VNT

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
Altair
Verified User

Re: VNT

Posts by Altair » Thu Apr 26, 2012 10:47 am

เรื่องการผลิตผมไม่ค่อยกังวลครับ เรื่องที่กังวลคือ demand ของ product ในตลาดมากกว่า

ichbinpao
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Posts by ichbinpao » Thu Apr 26, 2012 5:29 pm

เหมือนกันครับ เพราะหุ้นกลุ่มแบบนี้ spread , demand/supply เป็นหลักเลย
Altair wrote:เรื่องการผลิตผมไม่ค่อยกังวลครับ เรื่องที่กังวลคือ demand ของ product ในตลาดมากกว่า

Madmee

Posts by Madmee » Fri Apr 27, 2012 10:36 am

07:03 27/04/2012
สรุปข่าว หนังสือพิมพ์ทันหุ้น

'VNT' คว้ากำไร Q1 แตะ 400 ล.โปรดักต์ใหม่ฟาดออเดอร์ล้น
VNT ดี๊ด๊าผลประกอบการ Q1/2555 สูงปรี๊ดโกยกำไรเหนาะๆ 400 ล้านบาท หรือเติบโตกว่า 125%
หลังความต้องการทั้งในประเทศและต่างประเทศทะลัก ดันราคา PVC พุ่งพรวดแถมเดินเรื่องผลิตภัณฑ์ ECH
หนุนกำไรปี 2555 โตไม่ต่ำกว่า 20% ฟากกูรูแนะ "ซื้อ" เป้าหมาย 21.50 บาท

YEAN

Posts by YEAN » Fri Apr 27, 2012 11:11 am

Madmee wrote:07:03 27/04/2012
สรุปข่าว หนังสือพิมพ์ทันหุ้น

'VNT' คว้ากำไร Q1 แตะ 400 ล.โปรดักต์ใหม่ฟาดออเดอร์ล้น
VNT ดี๊ด๊าผลประกอบการ Q1/2555 สูงปรี๊ดโกยกำไรเหนาะๆ 400 ล้านบาท หรือเติบโตกว่า 125%
หลังความต้องการทั้งในประเทศและต่างประเทศทะลัก ดันราคา PVC พุ่งพรวดแถมเดินเรื่องผลิตภัณฑ์ ECH
หนุนกำไรปี 2555 โตไม่ต่ำกว่า 20% ฟากกูรูแนะ "ซื้อ" เป้าหมาย 21.50 บาท

เห็นข่าวนี้เหมือนกันแต่ถ้ากำไรได้เท่านี้ก็ไม่น่าตื่นเต้นอะไรออกจะผิดหวังด้วยซ้ำครับ ที่กำไรโต 125% เทียบ YoY ซึ่งปีที่แล้วมีการ shutdown 1 เดือน ในไตรมาส 1 นี้ ดูจากกำไรของ TPC และราคาโซดาไฟ ผมว่าน่าจะออกมาดีกว่านี้มากครับ

Madmee

Posts by Madmee » Thu May 03, 2012 12:49 pm

XD 4/05/2012 @1BAHT/SHARE. DO NOT FORGET.

gongphop

Posts by gongphop » Thu May 03, 2012 1:49 pm

Madmee wrote:XD 4/05/2012 @1BAHT/SHARE. DO NOT FORGET.
ไม่ลืมแน่ครับ รอรับอยู่ :)

