SCP

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
multipleceilings
Verified User

Re: SCP

Posts by multipleceilings » Tue Jan 17, 2012 12:48 am

chaleekilo wrote:
multipleceilings wrote:
chaleekilo wrote:วันนี้มีอะไรเกิดขึ้นเหรอครับ มีใครทราบว่ามีข่าวอะไรช่วยแชร์หน่อยครับ เพราะปกติก็ไม่ค่อยมีข่าวอะไรให้ติดตามเลย มาพร้อมกัน ทั้ง scp และ twp. เลย :?:
หมายความว่าอะไรครับ มาพร้อมกัน คนละธุรกิจเลยครับ ชื่อก็บอกอยู่

concrete กะ wire
ก็ scp. เค้าเป็น ผถหใหญ่ ของ twp. ด้วยไม่ใช่เหรอครับ.
ใช่ครับผม เป็นของตระกูลงานทวี

ตอนแรกเห็นบอกว่า "มาพร้อมกัน" ลอยๆ.... ผมก็เลยลองถามดูงั้นๆหละครับ คงหมายถึงราคาใช่ไม๊ครับ ตอนนี้มีพวกปั่นหุ้นเยอะในเวปนี้ เข้ามาสร้างหลาย account มี post น้อยๆ และชอบมาตอดหุ้นเงียบๆแบบนี้ เดวก็เอาข่าวจากพวกทันหุ้นอะไรงี้มาลง ถามเองตอบเองสร้าง story ในกระทู้ ไม่ได้กล่าวหาคุณนะครับ ผมแค่โยนเหรียญถามทาง เลยแซวเล่นๆไป ล่าสุดก็เห็นมีคนมาอีกแล้ว เชียร์ jts เงียบๆในห้อง value investing
หุ้นตระกูลนี้ก็มีชื่อเรื่องนี้อยุ่แล้ว เป็นข่าวบ่อยๆเรื่องราคาวิ่งพร้อมกัน (ทั้งขึ้นและลง) นานแล้วไม่ใช่แค่ตอนนี้ เมื่อก่อนมีหุ้น CIRKIT อีกตัว ก็แจมด้วย ถ้ามองเผินๆเหตุผลแค่เพราะว่าหุ้นกลุ่มตระกูลเดียวกันอะไรก็ว่าไป เหมือนกับพวกตระกูลเดียวกันกลุ่มอื่นๆในตลาด
แต่มองเชิงพื้นฐาน ในเชิงการดำเนินงานก็เกี่ยวกันโดยตรง twp ทำลวดเหล็กแรงดึงสูง (เส้นเดี่ยว / ตีเกลียว) สำหรับผลิตภัณฑ์ที่ทักษิณทำเช่น ไว้เป็นเสาเข็ม คาน คอนกรีตอัดแรง พวกนี้ก็ใช้เป็นหลักในการก่อสร้างทุกประเภท ยังมีลวดเหล็กสังกะสีใช้กะพวกเสาไฟฟ้าอีก ก็ทักษิณทำเหมือนกัน เรื่องพวกนี้อาจจะทราบอยู่แล้ว และไหนๆผมก็พูดมาขนาดนี้แล้ว ส่วนตัวผมทิ้งท้ายละกันว่าไม่แนะนำว่าทุกครั้งที่ scp วิ่งคุณควรไปไล่ซื้อ twp ตาม

M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine

chaleekilo

Posts by chaleekilo » Tue Jan 17, 2012 1:37 am

chaleekilo wrote:วันนี้มีอะไรเกิดขึ้นเหรอครับ มีใครทราบว่ามีข่าวอะไรช่วยแชร์หน่อยครับ เพราะปกติก็ไม่ค่อยมีข่าวอะไรให้ติดตามเลย มาพร้อมกัน ทั้ง scp และ twp. เลย :?:
หมายความว่าอะไรครับ มาพร้อมกัน คนละธุรกิจเลยครับ ชื่อก็บอกอยู่

concrete กะ wire
ก็ scp. เค้าเป็น ผถหใหญ่ ของ twp. ด้วยไม่ใช่เหรอครับ.
ใช่ครับผม เป็นของตระกูลงานทวี

