BLA

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
Chicken and Egg
Verified User

Re: BLA

Posts by Chicken and Egg » Fri Feb 24, 2012 12:13 am

Chicken and Egg wrote:ผมคิดว่า เลิกคิดแบบ P/E (แบบตรงๆ) ดีกว่าครับ เพราะเรา ไม่รู้ ว่าเขาตัด reserve อย่างไรจริงๆ

ดูเป็น appraisal value (AV) มันรวมจนหมดกรมธรรม์แบบบทวิเคราะห์ของ SCB ที่คำนวน

AV = EV Y2012 + 10 x VNB(Y2012) = 45 บาท

ก็ดูปลอดภัย ไร้กังวล หรือจะ trade แบบ 2.0 เท่า EV (Y2012F = 23 baht, reference = SCB) ก็ได้ครับ ประมาณ 46 บาท อย่างนี้พอจะได้ sense of valuation ที่ชัดเจนกว่ามั้ยครับ
ผมไม่ได้บอกว่าถูกหรือแพงนะครับ อันนี้แล้วแต่คน ว่าจะให้ กี่เท่าของ EV

ปลอดภัยจริงๆ ก็ 1.5 เท่า EV คิดว่าเป็น support ที่มั่นคง (ส่วนตัวนะครับ)

panwasit
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Posts by panwasit » Fri Feb 24, 2012 12:23 am

Chicken and Egg wrote:ผมคิดว่า เลิกคิดแบบ P/E (แบบตรงๆ) ดีกว่าครับ เพราะเรา ไม่รู้ ว่าเขาตัด reserve อย่างไรจริงๆ

ดูเป็น appraisal value (AV) มันรวมจนหมดกรมธรรม์แบบบทวิเคราะห์ของ SCB ที่คำนวน

AV = EV Y2012 + 10 x VNB(Y2012) = 45 บาท

ก็ดูปลอดภัย ไร้กังวล หรือจะ trade แบบ 2.0 เท่า EV (Y2012) ก็ได้ครับ ประมาณ 46 บาท อย่างนี้พอจะได้ sense of valuation ที่ชัดเจนกว่ามั้ยครับ
ขอโทษนะครับ คืออยากถามเกี่ยวกับสมการนี้ครับ

AV = EV Y2012 + 10 x VNB(Y2012)

ทำไม vnb ต้องคูณ 10หรอครับ มันคือจำนวนปีเฉลียของประกันหรอครับ หรือมันคือตัวเลขที่ตั้งขึ้นลอยๆครับ

ปล ความเห็นส่วนตัว

randomwalk

Posts by randomwalk » Fri Feb 24, 2012 12:26 am

10 vnb จะ conservative เกินไปหรือเปล่าครับ

ก็ดูปลอดภัย ไร้กังวล หรือจะ trade แบบ 2.0 เท่า EV (Y2012) ก็ได้ครับ ประมาณ 46 บาท อย่างนี้พอจะได้ sense of valuation ที่ชัดเจนกว่ามั้ยครับ

jo7393

Posts by jo7393 » Fri Feb 24, 2012 12:39 am

การจะคิดแบบไหนขึ้นอยู่กับว่าเพื่ออะไรมากกว่าคับ หากคิดจะดูเอง จะ av ก็ดี
แต่หากคิดเพื่อขายต่อคนอื่นส่วนใหญ่คงต้องดูว่าตลาดข้างนอกส่วนใหญ่ดูอะไรด้วยคับ เหมือนอย่างเรื่องกันสำรองไงคับ เห็นได้ชัดเลยว่าคนส่วนใหญ่ไม่ได้สนใจ ทรัพย์สินลงทุนของ บ.ว่ามีมากขึ้นเท่าไร แต่เขาสนใจว่ากำไรในงบดุลเป็นเท่าไร ราคาถึงได้แสดงออกมาแบบนี้ หากเรายังไม่คิดขายตอนนี้ก็แทบไม่ต้องสนมจว่าคนข้างนอกเขามองด้วยวิธีไหนแต่เมื่อไรคิดจะขาย แล้วเราคิดแต่วิธีของเรา คนซื้อไม่เอาด้วยแล้วจะขายใครครับ ผมเพียงลองแชร์ความเห็นดูนะคับ ^^

“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด

Chicken and Egg

Posts by Chicken and Egg » Fri Feb 24, 2012 12:50 am

panwasit wrote:

ขอโทษนะครับ คืออยากถามเกี่ยวกับสมการนี้ครับ

AV = EV Y2012 + 10 x VNB(Y2012)

