TCJ

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
adrenaline
Verified User

Re: TCJ

Posts by adrenaline » Tue Sep 18, 2012 6:14 pm

No.8 wrote:นั่นสิครับ นึกว่าจะตั้งลำได้ล่ะ ดันมาเหี่ยวอีก
ตอนนี้ต้องบอกกับตัวเอง ให้มองไป Q3 :cry:

ตอนนี้ก็ Q3 จะหมดแล้วอ่ะครับพี่ ..
แต่ถ้าจะรอผลประกอบการ Q3 ออก ต้องทนไปถึงสิ้นปีแน่ะ
IR บริษัท ก็ไม่มีให้ถาม

ไม่ทราบปกติ พี่ no.8 เคยไปขอข้อมูลกับบริษัทโดยตรงไหมครับ
ถ้ามี IR แบบบางห้อง บางหุ้น ก็จะดีใจไม่น้อย :'O :'O :'O

"กาละฟ้า ชัยภูมิดิน ประชาเกื้อหนุน"
Timing - Fundamental - Capital
from "THE RAVAGES OF TIME"

No.8

Posts by No.8 » Tue Sep 18, 2012 8:20 pm

ไม่เคยเลยครับ
แต่จะขอให้เพื่อนคนนึง ที่มี TCJ มากกว่าลองโทรไปถามดู

อยากรู้อะไรบ้างครับ บอกมาเลย

anan99
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Posts by anan99 » Tue Sep 18, 2012 9:06 pm

อย่าได้กังวลใจเลยเชียว มันธรรมชาติของโมเมนตั้ม(ว่าไป)แบบบ้านๆนะครับ ไม่กราฟ ไม่วิชาการขอรับ

anan99

Posts by anan99 » Tue Sep 18, 2012 9:20 pm

ยังไม่ได้ขอบคุณท่าน No.8 ที่ช่วยชี้ทาง
ความเห็นส่วนตัววิธีลงทุน ผมคิดอยู่พักใหญ่ว่าเราอดทนไม๊ ถ้าอดทนก็น่าจะรู้สึกอึดอัด
การลงทุนไม่นับทำงาน สิ่งที่ต้องใช้คือ ถ้าเป็นนักธุรกิจ ต้องมีเงินกับลงแรงทำงาน เป็นนักลงทุน ต้องมีเงินกับการรอคอย(ด้วยความอดทน)
นักลงทุนหุ้นเหมือนเกษตรกร ต้องเริ่มจากคัดเมล็ด(เลือกหุ้น) เพาะให้แตกหน่อ(รวบรวมข้อมูล) ปลูกลงดิน(ทยอยซื้อ) เฝ้าฟูมฟักรดน้ำทุกวัน(ตามดูประจำเพื่อให้รู้สถานการณ์) ถ้ามีใจรักก็จะไม่ใจร้อนเบื่อหน่าย(ราคาขึ้นๆลงๆ ยิ่งนิ่งๆนาน อึดอัดสุดๆ) เฝ้ารอจนมันเติบโต(ซักวันหนึ่งมันจะโต๊มันจะโต) แล้วเก็บเกี่ยว(จะเกี่ยวปันผลหรือสอยต้นเลยแล้วแต่ศรัทธา)
อุปสรรค เกิดมีแมลงลง เพลี้ย หนอน(ยอดขายตก กำไรไม่ดี งบแปลกๆ ผู้บริหารเกเร มาร์เก็ตเมกเกอร์ทำพิลึก) ต้องวิ่งเต้นหาน้ำชีวภาพต่างๆมาเสริม(หาข้อมูลเพิ่ม วิเคราะห์ ไปเกาะรั้วบริษัทฯ คุยกับ รปภ. ดูของจริงเลย) ซักพักต้น-ใบเริ่มกลับมาดูดี(อาจเป็นสภาวะบางช่วงของธุรกิจนั้น) ก็รดน้ำต่อรอโต (ถ้ายังไม่โตแสดงว่าไอ้นี่มันรากเน่า) ตัดต้นยังพอได้ทำฟืน ไม่รอต่อกระโดดลูกเดียว
ทั้งหลายทั้งปวงต้องพ่วงด้วยประสพการณ์ที่สั่งสม นะขอรับ

adrenaline

Posts by adrenaline » Tue Sep 18, 2012 10:02 pm

No.8 wrote:ไม่เคยเลยครับ
แต่จะขอให้เพื่อนคนนึง ที่มี TCJ มากกว่าลองโทรไปถามดู

อยากรู้อะไรบ้างครับ บอกมาเลย
จริงเหรอครับพี่ จริงๆ อยากให้มีข้อมูลเกี่ยวกับ
แผนธุรกิจบริษัท ออกมาบ้างน่ะครับ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับ ความก้าวหน้าแบบมีรูปบริษัท
เช่นการโฟกัส กลุ่มธุรกิจ (โดยเฉพาะ กลุ่มธุรกิจ ท่อ แสตนเลส)