ตอนแรกเห็นบอกว่า "มาพร้อมกัน" ลอยๆ.... ผมก็เลยลองถามดูงั้นๆหละครับ คงหมายถึงราคาใช่ไม๊ครับ ตอนนี้มีพวกปั่นหุ้นเยอะในเวปนี้ เข้ามาสร้างหลาย account มี post น้อยๆ และชอบมาตอดหุ้นเงียบๆแบบนี้ เดวก็เอาข่าวจากพวกทันหุ้นอะไรงี้มาลง ถามเองตอบเองสร้าง story ในกระทู้ ไม่ได้กล่าวหาคุณนะครับ ผมแค่โยนเหรียญถามทาง เลยแซวเล่นๆไป ล่าสุดก็เห็นมีคนมาอีกแล้ว เชียร์ jts เงียบๆในห้อง value investing
หุ้นตระกูลนี้ก็มีชื่อเรื่องนี้อยุ่แล้ว เป็นข่าวบ่อยๆเรื่องราคาวิ่งพร้อมกัน (ทั้งขึ้นและลง) นานแล้วไม่ใช่แค่ตอนนี้ เมื่อก่อนมีหุ้น CIRKIT อีกตัว ก็แจมด้วย ถ้ามองเผินๆเหตุผลแค่เพราะว่าหุ้นกลุ่มตระกูลเดียวกันอะไรก็ว่าไป เหมือนกับพวกตระกูลเดียวกันกลุ่มอื่นๆในตลาด
แต่มองเชิงพื้นฐาน ในเชิงการดำเนินงานก็เกี่ยวกันโดยตรง twp ทำลวดเหล็กแรงดึงสูง (เส้นเดี่ยว / ตีเกลียว) สำหรับผลิตภัณฑ์ที่ทักษิณทำเช่น ไว้เป็นเสาเข็ม คาน คอนกรีตอัดแรง พวกนี้ก็ใช้เป็นหลักในการก่อสร้างทุกประเภท ยังมีลวดเหล็กสังกะสีใช้กะพวกเสาไฟฟ้าอีก ก็ทักษิณทำเหมือนกัน เรื่องพวกนี้อาจจะทราบอยู่แล้ว และไหนๆผมก็พูดมาขนาดนี้แล้ว ส่วนตัวผมทิ้งท้ายละกันว่าไม่แนะนำว่าทุกครั้งที่ scp วิ่งคุณควรไปไล่ซื้อ twp ตาม
ผมเข้าใจดีครับ. และผมก็ลงทุนตัวนี้ โดยไม่ได้ดูหรือเอาเรื่องในอดีตอะไรมาคิดตัดสินใจด้วยหรอกครับ และก็ไม่เคยซื้อ twp. เลยแม้แต่หุ้นเดียวครับ เพียงแต่ที่ผมถามเพราะ ผมไม่ได้ติดตามมาตั้งนานพอมาเปิดดู ticker เห็นมีวอลุ่มพร้อม ๆ กันและอีกอย่างที่ผ่านมาก็ไม่ค่อยมีข่าวให้ติดตามนะครับ แต่ผมก็ยังเชื่อความคิดของผมเองอยู่ดี. ส่วนเรื่องหลาย account อะไรนั้นผมไม่ค่อยให้ความสนใจเท่าไหร่หรอกครับ หรือถึงแม้จะมีคนทำแบบนั้น. ผมก็ไม่สนใจอะไรครับเพราะ ผมจะลงทุนอะไรผมก็คงจะลงทุนจากสิ่งที่ผมคิดเอง เพราะไม่ว่าจะผิดถูกอย่างไรผมก็เลือกของผมเอง และผมก็คงไม่เอาเวลามานั่งดูว่าใคร post. มาก หรือ น้อย หรือ สร้าง story. อะไร ผมเข้ามาเพื่อหาอ่านข้อมูลและแนวคิดด้านการลงทุนรวมทั้งข่าวสารต่างๆ ที่ผมอาจจะตกหล่นไป แต่หลังจากเข้ามาอ่านแล้วผมก็ต้องเอาไปคิดไตร่ตรองอีกที่หรือผมมีข้อมูลหรือมีความคิดอะไรก็จะมานำเสนอถ้าใครเห็นว่าดี ก็เอาไปคิดต่อหรือใครคิดว่าไม่ดีก็ไม่ต้องสนใจ ส่วนที่ผมว่ามาพร้อมกันเพราะผมนึกว่า. Scp หรือ twp. มีข่าวได้รับงานหรือประกาศผลประกอบการอะไรของตัวใดตัวหนึ่งหรือป่าว ครับ. ยังไงก็ขออภัยนะครับที่post ของผมอาจจะทำให้ ท่านเกิดความสงสัย. ผมจะระมัดระวังให้มากขึ้นครับ พอดีผมลงทุนตัวนี้จนน่าจะอยู่ใน 1ใน 10 เลยอาจจะตื่นตูมไปหน่อยนะครับขออภัยนะครับ

Posts by multipleceilings » Tue Jan 17, 2012 1:08 pm

^^ ไม่เป็นไรครับ ขออภัยอะไรกันครับ ไม่อยากให้เข้าใจผิด ผมไม่ได้มีเจตนาว่าคุณเลยนะครับ แล้วเรื่องที่ว่าดูใคร post อะไร ผมก็ไม่ได้ออกแรงเลยนะครับ พวกนี้มันค่อนข้างตำตา ผมว่าดูไว้หน่อยก็ดี จะได้เตือนเพื่อนๆ แต่ถ้าคุณไม่สนใจก็ไม่เป็นไรครับ ส่วนเคสคุณผมก็คิดไว้แล้วว่าคงไม่ใช่ เรื่องของเรื่องคือมันมีนาย trendy (โดนแบนไปแล้ว) ตัวดีมา post ในนี้ ก็เลยถามไปงั้นหละครับ เพราะคนนี้เค้ามี account เป็นสิบๆ แล้วไม่เคยใช้แค่ account เดียวในกระทู้ที่โพส์ต เอาเป็นว่าลืมมันไปละกันครับ โชคดีกับการลงทุนครับ :mrgreen:

D isclipine

sanr

Posts by sanr » Tue Jan 17, 2012 8:22 pm

multipleceilings wrote:^^ ไม่เป็นไรครับ ขออภัยอะไรกันครับ ไม่อยากให้เข้าใจผิด ผมไม่ได้มีเจตนาว่าคุณเลยนะครับ แล้วเรื่องที่ว่าดูใคร post อะไร ผมก็ไม่ได้ออกแรงเลยนะครับ พวกนี้มันค่อนข้างตำตา ผมว่าดูไว้หน่อยก็ดี จะได้เตือนเพื่อนๆ แต่ถ้าคุณไม่สนใจก็ไม่เป็นไรครับ ส่วนเคสคุณผมก็คิดไว้แล้วว่าคงไม่ใช่ เรื่องของเรื่องคือมันมีนาย trendy (โดนแบนไปแล้ว) ตัวดีมา post ในนี้ ก็เลยถามไปงั้นหละครับ เพราะคนนี้เค้ามี account เป็นสิบๆ แล้วไม่เคยใช้แค่ account เดียวในกระทู้ที่โพส์ต เอาเป็นว่าลืมมันไปละกันครับ โชคดีกับการลงทุนครับ :mrgreen:
นักลงทุนมือเก๋า มือใหม่มี Post ไม่ดีสมควรแบนครับ :wink:

chaleekilo

Posts by chaleekilo » Tue Jan 17, 2012 9:40 pm

multipleceilings wrote:^^ ไม่เป็นไรครับ ขออภัยอะไรกันครับ ไม่อยากให้เข้าใจผิด ผมไม่ได้มีเจตนาว่าคุณเลยนะครับ แล้วเรื่องที่ว่าดูใคร post อะไร ผมก็ไม่ได้ออกแรงเลยนะครับ พวกนี้มันค่อนข้างตำตา ผมว่าดูไว้หน่อยก็ดี จะได้เตือนเพื่อนๆ แต่ถ้าคุณไม่สนใจก็ไม่เป็นไรครับ ส่วนเคสคุณผมก็คิดไว้แล้วว่าคงไม่ใช่ เรื่องของเรื่องคือมันมีนาย trendy (โดนแบนไปแล้ว) ตัวดีมา post ในนี้ ก็เลยถามไปงั้นหละครับ เพราะคนนี้เค้ามี account เป็นสิบๆ แล้วไม่เคยใช้แค่ account เดียวในกระทู้ที่โพส์ต เอาเป็นว่าลืมมันไปละกันครับ โชคดีกับการลงทุนครับ :mrgreen:
ยังไงก็ขอบคุณครับที่เตือนและห่วงใย และผมก็จะระมัดระวังในการ โพสต์ และพร้อมทั้งเป็นหูเป็นตาเพื่อให้เวปเป็นเวปที่มีแต่คนคุณภาพครับ :bow: :bow:

crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์

Posts by crazyrisk » Wed Jan 18, 2012 1:02 am

ใครติดตามตัวนี้ขอถามหน่อยครับ

บริษัท สอง แห่งนี้ เขาไม่มี นโยบายปันผลกันเลยเหรอครับ

หนี้ก็น้อย

TWP กำไรติดต่อกันมา 3 ปี แต่ไม่เคยปันผลสักบาท
Debt ก็ลดลงเรื่อยๆ
ส่วน SCP ก็เหมือนกัน
กำไรก็ดี แต่ปันผลได้ใจมากๆ payout ratio 12-14%

ทำไมผถห.บริษัทนี้เขาใจเย็นกันเจรงๆ

"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.

chaleekilo

Posts by chaleekilo » Wed Jan 18, 2012 1:55 am

crazyrisk wrote:ใครติดตามตัวนี้ขอถามหน่อยครับ

บริษัท สอง แห่งนี้ เขาไม่มี นโยบายปันผลกันเลยเหรอครับ

หนี้ก็น้อย

TWP กำไรติดต่อกันมา 3 ปี แต่ไม่เคยปันผลสักบาท
Debt ก็ลดลงเรื่อยๆ
ส่วน SCP ก็เหมือนกัน
กำไรก็ดี แต่ปันผลได้ใจมากๆ payout ratio 12-14%

ทำไมผถห.บริษัทนี้เขาใจเย็นกันเจรงๆ
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด สำหรับscp. ที่ผ่านมา ยังมีหนี้ที่เกิดจากการปรับโครงสร้างหนี้ โดยมีเงื่อนไขว่าจะจ่ายปันผลมากกว่ายอดที่ชำระให้แก่เจ้าหนี้ในปีนั้นๆ ไม่ได้ แต่เมื่อ q3. ที่ผ่านมาบริษัทได้มีการจ่ายชำระหนี้แก่เจ้าหนี้รายหนึ่งจนหมด และถ้างวด q4 มีการจ่ายชำระหนี้ได้เพิ่มขึึ้นอีก ก็น่าจะทำให้การจ่ายปันผลมากขึ้นได้ครับ ส่วน twp. ผมไม่ทราบเลยครับเพราะไม่ได้ติดตามเลย. แต่ผมไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจถูกต้องหรือป่าวนะครับยังไงลองดูที่งบการเงินอีกที่ นะครับ และถ้าหากผมเข้าใจผิดรบกวนช่วยชี้แนะด้วนนะครับ

somkiad999
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Posts by somkiad999 » Fri Feb 24, 2012 7:13 pm

