BLA

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
cyberman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: BLA

Posts by cyberman » Wed Feb 22, 2012 8:02 pm

mamlabong wrote:
harikung wrote:ขอถามคำถามโง่ๆหน่อยนะครับ การกันสำรองนี่สูงสุดเท่ามี่จะเป็นไปได้นี่ประมาณกี่%ครับ หรือว่า65%นี่สูงที่สุดแล้ว
เท่าที่เคยเห็นคือ 80% ครับ
แต่พอรวมกับ product อื่นๆแล้วก็ไม่น่าจะเกิน 65% ครับ
มันจะลบอะไรนักหนาครับ
แชร์ประสบการณ์ส่วนตัวที่อยู่กับบริษัทประกันชีวิตมาหลายบริษัท
แล้วยังจะติดลบอีก คุณต้องการอะไรกันหรอครับ ???
คุณเข้าใจที่ผมพูดหรือเปล่าครับถึงมากดลบนี่
คำตอบนี้มีประโยชน์มากเลยครับคุณ mamlabong กำลังจะ post ถามพอดีเลยครับ ว่ากรมธรรม์ที่ตั้งสำรองสูงสุดนี่ประมาณกี่ %
แสดงว่าอย่างแย่สุดถ้าขายกรมธรรม์ที่ต้องตั้งสำรองสูงๆ แสดงว่า worst case ตัวเลขการตั้งสำรองจะเข้าใกล้ 80% ใช่เปล่าครับ ขึ้นอยู่กับ Product mix ว่าขายกรมธรรม์ที่ต้องตั้งสำรองสูงหรือเปล่า

1. กรมธรรม์ประเภทสะสมทรัพย์หรือเปล่าครับที่ต้องตั้งสำรองสูงถึง 80%
2. 100% ลบด้วย % การตั้งสำรอง นี่เทียบได้กับอัตรากำไรขั้นต้นหรือเปล่าครับ
3. ถ้าค่าเฉลี่ยประมาณ 65% แสดงว่าต้องมีกรมธรรม์บางแบบที่ตั้งสำรองต่ำกว่า 50% หรือครับ กรมธรรม์แบบไหนทำไมกำไรดีจัง

Elessar

Posts by Elessar » Wed Feb 22, 2012 8:03 pm

ภาษีเงินได้นิติบุคคลสำหรับปีสิ้นสุดวันที่ 31 ธันวาคม 2554 และ 2553 ของบริษัทฯคำนวณขึ้นในอัตราร้อยละ 25 หลังจากบวกกลับด้วยสำรองและค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ที่ไม่อนุญาตให้ถือเป็นค่าใช้จ่ายในการคำนวณภาษี

ก่อนอื่นต้องเข้าใจก่อนครับว่า financial accounting กับ tax accounting ต่างกัน
รายจ่ายบางรายการใน financial accounting ไม่อณุญาตให้เป็นรายจ่ายในทางภาษีได้จึงต้องบวกกลับ
เมื่อadjust ทุกอย่างได้ taxable income แล้วก็เสียภาษีตามนั้น
ถ้าบริษัททั่วไปก็30% แต่สำหรับบริษัทจดทะเบียนในตลาดจะได้รับลดหย่อนเหลือ25% (ตามนี้http://www.rd.go.th/publish/38893.0.html)

ซึ่งตรงที่เขียนว่า tax ใน Income statement จะเป็นภาษีที่เสียไปจริงโดยคิดตาม tax accounting ในขณะที่ expense ใน income statement คิดตามหลัก financial accounting จึงทำให้มัน < หรือ >25% ได้

cyberman

Posts by cyberman » Wed Feb 22, 2012 8:05 pm

กดบวกให้แล้วครับ คุณ mamlabong

mamlabong
Verified User

Posts by mamlabong » Wed Feb 22, 2012 8:06 pm

เดี๋ยวเรื่องของเงินสำรอง ผมจะคุยกับบางคนให้ทำสไลด์ให้นะครับ
จะได้เข้าใจตรงกันว่าตกลงเงินสำรองมันคืออะไร และมันสามารถตั้งได้แค่ไหน
เงินสำรองบางประเภทไม่ใช่ว่าจะต้องตั้งขึ้นทุกปีครับ
บางประเภทมีแบบลดลงทุกปีก็มีครับปีแรกเยอะแล้วก็ลดลงๆๆ

