PAE

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
nongnoykung
Verified User

Re: PAE

Posts by nongnoykung » Thu Sep 06, 2012 11:33 am

sirimethagul wrote:ใครเชียร์อีกหนอวันนี้วอลลุ่มมาเยอะจัง
ขึ้นมา เหมือน เด็กแนวเชียร์เลย
แตะ 1.44 แล้วก็ไหลกลับที่เดิม
ต้องดูว่า ใครเชียร์ หรือ ใครแอบเก็บหุ้น ??

VI ค่อยๆไป โปรดท่องให้ขึ้นใจ

nongnoykung

Posts by nongnoykung » Thu Sep 06, 2012 3:11 pm

แปลกนะ
เด็กแนวก็ไม่ได้เชียร์
แล้ววอลลุ่มเข้าได้ไง
หรือว่า มีคนแอบเก็บของ

nongnoykung

Posts by nongnoykung » Thu Sep 06, 2012 5:48 pm

พลังงานผลักดันแผนขนส่งน้ำมันทางท่อไปภาคเหนือ-อีสาน

วันพฤหัสบดีที่ 06 กันยายน 2555 เวลา 17:41:21 น.
ผู้เข้าชม : 30 คน

นายอารักษ์ ชลธาร์นนท์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวง (รมว.) พลังงาน กล่าวว่า กรมธุรกิจพลังงานกำลังกำหนดรูปแบบการลงทุน วิเคราะห์และพัฒนาประสิทธิภาพ การลงทุนก่อสร้างท่อขนส่งน้ำมันส่วนต่อขยายจากภาคกลางบริเวณ จ.สระบุรี ไปยังภาคเหนือและภาคตะวันออกเฉียงเหนือ โดยรูปแบบการลงทุนที่เหมาะสม คาดว่าจะสำเร็จเป็นรูปธรรมในสิ้นปีงบประมาณ 55 รวมถึงจะมีแผนปฏิบัติงาน (Action Plan) ที่ชัดเจน

ทั้งนี้ ผลดีที่จะเกิดขึ้นจากการพัฒนาระบบการขนส่งน้ำมันทางท่อจะช่วยลดการขนส่งของรถบรรทุกน้ำมันระหว่างคลังลดระยะการเดินทางรถบรรทุก ทำให้ประหยัดน้ำมันในการขนส่ง และยังเป็นโครงข่ายหลักในการส่งเสริมนโยบายการเป็นศูนย์กลาง Logistics พลังงานภายใต้แนวทางการรวมกันเป็นประชาคมเศรษฐกิจอาเซียนในปี 58

สำหรับในปี 56 กระทรวงพลังงานจะมุ่งเน้นในการจัดหาแหล่งพลังงาน สร้างความมั่นคงให้กับประเทศ ควบคู่ไปกับการบรรเทาความเดือดร้อนของประชาชนในด้านพลังงาน เพื่อเป็นการปูทางไปสู่การเป็นศูนย์กลางธุรกิจพลังงานของภูมิภาค

ส่วนการดำเนินงานของกระทรวงพลังงานในรอบ 1 ปีของรัฐบาลนั้น กระทรวงได้ช่วยบรรเทาความเดือดร้อนของประชาชน โดยการใช้เงินกองทุนน้ำมันเชื้อเพลิงเข้ามาบริหารช่วงราคาน้ำมันปรับตัวสูงขึ้น เพื่อดูแลราคาพลังงานให้เหมาะสม

โดยรักษาระดับราคาน้ำมันดีเซลไม่เกิน 30 บาท/ลิตร คงราคาขายปลีกก๊าซธรรมชาติสำหรับยานยนต์ (NGV) ที่ 10.50 บาท/กิโลกรัม (ก.ก.) ตรึงราคาขายปลีกก๊าซปิโตรเลียมเหลว (LPG) ภาคครัวเรือนจนถึงสิ้นปี 55 ทยอยปรับขึ้นราคาขายปลีก LPG ภาคอุตสาหกรรม ให้เป็นไปตามต้นทุนโรงกลั่นน้ำมัน แต่จะไม่เกิน 30.13 บาท/ก.ก. และทยอยปรับขึ้น LPG ภาคขนส่ง

นอกจากนี้ ในด้านการจัดหาปิโตรเลียมนั้น กระทรวงพลังงาน อยู่ระหว่างการเตรียมเปิดให้สัมปทานปิโตรเลียม รอบที่ 21 เพื่อรองรับความต้องการใช้พลังงานของประเทศ ขณะเดียวกัน ยังมีการส่งเสริมด้านพลังงานทดแทน โดยเฉพาะการจะยกเลิกเบนซิน ออกเทน 91ตั้งแต่วันที่ 1 ต.ค.นี้ เพื่อส่งเสริมการใช้แก๊สโซฮอล์ เป็นต้น

http://www.kaohoon.com/online/45306/twitter.htm

sirimethagul

Posts by sirimethagul » Thu Sep 06, 2012 6:09 pm

ผมขอตั้งข้อสังเกตุนิดหนึ่งนะครับ

ข่าวหุ้น เงียบ
ทันหุ้น ก็เงียบผิดปกติ
เด็กแนว. ยิ่งเงียบข่าวที่ชอบเชียร์หรือให้ข้อมูลกลับไม่พูดถึง หุ้น PAE ที่ได้งานปตท.สผ.เลยสักนิด

วันนี้ข้อสังเกตุอีกอย่างหนึ่งที่ผมเห็น
ปกติหุ้นจะวิ่งแรงแล้วหยุด วันต่อมาก็จะมีข่าวออกมาเพื่อรองรับเหตุการณ์แล้วค่อยๆลง
แต่วันนี้วิ่งไปด้วยวอลลุ่มมาก พอถึงจุดหมาย bid. หายหมดถูกถอดแล้วก็ค่อยลงๆ
กลับสู่จุดเก่า
พรุ่งนี้จะมีข่าวไหมหนอ.

ไม่ต้องบินให้สูงอย่างใครเข​า…
จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว
ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมื​อนใค­ร
แค่บินไปให้ถึงฝัน เท่านั้นพอ :)

pak

Posts by pak » Sat Sep 08, 2012 11:10 am

บทความเรื่อง "การวิเคราะห์ความจำเป็นในการเพิ่มทุนของบริษัทฯ PAE ผ่าน Timmons Model"
By pak, 8 ก.ย. 55

Image

Timmons Model เริ่มต้นจาก "Entrepreneur" หรือ "แม่ทัพ" ซึ่งพอจะกล่าวได้ว่าท่านเป็นผู้แบกรับภาระทั้งหมดของบริษัทฯไว้
โดยเราจะพิจารณาใน 3 ประเด็น คือ...

