BLA

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
mynameart
Verified User

Re: BLA

Posts by mynameart » Tue May 31, 2011 9:16 am

วันนี้ ถามคนขายประกัน AIA ยังไม่รู้เลยว่า ตารางมรณะจะเปลี่ยน

daraneemui

Posts by daraneemui » Tue May 31, 2011 11:42 am

ในปีที่ผ่านมา ผลตอบแทนของพันธบัตรสูงขึ้นตลอด กำไรจากการลงทุนของblaจึงสูงขึ้นมาก ไม่ทราบว่า ในอนาคตถ้าเกิดช่วงขาลงของพันธบัตร จะมีผลต่อกำไรมากไหม

jo7393

Posts by jo7393 » Tue May 31, 2011 12:34 pm

daraneemui wrote:ในปีที่ผ่านมา ผลตอบแทนของพันธบัตรสูงขึ้นตลอด กำไรจากการลงทุนของblaจึงสูงขึ้นมาก ไม่ทราบว่า ในอนาคตถ้าเกิดช่วงขาลงของพันธบัตร จะมีผลต่อกำไรมากไหม
ลองอ่านย้อนดูสิครับ ก่อนหน้าที่ ดบ เริ่มขึ้นก็มองอีกมุมนึงว่า ดบ ลงดีกว่าจะทำให้คนหันมาทำประกันมากขึ้นเมื่อเทียบผลตอบแทนกับดอกเบี้ยที่ถูก :D

“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด

Accidental Hero
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Posts by Accidental Hero » Tue May 31, 2011 12:39 pm

daraneemui wrote:ในปีที่ผ่านมา ผลตอบแทนของพันธบัตรสูงขึ้นตลอด กำไรจากการลงทุนของblaจึงสูงขึ้นมาก ไม่ทราบว่า ในอนาคตถ้าเกิดช่วงขาลงของพันธบัตร จะมีผลต่อกำไรมากไหม
จากงบการเงินปี 53 พันธบัตรที่บริษัทถือให้ผลตอบแทนเฉลี่ย 4.6%
ประมาณ 80% ยังมีอายุเหลือมากกว่า 5 ปี ซึ่งผมคาดว่า น่าจะซื้อมาตั้งแต่ช่วงที่ดอกเบี้ยสูง
ขณะที่พันธบัตรที่ซื้อใหม่ให้ดอกเบี้ยต่ำกว่า แม้จะมีแนวโน้มขึ้น แต่ก็ยังน้อยกว่าค่าเฉลี่ยเดิมด้วย
ถ้าถามว่าในช่วงขาลงของพันธบัตรจะเป็นอย่างไร
ตามความเห็นส่วนตัวแบบคนมี BLA ขอตอบดังนี้
ดอกเบี้ยพันธบัตรมันลงมานานแล้ว แต่บริษัทได้ซื้อพันธบัตรจำนวนมากที่มีอายุนานในช่วงที่ดอกเบี้ยสูง จึงได้รับผลกระทบตรงนี้น้อย
ประกอบกับเงินลงทุนที่เพิ่มขึ้นมาก แม้อัตราผลตอบแทนลดลง แต่จำนวนเงินที่ได้มากขึ้นเรื่อยๆ

"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln

wisut

Posts by wisut » Tue May 31, 2011 1:11 pm

เป็นธุรกิจที่ประเมินมูลค่ากิจการยาก
เวลาเข้าซื้อประเมินมูลค่ากันยังไงครับ

jo7393

Posts by jo7393 » Tue May 31, 2011 1:23 pm

wisut wrote:เป็นธุรกิจที่ประเมินมูลค่ากิจการยาก
เวลาเข้าซื้อประเมินมูลค่ากันยังไงครับ
หากประเมินแบบง่ายๆ ด้วยพีอี ก็ทำได้นะครับ
ดูรายละเอียด รายได้ บ.คาดอนาคตว่าจะเพิ่มแค่ไหนจากอุตสาหกรรมโดยรวม และดูรายได้จากส่วนที่มีรายได้จากอัตราดอกเบี้ย+เงินทุนที่จะเอามาลงทุนที่ได้ผลตอบแทน Fix rate ว่าจะเพิ่มแค่ไหนในอนาคต
ดูรายจ่าย โดยเฉพาะรายจ่ายสมทบกองทุน ว่าที่ผ่านมาอัตราเท่าไร และในอนาคตที่มีการเปลี่ยนกฎใหม่จะเป็นประมาณเท่าไร ดูพีอี ปัจจุบัน อดีต และของกลุ่มอุตสาหกรรม ทั้งในและ ตปท
ก็พอจะประเมินคร่าวๆเห็นภาพใญ่ได้แล้วครับ :D

