PAE

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
kyoza
Verified User

Re: PAE

Posts by kyoza » Thu Sep 13, 2012 8:45 pm

เล่นอยู่แค่ กรอบ 1.32 -1.44 มาหลายรอบแล้ว ไม่เคยจะทะลุได้เลย ลากขึ้นวันนึงแล้วก้ตบลงมาที่เดิม น่าเบื่อจริงๆ :cry:

-สิ่งที่สอนในโรงเรียนและมหาวิทยาลัยไม่ใช่การศึกษา แต่เป็นวิธีการศึกษา
-เมื่อคุณก้าวผิดพลาด คุณอาจตั้งตัวใหม่ได้ในไม่ช้า แต่ถ้าคุณกล่าววาจาผิดพลาด คุณอาจต้องเสียใจไปตลอดชั่วชีวิต

Joi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Posts by Joi » Thu Sep 13, 2012 9:23 pm

nongnoykung wrote:
ikqsang wrote:วันนี้ bid offer แน่นจัง
แรงขายเยอะกว่าครับ
วันนี้ปิดแดงซะลึก พรุ่งนี้คงลงอีกวัน
ที่ขึ้นมาเมื่อวาน เพราะแรงเชียร์จากเด็กแนวหรือป่าวนะ
:'O :wall:

555 ยังไม่รู้เหรอครับว่า เด็กแนวเชียร์ตัวไหนให้ขายเช้าเลยเพราะมันจะขึ้นก่อนแป๊บนึง แล้วหลังจากนั้นจะเดี้ยงลงเรื่อยๆ
เวลาผมถือตัวไหน ผมเฝ้าภาวนาว่า เด็กแนวอย่าเชียร์หุ้นที่ผมถือเถอะ เพี้ยงงงง......ไม่รู้เขาดังได้ยังไง งงจริงๆ :ohno: :ohno: :ohno:

"การหลอกคนร้อยคนให้เชื่อ นั้นง่ายกว่าการสอนคนหนึ่งคน ให้เข้าใจ"

untrataro25

Posts by untrataro25 » Thu Sep 13, 2012 9:40 pm

ลากขึ้น 1วัน แล้วก็กลับมาที่เดิมที่เคยอยู่ทุกรอบ เหมือนเดิมเป๊ะ
ซื้อไล่ราคาลากขึ้นไปวันเดียว แล้ววันต่อมาขายออก ทำแบบนี้มันได้กำไรดีจริงหรือ
หรือแค่โยนหุ้นไปมาสร้าง volume เทียม ทำแบบเดิมซ้ำๆ ซ้ำๆ จนคนมีหุ้นถอดใจ
ไม่มีอะไรหรอกครับ แค่อยากบอกว่า เปลี่ยน step มั่งก็ได้เฟ้ยยยย :mrgreen: :mrgreen:

หนึ่งชีวิต ขออุทิศ ให้ทางที่เดิน

nongnoykung

Posts by nongnoykung » Mon Sep 17, 2012 10:29 pm

ขออนุญาติอ้างอิงห้อง UAC นะครับ

UAC เปลี่ยนพาร์ เพิ่มทุน และแจกวอร์แรนท์ฟรี

แตกพาร์
ปัจจุบัน UAC par 1 บาท มีหุ้นอยู่ 198,374,739 หุ้น
แตกพาร์ เป็น par 0.5 บาท จะกลายเป็นมีหุ้นอยู่ 396,749,478 หุ้น (397 ล้านหุ้น)

ขายหุ้นเพิ่มทุน
64 ล้านหุ้น par 0.5 บาท แบ่งเป็น
สิทธิ์แก่ ผู้ถือหุ้นเดิม 10:1 = 39.7 ล้านหุ้น
ประชาชนทั่วไป 24.3 ล้านหุ้น

แจกwarrant
(๊UAC-w1) สิทธ์1:1 อายุ 3 ปี ราคาแปลง 7.5 par0.5 (15 บาท par 1) แปลงหมดได้ 92.2 ล้านหุ้น แบ่งเป็น
ผู้ถือหุ้นเดิม 5หุ้นเดิม :1สิทธ์warrant = 397 / 5 = 79.4 ล้านสิทธิ์(หุ้น)
หุ้นเพิ่มทุน ของผู้ถือหุ้นเดิม 39.7 / 5 = 7.94 ล้านสิทธิ์(หุ้น)
หุ้นเพิ่มทุน ของประชาชนทั่วไป 24.3 / 5 = 4.86 ล้านสิทธิ์(หุ้น)
(รวมสิทธิ์ warrant = 79.4+7.94+4.86 = 92.2 ล้านสิทธิ์(หุ้น) เลยต้องเพิ่มทุนส่วนนี้เผื่อ)

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f ... &start=270

VI ค่อยๆไป โปรดท่องให้ขึ้นใจ

pak

Posts by pak » Tue Sep 18, 2012 1:22 pm

GPS Featured in European Oil and Gas Online
What's News , 27 August 2012

Global Process Systems (GPS) is a process facilities solutions provider and, since its foundation in 2000, has delivered a range of projects to clients across the oil and gas industry.