1) กลุ่มธุรกิจ - รถยก รถเครน
2) กลุ่มธุรกิจ - intralogistic นี่นอกจาก folk lift นี่ยังมีลูกเล่นอะไรที่ต่อยอดได้อีก
เพราะคำว่า intralogistic ไม่น่ามีแค่รถยก 2-3 รุ่น และมีการติดต่อ
ขายหรือ มีช่องทางจัดจำหน่ายไปอย่างไรบ้าง
3) กลุ่มธุรกิจ - ท่อแสตนเลส จริงๆ ผมว่ามีคนทราบน้อยมากว่า รายได้หกลักของ TCJ ก็มาจาก
การขายท่อแสตนเลส เป้นส่วนมาก และ เท่าทีดู ธุรกิจก็มียอดขายดีขึ้นทุกปี
แต่ผมไม่ทราบเลยว่าจะหา ยอดขาย - กำลังการผลิต -การคาดการกำลังการผลิต
และแนวโน้มว่าปัจจุบันจะใช้กำลังผลิตไปแล้วกี่เปอร์เซนต์ มีโอกาสขยายโรงงาน
แห่งใหม่ ตั้งโรงงานใหม่ไหม ที่ได เมื่อไร ใช้แหล่งทุนจากที่ใด
แต่ด้วยที่ toyo เป้นบริษัทย่อย จึงไม่มีข้อมูลตรงนี้ครับ อยากทราบมากจริงๆ
ประกอบการตัดสินใจ

เหตุที่ผมเลือกลงทุน TCJ
เนื่องจาก ผมมองข้ามธุรกิจรถยกไปแล้ว แต่หวังเรื่องความเติบโตของ ท่อเหล็กไร้สนิม กับ intralogistic

นอกจากนี้ - ผมยังรู้สึกแปลกใจเสมอว่า เหตุใด หุ้นตัวนี้ราคาไม่สะท้อนมูลค่าที่แท้จริงของกิจการเลย
แม้แต่น้อยเป้นเวลาหลายปี

แต่ด้วยการลงทุนระยะยาว สิ่งที่หวังลำดับแรกคือ ปันผล กลับปรากฏว่า บริษัทไม่จ่ายปันผล ทั้งที่มีกำไร
และ ปัจจุบันก็ยังมีกำไรสะสม ที่ยังรอการจัดการ
ซึ่งผมไม่แน่ใจว่า ปกติ บริษัทสามารถไม่สนใจผู้ถือหุ้น และ ไม่จ่ายปันผลไปเรื่อยๆได้นานเท่าไร ??

สุดท้าย ตัวบริษัทเอง ก็ไม่มีความกระตือรือล้น ที่จะออกข่าวประชาสัมพันธ์ธุรกิจที่แท้จริง ว่าทำอะไร
มีแต่ นสพ หัวสี ที่คอยกรอกข้อมูล ให้คนอ่าน คิดไปเองว่า หุ้นตัวนี้ทำรับเหมา และ ตกแต่งรถไฟฟ้า
ซึ่งผมว่าตลกทุกครั้งที่เล่นข่าว ตกแต่งรถไฟฟ้า ...

บ่นเยอะหน่อยครับพี่ no.8

"กาละฟ้า ชัยภูมิดิน ประชาเกื้อหนุน"
Timing - Fundamental - Capital

skyearth

Posts by skyearth » Wed Sep 19, 2012 11:56 am

ทำไม 2 วันนี้มีโวลุ่มขายออกมาเยอะจังครับ มีกลิ่นอะไรไม่ดีรึปล่าว ข้อมูลบริษัทก็หายาก ถือแล้วเหนื่อยจริงๆครับ

adrenaline

Posts by adrenaline » Wed Sep 19, 2012 12:11 pm

skyearth wrote:ทำไม 2 วันนี้มีโวลุ่มขายออกมาเยอะจังครับ มีกลิ่นอะไรไม่ดีรึปล่าว ข้อมูลบริษัทก็หายาก ถือแล้วเหนื่อยจริงๆครับ