ทำไม vnb ต้องคูณ 10หรอครับ มันคือจำนวนปีเฉลียของประกันหรอครับ หรือมันคือตัวเลขที่ตั้งขึ้นลอยๆครับ
EV คือมูลค่าของประกันที่มีอยู่ในมือครับ โดยคิดไปจะหมดอายุ (โดย discount กลับมาที่ 10% ตามที่ BLA ใช้, แปลว่ามันจะโตขึ้นปีละ 10% ถ้าทุกอย่างยังเป็นไปตาม assumption ความหมายก็คือเราในซื่งเป็นผู้ลงทุน ต้องการ return ปีละ 10% ในการลงทุนซื้อ BLA ทั้งบริษัท ดังนั้น ถ้าซื้อ BLA แล้ว BLA ไม่ได้ขายประกันใหม่ แต่เก็บรายได้จากประกันเก่าไปเรื่อยๆ จนหมดอายุ เราจะได้กำไรจากการซื้อ BLA ปีละ 10 %)

VNB คือมูลค่าของประกันที่ BLA ได้มาใหม่ในปีนี้โดยที่คิดไปตลอดอายุของประกันใหม่นั้นแล้ว เข้าใจว่า discount มา 10% เหมือนกันกระมัง

EV + 10 VNB ก็คือ เราซื้อบริษัท BLA โดยให้มูลค่าของประกันที่มีในมือในปัจจุบัน บวกกับประกันที่จะได้มาใหม่ในแต่ละปี ไปอีก 10 ปี ข้างหน้า

อันนี้เป็นโดยประมาณนะครับ เป็น sense ของ valuation ซึ่งถ้าจะ debate กันก็เช่น VNB อาจจะไม่เท่ากันทุกปีก็ได้ไปอีก 10 ปี (อย่าคิดลึก ถ้าจะลึกอีกนิดก็อย่าลืมว่า VNB ที่ใช้คูณสิบ เป็น present value ในปีนี้แล้วนะ ปีหน้าถ้าประกันใหม่ขยายเท่าเงินเฟ้อก็ไม่ถือว่ามากกว่า VNB ปีนี้)

ลอง share กันดูครับ

Croyoty

Posts by Croyoty » Fri Feb 24, 2012 1:14 am

อ่านๆมาแล้ว รู้สึกว่า ตัวแปรสำคัญตัวเขื่องสุดเลยก็คือ การตั้งสำรองเงิน

เหมือนชายหนุ่มหล่อ น่ารักอ่ะ!(เห็นสาวๆชอบพูดคำนี้กัน) :P นิสัยดี การงานดี มีอนาคต รายได้ดี เติบโตตามสายงานตนเอง

ถ้าแต่งตัวสุดหล่อ โก้เก๋ หรือสูทเจ๋งๆ ดูดีๆ จะทำให้ชายคนนี้ถูกจับจ้องจากสาวๆมากหลายคนในงานเลี้ยงและต่างก็จะถูกรุมล้อม ให้ความสนใจหรือมีสาวๆมารุมจีบขอทำความรู้จักมากมาย ก็เหมือนกับการตั้งสำรองต่ำๆที่ทำให้กำไรสูงปรี๊ด แต่ภายในกะโหล่งโปร๊ง บ่มีจี๊มากมายอะไร เปลือกเทพ แก่นตรงกันข้าม

ถ้าแต่งตัวมอซอ แย่ๆ เสื้อผ้า หน้า ผม หนวดเครา กลิ่นตัว การวางทาท่างทาทีต่างๆ เงอะๆเงิ่นๆ ก็เหมือนการตั้งสำรองสูง ภายนอกดูไม่สนใจ แต่ภายในเงินเก็บไว้ไปลงทุนให้เติบโตต่อเนื่องๆยาวนาน แล้วรอวันเวลาที่จะเปิดตัวอย่างอลังการขั้นเทพที่ทำให้สาวๆทุกคน เคลิ้มจนเยิ้ม ไปตามๆกัน

ไม่รู้เปรียบเปรยได้ดีพอรึเปล่าครับ ก็มั่วๆแบบลงตัวไปก่อนละกันคับ :mrgreen: :mrgreen: :B