Its core business is the design and build of packaged process equipment for early production facilities, onshore processing plants, FPSO topsides and offshore platforms.

Its product portfolio spans a broad array of applications from fuel gas treatment to condensate stabilisation, while services cover every stage of the project lifecycle from concept through to engineering and fabrication to ongoing maintenance. These core capabilities are underlined by a strong health, safety and environmental (HSE) policy and quality management system that are the backbone of GPS’ operations.

As part of the UAE-based diversified Al Jaber Group, GPS has grown into a global organisation with offices in the UAE, Singapore and Malaysia. With in-house engineering teams based in all three locations, GPS is able to respond to client requirements on a fast-track basis, generating conceptual and detailed designs using the latest industry standard design tools. GPS has worked for a broad range of clients over the years, with just three recent examples being engineering design services provided to Addax Petroleum in Nigeria, Halliburton in Turkmenistan, and Larsen & Tourbro in India.

ที่มา : http://www.globalprocesssystems.com/New ... 16&mnu=Pri

"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."

pak

Posts by pak » Tue Sep 18, 2012 1:25 pm

Read the entire article (GPS)
>> http://www.europeanoilandgas.co.uk/arti ... ssueid=452
Attachments
Global%20Process%20Systems1.jpg (23.33 KiB) Viewed 4243 times

"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."

pak

Posts by pak » Wed Sep 19, 2012 5:35 pm

จะว่าไปแล้ว บริษัทฯ PAE และบริษัทฯ GPS (ผถห.ใหญ่ของเรา) ก็ต้องถือว่า "น่าจะพึ่งพากันพอสมควรทีเดียว" นะครับ
อาทิเช่น...

1) งาน PTTEP ที่แหล่ง S1 อ.ลานกระบือ
เป็นงานประเภท Onshore production facilities
ซึ่งก็เป็นงานที่ GPS มีประสบการณ์ด้านนี้เป็นอย่างดี
สามารถดูจากหน้าเว็บไซต์ที่ http://www.globalprocesssystems.com/Men ... =0&mnu=Cat
OM3.jpg (13.63 KiB) Viewed 4061 times
2) งานของ Chevron ในอ่าวไทย
เป็นงานที่เราไปเปลี่ยน Flare Tips หรือ อุปกรณ์ปลายท่อที่ใช้เผาสิ่งตกค้างในขบวนการผลิต(ที่ต้องติดไฟตลอด 24 ชม.)
ซึ่งอันน้เป็นงานหลักของบริษัทฯลูกของ GPS เลยครับ คือบริษัท Flareon
สามารถดูจากหน้าเว็บไซต์ที่ http://www.globalprocesssystems.com/Men ... =0&mnu=Cat
flare_new.jpg (33.15 KiB) Viewed 4061 times
ดังนั้น ด้วย "ลูกค้าที่เรามี" และ "งานในมือ หรือ Backlog" ของ PAE เรา
ก็น่าจะพอมีน้ำหนัก ที่สามารถเป็นเหตุผลอีกด้านของปัญหาเรื่อง D/E Ratio ของบริษัทฯบ้างอ่ะนะครับ

sirimethagul

Posts by sirimethagul » Thu Sep 20, 2012 8:51 pm

วันนี้มีหุ้นน้องใหม่ปิดซะโดดเชียว ลองดูรายชื่อบอร์ดครับ
มีท่านประธานเราด้วย ยินดีด้วยนะครับท่านประธาน

แล้วเมื่อไหร่หนอหุ้นตัวนี้ของท่านประธานจะออกเดินทางสักทีครับ
ตัวอื่นของท่านไปหมดแล้วนะครับ
คนอยู่บนเรือรอเปิดวูดแล้วนะครับ รอจนเหงือกแห้งแล้วครับ

http://www.fpiautoparts.com/company-pro ... ector.html

ไม่ต้องบินให้สูงอย่างใครเข​า…
จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว
ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมื​อนใค­ร
แค่บินไปให้ถึงฝัน เท่านั้นพอ :)

pak

Posts by pak » Tue Sep 25, 2012 11:09 am

GPS Connect Issue 3 - 2012
24 September 2012
is3.jpg (21.69 KiB) Viewed 3539 times
Link >> http://www.globalprocesssystems.com/New ... 12/issue3/

Welcome to the latest issue of GPS Connect, our quarterly newsletter providing you with the latest updates on activities throughout the Global Process Systems Group.

This issue carries reports on several projects that have been completed and commissioned on time to our client specifications, and most importantly Safely. We also report on two key milestones for our projects with the First Steel cuts for Bapetco Egypt and the LamSon JOC where fabrication has commenced.

Our cover story this time focuses on the extensive facilities and capabilities provided by our fabrication yard at Mafraq, Abu Dhabi. This facility is well-positioned to service the growing need for quality fabrication capability in the Middle East and North Africa markets.

