SCP

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
Pierh
Verified User

Re: SCP

Posts by Pierh » Thu Aug 18, 2011 12:27 am

ผมเปิดดูงบมันเล่นๆเลยเข้ามาดูครับแต่ก่อนลากคู่กะ TWP ผลประกอบการโอเคทั้งคู่แต่โดนกดทั้งคู่ไม่แน่ใจว่ามีอะไรรึป่าวครับ ได้อ่านดูพวกหมายเหตุงบมั้ยครับผมดูแต่ตัวเลขผ่านๆครับ

chaleekilo

Posts by chaleekilo » Thu Aug 18, 2011 1:13 pm

Pierh wrote:ผมเปิดดูงบมันเล่นๆเลยเข้ามาดูครับแต่ก่อนลากคู่กะ TWP ผลประกอบการโอเคทั้งคู่แต่โดนกดทั้งคู่ไม่แน่ใจว่ามีอะไรรึป่าวครับ ได้อ่านดูพวกหมายเหตุงบมั้ยครับผมดูแต่ตัวเลขผ่านๆครับ
ขอบพระคุณมากครับ ผมสารภาพว่ายังไม่ได้อ่านเลยครับ ดูแต่งบและตัวเลขต่าง ๆ อย่างเดียวเห็นน่าสนใจ สงสัยต้องเริ่มนับหนึ่งใหม่เลยมั้ง ขอบคุณนะครับที่แนะนำ :D

TR

Posts by TR » Fri Aug 19, 2011 9:38 am

chaleekilo wrote:
Pierh wrote:ผมเปิดดูงบมันเล่นๆเลยเข้ามาดูครับแต่ก่อนลากคู่กะ TWP ผลประกอบการโอเคทั้งคู่แต่โดนกดทั้งคู่ไม่แน่ใจว่ามีอะไรรึป่าวครับ ได้อ่านดูพวกหมายเหตุงบมั้ยครับผมดูแต่ตัวเลขผ่านๆครับ
ขอบพระคุณมากครับ ผมสารภาพว่ายังไม่ได้อ่านเลยครับ ดูแต่งบและตัวเลขต่าง ๆ อย่างเดียวเห็นน่าสนใจ สงสัยต้องเริ่มนับหนึ่งใหม่เลยมั้ง ขอบคุณนะครับที่แนะนำ :D
แวะมาคุยด้วยแก้เหงาครับ
ในแง่ของผลประกอบการ กับ อัตรากำไรที่เพิ่มขึ้น ดูผิวเผินแล้ว ก็ดีใช่ไหมครับ?
ในมุมมองของ คนที่ดูผิวเผินแล้ว P/E และ P/B ต่ำจริงๆ น่าซื้อ ใช่ไหมครับ?
แล้วทำไม ราคา มันไม่ขึ้นไปเรื่อยๆ แต่ กลับ ลงไปด้วยซ้ำ ?

1.เป็นเพราะ บริษัท มีหนี้สินสูงมากครับ 568/448 คือ 1.27 เท่าตัว

2.อัตรา ดอกเบี้ยเป็นขาขึ้น ทำให้แบกภาระดอกเบี้ยเงินกู้ที่สูง เป็นค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้นอย่างช่วยไม่ได้
ในหนี้สินรวมนั้น มีเงินกู้ธนาคารอยู่ประมาณ ร้อยล้าน ถ้าคิดดอก ถือว่าเสียค่าดอกเบี้ยปีนึง เกือบ 10 ล้านบาททีเดียว ปีก่อนๆเฉลี่ย กำไรสุทธิแค่ประมาณ 50 ล้านบาทเอง คิดดูว่า ค่าใช้จ่ายตรงนี้เกือบ 20%

3.การเพิ่มค่าแรงขั้นต่ำสามร้อย กระทบต้นทุนมาก เพราะบริษัทที่เป็นการผลิตค่าแรง DirectCostสูง

4.ถึงบริษัทจะมีกำไรสะสม 133 ล้าน แต่มันเป็นเพียงตัวเลข ที่เป็นสินทรัพย์ไม่ใช่เงินสด