สุขแบบเรียบง่าย สุขจากความสงบ
สู่วิถีธรรมชาติ ... วิถีแห่ง เซน

Image

mood

Posts by mood » Fri Feb 24, 2012 2:33 am

เรียนถามครับ ผมสงสัยว่าทำไมบ.ถึงไม่ตั้งสำรองเต็ม 65% ต่อปีไปตลอดเพื่อจะได้จ่ายภาษีให้น้อยที่สุด เช่น
สมมุติเบี้ยรับ 100 สำรอง 50 รายจ่าย 10 กำไร 40 ภาษี25% จ่ายภาษี 10
สมมุติเบี้ยรับ 100 สำรอง 65 รายจ่าย 10 กำไร 25 ภาษี25% จ่ายภาษี 6.25
สมมุติเบี้ยรับ 100 สำรอง 100 รายจ่าย 10 กำไร -10 ภาษี25% ก็จ่ายภาษี 6.25 เท่าเดิมอยู่ดีเพราะสำรองเกินมา 35
คือตั้งสำรองเกิน 65% ไปเท่าไรก็ได้ ไงก็จ่ายภาษีก็เท่าเดิมคือ 6.25 ซึ่งน้อยที่สุดที่เป็นไปได้ อย่างนี้จะตั้งสำรองต่ำๆไปเพราะเหตุผลอะไรหรอครับ นอกจากให้งบออกมาดูดี สู้ตั้ง 65% ตลอดเพื่อจ่ายภาษีให้น้อยที่สุดแล้วจ่ายปันผลให้มากขึ้นยังน่าจะดีกว่า อีกอย่างความผันผวนของกำไรแต่ละปีก็น้อยลงด้วย
อย่าง AIA ที่ตั้งสำรอง 30กว่า% งี้ไม่ต้องจ่ายภาษีอื้อเลยหรอครับ
(ผมเข้าใจว่าส่วนที่ตั้งสำรองสามารถนำไปลงทุนได้เหมือนปกติ ไม่ทราบถูกไม๊ครับ)

ปล.ไม่มั่นใจในความคิดตัวเองครับ พี่ท่านใดช่วยอธิบายจะขอบคุณอย่างสูง

Skyforever

Posts by Skyforever » Fri Feb 24, 2012 7:31 am

Accidental Hero wrote:
Skyforever wrote:
Accidental Hero wrote:Imageลักษณะการตั้งสำรองแบบนี้ จะทำใ้ห้กำไรส่วนใหญ่กองอยู่ในปีแรก หมายความว่า ปีไหนขายเบี้ยได้เยอะปีนั้นกำไรเยอะ ปีไหนขายเบี้ยได้น้อยปีนั้นกำไรน้อย ต้องแย่งชิงยอดขายกันทุกปี
มันคือ Red Ocean นั่นเอง จะกลายเป็นธุรกิจการเกษตรไปเลยครับ
คุณ Accidental Hero ลองดูตารางที่ผมคำนวณดูนะครับ หากเอาตัวเลขสำรองออกไปเลย กำไรจะสวิงกว่านี้มาก วิธีการคำนวณแบบนี้ทำให้กำไร smooth ขึ้นเยอะแล้วครับ และสมเหตุสมผลด้วยว่าตัวเลขสำรองเกิดจาก ค่าใช้จ่ายในอนาคต - รายได้ในอนาคต

ซึ่งที่ผมทำให้ดูนั้นเป็น GF248 และ GF330 ซึ่งเป็นแบบเบี้ยระยะสั้น ลักษณะจึงไม่ค่อย smooth นัก แต่ถ้าเป็นแบบชำระเบี้ยยาวๆ หรือแบบชั่วเวลาจะ smooth ขึ้นครับ
ผมดูที่คุณ Skyforever เขียนมาแล้ว ก็เข้าใจครับ น่าจะถูกตามหลักเกณฑ์ในตำรา

แต่ตอนนี้ผมเริ่มสงสัยว่า เงินสำรองมันน่าจะยืดหยุ่นได้ คือ คำนวณตามทฤษฎีโดยนักคณิตศาสตร์ประกันชีวิตแต่ตามความต้องการของผู้บริหาร
หมายความว่า ตัวเลขตามทฤษฎีที่คุณ Skyforever คำนวณมานั้นถูกต้องแล้ว และเป็นเงินสำรองขั้นต่ำสุดที่จะต้องมี
แต่บริษัทสามารถปรับเพิ่มได้ตามความเหมาะสม ส่วนที่เกินไว้ ก็เผื่อเอาไว้ เป็นเงินสำรองส่วนเกิน ซึ่งจะมีประโยชน์เผื่อ ROI ในอนาคตลดลง หรือเหตุการณ์ฉุกเฉินอื่นๆ
น่าสนใจครับ อาจจะเป็นไปได้นะครับว่าที่ผมคำนวณไว้นั้นอาจจะหมายถึงขั้นต่ำ แต่ในความเป็นจริงกฎหมายอาจจะอนุญาตให้สำรองได้เกินกว่าที่คำนวณได้ก็ได้ โดยเพียงแต่จำกัดตัวเลขสำรองที่มากเกินไปอันเกิดจากการต้องการหลีกเลี่ยงภาษีด้วยการกำหนดว่าให้นำมาคำนวณเป็นค่าใช้จ่ายในการหักภาษีได้ไม่เกิน 65% อันนี้เป็นอีกคำถามหนึ่งที่ผมจะถามทางผู้บริหารเพื่อยืนยันความเชื่อนี้ (ถ้าคุณ mamlabong รู้ก็ช่วยแชร์มาหน่อยนะครับ) ดังนั้นก็เป็นไปได้ว่าผู้บริหารอาจจะทำให้กำไร smooth ขึ้นได้ด้วยการตั้งสำรองในปีแรกให้สูงขึ้นเพื่อให้ปีหลังๆกำไรมากขึ้น

