OFM

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
wavemaster
Verified User

Re: OFM

Posts by wavemaster » Sat Aug 25, 2012 12:12 am

G_cyber wrote:ผมว่านี่ก็เป็นอีก 1 ปัญหานะครับ (ติเพื่อให้ปรับปรุงนะครับ) ผมว่า ล่ม นานเกินไปนนะครับ ผมไม่รู้ว่าในอุตสาหกรรม host มันมี Commitment ไหมครับว่า ต้องไม่เกิน 10 นาที หรือ 30 นาที

แต่ชื่มชม IR ที่ตอนนี้ยังอยู่คอยตอบคำถามครับ
เรียนคุณ G_cyber
รับทราบปัญหาครับ จะรีบติดตามสอบถามส่วนงานไอทีให้เร่งปรับปรุงโดยด่วนครับ

IR_COL
Approved IR Member

Posts by IR_COL » Sat Aug 25, 2012 12:21 am

wavemaster wrote:
G_cyber wrote:ผมว่านี่ก็เป็นอีก 1 ปัญหานะครับ (ติเพื่อให้ปรับปรุงนะครับ) ผมว่า ล่ม นานเกินไปนนะครับ ผมไม่รู้ว่าในอุตสาหกรรม host มันมี Commitment ไหมครับว่า ต้องไม่เกิน 10 นาที หรือ 30 นาที

แต่ชื่มชม IR ที่ตอนนี้ยังอยู่คอยตอบคำถามครับ
รับทราบปัญหาครับ จะรีบติดตามสอบถามส่วนงานไอทีให้เร่งปรับปรุงโดยด่วนครับ
ยินดีมากค่ะ คุณ G_cyber :B ทางไอทีและ e-Business กำลังไล่เช็คนะคะและแก้ไขให้ครบถ้วนนะคะ
ขอบคุณคุณ G_cyber มากๆนะคะ

Best regards,
Investor Relations
COL Public Company Limited
Tel: 02-739-5557
Email: ir@col.co.th

wavemaster

Posts by wavemaster » Sat Aug 25, 2012 12:23 am

greenjacket wrote: 1 website หน้าแรกload ค่อนข้างนานไปหน่อย โดยเฉพาะใช้ tablet 3g
2 web เราอารมณ์ดูเด็กๆ ไปหน่อย ไม่ค่อย professional ( ความเห็นส่วนตัวครับ)
3 web เราไม่ค่อยเป็นที่รู้จักเท่าไรเทียบกับ lazada กับ zalora ที่มาทีหลัง (งบเราอาจมีจำกัด หรือเราอาจรอจังหวะอยู่ ตามที่เคยอ่านผู้บริหาร post)
เรียนคุณgreenjacket
ข้อ1 เนื่องจากหน้าแรกมีฟีเจอร์และcoding ที่สำคัญหลายอย่างโดยมีจุดประสงค์หลักเพื่อสร้าง ux ที่ดีที่สุดจึงอาจจะทำให้การโหลดกินเวลานานอยู่บ้างในบางกรณี ซึ่งได้มีความพยายามในการปรับปรุงให้การโหลดได้ใช้เวลาน้อยที่สุดอยู่สม่ำเสมอ อย่างไรจะสอบถามทางทีมไอทีให้เร่งตรวจสอบหาปัญหาเพื่อแก้ไขอีกครั้งครับว่าสาเหตุเกิดจาก server หรือ code etc
ข้อ2 ขอน้อมรับความคิดเห็นมาปรับปรุงครับ
ข้อ3 ตามที่ผู้บริหารได้เรียนไว้ครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

godcube
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Posts by godcube » Sat Aug 25, 2012 1:19 am

ผมว่าเ้รื่องที่เปิด shop นั้นน่าจะมีทั้งคนที่เห็นด้วยและไม่เห็นด้วย แต่เชื่อว่ายังไงทุกคนก็คงให้เกียรติในการตัดสินใจและให้ความไว้วางใจกับผู้บริหารถ้าคิดว่าอันนี้เป็นทางเลือกที่ถูกต้อง เพราะยังไงเขาน่าจะรู้ข้อมูลเกี่ยวกับธุรกิจมากกว่าเรา และเชื่อว่าทุกคนที่ถือหุ้นอยู่ไม่ว่าจะเห็นด้วยหรือไม่ก็อยากเห็น shop ประสบความสำเร็จ

แต่ว่าประเด็นหลักที่ผมคิดว่าหลายๆคนกังวลอยู่ตอนนี้ไม่ใช่การเปิด shop หรือไม่เปิด shop แต่เป็นการตกแต่งของ shop แรกที่ mega bangna ซึ่งถ้าใครได้ไปมาแล้วก็คงได้เห็น ผมคิดว่าทางบริษัทอาจตัดสินใจไม่จ้าง interior designer เพราะพวกนี้ค่อนข้างแพงมากๆๆๆๆ อาจจะใช้เงินมากกว่าจัดเองหลายเท่า (มีคนรู้จักทำอยู่เห็น charge ลูกค้าแต่ละครั้งโอ... แต่ก็ต้องยอมรับว่าร้านออกมาสวยมากจริงๆ) บวกกับเป็นร้านแรกเลยยังไม่ชำนาญด้านการจัด display (แต่ถ้าสาขาแรกใช้ interior designer ผมว่าคงต้องเปลี่ยนคนนะครับ :) )

ตอนนี้ผมก็เลยรอดูสาขา 2 อยู่ว่าจะแตกต่างจากสาขาแรกไหม ตอนนี้เพิ่งเริ่มผมว่าเราคงต้องรอดูกันไปก่อน

