PM

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
sappipat
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: PM

Posts by sappipat » Fri Sep 14, 2012 12:02 pm

KUGUAR wrote:
ด้วย PE ต่ำกว่า 10 กับ Short Term Growth 20%++ และDiv 5%+,- แบบนี้เป็น บ. ที่ส่วนตัว ผมชื่นชอบ แม้จะเป็น บ.ที่อยู่ในอุตฯตะวันตกดินหรือไม่ก็ตาม (แต่ผมมองว่า Trading&Marketing แบบ PM ห่างไกลเหลือเกินกับคำนี้) ก็ไม่รังเกียจเท่าไรครับ แน่นอนว่าภาพไกลออกไปหน่อย เช่น 3-5 ปี จะมีอะไรพลิกผลประกอบการหรือไม่ ก็จะอยู่กับความสามารถ ผบห เป็นหลักครับ ซึ่งก็คงต้องติดตามดูกันต่อไป

ขอเรียนถามว่าอะไรทำให้เติบโตได้ขนาดนั้นครับ ผมเห็นมีข้อมูลจากการตอบในที่ประชุมผถหเท่านั้นครับ ขอบคุณครับ

พ่ายแพ้ไม่ท้อถอย   ได้ชัยชนะไม่หลงลำพอง
                                                    โคว่จง

champ412

Posts by champ412 » Sat Sep 15, 2012 9:44 am

sappipat wrote:
ด้วย PE ต่ำกว่า 10 กับ Short Term Growth 20%++ และDiv 5%+,- แบบนี้เป็น บ. ที่ส่วนตัว ผมชื่นชอบ แม้จะเป็น บ.ที่อยู่ในอุตฯตะวันตกดินหรือไม่ก็ตาม (แต่ผมมองว่า Trading&Marketing แบบ PM ห่างไกลเหลือเกินกับคำนี้) ก็ไม่รังเกียจเท่าไรครับ แน่นอนว่าภาพไกลออกไปหน่อย เช่น 3-5 ปี จะมีอะไรพลิกผลประกอบการหรือไม่ ก็จะอยู่กับความสามารถ ผบห เป็นหลักครับ ซึ่งก็คงต้องติดตามดูกันต่อไป

ขอเรียนถามว่าอะไรทำให้เติบโตได้ขนาดนั้นครับ ผมเห็นมีข้อมูลจากการตอบในที่ประชุมผถหเท่านั้นครับ ขอบคุณครับ
อยู่ที่ใครพูดครับ สำหรับผมถ้าผบหpmพูดก็โอแล้วครับ

ใครจะรู้ดีไปกว่า อีกอย่างราคาตลาดก็ไม่ได้รวมตรงนี้อยู่แล้วนี้ครับ

แมงเม่าสายลม
Verified User

Posts by แมงเม่าสายลม » Sat Sep 15, 2012 4:24 pm

ขอบคุณครับ
น่าสนใจดีครับ ข้อคิดเห็นข้างบนนี้

แต่ว่า ผมคิดว่ามันมีที่มาที่ไป ว่าทำไม บริษัท ยังดำเนินกิจการไปได้ ซึ่งผมคิดว่า

อย่างแรกเลย ที่พี่โปคาตอส เล่าเรื่อง บริษัทโมเดิร์นเทรด ทำโปรโมชั่นแล้วไปบีบตรงกับผู้ผลิต ทำให้ผู้ผลิตเองก็จำเป็นที่จะต้องหาทางกระจายสินค้าในรูปแบบอื่นๆ ไปด้วย ซึ่งโมเดิิร์นเทรดบางราย พยายามแทรกสินค้าที่จ้างผลิตโดยตรงเข้าไปวางกับชั้นสินค้า โดยพิมพ์ตราคล้ายๆ หรือ วางใกล้ๆ แล้วขายในราคาที่ต่ำกว่า บริษัทผู้ผลิตเองก็คงต้องมีการปรับตัวหาช่องทางจัดจำหน่ายเพิ่มเติม
(เพราะผมเริ่มเห็นรถขาย เครื่องดื่มบำรุงกำลัง ออกต่างจังหวัด ซึ่งก่อนหน้านี้ ก่อนช่วงโมเดิร์นเทรดมา รถพวกนี้มีเยอะมาก และหายไปได้พักใหญ่)

อย่างที่สอง ย้อนข้อมูลบริษัทกันก่อน
บริษัท พี.เอม.ฟูด จำกัด (PMF) ประกอบธุรกิจผลิตและจำหน่ายสินค้าประเภทปลาเส้นและปลาแผ่นหรือที่รู้จักกันในชื่อ “ปลาสวรรค์ทาโร” โดยผลิตภัณฑ์ของ PMF มีการจำหน่ายทั้งภายในประเทศและต่างประเทศ โดยมีบริษัทเป็นผู้จัดจำหน่ายภายในประเทศแต่เพียงผู้เดียว

บริษัท พรีเมียร์ แคนนิ่ง อินดัสตรี้ จำกัด (PCI) ประกอบธุรกิจหลักเป็นผู้ผลิตและจำหน่ายผลิตภัณฑ์ปลาทูน่า ได้แก่ ผลิตภัณฑ์ปลาทูน่าสำเร็จรูปบรรจุถุง (Pouch) และผลิตภัณฑ์ปลาทูน่าที่เป็นอาหารสัตว์เลี้ยง (Pet Food) บรรจุถุงและบรรจุกระป๋อง ภายใต้ตราสินค้าของลูกค้า ซึ่งผลิตภัณฑ์ปลาทูน่าทั้งหมดจะส่งออกไปจำหน่ายในต่างประเทศ ทั้งใน เอเชีย ยุโรปและตะวันออกกลาง นอกจากนี้ PCI ยังประกอบธุรกิจผลิตและจำหน่ายซอสมะเขือเทศ ซอสพริก ภายใต้เครื่องหมายการค้า “คิงส์ คิทเช่น” ซึ่งผลิตภัณฑ์ซอสจะจำหน่ายในประเทศเป็นหลัก โดยมีบริษัทเป็นตัวแทนจำหน่ายสินค้าประเภทซอสให้แก่ PCI