1. Opportunity
Entrepreneur หรือ แม่ทัพ จะเป็นผู้เห็น “โอกาสทางธุรกิจ(หรือ Opportunity)” ก่อน
โดยแม่ทัพจะต้องพิจารณาในหลายประเด็น เช่น...
- Market Demand
- Market Size
- Market Growth
- Margin ในธุรกิจนั้น
ฯลฯ
และ Entrepreneur จะต้องเป็นผู้ “คิดเป็น-วางแผนเป็น” และจะเป็นคนสำคัญในการกำหนดกลยุทธ์ขององค์กร,
Vision , Mission และ Business Plan รวมทั้งยังต้องบริหารจัดการได้เป็นอย่างดีอีกด้วย
โดย "แม่ทัพ" ก็ไม่จำเป็นต้องเขียนแผนทั้งหมดเพื่อบอกพวกเรา เพราะท่านเองรู้ว่าอะไรควรพูด และอะไรไม่จำเแป็นต้องพูด

2. Team
จากนั้น Entrepreneur จะต้องเป็นผู้จะต้องเป็นผู้สร้าง “ทีมงาน(Team)” ขึ้นมา
โดยจะต้องหาทีมงานที่มีความรู้, ความสามารถและประสบการณ์ในธุรกิจดังกล่าวอย่างเพียงพอ
เพื่อทำให้บริษัทฯสามารถดำเนินการตาม Business Plan ที่วางไว้ได้
โดยต้องกำหนดเป็น Organization Chart เพื่อกำหนดโครงสร้างองค์กร เพื่อความชัดเจนในการบริหารจัดการ

3. Resource
การที่ Entrepreneur จะสามารถขับเคลื่อนบริษัทฯให้ไปสู่จุดหมายได้นั้น
Resource คือ สิ่งที่สำคัญไม่แพ้กัน ไม่ว่าจะเป็น “เงินกู(Equity)” หรือ “เงินกู้(Liability)”
โดยจะต้องใช้ประโยชน์ทั้ง “ตลาดเงิน” และ “ตลาดทุน” อย่างเหมาะสม

โดยหากเปรียบเทียบกลับมาที่บริษัทฯ PAE ของเราแล้ว น่าจะพอสรุปได้ ดังนี้ครับ...

Entrepreneur คือ คุณอภิสิทธิ์ รุจิเกียรติกำจร

Opportunity คือ ธุรกิจ Oil&Gas และ Petrochemical ซึ่งท่านได้พิจารณาถึง Market Size , Market Growth และ Margin ในธุรกิจนั้นมาเป็นอย่างดีแล้ว
และเห็นว่านี่คือ “โอกาสทางธุรกิจ” ที่ดีในอนาคตของบริษัทฯ เพื่อการเติบโตที่ยั่งยืน และได้กำหนดกลุยธ์องค์กร และ Business Plan ที่จะเป็นบริษัทฯที่ให้บริการด้าน Hydrocarbon อย่างชัดเจนแล้ว

Team คือ การที่ท่านประธานฯของเรา ปรับโครงสร้างองค์กรใหม่เมื่อเกือบ 2 ปีที่ผ่านมา โดยมีการแบ่งสายงานอย่างชัดเจน ทั้งทางด้าน Hydrocarbon , Civil และ งานตรวจสอบแบบไม่ทำลาย ยิ่งไปกว่านั้น ท่านยังได้สร้างหน่วยงานที่น่าสนใจขึ้นมา คือ...
หน่วยงาน Business Development รับผิดชอบโดยคุณประกาศ จันทร์เพ็ชร์
หน่วยงาน Engineering รับผิดชอบโดยคุณพชร ช่วงมณี ซึ่งท่านเคยทำงานในบริษัทฯ Worley Parson มาก่อนด้วย
รวมทั้งในช่วงที่ผ่านมา บริษัทฯ PAE ,การเพิ่มจำนวนพนักงานให้สอดคล้องกับการขยายงานในอนาคต ดูจากการ Recruit คนจำนวนมากตามหน้ารับสมัครงานต่างๆ

Resource นี่แหล่ะครับ ตัวสำคัญในห้วงเวลานี้ทีเดียว
นั่นเป็นเพราะ
- ลูกค้าของเรามีพร้อมแล้ว เช่น Chevron , PTTEP, PTTGC , IRPC
- งานในของเราพร้อมแล้ว เช่น บริษัทฯของเรามี Backlog ที่ยังไม่รับรู้รายได้อีกถึง 4,000 ล้านบาท และรวมถึงงานที่เราเพิ่งชนะงานประมูลจาก PTTEP กว่า 1,400 ล้านบาท รวมทั้งเรายังมี Umbrella Contract กับบางบริษัทฯ ซึ่งถือเป็น Barrier ที่ดีเมื่อเราพิจารณาถึง Five-Force Model
- โรงงาน, เครื่องมือ และอุปกร์ต่างๆก็พร้อมพอสมควรแล้ว เช่น Yard ที่ จ.ระยอง , จ.สงขลา และ จ.กำแพงเพชร และ จ.ชลบุรี และ จ.ระยอง สำหรับบริษัทฯลูกของเรา
- ทีมงานพร้อมแล้ว เพราะการที่ผู้ว่าจ้างจะให้งานเรา เค้าต้องดูแล้วว่าเรามีทีมงานที่พร้อม และมีวิศวกรเก่งๆที่เค้าเชื่อใจ และไว้วางใจได้

ดังนั้น จึงเห็นว่าทุกอย่างของบริษัทฯเราพร้อมเกือบทั้งหมดแล้ว ขาดแต่เพียง "เรื่องเงิน" ครับ
นั่นก็คือ "เรื่องของ Resource...ที่เรายังไม่พร้อม!!!"

และด้วยเหตุผลนี้ จึงไม่สามารถปฏิเสธได้เลยครับว่า บริษัทฯของเรามีความจำเป็นอย่างยิ่งที่ต้องทำการ “เพิ่มทุน”
เพื่อประโยชน์ต่างๆมากมายครับ เช่น...
- Cash Flow ที่ดีขึ้น
- ความน่าเชื่อถือในการที่เราจะรับงานที่ใหญ่กว่านี้
- การช่วยลดหนี้สินและต้นทุนทางการเงินได้อีกด้วย
ฯลฯ

ซึ่งหากอ้างอิงจากข่าวทางหน้า นสพ. ในช่วงที่ผ่านมา ที่ให้ข้อมูลไว้ว่า “จะสามารถปิดดีลได้ภายในไตรมาส 3 นี้”
นั่นแปลว่า รายละเอียดการเพิ่มทุน น่าจะประกาศออกมาเร็วๆนี้แล้ว หรืออย่างช้าที่สุดก็ภายในเดือน กันยายน นี้นั่นเอง
ประกาศเดือน ก.ย. ประชุมเดือน ต.ค. ผมคาดการณ์และมองกรอบคร่าวๆไว้ตามนั้น

สำหรับการเพิ่มทุนนั้น สิ่งที่เราต้องให้ความสำคัญ จำนวน 3 ข้อ เพื่อนำไปคำนวณเป็น Model ต่างๆ คือ...
1. รูปแบบการเพิ่มทุน
โดยทางเลือกคือ การเพิ่มทุนแบบ PP , การเพิ่มทุนแบบให้ผู้ถือหุ้นเดิม (RO) หรืออาจจะเป็นแบบผสมผสานทั้งสองอย่าง