ประกาศจ่ายเงินปันผลและแจ้งกำหนดการประชุมสามัญผู้ถือหุ้นประจำปี 2555 (เพิ่ม Template)
2012-02-24 18:37:36
การพิจารณาปันผล

เรื่อง : จ่ายปันผลเป็นเงินสด
วันที่คณะกรรมการมีมติ : 24 ก.พ. 2555
ชนิดการปันผล : จ่ายปันผลเป็นเงินสด
วันกำหนดรายชื่อผู้มีสิทธิได้รับปันผล (Record date) : 09 มี.ค. 2555

วันปิดสมุดทะเบียนเพื่อรวบรวมรายชื่อผู้มีสิทธิได้รั : 12 มี.ค. 2555
บปันผล ตามมาตรา 225 ของพระราชบัญญัติหลักทรัพย์
และตลาดหลักทรัพย์
วันที่ไม่ได้รับสิทธิปันผล(XD) : 06 มี.ค. 2555
จ่ายให้กับ : ผู้ถือหุ้นสามัญ
อัตราการจ่ายปันผลเป็นเงินสด (บาทต่อหุ้น) : 0.40
มูลค่าที่ตราไว้ (Par)(บาท) : 10.00
วันที่จ่ายปันผล : 28 พ.ค. 2555
จ่ายปันผลจาก :
งวดดำเนินงานวันที่ 01 ม.ค. 2554 ถึงวันที่ 31 ธ.ค. 2554

กำหนดการประชุมผู้ถือหลักทรัพย์

เรื่อง : กำหนดการประชุมสามัญผู้ถือหุ้น
วันที่คณะกรรมการมีมติ : 24 ก.พ. 2555
วันประชุม : 30 เม.ย. 2555
เวลาเริ่มประชุม (h:mm) : 14 : 00
วันกำหนดรายชื่อผู้มีสิทธิเข้าร่วมประชุม (Record : 09 มี.ค. 2555
date)
วันปิดสมุดทะเบียนเพื่อรวบรวมรายชื่อผู้มีสิทธิเข้าร : 12 มี.ค. 2555
่วมประชุมตามมาตรา 225 ของพระราชบัญญัติหลักทรัพย์
และตลาดหลักทรัพย์
วันที่ไม่ได้รับสิทธิเข้าประชุม : 06 มี.ค. 2555
วาระการประชุมที่สำคัญ :
- การจ่ายปันผล
- การเปลี่ยนแปลงกรรมการ
สถานที่ประชุม : สำนักงานใหญ่ / บมจ.ทักษิณคอนกรีต
ในความถูกต้องและครบถ้วนของเนื้อหา ตัวเลข รายงานหรือข้อคิดเห็นใดๆ ที่ปรากฎในสารสนเทศฉบับนี้
และไม่มีความรับผิดในความสูญเสียหรือเสียหายใดๆ ที่อาจเกิดขึ้นไม่ว่าในกรณีใด ในกรณีที่ท่านมีข้อสงสัย
หรือต้องการรายละเอียดเพิ่มเติม โปรดติดต่อบริษัทจดทะเบียนและบริษัทผู้ออกหลักทรัพย์ซึ่งได้จัดทำ
และเผยแพร่สารสนเทศฉบับน

vichit

Posts by vichit » Thu May 10, 2012 6:26 pm

สรุปผลการดำเนินงานของบจ. ไตรมาสที่ 1 (F45-2)
สรุปผลการดำเนินงานของบจ. (F45-2)
บริษัท ทักษิณคอนกรีต จำกัด (มหาชน)

(หน่วย : พันบาท)
งบการเงินที่แสดงเงินลงทุนตามวิธีส่วนได้เสีย
ไตรมาสที่ 1
สอบทาน
สิ้นสุดวันที่ 31 มีนาคม
ปี 2555 2554
กำไร (ขาดทุน) สุทธิ 46,626 33,484
กำไร (ขาดทุน) สุทธิ 1.55 1.12
ต่อหุ้น (บาท)

งบการเงินเฉพาะกิจการ
ไตรมาสที่ 1
สอบทาน
สิ้นสุดวันที่ 31 มีนาคม
ปี 2555 2554
กำไร (ขาดทุน) สุทธิ 46,869 33,525
กำไร (ขาดทุน) สุทธิ 1.56 1.12

ประเภทรายงานของผู้สอบบัญชีในงบการเงิน
ไม่มีเงื่อนไข

หมายเหตุ

โปรดดูรายละเอียดงบการเงิน รายงานของผู้สอบบัญชี และหมายเหตุประกอบ
งบการเงินจากระบบบริการข้อมูลตลาดหลักทรัพย์

ข้าพเจ้าขอรับรองว่าข้อมูลที่รายงานข้างต้นนี้ถูกต้องทุกประการ พร้อมกันนี้บริษัทได้จัดส่งงบการเงิน
ฉบับเต็มผ่านทางสื่ออิเล็กทรอนิกส์ของตลาดหลักทรัพย์และส่งต้นฉบับให้กับสำนักงาน ก.ล.ต.
เรียบร้อยแล้ว