5.สภาพคล่อง และ เงินสดในมือ ต่ำมาก 72ล้าน เมื่อเทียบกับหนี้สินหมุนเวียน 403 ล้าน

6.เรื่องการปันผลที่ต่ำมาก ต้องเข้าใจว่า เมื่อมีกำไรเป็นเงินสดแล้ว ต้องนำเงินไปใช้หนี้ธนาคารต้นทุนเกือบ 8% ไม่ควรเอามาปันผล เพราะ บริษัทไม่ได้มีหลือเงินเหลือใช้จริงๆ แล้วมาจ่ายปันผล ซึ่ง คนที่ถือเพื่อรับเงินปันผลคงไม่มีใคร สนใจหุ้นตัวนี้ มีข้อกำหนดข้อหนึ่งที่ว่า ห้ามให้จ่ายเงินปันผล มากกว่า จ่ายชำระเจ้าหนี้

7. ข้อนี้หนักใจมาก เพราะ บริษัทได้ปรับโครงสร้างหนี้สิน และ ค้างจ่ายดอกเบี้ย รวมแล้ว ยอดหนี้นั้น
มันมากถึง 122 ล้านบาท ซึ่งถ้าจะปลดหนี้ ก้อนนี้ได้ ใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 3ปี ทีเดียว
ใน สมมุติฐานที่ว่าถ้าได้กำไร ปีละ 50 ล้าน

8. การบริหารงานขายที่ยังไม่มีประสิทธิภาพพอ ทำให้เกิดหนี้เสีย สูงถึง 148 ล้าน เยอะมากๆ เกิน 10%ของยอดขายรวมทั้งปี และ ถ้าสังเกตุให้ดี เงินก้อนนี้ เอาไปกลบ ข้อ7 ข้างบนได้แบบเหลือกำไรเลยทีเดียว

โอย อีกเยอะมาก เอาเป็นว่าด้วยเหตุผลแปดข้อที่กล่าวมา ทำให้ scp ไม่ใช่ หุ้น VI หรือหุ้นที่จะถือเล่นสั้นๆแล้วกำไรเยอะๆ พร้อมกับ ปันผลงามๆ หรอกครับ ต้องเข้าใจและให้เวลา บริษัท ที่จะเติบโต และลดภาระหนี้สินก่อนเดินหน้าต่อไปครับ :)

ปล อย่าถามผมเรื่องราคาหุ้น ครับ เพราะ มันขึ้นอยู่ที่ ความพอใจ ส่วนบุคคล :roll:
ผมก็เป็น ผถห ครับ มีของและจะเก็บเพิ่ม

chaleekilo

Posts by chaleekilo » Sat Aug 20, 2011 1:19 am

TR wrote:
chaleekilo wrote:
แวะมาคุยด้วยแก้เหงาครับ
ในแง่ของผลประกอบการ กับ อัตรากำไรที่เพิ่มขึ้น ดูผิวเผินแล้ว ก็ดีใช่ไหมครับ?
ในมุมมองของ คนที่ดูผิวเผินแล้ว P/E และ P/B ต่ำจริงๆ น่าซื้อ ใช่ไหมครับ?
แล้วทำไม ราคา มันไม่ขึ้นไปเรื่อยๆ แต่ กลับ ลงไปด้วยซ้ำ ?

1.เป็นเพราะ บริษัท มีหนี้สินสูงมากครับ 568/448 คือ 1.27 เท่าตัว

2.อัตรา ดอกเบี้ยเป็นขาขึ้น ทำให้แบกภาระดอกเบี้ยเงินกู้ที่สูง เป็นค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้นอย่างช่วยไม่ได้
ในหนี้สินรวมนั้น มีเงินกู้ธนาคารอยู่ประมาณ ร้อยล้าน ถ้าคิดดอก ถือว่าเสียค่าดอกเบี้ยปีนึง เกือบ 10 ล้านบาททีเดียว ปีก่อนๆเฉลี่ย กำไรสุทธิแค่ประมาณ 50 ล้านบาทเอง คิดดูว่า ค่าใช้จ่ายตรงนี้เกือบ 20%

3.การเพิ่มค่าแรงขั้นต่ำสามร้อย กระทบต้นทุนมาก เพราะบริษัทที่เป็นการผลิตค่าแรง DirectCostสูง

