ROJNA

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
Power Investor
Verified User

Re: ROJNA

Posts by Power Investor » Thu Oct 27, 2011 3:20 pm

"ตอนนี้ยังไม่ใช่ timming ที่จะคุยกับลูกค้าเรื่องขายที่ดิน แต่สิ่งสำคัญคือต้องสร้างความเชื่อมั่นให้กลับคืนมา ทุกคนรอดูการจัดการปัญหาอย่างเป็นระบบเพื่อให้กลับมาเป็นปกติ และรอดูระบบป้องกันในอนาคต...หลายๆเรื่องคงต้องเจรจากับภาครัฐโดยตรง" นางสาวอมรา กล่าว
This is not the real problem krub. This real problem is this:
ส่วนระบบไฟฟ้านั้น โรงไฟฟ้าในนิคมฯได้รับความเสียหาย ซึ่งการซ่อมแซมต้องใช้เวลา เพราะต้องนำเข้าอุปกรณ์จากต่างประเทศ
Utility sales is the main income source for the company. Without it, the company will have no revenue but a lot of expenses. And this could go on for at least a year.

chumber

Posts by chumber » Thu Oct 27, 2011 4:45 pm

ไม่แน่เหมือนกันนะครับ

เดี๋ยวนี้ภัยธรรมชาติก็เกิดขึ้นเป็นว่าเล่น ไหนจะพายุ แผ่นดินไหว ฯลฯ
แม้ฝนตกไม่เป็นฤดู หรือตกมากกว่าปกติจะไม่ช่ภัยธรรมชาติ แต่ก็มีสาเหตุเดียวกันกับภัยธรรมชาติเหมือนกัน คือมนุษย์
ซึ่งต่อไป คงมีโอกาสเกิดขึ้นให้เห็นกันอีกเรื่อยๆ

ดังนั้น ถ้าในปีต่อๆไป ปริมาณน้ำฝน หรือฤดูกาลยังผิดปกติอยู่ รวมถึงการบริหารจัดการน้ำของกรมชลฯ(ใช่ไหมอะครับ?)ยังไม่มีประสิทธิภาพอยู่แบบนี้

ก็เตรียมเจอน้ำท่วมอีกได้เลย และน้ำท่วมถึงท่วมไม่นานเป็นปี แต่ก็เป็นเดือนนะครับ แค่เดือนเดียวก็เสียหายเป็นหมื่นเป็นแสนล้านแล้วมั้งครับ

ถึงแม้นิคมฯจะสร้างกำแพง หรือมีวิธีการป้องกันอย่างไรก็ตาม แต่รัฐ หรือหน่วยงานที่เกี่ยวข้องไม่มีการบริหารจัดการที่ดีกว่านี้ ก็คงเรียกความเชื่อมั่นกลับมายากครับ

*** ความเห็นส่วนตัวนะครับ =D
nACrophiles_117 wrote:
GamoX wrote:
chumber wrote:เมื่อกี้ฟังข่าวมา (Money Channel ข่าว ช่วง 10pm วันนี้) ได้ยินว่า "ผู้บริหารนิคมฯโรจนะ จะสร้างพนังคอนกรีตสูง 6 เมตร รอบบริเวณโครงการทั้งหมดประมาณ 60 กว่ากม. เพื่อสร้างความมั่นใจให้แก่นักลงทุน ..."

ไม่รู้ท่านอื่นๆฟังแล้วเห็นว่ายังไง แต่ผมไม่รู้สึกว่าจะได้รับความมั่นใจเพิ่มขึ้นเลย วิธีนี้คงไม่สามารถกันน้ำไม่ให้เข้ามาในนิคมได้ อย่างมากก็แค่เพียงชะลอ พอไปนานๆ ก็พังลงมาท่วมนิคมฯอยู่ดี หรือไม่น้ำก็ผุดเข้ามาทางอื่น เช่นใต้ดิน เหมือนที่เกิดขึ้นกับนิคมหนนี้ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

ขอบคุณครับ
อ่ะครับ กันน้ำเข้านิคม ถ้ากันได้จริง น้ำล้อมนิคมไว้หมดทีนี้แล้วสินค้าพี่ผลิตเสร็จ หรือวัตถุดิบที่จะต้องการน้ำเข้ามาในนิคมหล่ะครับ? จะทำยังไง? ปัญหาต้องแก้ในระดับชาติแล้ว ตอนนี้มองไม่เห็นทางจริงๆ ทางภูมิศาสตร์มันไม่อำนวยเรื่องน้ำ
น้ำมันไม่ได้ท่วมหนักแบบนี้บ่อยๆ + ไม่ได้ล้อมนานแบบพม่าบุกหรือเปล่าครับ ถึงกับต้องหาทางเอาของเข้าออกช่วงน้ำท่วม หรือผมเข้าใจอะไรผิดป่าวครับ

ใจเขา ใจเรา

thaloengsak
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Posts by thaloengsak » Fri Nov 04, 2011 12:16 pm

ทำใจร่มๆกันไว้ครับ
จะตัดสินใจทำอะไรก็มีสติด้วย อย่าเอาอารมณ์เป็นที่ตั้งเน้อ :)

ลงทุนเพื่อชีวิต

winainam

Posts by winainam » Fri Nov 11, 2011 12:41 pm

โรงไฟฟ้าโรจนะ พาวเวอร์

เบื้องต้นคาดระดับน้ำตอนเข้าท่วมประมาณ 2 m. กว่า ๆ ครับ สิ่งที่น่าเป็นห่วงคือรูปแบบของเครื่องจักรสำคัญที่ใช้ในการผลิต คือ Generator+Turbine ซึ่งเป็นชนิดตั้งพื้น (หมายถึงตั้งที่พื้นดิน) น้ำท่วมครับ สาเหตุที่ทำให้ยังไม่สามารถประเมิณความเสียหายได้คือ ต้องรอเปิดเครื่องดังกล่าวซึ่งส่วนใหญ่จมน้ำออกมาดูก่อนครับ ถ้าสภาพแย่ก็คงต้องใช้เวลานานในการซ่อมอาจจะ 4-6 เดือน แต่ถ้าน้ำเข้าไปในเครื่องจักร แต่ไม่ได้สร้างความเสียหาย อาจใช้เวลาเพียงแค่ 1-2 เดือนหรือเร็วกว่านั้นหลังจากน้ำลด