2nd wind

Posts by 2nd wind » Mon May 07, 2012 12:29 am

http://breakingnews.nationchannel.com/h ... sid=631533

แก๊สบริษัททำโซดาไฟรั่วคนงานก่อสร้างเจ็บ

เมื่อเวลา 18.30น. วันที่ 6 พ.ค. เกิดเหตุแก๊สรั่วที่บริษัทอดิตยา เบอร์ร่า เคมีคอล (ไทยแลนด์) จำกัด ในนิคมเหมราชมาบตาพุต อ.เมือง จ.ระยอง ซึ่งเป็นโรงงานผลิตโซดาไฟ ซึ่งสารที่รั่วออกมาเป็นสารโซเดียมไฮโปคลอไรด์ ที่เป็นสารตั้นต้นทำโซดาไฟ ทำให้มีการสั่งให้หยุดการผลิตทันที ขณะเดียวกันทำให้ลมพัดสารดังกล่าวไปยังฝั่งตรงข้ามที่มีแคมป์คนงานก่อสร้างทำให้สูดดมเข้าไปได้รับบาดเจ็บถูกส่งโรงพยาบาลบ้านฉางและโรงพยาบาลมาบตาพุต จำนวนหลายสิบคน โดยมีอาการอ่อนแรง อ่อนเพลีย และแสบคออ

คนมีโชค คือ คนที่พร้อมเสมอเมื่อโอกาสยังมาไม่ถึง และใช้ประโยชน์ได้เต็มที่ยามโอกาสมาถึง

avartar_x

Posts by avartar_x » Mon May 07, 2012 9:44 pm

2nd wind wrote:http://breakingnews.nationchannel.com/h ... sid=631533

แก๊สบริษัททำโซดาไฟรั่วคนงานก่อสร้างเจ็บ

เมื่อเวลา 18.30น. วันที่ 6 พ.ค. เกิดเหตุแก๊สรั่วที่บริษัทอดิตยา เบอร์ร่า เคมีคอล (ไทยแลนด์) จำกัด ในนิคมเหมราชมาบตาพุต อ.เมือง จ.ระยอง ซึ่งเป็นโรงงานผลิตโซดาไฟ ซึ่งสารที่รั่วออกมาเป็นสารโซเดียมไฮโปคลอไรด์ ที่เป็นสารตั้นต้นทำโซดาไฟ ทำให้มีการสั่งให้หยุดการผลิตทันที ขณะเดียวกันทำให้ลมพัดสารดังกล่าวไปยังฝั่งตรงข้ามที่มีแคมป์คนงานก่อสร้างทำให้สูดดมเข้าไปได้รับบาดเจ็บถูกส่งโรงพยาบาลบ้านฉางและโรงพยาบาลมาบตาพุต จำนวนหลายสิบคน โดยมีอาการอ่อนแรง อ่อนเพลีย และแสบคออ
ใช่โรงงานของ VNT หรอครับ ชื่อไม่คุ้นเลย

2nd wind

Posts by 2nd wind » Mon May 07, 2012 11:37 pm

avartar_x wrote:
2nd wind wrote:http://breakingnews.nationchannel.com/h ... sid=631533

ใช่โรงงานของ VNT หรอครับ ชื่อไม่คุ้นเลย
ไม่ใช่ครับ คู่แข่งและคู่ค้า ในเจ้าเดียวกันครับ

คนมีโชค คือ คนที่พร้อมเสมอเมื่อโอกาสยังมาไม่ถึง และใช้ประโยชน์ได้เต็มที่ยามโอกาสมาถึง

prichar s.

Posts by prichar s. » Wed May 09, 2012 5:47 pm

09 พ.ค. 2555 17:39:58
หัวข้อข่าว สรุปผลการดำเนินงานของบจ.และรวมของบริษัทย่อย ไตรมาสที่ 1 (F45-3)
หลักทรัพย์ VNT
แหล่งข่าว VNT
รายละเอียดแบบเต็ม

สรุปผลการดำเนินงานของบจ.และรวมของบริษัทย่อย (F45-3)
บริษัท วีนิไทย จำกัด (มหาชน)

(หน่วย : พันบาท)
งบการเงินรวม
ไตรมาสที่ 1
สอบทาน
สิ้นสุดวันที่ 31 มีนาคม
ปี 2555 2554
กำไร (ขาดทุน) สุทธิ 509,261 187,284
กำไร (ขาดทุน) สุทธิ 0.43 0.16
ต่อหุ้น (บาท)