“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด

Croyoty

Posts by Croyoty » Tue May 31, 2011 1:29 pm

ไม่ได้เชียร์ครับ แต่สรุปสั้นๆว่า ณ ราคาปัจจุบัน ยังต่างจากมูลค่าที่เหมาะสมของปีนี้อีกมากครับ
ถ้ามองยาวๆ 3-5 ปี ยังต่ำมากมายคับ

woody

Posts by woody » Tue May 31, 2011 1:55 pm

croyoty wrote:ไม่ได้เชียร์ครับ แต่สรุปสั้นๆว่า ณ ราคาปัจจุบัน ยังต่างจากมูลค่าที่เหมาะสมของปีนี้อีกมากครับ
ถ้ามองยาวๆ 3-5 ปี ยังต่ำมากมายคับ
Could u eleborate a little bit more about how u could derive your fair value kub?

Impossible is Nothing

pasaaris

Posts by pasaaris » Tue May 31, 2011 1:58 pm

ถ้าจะประเมินค่าควรดู embedded value เป็นหลักครับ และ ก็ดู new business value ด้วยถ้าจะดู growth ที่ไม่ควรดู p/e เป็นหลักเพราะ e ของประกันชีวิตจะผันผวนกว่าพวกค้าปลีกซึ่งแทบจะโตเป็นเส้นตรง ( ดู hmpro bigc )
การประเมิณค่าต้องดูเทียบกับบริษัทอื่นๆในอุตสาหกรรมใช่มั๊ยครับ? แต่บ้านเรามีให้เทียบน้อยมาก เพราะฉะนั้นอาจจะต้องเทียบในภูมิภาคแทน ซึ่งเอาแบบกว้างๆเลยนะครับ embedded value multiple มันจะมีตั้งแต่ 0.5-3 เท่า

อันนี้ผมกะเอาเองนะครับ ดูแล้วต้องประเมินเองด้วย

0.5-1 นี่แบบว่าโตช้ามากอืดสุดๆเรียกได้ว่าโตเท่า gdp หรือน้อยกว่าอีก ( embedded value โตนะไม่ใช่กำไรโต )
1-1.5 อันนี้โตประมาณ 5-10%
1.5-2.5 โตประมาณ 10-30% ( bla อยู่ในช่วงนี้ )
2.5+ โตมากกว่า 30% บางบริษัทโตเป็น 50% ติดกันสองสามปีก็มีลองดู
China Taiping Insurance Hldgs Co Ltd (Public, HKG:0966) อันนี้มี bancassurance partner เกือบจะเป็น pure life bancassurance play เหมือนกับ bla

ถ้า embedded value per share พุ่งขึ้นไปเกิน 2.5 เท่าผมก็ว่าเริ่มแพง แต่ถ้าอยู่แถวๆ 2 ผมว่า fair value อันนี้ความคิดผมนะครับต้องลองเทียบดู growth prospect เทียบกับความถูกแพงกันเอาเอง

embedded value per share ปีที่แล้ว = 18 ถ้าปีนี้โต 25% embedded value จะกลายเป็น 18*1.25=22.5
ถ้าผมให้ multiple เท่ากับ 2 เท่า ก็จะได้ fair value สำหรับปีนี้เท่ากับ 22.5*2=45 บาท ถ้าตลาดมองบวกมากๆ ให้ multiple 2.5 เท่าก็จะได้ 22.5*2.5=56.25 บาท ลองคำนวนกันดูเล่นๆนะครับ

Croyoty

Posts by Croyoty » Tue May 31, 2011 2:04 pm

พี่ pasaaris ตอบให้แล้วครับ
ผมคิดพอได้แต่อธิบายไม่ค่อยเป็นไม่ค่อยเก่งครับ :| :| :(

Croyoty

Posts by Croyoty » Tue May 31, 2011 4:29 pm

เรื่องการเติบโต ทำไมBLA ไม่ออกโฆษณาทางทีวี หรือสื่อมากกว่านี้ รู้สึกไม่ค่อยพบเจอเลยคับ

น่าจะมีแบบ ที่ ไทยประกันชีวิต ออกโฆษณาแบบสะเทือนใจกระชากใจหลายๆเรื่อง
มันทำให้คนดูกล่าวถึงและบอกต่อกัน จนเกิดความประทับใจ และก็รู้สึกอยากทำกับประกันชีวิตบริษัทนี้มากๆอ่ะคับ