2. สัดส่วนในการเพิ่มทุน
เช่น 3:1 , 2:1 , 1:1 , 1:2 , 1:3 ฯลฯ ซึ่งอันนี้เราจะไม่รู้หรอกครับจนกว่าบริษัทฯจะประกาศออกมา
และบางการเพิ่มทุน อาจจะมีการแจกวอแรนต์ด้วย อันนี้ก็ขึ้นกับการตัดสินใจของบริษัทฯเป็นสำคัญ

3. ราคาหุ้นเพิ่มทุน
เช่น 1.10 , 1.20 , 1.30 , 1.40 ฯลฯ ซึ่งอันนี้เราจะไม่รู้หรอกครับจนกว่าบริษัทฯจะประกาศออกมาเช่นกัน
ดังนั้น การเตรียมความพร้อมเป็นสิ่งสำคัญครับ ไม่ว่าจะเป็น ความพร้อมในการรับข่าวสาร และความพร้อมในการเตรียมเงินสำหรับเพิ่มทุน

กับคำถามที่ว่า เราควรขายหุ้นก่อนขึ้น XR หรือหลัง XR จะดีกว่ากัน???
ประเด็นนี้ ไม่มีใครตอบได้ได้หรอกครับ เพราะไม่มีใครล่วงรู้อนาคต
โดยเฉพาะบริษัทฯที่มีสภาพคล่องการซื้อขายหุ้นต่ำแบบเรา ราคาเป็นสิ่งที่คาดเดาได้ยากมากครับ
เพราะแม้แต่ข่าว การชนะประมูลงาน 1,400 ล้านบาทที่ S1 ก็ยังไม่มีการลงลง นสพ. เลยซักฉบับ และราคาก็ยังไม่ได้ตอบรับใดๆทั้งสิ้นครับ

แต่สำหรับผมแล้ว ผมมองข้ามช็อตไปหมดแล้วครับ
เพราะหากบริษัทฯทำการ "เพิ่มทุนเรียบร้อย" เสร็จสิ้นเมื่อไหร่แล้ว บริษัทฯ PAE ของเราจะมีความพร้อมเต็มที่กว่านี้
โดยพร้อมครบถ้วนในทุกๆด้าน คือ "ด้าน Opportunity , ด้าน Team และ ด้าน Resource"

และอย่างที่เรารู้ๆกันอยู่ว่า H1/2555 ของเรารับรู้รายได้เพียง ไม่ถึง 600 ล้านบาท
แต่ประมาณการใน H2/2555 เราจะรู้รู้รายได้ได้มากถึง 1,800 ล้านบาท
รวมทั้งปีประมาณรายได้ 2,400 ล้านบาท

นั่นแปลว่า หลังบริษัทฯเราเพิ่มทุนเรียบร้อยแล้ว ผลประกอบการ Q3/55 ที่จะประกาศมาในเดือน พ.ย.55 นั้น มันอาจจะเป็น “ข่าวดี” ที่เป็นตัวยืนยันการ Turnaround ของบริษัทฯเรา
และเมื่อเราประกาศงบปีที่ดี และมีกำไรที่น่าสนใจ...ณ วันนั้น นักลงทุนอาจจะต้องประเมิน “ศักยภาพ” ของบริษัทฯเราใหม่ก็ได้นะครับ

"ประกาศออกมาเลยครับ...เพราะผมพร้อมแล้วครับ"

ด้วยความเคารพ
Pak ThaiVI, 8 ก.ย. 55

*** การเขียนทั้งหมดมาจากการคาดการณ์และมุมมองของผู้เขียนเองเท่านั้น จึงไม่สามารถใช้อ้างอิงได้
การตัดสินใจในการลงทุนทั้งหมด ต้องขึ้นกับดุลยพินิจของแต่ละท่านเป็นสำคัญ

*** Referrence : http://www.brighthub.com/office/entrepr ... 73336.aspx

"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."

investor_1970
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Posts by investor_1970 » Sat Sep 08, 2012 2:31 pm

แบบนี้ต้องซื้ออย่างเดียวใช่ไหมคราบราคานี้

aiw-57

Posts by aiw-57 » Sat Sep 08, 2012 2:43 pm

คุณ pak คิดว่าถ้าประกาศเพิ่มทุนไตรมาส4หรือไตรมาส1ปี56
จะช้าเกินไปไหมครับ

thamrat

Posts by thamrat » Sun Sep 09, 2012 12:12 am

แล้วงานทางด้าน Telecom (หมายถึง 3G น่ะครับ) นี่ยังอยู่ใน Potential project หรือเปล่าครับ
เห็นว่าจะมีการประมูลกันเร็วๆนี้ แต่ไม่มีใครพูดถึงเลย รึว่าผมตกข่าวอะไรไป รบกวนผู้รู้ช่วยตอบให้ด้วยคับ

Joi

Posts by Joi » Sun Sep 09, 2012 3:40 am

อย่างอื่นดูน่าจะดีขึ้นตามลำดับ แต่ควรรับงาน Civil ภาคเอกชนให้น้อยลง เพราะเหนื่อยกายเหนื่อใจ ใช้ทุนหมุนเวียนสูง แถมกำไรน้อย
นิดจนบางครั้งจะขาดทุนเอา......

"การหลอกคนร้อยคนให้เชื่อ นั้นง่ายกว่าการสอนคนหนึ่งคน ให้เข้าใจ"

Posts by sirimethagul » Sun Sep 09, 2012 8:13 am

อย่างอื่นดูน่าจะดีขึ้นตามลำดับ แต่ควรรับงาน Civil ภาคเอกชนให้น้อยลง เพราะเหนื่อยกายเหนื่อใจ ใช้ทุนหมุนเวียนสูง แถมกำไรน้อย
นิดจนบางครั้งจะขาดทุนเอา......
ถ้าดูจากงานที่เรายื่นประมูลใหม่ เราเหลืองานcivilแค่ 1งานนะครับ
ท่านประธานบอกกำลังจะลดงานด้านนี้แล้วละครับไม่อยากทำท่านบอกว่าเหนื่อย
แต่เรายังรอพิสูตรผลงานในด้านengineeringอยู่ครับเลยต้องเลือกรับบางงานนะครับ

ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมื​อนใค­ร
แค่บินไปให้ถึงฝัน เท่านั้นพอ :)

dragonrider

Posts by dragonrider » Sun Sep 09, 2012 1:09 pm

สังเกตุว่า คุณ PAK เอาตัวเลขที่แสดงจำนวนหุ้นที่คุณ PAK ถือไว้ ออกแล้ว
เตรียมตัวรับการเพิ่มทุน หรือ เปล่า ครับ? ผมแค่ตั้งข้อสังเกตุเฉยๆ นะครับ
เพราะ ติดตาม อ่านอยู่เสมอ ถึงจะไม่ได้เป็นผู้ถือหุ้น

nongnoykung

Posts by nongnoykung » Sun Sep 09, 2012 4:40 pm

ถามชาว PAE นะครับ
PAE มีการรับประกันราคาวัสุดุต่างๆ หรือป่าวครับ เช่น รับประกันราคาเหล็ก เป็นต้น
เพื่อป้องกันความเสี่ยงในการผันผวนของราคาวัตถุดิบ ??