ลงลายมือชื่อ ___________________________
( นางอรุณี งานทวี )
กรรมการผู้จัดการ
ผู้มีอำนาจรายงานสารสนเทศ
ในความถูกต้องและครบถ้วนของเนื้อหา ตัวเลข รายงานหรือข้อคิดเห็นใดๆ ที่ปรากฎในสารสนเทศฉบับนี้
และไม่มีความรับผิดในความสูญเสียหรือเสียหายใดๆ ที่อาจเกิดขึ้นไม่ว่าในกรณีใด ในกรณีที่ท่านมีข้อสงสัย
หรือต้องการรายละเอียดเพิ่มเติม โปรดติดต่อบริษัทจดทะเบียนและบริษัทผู้ออกหลักทรัพย์ซึ่งได้จัดทำ
และเผยแพร่สารสนเทศฉบับนี้

ที่มา ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย วันที่ 10/05/12 เวลา 18:11:29

Image

SNC Former Club คลับสำหรับคนรัก SNC

http://www.facebook.com/#!/groups/392250234142165/

Atzrun

Posts by Atzrun » Mon May 14, 2012 6:19 pm

งบสวยมาก แบบนี้น่าสนใจ

redfruit

Posts by redfruit » Mon Jun 18, 2012 9:52 am

บริษัท ทักษิณคอนกรีต จำกัด (มหาชน) ถือ twp 19.80%
บริษัท ไทยไวร์โพรดัคท์ จำกัด (มหาชน) ถือ scp 1.19%
อย่างนี้เรียกถือไขว้กันรึปล่าวคะ แล้วมันดีหรือไม่ดีคะ

Design Your Life

rungroj

Posts by rungroj » Tue Jul 03, 2012 1:51 am

SCPเข้าสูวัฎจักรขาขึ้น2-3ปี
บล.ฟิลลิป แนะนำ ซื้อ SCP มี Upside กว่า 20% เทียบมูลค่าพื้นฐานปี 2555 ที่ 26.60 บาท/หุ้นแนวโน้มธุรกิจก่อสร้างและวัสดุก่อสร้างขาขึ้นในช่วง 3 ปีนี้ โดยระบุว่า
แนวโน้มธุรกิจก่อสร้างและวัสดุก่อสร้างลักษณะของธุรกิจจะเป็นวัฏจักรซึ่งจะดีในช่วง 2-3 ปีนี้ คาดว่าปี 2555 การลงทุนในด้านก่อสร้างจะขยายตัวถึง 12.2-13.5% จากโครงการรัฐป้องกันน้ำท่วม – รถไฟฟ้า และโครงการก่อสร้างภาคเอกชน คาดในปี 2556 บริษัทจะสามารถใช้หนี้จากการปรับโครงสร้างหนี้ได้หมด ทำให้ตั้งแต่ปี 2557 บริษัทมีความพร้อมที่จะจ่ายปันผลระดับสูง
ความเห็น
ทางฝ่ายมองว่าบริษัทอยู่ในช่วงวัฏจักรธุรกิจที่ดี จากธุรกิจก่อสร้างที่จะเติบโตจากโครงการรัฐปริมาณมาก และบริษัทได้รับผลดีจากการลดภาษีนิติบุคคลเหลือ 23% แม้ว่าอาจจะมีแรงกดดันจากต้นทุนวัสดุก่อสร้าง และค่าแรงที่สูงขึ้นบ้าง แต่มีความเห็นว่าปัจจัยบวกสูงกว่าปัจจัยลบ

คำแนะนำการลงทุน
แนะนำ “ซื้อ” ด้วยมี Upside กว่า 20% เทียบมูลค่าพื้นฐานปี 2555 ที่ 26.60 บาท/หุ้น อิง P/E’55 ที่ 7 เท่า สนับสนุนโดยการเติบโตรายได้และกำไรสำหรับปี 2555 ในระดับสูง

chaleekilo

Posts by chaleekilo » Wed Jul 18, 2012 8:14 pm

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: 25.25 มาได้ไกลขนาดนี้เชียว น่าจะใช้หนี้หมดได้เร็วขึ้นถ้าภายในปีนี้ได้ก็ดีน่ะ

Gossip

Posts by Gossip » Thu Jul 19, 2012 4:26 pm

scp o่าจะล้างขาดทุนหมดแล้ว นะครับ ราคาวิ่งทะลุบุ๊คเลย พีอีต่ำด้วย

twp คิดว่าอีกไม่นาน น่าจะล้างหมดเช่นกันครับ กำไรโตต่อเนื่องหลายปีแล้ว

บุ๊ค 32 ทีเดียวนะครับ

chaleekilo

Posts by chaleekilo » Fri Jul 20, 2012 12:28 am

สงสัยงบ q2 จะมีเซอร์ไพร์ หรือป่าว แต่ผมว่า กลุ่มวัสดุน่าจะเป็นช่วงขาขึ้นนะครับ เคยได้ยินมาว่า ซับพราย ของคอนกรีตในประเทศไม่สามารถเพิ่มได้อีกแล้ว แต่ดีมานด์ เพิ่มเยอะมากจึงได้รับ อนิสงค์ทุกเจ้า ไปอีกนานพอสมควร และหากภาครัฐ ลงทุนด้านโครงสร้างพื้นฐานจริง ๆ ตามข่าว ผมว่าก็คงจะยังเติบโตอีกเยอะ แค่โครงการคอนโดตามแนวลงไฟฟ้า ก็มีความต้องการของคอนกรีต มากจนจะไม่พอ รวมถึงเสาเข้มด้วย ทุกอย่างน่าจะเปลี่ยนไปแล้วสำหรับ ธุรกิจ คอนกรีต ผมหวังอีกอย่างว่าถ้าสามารถจ่ายหนี้ที่เหลือให้หมดได้ในปีนี้ ผมว่ายังจะไปจากนี้อีกไกลพอสมควร เดี๋ยวรอดูงบ q2 ก่อน ดีนะดีแน่แต่จะดีขนาดไหน