We hope you enjoy reading this issue of GPS Connect and look forward to discussing any enquiries you may have for your upcoming projects. Please feel free to contact myself or our Business Development team.

nongnoykung

Posts by nongnoykung » Tue Sep 25, 2012 6:22 pm

วันที่/เวลา 25 ก.ย. 2555 18:18:31
หัวข้อข่าว แจ้งมติที่ประชุมคณะกรรมการบริษัท ครั้งที่ 8/2555 และการเพิ่มทุนจดทะเบียน
หลักทรัพย์ PAE
แหล่งข่าว PAE
รายละเอียดแบบเต็ม

การเพิ่มทุน

เรื่อง : การเพิ่มทุนแบบกำหนดวัตถุประสงค์ในการใช้เงินทุน
วันที่คณะกรรมการมีมติ : 25 ก.ย. 2555
รายละเอียดการจัดสรร
จัดสรรให้กับ : ผู้ถือหุ้นเดิม
ประเภทหลักทรัพย์ที่จัดสรร : หุ้นสามัญ
จำนวนหุ้นที่จัดสรร (หุ้น) : 675,037,500
อัตราส่วน (เดิม : ใหม่) : 1 : 1
ราคาจองซื้อ (บาทต่อหุ้น) : 0.60
วันจองซื้อและชำระค่าหุ้น : วันที่ 26 พ.ย. 2555 ถึงวันที่ 30 พ.ย. 2555
วันกำหนดรายชื่อผู้ถือหุ้น : 09 ต.ค. 2555
ที่ได้รับสิทธิจองซื้อหุ้นเพิ่มทุน (Record date)
วันปิดสมุดทะเบียนเพื่อรวบรวมรายชื่อผู้ถือหุ้น : 10 ต.ค. 2555
ตามมาตรา 225 ของพระราชบัญญัติหลักทรัพย์
และตลาดหลักทรัพย์
วันที่ไม่ได้รับสิทธิจองซื้อหุ้นเพิ่มทุน (XR) : 05 ต.ค. 2555
จำนวนหุ้นสามัญที่เพิ่มทุน (หุ้น) : 675,037,500
จำนวนรวมของหุ้นที่เพิ่มทุน (หุ้น) : 675,037,500
มูลค่าที่ตราไว้ (Par)(บาทต่อหุ้น) : 1.00
ในความถูกต้องและครบถ้วนของเนื้อหา ตัวเลข รายงานหรือข้อคิดเห็นใดๆ ที่ปรากฎในสารสนเทศฉบับนี้
และไม่มีความรับผิดในความสูญเสียหรือเสียหายใดๆ ที่อาจเกิดขึ้นไม่ว่าในกรณีใด ในกรณีที่ท่านมีข้อสงสัย
หรือต้องการรายละเอียดเพิ่มเติม โปรดติดต่อบริษัทจดทะเบียนและบริษัทผู้ออกหลักทรัพย์ซึ่งได้จัดทำ
และเผยแพร่สารสนเทศฉบับนี้

http://www.set.or.th/set/newsdetails.do ... country=TH

pat4310

Posts by pat4310 » Tue Sep 25, 2012 7:30 pm

ถ้าผมเป็นกรรมการจะเพิ่มทุนอัตรา 2 หุ้นเดิมต่อ 1 หุ้นใหม่ ที่ราคา 1 บาทดีกว่า ได้เงินพอๆกัน ไดลูทไม่เยอะด้วย :(

ลงทุนหุ้นดี มีสตอรี่ ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
หนังสือเล่มสองผมครับ เจาะหุ้นร้อน สแกนหุ้นเด้ง การแคะหุ้นจะไม่ใช่เรื่องยากอีกต่อไป

charonp

Posts by charonp » Tue Sep 25, 2012 7:33 pm

มีความเห็นยังไงกันบ้างครับ

ผมว่าเพิ่มทุนราคานี้ ได้ประเมิน backlog ไว้แล้ว

ถ้าประเมินว่าปีหน้า กำไร 100 ล้าน (หวังลมๆแล้งรึป่าวก็ไม่รู้)

ทุนราคานี้ก็ตก PE ราว 10 เท่า สมเหตุสมผลหรือไม่ ???

