PAE

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
pak
Verified User

Re: PAE

Posts by pak » Mon Aug 20, 2012 10:43 pm

pak wrote:แต่ประโยคสุดท้ายที่เขียนไว้ว่า...
"แต่ถ้าผลงานในครึ่งปียังออกอาการเซ ตัดสินใจกันไปเลยไม่ต้องโทรถามก็ได้จร้า"
^
^
ตรงนี้เด็กแนวเขียนไม่เคลีย์ครับ ว่า...
คำว่า "ครึ่งปี" หมายถึง "ครึ่งปีแรก" หรือ "ครึ่งปีหลัง" กันแน่???
ที่ผมเองเขียนถึงตรงนี้เพราะว่า...

ถ้าพี่เด็กแนวหมายถึง "ครึ่งปีหลัง"...เราก็คงต้องรอผลประกอบการต่อไปใน Q3/55 และ Q4/55
แต่ถ้าพี่เด็กแนวหมายถึง "ครึ่งปีแรก"...ก็อาจจะต้องงๆกันหน่อยนะครับว่า "เอ๊ะ...ทำไมงบขาดทุน แต่ราคาหุ้นกลับไม่ลง???"

แต่ส่วนตัวเชื่อว่า พี่เด็กแนว น่าจะหมายถึง "ครึ่งปีหลัง" มากกว่าครับผม

ปล.
การที่พี่เด็กแนวจะลงทุนในหุ้นบ้างก็ไม่แปลกครับ
แต่ราคาตรงนี้ แทบไม่มีใครมีกำไรเลย
เพราะราคาวันนี้แทบจะเรียกได้ว่าใกล้เคียงกับค่าเฉลี่ยทั้งระยะสั้น, กลาง และยาวทีเดียว
และถ้าใครคิดจะเล่นเก็งกำไรกับหุ้นตัวนี้หล่ะก็...บอกได้คำเดียวว่า "ตายสถานเดียว" ครับ ^ ^

"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."

pak

Posts by pak » Tue Aug 21, 2012 9:31 am

ข่าวจากหน้า นสพ. เช้านี้
บริษัทฯอื่นเค้าให้ข่าวกันโครมๆ ว่าแต่ บริษัทฯเราช่วงนี้จะไม่ให้ข่าวหรือข้อมูลอะไรเลยหรือครับ???
เช่น...
pak wrote:IRPCเซ็นสัญญาGEนาน12ปีบำรุงรักษาเครื่องกังหันก๊าซ [ ข่าวหุ้น, 21 ส.ค. 55 ]

IRPC ลงนามสัญญากับ GE บำรุงรักษาเครื่องกังหันก๊าซ ระยะเวลา 12 ปี มูลค่าหลายล้านเหรียญ
สหรัฐฯ เพื่อสร้างความมั่นใจการผลิตไฟฟ้าและไอน้ำให้กับโรงงานปิโตรเคมีและโรงงานปิโตรเลียม
โบรกฯแนะซื้อเก็งกำไรรับไตรมาส 3/55 มีกำไรสต๊อกน้ำมัน
pak wrote:DEMCO ลุยพลังงาน-สื่อสาร จ่อปรับเป้ารายได้พุ่ง 6 พันล. [ ทันหุ้น, 21 ส.ค. 55 ]

DEMCO เล็งอัพเป้าหมายรายได้รวมปีนี้ขึ้น 5.5-6 พันล้านบาทจากเดิมที่ 5.3 พันล้านบาท หลัง
แนวโน้มได้งานประมูลใหม่เพิ่มเข้าพอร์ต เผยกสทช.เตรียมประมูล 3G ไตรมาส 4/2555 คาดรับงาน
สร้างเสา 3G ปีละ 10% ส่วนโปรเจ็กต์พลังงานลมห้วยบง 2 และ 3 ปีหน้ารับเงินปันผลอื้อซ่า โบรก
พร้อมปรับประมาณการขึ้น แนะ "ซื้อ" เป้า 6.40 บาท
เพราะผมเข้าใจว่า Opp Day ครั้งนี้ บริษัทฯเราก็คงไม่ได้มาแล้ว ก็คงต้องข้ามไปซักครั้งนึง
เสียดายที่ไม่ได้มีโอกาส Update ข้อมูล Backlog และสอบถามข้อสงสัยต่างๆโดยตรงจากทางบริษัทฯ
แถมช่วงนี้ข่าวทางสื่อต่างๆก็เงียบกริบ(หลังจากงบประกาศ) ไม่ว่าจะเป็น นสพ. หรือ เว็บไซต์ต่างๆ
หรือจะเป็นไปอย่างที่น้อง sirimethagul เคยเขียนไว้ว่า...
sirimethagul wrote:เมล์ถาม IR อยู่ ได้ความแล้วจะแจ้งครับ แต่อย่ามีเลย
ให้เป็นงานแถลงข่าวทีเถอะ
ข้อเท็จจริงจะเป็นอย่างไร ต้องติดตามครับ
^ ^