bank115

Posts by bank115 » Wed Jul 25, 2012 12:51 pm

• การบริหารจัดการน้ำ 3.5 แสนล้าน
บาทคาดว่าจะผู้บริหารโครงการภายใน
31 ม.ค.56
• นายปลอดประสพ สุรัสวดี รมว.วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี ในฐานะประธานคณะกรรมการบริหาร
จัดการน้ำและอุทกภัย (กบอ.) และประธานการประชุมชี้แจงโครงการการเสนอกรอบความคิดเพื่อ
ออกแบบก่อสร้างระบบการบริหารจัดการทรัพยากรน้ำอย่างยั่งยืนและระบบแก้ไขปัญหาอุทกภัยของ
ประเทศ (Conceptual Plan) มูลค่าเงินลงทุน 3.5 แสนล้านบาท กล่าวว่าโครงการนี้จะให้ผู้เข้าร่วม
ประมูลยื่น company Profile กำหนดเวลายื่น 1 เดือน คือ 24 ก.ค.- 24 ส.ค.55 และคณะกรรมการ
คัดเลือกประกาศรายชื่อผู้ที่ผ่านคุณสมบัติในวันที่ 24 ก.ย.55 เมื่อบริษัทที่ผ่านการคัดเลือกคุณสมบัติจะ
ให้เวลา 3 เดือนในการยื่น Conception plan แบ่งเป็น 2 ช่วง ช่วงแรกให้เวลา 2 เดือนในการยื่นเอกสาร
ฉบับร่าง กำหนดส่ง 23 พ.ย.55 และช่วงที่ 2 ใช้เวลา 1 เดือนในการสัมภาษณ์และส่งเอกสารฉบับ
สมบูรณ์ กำหนดภายใน 28 ธ.ค. 55 หลังจากนั้นคณะกรรมการคัดเลือกฯใช้เวลา 1 เดือนในการพิจารณา
และกำหนดประกาศผลการคัดเลือกผู้ชนะในวันที่ 31 ม.ค.56 โดยผู้ที่ได้รับการว่าจ้างทั้ง 6 เรื่อง อาจจะ
เป็น 6 บริษัท หรืออาจมีบริษัทใดหรือบริษัทหนึ่งได้รับการว่าจ้างมากกว่า 1 เรื่องขึ้นกับคะแนนที่ได้รับ
ทั้งนี้โครงการบริหารจัดการทรัพยากรน้ำอย่างยั่งยืนและระบบแก้ไขปัญหาอุทกภัยมี 6 แผนงาน ได้แก่
1. การสร้างอ่างกักเก็บน้ำอย่างเหมาะสมและยั่งยืนในพื้นที่ลุ่มน้ำปิง ยม น่าน สะแกกรัง และป่าสัก
งบประมาณดำเนินการ 5 หมื่นล้านบาท
2. การปรับปรุงพื้นที่เกษตรชลประทานในพื้นที่เหนือนครสวรรค์และเหนืออยุธยา งบประมาณ 6 หมื่น
ล้านบาท
3. การจัดทำผังการใช้ที่ดินการใช้ประโยชน์ที่ดินปิดล้อมพื้นที่ชุมชนและเศรษฐกิจหลักของแต่ละจังหวัด
และของประเทศที่ตั้งอยู่ในพื้นที่น้ำท่วมถึง งบประมาณ 5 หมื่นล้านบาท
4. การจัดทางน้ำหลาก (Flood way) และทางผันน้ำ(Flood diversion) งบประมาณ 1.2 แสนล้านบาท
5. การปรับปรุงสภาพลำน้ำสายหลักและคันริมแม่น้ำ งบประมาณ 7 พันล้านบาท
6. การปรับปรุงคลังข้อมูลระบบพยากรณ์และเตือนภัย และการบริหารจัดการน้ำ (หลากและแล้ง) กรณี
ต่างๆ งบประมาณ 3 พันล้านบาท

จงตื่นเถิด เปิดตา หาความรู้

dee18

Posts by dee18 » Sat Aug 11, 2012 6:42 am

สรุปผลการดำเนินงานของบจ. (F45-2)
บริษัท ทักษิณคอนกรีต จำกัด (มหาชน)

งบการเงินที่แสดงเงินลงทุนตามวิธีส่วนได้เสีย
ไตรมาสที่ 2 งวด 6 เดือน
สอบทาน สอบทาน
สิ้นสุดวันที่ 30 มิถุนายน 30 มิถุนายน
ปี 2555 2554 2555 2554
กำไร (ขาดทุน) สุทธิ 49,461 19,687 96,087 53,173
กำไร (ขาดทุน) สุทธิ 1.65 0.66 3.20 1.77