งบการเงินเฉพาะกิจการ
ไตรมาสที่ 1
สอบทาน
สิ้นสุดวันที่ 31 มีนาคม
ปี 2555 2554
กำไร (ขาดทุน) สุทธิ 666,964 208,629
กำไร (ขาดทุน) สุทธิ 0.56 0.18
ต่อหุ้น (บาท)

ประเภทรายงานของผู้สอบบัญชีในงบการเงิน
ไม่มีเงื่อนไข

หมายเหตุ

โปรดดูรายละเอียดงบการเงิน รายงานของผู้สอบบัญชี และหมายเหตุประกอบ
งบการเงินจากระบบบริการข้อมูลตลาดหลักทรัพย์

"ข้าพเจ้าขอรับรองว่าข้อมูลที่รายงานข้างต้นนี้ถูกต้องทุกประการ พร้อมกันนี้บริษัทได้จัดส่งงบการเงิน
ฉบับเต็มผ่านทางสื่ออิเล็กทรอนิกส์ของตลาดหลักทรัพย์และส่งต้นฉบับให้กับสำนักงาน ก.ล.ต.
เรียบร้อยแล้ว"

ลงลายมือชื่อ ___________________________
( นางจามจุรี ศิโรเวฐนุกูล )
รองกรรมการผู้จัดการฝ่ายการเงินและบัญชี
ผู้มีอำนาจรายงานสารสนเทศ

2nd wind

Posts by 2nd wind » Wed May 09, 2012 11:08 pm

11
VNT1.jpg (230.75 KiB) Viewed 2067 times
11
VNT2.jpg (152.48 KiB) Viewed 2067 times
11
VNT3.jpg (65.73 KiB) Viewed 2067 times

gongphop

Posts by gongphop » Thu May 10, 2012 1:21 am

ผลงานน่าพอใจครับ ทั้งที่ spread PVC ไม่ถึง 400US :)

namelessky

Posts by namelessky » Thu May 10, 2012 3:03 am

รู้สึกว่า Q1 ปีที่แล้วมีซ่อมบำรุงนิครับ กำไรมากกว่าก็อาจจะไมใช่เรื่องแปลก

ผมพลิกไปดู Q2 ปีที่แล้วได้ตั้ง 0.66

การลงทุนหุ้น ต้องประกอบไปด้วย 2 สิ่งสำคัญคือ

1.หุ้นถูกตัว 2.เวลาลงทุนถูกเวลา

gongphop

Posts by gongphop » Thu May 10, 2012 9:56 am

namelessky wrote:รู้สึกว่า Q1 ปีที่แล้วมีซ่อมบำรุงนิครับ กำไรมากกว่าก็อาจจะไมใช่เรื่องแปลก
ผมพลิกไปดู Q2 ปีที่แล้วได้ตั้ง 0.66
ตอนนั้น spread 400 แก่ๆ ถึง 500 กว่า US/ตันครับ ถ้ากำไร pvc อย่างเดียวจะไม่เห็นกำไรเท่านั้น ในตอนนี้อีกแน่ครับ แต่คงรอดูผลงานของโรงงานใหม่ใน Q3 ครับ ผลงาน Q3 แบบเต็มๆ จะพอเห็นความชัดเจนขึ้นครับ (ส่วน Q2 มีหยุด 3 สัปดาห์ ก็ยังไม่เห็นผลเต็มประสิทธิภาพครับ แต่Q1 เท่านี้ ผมพอใจเมื่อเทียบกับ spread ที่ทรงตัวอยู่บริเวณนี้ครับ) :)

2nd wind

Posts by 2nd wind » Thu May 10, 2012 10:02 am

namelessky wrote:รู้สึกว่า Q1 ปีที่แล้วมีซ่อมบำรุงนิครับ กำไรมากกว่าก็อาจจะไมใช่เรื่องแปลก