"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."

nongnoykung

Posts by nongnoykung » Tue Aug 21, 2012 10:48 am

ข่าวจากหนังสือ ข่าวหุ้น
เห็นราคาแล้ว ทิ้งมากๆๆ

SRICHAสุดพิสดารวิ่งสวน2บาทรับXD
หุ้น "ศรีราชาคอนสตรัคชั่น" หรือ SRICHA ราคาบวกขึ้นมา 2.25 บาท หรือ 7.62% รับขึ้น XD
ขณะ 21 กองทุนขออนุมัติซื้อหุ้น หลังพบผู้บริหาร มั่นใจได้งานใหญ่เดือนหน้าแถมปันผลสูง ส่วนเสี่ยใหญ่อักษร
ย่อ "ป" และ "ย" ขอทำบิ๊กล็อต แต่ถูกปฏิเสธ ต้องไปไล่เก็บในกระดาน ที่ปรึกษาคาดราคาไปไกลถึง 60
บาท

PAE สู้ๆ ขอแค่ได้ซักครึ่ง ก็ยังดีครับ
ปล. ฝันลมๆ แล้งๆ

VI ค่อยๆไป โปรดท่องให้ขึ้นใจ

investor_1970
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Posts by investor_1970 » Tue Aug 21, 2012 11:50 am

นั่นนะสิ

sirimethagul

Posts by sirimethagul » Tue Aug 21, 2012 2:52 pm

เรียน คุณศุภชัย. ศิริเมธากูล

เนื่องจาก พีเออี (ประเทศไทย) จำกัด มหาชน จองวัน opp day ไม่ทันจึงจองเป็น waiting list ไว้ ขณะนี้รอคำตอบจากทางตลาดหลักทรัพย์
หากกรณีไม่มีบริษัทใดยกเลิก ทางพีเออี อาจจะจัดงานพบปะนักลงทุนเพื่อแถลงข้อมูลความคืบหน้าการดำเนินงาน ทั้งนี้บริษัทฯ จะแจ้งข้อมูลให้ทราบอีกครั้งค่ะ

อุษา อริยรัชโตภาส
โดยส่วนตัวคาดว่าไม่น่าจัดนะครับ ขนาดจัด OPP day ปกติ คนไม่ยักจะไปฟังเลย มีไม่กี่คน
แต่ถ้าเหตุผลอื่น ไม่แน่

ไม่ต้องบินให้สูงอย่างใครเข​า…
จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว
ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมื​อนใค­ร
แค่บินไปให้ถึงฝัน เท่านั้นพอ :)

pak

Posts by pak » Wed Aug 22, 2012 12:12 am

คอลัมน์อ่านเอาฮา : ตอน สัมภาษณ์ความรู้สึก Pak ThaiVI
วันที่ 21 ส.ค. 55

ผู้สัมภาษณ์ : เริ่มเลยนะครับ?

Pak : โอเค

ผู้สัมภาษณ์ : พี่รู้สึกอย่างไรที่ "คิดผิด" เรื่อง FOCUS ครับ?

Pak : (อึ้งไปนิดๆ) ไม่รู้สึกว่าตัวเองคิดผิดนะ เพราะทุกอย่างก็เป็นไปตามที่ผมคาดหมายไว้
ทั้งเรื่องของผลประกอบการ และอนาคตของ FOCUS ที่จะเปิดโครงการใหม่ๆที่ รัตนาธิเบต และเพลินจิต ต่อจากที่ศาลาแดง
รวมทั้งโอกาสที่อาจจะได้รับงานก่อสร้างโรงไฟฟ้าจาก อมตะบีกริม และทุกอย่างจะจบอย่างสวยงามเมื่อบริษัทฯประกาศล้างขาดทุนสะสม
และกลับมาจ่ายปันผลครั้งแรกให้ผู้ถือหุ้น ถือเป็นหุ้น Turnaround ที่ดีอีกตัวหนึ่งครับ
ถ้าใช้คำว่า "ตัดสินใจผิด" อาจฟังเหมาะกว่า
ถ้าใช้คำว่า "คิดผิด" อันนี้ผมไม่ค่อยยอมรับนะ

ผู้สัมภาษณ์ : แล้วเสียดายไหม?