pak

Posts by pak » Mon Sep 10, 2012 3:25 pm

investor_1970 wrote:แบบนี้ต้องซื้ออย่างเดียวใช่ไหมคราบราคานี้
ไม่รู้ครับ

aiw-57 wrote:คุณ pak คิดว่าถ้าประกาศเพิ่มทุนไตรมาส4หรือไตรมาส1ปี56
จะช้าเกินไปไหมครับ
ส่วนตัวคิดว่า "ช้าไป" ครับ
ส่วนรายละเอียดของมุมมองและเหตุผลต่างๆ มีการถกเถียงกันอยู่ใน Facebook ของผมนะครับ

thamrat wrote:แล้วงานทางด้าน Telecom (หมายถึง 3G น่ะครับ) นี่ยังอยู่ใน Potential project หรือเปล่าครับ
เห็นว่าจะมีการประมูลกันเร็วๆนี้ แต่ไม่มีใครพูดถึงเลย รึว่าผมตกข่าวอะไรไป รบกวนผู้รู้ช่วยตอบให้ด้วยคับ
ท่านประธานแจ้งว่า 3G ถูกเลื่อนการประมูลฯออกไปครับ
แต่ก็ดีแล้วครับ เพราะถ้ารัฐบาลฯทำผิดขั้นตอน จะเสียหายกันเปล่าๆ เหมือนสมัยหวยออนไลน์ในอดีต

dragonrider wrote:สังเกตุว่า คุณ PAK เอาตัวเลขที่แสดงจำนวนหุ้นที่คุณ PAK ถือไว้ ออกแล้ว
เตรียมตัวรับการเพิ่มทุน หรือ เปล่า ครับ? ผมแค่ตั้งข้อสังเกตุเฉยๆ นะครับ
เพราะ ติดตาม อ่านอยู่เสมอ ถึงจะไม่ได้เป็นผู้ถือหุ้น
ใช่ครับ...ช่างสังเกตมากๆเลยนะครับ
ช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อแบบนี้ การชี้นำใดๆไม่ว่าการซื้อหรือการขาย...เป็นสิ่งที่พึงหลีกเลี่ยงอย่างมากครับ

nongnoykung wrote:ถามชาว PAE นะครับ
PAE มีการรับประกันราคาวัสุดุต่างๆ หรือป่าวครับ เช่น รับประกันราคาเหล็ก เป็นต้น
เพื่อป้องกันความเสี่ยงในการผันผวนของราคาวัตถุดิบ ??
ไม่ทราบครับ ยังไงรบกวนเพื่อนๆท่านอื่นๆ เมลล์ถามทาง IR ของบริษัทฯ PAE แทนผมด้วยนะครับ
ขอบคุณมากๆครับ _/\_

"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."

pak

Posts by pak » Mon Sep 10, 2012 3:33 pm

ปล.

สื่อฯ และ นสพ. ไม่ยอมลงข่าวของเราใช่ไหม???
ดังนั้นผมสร้างรูป และลงให้แทนก็แล้วกันนะขอรับ ^ ^

Image
Create by pak ThaiVI (ผมทำภาพขึ้นมาเองนะครับ)

Reference :
1. ข้อมูล S1 จากงาน Opp Day เมื่อวันที่ 29 สิงหาคม 2555
ที่ http://www.dcs-digital.com/setweb/ondem ... 55&&size=b

2. อัตราแลกเปลี่ยนอ้างอิงจาก "อัตราแลกเปลี่ยนถัวเฉลี่ยของธนาคารพาณิชย์โดยธนาคารแห่งประเทศไทย"
ที่ http://www.bot.or.th/Thai/Statistics/Fi ... eRate.aspx

pak

Posts by pak » Mon Sep 10, 2012 6:37 pm

pak wrote:PAE และ LVT...หุ้นของเราทั้งสองบริษัทฯ มีอะไรคล้ายๆกัน เช่น
- งบ Q2/55 ขาดทุนเหมือนกัน?
- คาดหวังการ Turnaround เหมือนกัน
- มีสมาชิกในเว็บไทวิฯเข้าเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ฯเช่นกัน
- มีการเปลี่ยน Business Model ในการทำธุรกิจของบริษัทฯ แม้จะจับในธุรกิจที่ต่างกัน
- รับงานใหญ่เหมือนกัน
- มีผู้ถือหุ้นใหญ่เป็นชาวต่างชาติ และคอยสนับสนุน Knowhow เหมือนกัน
- ราคาหุ้น 1.3X บาท ใกล้เคียงกัน(เฉพาะช่วงนี้นะ)
เหมือนเป็นหุ้นพี่น้องกันเลยนะ ^ ^

ผมเองไม่เคยลงรายละเอียดใน LVT
จึงไม่สามารถให้ความเห็นได้มาก
แต่ส่วนตัวแล้ว ผมมองว่า...

1. การไปทำงานเมืองนอก => ความเสี่ยง
2. งานแบบนี้ แม้แต่เซียนก็ไม่สามารถคาดหมายรายได้และกำไรของธุรกิจแบบนี้ได้
เพราะมัน Forecast ยากมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
การมองเป็นรายไตรมาส มีโอกาสโดนภาพลวงตาได้มาก
การมองเป็นรายปี ดูจะเหมาะสมกว่าครับ

อย่างไรก็ตาม เป็นกำลังใจให้ผู้ถือหุ้นนะครับ
ด้วยความเคารพ
Pak ThaiVI
เอ่อ...บริษัทฯ LVT หรือเพื่อนบ้านของเรา เค้าประกาศเพิ่มทุนเรียบร้อยแล้วนะครับ สดๆร้อนๆเลย
ตามหนังสือเรื่อง "การเพิ่มทุน และกำหนดวันประชุมวิสามัญผู้ถือหุ้นครั้งที่ 1/2555" ลงวันที่ 10 ก.ย. 55
ที่ http://www.set.or.th/set/newsdetails.do ... country=TH

อย่าตกใจนะครับ เพราะ LVT เค้าประกาศ...ไม่ใช่เราประกาศครับผม!!!
เราแค่เค้าไปศึกษารูปแบบ และผลกระทบเท่านั้นเองนะครับ
^ ^

nongnoykung

Posts by nongnoykung » Mon Sep 10, 2012 7:03 pm

SENA ตามไปติดๆ ครับ

แจ้งมติเพิ่มทุน PO,RO,ESOP และกำหนดประชุมวิสามัญผู้ถือหุ้นครั้งที่ 1/2555
http://www.set.or.th/set/newsdetails.do ... country=TH

pak

Posts by pak » Tue Sep 11, 2012 7:48 pm

PREECHA1 wrote:ทำไมราคาลงมาเยอะจัง เจ้ายังเก็บไม่ครบหรอ วิ่งสักทีสิ :mrgreen: :oops: :mrgreen:
ถามแบบนี้ แปลว่า..."คุณยังแทบไม่รู้จักบริษัทฯนี้เลยหล่ะครับ ^ ^"

ห้วงเวลานี้ เป็นเวลาแห่ง "การเตรียมความพร้อมเรื่องเงินทุน" เพื่อที่จะทำให้บริษัทฯเดินต่อไปข้างหน้าได้อย่างแข็งแกร่ง
ผมขอถือโอกาสนี้ พูดเรื่อง "การเพิ่มทุน" ของบริษัทฯอื่นๆ ในช่วงที่ผ่านมาสักเล็กน้อยนะครับ...