เอาใจช่วยให้น้ำที่เข้าไปนั้นไม่สร้างความเสียหายมากนัก เพราะน้ำเริ่มเข้าโรงงานตั้งแต่ต้นเดือนตุลาคม ตอนนี้กลางเดือนพฤศจิกายน น้ำลดลงไปนิดเดียว โรงไฟฟ้าไม่สามารถผลิตได้เลยต่อเนื่อง และเครื่องจักรยังต้องส่งซ่อมอีก คงนานน่าดูกว่าจะกลับมาผลิตได้เหมือนเดิม

thaloengsak

Posts by thaloengsak » Fri Nov 11, 2011 10:05 pm

หลักทรัพย์ ROJNA
แหล่งข่าว ROJNA
หัวข้อข่าว แจ้งกำหนดการใช้สิทธิ ROJNA-W2#9
วันที่/เวลา 11 พ.ย. 2554 08:43:54

การใช้สิทธิ

เรื่อง : กำหนดการใช้สิทธิ
วันที่แจ้งสารสนเทศ : 11 พ.ย. 2554
ชื่อหลักทรัพย์ที่กำหนดใช้สิทธิ : ROJNA-W2
วันใช้สิทธิ : 30 พ.ย. 2554
ระยะเวลาแจ้งความจำนงในการใช้สิทธิ : วันที่ 23 พ.ย. 2554 ถึงวันที่ 29 พ.ย. 2554
ราคาในการใช้สิทธิซื้อหุ้นสามัญ (บาท/หุ้น) : 3.334
อัตราการใช้สิทธิ (หน่วย : หุ้น) : 1 : 1.19982

winainam

Posts by winainam » Tue Nov 15, 2011 8:53 pm

ข่าวจาก Settrade ครับ

ญี่ปุ่น เล็ง ย้ายฐานการผลิตจากไทย

Posted on Tuesday, November 15, 2011
นายทาคาฮิโร่ เซคิโดะ หัวหน้านักเศรษฐศาสตร์ญี่ปุ่นของเครดิต อะกริโคล ซีไอบี ในโตเกียวให้สัมภาษณ์สำนักข่าวบลูมเบิร์กว่า หลังเกิดน้ำท่วม ผู้บริหารบริษัทญี่ปุ่นตระหนักถึงความเสี่ยงของการลงทุนในที่เดียว และแนวโน้มการลงทุนในไทยจะชะลอตัวลง แม้ว่าไทยจะเป็นจุดหมายการลงทุนที่ดีก็ตาม

ด้านนายฮิโรมิสึ คิมุระ โฆษกของบริษัทไพโอเนียร์ บอกว่า บริษัทเห็นความจำเป็นที่ต้องพิจารณากระจายการลงทุนในไทย และออกไปลงทุนในประเทศอื่นๆ ในอนาคต

สำหรับประเทศที่น่าจะได้อานิสงส์จากการกระจายการลงทุนก็คือ อินโดนีเซีย และเวียดนาม ซึ่งสามารถดึงดูดการลงทุนโดยตรงจากต่างชาติ หรือ FDI ได้มากกว่าไทยในปีที่แล้ว

โดยนายโทรุ นิชิฮาม่า นักเศรษฐศาสตร์ของสถาบันวิจัยไดอิจิ ไลฟ์ อธิบายว่า อินโดนีเซียเป็นตลาดที่มีประชากรจำนวนมาก และความต้องการบริโภคในประเทศดี เช่นเดียวกับเวียดนามที่มีประชากรเพิ่มขึ้น

ปัจจุบันอินโดนีเซียนำเข้ารถยนต์จากไทยมากถึง 2 แสนคันต่อปี และบริษัทผลิตรถยนต์บางแห่งต้องปิดชั่วคราวเพราะขาดแคลนชิ้นส่วนเนื่องจากเกิดน้ำท่วมในไทย

อย่างไรก็ตาม นายโยอิจิ ยะจิมะ ผู้แทนอาวุโส ศูนย์ส่งเสริมธุรกิจในประเทศไทยขององค์การส่งเสริมการค้าต่างประเทศของญี่ปุ่น หรือเจโทร เชื่อว่า จะไม่เกิดการถอนการลงทุนครั้งใหญ่ของบริษัทญี่ปุ่นออกจากไทย เพราะตราบใดก็ตามที่บริษัทขนาดใหญ่ เช่น โตโยต้า//นิสสัน//ฮอนด้า//โตชิบา และ//ฮิตาชิ ยังทำธุรกิจที่นี่ ซัพพลายเออร์ก็ไม่หนีไปไหน

และไทยยังมีจุดเด่นเรื่อง โครงสร้างพื้นฐานและการรวมกลุ่มอุตสาหกรรม ที่เอื้อต่อการทำธุรกิจของบริษัทญี่ปุ่นด้วย

แต่เจโทรก็บอกว่า น้ำท่วมอาจทำให้ความสนใจลงทุนทำธุรกิจในไทยชะลอลง เพราะยอดการขอข้อมูลเพื่อลงทุนใหม่ในไทยลดลงเหลือ 30 รายในเดือนตุลาคม และเพียง 1 รายในเดือนพฤศจิกายน จากก่อนหน้านั้นที่มียอดต่อเดือนกว่า 50 ราย

ด้านเครดิต อะกริโคลและกระทรวงการคลังระบุว่า ในช่วงสองปีที่ผ่านมา การลงทุนในไทยคิดเป็น 3.2% ของการลงทุนในต่างประเทศรวมของญี่ปุ่น หรือเป็นอันดับสองรองจากจีน ที่มีสัดส่วนการลงทุนประมาณ 12.6%