บริษัท พรีเมียร์ โฟรเซ่น โพรดักส์ จำกัด (PFP) ประกอบธุรกิจผลิตอาหารสำเร็จรูปแช่แข็ง โดยผลิตตามคำสั่งซื้อของลูกค้า นอกจากนี้บริษัทยังให้เช่าพื้นที่ในการผลิตและบรรจุสินค้ารวมทั้งการให้บริการรับจ้างแช่เยือกแข็งผลิตภัณฑ์ต่างๆ และรับฝากแช่ผลิตภัณฑ์ต่างๆในห้องเย็น

แม้ว่า ข้อมูลสัดส่วนรายได้ยัง งงๆ สับสน เท่าที่รายงานใน 56-1 ปี 54 แจ้ง PM+PMF คิดเป็นยอดขาย 75 % ของบริษัท, 24 % เป็นของ PCI และ PFP 1 %
บริษัท ไม่ได้เป็นตัวแทนคนกลางอย่างเดียว บริษัทยังผลิต และจัดจำหน่ายโดยตรงถึงผู้บริโภค หากกรณีเสียลูกค้า ตัวแทนจำหน่ายออกไปบางราย ก็ยังไม่น่าจะกระทบถึงขั้น เจ๊งชัย หรือแย่ขนาดบริษัทขาดทุน

แล้วทำไมถึงต้องพึ่งพาบริษัทตัวแทนจำหน่าย ?
ถ้าลองดูสินค้าของ PM ส่วนใหญ่จะพบว่า ไม่เป็นขนม ก็จะเป็น สินค้าในเครือโอสถสภา (เมื่อปีที่แล้วได้ เทนโซพลาสกับ ของแจ๊กเจีย เข้ามา) อย่าสินค้าพวกลูกอม พลาสเตอร์ยา เพราะว่าสินค้าพวกนี้ส่วนใหญ่แล้วขายตามร้านขายยา ซึ่งผมไม่ค่อย หรือแทบไม่เคยเห็นร้านขายยา ไปซื้อของจากโมเดิร์ทเทรดใหญ่ๆ อย่างแม๊กโคร โลตัส มาขาย เพราะว่า........ ร้านขายยาเค้าไม่จำเป็นต้องพยายามไปซื้อมาขาย มันเป็นสินค้าเพิ่มเติมหน้าร้าน มีเซลมาขาย มีหน่วยรถมา เค้าก็ซื้อ ไม่มีก็ไม่พยายามไปหาซื้อ อย่างแบนเน่อร์ โบตัน อุทัยทิพย์ ออย เจลล้างมือ เพราะฉะนั้นผู้ผลิตถ้ายังไม่เป็นรายใหญ่มากขนาดทำโลจิสติกเองได้ ก็ยังคงต้องพึ่งพิงตัวแทนขายอยู่
เมื่อลองดู เมื่อปีที่แล้ว 54 โมเดิร์ทเทรดโตถล่มทลาย แต่ ตัวแทนจำหน่ายเองก็ยังเติบโตไปด้วย

ที่มา 56-1 ปี 54
- มกราคม 2554 บริษัทได้รับการแต่งตั้งให้เป็นผู้จัดจำหน่าย ผลิตภัณฑ์พลาสเตอร์ ตราเทนโซพล๊าสและ ตราไทเกอร์พล๊าส แป้งและสบู่หอม ตราตาบู น้ำมันยูคาลิปตัส สเปรย์ ตราจิงโจ้ และ น้ำมันไฟแช็ค ตรารอนสัน ของบริษัท แจ๊กเจียอุตสาหกรรม (ไทย) จำกัด (มหาชน)
- มิถุนายน 2554 บริษัทได้รับการแต่งตั้งให้เป็นผู้จัดจำหน่ายผลิตภัณฑ์อาหารแช่แข็งพร้อมรับประทาน “พรานทะเล” ประกอบด้วยสินค้าในกลุ่มข้าวต้ม พรานทะเล และพรานไพร เกี๊ยวกุ้ง และสินค้ากลุ่มข้าวกล่อง ของบริษัท ยูเนี่ยนโฟรเซ่นโปรดักส์ จำกัด
- กันยายน 2554 บริษัทได้รับการแต่งตั้งให้เป็นผู้จัดจำหน่ายผลิตภัณฑ์น้ำปลา ซีอิ้วขาว ซอสหอยนางรม ตราเมกาเซฟ ของบริษัท สินวารีพัฒนา จำกัด
- พฤศจิกายน 2554 บริษัทได้รับการแต่งตั้งให้เป็นผู้จัดจำหน่ายผลิตภัณฑ์เปลี่ยนสีผม ตราบีเง็น(Bigen) และ
ตราบิวทีน(Beauteen) จากบริษัท โฮยู คอสเมติคส์ (ประเทศไทย) จำกัด
นอกจากนี้ บริษัทยังได้วางตลาดผลิตภัณฑ์รสชาติใหม่อีกหลากหลายผลิตภัณฑ์ ได้แก่ ขนมข้าวโพดอบกรอบ “โอโตริ” รสป๊อปคาราเมลและรสซีฟู๊ดย่างสาหร่าย ขนม “บิ๊กคาด้า แม๊กซ์” รสปลาหมึกและรสกุ้งลอบสเตอร์บาร์บีคิว “ทาโร” รสพิซซ่า ลูกอม “โอเล่ ” กลิ่นไวลด์แอปเปิ้ลโซดาและกลิ่นสตรอเบอร์รี่โซดา “โอเล่ วิ้งกี้อาย โลลิป๊อป” รสกีวีและรสสตรอเบอร์รี่ “คอริฟิน-ซี” รสเชอรี่มิ้นท์ และ “โบตัน” รสทริปเปิล มิ้นท์

ส่วนตัวแทนขนมขบเคี้ยว บริษัทเองผลิต ขนมอยู่แล้ว มีโลจิสติกอยู่แล้ว กลุ่มลูกค้ากลุ่มเดียวกัน ขายตรงถึงที่ บริษัทมีลูกค้าอยู่ในมืออยู่แล้ว ทำไมขนมอื่นรายเล็ก-กลางที่ไม่มีโลจิสติกเอง ถึงจะไม่มาร่วม ล่ะครับ ?