G_cyber

Posts by G_cyber » Sat Aug 25, 2012 7:57 am

เห็น Comment เรื่อง shop พอสมควร แต่ผมขอเห็นต่างนะครับ

ผมชอบ shop นะครับ ได้ีมีโอกาสไปทั้งที่ เมก้าบางนา และ Gateway เอกมัย

ชอบการตบแต่งของ ร้านกาแฟที่ เอกมัยมาก แต่มีข้อสังเกตนิดหน่อนะครับ

1. อยู่ในตำแหน่งที่ดี ขึ้นบันไดเลื่อนมาเจอเลย แต่ คนจะวนไปด้านซ้าย มากกว่าจะเินมาที่ร้าน trendyday ด้านขวา แบบเข้าใจไหมครับว่า ขึ้นบันไดเลื่อนมา ก็เดินไปด้านซ้ายเลย ผมเข้าใจว่า เพราะด้านขวามันตันครับ ด้านซ้ายมันดูโล่งๆมีอะไรให้เดิน เลยเป็นพฤติกรรมที่ต้องเดินไปด้านซ้าย
2. logo trendyday cafe อยู่ต่ำไปครับ เค้าเตอร์บังหมด พนักงานยืนก็บังแล้วครับ ทำไมไม่ยกให้มันสูงกว่านี้ล่ะครับ
3. ที่มี promotion ซื้อกาแฟ 1 แถม 1(ไม่รู้ว่าตอนนี้ยังมีอยู่ไหม) ผมดูเหมือนไม่ค่อยประชาสัมพันธ์เลย ผมเดินไปดูๆ ก็มีพนักงานมาบอกว่าซื้อ1 แถม 1 เลยจัดไปครับ อยากให้ทำให้คนรู้จักมากกว่านี้ครับ
4. พนักงาน ดูแลดีครับ แต่คนละเรื่องกับบริการนะครับ เพราะทำกาแฟช้ามาก

ประเด็นเรื่องการเพิ่มทุน หรือ ออกหุ้นกู้ (ไม่ต้องตอบนะครับ รอให้ข้อมูลชัดเจนก่อน ผมแค่อยากบอกสิ่งที่ตัวเองคิดครับ)
ผมออกแนวกังวลนะครับ เนื่องจาก ใจผมเลย ผมก็อยากเห็น OFM โตวันโตคืน(กรุงโรมไม่ได้สร้างขึ้นได้ภายในวันเดียว) แต่ด้วยตัวเลขที่ออกมาจากข่าว ถึงแม้จะมีการออกมาบอกว่า เป็นตัวเลขที่ประมาณไว้มากที่สุด ไม่เกินกว่านี้ก็ตาม คุณต้องไปดูส่วนของทุนก่อนนะครับ ออกหุ้นกู้มา มูลค่าขนาดนี้ จะได้ Credit rating ที่เท่าไหร่ จะขายไ้ด้ขนาดไหน จะเพิ่มทุน ผมก็กังวลว่าราคาหุ้นขนาดนี้ ถ้าออกสิทธิการซื้อหุ้นเพิ่มทุนที่ราคาต่ำกว่าราคาตลาดมากๆ ก็มีผลกระทบอีก จะแจก Warrant อายุของมันก็ไม่น่ามากเนื่องจากต้องใช้เงินทุนอีกไม่นานนี้ในการสร้างคลัง จะปันผลเป็นหุ้นก็คงไม่ทันแล้ว เพราะรอบนี้ก็ปันผลเงินสดแล้ว ผมอาจจะกังวลมากเกินไป แต่แค่อยากให้ทราบในสิ่งที่ผมคิดครับ

ขอบคุณมากครับ (เ้อาใจช่วยผู้บริหารนะครับ)

moocyber

Posts by moocyber » Sat Aug 25, 2012 9:46 am

G_cyber wrote:เห็น Comment เรื่อง shop พอสมควร แต่ผมขอเห็นต่างนะครับ

ผมชอบ shop นะครับ ได้ีมีโอกาสไปทั้งที่ เมก้าบางนา และ Gateway เอกมัย

ชอบการตบแต่งของ ร้านกาแฟที่ เอกมัยมาก แต่มีข้อสังเกตนิดหน่อนะครับ

1. อยู่ในตำแหน่งที่ดี ขึ้นบันไดเลื่อนมาเจอเลย แต่ คนจะวนไปด้านซ้าย มากกว่าจะเินมาที่ร้าน trendyday ด้านขวา แบบเข้าใจไหมครับว่า ขึ้นบันไดเลื่อนมา ก็เดินไปด้านซ้ายเลย ผมเข้าใจว่า เพราะด้านขวามันตันครับ ด้านซ้ายมันดูโล่งๆมีอะไรให้เดิน เลยเป็นพฤติกรรมที่ต้องเดินไปด้านซ้าย
2. logo trendyday cafe อยู่ต่ำไปครับ เค้าเตอร์บังหมด พนักงานยืนก็บังแล้วครับ ทำไมไม่ยกให้มันสูงกว่านี้ล่ะครับ
3. ที่มี promotion ซื้อกาแฟ 1 แถม 1(ไม่รู้ว่าตอนนี้ยังมีอยู่ไหม) ผมดูเหมือนไม่ค่อยประชาสัมพันธ์เลย ผมเดินไปดูๆ ก็มีพนักงานมาบอกว่าซื้อ1 แถม 1 เลยจัดไปครับ อยากให้ทำให้คนรู้จักมากกว่านี้ครับ
4. พนักงาน ดูแลดีครับ แต่คนละเรื่องกับบริการนะครับ เพราะทำกาแฟช้ามาก