ในแง่ของธุรกิจญี่ปุ่นหลังน้ำท่วม พบว่า ตอนนี้ค่ายรถยนต์ญี่ปุ่นหลายแห่ง เช่น มาสด้า//นิสสัน และมิตซูบิชิ ได้กลับมาเดินเครื่องการผลิตในปริมาณจำกัดแล้วตั้งแต่เมื่อวานนี้ เช่นเดียวกับไทย ฮอนด้า เมนูแฟคเจอริ่ง ที่กลับมาผลิตรถมอเตอร์ไซค์ในโรงงานนิคมลาดกระบังแล้ว ส่วนต้นสัปดาห์หน้า โตโยต้า ก็จะฟื้นการผลิตในโรงงานเมืองไทยเช่นกัน

ทั้งนี้ โตโยต้า และมิตซูบิชิ ยืนยันว่า พร้อมเดินหน้าขยายการลงทุนในไทยต่อไป

winainam

Posts by winainam » Wed Nov 16, 2011 5:25 pm

ข่าวจาก Settrad ครับ

Link at :http://www.kaohoon.com/online/24846/ROJ ... à´×͹-.htm

สรุปให้ฟังสั้น ๆ ดังนี้ครับ

หัวข้อ : ROJNA หมดเสน่ห์ รอฟื้นนาน 3-6 เดือน

1. มูลค่าซื้อขายเริ่มเบาบางจากปรกติ
2. Broker แนะขายหุ้น ROJNA
3. กำไรสุทธิไตรมาศ 3 ลดลง 99% เหลือเพียงแค่ 2 ล้านบาท (แนวโน้มไม่ค่อยดีเลยนะ นี่ขนาดไตรมาศ 3 น้ำยังไม่ท่วมเลยนะเนี่ย)
4. ราคาเป้าหมายของ ฟินันเซีย ให้ไว้ที่ 5.9 บาท (แต่คาดว่าน่าจะทำประมาณการปรับลดราคาเป้าหมายอีกครั้ง)

แชร์ข้อมูลครับ

การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนต้องศึกษาข้อมูลก่อนลงทุน เงินเป็นของท่าน ขาดทุนหรือกำไรท่านต้องรับผิดชอบเองนะคร๊าบ

winainam

Posts by winainam » Wed Nov 16, 2011 5:55 pm

ข่าวจาก Settrad ครับ

ROJNA อ่วม! ไตรมาส 3/54 กำไรสุทธิลดลง 99.14%

บริษัท สวนอุตสาหกรรมโรจนะ จำกัด (มหาชน) หรือ ROJNA แจ้งตลาดหลักทรัพย์ฯ ถึงผลการดำเนินงานไตรมาส 3/54 มีกำไรสุทธิ 1.69 ล้านบาท หรือ 0.001 บาทต่อหุ้น ลดลง 99.14% จากช่วงเดียวกันของปีก่อนที่มีกำไรสุทธิ 195.81 ล้านบาท หรือ 0.206 บาทต่อหุ้น ส่งผลให้ผลการดำเนินงานงวด 9 เดือนมีกำไรสุทธิ 409.17 ล้านบาท หรือ 0.37 บาทต่อหุ้น ลดลงจากช่วงเดียวกันของปีก่อนที่มีกำไรสุทธิ 443.71 ล้านบาท หรือ 0.473 บาทต่อหุ้น

แชร์ข้อมูลครับ

การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนต้องศึกษาข้อมูลก่อนลงทุน เงินเป็นของท่าน ขาดทุนหรือกำไรท่านต้องรับผิดชอบเองนะคร๊าบ

winainam

Posts by winainam » Fri Nov 18, 2011 3:25 pm

บทวิเคราะห์จาก หลักทรัพย์ เอเซียพลัส

วันอังคารที่ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554
คำแนะนำการลงทุน
ขาย
ราคาปัจจุบัน : 6.60 บาท
Fair Value : 5.91 บาท
มูลค่าตลาด : 7,650 ล้านบาท
การจัดอันดับบรรษัทภิบาลปี 2553 = 4

ขอสรุปให้ฟังดังนี้ครับ

1. รายได้ Q3Y54 ลดลงฮวบฮาบเหลือเพียง 2 ล้านบาท เนื่องจาก ขายที่ดินได้น้อยและคอนโดที่จีนขายพร้อมรับรู้รายได้ไปหมดแล้ว
2. ปัญหาน้ำท่วมจะส่งผลให้ปี 54 พลิกจากกำไร 400 ล้าน เป็นขาดทุน(แต่ไม่รู้ว่าจะขาดทุนเท่าไหร่)
3. ความเชื่อมั่นของนักลงทุนที่จะเข้ามาซื้อที่คงหายไปอีกซักระยะ อาจไปซื้อที่จังหวัดอื่น ๆ ที่น้ำไม่ท่วม
4. โรงไฟฟ้าขนาด 265 MW อาจจะใช้เวลานานกว่าจะซ่อมเสร็จและกลับมาดำเนินงานได้ตามปรกติ
5. ค่าใช้จ่ายในการบูรณะและซ่อมแซมทั้งนิคม
6. ค่าใช้จ่ายในการซ่อมเครื่องจักรของโรงไฟฟ้าที่น้ำท่วม

สุดท้ายแนะนำ "ขาย" โดยมีราคาเป้าหมาย PE 12 เท่า ที่ราคา 5.91 บาท

winainam

Posts by winainam » Tue Nov 22, 2011 11:11 am

บทวิเคราะห์จาก FINANSIA SYRUS ครับ

ที่ http://portal.settrade.com/brokerpage/I ... 1ROJNA.pdf

แนะนำ "ขาย"
ประมาณการที่ PE 11 เท่า
ราคาเป้าหมาย 5.9 บาท
วันที่ 21/11/11

มีแต่คนแนะนำขายครับช่วงนี้ แล้วก็ยังมีเรื่องของการปรับลดประมาณการกำไรมาตลอด แล้วอย่างงี้ในอนาคตนักวิเคราะห์จะปรับลดกันอีกหรือเปล่าครับเนี่ยะ เฮ้อ...