เรื่องที่บริษัท จะได้รับผลกระทบจากการเป็นตัวกลาง ขนาดขาดทุนผมว่าโอกาสน้อยมากๆๆ จริงๆ โดยเฉพาะมีพื้นฐานลูกค้ารองรับอยู่แล้วหรือทำมานานแล้ว

แต่เรื่องที่ผมติดบริษัทคือ
1.อยากให้บริษัทหาลูกค้าแบบเชิงรุกบ้างคือไม่จำเป็นต้องรอให้บริษัทผลิตหาตัวแทน แต่เข้าหาบริษัทผลิตเพื่อจะขอเป็นช่องทางจำหน่าย ผมว่าโอกาสเยอะนะในตลาดโมเดิร์นเทรดแบบนี้ ผู้ผลิตสินค้าหลายที่คงมีบ้างที่อึดอัดกับการพึ่งพิงแต่โมเดิร์นเทรดมั๊งครับ
2.ตัดหุ้นที่ซื้อคืนทิ้งซะครับ ลดทุน ลดตัวหาร
555 + :mrgreen:

Image
วันนึงผมจะเป็นแมงเม่าที่ยิ่งใหญ่ฮะ !!!

champ412

Posts by champ412 » Mon Sep 17, 2012 8:34 am

ชอบครับความเห็นด้านบนเหมือนผมคิด(ไม่ละเอียดขนาดนี้)แต่เขียนออกมาไม่ได้ดีขนาดนี้ :8)

ผมกลับมาดู้หตุผลเดิมที่ซื้อ PM แต่แรกตามตำรา Phillip Fisher นะครับ

การเติบโตของยอดขายนั้นยั่งยืน (พิสูจน์ได้จากที่ผ่านมา)
เพราะมีหลายเหตุผลในการเพิ่มยอดขาย
1.เพิ่มได้จากจำนวนหน่วยสินค้าที่ขายมากขึ้นตามช่องทางจัดจำหน่าย (เมื่อ เปิด 7-11 ใหม่ ก็มีทาโร่วางขายมากขึ้นฉันใดฉันนั้น)
2.เพิ่มจากการมีสินค้ามาขายมากขึ้นในช่องทางเดิมๆ (สังเกตุได้จากการมีททาโร่มากหน้าหลายตากว่าเดิม หรือการที่ โคโคริเพิ่มขนาดเล็กและมี angry bird มาขายเพิ่ม)
3. เพิ่มจากการมีสินค้าใหม่ๆมาขายในช่องทางเดิม เช่นการเอา เทนโซพลาส เข้ามาเพิ่ม
4. การพัฒนาช่องจัดจำหน่ายใหม่ๆ เช่น กรณีของ พรานทะเลนะครับ

การเติบโตของกำไรก็ดูจะมีการทวีคูณเมื่อบริษัททำการซื้อหุ้นคืนเวลาที่ตลาดให้ราคาต่ำๆ ทำให้ตัวหารน้อยลงๆ

คนดอย

Posts by คนดอย » Mon Sep 17, 2012 9:43 am

มีข้อสงสัยครับว่า
พวกขนมห่อ โคโคริ หรือแจ็ค pm เป็นผู้จัดจำหน่ายทุกช่องทางหรือไม่ หรือจำหน่ายเฉพาะ traditional trade ไม่แน่ใจเคยมีใครถาม ผบห.หรือยัง??

ยกตัวอย่างเช่น pmบอกว่าได้จัดจำหน่ายพรานทะเล แต่พอมีคนถาม ผบห.ถึงบอกว่า ตู้แช่ตาม modern trade เจ้าของจำหน่ายเอง .....ผมก็ยังงง ว่า แล้วจะเหลือช่องทางไหนให้เราจำหน่ายพรานทะเลได้บ้างครับ

:D

KUGUAR

Posts by KUGUAR » Mon Sep 17, 2012 4:41 pm

sappipat wrote:

ผมไม่ได้เข้าประชุมผถห นะครับ แต่จะขอตอบตามที่คาด แบบนี้ละกันครับ

ผมเข้าใจว่า ผบห คงพูด ในหลายโอกาส รวมทั้งใน ประชุมผถห และ Op Day (ผมได้ยินจาก Op Day) ว่า บ.จะมียอดขายโต ประมาณ 10 % ในปีนี้ (ซึ่งผมก็ว่า ต่ำไปนะครับ) ส่วนตัวเลขผมที่คาดโต 20%++ ผมหมายถึง Net Profit ครับ ซึ่งนลท ทุกคน ก็คงเน้นดูที่กำไรสุทธิกันมากกว่าอยู่แล้ว

ผมคิดว่าการประเมิน บ.ใด บ.หนึ่ง ผมควรต้องเข้าใจ และคอยสังเกต ข้อมูลในอดีต และพฤติกรรม ของ บ.หรือ ผบห ของ บ. นั้นๆด้วย เพื่อการประเมิน จะได้มีความใกล้เคียงกับผลลัพธ์ที่จะออกมาให้มากที่สุด แต่ตอนซื้อหุ้น ผมก็อาจจะต้องมีส่วนเผื่อฯกันอีกที ซึ่งแล้วแต่ว่าจะเผื่อกันมากน้อยแค่ไหน ขึ้นกับความมั่นใจ