:wall: :wall: :wall: ทำตัวแนวเกินไปป่าวนี่
โลกเขาก้าวหน้า นี่มีจะถอยหลัง

ต้องรีบหาข้อมูลโดยด่วนว่า มีการเปลี่ยนแปลงทางพื้นฐานที่มีนัยสำคัญไหม
เพราะตามที่คุณ skyearth พูดมา 2-3 วันนี้ ขนมาขายเยอะมาก จากปกติ ที่ไม่มีโวลุ่มเท่าไร ??

:'O :'O :'O :'O :'O

adrenaline

Posts by adrenaline » Wed Sep 19, 2012 12:56 pm

:evil: โดนเลยขาขาดไปข้างนึงดีที่หลบทันไม่งั้นขาด2ข้าง
Attachments
bear-trap.jpg (13.93 KiB) Viewed 3555 times

No.8

Posts by No.8 » Wed Sep 19, 2012 3:28 pm

ตอนนี้บริษัทฯ สามารถรับเหมางานก่อสร้างต่าง ๆ ได้เต็มตัวแล้วนะครับ
เพราะบริษัทฯ มีการจัดการองค์กรใหม่ รวมทั้งเปลี่ยนแปลง/เพิ่มเติม วัตถุประสงค์บริษัทฯ
ตาม Link นี้ครับ
http://www.set.or.th/set/newsdetails.do ... =&country=

จะรับเหมาก่อสร้างเองก็ได้ หรือจะ Subงานก่อสร้างจากผู้รับเหมาหลักก็ได้

No.8

Posts by No.8 » Wed Sep 19, 2012 3:31 pm

เพื่อนผมเข้าโทรไปถามบริษัทฯ มาแล้วนะครับ

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ คุณสิทธิพงษ์ เอกมหาชัย
ประธานเจ้าหน้าที่ฝ่ายการเงิน ที่เป็นผู้ตอบคำถาม/และให้ข้อมูล (เห็นเพื่อนบอกพูดจาดี และเป็นกันเองมาก ๆ)
ท่านใดมีข้อสงสัย โทรไปได้ที่เบอร์ 02-3126699 / 3126222 ต่อ 104 นะครับ

เนื่องจากมีบางคำถาม/คำตอบ ไม่สามารถบอกได้ แต่สรุปสถานการณ์บริษัทฯ ในช่วงนี้ :
พื้นฐานเปลี่ยนไป ในทางที่ดีขึ้น ภาพโดยรวมเป็นบวกต่อธุรกิจของ TCJ

ปีนี้ดีกว่าปีที่แล้ว / ปีหน้าจะดีกว่าปีนี้ เพราะ :
งานก่อสร้างต่าง ๆ ยังมีมาอย่างต่อเนื่อง ทำให้ธุรกิจให้เช่าเครื่องจักรดีขึ้นอย่างมาก

เพราะการรับรู้รายได้ของงานตกแต่งจะเริ่มรับรู้ใน Q4 ต่อเนื่องถึงปีหน้า รวมทั้งบริษัทฯ กำลังติดตามเพื่อที่จะเข้าไปแข่งขันเพื่อ Sub งานตกแต่งสถานีต่าง ๆ เพิ่มเติมทั้งของ BTS/รฟม

STILL ทำตลาดได้เต็มที่ / เร็ว ๆ นี้จะมีกิจกรรมสนับสนุนการขายของ STILL (โดยค่าใช้จ่ายของ STILL)

เครื่องจักรที่เพิ่มเติมของ Toyo เริ่มเดินเครื่องแล้ว / โดยบริษัท Focus ไปใน Area ที่ให้ Margin สูงเช่นอุตสาหกรรมเครื่องดื่มและอาหาร

โดยรวมมันบอกให้ผมทนอึดอัดและฝึกจิตใจไปก่อน ถ้าอยากจะมีโอกาสทำคลายเครียดเรโช สักครั้งในชีวิต