ประเด็นเรื่องการเพิ่มทุน หรือ ออกหุ้นกู้ (ไม่ต้องตอบนะครับ รอให้ข้อมูลชัดเจนก่อน ผมแค่อยากบอกสิ่งที่ตัวเองคิดครับ)
ผมออกแนวกังวลนะครับ เนื่องจาก ใจผมเลย ผมก็อยากเห็น OFM โตวันโตคืน(กรุงโรมไม่ได้สร้างขึ้นได้ภายในวันเดียว) แต่ด้วยตัวเลขที่ออกมาจากข่าว ถึงแม้จะมีการออกมาบอกว่า เป็นตัวเลขที่ประมาณไว้มากที่สุด ไม่เกินกว่านี้ก็ตาม คุณต้องไปดูส่วนของทุนก่อนนะครับ ออกหุ้นกู้มา มูลค่าขนาดนี้ จะได้ Credit rating ที่เท่าไหร่ จะขายไ้ด้ขนาดไหน จะเพิ่มทุน ผมก็กังวลว่าราคาหุ้นขนาดนี้ ถ้าออกสิทธิการซื้อหุ้นเพิ่มทุนที่ราคาต่ำกว่าราคาตลาดมากๆ ก็มีผลกระทบอีก จะแจก Warrant อายุของมันก็ไม่น่ามากเนื่องจากต้องใช้เงินทุนอีกไม่นานนี้ในการสร้างคลัง จะปันผลเป็นหุ้นก็คงไม่ทันแล้ว เพราะรอบนี้ก็ปันผลเงินสดแล้ว ผมอาจจะกังวลมากเกินไป แต่แค่อยากให้ทราบในสิ่งที่ผมคิดครับ

ขอบคุณมากครับ (เ้อาใจช่วยผู้บริหารนะครับ)

ขอบคุณทุกความเห็นครับ..อยากจะเรียนว่าหลายเรื่องที่กังวลกันมีคำตอบอยู่แล้วครับ
แต่คำตอบที่ชัดเจน...ต้องรอช่วงปลายปีครับ...
จิ๊กซอว์หลายๆชิ้นที่กระจัดกระจายกันอยู่น่าจะเป็นรูปร่างให้เห็น แต่ตอนนี้ขออภัยจริงๆที่ยังให้คำตอบไม่ได้ครับ

เรื่องช็อปนี่ ผมจะนำทุกความคิดเห็นที่นำเสนอมาให้กับทีมงานได้ทราบ และหารือแก้ไขกันหลังจากช็อป2เปิด
ช่วงอาทิตย์จากนี้ไปพวกเราจะต้องทำงานหนักมากก่อนช็อปเปิด หลายคนต้องอยู่กันยันสว่าง เพราะการจัดร้านตกแต่งต้องทำหลังห้างปิด
การตกแต่งที่ยังไม่สวยงาม ยังไม่หนักเท่ากับพนักงานขายที่ขาดไฟ ขาดสกิล อาทิตย์หน้าก็มีทีมเข้าไปเทรนนิ่งพนักงานหน้าร้านที่เมกะบางนาครับ
เป็นเวิร์คช็อปต่อเนื่อง จนกว่ายอดขายต่อพนักงานขายจะดีขึ้น
ขอบคุณและขออภัยอีกครั้งครับ ถ้าผลงานยังไม่เป็นที่เข้าตาเพื่อนๆนักลงทุนหลายๆท่าน
แต่เราจะสู้ให้ถึงที่สุดครับ ขอสัญญา

twitter…wo_ofm

Keep the faith

obeero

Posts by obeero » Sat Aug 25, 2012 11:07 am

G_cyber wrote:ตอนนี้ web ล่ม หรือเปล่าครับ? มันไม่แสดงผลรายการสินค้าแล้วยังมีขึ้น Internal server error ด้วยครับ

ขอขอบคุณ คุณG_cyber มากครับ หลังจากทราบเรื่อง เมื่อคืนนี้ ทาง Programmer ได้เข้าไปตรวจสอบแก้ไขปัญหา webสามารถใช้งานได้ตามปกติเรียบร้อยแล้วครับ ปัญหาไม่แสดงรายการสินค้าเฉพาะหน้าแรกนี้จะเกิดกับ user ที่ login ไว้ เพื่อมิให้เกิดปัญหาเช่นนี้อีก ทางด้านฝ่ายระบบสารสนเทศ ได้มีการกำหนดรูปแบบและกระบวนการตรวจสอบให้ละเอียดมากยิ่งขึ้น ก่อนUp ขึ้น Saverจริง ขอบคุณครับ

G_cyber

Posts by G_cyber » Sat Aug 25, 2012 11:12 am

obeero wrote:
G_cyber wrote:ตอนนี้ web ล่ม หรือเปล่าครับ? มันไม่แสดงผลรายการสินค้าแล้วยังมีขึ้น Internal server error ด้วยครับ

ขอขอบคุณ คุณG_cyber มากครับ หลังจากทราบเรื่อง เมื่อคืนนี้ ทาง Programmer ได้เข้าไปตรวจสอบแก้ไขปัญหา webสามารถใช้งานได้ตามปกติเรียบร้อยแล้วครับ ปัญหาไม่แสดงรายการสินค้าเฉพาะหน้าแรกนี้จะเกิดกับ user ที่ login ไว้ เพื่อมิให้เกิดปัญหาเช่นนี้อีก ทางด้านฝ่ายระบบสารสนเทศ ได้มีการกำหนดรูปแบบและกระบวนการตรวจสอบให้ละเอียดมากยิ่งขึ้น ก่อนUp ขึ้น Saverจริง ขอบคุณครับ
ร่วมด้วยช่วยกันครับ

ขออย่างเดียว อย่าเบื่อผมละกันครับ post บ่อยไปไหนเนี่ยยยยยย

IR_COL

Posts by IR_COL » Sat Aug 25, 2012 9:51 pm

G_cyber wrote:
obeero wrote:

ร่วมด้วยช่วยกันครับ

ขออย่างเดียว อย่าเบื่อผมละกันครับ post บ่อยไปไหนเนี่ยยยยยย
ไม่มีทางเบื่อแน่นอนค่ะ :D ยินดีมากๆค่ะ :B :B

sorcerer

Posts by sorcerer » Mon Aug 27, 2012 3:18 pm

อี-คอมเมิร์ซข้ามชาติรุกไทย

นายภาวุธ พงษ์วิทยภานุ กรรมการผู้จัดการ บริษัทตลาดดอตคอม จำกัด เปิดเผยกับ"ฐานเศรษฐกิจ" ว่าขณะนี้ตลาดพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์ หรือ อี-คอมเมิร์ซ ของไทยมีความเคลื่อนไหว คึกคัก