เหตุผลที่ผมคิดว่า บ.นี้ เขาสร้าง perception ที่ค่อนข้างต่ำกว่าผลลัพธ์ที่ออกมาบ่อยๆ ผมคิดว่าเหตุผล 2-3 ประเด็น ตามที่เคยเขียนไว้ แต่อาจจะขอขยายความ บางส่วนนิดหน่อย

ผมคิดว่า นลท หลายท่าน คงทราบกันบ้างอยู่แล้วว่า Premier Group ในอดีต ขยายการลงทุนค่อนข้างสะเปะสะปะ และก็ไม่ค่อยประสบความสำเร็จกับอะไรเท่าไร PM เอง ก็เคยผ่านช่วงยากลำบาก มาหลายครั้งในรูปแบบคล้ายๆกัน นั่นทำให้ การขยายงานในปัจจุบัน ของ PM เปลี่ยนไป โดยเป็นไปในทาง ค่อนข้าง Conservative และระมัดระวังมากขึ้น นลท หลายท่านอาจจะรู้สึกหงุดหงิด กับภาพ ตั้งรับ เชื่องช้าที่จะโต แต่ผมดูว่า เขามีเหตุผลของเขา

อีกส่วนผมคิดว่า ส่วนได้ส่วนเสีย ที่ ผบห มีกับราคาหุ้น มีผลกับการสร้างภาพลักษณ์ ของ บ. ครับ บ.ที่ ผบห มีส่วนได้เสียโดยตรง เขามักสร้างภาพ การเติบโต ที่ bullish มากๆ บางครั้งอาจจะเกินจริง แต่ผบห บ.ใด ไม่มีส่วนได้เสีย ก็มักสร้าง Perception ไปอีกทาง เพราะ บ. ส่วนใหญ่ จะพิจารณา การขึ้นเงินเดือน โบนัส ของ ผบห อยู่ที่ความสำเร็จด้านผลประกอบการตัวหลักๆ เทียบกับ เป้าที่ตั้งไว้ตั้งแต่ ต้นปี (ตั้งสูงไป เหนื่อยมาก สำเร็จยาก และได้คะแนน ประเมินผลงานต่ำ ประมาณนั้นครับ)

ยังไงก็แล้วแต่ สำหรับผถห ถ้าเป็นผม ผมจะชอบ คนทำได้มากกว่าพูด แม้จะพูดต่ำไปหน่อยก็ไม่เป็นไร เพราะนั่นหมายถึง ผมก็ได้ของราคาถูกเมื่อตอนซื้อ ซึ่งดีกว่า ผบห อีกประเภทแน่นอน ที่พูดสูง แต่ทำไม่ค่อยได้ ถึงทำได้ก็อาจไม่ค่อยได้อะไร เพราะผมต้องจ่ายแพงไปตั้งแต่แรก แล้ว

ผมมองว่า Short term growth(’12-’13) 20%++ in net profit จะได้จาก 1)Existing product โตตามตลาด(ตลาดรวมโต 10%) นำโดย ทาโร่ โตตามตลาดปลาเส้น ที่ 10%++ ต่อปี (ทาโร่ ตัวเลขผมคือ 35% of total sale) 2) สินค้าใหม่ จาก 4 บ.ที่ทำเพิ่มไว้ในปี ’11 เริ่มออกดอกผล ( ผบห บอกว่า ตัวนี้ ประมาณ 10% of total sale ซึ่งผมประเมินว่า ยังไม่ได้ในปี’12) 3)ตัวสินค้ารสชาด ใหม่ๆ ที่ออกตลาดปีนี้ (ผมว่าตัวนี้ อาจได้ไม่มาก) 4) เริ่มขยายไปตลาด ASEAN ใน 2 ประเทศ ที่เจรจาไว้ (รอยืนยันความคืบหน้ากับผบห) ทั้งนี้ไม่รวม สินค้าใหม่ที่อาจจะมีอื่นๆในช่วงปีนี้และปีหน้า

เขียนมาซะยาวเลยครับ ส่วนตัวมองอย่างนี้ อาจผิดจากท่านอื่นมอง ก็คงต้องดูกันต่อไปครับ

champ412

Posts by champ412 » Mon Sep 17, 2012 5:19 pm

คนดอย wrote:มีข้อสงสัยครับว่า
พวกขนมห่อ โคโคริ หรือแจ็ค pm เป็นผู้จัดจำหน่ายทุกช่องทางหรือไม่ หรือจำหน่ายเฉพาะ traditional trade ไม่แน่ใจเคยมีใครถาม ผบห.หรือยัง??

ยกตัวอย่างเช่น pmบอกว่าได้จัดจำหน่ายพรานทะเล แต่พอมีคนถาม ผบห.ถึงบอกว่า ตู้แช่ตาม modern trade เจ้าของจำหน่ายเอง .....ผมก็ยังงง ว่า แล้วจะเหลือช่องทางไหนให้เราจำหน่ายพรานทะเลได้บ้างครับ

:D
ขอตอบเท่าที่ทราบนะครับ

พวกโคโครินี้PM จัดจำหน่ายให้ครับน่าจะทุกทางนะครับ ดูหลังซองก็ได้นะครับจะเขียนว่า SKR ผลิต และจัดจำหน่ายโดย Premier Marketing