Teathink

Posts by Teathink » Wed Nov 23, 2011 10:30 am

23 พ.ย.--กรุงเทพธุรกิจ

Distributor - Bisnews AFE

โรจนะกู้ซอฟท์โลน 2 พันล. 'สร้างเขื่อน' รอบนิคมฯยาว 67 กิโลเมตร ป้องกันน้ำท่วมถาวร เดินหน้าฟื้น
เชื่อมั่นจับมือพันธมิตรญี่ปุ่นส่งผ่านแผนป้องกันระยะยาว
สวนอุตสาหกรรมโรจนะ เล็งกู้ซอฟท์โลน 2 พันล้านบาท ลงทุนสร้างเขื่อนกันน้ำท่วมถาวรเดินเครื่อง
ฟื้นฟูเชื่อมั่น ประสานพันธมิตรญี่ปุ่นที่มีเครือข่ายทั่วโลกส่งผ่านแผนป้องกันน้ำท่วมสู่ลูกค้า ลุยกู้สาธารณูปโภค
กลับมาให้บริการได้ภายใน 1-2 เดือนนี้ ขณะที่นักวิเคราะห์แนะให้ขายหุ้นหลังประเมินไตรมาสสุดท้าย
ขาดทุนหนัก เผยราคาปัจจุบันต่ำกว่าราคาเป้าหมายปีหน้า 5.90 บาท

thaloengsak

Posts by thaloengsak » Wed Dec 14, 2011 5:52 pm

อัพเดตสถานการณ์น้ำท่วม
http://rojna-th.listedcompany.com/flood_situation.html

thaloengsak

Posts by thaloengsak » Wed Dec 14, 2011 5:55 pm

5. การฟื้นฟูกิจการ
5.1 ระยะเวลาในการฟื้นฟูกิจการก่อนเปิดดำเนินการอีกครั้งหนึ่ง.......................................................เดือน
5.2 ต้องการความช่วยเหลือจากทางราชการ ดังนี้ (ตอบได้มากกว่า 1 ข้อ)
 ความช่วยเหลือด้านเครื่องจักรอุปกรณ์เพื่อฟื้นฟูกิจการ โปรดระบุ.................................................... ...........................................................................................................................................................
 เงินช่วยเหลือในการจ่ายเงินเดือนแก่พนักงานระหว่างปิดโรงงาน
 การช่วยเหลือจัดหาสถานที่ตั้งโรงงานชั่วคราวระหว่างฟื้นฟูกิจการ
 สิทธิและประโยชน์ด้านภาษีอากร เช่น การยกเว้นภาษีเงินได้นิติบุคคล ยกเว้นอากรขาเข้าเครื่องจักร ยกเว้นอากรขาเข้าวัตถุดิบที่นำเข้าโดยได้รับยกเว้นภาษีอากรซึ่งได้รับความเสียหาย
 ความช่วยเหลือด้านอื่นๆ โปรดระบุ..................................................................................................

6. ทิศทางการดำเนินธุรกิจในอนาคต
 ฟื้นฟูกิจการทั้งหมด และกลยุทธ์ไม่เปลี่ยนแปลง
 ฟื้นฟูกิจการทั้งหมด แต่ปรับเปลี่ยนกลยุทธ์ในอนาคต โดยลดความสำคัญของธุรกิจในไทยลง
 ฟื้นฟูกิจการบางส่วน โดยย้ายฐานการผลิตบางส่วนไปยังสถานที่แห่งอื่นในไทย
 ฟื้นฟูกิจการบางส่วน โดยย้ายฐานการผลิตบางส่วนไปยังต่างประเทศ
 ปิดกิจการในประเทศไทย

Peyton

Posts by Peyton » Sat Dec 17, 2011 9:04 pm

โห ห้องนี้เงียบมาก .. คนไม่สนใจหุ้นตัวนี้กันแล้วหรอ

thaloengsak

Posts by thaloengsak » Tue Dec 20, 2011 3:05 pm

ยาสูบไม่กลัวน้ำยันตั้งรง.แห่งใหม่ใน นิคมโรจนะ
ข่าวอสังหาริมทรัพย์ หนังสือพิมพ์แนวหน้า -- อังคารที่ 20 ธันวาคม 2554 01:47:50 น.
นายสมชัย อภิวัฒนพร ประธานกรรมการอำนวยการโรงงานยาสูบ เปิดเผยว่า คณะกรรมการโรงงานยาสูบ ได้ตั้งคณะอนุกรรมการเพื่อพิจารณาแนวทางการการก่อสร้างโรงงานยาสูบแห่งใหม่ ที่จะสร้างในสวนอุตสาหกรรมโรจนะ จ.พระนครศรีอยุธยา เนื้อที่ 200 ไร่ซึ่งอยู่ในพื้นที่เสี่ยงต่ออุทกภัย โดยที่ประชุมได้ข้อสรุปว่า โรงงานยาสูบจะดำเนินการก่อสร้างโรงงานยาสูบแห่งใหม่ที่นิคมโรจนะ ต่อไป เนื่องจากที่ผ่านมาได้เริ่มลงทุนก่อสร้างไปแล้วประมาณ 10% เช่น การตอกเสาเข็ม และหากโรงงานยาสูบย้ายไปเกรงว่าจะกระทบต่อความเชื่อมั่นของนักลงทุนรายอื่นด้วย ประกอบกับขณะนี้ สวนอุตตสาหกรรมโรจนะ ได้เตรียมมาตรการ และโครงการลงทุนเพื่อป้องกันน้ำท่วมไว้แล้ว จึงเห็นว่าโรงงานยาสูบจะยังคงเดินหน้าก่อสร้างโรงงานต่อ

katin

Posts by katin » Sat Jan 07, 2012 9:24 pm

สอบถามผู้รู้ครับ ผมสงสัยรายได้จากงบการเงินครับ คือ
ในงบกำไร-ขาดทุน ส่วนของรายได้มี
1. รายได้จากการขายที่ดิน คือ รายได้ส่วนของการขายที่ดินในนิคมใช่ไหมครับ
2. รายได้จากการขายอาคารชุด หมายถึง เฉพาะอาคารชุดที่ขายที่เมืองจีนหรือป่าวครับ แล้วในงบคือรับรู้รายได้หมดแล้วใช่ไหมครับ (หมายถึงในปี 2555 นี้ยังมีโครงการที่ขายอยู่หรือป่าวครับ)
3. รายได้จากการขาย เป็นรายได้จากการขายอะไรครับ โรจนะมีการขายสินค้าอะไรด้วยหรือครับ
4. รายได้ค่าบริการ คือรายได้จากสาธารณูปโภคในโครงการใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