โดยการเคลื่อนย้ายหรือขยายธุรกิจของผู้ให้บริการอี-คอมเมิร์ซยักษ์ใหญ่ ทั้ง ลาซาต้าดอตคอมและกรุ๊ปปอน เข้ามาสู่ประเทศไทย รวมถึงตลาดอาเซียน ทั้งนี้เป็นผลมาจากกลุ่มทุนเหล่านี้ต้องการมองหาตลาดใหม่ที่มีโอกาสการเติบ โตสูง ภายหลังจากตลาดยุโรป และสหรัฐอเมริกาได้รับผลกระทบจากภาวะการชะลอตัวทางเศรษฐกิจ

"การเข้ามาของกลุ่มทุนเหล่านี้จะช่วยให้ตลาดอี-คอมเมิร์ซคึกคักมากขึ้น และช่วยในการให้ความรู้กับผู้บริโภค ทั้งให้ผู้ประกอบการไทยมีการปรับตัวเพื่อรองรับการแข่งขัน ซึ่งน่าจะเป็นผลดีกับการพัฒนาธุรกิจอี-คอมเมิร์ซในไทย"นายภาวุธกล่าวและว่า ตลาดดอตคอม ที่ผ่านมามีการปรับตัวตลอดเวลา ทั้งในเรื่องการบริการและคัดเลือกผู้ประกอบการ และสินค้าคุณภาพเข้ามาขายมากขึ้น อีกทั้งยังมีการเพิ่มช่องทางเพื่ออำนวยความสะดวก และเข้าถึงกลุ่มลูกค้ามากขึ้น เช่น ช่องทางผ่านสมาร์ทโฟน ทั้งนี้ยังมองว่าผู้ประกอบการไทยยังมีความได้เปรียบ เนื่องจากยังมีฐานสมาชิกที่มีมากกว่า 2 ล้านคน และร้านค้าประมาณ 160,000 ร้านค้า

ด้านนายโจฮานเนส ฟรีดดริค ฟอน รัวร์ ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บริษัท ลาซาด้า จำกัด ผู้ให้บริการอี-คอมเมิร์ซของเว็บไซต์ http://www.Lazada.co.th กล่าวว่าตลาดอี-คอมเมิร์ซของไทยมีอัตราการเติบโตในรอบ 5 ปี ที่ผ่านมาเฉลี่ย 25 - 30 % โดยในช่วงครึ่งปีแรก 2555 ที่ผ่านมาเติบโตเฉลี่ย 22 % จากปีที่แล้ว ส่วนครึ่งปีหลังคาดว่าจะเติบโต 30 % เนื่องจากผู้บริโภคให้ความเชื่อมั่นในระบบการซื้อขายออนไลน์เพิ่มมากขึ้นและ ความสามารถเข้าถึงอินเตอร์เน็ตของคนไทยที่มีความหลากหลายมากยิ่งขึ้น โดยเฉพาะจากสมาร์ทโฟนที่มีการเติบโตเพิ่มขึ้นสูงถึง 30 % จากการทดลองทำตลาดออนไลน์เพียง 4 - 5 เดือนที่ผ่านมา ลาซาด้า สามารถมีสินค้าจำนวนกว่า 20,000 รายการใน 12 หมวดหมู่สินค้า จากพันธมิตรธุรกิจ 1,500 - 3,000 แบรนด์ มีความปลอดภัยสูง มีระบบรับประกันการคืนเงิน พร้อมระบบโลจิสติกส์ในการขนส่งที่รวดเร็วทันสมัย และช่องทางการจำหน่ายที่มีความพิเศษคือ สามารถทำการซื้อขายได้ตลอด 24 ชั่วโมง

ด้านนายทริป แว็กเนอร์ ประธานบริหารและกรรมการผู้จัดการ กรุ๊ปปอน ประเทศไทย กล่าวว่าบริษัทให้ความสำคัญกับการทำตลาดในไทย โดยจากข้อมูลของกระทรวงพาณิชย์ พบว่า ในปี 2554 มีมูลค่าสูงถึง 1 ล้านล้านบาท (31.8 พันล้านดอลลาร์สหรัฐฯ) และคาดว่ามูลค่าในปีนี้จะเพิ่มขึ้นอีกร้อยละ 20 ขณะที่สถานการณ์เศรษฐกิจในหลายประเทศทั่วโลกอยู่ในสภาพที่ซบเซา แต่ประเทศไทยกลับกำลังก้าวไปข้างหน้า และมีการเตรียมความพร้อมที่จะแสดงบทบาทสำคัญในประชาคมเศรษฐกิจอาเซียนที่จะ เริ่มขึ้นในปี 2558 สถานะทางธุรกิจที่แข็งแกร่งของกรุ๊ปปอนจะช่วยผลักดันตลาดอี-คอมเมิร์ซของไทย ให้เติบโตยิ่งขึ้น