กำไร q2-q3 ปีที่แล้วถือเป็นกำไรที่ไม่ปกติครับ เพราะ spread pvc เยอะผิดปกติเนื่องจากซึนามิที่ญี่ปุ่นทำให้โรงงานทางนู้นเสียหายครับ

ส่วนกำไร q1 ปีนี้สำหรับผมถือว่าทำได้ดีมากนะครับ ภายใต้ pvc spread ที่ถือว่าต่ำกว่า q1 ปีที่แล้ว แต่วอลุ่มขายเยอะกว่าเพราะปีที่แล้วหยุดโรงงานหนึ่งเดือนเพื่อทำ PM ครั้งใหญ่ที่สามปีจะทำครั้งนึง และเพราะปีนี้โซดาไฟสูงกว่าปีที่แล้วมาก

กำไรจากบริษัทวินิไทยถือว่าเยอะนะครับ ได้ 0.56 เทียบกับปีที่แล้ว 0.18 แต่เนื่องด้วยบริษัท ABCT ยังเดิน ECH ได้ไม่เต็มที่จึงทำให้ค่าใช้จ่ายยังเกินรายได้อยู่ทำให้งบรวมเหลือ 0.43 เทียบกับปีที่แล้ว 0.16

ถ้าดูจากพัฒนาการของราคา spread pvc ไตรมาส q2 นี้เทียบ q1 แล้วผมว่า 0.43 ของ q1 น่าจะเป็นตัวเลขที่น้อยที่สุดของปีนี้แล้ว เพราะหลังจากนี้ไปนับตั้งแต่ q2 ทั้งในแง่กำลังการผลิตของ ECH และ โซดาไฟที่เพิ่มขึ้นแล้ว ยังมี spread pvc ที่เริ่มกลับมาเป็นปกติเพราะ q1 มีโรงงาน cracker หยุดซ่อมบำรุงพร้อมๆกันจำนวนมาก ทำให้ราคา ethylene แพงเว่อร์ ยังงัยก็ลองไปเช็คกันดูนะครับว่าสองสัปดาห์ที่ผ่านมาราคา ethylene ลดลงไปเท่าไรแล้ว ส่วน q3 เป็นต้นไปก็จะรับรู้การผลิตเต็มไตรมาสของทั้ง ECH และ โซดาไฟ

gongphop

Posts by gongphop » Thu May 10, 2012 10:40 am

ผมรอcomment ของพี่อยู่เลยนะครับเนี่ยะ รู้สึก ethylene จะลงมา 100 us ไหมครับ แต่มันก็ยังไม่ได้ต่ำกว่า ของ Q1 เท่าไหร่นะครับ คงต้องให้ลงกว่านี้อีก

namelessky

Posts by namelessky » Thu May 10, 2012 12:24 pm

ขอบคุณ 2nd wind และ gongphop มากครับ :bow:

การลงทุนหุ้น ต้องประกอบไปด้วย 2 สิ่งสำคัญคือ

1.หุ้นถูกตัว 2.เวลาลงทุนถูกเวลา

Altair

Posts by Altair » Thu May 10, 2012 12:36 pm

ส่วนตัวผมพอใจงบมากๆครับ ต้องขอบคุณผู้บริหารและพนักงานทุกท่านเป็นอย่างมาก
ด้วย spread แค่นี้กำไรเท่านี้ แสดงให้เห็นแล้วว่าการจัดการต้นทุนของบริษัทยอดเยี่ยมเพียงใด

Madmee

Posts by Madmee » Thu May 10, 2012 2:16 pm

Khun 2nd Wind,

Quite agreed with you and thank for your kind sharing here.

To be sured we have to know the laging period of ethylene price that how long to reflect. We have to note that a 100% capacity running for PVC in 1Q55.

Another, Do VNT got benefit from corporate tax decreased from 30 to 23% or not?
If yes, how much? Not sured about this due too most of project are on BOI?