แต่ก็เป็นคำถามต่อว่า หากผู้บริหารจงใจตั้งสำรองให้สูงกว่าที่คำนวณขั้นต่ำเพื่อผลประโยชน์ด้านภาษี แล้วทำไมตัวเลขภาษีรวมของปีที่ผ่านมาจึงสูงขึ้นมาก จากเดิมไม่เกิน 25% แต่ปีที่ผ่านมาสูงเกินกว่า 29% ซึ่งไม่เห็นว่าจะทำให้ภาษีลดลงเลย

ชนะเพราะไม่คิดเอาชนะ กำไรเพราะไม่โลภ ลงทุนอย่างมีความสุขเพราะจิตใจอยู่เหนืออารมณ์ตลาด
"ทรัพย์ศฤงคารที่ได้มาอย่างเร่งร้อนจะยอบแยบลง แต่บุคคลที่ส่ำสมทีละเล็กละน้อยจะได้เพิ่มพูนขึ้น" สุภาษิต 13:11

Skyforever

Posts by Skyforever » Fri Feb 24, 2012 8:11 am

ตัวเลขกำไรที่เราดูๆกันนั้นเป็นกำไรของสินค้าเพียงตัวเดียวที่ขายออกไปในปีเดียวนะครับ ก็เหมือนกับบริษัทอื่นที่ขายของไปชิ้นเดียว ดังนั้นถ้าเทียบเป็นสินค้าชิ้นเดียวต่อชิ้นเดียว ผลิตภัณฑ์ประกันชีวิตถือว่ากำไร smooth กว่าธุรกิจอื่นแล้วครับ

แต่หากมองไปในอนาคตถึงการซื้อซ้ำ ธุรกิจค้าปลีกย่อมมีการซื้อซ้ำที่แน่นอนกว่าธุรกิจรับเหมา ทำให้กำไรของค้าปลีก smooth กว่าเมื่อมองไปหลายๆปี และสำหรับประกันชีวิตแล้ว หากบริษัทขายกรมธรรม์ใหม่ๆออกไปอย่างต่อเนื่อง ก็จะทำให้กำไร smooth มากเช่นกัน ความ smooth ของกำไรในรายปีของธุรกิจประกันชีวิตนั้นจะสูงมากหากกรมธรรม์เป็นแบบชำระเบี้ยระยะยาว แต่ถ้าขายเป็นกรมธรรม์ประเภทชำระเบี้ยน้อยปี ก็สามารถ smooth ได้หากความสามารถในการขายซ้ำของกรมธรรม์ประเภทนี้มีสูง หรือพูดง่ายๆก็คือ ถึงแม้จะขายกรมธรรม์แบบชำระเบี้ยน้อยปี(ซึ่งถ้าดูเฉพาะกำไรของกรมธรรม์แบบนี้จะไม่ smooth นัก) แต่หากขายให้ได้ทุกๆปีในปริมาณที่ไม่ลดลง ก็จะทำให้กำไรโดยรวมที่โชว์ออกมา smooth ได้

แต่เหตุการณ์ที่เราะเจอคือ ปี53 ขาย GF248 ได้มาก แต่ปี54 ขาย GF248 ได้น้อยมาก ทำให้กำไรที่ออกมาในไตรมาส 4 ไม่ smooth เลย ถ้าบริษัทขาย GF248 ได้มากๆทุกๆปี กำไรจะออกมา smooth ครับ ดังนั้นเรื่องความสม่ำเสมอของกำไรผมคิดว่าไม่มีปัญหาครับ หากเราเข้าใจ ดังนั้นการใช้ P/E ก็ต้องคำนึงว่ากำไรที่เราเอามาคิดนั้นจะ smooth มากน้อยแค่ไหน ส่วนที่ smooth ก็คล้ายๆกับค้าปลีก P/E ส่วนนั้นก็น่าจะสูง ส่วนที่ไม่ smooth ก็คล้ายๆรับเหมา P/E ก็ต้องต่ำๆ