Pak : (คิดในใจว่านี่เอ็งมาถาม หรือมาสมน้ำหน้าชั้นกันแน่ฟร่ะ) ไม่เท่าไหร่นะ
เพราะผมถือว่า "ทางใครทางมัน" เสมือนผมเปิดร้านก๋วยเตี๋ยว ผมคงไม่ไปอิจฉาร้านส้มตำข้างๆที่เค้าขายดีกว่า
แต่ผมจะเอาเวลาทั้งหมดไปทุ่มเทให้ดับร้านก๋วยเตี๋ยวของผมมากกว่า
จริงๆแล้วผมก็นับถือทั้งคุณอนุชาแห่ง FOCUS และคุณอภิสิทธิ์แห่ง PAE อ่ะนะ
ผมเองมองว่า...
Focus เป็นบริษัทฯที่ผันตัวเองไปเป็น Developer ที่สร้างและขายคอนโดด้วยตนเอง
แต่ PAE เป็นบริษัทฯที่ผันตัวเองไปเป็นบริษัทฯ Oil&Gas ในระดับ Regional Player
ซึ่งในทางยาวผมเชื่อว่า "ไม่แพ้กัน"
รวมทั้งผมทำงานในบริษัทฯที่เกี่ยวข้องกับน้ำมันและปิโตรเลียม จึงอยากเป็นคน Oil&Gas มากกว่าครับ

ผู้สัมภาษณ์ : แล้วทุกทีเห็นคุณ pak จะถือหุ้นในสัดส่วน 0.5% เท่านั้น
ทำไมสำหรับ PAE จึงกดไปถึง 1.0% ครับ?

Pak : เผื่อไว้นะ

ผู้สัมภาษณ์ : เผื่ออะไรครับพี่???

Pak : อ้าววว บริษัทฯของพี่ ใครดูก็รู้ว่าต้องเพิ่มทุน
พี่ก็เผื่อไว้ไง เผื่อว่าบริษัทฯประกาศเพิ่มทุนแบบมโหฬาร ประมาณว่าเพิ่มทุนเท่าตัวไปเลย!!!
และเผื่อถ้าผมลืมเพิ่มทุนไป ยังไงผมก็ยังเหลือหุ้น 0.5% ยังเป็น ผถห.ใหญ่ ได้อยู่ไง

ผู้สัมภาษณ์ : (ถึงกับอึ้งในคำตอบเช่นกัน) เอ่อ...แล้วเพิ่มทุน มันไม่ใช่ข่าวร้ายหรือพี่?
ขนาด SSI ประกาศขาย PP ผสมกับ Right Offer ที่ราคา 0.68 บาท ราคาในกระดานยังไม่ตอบรับเลย?

Pak : แม้ 2 บริษัทฯจะมีปัญหาเรื่อง Cash Flow เหมือนกัน แต่ก็ไม่เหมือนกันนะ
การเพิ่มทุนต้องตอบให้ได้ว่า "เพิ่มทุนไปทำไม?" และ "อนาคตบริษัทฯจะเป็นอย่างไร?"
ดังนั้นถ้าเราชนะประมูลงานที่มีศักยภาพ, หรือได้พันธมิตรใหม่ หรือได้งานที่มี Margin สูงๆ...มันก็น่าสนใจจริงไหม?
ผมถือว่า "ราคาคือกระจกที่สะท้อนอารมณ์ในระยะสั้น แต่ผลประกอบการคือหน้าต่างที่จะทำให้เราเห็นภาพยาวไกลในอนาคตนะ"
สรุปว่า ผมรอการเพิ่มทุนของ PAE มานานแล้วหล่ะครับ และสำหรับผมมันคือ "ข่าวดี" ครับ

ผู้สัมภาษณ์ : แล้วทำไมหุ้นพี่หายไปสองหม่นกว่าหุ้นครับ?

Pak : (เฮ้ย...ช่างสังเกตขนาดนั้นเลยหรือ) เอ่อ..ขายไปจ่ายค่าบัครเครดิตอ่ะนะ ตอนนี้ซื้อของเข้าบ้านที่ จ.ระยองเยอะวุ้ย

ผู้สัมภาษณ์ : ทำไมพี่ชอบไปเพ่นพ่านแถวๆโรงงานของบริษัทฯครับ เดี๋ยวระยอง เดี๋ยวกำแพงเพชร?