จากหนังสือพิมพ์ฐานเศรษฐกิจฉบับที่ 2,769 26-29 สิงหาคม พ.ศ. 2555

http://www.thanonline.com/index.php?opt ... Itemid=417

wavemaster

Posts by wavemaster » Mon Aug 27, 2012 5:52 pm

พักคลายเครียดยามเย็นกับเพลงใหม่จาก trendyday.com ครับ
สดใหม่จากห้องอัดให้นักลงทุนฟังก่อนใคร :mrgreen:
http://youtu.be/VlIyBXGvLoQ

simpleBE

Posts by simpleBE » Mon Aug 27, 2012 6:02 pm

เพลงน่ารักดีครับ ดนตรีใสๆ ฟังเพลินไปเลย
:B

YONGYEE

Posts by YONGYEE » Mon Aug 27, 2012 9:06 pm

เพลงน่ารักดีครับ แต่คิดว่าภาพน่าจะทำให้สมบูรณ์ก่อนที่จะ Launch ออกไปนะครับ เพราะดูเหมือนทำไม่เสร็จยังไงไม่รู้
ลองจ้างมืออาชีพ อย่าง GTH ทำก็น่าจะดีนะครับ เค้าทำได้ถูกใจวัยรุ่นดี จะได้มีการ Share ต่อๆกันเยอะหน่อย น่าลงทุนในส่วนนี้นะครับผมว่า อนาคตอาจเป็น Sponser ให้หนังวัยรุ่นของ GTH ก็น่าจะดีไม่น้อย ขอบคุณครับ

wavemaster

Posts by wavemaster » Mon Aug 27, 2012 10:07 pm

YONGYEE wrote:เพลงน่ารักดีครับ แต่คิดว่าภาพน่าจะทำให้สมบูรณ์ก่อนที่จะ Launch ออกไปนะครับ เพราะดูเหมือนทำไม่เสร็จยังไงไม่รู้
ลองจ้างมืออาชีพ อย่าง GTH ทำก็น่าจะดีนะครับ เค้าทำได้ถูกใจวัยรุ่นดี จะได้มีการ Share ต่อๆกันเยอะหน่อย น่าลงทุนในส่วนนี้นะครับผมว่า อนาคตอาจเป็น Sponser ให้หนังวัยรุ่นของ GTH ก็น่าจะดีไม่น้อย ขอบคุณครับ

ไอเดียดีครับ
ปล ไม่ได้ทำไม่เสร็จครับ ตอนแรกตั้งใจทำเพื่อเปิดที่ร้านและเป็นจิงเกิ้ลประกอบรายการวิทยุและอื่นๆ ที่ใส่ภาพนั้นเพื่อให้ไม่เป็นหน้าจอเปล่าเท่านั้นเอง
ว่าแต่ส่วนตัวผมเองก็คิดอยู่เหมือนกันในเรื่องจัดประกวดเล็กๆ ทำ MV สำหรับเพลงนี้
อาจจะลองนำไปขอความคิดเห็นถึงความเป็นไปได้ดูครับ
ขอบคุณครับ

paperpong

Posts by paperpong » Tue Aug 28, 2012 2:25 pm

ขอบคุณ OFM ที่มี Trendyday.com

สำหรับบ้านที่มีเด็กอ่อน แม่บ้านสนุกช้อปปิ้ง เริ่มต้นที่ 499
เป็น website ที่ยอดเยี่ยมมาก Categorize สินค้าดี หาง่าย

อยากแนะนำให้มี สินค้าเด็ก, สินค้าชำเบ็ดเตล็ด ในชีวิตประจำวัน
ผมจะได้ไม่ต้องไปช้อป ถือให้หนัก มาถึงบ้าน ราคาเท่ากับไปซื้อเอง (ที่มี โปรโมชั่น)

website BigC หาของยากกว่าเยอะ

cat89

Posts by cat89 » Thu Aug 30, 2012 8:17 pm

สภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศ ร่วม กับ บริษัท ออฟฟิศเมท จำกัด (มหาชน) จัดอบรมและเจรจาธุรกิจกับ ออฟฟิศเมท เช่น หัวข้อ แนวโน้มและความต้องการของลูกค้า OfficeMate, การเตรียมตัวก่อนนำสินค้าเข้า OfficeMate เป็นต้น โดยจัดในวันอังคารที่ 4 กันยายน 2555 เวลา 9.30 - 17.00 น. ณ ห้อง Meeting Room 3 โซน A ชั้น 1 ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ กรุงเทพฯ ติดต่อสอบถาม หรือ สมัครเข้าร่วมกิจได้ที่ 02-345-1117, 086-329-1977 (คุณไกรสร) และ 02-345-1132, 086-329-1976 (คุณอุดม) www.ftimatching.com

pakapong_u

Posts by pakapong_u » Fri Aug 31, 2012 10:38 am

OFMไตรมาส3ฟอร์มแจ่มรับทรัพย์ช่วงไฮซีซันธุรกิจ
Source - ทันหุ้น (Th)

Friday, August 31, 2012 09:54
61098 XTHAI XECON XFINSEC ZSTOCK DAS V%PAPERL P%THD