แต่ประเด็นที่สำคัญกว่าความ smooth ของกำไรในความเห็นของผมคือ margin ที่ได้จาก GF248 นั้นต่ำมาก คือเป็นกรมธรรม์ที่เอามาเฉพาะเพื่อเพิ่มยอดขายจริงๆน่ะครับ แต่กำไรน้อยมากๆ ดังนั้นผมเห็นด้วยที่บริษัทจะพยายามไม่ไปแข่งขันออกกรมธรรม์แบบชำระเบี้ยน้อยปี แต่มามุ่งเน้นผลกำไรจากการขายกรมธรรม์ประเภทคุ้มครองชีวิต และแบบชำระเบี้ยระยะยาวมากขึ้น

ชนะเพราะไม่คิดเอาชนะ กำไรเพราะไม่โลภ ลงทุนอย่างมีความสุขเพราะจิตใจอยู่เหนืออารมณ์ตลาด
"ทรัพย์ศฤงคารที่ได้มาอย่างเร่งร้อนจะยอบแยบลง แต่บุคคลที่ส่ำสมทีละเล็กละน้อยจะได้เพิ่มพูนขึ้น" สุภาษิต 13:11

Tihdnab

Posts by Tihdnab » Fri Feb 24, 2012 8:18 am

ข่าว AIA

AIA Group Profit Drops 41% on Stock Losses http://www.bloomberg.com/news/2012-02-2 ... osses.html

Skyforever

Posts by Skyforever » Fri Feb 24, 2012 8:46 am

Skyforever wrote:แต่หากมองไปในอนาคตถึงการซื้อซ้ำ ธุรกิจค้าปลีกย่อมมีการซื้อซ้ำที่แน่นอนกว่าธุรกิจรับเหมา ทำให้กำไรของค้าปลีก smooth กว่าเมื่อมองไปหลายๆปี และสำหรับประกันชีวิตแล้ว หากบริษัทขายกรมธรรม์ใหม่ๆออกไปอย่างต่อเนื่อง ก็จะทำให้กำไร smooth มากเช่นกัน ความ smooth ของกำไรในรายปีของธุรกิจประกันชีวิตนั้นจะสูงมากหากกรมธรรม์เป็นแบบชำระเบี้ยระยะยาว แต่ถ้าขายเป็นกรมธรรม์ประเภทชำระเบี้ยน้อยปี ก็สามารถ smooth ได้หากความสามารถในการขายซ้ำของกรมธรรม์ประเภทนี้มีสูง หรือพูดง่ายๆก็คือ ถึงแม้จะขายกรมธรรม์แบบชำระเบี้ยน้อยปี(ซึ่งถ้าดูเฉพาะกำไรของกรมธรรม์แบบนี้จะไม่ smooth นัก) แต่หากขายให้ได้ทุกๆปีในปริมาณที่ไม่ลดลง ก็จะทำให้กำไรโดยรวมที่โชว์ออกมา smooth ได้

แต่เหตุการณ์ที่เราะเจอคือ ปี53 ขาย GF248 ได้มาก แต่ปี54 ขาย GF248 ได้น้อยมาก ทำให้กำไรที่ออกมาในไตรมาส 4 ไม่ smooth เลย ถ้าบริษัทขาย GF248 ได้มากๆทุกๆปี กำไรจะออกมา smooth ครับ ดังนั้นเรื่องความสม่ำเสมอของกำไรผมคิดว่าไม่มีปัญหาครับ หากเราเข้าใจ ดังนั้นการใช้ P/E ก็ต้องคำนึงว่ากำไรที่เราเอามาคิดนั้นจะ smooth มากน้อยแค่ไหน ส่วนที่ smooth ก็คล้ายๆกับค้าปลีก P/E ส่วนนั้นก็น่าจะสูง ส่วนที่ไม่ smooth ก็คล้ายๆรับเหมา P/E ก็ต้องต่ำๆ

