EARTH

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
investor2011
Verified User

Re: EARTH

Posts by investor2011 » Thu Aug 23, 2012 7:55 am

onlypong wrote:
grayfoxx wrote:ณ ราคาปัจจุบัน p/e= 15 เท่า เท่ากับ p/e ตลาดเลยครับ
ขอสอบถามครับ ว่า P/E = ราคา / กำไรต่อหุ้นทั้งปีหรือป่าวครับ

แล้วถ้าผมคำนวนแบบนี้้ได้หรือป่าว ปัจจุบันมีกำไร รวมทั้งกิจการ 0.25 บาท แต่มันเป็นครึ่งปี ดังนั้นผมเอา 0.25 x 2 = 0.50 บาท ถ้าผมคำนวน P/E ก้อจะเท่ากับ เอา 5 / 0.50 เท่ากับ 10
สรุปแล้ว P/E โดยประมาณการทั้งปี เท่ากับ 10 ได้หรือป่าวครับ รบกวนหาคำตอบด้วยครับ
ตามหลักการ หุ้น Commodity ไม่ควรเอากำไรไตรมาส หรือสองไตรมาสมาพยากรณ์กำไรทั้งปีครับ

ใครทำอย่างนั้น บอกได้เลยว่าหายนะอาจจะมาเยือนได้ครับ

เคยมีคนเอากำไรไตรมาสเดียวของ TTA PSL PTL AJ TOP SSI GSTEEL และอื่นๆ มาคิดหากำไรทั้งปี ผลสุดท้ายหายนะครับ

bunacer

Posts by bunacer » Thu Aug 23, 2012 2:50 pm

investor2011 wrote:
grayfoxx wrote:ณ ราคาปัจจุบัน p/e= 15 เท่า เท่ากับ p/e ตลาดเลยครับ
ขอสอบถามครับ ว่า P/E = ราคา / กำไรต่อหุ้นทั้งปีหรือป่าวครับ

แล้วถ้าผมคำนวนแบบนี้้ได้หรือป่าว ปัจจุบันมีกำไร รวมทั้งกิจการ 0.25 บาท แต่มันเป็นครึ่งปี ดังนั้นผมเอา 0.25 x 2 = 0.50 บาท ถ้าผมคำนวน P/E ก้อจะเท่ากับ เอา 5 / 0.50 เท่ากับ 10
สรุปแล้ว P/E โดยประมาณการทั้งปี เท่ากับ 10 ได้หรือป่าวครับ รบกวนหาคำตอบด้วยครับ
ตามหลักการ หุ้น Commodity ไม่ควรเอากำไรไตรมาส หรือสองไตรมาสมาพยากรณ์กำไรทั้งปีครับ

ใครทำอย่างนั้น บอกได้เลยว่าหายนะอาจจะมาเยือนได้ครับ

เคยมีคนเอากำไรไตรมาสเดียวของ TTA PSL PTL AJ TOP SSI GSTEEL และอื่นๆ มาคิดหากำไรทั้งปี ผลสุดท้ายหายนะครับ
ถั่วต้มครับ แต่ไม่ใช่กับ EARTH ในตอนนี้ครับ ลองไปค้นงบย้อนหลังของ EARTH ดูนะครับ

nut776
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Posts by nut776 » Thu Aug 23, 2012 5:02 pm

PERFECT LUCKY wrote:ได้คุยกับ เซลส์ sccc ครับ เค้าบอกว่า ต้นทุนการผลิตสูงขึ้น เนื่องจาก ราคาถ่านหินลิกไนท์ สูงขึ้นมาก สองถึงสามเท่าจากปีก่อน ตอนนี้ เลย ต้องสั่ง coal จาก indo ซึ่ง ต้องประมูลจากหลายเจ้า

ไม่รู้มี earth มารึเปล่านะครับ?

sccc ซื้อกับ lanna ไม่ใช่เหรอคับ
เป็นผถห ใน lanna ด้วย

show me money.

onlypong

Posts by onlypong » Fri Aug 24, 2012 3:22 pm

bunacer wrote:
investor2011 wrote:

ถั่วต้มครับ แต่ไม่ใช่กับ EARTH ในตอนนี้ครับ ลองไปค้นงบย้อนหลังของ EARTH ดูนะครับ
แล้วในกรณีหุ้น commodity เราควรจะคำนวน P/E อย่างไรครับ จึงจะสมเหตุสมผล