Teathink

Posts by Teathink » Sat Jan 07, 2012 9:41 pm

5 มกราคม 2555

เรื่อง การจัดสร้างเขื่อนในสวนอุตสาหกรรมโรจนะ อยุธยา
เรียน ทุกท่านที่เกี่ยวข้อง
เพื่อเป็นการเตรียมการป้องกันความเสียหายจากอุทกภัยในอนาคต ทางสวนอุตสาหกรรมโรจนะได้มีการว่าจ้างวิศวกรเพื่อทำการออกแบบเขื่อนเป็นที่เรียบร้อยแล้ว โดยการก่อสร้างจะแล้วเสร็จในเดือนกันยายน 2555 (โดยประมาณ)

ทางสวนอุตสาหกรรมฯ จะทำการจัดประชุมเพื่อแจ้งรายละเอียดดังกล่าวให้ลูกค้าทุกท่านทราบ โดยจะจัดขึ้นภายในเดือนนี้ ในส่วนของวันที่ เวลา และสถานที่ จะแจ้งให้ทราบอีกครั้ง

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

ด้วยความนับถือ

บริษัท สวนอุตสาหกรรมโรจนะ จำกัด(มหาชน)

kabu

Posts by kabu » Sat Jan 07, 2012 9:51 pm

katin wrote:สอบถามผู้รู้ครับ ผมสงสัยรายได้จากงบการเงินครับ คือ
ในงบกำไร-ขาดทุน ส่วนของรายได้มี
1. รายได้จากการขายที่ดิน คือ รายได้ส่วนของการขายที่ดินในนิคมใช่ไหมครับ
ใช่ครับ
2. รายได้จากการขายอาคารชุด หมายถึง เฉพาะอาคารชุดที่ขายที่เมืองจีนหรือป่าวครับ แล้วในงบคือรับรู้รายได้หมดแล้วใช่ไหมครับ (หมายถึงในปี 2555 นี้ยังมีโครงการที่ขายอยู่หรือป่าวครับ)
ยังไม่แน่ใจว่ารับรู้ไปหมดรึยังครับ
3. รายได้จากการขาย เป็นรายได้จากการขายอะไรครับ โรจนะมีการขายสินค้าอะไรด้วยหรือครับ
ขายไฟกับขายน้ำครับ
4. รายได้ค่าบริการ คือรายได้จากสาธารณูปโภคในโครงการใช่ไหมครับ
บริการตกแต่งภายในครับ
ขอบคุณครับ
เท่าที่ผมทราบหลักๆแล้ว Rojana ทำธุรกิจหลักๆอยู่ 5 ส่วน คือ อสังหา โรงผลิตไฟฟ้า โรงผลิตน้ำ โรงผลิตสุรากลั่น แล้วก็ตกแต่งภายในครับ ทั้งหมดนี้บางส่วนทำผ่านบริษัทย่อย นอกจากนั้นยังมีบริษัทร่วมที่แบ่งกำไรมาเยอะๆก็คือ Ticon ครับ

รายได้หลักของ Rojana ปกติจะมาจากการขายไฟครับ สังเกตุได้จากแม้ว่าจะมีการปรับมาตราบัญชีใหม่ ในปี 54 นี้ Rojana ยังโชว์กำไรออกมาได้ค่อนข้างดี เมื่อเปรียบเทียบกับบริษัทที่ทำนิคมตัวอื่น
Rojana Power ซึ่งเป็นบริษัทย่อยถูกคาดหวังค่อนข้างมากกับโปรเจ็คใหญ่เกี่ยวกับ Solar cell ครับ แต่ผมคิดว่าอาจจะมีการชงักเนื่องจากผลประทบจากน้ำท่วม

ตอบเท่าที่ทราบครับ เพราะไม่เคยศึกษาตัวนี้แบบลึกซึ้ง
ลองเข้าไปอ่านในหมายเหตุงบการเงิน จะได้รู้อะไรมากขึ้นนะครับ

"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/

katin

Posts by katin » Sat Jan 14, 2012 2:10 am

ขอบคุณครับ ผมเองเพิ่งรู้ว่า rojna นี้มีโรงผลิตสุรากลั่นด้วยครับ

thaloengsak

Posts by thaloengsak » Thu Jan 19, 2012 2:51 pm

katin wrote:ขอบคุณครับ ผมเองเพิ่งรู้ว่า rojna นี้มีโรงผลิตสุรากลั่นด้วยครับ
ศึกษาทำความเข้าใจธุรกิจ อ่าน56-1 ก่อนซื้อหุ้นสิครับ :)

katin

Posts by katin » Sun Jan 29, 2012 2:03 pm

เท่าที่ผมทราบเป็นโรงงานผลิตตัวแอลกอฮอล์ นะครับ ใช้ในด้านเชื้อเพลิงไม่ได้ผลิตมาเป็นเหล้า นะครับ
ถ้าผมเข้าใจผิดก็ต้องขอโทษด้วยครับ

pak

Posts by pak » Tue Jan 31, 2012 2:21 pm

หลักทรัพย์ ITD
แหล่งข่าว ITD
หัวข้อข่าว ลงนามสัญญาก่อสร้างเขื่อนป้องกันน้ำท่วม
วันที่/เวลา 31 ม.ค. 2555 12:34:47