แต่ประเด็นที่สำคัญกว่าความ smooth ของกำไรในความเห็นของผมคือ margin ที่ได้จาก GF248 นั้นต่ำมาก คือเป็นกรมธรรม์ที่เอามาเฉพาะเพื่อเพิ่มยอดขายจริงๆน่ะครับ แต่กำไรน้อยมากๆ ดังนั้นผมเห็นด้วยที่บริษัทจะพยายามไม่ไปแข่งขันออกกรมธรรม์แบบชำระเบี้ยน้อยปี แต่มามุ่งเน้นผลกำไรจากการขายกรมธรรม์ประเภทคุ้มครองชีวิต และแบบชำระเบี้ยระยะยาวมากขึ้น
ลองดูตัวอย่างกำไรของ GF330 จากกรมธรรม์เดียวที่ขายไปเพียงปีเดียวนะครับ
จำลองกำไรของ GF330 ที่ขายได้ปีเดียว.jpg
จำลองกำไรของ GF330 ที่ขายได้ปีเดียว.jpg (33.29 KiB) Viewed 2308 times
แต่หากขายได้ทุกๆปี จะได้กำไรรวมดังนี้
จำลองกำไรของ GF330 เมื่อขายได้หลายๆปี.jpg
จำลองกำไรของ GF330 เมื่อขายได้หลายๆปี.jpg (52.94 KiB) Viewed 2308 times
ทั้งนี้กำไรของ GF330 นั้นเป็นเพียงสมมติฐานของผมเองนะครับ ในความเป็นจริงความสม่ำเสมอของกำไรอาจจะต่างออกไปได้ ผมเพียงแต่จะนำเสนอว่าถึงแม้ตัวเลขกำไรของกรมเดียวจะไม่ค่อยสม่ำเสมอ แต่เมื่อคิดหลายๆปีก็จะสม่ำเสมอมาก :D

koh

Posts by koh » Fri Feb 24, 2012 9:32 am

มองยาวๆ

Skyforever

Posts by Skyforever » Fri Feb 24, 2012 10:10 am

ผมมาลองคิดๆดู ว่าปีนี้จะเป็นอย่างไร ผมมีความคิดเห็นส่วนตัวดังนี้ครับ (ไม่รับประกันความถูกต้องนะครับ)

1. ปีนี้จะมีโอกาสตั้งสำรองที่สูงกว่าปีก่อนหรือไม่
ตามความคิดของผมแล้ว ด้วย product mix ของปีนี้ซึ่งจะไม่มีเบี้ยจาก GF248 แล้ว ดังนั้นไม่น่าจะตั้งสำรองสูงเท่ากับปี54 จะมีที่ต้องติดตามก็เฉพาะช่วงครึ่งปีแรกโดยเฉพาะไตรมาสที่สอง ที่มีเบี้ยจาก GF330 เข้ามามาก แต่ Margin ของ GF330 นั้นดีกว่า GF248 อยู่พอสมควร อีกทั้งจำนวนชำระเบี้ยเป็นแบบ 4 ปี อีกทั้งผู้บริหารจะมาเน้นแบบคุ้มครองชีวิตและชำระเบี้ยระยะยาวมากขึ้น ดังนั้น Product mix ของปีนี้น่าจะดีกว่าปีก่อน โอกาสที่จะต้องสำรองสูงถึง 65% เท่ากับปีก่อนจึงเป็นไปได้น้อยในความคิดของผม

2. ภาษีจะเสียมากกว่าปีก่อนหรือไม่
ปีก่อนเสียภาษีสูงกว่า 29% ทั้งๆที่อัตราภาษีที่ควรจะเสียอยู่ที่ 25% เป็นเพราะมีเงินสำรองส่วนที่เกิน 65% ทำให้มีสำรองบางส่วนที่นำมาคิดเป็นค่าใช้จ่ายในการคำนวณภาษีไม่ได้ ซึ่งหากปีนี้ตั้งสำรองน้อยลง จะทำให้สำรองอาจจะไม่เกิน 65% หรือถ้ายังคงเกิน 65% ส่วนที่เกิน 65% ก็น่าจะมีน้อยลง ทำให้ภาษีน่าจะเสียน้อยลงด้วย แต่ถึงแม้ว่าสำรองจะสูงเท่าเดิม ก็น่าจะเสียภาษีน้อยลงด้วย เพราะว่าอัตราภาษีนั้นลดลงจาก 25% เป็น 23%

ดังนั้นหากได้เบี้ยรับเท่าๆเดิม กำไรในปี 55 นี้ก็น่าจะโตจากปี 54 ได้ไม่ยากจากการตั้งสำรองและภาษีที่น้อยลง นอกจากนี้สินทรัพย์ลงทุนก็โตขึ้นอีกมากกว่า 20% กำไรที่มาจากเงินลงทุนก็จะโตได้ไม่น้อยกว่า 20% เช่นกัน และหากเบี้ยรับโตขึ้นด้วยแล้วก็น่าจะเป็นปัจจัยบวกที่มาเสริมอีก

mamlabong

Posts by mamlabong » Fri Feb 24, 2012 12:58 pm

เข้ามาอีกที ตามอ่านไม่ทันเลยครับ :'O

เพจผมครับ
http://www.facebook.com/guessingstock
ถ้าใครสนใจ ข่าวสารต่างๆก็เชิญได้ครับผม

VI Jr.