1) SENA
ตัวนี้ เพิ่มทุน ออกมาได้ดีทีเดียวครับ ก่อนการเพิ่มทุนมีการทำราคาขึ้นไปรออย่างชัดเจน
และประกาศเพิ่มทุนในอัตราส่วน 1:1 ที่ราคา 2.10 บาท และมีการแจกวอแรนต์ให้กับผู้จองซื้อหุ้นเพิ่มทุนอีกเล็กน้อย
ด้วยเงื่อนไขนี้...ทำให้นักลงทุนรู้สึกว่า "น่าสนใจ"
เพราะราคาบนกระดานก่อนประกาศอยู่ที่ 3.18 บาท และเพิ่มทุนที่ราคา 2.10 บาท
รวมทั้ง การแจกวอแรนต์ จะทำให้หุ้นดูมีสีสรรมากขึ้น และนักลงทุนคาดหมายไปว่า...
"น่าจะมีการเข้ามาเก็งกำไรกันอย่างคึกคัก ในช่วงที่ SENA-W1 เริ่มเข้ามาเทรด"
เพราะนั่นหมายถึง "สภาพคล่องการซื้อขายน่าจะเพิ่มสูงขึ้น ในอนาคต"
เพิ่มทุนแบบนี้ ถือว่า "เนียน" หรือ "สอบผ่าน" ครับผม

2) LVT
LVT ประกาศเพิ่มทุน สัดส่วน 3:2 ที่ 1.25 บาท (ราคาบนกระดานก่อนประกาศ = 1.42 บาท)
อันนี้ค่อนข้าง "เละ" ครับ!!!
เพราะห้วงเวลาที่ใช้ในการเพิ่มทุน แย่มากครับ
เนื่องจาก ใน Q2/55 บริษัทฯ LVT ประกาศขาดทุนถึง -109.77 ล้านบาท หรือ -0.22 บาท/หุ้น!!!
แถมยังมีมติในวันที่ 10 ก.ย.55 และนัดประชุมวิสามัญในวันที่ 16 ต.ค.55
และกำหนดวันกำหนดรายชื่อผู้ถือหุ้นที่ได้รับสิทธิจองซื้อหุ้นเพิ่มทุน (Record date) ในวันที่ 30 ต.ค.55
โถ...ประกาศ "งบ Q2 ขาดทุนบักโกรก" ยังไม่พอ นี่ยังมาซ้ำเติมด้วยการประกาศเพิ่มทุน 3:2 เข้าไปอีก
แถมยังแจ้ง "วัตถุประสงค์ในการใช้เงิน" ว่า... จะเอาเงินไปลงทุนในประเทศพม่า
เอ่อ...ลงทุนใน "พม่า" มันไม่ได้หมูขนาดนั้นนะครับ ดังนั้นด้วยข้อมูลที่นักลงทุนได้รับ มันไม่พอให้เชื่อมั่นได้อ่ะนะครับ
ผมเองมองว่า มันไม่ใช่ Timming ที่ดีในการเพิ่มทุนของ LVT เลยครับ
นี่ได้ยินแว่วๆมาว่า "นักลงทุนรายย่อยในไทวีไอฯ" หลายๆท่าน จะไปโหวต "ไม่เห็นด้วย" กันนะครับ
เพิ่มทุนแบบนี้ ผมให้ "สอบตก!!!" ครับผม

ส่วนของบริษัทฯเราจะเป็นอย่างไร ต้องร่วมลุ้นไปด้วยกัน ด้วยใจระทึกครับ
...ว่า "บริษัทฯจะสามารถวาง Strategy การเพิ่มทุนได้ดีแค่ไหน?"

pak ThaiVI

multipleceilings

Posts by multipleceilings » Tue Sep 11, 2012 8:04 pm

UV ละครับ สอบผ่านไหม ฮ่าๆๆ

M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine

Posts by sirimethagul » Tue Sep 11, 2012 10:51 pm

ผมคิดว่าการช่วยแชร์แนวคิดหลายๆทางทำให้เราได้เรียนรู้เยอะขึ้นนะครับ

ส่วนตัวผมเองคิดว่าจังหวะและเวลาที่ดีที่สุดสำหรับการเพิ่มทุนคืออะไร
เพราะบางครั้งเราเพิ่มทุนในจังหวะเวลาที่เหมาะสม จะไม่ก่อให้เกิดปัญหาต่างๆนาๆได้
ดังเกิดขึ้นกับหลายๆบริษัท
PAE. ก็เช่นกันทุกคนต่างรู้ดีว่าบริษัทเรายังไงก็ต้องเพิ่มทุน ไม่ช้าก็เร็วซึ่งเราไม่รู้ว่าตอนไหน
ส่วนตัวผมเองคิดว่าณ.เวลาที่ผลประกอบการที่ดี มีงานในมือที่ดี ณ.เวลานั้นจะเป็นเวลาที่ดีที่สุด
และเหมาะสมที่สุด เพราะผู้เพิ่มทุนได้เห็นว่าบริษัทสามารถทำกำไรได้และเห็นอนาคตบริษัทจากงาน
ในมือที่พึงจะรับรู้ต่อๆไป
ถ้าเพิ่มทุนณ.ช่วงเวลานี้ผมมองว่ายังไม่เหมาะสมเพราะงบ2ไตรมาสที่ผ่านมาขาดทุนและเราเพิ่งกู้เงิน
จากกรรมการบริษัทมา. 160 ล้านเมื่อเดือนที่แล้ว แล้วเราจะเพิ่มทุนตอนนี้มันเหมาะสมแล้วหรือ
และถ้าเราลองเทียบกับงานที่เราจะรับรู้ปีนี้ถึง 1800 ล้าน ในไตรมาส 3นี้ผมถือว่าเป็นเวลาที่เหมาะสม
ที่สุดในการเพิ่มทุน(โดยส่วนตัวผมเองคาดว่ากำไรไตรมาสนี้จะมากกว่าปีที่แล้วทั้งปี)+กับเราสามารถรับ
งานใหญ่เข้ามาได้พร้อมกับงานปตท.สผที่ได้มาก่อนหน้านี้ ถ้าแบบนี้พันธมิตรก็อยากจะลงเงินเพิ่มทุนให้เรา
อยู่แล้วใช่ไหมครับ เราเองก็เห็นอนาคตบริษัทมากขึ้นใช่ไหมครับ (ผมมองว่าได้งานปตท.สผ.อย่างเดียวแล้ว
เพิ่มทุนผมว่ามันน้อยไปครับน่าจะมีงานใหญ่ด้วยนะครับถึงจะดี ความเห็นส่วนตัวนะครับ)ซึ่งงานจะได้ไม่ได้เรา
เองก็คงไม่รู้อย่างแน่นอน เหมือนstpi ที่ได้งานออสเตรเลีย กว่ารายย่อยจะรู้ก็มีการเก็บการดูดหุ้นพอสมควร
และณ.ตอนนี้เองทำให้ผมคิดว่าทำไมหุ้นเราจากสภาพคล่องที่เงียบเหงา คนไม่ค่อยอยากซื้อเด็กแนวเชียร์ทีขึ้นที
หยุดเชียร์ก็ไหลลงๆ กลับมาคึกคักแต่ราคาหุ้นไม่ไปไหนพร้อมมีการกดลงๆ ทุกวันๆ มันอาจหมายความว่ามีคนรู้
อะไรหรือเปล่า. ซึ่งตอนนี้ก็ใกล้จะจบไตรมาส3แล้วถึงมีการทำให้หุ้นดูว่ามันรุนแรง พร้อมที่จะลงตลอดเวลา
คนที่มีข้อมูลน้อยหรือรายย่อยแบบเราบางท่านอาจะทิ้งหุ้นเพื่อรอดูความชัดเจน. ส่วนตัวผมมองว่าจุดต่ำสุดของปีนี้มันผ่านไปแล้ว ถ้าจะเพิ่มทุนจริงแบบ PP ราคาคงต้องมากกว่านี้แต่นั้นหมายความว่ารายใหญ่ที่เขาไม่ได้หุ้น
เขาต้องทำอย่างไรเพื่อให้ได้หุ้นมากที่สุด. หรือไม่รวมทั้งเพิ่มทุนให้พวกเราด้วย แล้วทำยังไงเขาจะได้ประโยชน์มากที่สุดในกรณีที่ต้องเพิ่มทุนราคาสูงกว่านี้ถ้าเพิ่มทุนหลังจากไตรมาส3เพราะราคาหุ้นน่าจะไปมากกว่านี้ หลังจากเราได้เห็นกำไรจากงานคงเหลือ
สรุปแผนเพิ่มทุนที่ผมคาดไว้นะครับ
ประกาศเพิ่มทุนหลังงบออกนิดหนึ่ง>>งบไตรมาส 3. ดีมาก>>ได้งานใหญ่เข้ามา+งานปตทสผ.>>ประชุมผู้ถือหุ้น. ผู้ถือหุ้นพร้อมเพิ่มทุน. (ผู้ร่วมทุนhappy กับเม็ดเงินที่นำมาลงทุนเพราะมีงานรองรับ). แบบนี้ผมว่าโอเคนะ