Pak : ไม่มีอะไรหรอก มันก็เหมือนไปยืนเกาะรั้วดูหลังคาของบ้านสาว(ที่เราแอบปลื้ม)ก็เท่านั้นเองอ่ะนะ

ผู้สัมภาษณ์ : (อึ้ง) ถ้าพี่ตอบได้ขนาดนี้ ผมก็หมดคำถามแล้วครับ

Pak : ยินดีครับ (ฮา...)

Image

*** คำเตือน : ข้อความทั้งหมดด้านบนเป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวของผมเท่านั้น และในฐานะของผู้ถือหุ้นย่อมมี Bias ในความคิดเห็นเป็นธรรมดา
ดังนั้นการตัดสินใจการลงทุนจึงควรต้องเชื่อดุลยพินิจของตนเองเป็นหลักใหญ่ครับ ***

untrataro25

Posts by untrataro25 » Wed Aug 22, 2012 1:26 am

reflexivity แบบ PAE
งานใหญ่ งานเยอะ >คาดหวัง อนาคต >วิ่ง >เพิ่มทุน >วิ่ง >พื้นฐานดี >วิ่งต่อ
ขำๆนะครับ :mrgreen: :mrgreen:

"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"

Posts by sirimethagul » Wed Aug 22, 2012 12:30 pm

บริษัท พีเออี (ประเทศไทย) จำกัด มหาชน  ขอแจ้งให้ทราบว่าบริษัท จะเข้าร่วมกิจกรรม Opp Day ในวันที่ 29 สิงหาคม 2555 Slot ที่ 5 เวลา 16.15- 17.30 น.ค่ะ
จึงแจ้งมาเพื่อทราบ

ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมื​อนใค­ร
แค่บินไปให้ถึงฝัน เท่านั้นพอ :)

nongnoykung

Posts by nongnoykung » Wed Aug 22, 2012 8:34 pm

บริษัท พีเออี (ประเทศไทย) จำกัด มหาชน  ขอแจ้งให้ทราบว่าบริษัท จะเข้าร่วมกิจกรรม Opp Day ในวันที่ 29 สิงหาคม 2555 Slot ที่ 5 เวลา 16.15- 17.30 น.ค่ะ

Opp day ครั้งนี้ มีถ่ายทอดสดตามวันและเวลาที่กำหนดหรือป่าวครับ
ถ้าใครไป ก็รบกวนถามเยอะๆ นะ :D แล้วรวบกวนมาโพสต์ในบอร์ดให้เพื่อนๆ พี่ๆ ได้อ่านด้วยนะครับ

villa

Posts by villa » Wed Aug 22, 2012 10:08 pm

sirimethagul wrote:บริษัท พีเออี (ประเทศไทย) จำกัด มหาชน  ขอแจ้งให้ทราบว่าบริษัท จะเข้าร่วมกิจกรรม Opp Day ในวันที่ 29 สิงหาคม 2555 Slot ที่ 5 เวลา 16.15- 17.30 น.ค่ะ
หวังว่าจะได้ฟังข่าวดีเรื่อง S1 ในวันนั้นไปพร้อม ๆ กันเลยนะครับ :)

ซื้อหุ้นไม่มี MOS ก็เหมือนขึ้นเรือไม่มีเสื้อชูชีพ

Posts by sirimethagul » Thu Aug 23, 2012 9:06 am

ตามทฤษฎีผลประโยชน์ คนส่วนใหญ่ที่ขายหุ้นpaeส่วนใหญ่จะไม่ได้กำไร จะมีแต่คนส่วนน้อยเท่านั้นที่ยังถือ
Pae ในระยะยาวแล้วจะเป็นคนได้กำไร.
ลอกเขามา

pak

Posts by pak » Thu Aug 23, 2012 10:38 am

"ความรู้ใหม่ๆ...เรามักจะได้จากการอ่านเสมอๆ"
ผมอ่านแล้วชอบครับ(แม้จะไม่เกี่ยวกับ PAE)
เป็น Post ของคุณ prasaen ที่น่าสนใจ เลยนำมาฝากครับ
ที่ http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f ... &start=985