Posts by VI Jr. » Fri Feb 24, 2012 1:18 pm

Company visit BLA จันทร์ที่ 27 กุมภาพันธ์ ช่วงบ่าย15.00น
สถานที่ สำนักงานใหญ่ RCA

จำนวนที่รับได้ 15 คน

ท่านใดสนใจ กรุณา PM ชื่อจริง นามสกุล มาที่ผม ภายใน บ่าย 3 โมงวันนี้ครับ

15.05น
ได้จำนวนครบแล้วนะครับ
เดี๋ยวผมจะสรุปรายชื่อให้ตอนเย็นนะครับ

กำหนดเวลาคือ15.00ที่สำนักงานใหญ่RCA
ดูแผนที่ในเวปบริษัทได้ครับ

เรากำลังตามหา หุ้นดีๆ
หุ้นดีๆ ก็กำลังตามหาเราอยู่

Croyoty

Posts by Croyoty » Fri Feb 24, 2012 1:37 pm

Powerpoint ออกแล้วครับ ปี 2554 ทั้งปี รวมสรุป

http://www.bla.co.th/blasite/images/ima ... _Print.pdf

สุขแบบเรียบง่าย สุขจากความสงบ
สู่วิถีธรรมชาติ ... วิถีแห่ง เซน

Image

harikung

Posts by harikung » Fri Feb 24, 2012 1:43 pm

ผมลองทำForecastผลประกอบการแบบง่ายๆโดยใช้ตั้งสำรอง65%กับ70%(เอาเว่อร์ไว้ก่อน) ผลที่ได้นี่ต่างกันมากเกิ๊น

นักเลงคีย์บอร์ด4.0

Skyforever

Posts by Skyforever » Fri Feb 24, 2012 2:18 pm

mamlabong wrote:เข้ามาอีกที ตามอ่านไม่ทันเลยครับ :'O
มาก็ดีแล้วครับ คุณ mamlabong รบกวนช่วยวิจารณ์วิธีการคำนวณสำรองของผมหน่อยครับ ผิดถูกอย่างไรบอกมาตรงๆแรงๆได้เลยครับ ขอบคุณครับ

nongnoykung

Posts by nongnoykung » Fri Feb 24, 2012 2:54 pm

วันนี้ราคารลงแรงมาก น่ากลัวจัง
ปล. มีหุ้นนะครับ

VI ค่อยๆไป โปรดท่องให้ขึ้นใจ

wtnsc

Posts by wtnsc » Fri Feb 24, 2012 2:54 pm

เห็นราคาแล้วอยากจะ :cry:

paul_n

Posts by paul_n » Fri Feb 24, 2012 3:57 pm

VI Jr. wrote:Company visit BLA จันทร์ที่ 27 กุมภาพันธ์ ช่วงบ่าย15.00น
สถานที่ สำนักงานใหญ่ RCA

จำนวนที่รับได้ 15 คน

ท่านใดสนใจ กรุณา PM ชื่อจริง นามสกุล มาที่ผม ภายใน บ่าย 3 โมงวันนี้ครับ

15.05น
ได้จำนวนครบแล้วนะครับ
เดี๋ยวผมจะสรุปรายชื่อให้ตอนเย็นนะครับ

กำหนดเวลาคือ15.00ที่สำนักงานใหญ่RCA
ดูแผนที่ในเวปบริษัทได้ครับ
มาอ่านช้าไป 1 ชม. ToT

Croyoty

Posts by Croyoty » Fri Feb 24, 2012 4:18 pm

ปอ...ลอ...งอ ปลงอย่างเดียว :( :cry: :|

vichit

Posts by vichit » Fri Feb 24, 2012 4:55 pm

croyoty wrote:ปอ...ลอ...งอ ปลงอย่างเดียว :( :cry: :|
ไม่เอาน่า อย่าคิดมาก ผมโดนมาเยอะ เจ็บมาเยอะ บ่อเยี่ยะโจ่ย :wall: :wall:

Image

SNC Former Club คลับสำหรับคนรัก SNC

http://www.facebook.com/#!/groups/392250234142165/

it

Posts by it » Fri Feb 24, 2012 5:04 pm

นึกถึง ป๋าเทพ เลยครับ ถือว่าได้ฝึกความอดทนครับ ขันติๆ

Richman3025

Posts by Richman3025 » Fri Feb 24, 2012 5:07 pm

wtnsc wrote:เห็นราคาแล้วอยากจะ :cry:
เป็นกำลังใจให้ครับ ช่วงนี้คงห้ามเข้าหน้าจอพักใหญ่ๆ ก่อนเพื่อเยียวยาหัวใจ ^_^.