OFM ส่งซิก Q3/2555 555 ผลงานเริ่ดหรูกว่า หรูกว่า Q2/2555 ที่มีรายที่มีรายได้ราว 340 ล้านบาท อานิสงส์เข้าช่วงไฮซีซันมั่นใจปีนี้รายได้ตามฝันโต 28% จากปีก่อน หลังกระแสตอบรับล้นหลาม พร้อมทุ่มงบ 20 ล้านบาทเปิดเทรนดี้ช็อปแห่งที่ 2 ย่านสุขุมวิท เสริมรายรับอนาคต
นายวรวุฒิ อุ่นใจ ประธานกรรมการบริหาร บริษัท ออฟฟิศเมท จำกัด (มหาชน) หรือ OFM เปิดเผยว่า บริษัทคาดผลงานในไตรมาส 3/2555 มีโอกาสเติบโตจากไตรมาสก่อนที่มีรายได้ประมาณ 340 ล้านบาท เนื่องจากเข้าช่วงฤดูกาลขาย (High Season) ของธุรกิจ จึงทำให้สินค้าประเภทอุปกรณ์สำนักงานและอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องปรับตัวเพิ่มขึ้นอย่างชัดเจน อย่างไรก็ดี ในปี 2555 บริษัทประเมินว่ารายได้จะเป็นตามเปาที่ตั้งไว้ขยายตัว 28% จากปีก่อนที่ทำได้ 1.2 พันล้านบาท เพราะสินค้าภายใต้การจัดจำหน่ายของธุรกิจได้รับการตอบรับเป็นอย่าง อีกทั้งจากการบริหารจัดการต้นทุนได้อย่างมีประสิทธิภาพ ตลอดจนเชื่อว่าอัตรากำไรสุทธิ (มาร์จิ้น) จะอยู่ระดับ 6% ดีกว่าปี 2554 ที่กว่า 3%
ควักงบ 20 ล้านเปิดช็อปใหม่
นอกจากนี้บริษัทเตรียมทุ่มงบประมาณ 20 ล้านบาท เปิดจุดจำหน่ายสินค้าภายใต้ชื่อ"เทรนดี้เดย์ช็อป" แห่งที่ 2 ย่านถนนสุขุมวิท โดยมีกำหนดเปิดตัวอย่างเป็นทางการเมื่อวันที่ 30 สิงหาคมที่ผ่านมา เพื่อขยายฐานลูกค้าเพิ่มเติม หลังช็อปแห่งแรกที่ห้างสรรพสินค้าเมกะบางนา ซึ่งผู้บริโภคให้การตอบรับดีเกินคาดส่งผลให้มียอดขายสูงกว่าเดือนละ 1 ล้านบาท ขณะเดียวกันทาง OFM อยู่ระหว่างการเจรจากับ บริษัท จีเอ็มเอ็มแกรมมี่ จำกัด (มหาชน) หรือ GRAMMY ในฐานะที่เป็นผู้ถือหุ้นในบริษัทเพื่อร่วมมือนำสินค้าของศิลปินแกรมมี่มาขายผ่านร้านค้าและช่องทางจำหน่ายของบริษัท โดยมีแผนจะตั้งคลังสินค้าใหม่ที่มีขนาดใหญ่กว่าเดิมเป็นเท่าตัวในปี 2556 รองรับสินค้าที่มีมาวางขายมากขึ้นหลังจากมีพันธมิตรร้านค้าต่างๆ มากขึ้น ซึ่งบริษัทตั้งงบตกแต่งและก่อสร้างไว้ประมาณ 120 ล้านบาท
อยู่ระหว่างศึกษาเพิ่มทุน
สำหรับประเด็นเกี่ยวกับการเพิ่มทุนนั้นปัจจุบันบริษัทอยู่ระหว่างการศึกษารายละเอียด โดยหวังนำเงินที่ได้ไปใช้ขยายธุรกิจ เพื่อรองรับการเข้าสู่ประชาคมเศรษฐกิจอาเซียน (AEC) โดยเชื่อว่าจะได้ข้อสรุปไม่เกินสิ้นปี 2555 หรือเดือนธันวาคมนี้ อนึ่งก่อนหน้านี้ นายวรวุฒิ ระบุถึงราคาหุ้น OFM เพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง ประเมินว่าคงจะเกิดจากแรงเก็งกำไรของนักลงทุน หลังจากที่ผลการดำเนินงานในไตรมาส 1/2555 ออกมาขยายตัวเกินกว่าที่หลายคนคาดไว้ แต่เนื่องจากราคาหุ้น OFM ขยับสูงขึ้นมากแล้ว ดังนั้นส่วนตัวอยากให้แนะนำนักลงทุนพิจารณาข้อมูลธุรกิจและลักษณะทางพื้นฐานอย่างรอบคอบก่อนตัดสินใจลงทุน เพื่อปองกันความเสี่ยงในอนาคตที่อาจเกิดขึ้นได้
เปิดแผนออกหุ้นกู้
นอกจากนี้บริษัทยังมีแผนออกหุ้นกู้วงเงิน 700-800 ล้านบาท ภายในปีนี้หรือปีหน้าเพื่อรองรับการขยายธุรกิจใหม่ เป็นธุรกิจด้านลอจิสติกส์และไอที หลังจากประเมินความต้องการตลาดและพบว่ามีลูกค้าแสดงความสนใจจำนวนมาก
"ตอนนี้ขั้นตอนอยู่ระหว่างการหารือในรายละเอียดกับตลาดหลักทรัพย์ โดยตั้ง บล.ธนชาต เป็นที่ปรึกษาทางการเงิน ส่วนจะออกหุ้นกู้ได้เมื่อไรกำลังคุยกันอยู่ ซึ่งเป็นการระดมเงินนอกเหนือจากแผนการเพิ่มทุนของบริษัท" นายวรวุฒิกล่าว
สำหรับธุรกิจลอจิสติกส์และไอที ถือเป็นการต่อยอดธุรกิจเดิมที่บริษัทมีอยู่ เนื่องจากปัจจุบันบริษัทมีการขนส่งสินค้าประเภทอุปกรณ์สำนักงาน และ "เทรนดี้ เดย์" อยู่แล้ว จากคำสั่งซื้อ 499 บาทส่งฟรี และพบว่ามีบริษัทภายนอกแสดงความสนใจที่จะให้บริษัทเป็นผู้จัดส่งสินค้าให้ด้วย ซึ่งธุรกิจดังกล่าวบริษัทมีแผนจะร่วมมือกับพันธมิตรในประเทศหลายราย รวมถึงพันธมิตรระดับโลกที่มีชื่อเสียงด้านการขนส่งสินค้าทั่วโลก ทั้ง Fed-Ex DHL ถือเป็นการขยายธุรกิจใหม่เพื่อรองรับการเปิดประชาคมเศรษฐกิจอาเซียน (AEC) ที่ความต้องการ ด้านลอจิสติกส์จะมีมากขึ้น
ส่วนธุรกิจไอที เนื่องจากบริษัทมีการพัฒนาซอฟต์แวร์ได้ด้วยตนเอง และวางระบบบริหารจัดการได้ดี จึงถือว่ามี Know How ที่จะทำได้ โดยคาดว่าธุรกิจใหม่ดังกล่าวจะเริ่มได้ในปี 2556 ขึ้นอยู่กับการออกหุ้นกู้ ซึ่งจะทำให้โครงสร้างธุรกิจของบริษัทเปลี่ยนแปลงไปด้วย ขณะเดียวกันในอนาคต บริษัทมีแผนจะย้ายเข้าตลาด SET
ด้านนักวิเคราะห์ บริษัทหลักทรัพย์แห่งหนึ่ง มองแนวโน้มกราฟหุ้น OFM ยังผันผวน โดยมีแนวต้านที่ 35.00 บาท ส่วนแนวรับอยู่ที่ 30.00-28.00 บาท คำแนะนำ "เก็งกำไรเมื่ออ่อนตัว"--จบ--