และที่คำนวน ไว้ เท่ากับ 15 คิดอย่างอย่างไรครับ ขอความรู้ด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

Indieboy

Posts by Indieboy » Sat Aug 25, 2012 11:19 am

Image
ผถห.รายที่7 เขาหลงเข้ามาได้ไง เข้ามาอย่างไร ตอนไหนนี่

Kosumpee

Posts by Kosumpee » Mon Aug 27, 2012 1:45 pm

คงต้องปรับมุมมองเกี่ยวกับเรื่องถ่านหินใหม่
เพราะเห็นพี่เบิ้มพลังงาน เริ่มเข้าถ่านหินแล้ว

" ปตท.รุกธุรกิจถ่านหิน ทุ่มเม็ดเงินเกือบ 3 หมื่นล้านบาท เทคโอเวอร์ "ซาการิ"
โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 27 สิงหาคม 2555 09:51 น.

ปตท.รุกธุรกิจถ่านหิน ทุ่มเม็ดเงินเกือบ 3 หมื่นล้านบาท เทกโอเวอร์ “ซาการิ” คาดจบดีลภายในสิ้นเดือน ต.ค.นี้ ก่อนเดินหน้าเพิกถอนหุ้นจากตลาดสิงคโปร์ "

http://www.manager.co.th/StockMarket/Vi ... 0000105106

Indieboy

Posts by Indieboy » Tue Sep 04, 2012 6:58 am

หาก ปตท ลงมาดีลธุรกิจถ่านหินเอง เราก็คงต้องปรับมุมมองต่อหุ้นธุรกิจถ่านหินตัวอื่นๆเช่นกัน เพราะ ปตท แผนการทำธุรกิจ เงินทุน ประสบการณ์.....ย่อมมีชั้นเชิงเหนือชั้นกว่า แต่ก็ต้องมองดูแผนธุรกิจของปตท ว่าจะมีแผนอย่างไร แต่ EARTH ก็มีแผนธุรกิจปลายน้ำ แต่ตอนนี้ก็ยังคงไหลเป็นสายน้ำยังไม่ถึงปลายสะที

warzwar

Posts by warzwar » Tue Sep 11, 2012 12:54 am

Sakari Resources

Image

WAT_B

Posts by WAT_B » Wed Sep 12, 2012 3:40 pm

เงียบไปนานมากเลย ดีใจจังวันนี้มีข่าวออกมาละ

EARTH ขอกู้ KBANK 2.4 พันลบ.​ใช้จัดซื้อถ่านหินรองรับออ​เดอร์ล้น

ข่าวหุ้น-​การ​เงิน สำนักข่าวอิน​โฟ​เควสท์ (IQ) -- พุธที่ 12 กันยายน 2555 15:16:23 น.

นายขจรพงศ์ คำดี กรรม​การ​ผู้จัด​การ บมจ. ​เอ็น​เนอร์ยี่ ​เอิร์ธ (EARTH) ​เปิด​เผยว่า บริษัท​ได้ลงนาม​ในสัญญาวง​เงินหมุน​เวียนร่วมกับธนาคารกสิกร​ไทย (KBANK) วง​เงินรวม 2,440 ล้านบาท ​โดยบริษัท​ได้​แต่งตั้ง​ให้บริษัท ​เคพี​เอ็มจี ภูมิ​ไชย ที่ปรึกษาธุรกิจ จำกัด ​เป็นที่ปรึกษาด้านธุรกิจ​และ​การจัดหาวง​เงินสิน​เชื่อ​ในครั้งนี้ ​เพื่อนำ​ไป​ใช้​ใน​การหมุน​เวียนจัดซื้อถ่านหิน​ทั้งจาก​เหมืองของบริษัท​และ​เหมืองที่​เป็นพันธมิตร​ในประ​เทศอิน​โดนี​เซีย ​เพื่อนำ​ไปจำหน่าย​ให้กับลูกค้าประ​เทศจีน​และอิน​เดียที่มีคำสั่งซื้อ​เข้ามาอย่างต่อ​เนื่อง ​และบางส่วนสำรอง​ไว้​เป็น​เงินทุนหมุน​เวียน​เพื่อ​เตรียม​ความพร้อม​ใน​การขยายธุรกิจ​ในอนาคต

EARTH ขอกู้ KBANK 2.4 พันลบ.​ใช้จัดซื้อถ่านหินรองรับออ​เดอร์ล้น
ข่าวหุ้น-​การ​เงิน สำนักข่าวอิน​โฟ​เควสท์ (IQ) -- พุธที่ 12 กันยายน 2555 15:16:23 น.