4.ถึงบริษัทจะมีกำไรสะสม 133 ล้าน แต่มันเป็นเพียงตัวเลข ที่เป็นสินทรัพย์ไม่ใช่เงินสด

5.สภาพคล่อง และ เงินสดในมือ ต่ำมาก 72ล้าน เมื่อเทียบกับหนี้สินหมุนเวียน 403 ล้าน

6.เรื่องการปันผลที่ต่ำมาก ต้องเข้าใจว่า เมื่อมีกำไรเป็นเงินสดแล้ว ต้องนำเงินไปใช้หนี้ธนาคารต้นทุนเกือบ 8% ไม่ควรเอามาปันผล เพราะ บริษัทไม่ได้มีหลือเงินเหลือใช้จริงๆ แล้วมาจ่ายปันผล ซึ่ง คนที่ถือเพื่อรับเงินปันผลคงไม่มีใคร สนใจหุ้นตัวนี้ มีข้อกำหนดข้อหนึ่งที่ว่า ห้ามให้จ่ายเงินปันผล มากกว่า จ่ายชำระเจ้าหนี้

7. ข้อนี้หนักใจมาก เพราะ บริษัทได้ปรับโครงสร้างหนี้สิน และ ค้างจ่ายดอกเบี้ย รวมแล้ว ยอดหนี้นั้น
มันมากถึง 122 ล้านบาท ซึ่งถ้าจะปลดหนี้ ก้อนนี้ได้ ใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 3ปี ทีเดียว
ใน สมมุติฐานที่ว่าถ้าได้กำไร ปีละ 50 ล้าน

8. การบริหารงานขายที่ยังไม่มีประสิทธิภาพพอ ทำให้เกิดหนี้เสีย สูงถึง 148 ล้าน เยอะมากๆ เกิน 10%ของยอดขายรวมทั้งปี และ ถ้าสังเกตุให้ดี เงินก้อนนี้ เอาไปกลบ ข้อ7 ข้างบนได้แบบเหลือกำไรเลยทีเดียว

โอย อีกเยอะมาก เอาเป็นว่าด้วยเหตุผลแปดข้อที่กล่าวมา ทำให้ scp ไม่ใช่ หุ้น VI หรือหุ้นที่จะถือเล่นสั้นๆแล้วกำไรเยอะๆ พร้อมกับ ปันผลงามๆ หรอกครับ ต้องเข้าใจและให้เวลา บริษัท ที่จะเติบโต และลดภาระหนี้สินก่อนเดินหน้าต่อไปครับ :)

ปล อย่าถามผมเรื่องราคาหุ้น ครับ เพราะ มันขึ้นอยู่ที่ ความพอใจ ส่วนบุคคล :roll:
ผมก็เป็น ผถห ครับ มีของและจะเก็บเพิ่ม
ขอบพระคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ผมอยากจะรบกวนขอความรู้ เพิ่มเติมหน่อยนะครับ (ผมมือใหม่น่ะครับ) ผมรบกวนพี่ TR ช่วยตรวจสอบความคิดผมหน่อยนะครับว่าผมคิดถูกหรือป่าว