pak

Posts by pak » Wed Sep 12, 2012 10:21 am

pak wrote:1) SENA
ตัวนี้ เพิ่มทุน ออกมาได้ดีทีเดียวครับ ก่อนการเพิ่มทุนมีการทำราคาขึ้นไปรออย่างชัดเจน
และประกาศเพิ่มทุน และมีการแจกวอแรนต์ให้กับผู้จองซื้อหุ้นเพิ่มทุนอีกเล็กน้อย
ด้วยเงื่อนไขนี้...ทำให้นักลงทุนรู้สึกว่า "น่าสนใจ"
เพราะการแจกวอแรนต์ จะทำให้หุ้นดูมีสีสรรมากขึ้น และนักลงทุนคาดหมายไปว่า...
"น่าจะมีการเข้ามาเก็งกำไรกันอย่างคึกคัก ในช่วงที่ SENA-W1 เริ่มเข้ามาเทรด"
เพราะนั่นหมายถึง "สภาพคล่องการซื้อขายน่าจะเพิ่มสูงขึ้น ในอนาคต"
เพิ่มทุนแบบนี้ ถือว่า "เนียน" หรือ "สอบผ่าน" ครับผม
edit :
กรณี SENA
1.ออกหุ้นเพิ่มทุนใหม่ ( ราคาขายยังไม่ได้ ต้องรอผลประชุม ผถห. กลางเดือนตุลาคมก่อน )
2.ออก Warrant ให้ ผู้ถือหุ้นเดิม อัตราส่วน 30 หุ้นเดิม/ 1 warrant ใหม่ฟรี
3.ขาย Warrant เพิ่มเติม โดยเหมือนกับ แถมให้ผู้ซื้อหุ้นเพิ่มทุน 30 หุ้นเพิ่มทุน/ 1 warrant ใหม่
4.ออก ESOP ให้พนักงาน
Credit : K.tharntawun

thirdwave

Posts by thirdwave » Wed Sep 12, 2012 10:34 am

ห้องPYLON พูดถึง PAE...
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f ... iew=unread
ปล. ผมถือหุ้นลงทุนทั้ง 2 บมจ.ขอขอรับ..

Devilmaster

Posts by Devilmaster » Wed Sep 12, 2012 8:31 pm

ดูท่าช่วงนี้คงต้องเตรียมเงินไว้แล้วซิ แต่ว่าประมาณเท่าไหร่หล่ะ และช่วงไหน จะทราบผลเมื่อไหร่ครับ

pak

Posts by pak » Wed Sep 12, 2012 8:55 pm

thirdwave wrote:ห้องPYLON พูดถึง PAE...
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f ... iew=unread
ปล. ผมถือหุ้นลงทุนทั้ง 2 บมจ.ขอขอรับ..
ดีใจที่ได้เจอ "เพื่อนเก่า" จังครับ
ว่างๆ อย่าลืมแวะมาให้มุมมองทางการเงินดีๆอีกนะครับ
Devilmaster wrote:ดูท่าช่วงนี้คงต้องเตรียมเงินไว้แล้วซิ แต่ว่าประมาณเท่าไหร่หล่ะ และช่วงไหน จะทราบผลเมื่อไหร่ครับ
ไม่มีใครรู้หรอกครับ ก็ได้แต่คิดกันไป คาดหมายกันไปเท่านั้นเองครับ
เหมือนที่ผมเคยคิด Model เอาไว้ตั้งแต่ 6 เดือนที่แล้วอ่ะนะครับ
(ผมเขียนไว้เมื่อวันที่ 7 มี.ค. 55)
ลองเข้าไปอ่านดูนะครับ ในกระทู้เรื่อง "### PAE (pak model) ###"
ที่ http://topicstock.pantip.com/sinthorn/t ... 01048.html

pak

Posts by pak » Wed Sep 12, 2012 9:06 pm

งานด้าน Oil&Gas ระดับโลก กับงาน ADIPEC2012
หรือ The Abu Dhabi International Petroleum Exhibition and Conference (ADIPEC)
ที่จะจัดขึ้นในช่วงวันที่ 11 - 14 November 2012 ที่ Abu Dhabi
adipec2012.jpg (33.21 KiB) Viewed 3072 times
>> บริษัทฯแม่ของเรา Global Process Systems หรือ GPS ก็เข้าร่วมในงานนี้ด้วยนะครับ
โดยบู๊ทจะตั้งอยู่ที่ Hall: 9 Stand: 9060A
ที่มา : http://www.adipec.com/page.cfm/Action=E ... 4309_42265