ที่ CSD 002/2555 วันที่ 30 มกราคม พ.ศ.2555

เรื่อง ลงนามในสัญญาก่อสร้างโครงการป้องกันน้ำท่วม
ของสวนอุตสาหกรรมโรจนะ จ.พระนครศรีอยุธยา
เรียน กรรมการและผู้จัดการ
ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย
บริษัท อิตาเลียนไทย ดีเวล๊อปเมนต์ จำกัด (มหาชน) ขอแจ้งว่าเมื่อวันที่ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 บริษัทฯ
ได้ร่วมลงนามในสัญญาก่อสร้าง กับ บริษัท สวนอุตสาหกรรมโรจนะ จำกัด (มหาชน)
เพื่อดำเนินการก่อสร้างโครงการเขื่อนป้องกันน้ำท่วมของสวนอุตสาหกรรมโรจนะ จ.พระนครศรีอยุธยา
โดยมีรายละเอียดดังต่อไปนี้
ลักษณะงานก่อสร้างประกอบด้วย :
- กำแพงป้องกันน้ำท่วม โดย ระบบเข็มพืด คอนกรีต (พื้นผิวแบบ
ลอนลูกฟูก)
- งานปรับปรุงคันดิน , ถนนทางเข้าหลัก และ งานสะพาน

มูลค่างาน : 2,172,100,000 บาท (รวมภาษีมูลค่าเพิ่ม)

ระยะเวลาก่อสร้าง : 7 เดือน

จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบและกรุณาแจ้งให้นักลงทุนทราบต่อไป

ขอแสดงความนับถือ

( นางนิจพร จรณะจิตต์ )
กรรมการรองประธานบริหารอาวุโส

ฝ่ายคอร์ปอเรทเซอร์วิส
โทร.0-2716-1600 ต่อ 3800-4
E-Mail : cccs@itd.co.th

"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."

born2b_VI

Posts by born2b_VI » Tue Jan 31, 2012 3:08 pm

อยากทราบข่าวว่าตอนนี้มีโรงงานไหนย้าย/เปลี่ยนฐานการผลิตออกจากโรจนะบ้างมั้ยคับ
คือ น้ำท่วมครั้งนี้ การเปลี่ยนแปลงอะไรเกิดขึ้นบ้างมั้ย นอกจาก เริ่มเตรียมตัวรับน้ำรอบต่อไป

born2b_VI

Posts by born2b_VI » Tue Jan 31, 2012 3:11 pm

born2b_VI wrote:อยากทราบข่าวว่าตอนนี้มีโรงงานไหนย้าย/เปลี่ยนฐานการผลิตออกจากโรจนะบ้างมั้ยคับ
คือ น้ำท่วมครั้งนี้ การเปลี่ยนแปลงอะไรเกิดขึ้นบ้างมั้ย นอกจาก เริ่มเตรียมตัวรับน้ำรอบต่อไป

คือเพราะว่าเห็นข่าวจากห้อง hemraj ว่า "ย้ายการลงทุนจากอยุธยาไปตะวันออก"

winainam

Posts by winainam » Tue Jan 31, 2012 5:28 pm

สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมครับ

เห็นว่า ROJNA กู้ soft loan มาประมาณ 2 พันล้านบาทเพื่อสร้างเขื่อนรอบนิคม และก็ได้ข้อสรุปว่า ITD ได้งานสร้างเขื่อนตามข้อมูลด้านบน

มีใครทราบบ้างครับว่า ROJNA กู้เงินมาจากแหล่งเงินทุนไหน กู้นานเท่าไหร่ ในอัตราดอกเบี้ยประมาณเท่าไหร่

หากท่านใดมีข้อมูลมาแชร์ ก็ขอบคุณล่วงหน้าครับ

vizion

Posts by vizion » Thu Feb 02, 2012 5:40 pm

กู้เงิน 2,000 ล้านบาทจากธนาคารออมสิน อายุ 7 ปี อัตราดอกเบี้ยร้อยละ 0.01 ต่อปี ตลอดอายุโครงการ

เพื่อสร้างเขื่อนป้องกันน้ำท่วม ทำให้อัตราส่วนหนี้สินสุทธิต่อทุนเพิ่มขึ้นไปเป็น 2.4x เทียบกับ Debt Covenant ที่ห้ามเกิน 2.75x

การสร้างเขื่อนป้องกันน้ำท่วมจะมีต้นทุนเพิ่ม 2 พันล้านบาท ทำให้ต้องคิดค่าส่วนกลางกับลูกค้าเดิมมากขึ้นประมาณ 4 พันบาท/ไร่/เดือน จากปกติที่ลูกค้าจ่ายเพียงหลักร้อยบาท/ไร่/เดือน

รวมทั้งลูกค้าใหม่ก็ต้องซื้อนิคมฯในราคาที่สูงขึ้น เช่นจากเดิม 2.7-3.0 ล้านบาทต่อไร รวมค่าเขื่อนจะเพิ่มเป็น 3.4 ล้านบาทต่อไร่ การขายก็จะยากขึ้น

Teathink

Posts by Teathink » Thu Feb 02, 2012 11:25 pm

vizion wrote:กู้เงิน 2,000 ล้านบาทจากธนาคารออมสิน อายุ 7 ปี อัตราดอกเบี้ยร้อยละ 0.01 ต่อปี ตลอดอายุโครงการ

เพื่อสร้างเขื่อนป้องกันน้ำท่วม ทำให้อัตราส่วนหนี้สินสุทธิต่อทุนเพิ่มขึ้นไปเป็น 2.4x เทียบกับ Debt Covenant ที่ห้ามเกิน 2.75x

การสร้างเขื่อนป้องกันน้ำท่วมจะมีต้นทุนเพิ่ม 2 พันล้านบาท ทำให้ต้องคิดค่าส่วนกลางกับลูกค้าเดิมมากขึ้นประมาณ 4 พันบาท/ไร่/เดือน จากปกติที่ลูกค้าจ่ายเพียงหลักร้อยบาท/ไร่/เดือน