1. ที่ผมเลือกลงทุนกับตัวนี้ เพราะผมคิดว่า ช่วงก่อนหน้านี้กลุ่มวัสดุก่อสร้าง ได้รับผลกระทบมาโดยตลอดทั้งภายนอกและภายในประเทศ พอการเมืองในประเทศเริ่มจะดีขึ้น ปัญหาหลังเลือกตั้งก็ไม่มี ผมจึงคิดว่ากลุ่มวัสดุ น่าจะพ้นจุดต่ำสุดแล้วนะครับ
2. ผมลงทุนในตัวนี้เกิดจาก เหตุผลดังนี้ครับ ผมสนใจในกลุ่มเสาไฟฟ้า ซึ่ง scp ก็เป็นผู้ผลิตรายใหญ่ เหตุผลเพราะว่า การขยายพื้นที่การจ่ายไฟของการไฟฟ้ายังมีอย่างต่อเนื่องและยังมีอีกมากโดยเฉพาะภาคใต้ ที่ในหลายพื้นที่ยังไม่มีไฟฟ้าใช้ครับ ผมเคยเห็นแผนงานของการไฟฟ้าส่วนภูมิภาคว่ายังต้องเดินไฟฟ้าไปอีกเยอะ ผมจึงคิดว่าเสาไฟน่าจะขายดีขึ้น อีกส่วนคือ บริษัท น่าจะได้ประโยชน์จากงบไทยเข้มแข็งที่ผ่านมา และการขนส่งสินค้าที่จะเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ จึงมีความจำเป็นที่จะต้องปรับปรุงและขยายถนนโดยเฉพาะสพานข้ามแยกต่าง ๆ (อันนี้ผมสังเกตจากการที่ผมเดินทางลงใต้เห็นว่าสะพานข้ามแยกต่าง ๆ ยังน้อยอยู่ซึ่งบางจุดก็มีความจำเป็นนะครับ ) ส่วนปัจจัยในช่วงสั้น ๆ ที่ผ่านมาคือ ผมเห็นว่ามีโครงการสร้างห้าง เซ็นทรัล ทั้งที่ ตรัง และ สุราด จึงน่าจะมีผลทำให้ยอดขายดีขึ้นในช่วงสั้น ๆ ที่ผ่านมา และที่สำคัญที่สุดผมว่าโครงการรถไฟฟ้าต่าง ๆที่จะตามมาอีกหลายสาย และเมื่อมีรถไฟฟ้าไปไหน พวกคอนโด ก็จะเกิดตามมา ทำให้ ดีมานต์ คอนกรีต ยังมีแนวโน้มเพิ่มขึ้นตลอด ปัจจัยต่าง ๆ เหล่านี้ทำให้ผมมาสนใจตัวนี้ครับ
3. ส่วนผมหวังอะไรในอนาคตบาง คือเนื่องจากผมคิดเอาเองว่า การก่อสร้างต่าง ๆ จะโตขึ้นทั้งภาครัฐและเอกชล และคอนกรีต ก็ยังเป็นวัสดุหลักของงานก่อสร้างต่าง ๆ และการเปิดเสรีอาเซียนในอีกไม่กี่ปีข้างหน้าประเทศไทยจำเป็นที่จะต้องพัฒนาระบบการขนส่งต่าง ๆ เพื่อรองรับการเป็นศูนย์กลางโลจีสติก ครับ

นี้เป็นเหตุผลที่ผมเลือกลงทุนใน scp ในภาพรวมของธุรกิจครับ ส่วนงบการเงินผมก็ดูว่าที่ผ่านมาก็มีการเติบโตมาตามภาวะตลาดที่ผ่านมา บางปีก็แย่กว่าเดิมบางปีก็ดีกว่าเดิม แต่ผมดูว่าเค้าก็ไม่เคยขาดทุนนะครับ ส่วนงบล่าสุดส่วนตัวผมก็คาดว่าน่าจะได้น้อยกว่า q1 แต่น่าจะมากกว่า q2/53 ส่วนตัวเลขที่ออกมายังได้มากกว่าที่ผมประเมินเลยครับ ส่วนข้อสังเกตต่าง ๆ ที่พี่ให้มา ผมสารภาพว่าผมไม่ได้ดูละเอียดมากครับ แต่เดี๋ยวผมจะไปดูอีกทีเพื่อจะทำความเข้าใจใหม่ครับ ในตอนนี้ผมขอรบกวนพี่ ๆ หรือท่านผู้รู้ ช่วยชี้แนะผมหน่อยครับว่าที่ผมคิดมันผิดตั้งแต่ต้นหรือป่าว ผมมองแนวโน้มธุรกิจผิดไปหรือป่าวครับ พี่ TR ครับไม่ทราบว่ายอดหนี้สูญ ร้อยกว่าล้านดูตรงไหนครับผมหายังไม่เจอจริง ๆ ครับ ขอบพระคุณอย่างสูงนะครับที่ชี้แนะ :bow: :bow:

TR

Posts by TR » Sat Aug 20, 2011 8:59 pm

ตอบครับ :8)
ความคิดของนักลงทุนนั้น ไม่ถูกและไม่ผิดหรอกครับ ขึ้นอยู่กับว่า มองโลกในแง่ดี หรือ แง่ร้าย ขนาดไหน
ส่วนคอมเม้นที่ให้มาเป็นข้อๆนั้น
1 สินค้าคอนกรีตนั้น กำไรค่อนข้างต่ำ 3-7% ซึ่งจะทำกำไรเพิ่ม ก็ต้องเพิ่มปริมาณการผลิต และ ปริมาณการขาย และการที่จุดต่ำสุดผ่านมาแล้วหรือเปล่านั้น ผมว่าไม่เกี่ยวเท่าไหร่ เพราะราคาไม่ได้ถูกควบคุม แต่สิ่งที่ลูกค้าต้องการ คือ คุณภาพและบริการ ครับ ซึ่งตรงนี้ SCP ได้เปรียบอยู่แล้วเพราะมี มาตรฐานระดับสูง คือ มอก. ซึ่ง โรงงานผลิตคู่แข่งเล็กๆ ไม่มี และจุดนี้ ทำให้ประมูล และส่งมอบ งานหลวง และ งานเอกชนใหญ่ๆได้ เหมือนที่คุณคิด ถ้า ราคาจะสูงขึ้น ทุกบริษัทก็ได้ประโยชน์หมดครับ ไม่ใช่แค่ บริษัทนี้คนเดียว :shock:
2 เห็นด้วยครับ :)
3 เห็นด้วยครับ :D

เรื่องตัวเลขนั้น ดูหมายเหตุประกอบงบการเงินครับ ตรง notes
เรื่องหนี้สูญ 148ล้าน ดูข้อ 6 ลูกหนี้และตั๋วเงินรับการค้า - สุทธิ
เรื่องปรับโครงสร้างหนี้ 122ล้าน ดูข้อ 14 ภาระหนี้สินตามสัญญาปรับโครงสร้างหนี้

เรื่องความคิดไม่มีผิดหรอกครับ คิดหลายๆแบบ มันสำคัญที่ ราคา ที่เราเข้าลงทุนครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ จะถือเป็นเพื่อน ครับ แต่ตอนนี้ไม่มีของนะ สงสัยขายไปอยู่กับคุณ chaleekilo หมดละ :B

TR

Posts by TR » Sat Aug 20, 2011 9:54 pm

หามาเพิ่มให้ดูครับ

1 เรื่องการปันผลถูก กดดันด้วย สัญญาปรับโครงสร้างหนี้ ดังนี้

[color=#BF0000]ในปีที่บริษัทมีการอนุมัติจ่ายเงินปันผล จำำนวนเงินปันผลที่ชำำระทั้งหมด ต้องไม่เกินกว่าจำำนวนหนี้เงินต้นที่
ชำระคืนแก่ธนาคารในรอบปีที่ผ่านมา และในปีที่จ่ายเงินปันผลนี้บริษัทต้องชำระคืนหนี้เงินต้นให้แก่ธนาคาร
เป็นจำนวนไม่น้อยกว่าจำนวนเงินปันผลที่จ่ายชำระ โดยธนาคารยินยอมให้บริษัทสามารถทยอยชำระให้แก่ธนาคารจนครบจำนวนภายในสิ้นปีที่มีการจ่ายเงินปันผลดังกล่าว[/color]

2 เรื่อง เสาไฟฟ้า กับ สะพาน ก็อย่าไปคาดหวังมากครับเพราะ เทียบสัดส่วนต่อรายได้ ค่อนข้างน้อยครับ
กล่าวคือ รายได้จากเสาไฟฟ้าทั้งหมดคือ 8.55% และงานสะพานคือ 3.10%
ซึ่งรายได้หลักจริงๆจังๆนั้น มาจากเสาเข็ม 57% และ รับงานบริการ 25% ครับ