สิ้นสุดวันที่ 30 มิถุนายน 30 มิถุนายน
กำไร (ขาดทุน) สุทธิ 49,070 19,239 95,939 52,765
กำไร (ขาดทุน) สุทธิ 1.64 0.64 3.20 1.76
:D

maymekung

Posts by maymekung » Mon Aug 13, 2012 2:24 pm

กำไรโตจังครับ

Freedom

chaleekilo

Posts by chaleekilo » Mon Aug 13, 2012 5:31 pm

[quote="maymekung"]กำไรโตจังครับ[/quote]
:juju: :juju: :juju:

kingjohn649

Posts by kingjohn649 » Mon Aug 13, 2012 9:52 pm

:wink: :wink:

maymekung

Posts by maymekung » Tue Aug 14, 2012 12:01 am

มีใครพอทราบเรื่อง backlog มั๊ยครับ และมีบริษัทอะไร เป็นคู่แข่ง SCP บ้าง ผมอ่าน 56-1 รู้สึกว่าไม่ค่อยละเอียด แล้วก็หาข่าวยากด้วยครับ วานผู้รู้ด้วยครับ :'O

Freedom

chaleekilo

Posts by chaleekilo » Tue Aug 14, 2012 12:32 am

[quote="maymekung"]มีใครพอทราบเรื่อง backlog มั๊ยครับ และมีบริษัทอะไร เป็นคู่แข่ง SCP บ้าง ผมอ่าน 56-1 รู้สึกว่าไม่ค่อยละเอียด แล้วก็หาข่าวยากด้วยครับ วานผู้รู้ด้วยครับ :'O[/quote]
Backlog ไม่ทราบครับ แต่น่าจะมีพอสมควรเกิดจาก ดีมานท์ และ ซับพลาย ที่ไม่สมดุล คือการใช้คอนกรีต น่าจะเยอะขึ้นจาก โครงการของภาครัฐ และ อสังหาโดยเฉพาะ คอนโดตามแนวรถไฟฟ้า และโครงสร้างพื้นฐาน เพราะเปิด aec เขื่อนอีก แต่ ซับพลาย ในตลาดเพิ่มยากเพราะ วัตถุดิบ ตอนนี้ กลุ่มคอนกรีต คิดว่าไม่ต้องแข่งกันอีกอย่างน้อย 3 ปี เพราะได้ อนิสงค์หมด และการก่อสร้างที่อีกหน่อยคงขาดแคลนแรงงาน อสังหาคงจะหันมาก่อสร้างด้วยวิธี หล่อคอนกรีต สำเร็จรูป และเอาไปประกอบนะครับ รู้เท่านี้ครับตั้งแต่ลงทุนมา เพราะหาข่าวยากจริง ๆ ต้องประเมินข่าวจากรายอื่น เช่น ccp ครับ

Posts by multipleceilings » Tue Aug 14, 2012 12:36 am

rungroj wrote:SCPเข้าสูวัฎจักรขาขึ้น2-3ปี
คาดในปี 2556 บริษัทจะสามารถใช้หนี้จากการปรับโครงสร้างหนี้ได้หมด ทำให้ตั้งแต่ปี 2557 บริษัทมีความพร้อมที่จะจ่ายปันผลระดับสูง
บริษัทที่ subject to cyclical demand ยังไงก็หนีออกจากวงจรได้ยาก ถึงเวลานั้นแล้วผลประกอบจะเป็นยังไง

D isclipine

maymekung

Posts by maymekung » Tue Aug 14, 2012 8:38 pm

maymekung wrote:มีใครพอทราบเรื่อง backlog มั๊ยครับ และมีบริษัทอะไร เป็นคู่แข่ง SCP บ้าง ผมอ่าน 56-1 รู้สึกว่าไม่ค่อยละเอียด แล้วก็หาข่าวยากด้วยครับ วานผู้รู้ด้วยครับ :'O
Backlog ไม่ทราบครับ แต่น่าจะมีพอสมควรเกิดจาก ดีมานท์ และ ซับพลาย ที่ไม่สมดุล คือการใช้คอนกรีต น่าจะเยอะขึ้นจาก โครงการของภาครัฐ และ อสังหาโดยเฉพาะ คอนโดตามแนวรถไฟฟ้า และโครงสร้างพื้นฐาน เพราะเปิด aec เขื่อนอีก แต่ ซับพลาย ในตลาดเพิ่มยากเพราะ วัตถุดิบ ตอนนี้ กลุ่มคอนกรีต คิดว่าไม่ต้องแข่งกันอีกอย่างน้อย 3 ปี เพราะได้ อนิสงค์หมด และการก่อสร้างที่อีกหน่อยคงขาดแคลนแรงงาน อสังหาคงจะหันมาก่อสร้างด้วยวิธี หล่อคอนกรีต สำเร็จรูป และเอาไปประกอบนะครับ รู้เท่านี้ครับตั้งแต่ลงทุนมา เพราะหาข่าวยากจริง ๆ ต้องประเมินข่าวจากรายอื่น เช่น ccp ครับ
ขอบคุณครับ

Freedom

chinjang

Posts by chinjang » Tue Aug 21, 2012 10:24 am

สอบถามครับ

ในงบ "กระแสเงินสดจากกิจกรรมลงทุน" ไตรมาส 2/55

มีรายการ เงินสดจ่ายซื้อเงินลงทุนในหลักทรัพย์เผื่อขาย = 30 ล้านบาท

และในงบกำไร ขาดทุน งวด 3 เดือน ไตรมาส 2/55

มีรายการ กำไร(ขาดทุน)ที่ยังไม่เกิดขึ้นจากหลักทรัพย์ในความต้องการของตลาด = -7.637 ล้านบาท

แสดงว่า บริษัทมีการลงทุนในหุ้นแล้วขาดทุนใช่ไหมครับ ?