Appreciated, if VNT can be maintained their MD&A format to be the same as the standard format, particularly to more clarified the revenue by each product group.
2nd wind wrote:

กำไร q2-q3 ปีที่แล้วถือเป็นกำไรที่ไม่ปกติครับ เพราะ spread pvc เยอะผิดปกติเนื่องจากซึนามิที่ญี่ปุ่นทำให้โรงงานทางนู้นเสียหายครับ

ส่วนกำไร q1 ปีนี้สำหรับผมถือว่าทำได้ดีมากนะครับ ภายใต้ pvc spread ที่ถือว่าต่ำกว่า q1 ปีที่แล้ว แต่วอลุ่มขายเยอะกว่าเพราะปีที่แล้วหยุดโรงงานหนึ่งเดือนเพื่อทำ PM ครั้งใหญ่ที่สามปีจะทำครั้งนึง และเพราะปีนี้โซดาไฟสูงกว่าปีที่แล้วมาก

กำไรจากบริษัทวินิไทยถือว่าเยอะนะครับ ได้ 0.56 เทียบกับปีที่แล้ว 0.18 แต่เนื่องด้วยบริษัท ABCT ยังเดิน ECH ได้ไม่เต็มที่จึงทำให้ค่าใช้จ่ายยังเกินรายได้อยู่ทำให้งบรวมเหลือ 0.43 เทียบกับปีที่แล้ว 0.16

ถ้าดูจากพัฒนาการของราคา spread pvc ไตรมาส q2 นี้เทียบ q1 แล้วผมว่า 0.43 ของ q1 น่าจะเป็นตัวเลขที่น้อยที่สุดของปีนี้แล้ว เพราะหลังจากนี้ไปนับตั้งแต่ q2 ทั้งในแง่กำลังการผลิตของ ECH และ โซดาไฟที่เพิ่มขึ้นแล้ว ยังมี spread pvc ที่เริ่มกลับมาเป็นปกติเพราะ q1 มีโรงงาน cracker หยุดซ่อมบำรุงพร้อมๆกันจำนวนมาก ทำให้ราคา ethylene แพงเว่อร์ ยังงัยก็ลองไปเช็คกันดูนะครับว่าสองสัปดาห์ที่ผ่านมาราคา ethylene ลดลงไปเท่าไรแล้ว ส่วน q3 เป็นต้นไปก็จะรับรู้การผลิตเต็มไตรมาสของทั้ง ECH และ โซดาไฟ

lamung

Posts by lamung » Thu May 10, 2012 4:50 pm

โดยส่วนตัวค่อนข้างพอใจกับผลประกอบการของบริษัทเพราะถ้าไม่นับเมื่อไตรมาส2กับ3ของปีที่แล้วที่กำไรสูงเนื่ิองมาจากสเปรดสูงกว่าปกติต้องถือว่ากำไรไตรมาส1ปีนี้มีอัตรากำไรค่อนข้างสูงเมื่อเทียบกับหลายๆปีที่ผ่านมาภายใต้สเปรดในระดับปกติแต่ทั้งนี้ก็เนื่องมาจากราคาโซดาไฟที่ทรงตัวอยู่ในระดับสูงซึ่งมีส่วนช่วยสนับสนุนให้สเปรดรวมยังคงดีอยู่แม้ส่วนของสเปรดpvcจะลดต่ำลงกว่าปีที่แล้ว โดยในความเห็นส่วนตัวอยากให้บริษัทสามารถรักษาระดับกำไรให้ได้ประมาณไตรมาส1นี้ก็พอใจแล้วเพราะถ้าบริษัทสามารถทำได้แสดงว่าบริษัทสามารถยกระดับในด้านรายได้และกำไรขึ้นมาให้มั่นคงได้ เพราะจากอดีตกำไรแต่ละไตรมาสของบริษัทมักมีจำนวนแตกต่างกันอยู่พอสมควรทั้งนี้ก็มาจากความผันผวนของราคาpvcและวัตถุดิบ ตอนนี้ก็คงต้องรอดูว่าechจะมาช่วยลดความผันผวนในด้านของผลประกอบการของบริษัทได้มากน้อยเพียงใดโดยเฉพาะในกรณีที่สเปรดpvcไม่สูงมากนั้นและราคาโซดาไฟไม่สูงเหมือนปัจจุบันซึ่งจะทำให้เราสามารถเห็นภาพของการเติบโตของบริษัทได้ชัดเจนมากขึ้น
โดยทั้งนี้ก็ต้องขอขอบคุณผู้บริหารที่ทำให้บริษัทมีการเติบโตอย่างมั่นคงโดยเฉพาะการบริหารด้านต้นทุนต้องถือว่าบริษัทมีความสามารถในการควบคุมต้นทุนได้ดีภายใต้ความผันผวนของราคาปิโตรซึ่งการควบคุมต้นทุนได้ดีจะทำให้บริษัทเพิ่มโอกาสในการรักษาความสามารถในการแข่งขันในอนาคตได้