อย่างไงก็ตาม ท่านที่คิดจะลงทุนตัวนี้ ต้องศึกษาดี ๆ ก่อน หรือโทรไปถามข้อมูลจากบริษัทฯ ก่อนน๊า

adrenaline

Posts by adrenaline » Wed Sep 19, 2012 3:39 pm

No.8 wrote:เพื่อนผมเข้าโทรไปถามบริษัทฯ มาแล้วนะครับ

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ คุณสิทธิพงษ์ เอกมหาชัย
ประธานเจ้าหน้าที่ฝ่ายการเงิน ที่เป็นผู้ตอบคำถาม/และให้ข้อมูล (เห็นเพื่อนบอกพูดจาดี และเป็นกันเองมาก ๆ)
ท่านใดมีข้อสงสัย โทรไปได้ที่เบอร์ 02-3126699 / 3126222 ต่อ 104 นะครับ

เนื่องจากมีบางคำถาม/คำตอบ ไม่สามารถบอกได้ แต่สรุปสถานการณ์บริษัทฯ ในช่วงนี้ :
พื้นฐานเปลี่ยนไป ในทางที่ดีขึ้น ภาพโดยรวมเป็นบวกต่อธุรกิจของ TCJ

ปีนี้ดีกว่าปีที่แล้ว / ปีหน้าจะดีกว่าปีนี้ เพราะ :
งานก่อสร้างต่าง ๆ ยังมีมาอย่างต่อเนื่อง ทำให้ธุรกิจให้เช่าเครื่องจักรดีขึ้นอย่างมาก

เพราะการรับรู้รายได้ของงานตกแต่งจะเริ่มรับรู้ใน Q4 ต่อเนื่องถึงปีหน้า รวมทั้งบริษัทฯ กำลังติดตามเพื่อที่จะเข้าไปแข่งขันเพื่อ Sub งานตกแต่งสถานีต่าง ๆ เพิ่มเติมทั้งของ BTS/รฟม

STILL ทำตลาดได้เต็มที่ / เร็ว ๆ นี้จะมีกิจกรรมสนับสนุนการขายของ STILL (โดยค่าใช้จ่ายของ STILL)

เครื่องจักรที่เพิ่มเติมของ Toyo เริ่มเดินเครื่องแล้ว / โดยบริษัท Focus ไปใน Area ที่ให้ Margin สูงเช่นอุตสาหกรรมเครื่องดื่มและอาหาร

โดยรวมมันบอกให้ผมทนอึดอัดและฝึกจิตใจไปก่อน ถ้าอยากจะมีโอกาสทำคลายเครียดเรโช สักครั้งในชีวิต

อย่างไงก็ตาม ท่านที่คิดจะลงทุนตัวนี้ ต้องศึกษาดี ๆ ก่อน หรือโทรไปถามข้อมูลจากบริษัทฯ ก่อนน๊า

กราบขอบพระคุณพี่ no.8 มากเลยครับ ฝากขอบคุณเพื่อนพี่ด้วยนะครับ
และสุดท้าย ต้องขอบคุณทางบริษัท เสียสละเวลา ในการให้ข้อมูลกับนักลงทุนตัวเล็กๆ อย่างเรา
ต้องถือว่าเป็นนิมิตรหมายอันดี ที่ได้ข้อมูลจริงๆ จากบริษัทโดยตรง

อะไรที่บอกไม่ได้ ฝากพี่ๆ no.8 เมตตากระซิบผมทาง pm ได้จะเป็นพระคุณมากเลยครับ
อยากมีคลายเครียดเรโช กะพี่เค้าบ้าง

skyearth

Posts by skyearth » Wed Sep 19, 2012 5:36 pm

ขอบคุณพี่ No.8 และ เพื่อนพี่ด้วยอีกคนครับ ถ้าไม่มีพี่เป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจนี่จะโยนซ้ายไปตั้งแต่เมื่อบ่ายนี้แล้ว ถือแล้วอึดอัดจริงๆครับตัวนี้ ว่าแต่คลายเครียดเรโชนี่คืออะไรเหรอครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

adrenaline

Posts by adrenaline » Wed Sep 19, 2012 6:09 pm

skyearth wrote:ขอบคุณพี่ No.8 และ เพื่อนพี่ด้วยอีกคนครับ ถ้าไม่มีพี่เป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจนี่จะโยนซ้ายไปตั้งแต่เมื่อบ่ายนี้แล้ว ถือแล้วอึดอัดจริงๆครับตัวนี้ ว่าแต่คลายเครียดเรโชนี่คืออะไรเหรอครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ
แสดงว่าเป็นสมาชิกรุ่นใหม่ของ ไทยวีไอ จริงๆ
เพราะเฮียคลายเครียดแกดังมากเริ่ืองทฤษฎีหุ้นมวยวัด และคลายเครียด เรโช
ลองย้อนๆไปข้างหน้า สามสี่หน้่าจะเจอว่า เฮียได้เข้ามาแวะทักทายสมาชิกในห้องเราด้วยนะครับ