ส่วนพรานทะเลนนั้นPM จะได้เฉพาะ ชอ่งทางแบบเดิมๆนะครับเช่น หอพัก หรือ พวก อพาร์ทเมนท์เป็นต้น

multipleceilings

Posts by multipleceilings » Tue Sep 18, 2012 1:21 am

M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine

ALEX

Posts by ALEX » Tue Sep 18, 2012 7:04 am

ดู กำไรในอดีต ย่อตัวมาจาก 432 312 216 ล้าน ตั้งแต่ปี 51

ปีนี้ ก็ไม่น่าเกิน 400 แสดงว่ากำไร ขึ้นๆลงๆ ไม่แน่นอน

เมื่อก่อนเคยเทรด pe 2-4 เท่าเอง ตอนนี้ trade pe 9-10 ถือว่า แพงหากไม่มีอะไรใหม่

จากที่อ่านบทความล่าสุด ของ ดร เรื่อง สงครามกับการลวทุน ผมว่า pm คงแพ้ในสงครามใหญ่ ( หากเกิดขึ้น )

kasinbua

Posts by kasinbua » Tue Sep 18, 2012 8:35 am

คุณ alex คุณดูกำไรแต่ละปีให้ดีๆนะครับอย่าดูแค่ผิวเผินอันตรายนะครับในการวิเคราะห์หุ้นหรือเสียโอกาสดีๆที่จะได้ซื้อหุ้นราคาถูก เฉพาะกำไรจากการดำเนินงานเพิ่มทุกปีครับ PM

todto

Posts by todto » Tue Sep 18, 2012 8:42 am

ALEX wrote:ดู กำไรในอดีต ย่อตัวมาจาก 432 312 216 ล้าน ตั้งแต่ปี 51

ปีนี้ ก็ไม่น่าเกิน 400 แสดงว่ากำไร ขึ้นๆลงๆ ไม่แน่นอน

เมื่อก่อนเคยเทรด pe 2-4 เท่าเอง ตอนนี้ trade pe 9-10 ถือว่า แพงหากไม่มีอะไรใหม่

จากที่อ่านบทความล่าสุด ของ ดร เรื่อง สงครามกับการลวทุน ผมว่า pm คงแพ้ในสงครามใหญ่ ( หากเกิดขึ้น )
เอาจริงๆผมว่าดูกำไรรวมอาจจะไม่ค่อยเห็นภาพครับ ถ้าจะเห็นภาพชัด เราคงต้องแยกส่วนประกอบออกมาครับ เป็น trading, ทาโร่, ทูน่า, ห้องแช่ กี่ส่วน แล้วลองเอาพวก one-time loss ออกไป จึงจะเห็นภาพครับ ว่าเหตุผลที่กำไรลดเพราะอะไรและเหตุใดกำไรจึงเพิ่งจะเพิ่มแรงๆช่วงปีนี้ครับ และอะไรจะเป็นจุดตายที่จะทำให้ PM กลับไปยืนที่จุดเดิมครับ เดี๋ยวไว้ผมเอารูปที่เคยทำไว้มาลงแชร์ให้นะครับ

champ412

Posts by champ412 » Tue Sep 18, 2012 9:01 am

ALEX wrote:ดู กำไรในอดีต ย่อตัวมาจาก 432 312 216 ล้าน ตั้งแต่ปี 51

สรุปง่ายไปไหมครับ

แต่ละปีมันมีที่มาของมันนะครับ
ปี 2008 ได้กำไรพิเศษจากการลดหนี้เลยมีกำไรทางบัญชีมาก (operating=181)
ปี 2009 ขายที่ดินได้กำไร 53 ล้าน และมีการลดหนี้นิดหน่อยกำไรเลยโดดครับ (operating=250)
ปี 2010 มีกำไรจากการจำหน่ายเงินลงทุนครับ (operating=210 due to BIGGU markeintg expense)
ปี2011 มีกำไรเพิ่มจากการตีราคาที่ดินนิดเดียว (operating = 287)

อย่าไปดูแบบรวมๆนะครับเดี๋ยวจะกลายเป็นว่าเสียโอกาสในการลงทุนดีๆได้ครับ

ปล ถ้าดูแบบกำไรทางบัญชีอย่างเดียว ผมซื้อ AAV ไปแล้ว PE 1 กว่าๆเองอิอิ

todto

Posts by todto » Tue Sep 18, 2012 11:53 am

จากงบแบบแบ่งส่วนนะครับ ผมให้จุดสำคัญ 3 จุด ดูคร่าวๆนะครับ ส่วนที่น้อยๆไม่ต้องไปดู
Capture.PNG (41.17 KiB) Viewed 3939 times
จากรูป
1. รายได้ส่วนจัดจำหน่าย ที่รวมทาโร่อยู่ด้วย
2. รายได้จากการส่งออกทูน่า
3. รายได้ทาโร่ที่ส่วนที่ 1 (จัดจำหน่าย) ซื้อไปจากส่วนที่ 2 (ผลิตอาหาร) *** ความจริงตัวเลขนี้เป็นส่วนหนึ่งในข้อ 1 ครับ ***
4. สมมุติว่า อัตรากำไร ของผลิต ทูน่า และ ทาโร่ เท่ากันนะครับ ฉนั้นกำไรจะถูกแบ่งเป็น 2 ส่วน คือ ทูน่า กับ ทาโร่ ตามสัดส่วนรายได้
5. กำไรการดำเนินการของส่วนจัดจำหน่าย (ผมคิดว่ารวมกำไรจากการจัดจำหน่ายทาโร่ แต่กำไรจากการผลิตไปดูในข้อ 4 ครับ แต่ยังไงก็แล้วแต่ เราก็มอง ทาโร่เป็นแค่สินค้าตัวหนึ่งในหลายๆตัวเท่านั้นจากมุมมองของส่วนจัดจำหน่าย)