ถ้าBLA โหมโฆษณา แบบเด็ดๆมา บวก นำเสนอการทำประกัน ง่ายสบาย ผ่านทางธนาคารและเจ้าหน้าที่แบงค์ ก็น่าจะช่วยเพิ่มยอดจำหน่ายและรายได้อีกคับ

Croyoty

Posts by Croyoty » Tue May 31, 2011 4:47 pm

ผมเข้าใจง่ายๆแบบนี้ถูกหรือป่าวครับ
ดอกเบี้ยลง คนเอาเงินมาทำประกันเนื่องจากผลตอบแทนดีกว่าฝากแบงค์
ดอกเบี้ยขึ้น เงินลงทุนของบริษัทประกันก็เติบโตขึ้นตามดอกพันธบัตรที่ลงทุนส่วนใหญ่

แบบนี้สรุปแล้วว่า ก็ได้ประโยชน์ตลอดเลยสิคับ ไม่ขึ้นกับวงจรวงรอบเศรษฐกิจเหรอครับ ผเข้าใจถูกป่าว หรือคิดน้อยไป พี่ๆช่วยชี้แนะด้วยคับ

pon41me

Posts by pon41me » Tue May 31, 2011 5:10 pm

croyoty wrote:เรื่องการเติบโต ทำไมBLA ไม่ออกโฆษณาทางทีวี หรือสื่อมากกว่านี้ รู้สึกไม่ค่อยพบเจอเลยคับ

น่าจะมีแบบ ที่ ไทยประกันชีวิต ออกโฆษณาแบบสะเทือนใจกระชากใจหลายๆเรื่อง
มันทำให้คนดูกล่าวถึงและบอกต่อกัน จนเกิดความประทับใจ และก็รู้สึกอยากทำกับประกันชีวิตบริษัทนี้มากๆอ่ะคับ

ถ้าBLA โหมโฆษณา แบบเด็ดๆมา บวก นำเสนอการทำประกัน ง่ายสบาย ผ่านทางธนาคารและเจ้าหน้าที่แบงค์ ก็น่าจะช่วยเพิ่มยอดจำหน่ายและรายได้อีกคับ
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่ใช่ข้อเท็จจริง
ผมว่าการตัดสินใจการทำประกันโฆษณาที่ว่าก็มีผลพอสมควร
แต่คนดูโฆษณาและจะทำกับใครเป็นอีกเรื่องหนึ่ง
ซึ่งถ้าเขาไม่คิดอะไรมากและมีญาติพี่น้องก็คงทำกับพี่น้องตัวเอง
แต่ถ้าเขาเป็นนักลงทุนเขาก็จะคิดเปลี่ยบเทียบหลายๆเจ้า ดูผลตอบแทนเป็นหลัก

แต่จุดแข็งของBLAคือการขายผ่านสาขาธนาคารกรุงเทพเน้นความสะดวก
และมีความน่าเชื่อถือเรื่องความมั่งคงอยู่แล้ว ผมว่าคนที่มาทำประกันกับBLA
ยังคิดไปว่าตนทำประกันกับธนาคารกรุงเทพด้วยซ้ำไป
การโฆษณาจึงมีความจำเป็นน้อย
แต่สิ่งที่มีความจำเป็นมากกว่าคือการฝึกสอนเจ้าหน้าที่ธนาคาร
ให้สามารถขายประกันให้ได้มากกว่า
เนื่องจากธนาคารกรุงเทพถ้าเปลี่ยบเทียบกับธนาคารคู่แข่ง
มีแต่จนท.ประเภทไม้แก่ดัดยากมากกว่า

nath_pit

Posts by nath_pit » Tue May 31, 2011 7:16 pm

pasaaris wrote:ถ้าจะประเมินค่าควรดู embedded value เป็นหลักครับ และ ก็ดู new business value ด้วยถ้าจะดู growth ที่ไม่ควรดู p/e เป็นหลักเพราะ e ของประกันชีวิตจะผันผวนกว่าพวกค้าปลีกซึ่งแทบจะโตเป็นเส้นตรง ( ดู hmpro bigc )
การประเมิณค่าต้องดูเทียบกับบริษัทอื่นๆในอุตสาหกรรมใช่มั๊ยครับ? แต่บ้านเรามีให้เทียบน้อยมาก เพราะฉะนั้นอาจจะต้องเทียบในภูมิภาคแทน ซึ่งเอาแบบกว้างๆเลยนะครับ embedded value multiple มันจะมีตั้งแต่ 0.5-3 เท่า