อยากรู้จังตลาดจะตอบสนองเช่นไร วันพรุ่ง :B :B

nongnoykung

Posts by nongnoykung » Tue Sep 25, 2012 7:56 pm

PAE เพิ่มทุน 675.04 ล้านหุ้นเสนอขายผู้ถือหุ้นเดิม 1:1 ที่ 0.60 บาท

ข่าวหุ้น-การเงิน สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- อังคารที่ 25 กันยายน 2555 18:42:22 น.
บมจ.พีเออี(ประเทศไทย(PAE) เปิดเผยว่า ที่ประชุมคณะกรรมกการบริษัทมีมติให้เพิ่มทุนจดทะเบียนของบริษัทจาก 675,037,500 บาท เป็น 1,350,075,000 บาท โดยการออกหุ้นเพิ่มทุนใหม่ 675,037,500 หุ้น มูลค่าที่ตราไว้หุ้นละ 1 บาท เสนอขายให้แก่ผู้ถือหุ้นเดิมในสัดส่วน 1 หุ้นเดิม ต่อ 1 หุ้นใหม่ ในราคา 0.60 บาท/หุ้น กำหนดวันจองซื้อและรับชำระเงินค่าหุ้นสามัญเพิ่มทุน 26-30 พ.ย.55 โดยหากมีหุ้นที่เหลือจากการเสนอขายครั้งนี้จะจัดสรรขายให้กับนักลงทุนเฉพาะเจาะจง(PP)ต่อไป
http://www.ryt9.com/s/iq10/1496325?utm_ ... um=twitter

fundsforlife

Posts by fundsforlife » Tue Sep 25, 2012 9:17 pm

เข้ามาติดตามในฐานะเคยถือ แต่ไม่ได้ถือแล้ว ผมเห็นด้วยกับคุณpat4310ที่คิดว่าเพิ่มทุนที่2:1ที่ราคา1บาทน่าจะดีกว่าในเชิงจิตวิทยา อย่างไรก็ตามนักลงทุนน่าจะคาดการณ์การเพิ่มทุนไว้อยู่แล้ว เอาใจช่วยครับ มองในแง่ดี ต่อไปความคลุมเครือก็จะหายไป หลังเพิ่มทุนแล้วเรื่องกดดันทำให้ราคาไม่ไปไหนก็จะหายไปครับ แต่ผลประกอบการณ์ก็ต้องดีขึ้นจริงตามที่นักลงทุนคาดด้วยนะครับ

nongnoykung

Posts by nongnoykung » Tue Sep 25, 2012 9:26 pm

fundsforlife wrote:เข้ามาติดตามในฐานะเคยถือ แต่ไม่ได้ถือแล้ว ผมเห็นด้วยกับคุณpat4310ที่คิดว่าเพิ่มทุนที่2:1ที่ราคา1บาทน่าจะดีกว่าในเชิงจิตวิทยา อย่างไรก็ตามนักลงทุนน่าจะคาดการณ์การเพิ่มทุนไว้อยู่แล้ว เอาใจช่วยครับ มองในแง่ดี ต่อไปความคลุมเครือก็จะหายไป หลังเพิ่มทุนแล้วเรื่องกดดันทำให้ราคาไม่ไปไหนก็จะหายไปครับ แต่ผลประกอบการณ์ก็ต้องดีขึ้นจริงตามที่นักลงทุนคาดด้วยนะครับ
แต่ผมยังห่วง เรื่องการล้างขาดทุนสะสม นะ
เพราะพูดแต่เรื่องเพิ่มทุนอย่างเดียว โดยไม่สนใจผู้ถือหุ้นรายย่อยแ
แต่ไม่พูดถึงการล้างขาดทุนสะสมเลย ต่อให้บริษัทมีกำไร แต่ยังมีขาดทุนสะสม ยังไงก็ปันผลไม่ได้
:wall: :wall: :'O

Posts by sirimethagul » Tue Sep 25, 2012 9:52 pm

ถ้าผมเป็นกรรมการจะเพิ่มทุนอัตรา 2 หุ้นเดิมต่อ 1 หุ้นใหม่ ที่ราคา 1 บาทดีกว่า ได้เงินพอๆกัน ไดลูทไม่เยอะด้วย
สงสัยไม่อยากได้เงินแต่มีคนอยากได้หุ้นเยอะๆราคาถูกๆ
ผมคิดว่าทำไมเขาไม่เพิ่มตอนไตรมาส 2 ละไตรมาส 2งบออกมาขาดทุนเพิ่มทุนหุ้นลงก็โอเคดีนะครับ

คิดเล่นๆนะครับ งบ. 2. ไตรมาสที่แล้วออกมารายได้เท่าๆกัน แมร่งทำงานงัยว่ะเบิกกันใกล้เคียงเป๊ะ
งบสองไตรมาสที่เหลืออีกนิดหน่อยเท่านั้น. 1800 ล้าน สองไตรมาสแรกทำได้. 500กว่าแตกไตรมาสหลัง
กจะทำเสร็จ1800ล้านบริษัทนี้มันบ้าจริงๆ. งบก่อสร้างยังไงก็ต้องเบิกงวดงานตาม% งานนะครับ

ข้อสงสัยอีกข้อนะครับ
งานปตท.สผ.ทำไมไม่ออกข่าวมั้งลากเล่นมั้ง หรือรออะไรกันอยู่
เก็บไว้เล่นหลังจากออกข่าวร้ายๆให้หมดหรือไงครับ

ยังไงไตรมาส. 3. ผมยังมองเหมือนเก่ากำไรมากกว่าปีที่แล้วทั้งปี +ข่าวปตท.สผ.+งานใหญ่ที่เจรจากันอยู่
และBacklock ที่ดีขึ้น ดูจากงานก่อสร้างเรามีประมูลเพิ่มแค่งานเดียวนะครับ