chananya

Posts by chananya » Mon May 21, 2012 11:35 pm

อยากรบกวนผู้รู้นะคะว่าจะค้นหาราคา pvc ได้ที่ไหนนะคะ

Madmee

Posts by Madmee » Tue May 22, 2012 7:58 am

chananya wrote:อยากรบกวนผู้รู้นะคะว่าจะค้นหาราคา pvc ได้ที่ไหนนะคะ
As I know,

1. Broker's commodities weekly report => settrade.com
2. Market movement such as the below link for both demand and supply.
http://www.icis.com/news/news.aspx?label=headlines
http://www.plastemart.com/plastic-news.asp

Don't forget to monitor the cost of R/M particularly the ethylene price which related to the crude oil price.

chananya

Posts by chananya » Tue May 22, 2012 10:55 pm

Madmee wrote:
chananya wrote:อยากรบกวนผู้รู้นะคะว่าจะค้นหาราคา pvc ได้ที่ไหนนะคะ
As I know,

1. Broker's commodities weekly report => settrade.com
2. Market movement such as the below link for both demand and supply.
http://www.icis.com/news/news.aspx?label=headlines
http://www.plastemart.com/plastic-news.asp

Don't forget to monitor the cost of R/M particularly the ethylene price which related to the crude oil price.
ขอบคุณคะ

Altair

Posts by Altair » Fri May 25, 2012 11:56 am

วันนี้ที่รอคอยกระสุนปันผลเข้ามาแล้ว ลุยต่อ

กิมเอ็งออกมาเชียร์ทำไมเนี่ย เห็นเปิดประเด็นเรื่องการสร้างโรงงานในจีน

gongphop

Posts by gongphop » Fri May 25, 2012 2:02 pm

Altair wrote:วันนี้ที่รอคอยกระสุนปันผลเข้ามาแล้ว ลุยต่อ

กิมเอ็งออกมาเชียร์ทำไมเนี่ย เห็นเปิดประเด็นเรื่องการสร้างโรงงานในจีน
กิมเอ็งเชียร์ตัวนี้ประจำอยู่แล้วครับ ส่วนเรื่องโรงงานในจีน ผู้บริหารบอกว่าไม่กระทบครับ

Altair

Posts by Altair » Fri May 25, 2012 6:47 pm

gongphop wrote:
Altair wrote:วันนี้ที่รอคอยกระสุนปันผลเข้ามาแล้ว ลุยต่อ

กิมเอ็งเชียร์ตัวนี้ประจำอยู่แล้วครับ ส่วนเรื่องโรงงานในจีน ผู้บริหารบอกว่าไม่กระทบครับ
ผมได้อ่านรายละเอียดแล้ว เป็นการสร้างโรงงานECHที่กระบวนการผลิตเหมือนกันกับที่พึ่งสร้างในประเทศไทย น่าจะช่วยให้ ROE ดีขึ้นในระยะยาวนะครับ เนื่องจากกระบวนการผลิต ECH จาก Glycerol มีสเปรดที่สูงกว่า