ที่มา: หนังสือพิมพ์ทันหุ้น

YONGYEE

Posts by YONGYEE » Fri Aug 31, 2012 3:32 pm

เพื่อนเคยเข้าไปศึกษา AMAZON หรือเปล่าครับ ว่าทำไมถึง Trade ที่ P/E ที่ 200 เท่า มาโดยตลอดหลายปี ผู้ถือหุ้นรายใหญ่สถาบันหลายแห่งก็ถืออยู่ แม้แต่ Fidelity ยังมีเลยครับ นักลงทุนเค้าให้ Value อะไรเหรอครับ

G_cyber

Posts by G_cyber » Sat Sep 01, 2012 11:13 am

การ Trade ที่ P/E สูงๆ อีกนับหนึ่งแปลว่า มีการคาดหวังของการเติบโตของหุ้นตัวนั้นสูงครับ ความเห็นส่วนตัว ก็เสี่ยงอยู่ แต่อีกนัยหนึ่งคือ ถ้าเค้าโตได้จริงๆล่ะ แล้วยังโตต่อเนื่อง จะดีแค่ไหน? แต่ถ้าวันหนึ่ง มันไม่ได้โตอย่างที่คิดล่ะ? จะเกิดอะไรขึ้น? ลองไปดูกราฟราคา เทียบกับผลประกอบการในแต่ละ Q ผมว่า น่าจะได้คำตอบนะครับ

ตอนนี้สภาพคล่องของหุ้นตัวนี้ก็ลดลงแล้ว มูลค่าการ Trade ในแต่ละวันก็กลับมาอยู่ก่อนช่วงประกาศผลประกอบการแล้ว แอบแซวว่าไหนว่าไม่มีสภาพคล่อง ช่วงมีข่าวเนี่ย ซื้อ-ขายกันเยอะมากกกกกกกกกกก

"ระยะทางพิสูจน์ม้า การเวลาพิสูจน์คน"

Noonino

Posts by Noonino » Sat Sep 01, 2012 4:28 pm

Trendyday น่าจะมีเบอร์โทรฟรี 1-800 แบบ Lazada บ้างนะครับ

Take care of your loss and profit will take care itself.

G_cyber

Posts by G_cyber » Sat Sep 01, 2012 7:57 pm

มีคำถามที่คาใจมานาน แต่ยังไม่ได้ถาม

พวกสินค้า IT เช่น printer หรือ LCD ทำไมผมรู้สึกว่า ราคามันแพงกว่าร้านธรรมดาล่ะครับ? เพราะร้านที่ผมเข้าไปดูประจำก็อยู่ในระบบเหมือนกัน ต้นทุนการออกใบกำกับภาษี ก็น่าจะพอๆกัน ปรกติมีการ check ราคาตลาดเป็นประจำไหมครับ?

ถ้าราคาลงมาได้มากกว่านี้ ไม่จำเป็นต้องต่ำกว่าตลาดนะครับ แต่ขอให้พอๆกับตลาด จะดีมากมาย (แต่ให้ถูกกว่าราคาตลาด จะดีมากมาย)

ปล. ข้อมูลผมอาจจะผิดนะครับ เพราะผมลองเดินๆดูสินค้าแล้วเอามาหาใน trendyday แล้วคิดว่า ทำไมถึงแพงกว่าครับ

ขอบคุณมากครับ

phoncu

Posts by phoncu » Mon Sep 03, 2012 1:27 am

Trendyday shop ที่ Gateway เอกมัย สรุปแล้วเปิดวันไหนเหรอครับ???? เห็นกำหนดการบอกเปิด 31 ส.ค. แต่วันนี้ไปเดินมาก็ยังไม่เห็นเปิด??? :? :? :?

simpleBE

Posts by simpleBE » Mon Sep 03, 2012 10:22 am

YONGYEE wrote:เพื่อนเคยเข้าไปศึกษา AMAZON หรือเปล่าครับ ว่าทำไมถึง Trade ที่ P/E ที่ 200 เท่า มาโดยตลอดหลายปี ผู้ถือหุ้นรายใหญ่สถาบันหลายแห่งก็ถืออยู่ แม้แต่ Fidelity ยังมีเลยครับ นักลงทุนเค้าให้ Value อะไรเหรอครับ
ผมว่านอกจากนักลงทุนจะมองเห็นโอกาสการเติบโตของช่องทางการขายแบบนี้ในโลกอนาคตบวกกับกำไรที่เติบโตมาโดยตลอดแล้ว
น่าจะมีการให้ค่าพรีเมี่ยนแบรนด์ amazon.com อยู่มากเหมือนกันนะครับ เพราะแบรนด์นี้ติดอันดับต้นๆ ของโลก