แต่พวกเราคงไม่มีใครได้ไปอ่ะนะครับ แค่เอาข้อมูลมาฝาก ว่า...
"บริษัทฯแม่ของเรา ก็มีศักยภาพในระดับโลกเช่นเดียวกันขอรับ"

Reference : http://www.adipec.com/

nongnoykung

Posts by nongnoykung » Thu Sep 13, 2012 9:12 am

เด็กแนว 13/09/2012

PAE อาจจะไม่ใช่ธรรมดาอีกต่อไปสำหรับน้องเป้ ที่เคยถูก เด็กแนว คาดหวังมาก่อนหน้านี้ว่าควรจะมีการทำกำไรซะที และปรับโครงสร้างทุนให้เรียบร้อย แต่จนแล้วจนรอดก็ยังไม่ตัดสินใจทำอะไร แต่คราวนี้มั่นใจขึ้นกว่าเก่าว่าสิ่งดีๆ กำลังจะเกิดเพราะน้องเป้นั้นมีงานก่อสร้างในมือเพิ่มขึ้นอย่างผิดหูผิดตา งานที่เพิ่งได้รับในปีนี้ล้วนแล้วแต่ของใหญ่เช่นงานดูแลและบำรุงรักษาหน่วยกลั่นของ PTTGC มูลค่า 300 ล้านบาท งานก่อสร้างคลังเก็บแก๊ส PTTGC งานแท่นขุดเจาะกลางทะเลของ Chevron หรือที่เพิ่งได้รับคืองานก่อสร้างอาคารสูงที่ราชปรารภ ส่งผลให้งานในมือตอนนี้ทะลุหลัก 3 พันล้านบาท และจ่อรับงานที่เหลืออีกกว่า 2 พันล้านบาทดังนั้นเฉพาะงานที่มีอยู่จะทำให้การรับรู้รายได้ใน Q3 เป็นต้นไปได้เป็นกอบเป็นกำและควรจะแสดงกำไรซะที และจะกำไรเยอะในปี 56-57 เด็กแนวซึ่ง กำลังบอกว่า บริษัทผ่านพ้นจุดต่ำสุดไปแล้วและ Turnaround เต็มตัว ราคาเมื่อวานเด้ง คงมีคนมองว่าจุดนี้แหละจุดเลี้ยว สัญญาณเทคนิคแบบเพิ่งเริ่มต้นนี้น่าสนใจ แม้เมื่อวานขึ้นมา 6% เมื่อวานขึ้นมา 6%แต่อดีตราคาเคยเกิน 10 บาท ไม่ใช่แค่บาทต้นๆ อย่างตอนนี้ กราฟระยะสั้นฟอร์มตัวW-Shape โดย MACD ระยะ Week เกิดสัญญาณซื้อ นั่นหมายความว่าจะต้องขึ้นเรื่อยๆอีกเป็นสัปดาห์ ใครซื้อจึงเหมาะแก่การถือแล้วรวย โดยต้านหน้า 1.60 บาท เป็นจุดทดสอบสำคัญและถ้ามาได้ ยืนยันว่าขาขึ้นแหล่มๆ เลย นักลงทุนสอบถามปัญหาหุ้นเข้ามายัง Email: Ronnakrit.sa@countrygroup.co.th o สำหรับชาว BB ทั้งหลาย สามารถเข้ามาแนะนำตัว และพูดคุยกันที่ 2815071A พบกับงานสัมมนาที่ เด็กแนว เข้าร่วมแนะนำการลงทุนได้ดังนี้1.รวมพลคนทันหุ้น 29 ก.ย. เวลา 13.00-17.00 น. ที่อาคารไทยซัมมิท ถนนเพชรบุรีจองด่วน 0-2203-1040 ต่อ 640 และ 636 2.สัมมนา Hoon inside 6 ต.ค เวลา 09.00-17.00 น. ที่สภาวิชาชีพบัญชี โทรจองด่วน 0-2664-4451-2 3.สำหรับท่านที่ลงทะเบียนเรียนคอร์สอบรมวิเคราะห์หุ้นกับเด็กแนว ในวันอาทิตย์นี้ โปรดเข้าเรียนตรงเวลา เริ่มลงทะเบียน09.00 น. ไม่จำเป็นต้องพกอุปกรณ์ช่วยคำนวณใดๆ ติดตัวไปแล้วพบกันครับ

thirdwave

Posts by thirdwave » Thu Sep 13, 2012 10:11 am

ขออนุญาต share เรื่องการเพิ่มทุนนะครับ...

สถานการณ์ที่เป็นอยู่ของพี่เป้ เป็นความจำเป็นที่ต้องเงินจำนวนมากเพื่อรับงานใหญ่ๆ ขณะเดียวกันก็ปฏิเสธว่าเงินเพิ่มทุนส่วนหนึ่งต้องนำไปจ่ายชำระหนี้สินส่วนหนึ่ง อยู่ที่ว่า ความเห็นของผบห.ในเรื่องของโครงสร้าง D/E ratio เท่าใดจึงมีความเหมาะสม

การเพิ่มทุนมีทั้งข้อดี และข้อเสียที่เราคงต้องประมวลผลออกมาว่าจะใช้ในแนวทางใดจึงจะเกิดประโยชน์สูงสุดทั้งต่อผถห. นักลงทุนทุกระดับไม่ว่าจะถือสั้น ถือยาว แต่ท้ายที่สุด จะแสดงผลต่อผถห.โดยตรง ในรูปของอัตราผลตอบแทนจากเงินลงทุน ลองพิจารณาดูครับว่า โครงการปริมาณมาก และใช้เวลาในการดำเนินการมาก กว่าจะสร้างผลตอบแทน แล้วนำมาหักกลบขาดทุนสะสมจำนวนมหาศาล แล้วคืนกลับสู่ผถห.ในรูปเงินปันผล จะใช้เวลาเท่าไหร่ หากใช้เวลาที่ยางนานเกินไป แน่นอนครับ การเก็งกำไรเรื่องของส่วนต่างราคาย่อมเกิดได้ในทุกช่วงราคา เนื่องจากไม่มีความน่าสนใจในเรื่องอัตราผลตอบแทนเงินปันผล

การเพิ่มทุนส่วนของผถห.ใหญ่ที่ถือหุ้น 30% ผมคิดว่า หากเพิ่มเขาก็ต้องเพิ่มตามส่วนเพื่อดำรงส่วนของผู้ถือหุ้นไว้ที่ 30% ขณะที่พี่เป้เองต้องมีภาระจ่ายหนี้ให้เช่นกัน แต่ทำไมเขาถึงไม่ใช้การแปลงหนี้เป็นทุน เหตุผลเพราะแปลงไป ฉันก็ไม่ได้ดอกเบี้ย เรื่องอะไรจะยอมแปลงหนี้เป็นทุนให้ สู้เก็บกินดอกเบี้ยดีกว่า รอเมื่อสถานการณ์พร้อมที่จะจ่ายปันผลเมื่อไหร่(นั่นคือ ต้องล้างขาดทุนสะสมให้หมดก่อน) จังหวะนั้นน่าจะเหมาะสมในมุมของเจ้าหนี้ที่จะแปลงหนี้เป็นทุนเพื่อรับสิทธิปันผล นั่นคือ ผถห.รายย่อยๆจะรับปันผลน้อยลง เพราะส่วนของทุนที่มากขึ้นนั่นเอง สรุปคือ เขาจะแปลงนี้เป็นทุนก็ต่อเมื่อ ให้ผลตอบแทนที่ดีกว่า เก็บกินดอกเบี้ยนั่นเอง...