อันนี้ผมกะเอาเองนะครับ ดูแล้วต้องประเมินเองด้วย

0.5-1 นี่แบบว่าโตช้ามากอืดสุดๆเรียกได้ว่าโตเท่า gdp หรือน้อยกว่าอีก ( embedded value โตนะไม่ใช่กำไรโต )
1-1.5 อันนี้โตประมาณ 5-10%
1.5-2.5 โตประมาณ 10-30% ( bla อยู่ในช่วงนี้ )
2.5+ โตมากกว่า 30% บางบริษัทโตเป็น 50% ติดกันสองสามปีก็มีลองดู
China Taiping Insurance Hldgs Co Ltd (Public, HKG:0966) อันนี้มี bancassurance partner เกือบจะเป็น pure life bancassurance play เหมือนกับ bla

ถ้า embedded value per share พุ่งขึ้นไปเกิน 2.5 เท่าผมก็ว่าเริ่มแพง แต่ถ้าอยู่แถวๆ 2 ผมว่า fair value อันนี้ความคิดผมนะครับต้องลองเทียบดู growth prospect เทียบกับความถูกแพงกันเอาเอง

embedded value per share ปีที่แล้ว = 18 ถ้าปีนี้โต 25% embedded value จะกลายเป็น 18*1.25=22.5
ถ้าผมให้ multiple เท่ากับ 2 เท่า ก็จะได้ fair value สำหรับปีนี้เท่ากับ 22.5*2=45 บาท ถ้าตลาดมองบวกมากๆ ให้ multiple 2.5 เท่าก็จะได้ 22.5*2.5=56.25 บาท ลองคำนวนกันดูเล่นๆนะครับ
:oops: ขอบคุณพี่ pasaaris กะพี่ croyoty มากๆครับ

nath_pit

Posts by nath_pit » Tue May 31, 2011 7:41 pm

สงสัยต่อครับพี่ pasaais คือถ้า q ไหน มีเบี้ยรับปีแรกเพิ่มขึ้นมากๆ บริษัทอาจมีกำไรเติบโตน้อยลงในระยะสั้น (p/e สูง ขึ้น ในราคาเดิม ) เพราะมีค่าใช้จ่าย จากค่า comission มาก( ในระยะสั้น ) แต่จะเพิ่มการทำกำไรในระยะยาวให้กับบริษัท ในอนาคตหลังภาระจาก commision ด้วยembedded value ที่เพิ่มขึ้น เลยควรคิด valuation จาก embedded value ประมาณนี้รึเปล่าครับ :oops:

pasaaris

Posts by pasaaris » Tue May 31, 2011 9:08 pm

nath_pit wrote:สงสัยต่อครับพี่ pasaais คือถ้า q ไหน มีเบี้ยรับปีแรกเพิ่มขึ้นมากๆ บริษัทอาจมีกำไรเติบโตน้อยลงในระยะสั้น (p/e สูง ขึ้น ในราคาเดิม ) เพราะมีค่าใช้จ่าย จากค่า comission มาก( ในระยะสั้น ) แต่จะเพิ่มการทำกำไรในระยะยาวให้กับบริษัท ในอนาคตหลังภาระจาก commision ด้วยembedded value ที่เพิ่มขึ้น เลยควรคิด valuation จาก embedded value ประมาณนี้รึเปล่าครับ :oops:
ถูกต้องแล้วครับ สังเกตดูกำไรปี 2552 จะน้อยเพราะว่าเบี้ยปีแรกปีนั้นเติบโตเยอะมากๆ ทำให้ต้องสำรองเยอะกว่าปรกติ เลยเป็นตัวกดดันกำไร แต่พอเบี้ยปีแรกเริ่มเติบโตช้าลงในปีต่อมาก็ทำให้กำไรพุ่งขึ้นมาครับ เพราะฉะนั้นถ้าเราดู p/e เป็นหลัก ในปี 2552 ค่า p/e จะดูสูง ส่วนปี 2554 เบี้ยปีแรกของสามเดือนแรกไม่ได้โตอย่างมีนัยยะสำคัญ ทำให้แสดงกำไรสูง p/e เลยดูต่ำครับ