ผมคิดว่าเพิ่มทุนไตรมาสนี้มีนัยยะอย่างแน่นอน อาศัยเล่นกับความกลัวของคนและ
ข้อมูลที่รายย่อยมีน้อยเหลือเกิน

อย่างน้อยถ้าคิดเสียว่า เจ้าของบริษัทเขาเจ็บกว่าเรา
คุณอภิสิทธิ์ก็เจ็บกว่าเรา เขามีหุ้นเยอะกว่าเรามาก

หรือเรามีสิทธิ์ดีกว่าคนอื่นเขา ก็คิดได้อีกมุมนะครับ

ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมื​อนใค­ร
แค่บินไปให้ถึงฝัน เท่านั้นพอ :)

Posts by sirimethagul » Tue Sep 25, 2012 10:06 pm

เข้ามาติดตามในฐานะเคยถือ แต่ไม่ได้ถือแล้ว ผมเห็นด้วยกับคุณpat4310ที่คิดว่าเพิ่มทุนที่2:1ที่ราคา1บาทน่าจะดีกว่าในเชิงจิตวิทยา อย่างไรก็ตามนักลงทุนน่าจะคาดการณ์การเพิ่มทุนไว้อยู่แล้ว เอาใจช่วยครับ มองในแง่ดี ต่อไปความคลุมเครือก็จะหายไป หลังเพิ่มทุนแล้วเรื่องกดดันทำให้ราคาไม่ไปไหนก็จะหายไปครับ แต่ผลประกอบการณ์ก็ต้องดีขึ้นจริงตามที่นักลงทุนคาดด้วยนะครับ

แต่ผมยังห่วง เรื่องการล้างขาดทุนสะสม นะ
เพราะพูดแต่เรื่องเพิ่มทุนอย่างเดียว โดยไม่สนใจผู้ถือหุ้นรายย่อยแ
แต่ไม่พูดถึงการล้างขาดทุนสะสมเลย ต่อให้บริษัทมีกำไร แต่ยังมีขาดทุนสะสม ยังไงก็ปันผลไม่ได้
พอเริ่มมีกำไรก็จะมีสตอรี่เรื่องลดทุนจดทะเบียนหรือเปล่าครับ. หรือผมคิดไปเอง

pak

Posts by pak » Tue Sep 25, 2012 10:08 pm

304935_382089725198117_258766243_n.jpg (35.61 KiB) Viewed 3115 times
ท่ามกลางสิ่งที่เกิดขึ้นในวันนี้...

"เรากำลังจะข้ามผ่านไตรมาส 3 ไป พร้อมๆกับการประกาศเพิ่มทุนของบริษัทฯ
โดยบริษัทฯให้สิทธิ์กับผู้ถือหุ้นเดิม ในการซื้อหุ้นเพิ่มทุนในสัดส่วน 1:1 ที่ราคา 0.60 บาท"

วันที่ไม่ได้รับสิทธิจองซื้อหุ้นเพิ่มทุน (XR) : ศุกร์ 05 ต.ค. 2555
วันประชุม : ศุกร์ 02 พ.ย. 2555
วันจองซื้อและชำระค่าหุ้น : จันทร์ 26 พ.ย. 2555 - ศุกร์ 30 พ.ย. 2555

ทุกอย่าง...ถือว่าเป็นไปอย่างรวดเร็วทีเดียวครับ
ก็แฟร์ๆครับ...ผู้ถือหุ้นทุกคนได้รับสิทธิ์เท่าเทียมกันหมด

ทุนจดทะเบียนใหม่กว่าพันล้านบาท กับการไดลูทของหุ้น
แลกมากับ...
Book Value ที่จะดูดีขึ้น
D/E Ratio ที่จะดูเหมาะสมมากขึ้นกว่าเดิม
หนี้สินที่จะลดลง ,ต้นทุนทางการเงินที่ลดลง และภาระดอกเบี้ยจ่ายที่ลดลง
การปรับโครงสร้างทุน และโครงสร้างผู้ถือหุ้น น่าจะเปลี่ยนแปลงไปอย่างมาก
และสภาพคล่องทางการเงินที่จะดีขึ้นกว่าเดิม

เมื่อวาน, วันนี้ และพรุ่งนี้ ยังไม่ได้มีอะไรที่เปลี่ยนแปลงไป(ในมุมของพื้นฐาน)
"ความคิด" ต่างหาก...ที่จะเป็นตัวตัดสิน
"โชคชะตา" ก็เป็นเพียงแค่...เส้นขีดนำทางเท่านั้น
แต่ "ย่างก้าวที่เราจะเดินต่อไป"...ตัวเราเองเท่านั้นครับที่จะเป็นผู้กำหนดครับผม ^ ^

ด้วยความเคารพ
pak ThaiVI

Posts by sirimethagul » Tue Sep 25, 2012 10:27 pm

ขอใช้ "ทฤษฏีสมคบคิด" ในการมองเรื่องนี้หน่อยนะครับ
อ่านกันเพลินๆ อย่าถึงกับต้องกด "-1" กันเลยนะครับ
ดังนี้...