และก็ปัจจัยต่างๆที่บางคนคิดว่ามันต้อง input ไปในการตั้งเงินสำรอง
แต่มันอาจจะไม่ใช่ก็ได้ครับ เพราะเงินสำรองมันมีที่มาที่ไปที่ต้องเรียนกันเกือบสองถึงสามปีกว่าจะเข้าใจ
จริงๆอยากแชร์ครับ แต่ไม่มีเวลาจะทำสไลด์และก็ present ไม่เก่งด้วย
แต่ผมเชื่อว่าต้องมีคนอาสาทำให้แน่ๆครับ ไว้เสร็จแล้วเดี๋ยวเค้าคนนั้นคงมาแชร์ให้นะครับ

เพจผมครับ
http://www.facebook.com/guessingstock
ถ้าใครสนใจ ข่าวสารต่างๆก็เชิญได้ครับผม

nut776

Posts by nut776 » Wed Feb 22, 2012 8:15 pm

cyberman wrote:
harikung wrote:ขอถามคำถามโง่ๆหน่อยนะครับ การกันสำรองนี่สูงสุดเท่ามี่จะเป็นไปได้นี่ประมาณกี่%ครับ หรือว่า65%นี่สูงที่สุดแล้ว
แต่พอรวมกับ product อื่นๆแล้วก็ไม่น่าจะเกิน 65% ครับ
แชร์ประสบการณ์ส่วนตัวที่อยู่กับบริษัทประกันชีวิตมาหลายบริษัท
แล้วยังจะติดลบอีก คุณต้องการอะไรกันหรอครับ ???
คุณเข้าใจที่ผมพูดหรือเปล่าครับถึงมากดลบนี่
คำตอบนี้มีประโยชน์มากเลยครับคุณ mamlabong กำลังจะ post ถามพอดีเลยครับ ว่ากรมธรรม์ที่ตั้งสำรองสูงสุดนี่ประมาณกี่ %
แสดงว่าอย่างแย่สุดถ้าขายกรมธรรม์ที่ต้องตั้งสำรองสูงๆ แสดงว่า worst case ตัวเลขการตั้งสำรองจะเข้าใกล้ 80% ใช่เปล่าครับ ขึ้นอยู่กับ Product mix ว่าขายกรมธรรม์ที่ต้องตั้งสำรองสูงหรือเปล่า

1. กรมธรรม์ประเภทสะสมทรัพย์หรือเปล่าครับที่ต้องตั้งสำรองสูงถึง 80% น่าจะใช่คับ2. 100% ลบด้วย % การตั้งสำรอง นี่เทียบได้กับอัตรากำไรขั้นต้นหรือเปล่าครับ น่าจะใช่นะ3. ถ้าค่าเฉลี่ยประมาณ 65% แสดงว่าต้องมีกรมธรรม์บางแบบที่ตั้งสำรองต่ำกว่า 50% หรือครับ กรมธรรม์แบบไหนทำไมกำไรดีจัง แบบ whole life พวกขายผ่านตัวแทนแหละ

show me money.

mamlabong

Posts by mamlabong » Wed Feb 22, 2012 8:21 pm

1. กรมธรรม์ประเภทสะสมทรัพย์หรือเปล่าครับที่ต้องตั้งสำรองสูงถึง 80%
2. 100% ลบด้วย % การตั้งสำรอง นี่เทียบได้กับอัตรากำไรขั้นต้นหรือเปล่าครับ
3. ถ้าค่าเฉลี่ยประมาณ 65% แสดงว่าต้องมีกรมธรรม์บางแบบที่ตั้งสำรองต่ำกว่า 50% หรือครับ กรมธรรม์แบบไหนทำไมกำไรดีจัง
1. ใช่ครับ กรมธรรม์ประเภทสะสมทรัพย์ที่มีโอกาสตั้งสำรองสูงครับ จริงๆแล้วจะบอกว่า 90% ยังได้เลยครับ
แต่ไม่ค่อยมีหรอกครับ ส่วนมากจะตั้งกันประมาณที่ 80% ก็ถือว่าเยอะแล้ว