nongnoykung

Posts by nongnoykung » Thu Aug 23, 2012 7:08 pm

ตาราง Opp day ออกแล้วครับ

63.PAE
PAE (THAILAND) PUBLIC COMPANY LIMITED
Date : 29/08/2012
Time : 16:15-17:30
ถ่ายทอดสดตามวันและเวลาที่กำหนด

http://www.dcs-digital.com/setweb/index.php

ก่อนจะถึงวัน Opp Day ช่วยกันรวบรวมคำถามหน่อย ก็ดีนะครับ :D :D

Posts by sirimethagul » Thu Aug 23, 2012 7:12 pm

แล้วเจอกันนะครับ

magicmoon

Posts by magicmoon » Fri Aug 24, 2012 12:29 am

ผู้สัมภาษณ์ : แล้วทุกทีเห็นคุณ pak จะถือหุ้นในสัดส่วน 0.5% เท่านั้น
ทำไมสำหรับ PAE จึงกดไปถึง 1.0% ครับ?

Pak : เผื่อไว้นะ

ผู้สัมภาษณ์ : เผื่ออะไรครับพี่???

Pak : อ้าววว บริษัทฯของพี่ ใครดูก็รู้ว่าต้องเพิ่มทุน
พี่ก็เผื่อไว้ไง เผื่อว่าบริษัทฯประกาศเพิ่มทุนแบบมโหฬาร ประมาณว่าเพิ่มทุนเท่าตัวไปเลย!!!
และเผื่อถ้าผมลืมเพิ่มทุนไป ยังไงผมก็ยังเหลือหุ้น 0.5% ยังเป็น ผถห.ใหญ่ ได้อยู่ไง
มุขนี้คิดได้ไงคับ ผมแทบตกเก้าอี้ :shock:

ความสุขที่แท้จริง อยู่ที่ใจเรานั่นเอง

pak

Posts by pak » Fri Aug 24, 2012 7:29 am

PAE (THAILAND) PUBLIC COMPANY LIMITED
Date : 29/08/2012
Time : 16:15-17:30
ถ่ายทอดสดตามวันและเวลาที่กำหนด

http://www.dcs-digital.com/setweb/index.php
sirimethagul wrote:แล้วเจอกันนะครับ
แล้วเจอกันในวันนั้นเช่นกันนะครับ ^ ^

pak

Posts by pak » Fri Aug 24, 2012 7:39 am

คำถามที่พอนึกออก รวมๆเอาไว้ก่อนนะครับ

1. อยากทราบความคืบหน้าของงาน VRU Project ของบริษัทฯ PTTGC ครับ ว่าคืบหน้าไปขนาดไหน? ล่าช้ากว่าแผนหรือไม่? และประมาณการว่าน่าจะแล้วเสร็จช่วงในไหน?

2. อยากทราบแผนงานของการก่อสร้างโรงงานที่ S1(ลานกระบือ) ว่าน่าจะเสร็จในช่วงใด? ปัจจุบันมีปัญหาและอุปสรรคใดหรือไม่?

3. ประเด็นเรื่องหนี้สงสัยจะสูญของบริษัทย่อยของ PYLON จำนวนเงิน 18.2 ล้านบาทนั้น...มีที่มาที่ไปเป็นอย่างไร?

4. อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับพนักงานของบริษัทฯว่ามีจำนวนพนักงานเพิ่มขึ้นมากน้อยเพียงใด? (เพื่อจะได้ประกอบการพิจารณาค่าใช้จ่ายของบริษัทฯ)

5. ในช่วงการขยายงานนี้ บริษัทฯมีปัญหาเรื่องการจัดหาบุคลากรไม่ทันต่อความต้องการบ้างหรือไม่? (เพราะเห็นติดป้ายรับสมัครไว้นาน รวมทั้งปัญหาเรื่องขาดแคลนแรงงานและวิศวกร)

Posts by sirimethagul » Fri Aug 24, 2012 10:20 am

ส่วนตัวผมที่อยากถามนะครับก็มี
1.เรื่องของเวลารับหรือได้งานอยากให้แจ้งนักลงทุนให้พอทราบบ้าง
2.company visit. ใกล้ถึงวันนั้นหรือยัง ต้องรออีกนานสักเท่าไหร่ครับ
3.เรื่องโครงการล่าช้าเราจะต้องเสียค่าปรับไหม โดยเฉพาะงานที่เกรซแลนด์เขาหลัก
4.เรื่องของงานที่เราทำในต่างประเทศที่ให้gpsทำไม่ทราบความคืบหน้าถึงไหนแล้ว
5. เรื่องเป้าหมายที่ท่านประธานวางไว้และการรับรู้รายได้ยังคงเป็นไปตามที่วางไว้หรือไม่ครับ