เป็นสถานการณ์ที่ต้องมองให้ชัดเจนว่า การเพิ่มทุน มีจุดดี และจุดเสียอย่างไร? และหากเพิ่มทุน ต้องเพิ่มเท่าไหร่? ผถห.จะได้รับผลตอบแทนในรูปเงินปันผลเมื่อไหร่นอกเหนือจาก capital gain อาจจะที่เกิดขึ้น? เมื่อไม่ชัดเจนในเรื่องเหล่านี้ สภาพการเก็งกำไรก็ยังคงเกิดขึ้นอยู่ต่อไป

Posts by sirimethagul » Thu Sep 13, 2012 10:28 am

PAE อาจจะไม่ใช่ธรรมดาอีกต่อไปสำหรับน้องเป้ ที่เคยถูก เด็กแนว คาดหวังมาก่อนหน้านี้ว่าควรจะมีการทำกำไรซะที และปรับโครงสร้างทุนให้เรียบร้อย แต่จนแล้วจนรอดก็ยังไม่ตัดสินใจทำอะไร แต่คราวนี้มั่นใจขึ้นกว่าเก่าว่าสิ่งดีๆ กำลังจะเกิดเพราะน้องเป้นั้นมีงานก่อสร้างในมือเพิ่มขึ้นอย่างผิดหูผิดตา งานที่เพิ่งได้รับในปีนี้ล้วนแล้วแต่ของใหญ่เช่นงานดูแลและบำรุงรักษาหน่วยกลั่นของ PTTGC มูลค่า 300 ล้านบาท งานก่อสร้างคลังเก็บแก๊ส PTTGC งานแท่นขุดเจาะกลางทะเลของ Chevron หรือที่เพิ่งได้รับคืองานก่อสร้างอาคารสูงที่ราชปรารภ ส่งผลให้งานในมือตอนนี้ทะลุหลัก 3 พันล้านบาท และจ่อรับงานที่เหลืออีกกว่า 2 พันล้านบาทดังนั้นเฉพาะงานที่มีอยู่จะทำให้การรับรู้รายได้ใน Q3 เป็นต้นไปได้เป็นกอบเป็นกำและควรจะแสดงกำไรซะที และจะกำไรเยอะในปี 56-57 เด็กแนวซึ่ง กำลังบอกว่า บริษัทผ่านพ้นจุดต่ำสุดไปแล้วและ Turnaround เต็มตัว ราคาเมื่อวานเด้ง คงมีคนมองว่าจุดนี้แหละจุดเลี้ยว สัญญาณเทคนิคแบบเพิ่งเริ่มต้นนี้น่าสนใจ แม้เมื่อวานขึ้นมา 6% เมื่อวานขึ้นมา 6%แต่อดีตราคาเคยเกิน 10 บาท ไม่ใช่แค่บาทต้นๆ อย่างตอนนี้ กราฟระยะสั้นฟอร์มตัวW-Shape โดย MACD ระยะ Week เกิดสัญญาณซื้อ นั่นหมายความว่าจะต้องขึ้นเรื่อยๆอีกเป็นสัปดาห์ ใครซื้อจึงเหมาะแก่การถือแล้วรวย โดยต้านหน้า 1.60 บาท เป็นจุดทดสอบสำคัญและถ้ามาได้ ยืนยันว่าขาขึ้นแหล่มๆ เลย นักลงทุนสอบถามปัญหาหุ้นเข้ามายัง Email: Ronnakrit.sa@countrygroup.co.th o สำหรับชาว BB ทั้งหลาย สามารถเข้ามาแนะนำตัว และพูดคุยกันที่ 2815071A พบกับงานสัมมนาที่ เด็กแนว เข้าร่วมแนะนำการลงทุนได้ดังนี้1.รวมพลคนทันหุ้น 29 ก.ย. เวลา 13.00-17.00 น. ที่อาคารไทยซัมมิท ถนนเพชรบุรีจองด่วน 0-2203-1040 ต่อ 640 และ 636 2.สัมมนา Hoon inside 6 ต.ค เวลา 09.00-17.00 น. ที่สภาวิชาชีพบัญชี โทรจองด่วน 0-2664-4451-2 3.สำหรับท่านที่ลงทะเบียนเรียนคอร์สอบรมวิเคราะห์หุ้นกับเด็กแนว ในวันอาทิตย์นี้ โปรดเข้าเรียนตรงเวลา เริ่มลงทะเบียน09.00 น. ไม่จำเป็นต้องพกอุปกรณ์ช่วยคำนวณใดๆ ติดตัวไปแล้วพบกันครับ
ไม่มีการพูดถึง s1. มูลค่า1400ล้าน
มีการพูดถึงได้งานบำรุงรักษา pttgc
และคลังเก็บก๊าซของpttgc. น่าจะเป็นงานใหม่
งานเก่าน่าจะใกล้เคียงแล้วละครับ
งานของเชฟร่อนก็น่าจะไม่มีนัยยะ.

แต่เด็กแนวเชียร์เมื่อไหร่ ผมละเซง

kyoza

Posts by kyoza » Thu Sep 13, 2012 11:19 am

sirimethagul wrote:

ไม่มีการพูดถึง s1. มูลค่า1400ล้าน
มีการพูดถึงได้งานบำรุงรักษา pttgc
และคลังเก็บก๊าซของpttgc. น่าจะเป็นงานใหม่
งานเก่าน่าจะใกล้เคียงแล้วละครับ
งานของเชฟร่อนก็น่าจะไม่มีนัยยะ.

แต่เด็กแนวเชียร์เมื่อไหร่ ผมละเซง
เด็กแนวเชียร์ทีไร ลงทุกที 555

-สิ่งที่สอนในโรงเรียนและมหาวิทยาลัยไม่ใช่การศึกษา แต่เป็นวิธีการศึกษา
-เมื่อคุณก้าวผิดพลาด คุณอาจตั้งตัวใหม่ได้ในไม่ช้า แต่ถ้าคุณกล่าววาจาผิดพลาด คุณอาจต้องเสียใจไปตลอดชั่วชีวิต

Ii'8N

Posts by Ii'8N » Thu Sep 13, 2012 11:40 am

....
Attachments
CGS เด็กแนว - ML , PAE.rar
(339.37 KiB) Downloaded 248 times

nongnoykung

Posts by nongnoykung » Thu Sep 13, 2012 8:02 pm

ikqsang wrote:วันนี้ bid offer แน่นจัง
แรงขายเยอะกว่าครับ
วันนี้ปิดแดงซะลึก พรุ่งนี้คงลงอีกวัน
ที่ขึ้นมาเมื่อวาน เพราะแรงเชียร์จากเด็กแนวหรือป่าวนะ
:'O :wall:

Post Reply