ขอให้กลับเข้าสู่ภาวะปกติโดยเร็ว

บนถนนแห่งนี้ไม่มีอะไรที่แน่นอนดังคาด มีสติและขวนขวายจึงจะอยู่รอด

pinakorn

Posts by pinakorn » Fri Feb 24, 2012 5:17 pm

ตกลงกำไรที่ลดลงอย่างมากในไตรมาสสี่เกิดจากน้ำท่วมแล้วเบี้ยใหม่ลดลง หรือเกิดจากการตั้งสำรองครับ (ขอถามโง่ๆนะครับพอดีเพิ่งศึกษาครับ)

deejaa0011

Posts by deejaa0011 » Fri Feb 24, 2012 5:22 pm

ผมว่าดีนะืผมจะได้เก็บของแบบว่าเพิ่งศึกษาตัวนี้ พื้นฐานดี สมัครเป็นเจ้าของบริษัท bla ด้วยคนครับ

panwasit

Posts by panwasit » Fri Feb 24, 2012 5:22 pm

pinakorn wrote:ตกลงกำไรที่ลดลงอย่างมากในไตรมาสสี่เกิดจากน้ำท่วมแล้วเบี้ยใหม่ลดลง หรือเกิดจากการตั้งสำรองครับ (ขอถามโง่ๆนะครับพอดีเพิ่งศึกษาครับ)
ตั้งสำรองครับ ถ้าไม่ตั้งขนาดนี้ กำไรจะมากกว่านี้เยอะครับ

ปล ความเห็นส่วนตัว

nasesus

Posts by nasesus » Fri Feb 24, 2012 5:33 pm

การตั้งสำรองถ้าคำนวณตามหลักคณิตศาสตร์ประกันภัย จะได้ตัวเลขการสำรองขั้นต่ำ แต่เราสามารถสำรองมากกว่าที่กำหนดได้ใช่หรือไม่ครับ?

การสำรองในไตรมาสสี่ที่มากเกิน 65% แม้ไม่ได้ประโยชน์ทางภาษี แต่ถึงแม้สำรองแค่ 65% ส่วนที่เกินถูกตีเป็นกำไร ยังไงก็ต้องเสียภาษีตรงส่วนนี้อยู่ดี ไม่ว่าเงินส่วนนี้จะอยู่ในรูปเงินสำรองหรือในรูปของกำไร บริษัทไม่ได้เสียประโยชน์อยู่แล้วถูกต้องมั้ยครับ?

ทางที่ไม่มีไฟ ใช่ว่าไม่มีทาง เพียงแค่การก้าวไปข้างหน้าต้องใช้มากกว่าการหวังพึ่งแค่ดวงตา

nongnoykung

Posts by nongnoykung » Fri Feb 24, 2012 5:41 pm

บทวิเคราะห์จาก KTZMICO
BLA: กลับมาเน้นการเติบโตแบบมั่นคง - ซื้อ (มูลค่าพื้นฐาน 58.00 บาท)

ผู้บริหาร BLA ปรับเปลี่ยนนโยบายการเติบโตในอนาคต เน้นการเติบโตแบบมั่นคงและสร้างผลตอบธุรกิจที่ดีขึ้น แทนที่จะเน้นเบี้ยประกันเติบโตในอัตราก้าวกระโดด (ธุรกิจและกำไรผันผวนมากกว่า) โดยตั้งเป้าเบี้ยประกันชีวิตโต 10% ในปี 55 เป็นเหตุให้เราปรับลดประมาณการเบี้ยฯ เติบโตเหลือ 11% (จากเดิม 16%) มีผลให้กำไรลด 6% และได้ราคาเหมาะสมใหม่เป็น 58 บาท โดยอิง PE 17 เท่า และ P/EV ที่ 2.3 เท่า คงแนะนำซื้อ

อ่านฉบับเต็ม http://210.1.59.10/research/Daily201222 ... 157540.pdf

VI ค่อยๆไป โปรดท่องให้ขึ้นใจ

Post Reply