เท่าที่ผมดูรายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่ของบริษัทฯแล้ว
ไม่มีใครที่จะมีอำนาจเบ็ดเสร็จเด็ดขาดในการบริหาร
ทั้งนี้เพราะไม่มีใครที่จะถือหุ้นใหญ่ได้อย่างมีนัยยะสำคัญ
ความมีเสถียรภาพของ "อำนาจการบริหาร" เสมือนยังไม่เอกภาพเท่าไหร่นัก

ผนวกกับ "ชาววีไอ" เข้ามาถือหุ้นของเค้ามากเกินไปครับ
นำทีมโดยคุณหมอฯ และติดตามมาด้วยนักลงทุนอีกจำนวนมาก
ชนิดยาวเป็นหางว่าว

นี่แหล่ะครับที่ผมเรียกว่า "VI Effect ในอีกมุมหนึ่ง" หรือในบทความที่ผมเคยรวบรวมไว้เรื่อง "จ้าวที่ กับ วีไอ"
เพราะผมเชื่อลึกๆมาเสมอว่า VI Effect ส่งผลอย่างรุนแรงต่อ "เจ้าของ" หรือ "เจ้ามือ/รายใหญ่" อย่างแน่นอน

แล้วเป็นไงครับ เมื่อพวกคุณเข้ามาถือหุ้นของเค้ามากเกินไป เกิดอะไรขึ้นครับ???
งบ Q2/55 ร่วงอย่างไม่เป็นท่า ท่ามกลางคำถามมากมายของนักลงทุน
การขาดทุน...ที่นักลงทุนหาสาเหตุและคำอธิบายได้ยากเหลือเกิน
หรือนั่นจะคือ "การสลัดรายย่อยออกในขั้นที่ 1"

แล้วยังไงต่อครับ...
ติดตามมาด้วย "การเพิ่มทุน" แบบมโหฬาร หรือเรียกว่า สามารถเปลี่ยนแปลงโฉมหน้าผู้ถือหุ้น และอำนาจต่อรองในการบริหารได้เลย!!!
ใช่ครับ มีคนไม่พอใจ และจะไม่เพิ่มทุนมากมาย
นั่นแหล่ะครับ "ช่องว่าง/โอกาส" ของคนที่แสวงหา ความเป็นเจ้าของ ในปริมาณที่มาก และราคาถูก

หมากกระดานนี้ จะจบอย่างไร???
Q3/55...งบจะเป็นอย่างไร วงในเค้ารู้กันหมดแล้ว
แล้วพวกคุณหล่ะ รู้อะไรกันบ้าง???

ดังนั้น ในวันประชุม และขึ้นเครื่องหมายรับสิทธิ์ซื้อหุ้นเพิ่มทุน
วันนั้น งบ Q3 ยังไม่ออก
คุณเหมือนถูกปิดตา แต่ให้ตัดสินใจเลือกทางเดิน
เกมส์แบบนี้...ผมมองว่า "ไม่แฟร์" ครับ
เนื้อหาอันนี้เคยคุยเรื่องนี้กับพี่pakเหมือนกันครับขอเอามาเก็บไว้ห้องเรานะครับ

investor_1970

Posts by investor_1970 » Tue Sep 25, 2012 10:37 pm

งานนี้คุณpakเพิ่มตังค์เยอกว่าพวกเราอีกนะ. วัดใจจริงๆงานนี้

fundsforlife

Posts by fundsforlife » Tue Sep 25, 2012 10:59 pm

ถ้าท่านใดคิดว่าไม่แฟร์น่าจะช่วยกันรวบรวมเสนอความคิดเห็นไปที่บริษัทนะครับ อีกบริษัทหนึ่งขาดทุนแล้วมีเพิ่มทุนต่อเข้ามาอีก คนในthaiviช่วยกันออกความเห็นและเสนอไปที่บริษัท เค้าก็ตอบสนองพอสมควร เค้าเชิญพวกเราไปเยี่ยม ให้เราซักด้วยซ้ำไปแต่ไม่มีคนไป (แต่ผมได้ข่าวว่ามีรายใหญ่ไปซักเองอีกทีหลัง ผมเลยถือต่อรอลุ้น) ถามต่อหน่อยครับ PAEมีgeneral mandateเพิ่มทุนก่อนอยู่แล้วหรือครับจึงไม่ต้องประชุมอนุมัติเพิ่มทุน

multipleceilings

Posts by multipleceilings » Wed Sep 26, 2012 1:07 am

ties กรณีเพิ่มทุนให้สิทธผู้ถือหุ้นเดิม 1:1 มาทรงเดียวกะ pae เลย
เห็นพี่ pak ก็แวะไปโพสต์ไว้ในห้องด้วย