untrataro25

Posts by untrataro25 » Sun Aug 26, 2012 3:37 pm

ช่วงนี้เห็นประกาศรับสมัครงานของ PAE หลากหลายตำแหน่ง
แต่ตำแหน่งที่น่าสนใจสุด ผมว่า 4 ตำแหน่งนี้นะครับ
ไม่แน่ใจว่าก่อนหน้านี้ ส่วนงานเหล่านี้มีหรือไม่นะครับ
http://job-search.jobstreet.co.th/thai/ ... rch&src=11
Attachments
pae.jpg (86.56 KiB) Viewed 3208 times

"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"

pak

Posts by pak » Mon Aug 27, 2012 6:38 pm

จาก Opp Day ของ PYLON ในวันนี้ครับ
ที่ http://www.dcs-digital.com/setweb/ondem ... 42&&size=b

มีพาดพิงถึงบริษัทฯของเรา 2 ช่วงครับ คือ...
"นาทีที่ 15" และ "นาทีที่ 43"

โดยทาง PYLON พูดถึงงานเก่าจำนวน 2 งานเมื่อประมาณ 2 - 3 ปีที่แล้ว คือ...
1) งาน Sub Station ที่ จ.อุดรธานี
2) งานที่นวนคร

ฟังแล้วเสมือนเราไม่ชำระหนี้ให้แก่เค้า และเค้าอยู่ระหว่างฟ้องร้องดำเนินคดีในชั้นศาล
ประเด็นนี้คงต้องเป็นประเด็นที่บริษัทฯเราต้องชี้แจงเป็นการเร่งด่วนต่อไปครับ ว่า "ข้อเท็จจริง" เป็นอย่างไรกันแน่?
วันพุธนี้ น่าจะเป็นอีกหนึ่งประเด็นสำคัญที่เราต้องสอบถามกับทางบริษัทฯครับผม

pak

Posts by pak » Tue Aug 28, 2012 5:21 pm

PAE Group @ The Executive Safety Officer training
22 Aug 2012

Image

PAE All Managements staff The Executive Safety Officer training.

Image

ที่มา : http://www.pae.co.th/news_detail.php?id=150

palamus

Posts by palamus » Tue Aug 28, 2012 5:32 pm

ขอศึกษาข้อมูลด้วยคนครับ เพิ่งรับ PAE มาอยู่ในพอต วันนี้เอง ^-^

----------------------------------
กระดึ๊บๆ

-------------------------------
"เขามีแต่ดอกเบี้ยทบต้น แต่สำหรับผม...เงินเดือนทบต้น"
เงินเดือนเหลือใส่พอตหมด เพื่ออนาคต
Port : Focus,Focus-w1,Kmc,Umi,Bland-w3,
- รุ่นใหญ่ใจต้องนิ่ง -

nongnoykung

Posts by nongnoykung » Wed Aug 29, 2012 9:00 am

Q1
Image
Q2
Image

Image

ฝาก P'Pak ถามในงาน Opp Day ด้วยนะครับ
1. สาเหตุใด ที่ทำให้ค่าใช้จ่ายในการบริหารเพิ่มขึ้นเป็นเท่าตัว จาก Q1
2. ทำไมบริษัท ถึงมีการตั้งสำรองหนี้สงสัยจะสูญเพิ่มขึ้นเป็นจำนวนมาก
3. Gross Profit Margin ของแต่ละสายธุรกิจ ทำไม Margin ของงานวิศวกรรมและการให้บริการทางอุตสาหกรรมถึงน้อยกว่างานก่อสร้าง
ทั้งที่ ผบห เองก็บอกว่า งานด้านนี้มี Margin สูงกว่างานก่อสร้าง
4. Q1-Q2 บริษัทฯรับรู้รายได้ จำนวนรวม 585.5 ล้านบาท ในขณะที่ท่านประธานฯประมาณการรายได้ทั้งปีไม่ต่ำกว่า 2,000 ล้านบาท
รายได้อีกจำนวน 1500 ล้านบาท มีโอกาสปูดใน Q ไหนของครึ่งปีหลัง หรือว่า ต้องรอ Q1 /56 ?
5. ความคืบหน้าของการประมูล S1