สำหรับ ofm ผมขอแค่แบรนด์ติดอันดับต้นๆ ของเอเซียก็พอใจละครับ
:mrgreen:

wavemaster

Posts by wavemaster » Mon Sep 03, 2012 1:46 pm

phoncu wrote:Trendyday shop ที่ Gateway เอกมัย สรุปแล้วเปิดวันไหนเหรอครับ???? เห็นกำหนดการบอกเปิด 31 ส.ค. แต่วันนี้ไปเดินมาก็ยังไม่เห็นเปิด??? :? :? :?
เรียนคุณ phoncu
trendyday shop Gateway เปิดวันพุธที่ 5 กันยายน ครับ
อาจจะเปิดช้ากว่าที่คาดการณ์ไว้เล็กน้อยเพื่อให้ร้านออกมาสมบูรณ์ที่สุด ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
หวังว่าเพื่อนๆ ชาว Thaivi จะไปเยี่ยมเยียนกันนะครับ:)
ขอบคุณครับ

wavemaster

Posts by wavemaster » Mon Sep 03, 2012 2:00 pm

G_cyber wrote:มีคำถามที่คาใจมานาน แต่ยังไม่ได้ถาม

พวกสินค้า IT เช่น printer หรือ LCD ทำไมผมรู้สึกว่า ราคามันแพงกว่าร้านธรรมดาล่ะครับ? เพราะร้านที่ผมเข้าไปดูประจำก็อยู่ในระบบเหมือนกัน ต้นทุนการออกใบกำกับภาษี ก็น่าจะพอๆกัน ปรกติมีการ check ราคาตลาดเป็นประจำไหมครับ?

ถ้าราคาลงมาได้มากกว่านี้ ไม่จำเป็นต้องต่ำกว่าตลาดนะครับ แต่ขอให้พอๆกับตลาด จะดีมากมาย (แต่ให้ถูกกว่าราคาตลาด จะดีมากมาย)

ปล. ข้อมูลผมอาจจะผิดนะครับ เพราะผมลองเดินๆดูสินค้าแล้วเอามาหาใน trendyday แล้วคิดว่า ทำไมถึงแพงกว่าครับ

ขอบคุณมากครับ
ได้สอบถามไปยังผู้เกี่ยวข้องทราบว่า ทางบริษัทฯ มีการตรวจสอบราคาอยู่อย่างสม่ำเสมอ อาจมีถูกกว่า และแพงกว่าในบางกรณีซึ่งอาจเกิดจากโปรโมชั่นของทางหน้าร้านต่างๆ อย่างไรก็ตามหากทางคุณ G_cyber พบว่าแพงกว่ามาก ลองส่งรุ่นและยี่ห้อมาให้ทางบริษัทฯ ตรวจสอบข้อมูลดูก่อนได้ครับ
ขอบคุณครับ

YONGYEE

Posts by YONGYEE » Tue Sep 04, 2012 10:52 am

เมื่อวานเห็น ZALORA.CO.TH โฆษณาในช่อง M Channel ด้วยครับ รุกหนักจริงๆ

godcube

Posts by godcube » Tue Sep 04, 2012 6:45 pm

วันก่อนผมไปกินข้าวกับเพื่อนคนนึงที่เขาสั่งของจาก officemate บ้างเป็นบางครั้ง เขาบอกว่าเมื่อ 2 อาทิตย์ก่อนสั่งของจาก officemate แล้ววันรุ่งขึ้น (วันส่งของ) มีคนโทรมาบอกว่าวันนี้ฝนตกรถติดจะมาส่งพรุ่งนี้แทน

ผมเลยสงสัยว่าปรกติมีกรณีอย่างนี้บ่อยไหมครับ แล้วพนักงานส่งของจะเป็นคนตัดสินใจเองรึเปล่าว่าอันไหนส่งทันหรือไม่ทัน

IR_COL

Posts by IR_COL » Thu Sep 06, 2012 9:07 am

godcube wrote:วันก่อนผมไปกินข้าวกับเพื่อนคนนึงที่เขาสั่งของจาก officemate บ้างเป็นบางครั้ง เขาบอกว่าเมื่อ 2 อาทิตย์ก่อนสั่งของจาก officemate แล้ววันรุ่งขึ้น (วันส่งของ) มีคนโทรมาบอกว่าวันนี้ฝนตกรถติดจะมาส่งพรุ่งนี้แทน

ผมเลยสงสัยว่าปรกติมีกรณีอย่างนี้บ่อยไหมครับ แล้วพนักงานส่งของจะเป็นคนตัดสินใจเองรึเปล่าว่าอันไหนส่งทันหรือไม่ทัน
เรียน คุณgodcube คะ
:? พนักงานขับรถไม่มีสิทธิ์ปฏิเสธส่งสินค้าน่ะค่ะ :? ต้องส่งตามออร์เดอร์ให้ครบในแต่ละวัน ตามจุดและเส้นทางที่กำหนด นอกจากเกิดเหตุการณ์ไม่คาดคิดที่อาจไปถึงล่าช้า ไม่ทันเวลาเปิดทำการของลูกค้าน่ะค่ะ แต่จะมีการโทรแจ้งสอบถามลูกค้าในการรอรับหรือส่งใหม่หากไปล่าช้านะคะ ในเคสนี้ ต้องขออภัยเป็นอย่างยิ่งนะคะ พนักงานอาจสื่อสารไม่ชัดเจน :bow: ซึ่งหัวหน้างานควรจะทราบเรื่องและตักเตือนในลำดับถัดไป (ไม่ทราบจะสะดวกไหมคะหากรบกวนขอข้อมูลลูกค้าเพิ่มเติมจากคุณgodcube เพื่อติดต่อขอโทษลูกค้าอีกทางหนึ่งค่ะ ทางpm ก็ได้น่ะค่ะ)
ขอบคุณค่ะ

godcube

Posts by godcube » Thu Sep 06, 2012 4:39 pm

เดี๋ยวครั้งหน้าผมเจอเขาจะถามให้นะครับ แต่เขาไม่ได้บ่นอะไรนะครับเพราะเขาไม่ได้จะรีบใช้ของอยู่แล้ว เขาแค่มาบอกผมเฉยๆเพราะเห็นว่าผมสนใจบริษัทนี้อยู่ ผมเลยสงสัยเฉยๆว่า case แบบนี้ตัดสินใจยังไงและเกิดบ่อยไหม

greenjacket

Posts by greenjacket » Thu Sep 06, 2012 11:08 pm

ที่ gateway feedback เป็นไงครับหลังจากเปิด
ชั้นที่เราอยู่รู้สึกเงียบๆนะครับ

Post Reply