ขยายไปสู่อะไรที่กำไรดีผมสนับสนุน ขออย่างเดียวอย่าเพิ่มทุน :mrgreen: บริษัทเราฐานะทางการเงินดีมากๆ DE แค่ 0.1 เอาเงินสดมาลงทุนหรือกู้แบงค์ก็สบายๆครับ

gongphop

Posts by gongphop » Sat May 26, 2012 12:37 am

Altair wrote:

ผมได้อ่านรายละเอียดแล้ว เป็นการสร้างโรงงานECHที่กระบวนการผลิตเหมือนกันกับที่พึ่งสร้างในประเทศไทย น่าจะช่วยให้ ROE ดีขึ้นในระยะยาวนะครับ เนื่องจากกระบวนการผลิต ECH จาก Glycerol มีสเปรดที่สูงกว่า

ขยายไปสู่อะไรที่กำไรดีผมสนับสนุน ขออย่างเดียวอย่าเพิ่มทุน :mrgreen: บริษัทเราฐานะทางการเงินดีมากๆ DE แค่ 0.1 เอาเงินสดมาลงทุนหรือกู้แบงค์ก็สบายๆครับ
เท่าที่ทราบโรงงานในจีนเป็นของsolvay. ไม่ใช่ของVNT ผมเกรงจะมาแย่งตลาดส่งออกของVNT มากว่าครับ. แต่หากโครงการดังกล่าวเป็นของVNT ก็ขอข้อมูลด้วยครับ

Altair

Posts by Altair » Sat May 26, 2012 10:12 am

Altair wrote:

เท่าที่ทราบโรงงานในจีนเป็นของsolvay. ไม่ใช่ของVNT ผมเกรงจะมาแย่งตลาดส่งออกของVNT มากว่าครับ. แต่หากโครงการดังกล่าวเป็นของVNT ก็ขอข้อมูลด้วยครับ
เข้าใจว่า Solvay จะขายให้VNT นะครับ ลองไปอ่านดู เดี๋ยวผมเอาบางส่วนมาโพสนะครับ

Altair

Posts by Altair » Sat May 26, 2012 10:20 am

รายละเอียดอยู่ในนี้ครับ ลองตามไปอ่านกันดูครับ

http://www.set.or.th/set/newsdetails.do ... country=TH

Altair

Posts by Altair » Sat May 26, 2012 10:40 am

สรุปคือ VNT จะตั้งบริษัทย่อยที่สิงคโปร์เพื่อใช้ในการเข้าซื้อ Solvay Biochemicals (Taixing) Limited ที่ประเทศจีนจาก Solvay Chemicals and Plastics Holding B.V. ซึ่งเป็นบริษัทย่อยของ Solvay S.A. (ถือหุ้นร้อยละ 100) ซึ่ง Solvay S.A. ก็เป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ร้อยละ 58.77 ของ VNT

โดย VNT จะซื้อหุ้นSolvay Biochemicals (Taixing) Limited ทั้งหมดร้อยละ 100 มูลค่าประมาณ 31.5 m$ หรือประมาณ 1000 ล้านบาท

Solvay Biochemicals (Taixing) Limited เป็นบริษัทผลิต ECH โดยใช้กระบวนการSolvay Epicerol® Process กำลังการผลิต 100000 ตัน ECH ที่ผลิตได้จะขายในประเทศจีนทั้งหมด สถานะของSolvay Biochemicals (Taixing) Limited ณ.ปัจจุบันยังไม่ได้เริ่มประกอบการ

ยังมีรายละเอียดอื่นๆเกี่ยวกับสัญญาให้ใช้เทคโนโลยีและสัญญาให้ความช่วยเหลือทางเทคนิกระหว่างบริษัทใหม่ที่จะซื้อกับ Solvay S.A. ด้วยครับ

Post Reply