2. ไม่ใช่เสมอไปครับ ในการคิดกำไรขั้นต้นจะอยู่ตั้งแต่ตอนออก Product แล้ว
วิธีคิดจะซับซ้อนกว่านั้นครับ เยอะมากๆด้วยครับ ซึ่งผมรู้แค่ basic เพราะเคยเข้าไปดูตอนเขาทำ product ครับ

3. ถูกต้องครับ กรมธรรม์ที่ตั้งสำรองต่ำๆก็พวกที่เน้น protection และขายจำนวนเยอะๆอะครับ
พวกนั้นจะใช้กฏ law of large number ครับ คือจำนวนคนยิ่งเยอะความเสี่ยงยิ่งลดลง ทำให้สำรองมีโอกาสตั้งต่ำลง
แต่ถามว่าจำเป็นไหม มันก็ไม่จำเป็นเสมอไปนะครับ

ดังนั้นสิ่งที่บริษัทควรจะเน้นเพิ่มขึ้นอย่างที่ผมบอกครับคือ protection product
เพราะจะทำให้บริษัทมีกำไรเพิ่มมากขึ้นด้วย เพราะส่วนมากจะนอนกินแบบพวกประกันภัย
แถมพวก big claim ยังมีโอกาสเกิดขึ้นน้อยมากๆหรือแทบจะไม่มีเลยครับ
เรื่องเงินสำรอง คุยกันคร่าวมันคุยได้ครับ แต่ถ้าจะให้ฟันธงลงไปเลย ผมต้องขอรายละเอียดเยอะกว่านี้ครับ
เพราะดูแค่ในงบการเงินต่อให้เป็นนักคณิตศาสตร์ที่เป็น fellow ยังไม่กล้าจะฟันธงเลยครับ
อันนี้ผมแค่วิเคราะห์ตามที่มีข้อมูลและติดตาม BLA มาสองปีละ
คุณแม่ผมก็ซื้อตั้งแต่ IPO อะครับตัวนี้ และถือยาวมาตลอดเลย ไม่เคยขายเลย

เพจผมครับ
http://www.facebook.com/guessingstock
ถ้าใครสนใจ ข่าวสารต่างๆก็เชิญได้ครับผม

harikung

Posts by harikung » Wed Feb 22, 2012 8:29 pm

กดบวกให้แล้วครับ จริงๆน่าจะมีโชว์นะว่าใครกดลบ บางทีก็ไร้เหตุผลสิ้นดี

นักเลงคีย์บอร์ด4.0

vichit

Posts by vichit » Wed Feb 22, 2012 8:34 pm

ใจเย็นๆ ครับ บ่อเยี่ยะโจ่ย :D :D

Image

SNC Former Club คลับสำหรับคนรัก SNC

http://www.facebook.com/#!/groups/392250234142165/

harikung

Posts by harikung » Wed Feb 22, 2012 8:35 pm

ถ้าอย่างนั้นผมสามารถassumeไปได้เลยมั้ยครับว่าสำรอง65%นี่น่าจะถือว่าเป็น worst caseแล้ว ยากที่จะมากกว่านี้(จากproduct mixของblaปัจจุบัน) คือเข้าใจว่าตัวเลขเป๊ะๆคงยากเลยจะลองประมาณจาก worst caseไปเลยน่าจะปลอดภัยที่สุด

นักเลงคีย์บอร์ด4.0

Accidental Hero

Posts by Accidental Hero » Wed Feb 22, 2012 8:39 pm

คุณ mamlabong รบกวนดูแบบจำลองกรมธรรม์ 1 กรมธรรม์ครับ
Gain first 330 http://www.bangkokbank.com/Bangkok%20Ba ... st330.aspx

ผมตั้งสมมติฐานว่าในการออกแบบกรมธรรม์ ถ้าเป็นไปได้ นักคณิตศาสตร์จะกระจายกำไรให้สม่ำเสมอทุกปี หรือเรียกว่า กรมธรรม์จะ released กำไรที่แน่นอนตลอดอายุกรมธรรม์
ผมสมมติ ROI 4% ค่าคอมจ่ายครั้งเดียว 7% และไม่มีความเสี่ยงเรื่องการตาย
เมื่อทำให้กำไรคงที่ต่อเนื่องพบว่าต้องตั้งสำรองดังภาพ
gf330.png (8.43 KiB) Viewed 1564 times
อยากขอความเห็นคุณ mamlabong ว่า แบบจำลองนี้ใกล้เคียงความจริงมากน้อยแค่ไหนครับ