รวมทั้งลูกค้าใหม่ก็ต้องซื้อนิคมฯในราคาที่สูงขึ้น เช่นจากเดิม 2.7-3.0 ล้านบาทต่อไร รวมค่าเขื่อนจะเพิ่มเป็น 3.4 ล้านบาทต่อไร่ การขายก็จะยากขึ้น
รบกวนขอที่มาของข้อมูลด้วยครับ ขอบคุณครับ

vizion

Posts by vizion » Fri Feb 03, 2012 9:35 am

แจกเงินเอกชนสร้างเขื่อน

กิตติรัตน์ เสนอ ครม.วันนี้ยืดเวลาชำระหนี้เงินกู้ออมสินสร้างเขื่อนจาก 7 ปี เป็น 15 ปี ในการขอขยายเวลาการชำระหนี้เงินกู้ของธนาคารออมสินที่เตรียมจะปล่อยกู้ให้แก่นิคมอุตสาหกรรมเพื่อใช้สำหรับสร้างเขื่อนป้องกันน้ำท่วม วงเงิน 15,000 ล้านบาท ดอกเบี้ย 0.01% ต่อปี คลัง หาช่องจัดสรรงบอุดหนุนนิคมฯ สร้างเขื่อนป้องกันน้ำท่วมกำหนดวงเงิน 2 ใน 3 มูลค่าก่อสร้าง เรียกความเชื่อมั่นนักลงทุนต่างชาติ สำนักงบยันกฎหมายเปิดทางทำได้ แต่ต้องโอนที่ดินให้หน่วยงานรัฐ เป็นพื้นที่สาธารณะเปิดประชาชนร่วมใช้ประโยชน์ ขณะที่ผู้ประกอบการนิคมฯ หนุนรัฐ ช่วยเงินทุนสร้างเขื่อน ยอมรับหากให้ผู้ประกอบการลงทุนเองต้องใช้งบสูง (กรุงเทพธุรกิจ)

January 31, 2012

ผลกระทบ: เป็นบวกกับ ROJNA เรื่องข้างต้นแบ่งเป็น 2 ประเด็น

1) หากเป็นการยืดระยะเวลาเงินกู้ กรรมสิทธิ์ในเขื่อนยังเป็นของ ROJNA สิ่งที่ดีขึ้นการเก็บค่าส่วนกลางสำหรับเขื่อนของลูกค้าจะทุเลาลงจากเดิมประมาณ 4 พันบาท/ไร่/เดือนก็จะลดลงเป็น 2 พันบาท/ไร่/เดือน และการรวมค่าขายพื้นที่นิคมที่รวมค่าเขื่อนด้วยก็จะแพงขึ้นน้อยลงจากปัจจุบันที่ 3 ล้านบาทต่อไร่

2) หากเป็นการอุดหนุนให้เปล่าในงบประมาณ 2 ใน 3 ของมูลค่าก่อสร้างคือ ภาระการสร้างเขื่อนจะลดลงเหลือ 1 ใน3 แต่ข้อเสียคือ กรรมสิทธิ์ในเขื่อนและที่ดินจะตกเป็นของรัฐ ทั้งนี้ระยะความยาวของเขื่อนที่ประมาณ 67 กม. ทาง ROJNA จะไม่มีอำนาจในการบริหารเขื่อน

thaloengsak

Posts by thaloengsak » Fri Feb 03, 2012 12:00 pm

ขออนุญาตแปะข่าวนะครับ
ถือไว้นานจนลืมไปเลยตั้งแต่ก่อนน้ำท่วม :D
..........................................
เอสเอ็มอีเผ่นหนี'โรจนะ'กลัวจมน้ำ
ข่าวเศรษฐกิจ หนังสือพิมพ์ไทยโพสต์ -- ศุกร์ที่ 3 กุมภาพันธ์ 2555 00:00:42 น.
พระราม 6 * ผู้ประกอบการขนาดเล็กในโรจนะกว่า 10 ราย ถอดใจยอมทิ้งเงินมัดจำล่วงหน้า หนีน้ำท่วม ล่าสุดแบบเขื่อนกั้น น้ำรอบนิคมโรจนะ-นวนครเสร็จ แล้ว มั่นใจสร้างเสร็จทันน้ำใหม่มานายวิทยา เลื่องลือยศ ผู้ จัดการทั่วไปอาวุโส บริษัท สวนอุตสาหกรรมโรจนะ จำกัด (มหา ชน) เปิดเผยว่า ขณะนี้มีโรงงานเช่าขนาดเล็ก ซึ่งส่วนใหญ่เป็นผู้ประกอบการกลุ่มเอสเอ็มอีจำ นวน 10 กว่าราย ที่แจ้งขอย้ายออกจากการลงทุนในสวนอุตสาหกรรมโรจนะ เนื่องจากผู้ประกอบการกลุ่มนี้เป็นกลุ่มที่ง่ายต่อการเคลื่อนย้าย แม้ว่าจะมีการวางมัดจำเงินลงทุนไว้ล่วงหน้า 3 เดือนแล้วก็ตาม แต่สำหรับนักลงทุนรายใหญ่ๆ เท่าที่หารือกันก็ยังไม่มีรายใดแสดงท่าทีว่าจะย้ายการลงทุนหนี้ไปที่อื่น

"ขณะนี้นักลงทุนเริ่มมีความมั่นใจเพิ่มขึ้นมาระดับหนึ่งแล้ว แต่ก็ยังมีกลุ่มนักลงทุนที่ยังอยู่ระหว่างการรอโอนที่อยู่ประมาณ 500 ไร่ โดยนักลงทุนกลุ่มนี้ยังลังเลในการตัดสินใจ อยู่ เนื่องจากต้องการรอดูแผน การบริหารจัดการน้ำของรัฐบาล ที่ชัดเจนก่อนตัดสินใจ" นายวิท ยา กล่าว