ลอง search ดูครับ เฮียคลายเครียดโพสต์คำแนะนำเรื่องหุ้นดีๆ สำหรับมนุษย์หุ้นไว้เยอะเลย
แต่ใครหวังเป็นเซียนหุ้น ไม่ต้องอ่านเพราะไม่ทันใจ
เคล็ดวิชาของเฮีย คลาย เค้าสามารถใช้ลมปราณโคจร รักษาระดับพลังได้นานๆมาก อย่างน่าถึง
ทำให้ได้ผลกำไรในแต่ละตัว 300 -400% ทุกตัว ถ้ารวมปันผลจะมากกว่านั้นอีกนะครับ

เฮียคลายเครียดเค้าก็เป็นหนึ่งใน ไอดอล ผมเลย

No.8

Posts by No.8 » Thu Sep 20, 2012 9:16 am

skyearth wrote:ขอบคุณพี่ No.8 และ เพื่อนพี่ด้วยอีกคนครับ ถ้าไม่มีพี่เป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจนี่จะโยนซ้ายไปตั้งแต่เมื่อบ่ายนี้แล้ว ถือแล้วอึดอัดจริงๆครับตัวนี้ ว่าแต่คลายเครียดเรโชนี่คืออะไรเหรอครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ
ผมไม่รับยึด ไม่รับเหนี่ยวนะ
แต่อยากให้ดู Comment เฮียอนันต์ด้านบน
เฮียเค้าตกผลึกทั้งด้านการทำธุรกิจ และการลงทุนเลยครับ :)

skyearth

Posts by skyearth » Thu Sep 20, 2012 9:26 am

No.8 wrote:
ผมไม่รับยึด ไม่รับเหนี่ยวนะ
แต่อยากให้ดู Comment เฮียอนันต์ด้านบน
เฮียเค้าตกผลึกทั้งด้านการทำธุรกิจ และการลงทุนเลยครับ :)
ขอบคุณครับ แค่รู้สึกอึดอัด ที่หุ้นคนอื่นเค้าขึ้น แต่หุ้นที่เราซื้อไม่ยอมไปไหนแถมลงด้วยเท่านั้นแหละครับ แหะ แหะ

ขอบคุณพี่ adrenaline ด้วยครับสำหรับ คห เรื่อง คลายเครียดเรโช ไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่ามีเทคนิคแบบนี้

adrenaline

Posts by adrenaline » Thu Sep 20, 2012 11:29 am

พึ่งได้เห็นโฉมหน้าเจ้า hybrid เต็มๆ วันนี้เอง
หนังตัวอย่าง สวยงามอลังการ์มากครับ

http://www.youtube.com/watch?v=wsj3vjBb ... =endscreen

Edit YouTube ให้นะครับ / dome@perth

SinghaPT

Posts by SinghaPT » Thu Sep 20, 2012 12:49 pm

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 78873.html

คิดว่าเด๋วคงได้เป็นที่แพร่หลาย ก็งานนี้ล่ะมั้งครับ

adrenaline

Posts by adrenaline » Thu Sep 20, 2012 2:54 pm

ขอบคุณครับ พี่ dome@perth

ogata

Posts by ogata » Thu Sep 20, 2012 10:09 pm

ปิดจอ รอ Q3 คับ :D :D :D :D :D

SomeThingCool

Posts by SomeThingCool » Fri Sep 21, 2012 8:09 am

เห็นหนังตัวอย่างแล้ว เป้า 200 คันคงต่ำไปแล้วมั้ง

แต่บริษัท ต้อง present ตัวเองหน่อยนะ
อย่าทำตัว low profile เหมือนที่ผ่านมา

มาออกเลย opportunity day

มาพบปะกับนักลงทุน ที่เค้าเป็นเจ้าของกิจการ เจ้าของโรงงาน
นักลงทุนกลุ่มนี้จะได้รู้จักบริษัท และอาจบอกให้ลูกน้องเค้า
ที่เป็นวิศวกร หรือฝ่ายจัดซื้อโฟล์คลิฟท์ ให้ลอง STILL บ้าง
ไม่งั้นลูกน้องเค้าก็เลือกแต่รถญี่ปุ่น รถตลาดตลอดเวลา