"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln

Green

Posts by Green » Wed Feb 22, 2012 8:55 pm

งบออกปุ๊บ กระทู้ขึ้นเพียบเลย

ผมว่า เรา คุยเรื่องการตั้งสำรอง เรื่องหักภาษีกันเยอะจังเลยครับ
เข้าใจว่าตรงนี้ไม่น่าเป็นหัวใจหลักใช่มั้ย ครับ หรือมันก็สำคัญ ไงไง อ่ะ งง
ถ้ามันเป็นหัวใจหลัก มันอาจจะยากเกินไปสำหรับผมก็ได้
เพราะดูมึนๆ ไม่รู้ว่าเค้าจะตั้งสำรองอะไร ไตรมาสไหนจะเท่าไหร่ อย่างไตรมาสล่าสุด ตั้งแบบ พรวดๆ ดึงค่าเฉลี่ยทั้งปี 65% เลย

สงสัยดูแค่คร่าวๆ ว่า เบี้ยโตกี่เปอร์เซนต์ รายได้จากการลงทุนได้ผลมาเป็นเท่าไหร่
สามารถควบคุมค่าใช้จ่าย ที่เป็นค่าใช้จ่ายจริงๆ (ไม่ใช้ค่าใช้จ่ายทางบัญชี) ได้ดีแค่ไหน
ถ้าเบี้ยโตได้ตลอด เงินลงทุนโตทุกปี ค่าใช้จ่ายควบคุม (ที่ไม่ใช่ค่าใช้จ่ายทางบัญชี ) ได้ดี เป็นเปอร์เซนต์ต่อรายได้ลดลงตลอด ดูแค่นี้มันไม่พอหรือฮะ

หรือว่า พอ เอ๊ะ ยังไง งง งง

greenstic

Posts by greenstic » Wed Feb 22, 2012 9:00 pm

ท่านgreen mentได้ใจกระผมไปเลยฮ่ะ

zephyr

Posts by zephyr » Wed Feb 22, 2012 9:09 pm

ตามที่ผมเข้าใจ การคิดง่ายๆแบบคุณ Green นั้นเหมาะมากกับการถือยาวๆครับ ซึ่งผมก็คิดแค่นั้นแหละ

แต่ที่ต้องพิจารณาการตั้งสำรอง เพราะมันส่งผลถึงกำไรในงบการเงินเท่านั้นเองครับ
ไม่น่าเกี่ยวกับความมั่งคั่งของบริษัท
แต่สำคัญเพราะมันเกี่ยวกับความรู้สึกของนักลงทุนแน่นอน :?

nut776

Posts by nut776 » Wed Feb 22, 2012 9:10 pm

เหลือแต่ ev ให้ลุ้นแล้วสินะ
เบี้ยรับโต persistance rate 90% up roi ไม่ต่ำกว่า 5
หวังว่า คงไม่อนาถ ขนาดต่ำกว่า 25
(ไม่รู้จะมามุก ขอปรับ discount rate อีกป่าว)

ก็ขอให้อยู่ใน กรอบ 27-30 ด้วยเถิด
สาธุ

Posts by Accidental Hero » Wed Feb 22, 2012 9:15 pm

อะไรที่ไม่รู้ คือความเสี่ยงครับ
ถ้าลองกลับไปสังเกตุดูจะพบความไม่สัมพันธ์กันของเบี้ยรับ รายได้จากการลงทุน และ กำไรสุทธิ เพราะมันมีค่าใช้จ่ายที่ยังต้องเดาอยู่
ถ้าจะลงทุนระยะยาวจริงๆ โดยมองกำไรสุทธิตลอดอายุกรมธรรม์ เราอาจจะจะมองข้ามเงินสำรองได้ แต่นั่นหมายความว่า เราต้องรู้ margin ที่แท้จริงของแต่ละกรมธรรม์ จึงจะประมาณกำไรในอนาคตได้

-------------------------------------
ในงบ Q4/54 เทียบกับ Q3/54 พบว่าเงินส่วนใหญ่ที่รับมาใน Q4 เอาไปลงในตราสารหนี้ภาคเอกชนหลายช่วงอายุ คิดผลตอบแทนของเงินใหม่ได้ 4.8%
invest 2554.png
invest 2554.png (8.62 KiB) Viewed 1381 times