นายขจรพงศ์ คำดี กรรม​การ​ผู้จัด​การ บมจ. ​เอ็น​เนอร์ยี่ ​เอิร์ธ (EARTH) ​เปิด​เผยว่า บริษัท​ได้ลงนาม​ในสัญญาวง​เงินหมุน​เวียนร่วมกับธนาคารกสิกร​ไทย (KBANK) วง​เงินรวม 2,440 ล้านบาท ​โดยบริษัท​ได้​แต่งตั้ง​ให้บริษัท ​เคพี​เอ็มจี ภูมิ​ไชย ที่ปรึกษาธุรกิจ จำกัด ​เป็นที่ปรึกษาด้านธุรกิจ​และ​การจัดหาวง​เงินสิน​เชื่อ​ในครั้งนี้ ​เพื่อนำ​ไป​ใช้​ใน​การหมุน​เวียนจัดซื้อถ่านหิน​ทั้งจาก​เหมืองของบริษัท​และ​เหมืองที่​เป็นพันธมิตร​ในประ​เทศอิน​โดนี​เซีย ​เพื่อนำ​ไปจำหน่าย​ให้กับลูกค้าประ​เทศจีน​และอิน​เดียที่มีคำสั่งซื้อ​เข้ามาอย่างต่อ​เนื่อง ​และบางส่วนสำรอง​ไว้​เป็น​เงินทุนหมุน​เวียน​เพื่อ​เตรียม​ความพร้อม​ใน​การขยายธุรกิจ​ในอนาคต

"ที่ผ่านมาฐานลูกค้าของ EARTH ​เพิ่มขึ้นมาก คำสั่งซื้อ​ก็มี​เข้ามา​เป็นจำนวนมาก​เช่นกัน บริษัท​จึงต้องมี​แหล่ง​เงินทุนสนับสนุน​เพื่อ​เตรียมตัว​ให้พร้อมอยู่ตลอด​เวลา​เพื่อรองรับกับสิ่งที่จะ​เกิดขึ้น ด้วยศักยภาพของธุรกิจที่ EARTH ดำ​เนิน​การอยู่รวม​ถึงผล​การดำ​เนินงานที่​เติบ​โตอย่างต่อ​เนื่องนับ​เป็นองค์ประกอบหลักสำคัญที่​ทำ​ให้ธนาคารกสิกร​ไทย​ให้​ความ​เชื่อมั่น​ใน​การสนับสนุนด้าน​การ​เงินครั้งนี้" นายขจรพงศ์ กล่าว

สำหรับ​แนว​โน้มอุตสาหกรรมถ่านหิน​ในช่วงที่​เหลือของปีนี้ ​เชื่อว่ายังคงมี​ความต้อง​การ​เข้ามาอย่างต่อ​เนื่อง ​และส่งผลดีต่อธุรกิจที่บริษัทดำ​เนิน​การอยู่ ​ทำ​ให้​เชื่อว่าผล​การดำ​เนินงานของบริษัท​ในปีนี้จะ​เติบ​โต​ไป​ในทิศทาง​เดียวกัน

ด้านนายวศิน วณิชย์วรนันต์ รองกรรม​การ​ผู้จัด​การ KBANK กล่าวว่า ​การ​ให้วง​เงินสนับสนุน​แก่ EARTH นอกจากจะ​เป็น​การผลักดัน​โครง​การด้านพลังงานที่มีศักยภาพบรรลุ​เป้าหมายทางธุรกิจรวม​ถึง​เสริมศักยภาพ​และ​เตรียมรับ​การ​แข่งขันอัน​เข้มข้น​ในระดับภูมิภาค​ในอนาคต​แล้วยังถือ​เป็นจุด​เริ่มต้นของ​การ​เป็นพันธมิตรทางธุรกิจที่ดีต่อกัน​ในระยะยาวอีกด้วย
--อิน​โฟ​เควสท์ ​โดย จารุวรรณ ​ไหมทอง/ศศิธร ​โทร.02-2535000 ต่อ 345 อี​เมล์: sasithorn@infoquest.co.th--
ที่มาจาก http://www.ryt9.com/s/iq10/1487827