น่าจะมี IR มาร่วมตอบหน่อยก็ดีนะ
:oops: ยังมีส่วนที่ผมอยากถามลึกๆอยู่ :shock:

erawan

Posts by erawan » Sun Aug 21, 2011 5:25 am

จากงบกระแสเงินสด30มิย.54 บริ
ษัทและบริษัทย่อยมีกำไรสุทธิ53ค่าเสื่อม19เป็นกระแสเงินสดรับ72ล้านน่าจะตอบได้ทุกโจทย์ หนี้ทั้งหมด570ล้าน ลองไปดูงบปี45-46ที่ราคา40บาทขึ้นไปดูครับ ขอให้พิจารณาพื้นฐานปัจุจบันและอนาคตอันใกล้เทียบกับราคาซึ่งเป็นมูลสมมุติเป็นหลักในการคุ้มครองเงินของเราครับ

chaleekilo

Posts by chaleekilo » Sun Aug 21, 2011 8:32 am

ขอบพระคุณมากครับพี่ TR และ พี่ erawan :bow: สำหรับคำแนะนำ
ผมรู้สึกว่าตัวเล็กลงไปเยอะ เลยครับ ผมจะพยามยามเรียนรู้ให้มากขึ้น ผมตั้งใจจะหาหุ้นที่ผมจะลงทุนด้วยตัวเองครับ ไม่ว่ามันจะประสบความสำเร็จหรือไม่ก็ตาม ผมก็จะภูมิใจว่าเลือกด้วยตัวเองไม่ได้ลอกการบ้านใคร พอผิดพลาดเราจะได้เอามาเป็นบทเรียน แทนที่จะโทษใครนะครับ แต่ก็ด้วยความรู้ความสามารถยังไม่มากพอก็อาจจะผิดมากกว่าถูกครับ แต่ผมจะพยายามต่อไป ขอบคุณมากครับ :bow: :bow: :bow:

เออ.แต่ว่าพี่ TR ครับขอความกรุณาอย่าโยนใส่ผมตอนใกล้ๆตลาดจะปิดอีกนะครับผมไม่มีโอกาสกลับลำเลยครับ ผมไอเป็นเลือดอยู่ครับ :B :B :B

TR

Posts by TR » Mon Aug 22, 2011 12:42 am

:mrgreen: น้อง chaleekilo ครับ พี่ไม่เคยโยนนะ :roll:
มี่แต่ตั้งโต๊ะขายตอน 18นู่นน่ะ ยังคิดว่าจะไปเทส 20ด้วยซ้านะ ถ้าตลาดไม่ปรับฐานแรงแบบนี้

ก็เป็นหุ้นที่ผมสนใจตัวนึง เพราะตอนนี้ซื้อสินค้าของเค้าอยู่ครับ
ดูจากผลการดำเนินงานก็ดีขึ้นเรื่อยๆ แต่ราคานี้ผมว่ายังไม่ค่อย MOS นะครับ
ก็ว่าจะรอไปก่อน สถานการณ์ตลาดแบบนี้ ก็ไม่ค่อยเป็นใจ
ไว้จะเก็บเป็นเพื่อนนะครับ รอให้น้อง chalee เก็บครบ ผถหญ ก่อน แล้วเดี๋ยวพี่ตามไปครับ :B

chaleekilo

Posts by chaleekilo » Mon Aug 22, 2011 11:00 am

TR wrote::mrgreen: น้อง chaleekilo ครับ พี่ไม่เคยโยนนะ :roll:
มี่แต่ตั้งโต๊ะขายตอน 18นู่นน่ะ ยังคิดว่าจะไปเทส 20ด้วยซ้านะ ถ้าตลาดไม่ปรับฐานแรงแบบนี้

ก็เป็นหุ้นที่ผมสนใจตัวนึง เพราะตอนนี้ซื้อสินค้าของเค้าอยู่ครับ
ดูจากผลการดำเนินงานก็ดีขึ้นเรื่อยๆ แต่ราคานี้ผมว่ายังไม่ค่อย MOS นะครับ
ก็ว่าจะรอไปก่อน สถานการณ์ตลาดแบบนี้ ก็ไม่ค่อยเป็นใจ
ไว้จะเก็บเป็นเพื่อนนะครับ รอให้น้อง chalee เก็บครบ ผถหญ ก่อน แล้วเดี๋ยวพี่ตามไปครับ :B
:-D ผมใหญ่แล้วครับพี่. และสงสัยจะยาววววววววววววนานด้วยครับที่ต้อง รอ :B :B :B รอพี่ TR. มาใหญ่ด้วยกันครับ