รบกวนฝากด้วยนะครับ :D :D

nongnoykung

Posts by nongnoykung » Wed Aug 29, 2012 5:39 pm

OppDay ครั้งนี้ มาพร้อมข่าวดี S1

ประมูลงาน S1 มูลค่า 1400 ล้านได้สำเร็จ ระยะเวลา 3 ปี

Q3-Q4 รับรู้รายได้ เกือบ 2 พันล้าน

รอ P'pak มาเพิ่มเติมรายละเอียดนะครับ
:mrgreen: :B :mrgreen: :B

Image

Image

villa

Posts by villa » Wed Aug 29, 2012 6:38 pm

มาตามนัดเลยนะครับ :8)

ซื้อหุ้นไม่มี MOS ก็เหมือนขึ้นเรือไม่มีเสื้อชูชีพ

nongnoykung

Posts by nongnoykung » Wed Aug 29, 2012 8:04 pm

PAE ยื่นประมูลงานใหม่ 2.3 พันลบ.คาดรู้ผลปีนี้,ได้งานใหญ่ปตท.1.4 พันลบ.

ข่าวหุ้น-การเงิน สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- พุธที่ 29 สิงหาคม 2555 18:22:29 น.

นายอภิสิทธิ์ รุจิเกียรติกำจร ประธานกรรมการ บมจ.พีเออี(ประเทศไทย) เปิดเผยว่า บริษัทได้ยื่นประมูลงานใหม่แล้วจำนวน 2.3 พันล้านบาท คาดว่าจะรู้ผลประมูลได้ในปีนี้ ทั้งนี้งานที่ยื่นเข้าประมูล ได้แก่ งานโยธา มูลค่างาน 1,700 ล้านบาท ซึ่งเจรจารายละเอียดอยู่ และงาน Oil & Gas มูลค่างาน 300 ล้านบาท เป็นต้น

ปัจจุบัน บริษัทมีงานในมือ (Backlog) จำนวน 4 พันล้านบาท โดยจะรับรู้รายได้ในครึ่งปีหลัง จำนวน 1,822 ล้านบาท , รับรู้เป็นรายได้ในปี 56 จำนวน 1,234 ล้านบาท ในปี 57 รับรู้ที่เหลืออีก 649 ล้านบาท แลระหว่างนี้จนถึงสิ้นปี ริษัทจะหางานใหม่เพิ่ม เพื่อจะรับรู้รายได้ในปี 56-57 ต่อไป

ล่าสุด บริษัทได้งานของบมจ.ปตท (PTT) เป็นงานวางท่อก๊าซมูลค่า 1,400 ล้านบาท ระยะเวลา 3 ปี

http://www.ryt9.com/s/iq05/1478073?utm_ ... um=twitter

Posts by sirimethagul » Wed Aug 29, 2012 8:59 pm

นั่งฟังไปขนลุกไป ท่านประธานให้ความรู้มากครับ

pak

Posts by pak » Thu Aug 30, 2012 2:46 pm

Update รวบรวมเทป Opp Day ของบริษัท PAE (THAILAND) PUBLIC COMPANY LIMITED

ครั้งที่ 1 เมื่อวันที่ 21 มีนาคม 2554
ที่ http://www.dcs-digital.com/setweb/ondem ... 50&&size=s

ครั้งที่ 2 เมื่อวันที่ 25 สิงหาคม 2554
ที่ http://www.dcs-digital.com/setweb/ondem ... 47&&size=b

ครั้งที่ 3 เมื่อวันที่ 25 พฤศจิกายน 2554
ที่ http://www.dcs-digital.com/setweb/ondem ... 74&&size=b

ครั้งที่ 4 เมื่อวันที่ 19 มีนาคม 2555
ที่ http://dcs-digital.com/setweb/ondemandn ... 05&&size=b

ครั้งที่ 5 เมื่อวันที่ 5 มิถุนายน 2555
ที่ http://www.dcs-digital.com/setweb/ondem ... 40&&size=b

ครั้งที่ 6 เมื่อวันที่ 29 สิงหาคม 2555
ที่ http://www.dcs-digital.com/setweb/ondem ... 55&&size=b

pak

Posts by pak » Thu Aug 30, 2012 3:01 pm

nongnoykung wrote:OppDay ครั้งนี้ มาพร้อมข่าวดี S1

ประมูลงาน S1 มูลค่า 1400 ล้านได้สำเร็จ ระยะเวลา 3 ปี

Q3-Q4 รับรู้รายได้ เกือบ 2 พันล้าน

รอ P'pak มาเพิ่มเติมรายละเอียดนะครับ
:mrgreen: :B :mrgreen: :B

Image

Image
คอลัมน์เก็บตก : งาน Opp Day#6 (คนฟังน้อย และนักลงทุนในตลาดส่วนใหญ่ยังคง "มองข้าม" บริษัทฯของเราอยู่)
By Pak ThaiVI, 30 ส.ค. 55