Croyoty

Posts by Croyoty » Tue May 31, 2011 9:54 pm

จุดอ่อนรึเปล่า :?: สำหรับ Bancassurance

ความเห็นส่วนตัวครับ จากประสบการณ์ตรงที่เคยไปผ่านไปพบเจอมา สาขาส่วนใหญ่ของธนาคารกรุงเทพ
โดยเฉพาะในจังหวัดใหญ่เมืองใหญ๋ รวมทั้งกรุงเทพและปริมณฑล จะเห้นว่า มีลูกค้าไปรับบริการธนาคารเยอะมาก
ไม่เว้นแต่สาขาย่อยจิ๋วในห้างหรือคอมมูนิตี้มอล์ เลยสงสัยว่า ลูกค้าเยอะ พนักงานก็เท่าทีเห็น แล้วจะมามีเวลา มาแนะนำ มาขายประกันผ่านธนาคารผ่านหน้าเค้าน์เตอร์ หรือมานั่งสนทนาแจกแจงรายละเอียดเพื่อขายประกันให้กับลูกค้าได้อีกเหรอครับ เพราะผ่านไปทีไรๆ แบงค์กรุงเทพ ลูกค้าเยอะจริงแทบทุกจุดทุกสาขาเลยครับ

ความเห็นส่วนตัวผมผิดถูกอย่างไร พี่ๆชี้แนะผู้รู้น้อยด้อยปัญญาด้วยครับ

nath_pit

Posts by nath_pit » Tue May 31, 2011 10:28 pm

เข้าใจแล้วครับ พี่ pasaris :o ขอบคุณในความกรุณาครับ

multipleceilings

Posts by multipleceilings » Tue May 31, 2011 10:52 pm

croyoty wrote:สั้นๆครับ

NEW HIGH

ยินดีกับผู้ถือหุ้นทุกท่านอีกครั้งครับ :B
:bow: :bow: พี่เยี่ยมไปเลยครับ แบบนี้เอากำไรไปเที่ยวโคโยตี้มันเลยดิครับ hehe

น่าจะจัด trip thaivi ไป coyoty นำทีมโดยพี่ croyoty มี BLA เป็นผู้สนับสนุนหลักอย่างเป็นทางการ :mrgreen:

M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine

Croyoty

Posts by Croyoty » Tue May 31, 2011 11:49 pm

multipleceilings wrote:
croyoty wrote:สั้นๆครับ

NEW HIGH

ยินดีกับผู้ถือหุ้นทุกท่านอีกครั้งครับ :B
:bow: :bow: พี่เยี่ยมไปเลยครับ แบบนี้เอากำไรไปเที่ยวโคโยตี้มันเลยดิครับ hehe

น่าจะจัด trip thaivi ไป coyoty นำทีมโดยพี่ croyoty มี BLA เป็นผู้สนับสนุนหลักอย่างเป็นทางการ :mrgreen:
ตั้งชื่อให้ดู จี๊ดจ๊าดไปแบบนั้นอะครับ ตั้งใจสะกดผิดด้วย :8)

Croyoty

Posts by Croyoty » Wed Jun 01, 2011 12:51 am

ถ้ากิจการโตสม่ำเสมอแบบนี้ทุกปี ติดต่อกันอย่างน้อยสัก 5ปี คิดแบบconservative
ผมฟันธงในห้าปีเลยคับ สามหลักแน่นอน

ปล.ถ้าmod.เห็นว่าไม่เหมาะสม ลบได้เลยคับ และขออภัยล่วงหน้าด้วยครับผม

zesar

Posts by zesar » Wed Jun 01, 2011 1:26 am

croyoty wrote:ถ้ากิจการโตสม่ำเสมอแบบนี้ทุกปี ติดต่อกันอย่างน้อยสัก 5ปี คิดแบบconservative
ผมฟันธงในห้าปีเลยคับ สามหลักแน่นอน

ปล.ถ้าmod.เห็นว่าไม่เหมาะสม ลบได้เลยคับ และขออภัยล่วงหน้าด้วยครับผม
เข้าข่าย snowball รึเปล่าครับแบบนี้ ?