คำถามคือ 1.ลงทุนใน หุ้นอะไร ? 2.แล้วทำไมลงทุนมากขนาดนั้นครับ จำเป็นไหม ?

รบกวน ท่านใดทราบ ช่วยตอบให้ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

nanas

Posts by nanas » Fri Aug 24, 2012 10:27 pm

dee18 wrote:สรุปผลการดำเนินงานของบจ. (F45-2)

กำไร (ขาดทุน) สุทธิ 49,461 19,687 96,087 53,173
กำไร (ขาดทุน) สุทธิ 1.65 0.66 3.20 1.77

กำไร (ขาดทุน) สุทธิ 49,070 19,239 95,939 52,765
กำไร (ขาดทุน) สุทธิ 1.64 0.64 3.20 1.76
-------------------------------
ขอโทษจริงๆครับมือใหม่จริง แบบว่าอ่านงบไม่จริงๆออกนะครับอยากจะรู้ว่า ไตรมาสที่ 2 กับ งวด 6 เดือนนี้มันต่างกันยังไงหรือครับทั้งๆที่มันน่าจะเป็นงบเดี่ยวกันไม่ใช่หรือครับ
ปรกติใน www.set.or.th เขาจะใช้ตัวไหนเป็นหลักหรือครับ ทำไมถึงเป็นอย่างนั้นนะครับ

syj

Posts by syj » Sat Aug 25, 2012 9:54 am

nanas wrote:
dee18 wrote:สรุปผลการดำเนินงานของบจ. (F45-2)

-------------------------------
ขอโทษจริงๆครับมือใหม่จริง แบบว่าอ่านงบไม่จริงๆออกนะครับอยากจะรู้ว่า ไตรมาสที่ 2 กับ งวด 6 เดือนนี้มันต่างกันยังไงหรือครับทั้งๆที่มันน่าจะเป็นงบเดี่ยวกันไม่ใช่หรือครับ
ปรกติใน http://www.set.or.th เขาจะใช้ตัวไหนเป็นหลักหรือครับ ทำไมถึงเป็นอย่างนั้นนะครับ
งบรายไตรมาส คิดเฉพาะ สามเดือนในไตรมาสนั้นๆ

ส่วนงวด หกเดือน หรือ เก้าเดือน คิดหมดตั้งแต่เดือนแรกจนถึงเดือนที่หก
หรือเดือนที่เก้า ครับ

// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.

chutsuphan

Posts by chutsuphan » Sun Aug 26, 2012 9:13 pm

chinjang wrote:สอบถามครับ

ในงบ "กระแสเงินสดจากกิจกรรมลงทุน" ไตรมาส 2/55

มีรายการ เงินสดจ่ายซื้อเงินลงทุนในหลักทรัพย์เผื่อขาย = 30 ล้านบาท

และในงบกำไร ขาดทุน งวด 3 เดือน ไตรมาส 2/55

มีรายการ กำไร(ขาดทุน)ที่ยังไม่เกิดขึ้นจากหลักทรัพย์ในความต้องการของตลาด = -7.637 ล้านบาท

แสดงว่า บริษัทมีการลงทุนในหุ้นแล้วขาดทุนใช่ไหมครับ ?

คำถามคือ 1.ลงทุนใน หุ้นอะไร ? 2.แล้วทำไมลงทุนมากขนาดนั้นครับ จำเป็นไหม ?

รบกวน ท่านใดทราบ ช่วยตอบให้ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
อย่าไปสนใจมากครับ scpถือtwp อยู่17-19% เวลาปิดงบอาจมีกำไรเบ็ดเสร็จต้องลงครับเวลาไว้ขายจริงๆ(ซึ่งก็มีขายบ้าง)ค่อยลงเป็นกำไร-ขาดทุนจริง ถ้าจำไม่ผิดต้นทุนแถวๆนี้ละครับ

chutsuphan

Posts by chutsuphan » Sun Aug 26, 2012 9:27 pm

ส่วนเงินลงทุนยังสับสนไม่รู้10หรือ30ล้านบาท แต่เป็นตั๋วแลกเงินธนาคารดอกเบี้ย3.2%ครับดูประกอบงบข้อ4และข้อ5ครับ

chutsuphan

Posts by chutsuphan » Sun Aug 26, 2012 9:37 pm

chutsuphan wrote:ส่วนเงินลงทุนยังสับสนไม่รู้10หรือ30ล้านบาท แต่เป็นตั๋วแลกเงินธนาคารดอกเบี้ย3.2%ครับดูประกอบงบข้อ4และข้อ5ครับ
ขออภัยดูผิดที่ครับเป็นข้อ10.2เป็นกองทุนของบลจ.กสิกรไทยครับ30ล้านบาท
ส่วนtwpถืออยู่13.9%

Post Reply