ประกาศหุ้นเพิ่มทุนราคา 75 ตัง ทำให้ราคาตลาดร่วงจาก 1 บาทไป 83 ตังเลย

เล่นอะไรกัน :ohno:

M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine

aiw-57

Posts by aiw-57 » Wed Sep 26, 2012 9:00 am

ผมไม่เข้าใจตรงนี้ วานผู้รู้ช่วยตอบครับ
วันจองซื้อและชำระค่าหุ้น : จันทร์ 26 พ.ย. 2555 - ศุกร์ 30 พ.ย. 2555

ปรกติหลัง XR ผู้มีรายชื่อจะได้สิทธิ์ได้หุ้นเพิ่มทุนอัตโนมัติหรือว่าต้องทำเรื่องจองซื้อครับ
ขอบคุณครับ

nongnoykung

Posts by nongnoykung » Wed Sep 26, 2012 9:41 am

วันที่/เวลา 26 ก.ย. 2555 08:50:58
หัวข้อข่าว กำหนดการประชุมวิสามัญผู้ถือหุ้น,เรื่องเพิ่มทุนให้กับผู้ถือหุ้นเดิม
หลักทรัพย์ PAE
แหล่งข่าว PAE
รายละเอียดแบบเต็ม

กำหนดการประชุมผู้ถือหลักทรัพย์

เรื่อง : กำหนดการประชุมวิสามัญผู้ถือหุ้น
วันที่คณะกรรมการมีมติ : 25 ก.ย. 2555
วันประชุม : 02 พ.ย. 2555
เวลาเริ่มประชุม (h:mm) : 14 : 30
วันกำหนดรายชื่อผู้มีสิทธิเข้าร่วมประชุม (Record : 09 ต.ค. 2555
date)
วันปิดสมุดทะเบียนเพื่อรวบรวมรายชื่อผู้มีสิทธิเข้าร : 10 ต.ค. 2555
่วมประชุมตามมาตรา 225 ของพระราชบัญญัติหลักทรัพย์
วันที่ไม่ได้รับสิทธิเข้าประชุม : 05 ต.ค. 2555
วาระการประชุมที่สำคัญ :
- การเพิ่มทุน
สถานที่ประชุม : โรงแรมดุสิตปริ้นเซส ศรีนครินทร์

การเพิ่มทุน

เรื่อง : การเพิ่มทุนแบบกำหนดวัตถุประสงค์ในการใช้เงินทุน
รายละเอียดการจัดสรร
จัดสรรให้กับ : ผู้ถือหุ้นเดิม
ประเภทหลักทรัพย์ที่จัดสรร : หุ้นสามัญ
จำนวนหุ้นที่จัดสรร (หุ้น) : 675,037,500
อัตราส่วน (เดิม : ใหม่) : 1 : 1
ราคาจองซื้อ (บาทต่อหุ้น) : 0.60
วันจองซื้อและชำระค่าหุ้น : วันที่ 26 พ.ย. 2555 ถึงวันที่ 30 พ.ย. 2555
วันกำหนดรายชื่อผู้ถือหุ้น : 09 ต.ค. 2555
ที่ได้รับสิทธิจองซื้อหุ้นเพิ่มทุน (Record date)
วันปิดสมุดทะเบียนเพื่อรวบรวมรายชื่อผู้ถือหุ้น : 10 ต.ค. 2555
ตามมาตรา 225 ของพระราชบัญญัติหลักทรัพย์
วันที่ไม่ได้รับสิทธิจองซื้อหุ้นเพิ่มทุน (XR) : 05 ต.ค. 2555
จำนวนหุ้นสามัญที่เพิ่มทุน (หุ้น) : 675,037,500
จำนวนรวมของหุ้นที่เพิ่มทุน (หุ้น) : 675,037,500
มูลค่าที่ตราไว้ (Par)(บาทต่อหุ้น) : 1.00
ในความถูกต้องและครบถ้วนของเนื้อหา ตัวเลข รายงานหรือข้อคิดเห็นใดๆ ที่ปรากฎในสารสนเทศฉบับนี้
และไม่มีความรับผิดในความสูญเสียหรือเสียหายใดๆ ที่อาจเกิดขึ้นไม่ว่าในกรณีใด ในกรณีที่ท่านมีข้อสงสัย
หรือต้องการรายละเอียดเพิ่มเติม โปรดติดต่อบริษัทจดทะเบียนและบริษัทผู้ออกหลักทรัพย์ซึ่งได้จัดทำ
และเผยแพร่สารสนเทศฉบับนี้

nongnoykung

Posts by nongnoykung » Wed Sep 26, 2012 10:22 am

PAE เปิดร่วงกว่า 8% หลังบอร์ดอนุมัติเพิ่มทุน เสนอขาย ผถห.เดิม 1:1 ราคา 0.60 บ. โบ
รกฯ ให้แนวรับ 1.10 บ. แนวต้าน 1.32 บ.