WAT_B

Posts by WAT_B » Wed Sep 12, 2012 3:42 pm

แต่ข่าวที่อยากทราบมากเรื่องการซื้อเหมืองที่อินโด ขนาด 40-50ล้านตัน จ๊ะทำยังไง
หรือข่าวการทำบารเทรนเดอร์เทรด กับโรงไฟฟ้าจีนไปถึงไหนแล้วเงียบจัง
มีใครพอทราบข่าวบ้างมัยครับ

Indieboy

Posts by Indieboy » Wed Sep 12, 2012 5:02 pm

เป็นแผนการเงินที่มองแล้วแปลกๆ ครั้งที่แล้วกู้ กรุงไทย ครั้งนี้กู้ กสิกร เหตุผลอันใด แล้วทำไม กรุงไทย ไม่เพิ่มวงเงินกู้ให้ ยังไงเพื่อนนักลงทุนช่วยวิเคราะห์แล้วแชร์กันหน่อยนะครับ

Viscabarcelona

Posts by Viscabarcelona » Sat Sep 15, 2012 9:20 pm

EARTH มีอนาคตมากกว่าตัวอื่นในกลุ่มด้วยกันครับ
(Captial Gain นะครับบบบบ)

:mrgreen: :mrgreen:

-llz-

Posts by -llz- » Sat Sep 15, 2012 10:11 pm

เรื่องกู้กสิกร น่าจะเงื่อนไขดีกว่า มากกว่าที่เดิมไม่เพิ่มวงเงินนะครับ

sl87298

Posts by sl87298 » Mon Sep 17, 2012 7:53 pm

ไม่มีธนาคารไหนยอมเป็นคนให้กู้คนเดียวครับ มันเสี่ยง แล้วคนกู้ก้อไม่อยากกู้คนเดียว เอาวงเงินมาเยอะๆ จะได้แข่งเรื่องอัตราดอกเบี้ยกัน แต่ผมคาดเดาว่า วงเงินที่พูดถึงนี่เป็นวงเงินเกี่ยวกับ เทรดไฟแนนซ์นะครับ หมายความว่าต้องมี L/C หรือไม่ก้อ T/R มันไม่ได้ให้กู้ปล่าวๆ แล้วบางทีสินค้าระหว่างส่ง ก้อเป็นของธนาคารด้วยนะครับ ถ้าต้องใช้การค้ำประกัน หรือรวมถึงการขายลดตั๋ว L/C จากธนาคารที่ สองธนาคารนี้รับได้ด้วยนะครับ

แต่ที่สงสัยมากกว่าคือ ถ้าบริษัทดี ทำไมหุ้นไม่ขึ้น ถ้าเติบโตจริงทำไมฝรั่งไม่เห็น หรือเหมืองใหม่จะได้มาได้ยังงัย เอาเงินมาจากไหน แล้วใกล้จะได้หรือยังมากกว่าครับ

modpattaya

Posts by modpattaya » Mon Sep 17, 2012 10:22 pm

ในการทำธุรกิจ ... ถ้าลูกค้าเครดิตดี ย่อมไม่ควรใช้ ธนาคารเดียว

-llz-

Posts by -llz- » Tue Sep 18, 2012 1:15 am

aug ราคา coal ยืน 90-91 รอดูครับว่าจะเป็นจุดกลับตัวหรือยัง
ปัจจัยบวก ณ เวลานี้
- qe3
- ความขัดแย้งชาติมุสลิม กับ สหรัฐ (จริงๆไม่ใช่เรื่องดีเลย)

nut776

Posts by nut776 » Tue Sep 18, 2012 2:04 am

-llz- wrote:aug ราคา coal ยืน 90-91 รอดูครับว่าจะเป็นจุดกลับตัวหรือยัง
ปัจจัยบวก ณ เวลานี้
- qe3
- ความขัดแย้งชาติมุสลิม กับ สหรัฐ (จริงๆไม่ใช่เรื่องดีเลย)
ไม่ค่อยเข้าใจคับ
รบกวนอธิบายเพิ่มเติมหน่อยคับ
qe3 หมายถึง ราคา คอมโม จะดีขึ้น
(ผมนึกว่า มันจะดีจาก demand supply)

ความขัดแย้ง นี่ส่งผลยังไงคับ

ขอบคุณคับ

show me money.