No.8

Posts by No.8 » Sat Sep 22, 2012 9:04 am

ประธานกรรมการบริหาร TCJ เป็นรองประธานกลุ่มอุตสาหกรรมเหล็ก สภาอุตฯ ด้วยอ่ะ
ธุรกิจTrading ไม่ค่อยมีสต๊อก ไม่น่ากระทบมาก :roll:
-------------------------------------------------------

8 บริษัทยักษ์ใหญ่ผู้ผลิตเหล็กรีดร้อน-เหล็กลวดโวยจีนทุ่มตลาดจี้กรมการค้าภายใน กระทรวงพาณิชย์เร่งออกมาตรการตอบโต้เร่งด่วน

นายทรงวุฒิ ไกรภัสสร์พงษ์ รองประธานกลุ่มอุตสาหกรรมเหล็ก สภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย (ส.อ.ท.) เปิดเผยว่า ต้องการให้กรมการค้าภายใน กระทรวงพาณิชย์ เร่งรัดการออกมาตรการตอบโต้การทุ่มตลาดเหล็กแผ่นรีดร้อนเจือโบรอน และเหล็กลวดเจือโบรอนหรือเจือโครเมียมจากสาธารณประชาชนจีน ที่ขณะนี้ผู้ผลิตในประเทศกำลังประสบปัญหาอย่างมากเพราะไม่สามารถแข่งขันด้านราคากับสินค้าจีนได้

ทั้งนี้ ส.อ.ท.ได้รับการร้องเรียนจากสมาชิกซึ่งเป็นผู้ผลิตเหล็กรีดร้อน 5 บริษัท ได้แก่ บมจ.สหวิริยาสตีลอินดัสตรี, บมจ.สหวิริยาเพลทมิล, บมจ.จีสตีล, บมจ.จี เจสตีล และบมจ.แอลพีเอ็น เพลทมิล ที่ถูกทุ่มตลาดเหล็กแผ่นรีดร้อนเจือโบรอนจากจีนโดยการนำเข้ามีการสำแดงพิกัดศุลกากร 7225 ที่มีภาษี 0% แทนที่จะเป็นพิกัดศุลกากร 7208 ที่มีภาษีขาเข้า 5% ตามข้อตกลงเขตการค้าเสรีอาเซียน-จีน ซึ่งการเจือโบรอนดังกล่าวไม่ได้ทำให้คุณสมบัติเหล็กเปลี่ยนแปลงไปการใช้งานก็ไม่ต่างจากเหล็กแผ่นรีดร้อน ขณะเดียวกันรัฐบาลจีนยังอุดหนุนในรูปของการคืนภาษีมูลค่าเพิ่ม 9% จึงทำให้ราคาเหล็กของจีนต่ำกว่าไทยถึง 9%

“ส่วนของเหล็กรีดร้อนนั้นได้ทำหนังสือไปยังกรมการค้าภายในตั้งแต่ปี 2554 แล้วขณะนี้ยังไม่คืบหน้าและระหว่างที่รอรัฐพิจารณาเก็บอากรทุ่มตลาดเหล็กรีดร้อนจากจีนยังเริ่มมีเหล็กเจือโบรอนจากเกาหลีเพิ่มขึ้นอีกซึ่งพบว่า 7 เดือนมีนำเข้าเกินกว่า 3 แสนตันและคาดว่าภายในปีนี้ไทยจะนำเข้าเหล็กรีดร้อนเจือโบรอนสูงขึ้นราว 4-5 แสนตัน” นายทรงวุฒิกล่าว

ส่วนผู้ผลิตเหล็กลวดที่ร้องเรียนมามี 3 บริษัท ได้แก่ กลุ่มบริษัท ทาทา สตีล (ประเทศไทย) ที่ประกอบด้วย บ.เหล็กสยาม (2001) จำกัด บมจ.เอ็น.ที.เอส.สตีลกรุ๊ป บริษัทโรงงานเหล็กกรุงเทพ จำกัด และบมจ.มิลล์คอนสตีลอินดัสทรีส์ ซึ่งการนำเข้ามาของเหล็กลวดจากจีนจะเติมโครเมียม 0.3% และโบรอนอัตรา 0.0008% เพียงเพื่อให้เข้าข่ายสามารถนำเข้าเหล็กได้ในพิกัดศุลกากร 7227 ที่ได้รับการยกเว้นภาษีนำเข้าทั้งที่เหล็กประเภทนี้นำมาใช้ในงานก่อสร้างพิกัดศุลกากร 7213 ซึ่งต้องเสียภาษีนำเข้า 5% ทำให้รัฐบาลไทยต้องสูญเสียรายได้เข้าประเทศ