สาวกเซเลบ

Posts by สาวกเซเลบ » Wed Jun 01, 2011 6:40 am

เข้ามาตามอ่านคอมเม้นท์หมอโครแล้ว ... อูวววว

ปลื้มหมอโครจริง อะไรจริง :8) อิอิ

ไทยวิเอย ... จงซับซ้อนยิ่งขึ้น
เขาว่าผมเป็น บิดาแห่ง CI ... Celebrity Investment อะฮิ อะฮิ ^^
มีแฟนเพจแล้วด้วย http://www.facebook.com/celebfollower

jo7393

Posts by jo7393 » Wed Jun 01, 2011 10:44 am

กำไรของ บ.ประกันอาจไม่สม่ำเสมอเพราะ ปีที่มีเบี้ยปีแรกมากจะโดนหัก คชจ และกันสำรองมาก แต่กำไรจริงของ บ.ประกันเท่าที่ผมสังเกตมันมาจาก รายได้สุทธิจากการลงทุนเป็นหลักนี่ครับ เช่น ปี 53 กำไรขั้นต้นจากการประกันภัยอยู่ที่ ประมาณ 900 ลบ แต่กำไรจากการลงทุนอยู่ที่ประมาณ 3,900 ลบ โดยที่กำไรจากการลงทุนค่อนข้างสม่ำเสมอและัเพิ่มทุกปี เพราะลงทุนใน fix rate ค่้อนข้างเป็นสัดส่วนที่มาก ดังนั้นรายได้หลักของบ.เท่าที่ดูย้อนหลังน่าจะมาจากการลงทุน ที่ค่อนข้าง stable ว่าจะเพิ่มตลอดด้วยนะครับ
ขอถามคุณ pasaaris หรือ คุณ Tazann หน่อยครับว่ามองในมุมนี้อย่างไรครับ

Tarzann

Posts by Tarzann » Wed Jun 01, 2011 11:24 am

News update ...
Attachments
News.jpg (486.31 KiB) Viewed 1320 times

Tarzann

Posts by Tarzann » Wed Jun 01, 2011 4:12 pm

ข่าวดี :มาตามนัด
กนง. มีมติขึ้นดอกเบี้ยนโยบายอีก 0.25% มาที่ 3.00% :mrgreen:

Croyoty

Posts by Croyoty » Wed Jun 01, 2011 4:50 pm

Tarzann wrote:ข่าวดี :มาตามนัด
กนง. มีมติขึ้นดอกเบี้ยนโยบายอีก 0.25% มาที่ 3.00% :mrgreen:

ถามเพือความรู้งสำหรับนักลงทุนด้อยปัญญาอย่างผมจะได้รู้เรื่องด้วยคับ

ขึ้นดอกเบี้ยนโยบายส่งผลยังไงกับกำไรของ BLA ครับผม

jo7393

Posts by jo7393 » Wed Jun 01, 2011 5:06 pm

croyoty wrote:
Tarzann wrote:ข่าวดี :มาตามนัด

ถามเพือความรู้งสำหรับนักลงทุนด้อยปัญญาอย่างผมจะได้รู้เรื่องด้วยคับ

ขึ้นดอกเบี้ยนโยบายส่งผลยังไงกับกำไรของ BLA ครับผม
ดอกเบี้ยต่างๆก็จะทยอยปรับขึ้นตามครับ รวมทั้งดอกเบี้ยพันธบัตรด้วยครับ

mynameart

Posts by mynameart » Wed Jun 01, 2011 5:06 pm

croyoty wrote:

หน้า 26 ครับ

Tarzann

Posts by Tarzann » Thu Jun 02, 2011 1:03 pm

jo7393 wrote:กำไรของ บ.ประกันอาจไม่สม่ำเสมอเพราะ ปีที่มีเบี้ยปีแรกมากจะโดนหัก คชจ และกันสำรองมาก แต่กำไรจริงของ บ.ประกันเท่าที่ผมสังเกตมันมาจาก รายได้สุทธิจากการลงทุนเป็นหลักนี่ครับ เช่น ปี 53 กำไรขั้นต้นจากการประกันภัยอยู่ที่ ประมาณ 900 ลบ แต่กำไรจากการลงทุนอยู่ที่ประมาณ 3,900 ลบ โดยที่กำไรจากการลงทุนค่อนข้างสม่ำเสมอและัเพิ่มทุกปี เพราะลงทุนใน fix rate ค่้อนข้างเป็นสัดส่วนที่มาก ดังนั้นรายได้หลักของบ.เท่าที่ดูย้อนหลังน่าจะมาจากการลงทุน ที่ค่อนข้าง stable ว่าจะเพิ่มตลอดด้วยนะครับ
ขอถามคุณ pasaaris หรือ คุณ Tazann หน่อยครับว่ามองในมุมนี้อย่างไรครับ
ลองดูตามข้อมูลเก่าครับ
Attachments
Untitled.jpg (97.93 KiB) Viewed 2824 times

Post Reply