"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"

luz666

Posts by luz666 » Wed Feb 22, 2012 9:17 pm

PE กลายเป็นประมาณ 16 อย่างนี้ถือว่าแพงไหมครับ ถ้าปีหน้าโตซัก 25% ราคานี้จะกลายเป็น PE 13 ไม่ทราบว่าตอนปี 52,53 ที่ PE 19,21 นี่เป็นเพราะอะไรครับ ทำไมตลาดถึงให้ PE สูงอย่างนี้

all i need is Zero

Chicken and Egg

Posts by Chicken and Egg » Wed Feb 22, 2012 9:20 pm

Accidental Hero wrote:คุณ mamlabong รบกวนดูแบบจำลองกรมธรรม์ 1 กรมธรรม์ครับ
Gain first 330 http://www.bangkokbank.com/Bangkok%20Ba ... st330.aspx

ผมตั้งสมมติฐานว่าในการออกแบบกรมธรรม์ ถ้าเป็นไปได้ นักคณิตศาสตร์จะกระจายกำไรให้สม่ำเสมอทุกปี หรือเรียกว่า กรมธรรม์จะ released กำไรที่แน่นอนตลอดอายุกรมธรรม์
ผมสมมติ ROI 4% ค่าคอมจ่ายครั้งเดียว 7% และไม่มีความเสี่ยงเรื่องการตาย
เมื่อทำให้กำไรคงที่ต่อเนื่องพบว่าต้องตั้งสำรองดังภาพ
อยากขอความเห็นคุณ mamlabong ว่า แบบจำลองนี้ใกล้เคียงความจริงมากน้อยแค่ไหนครับ
สุดยอดมากครับ
ผมเห็นด้วยกับโมเดลนี้ (ถ้าbla คิดจะsmooth out กำไร)ความจริงอาจจะต้องสำรองสูงกว่านี้ไว้เผ่ื่อ claim ด้วย
จะเห็นว่าการตั้งสำรองเป็น100% ได้ครับ ย่ิงพวกจ่ายส้ันๆแต่รับปันผลไปหลายๆปี

เรียนถามพ่ี mamlabong ว่าทำไมเราจึงคิดว่าสำรองจะไม่เกิน65%ครับ ถ้าgain first โตกว่าประกันแบบไม่ออมทรัพย์. มันก็มีโอกาสเกิน65% นะครับ

nut776

Posts by nut776 » Wed Feb 22, 2012 9:25 pm

ถ้าตั้งสำรอง เกิน 65% ส่วนที่เกินมา นำมาคิด ภาษีไม่ได้

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า จะตั้งเกินไม่ได้
ยกเว้นว่า บ. จะมีเหตุผล ที่ฟังแล้วน่าเชื่อว่าทำไมต้องกันสำรองเยอะ
กว่า ค่าเฉลี่ย อุตสาหกรรม

Posts by Chicken and Egg » Wed Feb 22, 2012 9:26 pm

Accidental Hero wrote:อะไรที่ไม่รู้ คือความเสี่ยงครับ
ถ้าลองกลับไปสังเกตุดูจะพบความไม่สัมพันธ์กันของเบี้ยรับ รายได้จากการลงทุน และ กำไรสุทธิ เพราะมันมีค่าใช้จ่ายที่ยังต้องเดาอยู่
ถ้าจะลงทุนระยะยาวจริงๆ โดยมองกำไรสุทธิตลอดอายุกรมธรรม์ เราอาจจะจะมองข้ามเงินสำรองได้ แต่นั่นหมายความว่า เราต้องรู้ margin ที่แท้จริงของแต่ละกรมธรรม์ จึงจะประมาณกำไรในอนาคตได้

-------------------------------------
ในงบ Q4/54 เทียบกับ Q3/54 พบว่าเงินส่วนใหญ่ที่รับมาใน Q4 เอาไปลงในตราสารหนี้ภาคเอกชนหลายช่วงอายุ คิดผลตอบแทนของเงินใหม่ได้ 4.8%
invest 2554.png
ใช่ครับ sure sure ก็ev กำไรแท้จริง