ogata

Posts by ogata » Sun Sep 23, 2012 8:17 am

http://www.jobstreet.co.th/jobs/2012/9/ ... 9.htm?fr=J

ขอให้เป็นการรับเพิ่มเพื่อขยายธุรกิจนะครับ :D :D

No.8

Posts by No.8 » Tue Sep 25, 2012 8:50 am

ขอบันทึกประเด็นนี้ไว้หน่อยนะครับ

ในรายงานประจำปี 2554
บริษัท มีทรัพย์สินบางรายการที่มีมูลค่าทางบัญชี 0 บาท แต่ยังเอามาใช้งานอยู่/หาเงินอยู่

แบบนี้เค้าเรียกว่า Hidden Asset หรือเปล่า .............
Attachments
TCJ_รายงานประจำปี2554.jpg (291.01 KiB) Viewed 2835 times

adrenaline

Posts by adrenaline » Tue Sep 25, 2012 2:49 pm

No.8 wrote:ขอบันทึกประเด็นนี้ไว้หน่อยนะครับ

ในรายงานประจำปี 2554
บริษัท มีทรัพย์สินบางรายการที่มีมูลค่าทางบัญชี 0 บาท แต่ยังเอามาใช้งานอยู่/หาเงินอยู่

แบบนี้เค้าเรียกว่า Hidden Asset หรือเปล่า .............

อันนี้ ที่ทางบัญชี เรียกว่า "ซาก" ป่ะครับ
ซากบางอันก็มีค่าทำเงินทำทองได้
บางอันก็ซากจริงๆ แต่ตีราคาไว้เฉยๆ ทำอะไรไม่ได้

แอบเหน็บหุ้นตัวเองเล็กน้อย อิอิ ..

adrenaline

Posts by adrenaline » Tue Sep 25, 2012 4:14 pm

จากกระทู้แจ้งเตือน
แจ้งเตือนสมาชิกทุกท่าน อีกประมาณ 10 วัน หรือตั้งแต่วันที่ 1 ตุลาคม 2555 เป็นต้นไป สมาชิกที่สมัครเป็นสมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่าเท่านั้นที่สามารถอ่านและโพสต์ในห้องร้อยคนร้อยหุ้นที่โพสต์ตั้งแต่วันที่ 1 ตุลาคม 2555 เป็นต้นไป

ส่วนสมาชิกที่ไม่ได้สมัครจะยังสามารถเข้าอ่านได้ทุกห้อง ยกเว้นการโพสต์และอ่านเนื้อหาในห้องร้อยคนร้อยหุ้นที่โพสต์หลังวันที่ 1 ตุลาคม 2555

:cry: :cry: :cry:

เหลือเวลาไม่กี่วัน จะไม่ได้โพสต์และอ่านในห้อง 100 คนร้อยหุ้น ซะแล้ว
ขออนุญาต ร่ำลากันไว้ล่วงหน้าเลยครับพี่ๆทุกคน
ขอบคุณที่ดูแล และ ให้ข้อมูลน้องๆอย่างดี
ทั้งพี่ no.8 และเพื่อนพี่ที่ไปขอข้อมูล พี่ anan99 และท่านอื่นๆ ทุกท่าน
และด้วยที่ราคาหุ้นขึ้นมาส่วนหนึ่ง แต่ระยะหลังดูไม่มีอะไรก้าวหน้า ประกอบกับ
สมาชิกไม่สมัคร คงมาอ่านและโพสต์ที่นี่ไม่ได้อีกต่อไป
วันนี้ต้องตัดใจ ฝากหุ้นไว้กับนักลงทุนท่านอื่นไปส่วนนึง
เก็บไว้เป็นที่ระลึกส่วนหนึ่ง