ผมลองเอาข้อ 1, 2 และ 3 มาใส่ในกราฟนะครับ โดยเอา 4 ไตรมาสล่าสุดมาบวกกัน (Last Twelve Months - LTM) เพื่อตัด seasonal ครับ (3 จะรวมอยู่ใน 1 อยู่แล้ว และถ้าเอา 1+2 จะได้ประมาณรายได้รวมครับ)
Capture2.PNG (12.86 KiB) Viewed 3939 times
จะเห็นว่าช่วงเวลาที่สำคัญคือปี 2009 ครับ ซึ่งเป็นช่วงหลัง Sub-prime ที่รายได้จากทูน่าหายไปจนไปสุดที่ 2010 Q1 แต่รายได้จากการจัดจำหน่าย (รวมจัดจำหน่ายทาโร่) และการผลิตทาโร่ ไม่ได้ตกลงเลย เพิ่มตลอดโดยไม่สนใจว่าเศรษฐกิจจะเป็นยังไง

ดังนั้นสมมุติฐานคือ
1. รายได้จากส่วนจัดจำหน่าย และ การผลิตทาโร่ ค่อนข้างมั่นคง
2. รายได้จากทูน่า (ไม่รวมการผลิตทาโร่ด้วย) ค่อนข้างผูกกับเศรษฐกิจนอกประเทศ ผมสรุปว่าไม่มั่นคงเท่าข้อแรกแล้วกัน

ลองมาดูกันชัดๆจากกำไรจากการดำเนินการ (ยังไม่ได้รวม SG&A, ดอกเบี้ย, อื่นๆที่แยกตามส่วนธุรกิจไม่ได้นะครับ) (ทั้ง 3 ค่ารวมกันจะได้ประมาณกำไรจากการดำเนินงานรวมครับ)
Capture3.PNG (16.6 KiB) Viewed 3939 times
]

เรื่องของกำไรนี้จะไม่เหมือนรายได้ตรงที่กำไรจากการ"ผลิต"ทาโร่จะไม่รวมในกำไรของส่วนจัดจำหน่ายสินค้า (แต่รายได้จะรวมไปแล้วครับ) จะเห็นว่ากำไรของการผลิตทาโร่ลดลง จากสมมุติฐานที่คิดว่า GPM ของทูน่า เท่า ทาโร่นะครับ

เท่าที่ดูผมสามารถแบ่งเกรด ได้เป็น 3 แบบครับ (จากข้อมูลในอดีตนะครับ)
1. การจัดจำหน่าย(รวมจัดจำหน่ายทาโร่) มั่นคงมาก ทั้งการเติบโตของรายได้ และ การควบคุมต้นทุน ผมให้ เกรด A+
2. การผลิตทาโร่ มั่นคงด้าน รายได้ แต่อาจจะแกว่งนิดๆด้านต้นทุน ผมให้เกรด A
3. การผลิตและจำหน่ายทูน่า ค่อนข้างอ่อนไหวกับเศรษฐกิจนอกประเทศทั้ง รายได้ และ ต้นทุน ผมให้เกรด B ครับ

จะเห็นว่าในช่วง 2009 นั้น กำไรโตจากการที่ทูน่าโตมาก ทั้งจาก รายได้และต้นทุน จนมี share ของกำไรมากขึ้น พอต่อมาส่วนนี้มีปัญหาเลยทำให้เขว้ไป ดูเหมือนกำไรทรงๆ แต่ที่จริง อีก 2 ส่วนยังคงโตต่อเรื่อยๆ จนในตอนนี้สัดส่วนของกำไรทูน่าน้อยลงไปอีกครั้ง หากมองที่จุดนี้ จากข้อมูลนี้เป็นการเปลี่ยนแปลงของโครงสร้างรายได้และกำไรจากอดีต ถึงปัจจุบันครับ น่าจะเห็นภาพคร่าวๆนะครับ ว่าบริษัทในอดีตโตเด่นๆจากกำไรเกรด B แต่ปัจจุบัน โตจากกำไรเกรด A+, A และ B พอๆกันครับ โดยที่สัดส่วนของ ทูน่า น้อยลงกว่าแต่ก่อนมากครับ ฉนั้นอาจจะหมายถึงความเสี่ยงที่ลดลงด้วย

ผมขอนำเสนอข้อมูลประกอบการพิจารณาแค่นี้แล้วครับ ส่วนพวก one-time loss ทั้งหลายลองทำกันดูครับ ไม่น่ายากมากเพราะในงบให้มาเป็น excel อยู่แล้ว

todto

Posts by todto » Tue Sep 18, 2012 12:30 pm

เหมือนจะสรุปผิดนิดนึง ขอแก้ใหม่เป็น

บริษัทในอดีตโตเด่นๆจากกำไรเกรด B แต่ปัจจุบันโตเด่นๆจากกำไรเกรด A+ ครับ โดยที่สัดส่วนของกำไรเกรด B น้อยลงกว่าแต่ก่อนมากครับ ฉนั้นอาจจะหมายถึงความเสี่ยงที่ลดลงด้วย ซึ่งเป็นที่มาของการเพิ่ม PE ด้วยส่วนนึง นอกเหนือไปจาก Growth ในอนาคตครับ

yoko

Posts by yoko » Tue Sep 18, 2012 4:08 pm

คุณสงสัยถูกต้องแล้ว
การวิเคราะห์จากการดูแค่ตัวเลขใน56-1แสดงว่า
เขาแพงกว่าแต่ก่อนมาก พิจารณาเบื้องต้นไม่น่าซื้อครับ
ผมคิดว่าคุณค่อยๆอ่านแล้วค่อยตัดสินใจครับ
ราคาตลาดช่วงนี้ไม่ไปไหนครับ