-llz-

Posts by -llz- » Tue Sep 18, 2012 5:48 am

เป็นความเห็นผมเองนะครับ
qe3 ส่งผลต่อกลุ่ม commodity ถ่านหินก็น่าจะได้อานิสงค์ในด้านราคา
ความขัดแย้งที่เกิดขึ้น ในแง่จิตวิทยาก็ส่งผลต่อราคาน้ำมัน ยิ่งถ้าเลยเถิดเป็นการลดกำลังผลิตหรืออื่นใด น้ำมันก็จะแพงขึ้น ตัวเลือกคือเชื้อเพลิงถ่านหินก็จะมีคุณค่าเพิ่ม ราคาก็เพิ่มครับ

qQp

Posts by qQp » Tue Sep 18, 2012 5:30 pm

sl87298 wrote:ไม่มีธนาคารไหนยอมเป็นคนให้กู้คนเดียวครับ มันเสี่ยง แล้วคนกู้ก้อไม่อยากกู้คนเดียว เอาวงเงินมาเยอะๆ จะได้แข่งเรื่องอัตราดอกเบี้ยกัน แต่ผมคาดเดาว่า วงเงินที่พูดถึงนี่เป็นวงเงินเกี่ยวกับ เทรดไฟแนนซ์นะครับ หมายความว่าต้องมี L/C หรือไม่ก้อ T/R มันไม่ได้ให้กู้ปล่าวๆ แล้วบางทีสินค้าระหว่างส่ง ก้อเป็นของธนาคารด้วยนะครับ ถ้าต้องใช้การค้ำประกัน หรือรวมถึงการขายลดตั๋ว L/C จากธนาคารที่ สองธนาคารนี้รับได้ด้วยนะครับ

แต่ที่สงสัยมากกว่าคือ ถ้าบริษัทดี ทำไมหุ้นไม่ขึ้น ถ้าเติบโตจริงทำไมฝรั่งไม่เห็น หรือเหมืองใหม่จะได้มาได้ยังงัย เอาเงินมาจากไหน แล้วใกล้จะได้หรือยังมากกว่าครับ
กองทุนฝรั่งคงติดข้อจำกัดในเรื่องของหุ้นที่เป็นตลาด MAI มั้งครับส่วนหนึ่ง แต่ก็เห็น UBS ถือไว้ 100 ล้านตั้งแต่ต้นปีแล้ว ส่วนที่ซื้อต่อเนื่องช่วงประมาณ2-3เดือนที่ผ่านมาไม่ทราบกองทุนอะไร คงต้องรอปิดสมุดดูอีกที ผมว่าถ้าปีหน้ามีแผนที่จะย้ายจาก MAI ไป SET ได้จริงคงทำให้เป็นที่สนใจของกองทุนมากขึ้น

ส่วนเรื่องเหมืองผมว่ายังไงไม่เกินสิ้นปี บริษัทก็ต้องหาให้ได้แล้วล่ะครับ ไม่งั้นไม่จะไม่ทัน Order ของอินเดียที่มีแพลนไว้ คงต้องรอดูว่าบริษัทจะแก้ไขเรื่องเงินซื้อเหมืองยังไงนี่แหละ น่าลุ้นเหอๆๆ

Indieboy

Posts by Indieboy » Tue Sep 18, 2012 5:42 pm

เพิ่มทุนอีกรอบจะเป็นไีีรไป หุ้นเยอะๆดีออก (เหน็บแนม) แต่จริงๆน่าจะใช้แผนบังคับให้แปลงสภาพ warrant จะได้มีเงินมาซื้อเหมือง

Kosumpee

Posts by Kosumpee » Tue Sep 18, 2012 8:00 pm

เรื่องการที่เปิดวงเงิน ผมเข้าใจเทียบเคียงแบบบ้าน ๆ

ผมจำได้ตอนเป็นเด็ก ป. 5-6 ผมทำหวานเย็นไปขายที่โรงเรียน ขายให้เพื่อน ๆ
(น้ำ+น้ำเชื่อม+นมหมี+น้ำแดง แล้วกอกถุงรัดหนังยางแช่ตู้เย็นให้แข็งลูกโตเท่ากำปั่น)
ขอตางค์แม่ (เกินค่าขนม) ซื้อของมาทำ ขายได้เท่าไหร่ไม่ต้องคืนเป็นของเราหมด
แต่พอขาดี ยืมมาทำเพิ่ม(ขอไม่ให้แล้วเกินงบ) ยืม 10 บาท คืน 10 บาท แม่จึงจะให้
แต่พอขาดียืม 20 บาทเลย คืน 20 บาท ลืมบอกยืม 10 เรามีเงินซื้อของเล่นเพิ่ม 5 บาท
ยืม 20 เรามีเพิ่มทั้งกินขนมซื้อของเล่นเพิ่ม 10 บาท