** ปล. แอบเล่นของดีกว่า ถ้า หุ้นเราไปเกิน 10 บาท ก่อนวันศุกร์ ผมจะแก้เคล็ดด้วยการไปสมัคร
เป็นสมาชิก TVI **

No.8

Posts by No.8 » Tue Sep 25, 2012 7:15 pm

อู๊ยยยยย จะหมดเวลาแล้วเหรออออ

ตัวนี้สุดอืด.......ห้ามถือเยอะ
แต่ขายมีกำไรก็ดีแล้วครับคุณ adrenaline

ต้องเหมือนเฮียอนันต์บอก
ถ้าดูแล้วรากเน่า ต้องตัดใจฟันฉับบบบบบบ

adrenaline

Posts by adrenaline » Tue Sep 25, 2012 7:28 pm

ตัวนี้ รากไม่เน่า หรอกพี่ no.8
แค่ รากสั้น ดูดน้ำน้อย น้ำมาเยอะทีไร ดูดได้นิดเดียว
พอช่วงแล้งก็เฉาเร็วกว่าชาวบ้านเขา

ส่วนที่ขายไปก็ถือว่าเป้นค่าวิชาครับ เสมอทุนเลยมานิดหน่อย
ไม่ถือว่ามาก ที่เหลือ เก็บเอาไว้เป็น ที่ระลึกไว้ดูตอนนานๆ ว่าเคยมีตัวไหนบ้าง กันลืม

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่เป้นประโยชน์ต่อน้องๆครับพี่

skyearth

Posts by skyearth » Tue Sep 25, 2012 8:15 pm

adrenaline wrote:จากกระทู้แจ้งเตือน
แจ้งเตือนสมาชิกทุกท่าน อีกประมาณ 10 วัน หรือตั้งแต่วันที่ 1 ตุลาคม 2555 เป็นต้นไป สมาชิกที่สมัครเป็นสมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่าเท่านั้นที่สามารถอ่านและโพสต์ในห้องร้อยคนร้อยหุ้นที่โพสต์ตั้งแต่วันที่ 1 ตุลาคม 2555 เป็นต้นไป

ส่วนสมาชิกที่ไม่ได้สมัครจะยังสามารถเข้าอ่านได้ทุกห้อง ยกเว้นการโพสต์และอ่านเนื้อหาในห้องร้อยคนร้อยหุ้นที่โพสต์หลังวันที่ 1 ตุลาคม 2555

:cry: :cry: :cry:

เหลือเวลาไม่กี่วัน จะไม่ได้โพสต์และอ่านในห้อง 100 คนร้อยหุ้น ซะแล้ว
ขออนุญาต ร่ำลากันไว้ล่วงหน้าเลยครับพี่ๆทุกคน
ขอบคุณที่ดูแล และ ให้ข้อมูลน้องๆอย่างดี
ทั้งพี่ no.8 และเพื่อนพี่ที่ไปขอข้อมูล พี่ anan99 และท่านอื่นๆ ทุกท่าน
และด้วยที่ราคาหุ้นขึ้นมาส่วนหนึ่ง แต่ระยะหลังดูไม่มีอะไรก้าวหน้า ประกอบกับ
สมาชิกไม่สมัคร คงมาอ่านและโพสต์ที่นี่ไม่ได้อีกต่อไป
วันนี้ต้องตัดใจ ฝากหุ้นไว้กับนักลงทุนท่านอื่นไปส่วนนึง
เก็บไว้เป็นที่ระลึกส่วนหนึ่ง

** ปล. แอบเล่นของดีกว่า ถ้า หุ้นเราไปเกิน 10 บาท ก่อนวันศุกร์ ผมจะแก้เคล็ดด้วยการไปสมัคร
เป็นสมาชิก TVI **
โชคดีครับ พี่ adrenaline ขอมันให้ขึ้นไปยืนเหนือ 10 บาทก่อนวันที่ 1 ตค นะครับเผื่อพี่จะได้มาสมัครสมาชิก ตอนนี้ผมก็ทยอยปล่อยไปบ้างแล้ว เสียเวลาถือจริงๆกำไรก็ไม่ได้ :evil:

ยกลัง

Posts by ยกลัง » Tue Sep 25, 2012 10:27 pm

ขอเข้ามาติดตามด้วยครับ
พึ่งสนใจดูจากกำไรที่ผ่านมา-

SinghaPT

Posts by SinghaPT » Thu Sep 27, 2012 12:36 pm

http://www.jobth.com/searchjobbycom.php?gid=0000052201

รับคนมากขนาดนี้ไม่รู้ว่าควรจะตีความอย่างไรดีครับ

Post Reply