ทั้งนี้ ในส่วนของสวนอุต สาหกรรมโรจนะ ล่าสุด แบบเขื่อนกั้นน้ำถาวรรอบนิคมอุตสาห กรรมระยะทาง 80 กิโลเมตร ได้ออกแบบเสร็จแล้ว โดยจะใช้ เทคโนโลยีคอนกรีตชีทพาย โดย ได้เซ็นสัญญากับบริษัท อิตาเลียน ไทย ดีเวล๊อปเมนต์ ให้เป็นผู้ดำ เนินการก่อสร้างแล้ว วงเงินประ มาณ 2,000 ล้านบาท คาดว่าน่าจะดำเนินการก่อสร้างแล้วเสร็จ ภายในเดือน ส.ค.2555 นี้

อย่างไรก็ตาม ในวันที่ 3 ก.พ.2555 นี้ จะหารือร่วมกับนายวิทยา ผิวผ่อง ผู้ว่าราชการจังหวัดพระนครศรีอยุธยา เพื่อดูภาพรวมแผนการบริหารจัด การน้ำ เนื่องจากต้องดูในภาพรวมพื้นที่นอกนิคมอุตสาหกรรมด้วย เพราะหากภายในนิคมฯรอด แต่พื้นที่รอบนอกถูกน้ำท่วม หมด แรงงานก็ไม่สามารถเดินทางหรือขนส่งสินค้าไม่ได้อยู่ดี ดังนั้นจึงต้องคำนึงถึงภาพรวมด้วย

นายนิพิฐ อรุณวงษ์ ณ อยุธยา กรรมการผู้จัดการ บมจ. นวนคร กล่าวว่า แบบก่อสร้างเขื่อนกั้นน้ำถาวรของนวนครเสร็จแล้ว อยู่ระหว่างส่งแบบให้ กระทรวงอุตสาหกรรมตรวจสอบ และคาดว่าน่าจะเริ่มสามารถลง เข็มก่อสร้างได้ภายในวันที่ 15 ก.พ.นี้ โดยได้เซ็นสัญญากับบมจ. อิตาเลียนไทย ดีเวล๊อปเมนต์ ให้ เป็นผู้ดำเนินการก่อสร้างแล้ว วงเงินประมาณ 600 ล้านบาท รวมระยะทาง 18 กิโลเมตร ซึ่งจะใช้เทคโนโลยีเดียวกับโรจนะ เบื้องต้นได้ยื่นขอกู้เงินจากธนาคารออมสินไปแล้ว

"ตอนนี้ทุกนิคมฯ ต่างก็ ยื่นเรื่องขอกู้เงิน 100% เต็มจากธนาคารออมสินไปหมดแล้ว ส่วนใหญ่อยู่ในขั้นตอนระหว่างรอการพิจารณาอยู่ เพราะขณะ นี้ยังไม่มีความชัดเจนจากภาค รัฐว่าจะช่วยเท่าไหร่และอย่าง ไรแน่ เนื่องจากมีการเปลี่ยนไปมา ล่าสุดก็จะให้สำนักงานเศรษฐกิจการคลัง (สศค.) ศึก ษาแนวทางหางบประมาณเพื่อเป็นเงินให้เปล่าแก่ผู้พัฒนานิคมฯ ในการสร้างเขื่อนป้องกันน้ำท่วม วงเงิน 2 ใน 3 ของวงเงินลงทุนทั้งหมด" นายนิพิฐ กล่าว.

thaloengsak

Posts by thaloengsak » Fri Feb 03, 2012 1:28 pm

Ref. KM 029/2012
February 3, 2012
President
The Stock Exchange of Thailand
62 Ratchadapisek Road
Klongtoey
Bangkok 10110
Dear Sir,
Subject: Disposal of Investment in a Subsidiary
Please be informed that the Meeting of the Board of Directors of Rojana Industrial Park Public
Company Limited held on February 2, 2012 has passed its solution to approve the disposal of
the Company’s investment in Rojana Distillery Company Limited. Details of which are as
followed:
Date of Transaction: Within February 2012
Issuer of Securities: Rojana Distillery Company Limited
Type of Business: Manufacture of distilled liquors such as whisky,
brandy, clear liquor and fermented liquor
% of Shareholding: Before disposal: 100%, After disposal: 0%
Reason of Disposal: The business result is not as targeted.
Financial Status and Operating Results: Total Asset: 696.59 Million Baht
for the Period Ending September 30, 2011 Total Liability: 506.60 Million Baht
Shareholders’ Equity: 189.99 Million Baht
Total No. of Shares: 4.10 Million Shares
Par Value: 100.00 Baht per Share
Book Value: 46.34 Baht per Share
Performance: (28.23) Million Baht
in nine months
Loan outstanding with the Company 542.99 Million Baht
Total Value and Criteria for Determining: The total value of the transaction is up to
Total Value of the Transaction 400 million baht (including the loan outstanding
with the Company) on condition that the
payment shall be made all at once.
Party Involved: Chalong Company Limited
The Seller neither has any relationship with the
Company’s shareholders nor directors, the
Seller is therefore not regarded as a connected
party as per the Notification of the Board of the
Stock Exchange of Thailand B.E. 2546 Re:
the Disclosure of Information and Action
Concerning Connected Transactions of Listed
Companies. Since there is no relationship of
2
connected parties involved, this transaction
does not fall within the criteria of connected
transactions.
Expected Benefits to the Company: The proceeds from the disposal will be used for
the development and expansion of the projects
that are the Company’s core business.
The disclosure of the information herein is the disclosure of information on the termination of
joint venture with another company, where the investment is ten percent or more of the paidup
capital of the joint venture company and the size of the transaction does not exceed fifteen
percent. This transaction is therefore not regarded as the transaction required the disclosure of
information according to the Notification of the Board of the Stock Exchange of Thailand Re:
the Disclosure of Information and Actions Concerning the Acquisition and Disposition of Assets
of Listed Companies.
Faithfully yours,
ROJANA INDUSTRIAL PARK PUBLIC COMPANY LIMITED
Mr. Jirapongs Vinichbutr
Managing Director

Post Reply