แหมก็คุณ nongnoykung เขียนประเด็น Highlight ไปเสียหมดแล้ว
แล้วผมจะเหลืออะไรให้เขียนนะ (ผมได้แต่นึกในใจ)

"Opp Day" ของ PAE ใน 6 ครั้งที่ผ่านมา ตลอดเกือบ 2 ปีที่ผมถือหุ้นของบริษัทฯนี้อยู่
ครั้งแรกเมื่อวันที่ 7 มี.ค. 54 >> ผมได้ยินว่าบริษัทฯ PAE มี Backlog จำนวน 413.72 ล้านบาท
ฟังแล้วก็รู้สึกชื่นใจในห้วงเวลานั้นๆ

แต่วันเวลาวันผ่านมาอย่างรวดเร็วครับ
รวดเร็วเสียจน...บางครั้งทำให้เรา "ลืม" ข้อมูลเก่าๆในอดีตกันไป
เราลองมานั่งมองข้อมูล Backlog ย้อนหลังใน Opp Day ทุกๆครั้งที่ผ่านมากันนะครับ
ซึ่งเราควรพิจารณากันทั้ง "ปริมาณ" และ "คุณภาพ" ของ Backlog นั้นๆกันด้วย
เนื่องจาก งานด้าน Civil มี Margin ที่น้อย เนื่องการการแข่งขันราคากันอย่างดุเดือด
แต่งานด้าน Hydrocarbon จะมี Margin ที่ดีกว่า เนื่องจากเป็นงานที่ต้องอาศัย Knowhow เฉพาะด้าน รวมทั้งประสบการณ์การทำงาน, ความไว้ใจจากผู้ว่าจ้าง และการเป็น Vender List ของบริษัทฯ Oil&Gas นั้นๆ
รวมทั้งบางครั้งยังหมายรวมไปถึง Umbrella Contract ที่เป็นเสมือน "ไข่ทองคำ" สำหรับนักลงทุนอีกด้วย

ลองดูภาพกันนะครับ
สั้นๆ ไม่มีคำบรรยาย แต่สามารถอธิบายสิ่งที่ผ่านมา และการเติฐโตในอนาคตได้อย่างชัดเจนครับ
ทั้งในส่วนของรายได้ และกำไรของบริษัทฯ

Image

สำหรับผมแล้ว...
สิ่งที่ผมมองหาในตลาดหุ้น คือ "โอกาสในการเติบโต ของบริษัทฯที่ทำธุรกิจอยู่บน Core Competency เฉพาะด้านของตนเอง"
และท้ายที่สุดนี้ ผมยังยืนยันคำเดิมครับว่า "ผมคือ นักลงทุนระยะยาว ที่สามารถรอคอยได้ในระยะเวลา 2 - 5 ปีอย่างแน่นอนครับ"

ด้วยความเคารพ
Pak ThaiVI

ปล.
อย่าลืมกด "+1" เพื่อร่วมแสดงความยินดี กับ Poject ของเราด้วยนะครับ กับ...

"PTTEP contract 3 Years for (Pack C) New facility construction and modification work (Call-out Service) = 1,400,000,000 Baht"

บริษัทฯเล็กๆที่คนมักจะ "ดูเบา" แห่งนี้...
แม้เราจะเหลือ Equity เพียง 28 ล้านบาท
แต่เรามี Backlog ที่ยังรอรับรู้รายได้ถึง 4,056.72 ล้านบาท!!!
ทั้งนี้ เรามีคุณภาพของ Backlog ที่ดี คือ เรามีงานด้าน HydroCabon หรือ Oil&Gas ถึง 47.4%ของ Backlog ทั้งหมด
และหนึ่งในนั้น คือ งาน S1 ของ PTTEP จำนวน 1,400 ล้านบาทครับผม ^ ^

pak

Posts by pak » Thu Aug 30, 2012 3:05 pm

edit :
ผมขอแก้ไขคำว่า "ไข่ทองคำ" เป็น "ห่านทองคำ" ครับผม
ขออภัยในข้อผิดพลาดมา ณ ที่นี้ด้วยครับ _/\_

Post Reply