 22 สาขาด้วยกัน

กลุ่มลูกค้าเป้าหมายที่โฟกัสไปที่ผู้รับเหมา สถาปนิก วิศวกร และลูกค้ารายย่อยระดับกลาง-ล่าง โดยยึดหัวหาดพื้นที่ย่านชานเมืองเป็นหลัก ทั้งหมดนี้คือคีย์ซักเซสที่ตระกูลจิราธิวัฒน์เพิ่งจะค้นพบ

พลิกดูผลประกอบการ ยิ่งจะเห็นชัดเจนว่า "ไทวัสดุ" เดินมาถูกทาง โดยในปีแรกที่ก่อตั้งไทวัสดุ ทั้งกลุ่มมียอดขายรวม 6,000 ล้านบาท เติบโตถึง 60% ในจำนวนนี้แบ่งเป็นไทวัสดุ 45% และโฮมเวิร์ค 55%

ขณะที่แผนเชิงรุกในปี 2555 วางเป้าหมายยอดขายรวมไว้ทั้งสิ้น 12,000 ล้านบาท มาจากไทวัสดุ 9,200 ล้านบาท และโฮมเวิร์ค 3,600 ล้านบาท ขณะที่ครึ่งแรกของปีนี้ ยอดขายรวมของไทวัสดุเติบโตเกิน 100% ไปแล้ว

ส่งสัญญาณอ่อน ๆ ว่า เกมช้างล้มช้างกำลังจะเริ่มต้นแล้ว ณ บัดนี้

http://www.prachachat.net/news_detail.p ... catid=0700

// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.

kanoon

Posts by kanoon » Mon Aug 27, 2012 9:16 pm

ข่าวลือ ที่ลือกันมานาน ลือทีราคาวิ่งไปแล้วก็กลับมา

จะได้ไม่มีข่าวลือนี่อีกต่อไป

Ake VI

Posts by Ake VI » Tue Aug 28, 2012 11:23 am

SCG take GLOBAL. HMPRO ต้องกลัวมั๊ย?? เพื่อนคิดไงครับ?

ผมว่าน่าจะเป็น ไทวัสดุที่หนาวหนาวร้อนร้อนมากกว่า แต่ก็มีบางsegmentที่คาบเกี่ยวกับhmproอยู่
โดยส่วนตัว เวลาทำบ้าน ไม่เคยได้ซื้อของจากglobalหรือไทวัสดุด้วยตัวเองเลย และเห็นพวกช่างก็ชอบจะซื้อกับร้านdealerที่มีconectionเดิมมากกว่าที่จะไปglobalหรือไทวัสดุ

yos420

Posts by yos420 » Wed Aug 29, 2012 12:58 pm

kanoon wrote:ข่าวลือ ที่ลือกันมานาน ลือทีราคาวิ่งไปแล้วก็กลับมา

จะได้ไม่มีข่าวลือนี่อีกต่อไป
ราคา 12.6 ตอนนี้ซื้อเพื่อขายก่อนวันปันผลได้ไหมครับ ราคาตอนนี้แพงไปหรือเปล่าครับ

true

Posts by true » Wed Aug 29, 2012 2:52 pm

ซื้อของภายในบ้าน เข้า HMPRO
ซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้า เข้า Power buy

HMPRO น่าจะมีการพัฒนาในส่วนนี้นะครับ
สินค้าน้อย เซลไม่มี
ส่วนตัว เวลาไปอยากให้ที่เดียวจบ

การพัฒนาเริ่มขยายกลุ่ม ไม่มีการลงทุนใหม่
พอจะเป็นไปได้ไหมหนอ

boypeter

Posts by boypeter » Wed Aug 29, 2012 3:06 pm

HMPROไม่กระเทือนปูนใหญ่ซื้อGLOBALแนะซื้อเป้า14.50บ.
GLOBAL ราคาพุ่งต่อเนื่อง 8.82% หลังปูนใหญ่เข้าซื้อหุ้น GLOBAL โบรกฯมอง HMPRO และ
GLOBAL มีฐานลูกค้าคนละกลุ่มไม่ส่งผลกระทบต่อแนวโน้มการเติบโตของ HMPRO จึงเชียร์ซื้อ HMPRO
ราคาเป้าหมาย 14.50 บาท

08:10 29/08/2012
สรุปข่าว หนังสือพิมพ์ข่าวหุ้น

dsdumrong

HMPRO

Posts by dsdumrong » Wed Aug 29, 2012 8:59 pm

โฮม โปรดักส์ เซ็นเตอร์ จำกัด (มหาชน) บมจ.(HMPRO) วทัญญู วิสุทธิโกศล ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 29/08/2555 27/08/2555 100,000 12.80 ขาย

pntrang

Posts by pntrang » Thu Aug 30, 2012 9:52 am

true wrote:ซื้อของภายในบ้าน เข้า HMPRO
ซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้า เข้า Power buy

HMPRO น่าจะมีการพัฒนาในส่วนนี้นะครับ
ส่วนตัว เวลาไปอยากให้ที่เดียวจบ

การพัฒนาเริ่มขยายกลุ่ม ไม่มีการลงทุนใหม่
จากที่ดู HMPRO และ Power buy แถวบ้าน
สินค้าเครื่องใช้ไฟฟ้าจะคนละกลุ่มกัน ของ Power buy จะเป็นแบรนด์กลาง-ล่าง
แต่ HMPRO จะขายสินค้ากลุ่มตลาดบน เพราะสินค้ามีสเปคและมียี่ห้อที่ดีกว่า
แบรนด์สินค้าที่พบใน HMPRO จะไม่พบสินค้าใน โลตัส และ Power buy

ลองสังเกตดู :8)

true

Posts by true » Thu Aug 30, 2012 3:43 pm

pntrang wrote:
true wrote:ซื้อของภายในบ้าน เข้า HMPRO

จากที่ดู HMPRO และ Power buy แถวบ้าน
สินค้าเครื่องใช้ไฟฟ้าจะคนละกลุ่มกัน ของ Power buy จะเป็นแบรนด์กลาง-ล่าง
แต่ HMPRO จะขายสินค้ากลุ่มตลาดบน เพราะสินค้ามีสเปคและมียี่ห้อที่ดีกว่า
แบรนด์สินค้าที่พบใน HMPRO จะไม่พบสินค้าใน โลตัส และ Power buy

ลองสังเกตดู :8)
นั่นหน่ะซิครับ
เมื่อลูกค้ากลุ่มใหญ่ยังเป็งเป็นกลางและล่าง
นี่ก็น่าจะเป็นอีกโอกาสนะครับ
หรือผมคิดไปเองหนอออ

เหล็งฮู้ชง

Posts by เหล็งฮู้ชง » Fri Aug 31, 2012 4:43 pm

แต่ผมซื้อ tv เครื่องซักผ้า air ที่hmpro เพราะราคาถูกกว่า power buy ทั้งทึ่เป็นรุ่นเดียวกันนะครับ

จงอยู่ด้วยความไม่ประมาท

paracet

Posts by paracet » Sat Sep 01, 2012 9:23 pm

ปกติหลังปันผลจะร่วงเยอะไหมครับ ไม่เคยถือหุ้น ที่ปันผลเป็นหุ้น

Post Reply