:D :D :D :D :D

Yaiba123

Posts by Yaiba123 » Wed Sep 19, 2012 11:37 am

พี่ todto ครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป ผมขอไฟล์ที่พี่พลอตกราฟแท่งเทียนได้มั้ยครับ พอดีผมกำลังสนใจจะเก็บข้อมูลของรายได้บริษัทในรูปแบบนี้อยู่หน่ะครับ ขออนุญาตนำไปใช้กับบริษัทอื่นๆครับ :oops:

ขอบคุณครับ

ปล. ผมเห็นข้อดีอย่างนึงของการที่หุ้นตัวนึงเริ่มเป็นที่สนใจมากขึ้น.....มันทำให้มีนักลงทุนเก่งๆหลายๆคนมาช่วยแชร์ข้อมูลให้ผมอ่านมากขึ้น ขอบคุณหลายๆท่านที่ช่วยแชร์ข้อมูลมากครับ :bow: สงสัยประชุม ผถห ครั้งหน้าคงจะเจอเซียนเยอะขึ้น อิอิ :B

สิ่งที่สำคัญที่สุดในการเดินทางสายนี้คือ จิตใจที่มั่นคงและแน่วแน่.....ส่วนความรู้เป็นสิ่งที่สามารถไขว่คว้าเพื่อตามให้ทันผู้อื่นได้ สู้ต่อไป...

champ412

Posts by champ412 » Wed Sep 19, 2012 1:53 pm

คุณ Yaiba ก็เซียนนะครับคำถามที่ถามน่าสนใจแถมยังจำรายลัเอียดได้ดีด้วยครับ

ถ้าไม่ได้คุณผมคงเข้าใจผิดตลอดว่า พรานทะเลมาเกตติ้งเป็น บ ย่อยของ เรา อิอิ :wall:

todto

Posts by todto » Wed Sep 19, 2012 1:56 pm

Yaiba123 wrote:พี่ todto ครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป ผมขอไฟล์ที่พี่พลอตกราฟแท่งเทียนได้มั้ยครับ พอดีผมกำลังสนใจจะเก็บข้อมูลของรายได้บริษัทในรูปแบบนี้อยู่หน่ะครับ ขออนุญาตนำไปใช้กับบริษัทอื่นๆครับ :oops:
ได้ครับ ที่จริงผมก็ไม่ได้ทำอะไรมาก แค่เอาเข้ามูลดิบมาวาดครับ มันจะยากที่การทำความเข้าใจมากกว่าครับ Link: http://goo.gl/XJPb3

Duckcovery

Posts by Duckcovery » Wed Sep 19, 2012 5:01 pm

todto wrote:
Yaiba123 wrote:พี่ todto ครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป ผมขอไฟล์ที่พี่พลอตกราฟแท่งเทียนได้มั้ยครับ พอดีผมกำลังสนใจจะเก็บข้อมูลของรายได้บริษัทในรูปแบบนี้อยู่หน่ะครับ ขออนุญาตนำไปใช้กับบริษัทอื่นๆครับ :oops:
ได้ครับ ที่จริงผมก็ไม่ได้ทำอะไรมาก แค่เอาเข้ามูลดิบมาวาดครับ มันจะยากที่การทำความเข้าใจมากกว่าครับ Link: http://goo.gl/XJPb3

ขอบคุณท่าน todto มากมายฮะที่ช่วยแชร์ข้อมูล .. เห็นแล้วเวียนหัวมากมาย ไม่รุพี่ท่านทำกี่วันถึงจะเสร็จ ... ขอให้เจริญๆ ถือหุ้นตัวไหนลิ่งตัวนั้นนะฮะท่าน :P :P :P

Yaiba123

Posts by Yaiba123 » Wed Sep 19, 2012 7:02 pm

ขอบคุณมากครับ โหลดมาเรียบร้อยละครับ แบบที่พี่ทำเค้าไม่เรียกว่า ไม่ได้ทำอะไรมากละครับ เค้าเรียกว่าทำไปเยอะมาก :B

สิ่งที่สำคัญที่สุดในการเดินทางสายนี้คือ จิตใจที่มั่นคงและแน่วแน่.....ส่วนความรู้เป็นสิ่งที่สามารถไขว่คว้าเพื่อตามให้ทันผู้อื่นได้ สู้ต่อไป...

MrRobot

Posts by MrRobot » Wed Sep 19, 2012 8:52 pm

champ412 wrote:

สรุปง่ายไปไหมครับ

แต่ละปีมันมีที่มาของมันนะครับ
ปี 2008 ได้กำไรพิเศษจากการลดหนี้เลยมีกำไรทางบัญชีมาก (operating=181)
ปี 2009 ขายที่ดินได้กำไร 53 ล้าน และมีการลดหนี้นิดหน่อยกำไรเลยโดดครับ (operating=250)
ปี 2010 มีกำไรจากการจำหน่ายเงินลงทุนครับ (operating=210 due to BIGGU markeintg expense)
ปี2011 มีกำไรเพิ่มจากการตีราคาที่ดินนิดเดียว (operating = 287)

อย่าไปดูแบบรวมๆนะครับเดี๋ยวจะกลายเป็นว่าเสียโอกาสในการลงทุนดีๆได้ครับ

ปล ถ้าดูแบบกำไรทางบัญชีอย่างเดียว ผมซื้อ AAV ไปแล้ว PE 1 กว่าๆเองอิอิ
เป็นข้อคำถามเดิมๆหลายครั้ง เเล้วเราก็มาตอบคำตอบเหมือนเดิมทุกครั้งครับ ถ้าทำได้อยากให้คำอธิบายไปอยู่หน้าล่าสุดตลอดจะได้ไม่เสียเวลาครับ :mrgreen:

VI Robot The Great

MrRobot

Posts by MrRobot » Wed Sep 19, 2012 9:02 pm

todto wrote:
สุดยอดเลยครับ ขอบคุณในความมีนำใจอีกด้วยครับ :D

DemonInvesting

Posts by DemonInvesting » Thu Sep 20, 2012 11:09 pm

ไอ้การเอาข้อมูลส่วนงานมาใส่ excel นี่ผมก็เคยทำอยู่สามสี่ปี (เท่าที่มีข้อมูลตอนนั้น) ... แต่ไม่ได้อัพเดทมานานละ เปลืองแรงเกินไป โดยเฉพาะงบไตรมาส 4 นี่เซ็งสุด ต้องเปิดไปเปิดมาสามสองสามไฟล์ เอามาหักลบกันเอง ... ไม่เข้าใจทำไมงบไตรมาส 4 เขาไม่ทำแยกเป็นรายไตรมาสมาให้ดูเหมือนไตรมาสอื่นด้วย

ถึงตลาดจะฟูมฟายมากแค่ไหน ก็ยินดียืมไหล่ให้เธอซบ ยืมอกให้เธอซับน้ำตา

multipleceilings

Posts by multipleceilings » Thu Sep 20, 2012 11:10 pm

เค้าน่าจะเอามาจากคลังของ bloomberg หรือ reuters อะไรงี้ป่าวครับ ไม่น่าโหลดของ set บ้านเรามายำเอง

M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine

dome@perth

Posts by dome@perth » Thu Sep 20, 2012 11:53 pm

คนที่ลงทุนในหุ้นยาวๆมักจะเก็บข้อมูลรายไตรมาส ในเอกเซลเองครับ

"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง ความมั่งคั่งอย่างถาวร
มันมาจาก ความขยัน ไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"

ลูกเต่า

Posts by ลูกเต่า » Fri Sep 21, 2012 8:45 am

บางทีผมดูจากนี่ครับ
เค้าแยก Unusual ออกมาให้ด้วย

http://investing.businessweek.com/resea ... cker=PM:TB

ปัจจุบันขณะ

KUGUAR

Posts by KUGUAR » Fri Sep 21, 2012 9:23 pm

เหลืออีกแค่ สัปดาห์กว่า ก็จะหมด Q3 แล้ว อยากชวนแต่ละท่านในนี้ ลองคาดผลประกอบการ Q นี้กันเล่นๆครับ
ผมคาดว่า ยอดขายไม่รวมรายได้อื่นๆ จะโต 13% YoY จาก organic growth of existing products+ เมกาเชฟ&บีเง็น ที่เพิ่งเข้ามาใหม่ Q4’11, Selling expense จะสูงขึ้นเล็กน้อย อยู่ประมาณ 11 % ของยอดขาย จากการเพิ่มปริมาณทาโร่ 20%+อื่นๆนิดหน่อย โดยส่วนอื่นๆ น่าจะใกล้เคียง Q2’12.
Bottom line ได้กำไรสุทธิ ต่อหุ้น ที่ 0.15 บาท, +36% vs Q3’11.
ท่านอื่นเห็นว่ามีปัจจัยอะไรด้านลบ(หรืออาจด้านบวกเพิ่ม) บ้างมั้ยครับ อยากฟังความคิดเห็นอะครับ
คงอีกหลายสัปดาห์อะนะครับ กว่าจะรู้ผล แค่อยากลองคิดดูเล่นๆ ไม่ได้ซีเรียสครับ ขอบคุณมากครับ

MrRobot

Posts by MrRobot » Sat Sep 22, 2012 8:34 am

KUGUAR wrote:เหลืออีกแค่ สัปดาห์กว่า ก็จะหมด Q3 แล้ว อยากชวนแต่ละท่านในนี้ ลองคาดผลประกอบการ Q นี้กันเล่นๆครับ
ผมคาดว่า ยอดขายไม่รวมรายได้อื่นๆ จะโต 13% YoY จาก organic growth of existing products+ เมกาเชฟ&บีเง็น ที่เพิ่งเข้ามาใหม่ Q4’11, Selling expense จะสูงขึ้นเล็กน้อย อยู่ประมาณ 11 % ของยอดขาย จากการเพิ่มปริมาณทาโร่ 20%+อื่นๆนิดหน่อย โดยส่วนอื่นๆ น่าจะใกล้เคียง Q2’12.
Bottom line ได้กำไรสุทธิ ต่อหุ้น ที่ 0.15 บาท, +36% vs Q3’11.
ท่านอื่นเห็นว่ามีปัจจัยอะไรด้านลบ(หรืออาจด้านบวกเพิ่ม) บ้างมั้ยครับ อยากฟังความคิดเห็นอะครับ
คงอีกหลายสัปดาห์อะนะครับ กว่าจะรู้ผล แค่อยากลองคิดดูเล่นๆ ไม่ได้ซีเรียสครับ ขอบคุณมากครับ
เเค่เติบโตไปเรื่อยๆปีละ 10%-15% ปันผลสม่ำเสมอผมก็พอใจเเล้วครับ :mrgreen:

champ412

Posts by champ412 » Sun Sep 23, 2012 1:43 pm

MrRobot wrote:
KUGUAR wrote:เหลืออีกแค่ สัปดาห์กว่า ก็จะหมด Q3 แล้ว อยากชวนแต่ละท่านในนี้ ลองคาดผลประกอบการ Q นี้กันเล่นๆครับ
เเค่เติบโตไปเรื่อยๆปีละ 10%-15% ปันผลสม่ำเสมอผมก็พอใจเเล้วครับ :mrgreen:
ซื้อหุ้นคืนบ้างก็ดีครับ

specialonez

Posts by specialonez » Sun Sep 23, 2012 11:24 pm

พึ่งมาศึกษาตัวนี้ครับ น่าสนใจดีครับ

ไม่ทราบว่าสินค้าที่ PM ขายทั้งหมด ... เป็นสินค้าที่ PM ทำจำหน่ายเองหรือเปล่าครับ

Post Reply