ผู้สื่อข่าวรายงานความเคลื่อนไหวของราคาหุ้น บริษัท พีเออี (ประเทศไทย) จำกัด
(มหาชน) หรือ PAE ในการซื้อขายช่วงเช้า พบว่าราคาหุ้นปรับลดลงกว่า 8% หลังจากที่คณะ
กรรมการบริษัทฯ มีมติให้เพิ่มทุนจดทะเบียนของบริษัทจาก 675,037,500 บาท เป็น
1,350,075,000 บาท โดยการออกหุ้นเพิ่มทุนใหม่ 675,037,500 หุ้น มูลค่าที่ตราไว้หุ้นละ 1
บาท เสนอขายให้แก่ผู้ถือหุ้นเดิมในสัดส่วน 1 หุ้นเดิม ต่อ 1 หุ้นใหม่ ในราคา 0.60 บาท/หุ้น ซึ่ง
กำหนดวันจองซื้อและรับชำระเงินค่าหุ้นสามัญเพิ่มทุน 26-30 พ.ย.2555
ด้านเจ้าหน้าที่ฝ่ายวิเคราะห์หลักทรัพย์ บล.ฟินันเซีย ไซรัส เปิดเผยว่าตามสัญญาณ
ทางเทคนิคหุ้น PAE มีแนวรับอยู่ที่ 1.15 บาท และ 1.10 บาท ส่วนแนวต้านอยู่ที่ 1.30 บาท
และ 1.32 บาท ตามลำดับ และไม่แนะนำให้ลงทุน เพราะราคาหุ้นกำลังปรับลดลง
ณ เวลา 10.16 น. ราคาหุ้น PAE อยู่ที่ 1.23 บาท ลดลง 0.12 บาท หรือ 8.89%
มีมูลค่าการซื้อขายรวมทั้งสิ้น 9.54 ล้านบาท

เรียบเรียง โดย อาภรณ์ สุภาพ
อนุมัติ โดย ดวงสุรีย์ วายุบุตร์
อีเมล์แสดงความคิดเห็น commentnews@efinancethai.com

ที่มา อีไฟแนนซ์ไทย วันที่ 26/09/12 เวลา 10:19:07

FlyLeaf

Posts by FlyLeaf » Wed Sep 26, 2012 10:48 am

อย่างนี้คนซื้อวันนี้ก้อได้ราคาถูกกว่าคนที่ถือมาสิครับนี่ แถมใช้สิทธิเพิ่มทุนได้อีก
ทำไมไม่ยุติธรรมเลยครับ :ohno:

The rich person is not one who have most but one who need least

ACME49

Posts by ACME49 » Wed Sep 26, 2012 10:55 am

FlyLeaf wrote:อย่างนี้คนซื้อวันนี้ก้อได้ราคาถูกกว่าคนที่ถือมาสิครับนี่ แถมใช้สิทธิเพิ่มทุนได้อีก
ทำไมไม่ยุติธรรมเลยครับ :ohno:
ผมว่าอยู่ที่การประเมินมูลค่าในอนาคตครับถ้าเรามั่นใจในตัวเลขกำไรและการขยายตัวของธุรกิจในอนาคต ราคาจะวิ่งตามผลกำไรแน่นอน ระยะสั้นอยู่ที่นายตลาด เรื่องการเพิ่มทุนทุกท่านก็รับรู้ว่าเกิดแน่ ทำไมต้องตกใจด้วย?

ในเกมการเงิน อะไรที่ไม่รู้ คือ ความเสี่ยง

ACME49

Posts by ACME49 » Wed Sep 26, 2012 11:00 am

ตอนนี้ทุกอย่างก็เดินในเส้นทางที่ทุกท่านในห้องนี้วิเคราะห์กันอยู่ ยังไม่มีอะไรเซอร์ไพร์ ต้องติดตามกันต่อไป ผมคิดว่าต้องใช้เวลาครับ

ในเกมการเงิน อะไรที่ไม่รู้ คือ ความเสี่ยง

stevejob

Posts by stevejob » Wed Sep 26, 2012 1:04 pm

อย่างนี้ผู้ถือหุ้นเหมือนโดนบังคับให้ซื้อหุ้นเพิ่มทุนเลย. ถ้าไม่ซื้อต้นทุนก็แพงกว่าคนอื่นอยู่ 50% :cry:

untrataro25

Posts by untrataro25 » Wed Sep 26, 2012 1:49 pm

ผู้ที่เพิ่งซื้อหุ้นตัวนี้ก่อนวันที่ 5 ต.ค. รวมถึงผู้ถือหุ้นมาแต่ดั้งเดิม จะใช้สิทธิหรือไม่ บริษัทจะได้เงินจากการเพิ่มทุนไหม ผลประกอบการณ์ Q3 คงจะป็นตัวตัดสินละครับ หลังทราบงบ Q3 กันแล้ว จะตัดสินใจยังไง ถามใครไม่ได้ คงต้องถามหัวใจตัวเองดูครับ ^^

หนึ่งชีวิต ขออุทิศ ให้ทางที่เดิน

Post Reply