Ev น่าจะดีขึ้นมากเพราะ forecasted tax อาจลดลง ต้องรอดูครับ

Posts by Chicken and Egg » Wed Feb 22, 2012 9:28 pm

nut776 wrote:ถ้าตั้งสำรอง เกิน 65% ส่วนที่เกินมา นำมาคิด ภาษีไม่ได้

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า จะตั้งเกินไม่ได้
ยกเว้นว่า บ. จะมีเหตุผล ที่ฟังแล้วน่าเชื่อว่าทำไมต้องกันสำรองเยอะ
ครับ เหตุผลก็คือออมทรัพย์เยอะกว่าเจ้าอื่นครับ

i_love_vi

Posts by i_love_vi » Wed Feb 22, 2012 9:30 pm

พี่หมอหาย

Image

panwasit

Posts by panwasit » Wed Feb 22, 2012 9:37 pm

มีเรื่องจะรบกวนนิดหน่อยครับ รู้สึกผมจะคิดผิดบางอย่าง ทำไมกำไรมันพุ่งได้ขนาดนี้

* มั่นใจว่าคิดผิด ไม่ได้ต้องการปั่นหุ้นเรื่องบอกคนอื่นว่าจะกำไรงามนะครับ

อย่างแรกนะครับ
Image

คือผมเอา Renewal Premium มาคิดจาก Total ปีก่อน -10% (เอาปี 2551-2554 มาเฉลี่ยแบบถ่วงน้ำหนักนะครับ)
ส่วน New Business Premium ผมคิดจาก Renewal ปีนั้น คูณกับ 43.59% (เอาปี 2551-2554 มาเฉลี่ยแบบถ่วงน้ำหนักนะครับ)

ปีออกมาล่วงหน้า ได้เยอะมากกกกกก

ต่อมาผมคิดต่อ (ทั้งที่ผิดนี่ล่ะ จะได้เอามาถามพี่ๆน่ะ)
Image

ก็เอาเบี้ยที่ได้ มาใส่ (หักเบี้ยที่แต่ละปี ออกมาไม่เท่ากันแล้วนะครับ ประมาณ 98.4 %
ส่วนรายได้จากการลงทุน ผมดูย้อนหลัง ให้น้ำหนัก 14.6% ของเบี้ย

เงินสำรอง ผมใส่ 65% ของเบี้ย
รายจ่าย ผมกะไม่ถูก เลยเอาง่ายๆ เพิ่มปีละ 7% ทั้งหมด (ซึ่งเชื่อว่า ผมผิดตรงนี้)

กำไรจากเงินลงทุน ผมให้ เพิ่มขึ้นแค่ปีละ 5%
เงินสมทบสำนักงาน ผมให้ .18% ของเบี้ยรับ (ไม่รู้ถูกไม)

ภาษีที่ 30%

แล้วกำไรที่ออกมา ผมพงะเลยครับ

รบกวนดูด้วยครับ กำลังพยายามทำความเข้าใจธุรกิจประกันอยู่ครับ รบกวนด้วยนะครับ

* งบการเงินนี้ คิดผิด ห้ามนำไปออกผู้อื่นนะครับ*

ปล ความเห็นส่วนตัว

nut776

Posts by nut776 » Wed Feb 22, 2012 9:40 pm

Chicken and Egg wrote:
nut776 wrote:ถ้าตั้งสำรอง เกิน 65% ส่วนที่เกินมา นำมาคิด ภาษีไม่ได้

ครับ เหตุผลก็คือออมทรัพย์เยอะกว่าเจ้าอื่นครับ

bancass ก็น่าจะเหมาะกับ แบบสะสมทรัพย์ อยู่แล้ว ป่าคับ
พวก mrtu หรือ pa ก็รู้สึก contribute ไม่เยอะในเจ้าอื่น มั้งคับ

Posts by Accidental Hero » Wed Feb 22, 2012 9:52 pm

panwasit wrote:มีเรื่องจะรบกวนนิดหน่อยครับ รู้สึกผมจะคิดผิดบางอย่าง ทำไมกำไรมันพุ่งได้ขนาดนี้