ผมไม่รู้ว่าที Earth ทำ จะเหมือนกันหรือเปล่ากับทีผมทำตอนเป็นเด็ก

sl87298

Posts by sl87298 » Tue Sep 18, 2012 11:33 pm

ตามที่ บริษัท เอ็นเนอร์ยี่ เอิร์ธ จำกัด (มหาชน) ("บริษัทฯ")
ได้จัดสรรใบสำคัญแสดงสิทธิที่จะซื้อหุ้นสามัญ รุ่นที่ 3 (EARTH-W3) ให้แก่ผู้ถือหุ้นเดิม จำนวน
444,519,122 หน่วย โดยมีกำหนดการใช้สิทธิทุกวันที่ 15 ของเดือนมีนาคมและกันยายนของแต่ละปี
ตลอดอายุของใบสำคัญแสดงสิทธิ โดยวันแรกและวันสุดท้ายของการใช้สิทธิคือวันที่ 15 มีนาคม 2555 และวันที่
15 กันยายน 2559 ตามลำดับ โดยมีอัตราการใช้สิทธิที่ใบสําคัญแสดงสิทธิ 1 หน่วย ต่อหุ้นสามัญ 1.023
หุ้นและราคาการใช้สิทธิหุ้นละ 1.466 บาท นั้น

บริษัทฯ ได้แจ้งกำหนดวันใช้สิทธิซื้อหุ้นสามัญของบริษัทตามใบสำคัญแสดงสิทธิที่จะซื้อหุ้นสามัญ ครั้งที่
2 ตั้งแต่วันที่ 7 - 13 กันยายน 2555 ผลของการใช้สิทธิมีรายละเอียด ดังนี้

ใบสำคัญแสดงสิทธิที่ออกและเสนอขายแก่ผู้ถือหุ้น (EARTH -W3) จำนวน 444,519,122 หน่วย
ยอดสะสมใบสำคัญแสดงสิทธิที่ใช้สิทธิ ครั้งที่ 1 จำนวน 125,900
หน่วย
คงเหลือใบสำคัญแสดงสิทธิที่ออกและเสนอขายแก่ผู้ถือหุ้น จำนวน 444,393,222 หน่วย

ในครั้งนี้ ขอรายงานผลการใช้สิทธิซื้อหุ้นสามัญครั้งที่ 2 ของใบสําคัญแสดงสิทธิที่จะซื้อหุ้นสามัญ
รุ่นที่ 3 (EARTH-W3) ครั้งที่ 2 งวดวันที่ 14 กันยายน 2555 ดังนี้ :

- จํานวนผู้ใช้สิทธิซื้อหุ้นสามัญในครั้งนี้ 10 ราย
- จํานวนใบสําคัญแสดงสิทธิที่ใช้สิทธิในครั้งนี้ 50,045,400 หน่วย
- จํานวนใบสําคัญแสดงสิทธิคงเหลือในครั้งนี้ 394,347,822 หน่วย
- จํานวนหุ้นสามัญที่ได้จากการใช้สิทธิในครั้งนี้ 51,196,444 หุ้น
- จํานวนเงินที่ได้รับจากการใช้สิทธิในครั้งนี้ 75,053,986.90 บาท

หลังการใช้สิทธิซื้อหุ้นสามัญในครั้งนี้คงเหลือใบสำคัญแสดงสิทธิ จำนวน
394,347,822 หน่วย
============================

สัญญาณที่ไม่ควรมองข้าม ใครแปลงวอแร้นท์ขนาดนี้ แล้วมันกำลังเกิดอะรัยขึ้น เพิ่มทุนแจกวอร์ฟรีเพื่อแลกเหมืองใหม่ไม่ให้ตัวเองถูกไดลูท หรือว่ามองว่ากำลังปันผล ถ้าปันผลเอาเงินไหนไปซื้อเหมือง วอลุ่มเยอะ หุ้นไม่ไปไหน มีแต่คนขายหรือไร