* มั่นใจว่าคิดผิด ไม่ได้ต้องการปั่นหุ้นเรื่องบอกคนอื่นว่าจะกำไรงามนะครับ
ถ้าขายได้ขนาดนั้น กำไรก็อาจจะโตได้แบบนั้นครับ
แต่ความจริงแล้ว เบี้ยใหม่ โตไม่มาก อย่างปี54 รู้สึกว่าจะลดจากปี 53 ด้วย เพราะไม่มียอด GF248 ส่วนเบี้ยปีต่อไป อัตราต่อต้องลดลงครับ ปี55 Q4 ไม่มียอด GF 248 อัตราต่อไม่เกิน 70% และในปีต่อๆไป GF330 จ่ายเบี้ย 4 ปี อัตราต่อจะเหลือ 75%
แต่เนื่องจากฐานยอดขายตัวแทนต่ำมาก ถ้าบริษัทพัฒนาตรงนี้ได้ จะเพิ่มยอดขายได้อีกเยอะ
ส่วนช่องทาง Banc ค่อนข้างดี ถ้าปรับกรมธรรม์ให้จ่ายเบี้ยยาวขึ้น จะดีมาก

panwasit

Posts by panwasit » Wed Feb 22, 2012 10:01 pm

Accidental Hero wrote:
panwasit wrote:มีเรื่องจะรบกวนนิดหน่อยครับ รู้สึกผมจะคิดผิดบางอย่าง ทำไมกำไรมันพุ่งได้ขนาดนี้

ถ้าขายได้ขนาดนั้น กำไรก็อาจจะโตได้แบบนั้นครับ
แต่ความจริงแล้ว เบี้ยใหม่ โตไม่มาก อย่างปี54 รู้สึกว่าจะลดจากปี 53 ด้วย เพราะไม่มียอด GF248 ส่วนเบี้ยปีต่อไป อัตราต่อต้องลดลงครับ ปี55 Q4 ไม่มียอด GF 248 อัตราต่อไม่เกิน 70% และในปีต่อๆไป GF330 จ่ายเบี้ย 4 ปี อัตราต่อจะเหลือ 75%
แต่เนื่องจากฐานยอดขายตัวแทนต่ำมาก ถ้าบริษัทพัฒนาตรงนี้ได้ จะเพิ่มยอดขายได้อีกเยอะ
ส่วนช่องทาง Banc ค่อนข้างดี ถ้าปรับกรมธรรม์ให้จ่ายเบี้ยยาวขึ้น จะดีมาก
ผมควรจะลดเรื่องยอดการเพิ่มของ premium ใช่ไมครับ อืม เดียวต้องลองดูหน่อย

ปล. ใครกดลบหว่า ไม่เป็นไร อย่าพึ่ง-3 นะครับ กำลังหาคำตอบอยู่

ปล ความเห็นส่วนตัว

nut776

Posts by nut776 » Wed Feb 22, 2012 10:13 pm

ใครอารมณ์เสียไล่ลบ หลายคห เลย

ใจร่มๆ คับ
ยังเหลือ ev ให้ได้ลุ้น เหอๆๆ

chaitorn

Posts by chaitorn » Wed Feb 22, 2012 10:26 pm

ไปเจอข้อมูลเกี่ยวกับเทคนิคในการตั้งสำรอง

เวปแรกเป็นแบบฟอร์มคำนวนการตั้งสำรองประกันชีวิตของคปภฺครับ
http://www.oic.or.th/downloads/rbc/ptr2 ... นชีวิต.doc
เวปที่2 เป็นแบบจำลองsnap shot การตั้งสำรองประกันชีวิตซึ่งมีสมมุติฐานหลายแบบที่เป็นแบบจำลองการตั้งสำรองประกันชีวิตครับ
ซึ่งแต่ละแบบปีะกันชีวิตจะแสดงถึงการตั้งสำรองที่แตกต่างกันดังนั้นmodel นี้จะสะท้อนความสำคัญของproduct mixedที่แตกต่างจะมีผลต่อรูปแบบการตั้งสำรองที่แตกต่างกันครับ
พอเป็นidea ครับ
http://demonstrations.wolfram.com/NetAn ... Insurance/

ผมไม่ได้ถือหุ้นตัวนี้นะครับ เป็นข้อมูลกลางๆเพื่อให้คนสนใจไปศึกษาต่อเพิ่มเติมครับ

Circle of competence
I don't think it's as difficult to figure out competence as it may appear.
If you're 5-foot-2, you don't have much future in the NBA.
What I need to get ahead is to be better than idiots.
Charlie Munger

Tarzann

Posts by Tarzann » Wed Feb 22, 2012 10:27 pm

รอลุ้น EV ที่จะออก 31 Mar 2012 :D

nasesus

Posts by nasesus » Wed Feb 22, 2012 10:31 pm

1. ใช่ครับ กรมธรรม์ประเภทสะสมทรัพย์ที่มีโอกาสตั้งสำรองสูงครับ จริงๆแล้วจะบอกว่า 90% ยังได้เลยครับ
แต่ไม่ค่อยมีหรอกครับ ส่วนมากจะตั้งกันประมาณที่ 80% ก็ถือว่าเยอะแล้ว

2. ไม่ใช่เสมอไปครับ ในการคิดกำไรขั้นต้นจะอยู่ตั้งแต่ตอนออก Product แล้ว
วิธีคิดจะซับซ้อนกว่านั้นครับ เยอะมากๆด้วยครับ ซึ่งผมรู้แค่ basic เพราะเคยเข้าไปดูตอนเขาทำ product ครับ

3. ถูกต้องครับ กรมธรรม์ที่ตั้งสำรองต่ำๆก็พวกที่เน้น protection และขายจำนวนเยอะๆอะครับ
พวกนั้นจะใช้กฏ law of large number ครับ คือจำนวนคนยิ่งเยอะความเสี่ยงยิ่งลดลง ทำให้สำรองมีโอกาสตั้งต่ำลง
แต่ถามว่าจำเป็นไหม มันก็ไม่จำเป็นเสมอไปนะครับ

ดังนั้นสิ่งที่บริษัทควรจะเน้นเพิ่มขึ้นอย่างที่ผมบอกครับคือ protection product
เพราะจะทำให้บริษัทมีกำไรเพิ่มมากขึ้นด้วย เพราะส่วนมากจะนอนกินแบบพวกประกันภัย
แถมพวก big claim ยังมีโอกาสเกิดขึ้นน้อยมากๆหรือแทบจะไม่มีเลยครับ
เรื่องเงินสำรอง คุยกันคร่าวมันคุยได้ครับ แต่ถ้าจะให้ฟันธงลงไปเลย ผมต้องขอรายละเอียดเยอะกว่านี้ครับ
เพราะดูแค่ในงบการเงินต่อให้เป็นนักคณิตศาสตร์ที่เป็น fellow ยังไม่กล้าจะฟันธงเลยครับ
อันนี้ผมแค่วิเคราะห์ตามที่มีข้อมูลและติดตาม BLA มาสองปีละ
คุณแม่ผมก็ซื้อตั้งแต่ IPO อะครับตัวนี้ และถือยาวมาตลอดเลย ไม่เคยขายเลย
ขออนุญาตถามคุณmamlabong เพื่อเพิ่มความเข้าใจให้กับตัวเองหน่อยครับ ประกันประเภทออมทรัพย์ เช่นจ่าย 2 ปี จ่าย 3 ปี จะสำรองหนักในปีไหนครับ ตามความเข้าใจผมน่าจะเป็นปีแรกและค่อยๆลดลงหรือป่าวครับ อย่างประกันจ่ายสองปี น่าจะสำรองหนักในปีแรก น้อยลงมาในปีที่สอง ปีที่สามไม่มีเงินเข้าจะต้องสำรองระดับไหนครับ

ทางที่ไม่มีไฟ ใช่ว่าไม่มีทาง เพียงแค่การก้าวไปข้างหน้าต้องใช้มากกว่าการหวังพึ่งแค่ดวงตา

duterian

Posts by duterian » Wed Feb 22, 2012 10:38 pm

มือใหม่สำหรับธุรกิจประกันชีวิตครับ ขอถามคำถามโง่ๆ ว่า

เงินสำรองประกันชีวิตที่เพิ่มขึ้น มีผมต่อพื้นฐานของบริษัทยังไงบ้างหรอครับ
ผมเข้าใจถูกไหมว่า เงินส่วนนี้บริษัท "ห้าม" นำไปลงทุนเนื่องจากมันเป็นพันธะผูกพันที่บริษัทมีต่อผู้เอาประกัน

Post Reply