TR

Posts by TR » Tue Aug 23, 2011 12:46 am

อ้าว งั้นเดี๋ยวได้เห็น ชื่อน้อง chaleekilo ตอนรายงานงวดหน้าละ :x
แล้วพี่จะหาเงินจากไหนมาตามเนี่ย ติดอยู่กับตัวอื่นหมด :P
เดี๋ยวมีส่วนลดแล้วจะเก็บครับ ตอนนี้ลงทุนเยอะอยู่ ตามไปแน่ครับ ไม่เกินปีนี้ :B

chaleekilo

Posts by chaleekilo » Tue Aug 23, 2011 7:55 am

TR wrote:อ้าว งั้นเดี๋ยวได้เห็น ชื่อน้อง chaleekilo ตอนรายงานงวดหน้าละ :x
แล้วพี่จะหาเงินจากไหนมาตามเนี่ย ติดอยู่กับตัวอื่นหมด :P
เดี๋ยวมีส่วนลดแล้วจะเก็บครับ ตอนนี้ลงทุนเยอะอยู่ ตามไปแน่ครับ ไม่เกินปีนี้ :B
พี่ครับส่วนลดยังไม่พอเหรอครับ ถ้าพี่ได้ส่วนลดเพิ่มเท่าไหร่ผมก็ดอยสูงขึ้นสิครับ :cry: ถ้าพี่ยังไม่เก็บตอนนี้อีกหน่อยผมโกร่งราคาแล้วอย่าว่าผมนะครับ :la: ระวังผมจะตั้งสูงกว่าที่พี่ปล่อยไป1-2 ช่องน้า ปิดสมุดไม่รู้เมื่อไหร่ครับ พี่ TR. ครับพี่ว่าจะเป็นไปได้มั้ยที่เมื่อปิดสมุดเที่ยวหน้าจะมีแต่ชื่อพี่กับชื่อผมสองคน 55555. ถ้าเป็นอย่างนั้นเราจะทำยังไงกันดีล่ะครับพี่ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

ปล.จริงๆ ผมพยายามจะหาข่าวของบริษัทมาพูดคุยแต่ผมหามาจะเดือนแล้วครับยังไม่เจอเลย แต่คิดอีกทีก็ดีเหมือนกันครับ เพราะมีข่าวออกมาอาจจะออกหัวหรือก้อยก็ได้ เอาแบบนี้แหละ เหมือนหูหนวกตาบอดกันเลยดีกว่า55555

TR

Posts by TR » Wed Aug 24, 2011 12:18 am

เอาจริงดิ คงฮานะ ถ้าถือหุ้นกันสองคน คงตลกไม่ออก เลยหล่ะ :wall:
ส่วนลดเริ่มมาแล้วครับ 15.80 :ohno:

เรื่องหาข่าว ถ้ามันหายากมากนะ ไว้ช่วงวันไหนว่าง เราไปลุยกันที่ อุดรครับ
ขอใบเบิกทางไป company visit เองเลย ถือโอกาสไปเที่ยวสะเลย :nm:

แล้วก็ interview ผบห. :\/:

ดีมั้ยครับ :pray:

chaleekilo

Posts by chaleekilo » Wed Aug 24, 2011 7:32 am

TR wrote:เอาจริงดิ คงฮานะ ถ้าถือหุ้นกันสองคน คงตลกไม่ออก เลยหล่ะ :wall:
ส่วนลดเริ่มมาแล้วครับ 15.80 :ohno:

เรื่องหาข่าว ถ้ามันหายากมากนะ ไว้ช่วงวันไหนว่าง เราไปลุยกันที่ อุดรครับ
ขอใบเบิกทางไป company visit เองเลย ถือโอกาสไปเที่ยวสะเลย :nm:

แล้วก็ interview ผบห. :\/:

ดีมั้ยครับ :pray:
พี่ พี่ เค้าอยู่ใต้ ครับพี่ :B :B :B

chaleekilo

Posts by chaleekilo » Sat Aug 27, 2011 7:27 pm

โอ้ย.งงงง ถามจริง ๆ เหอะ มีอะไรไปเกี่ยวกับ ยุโรป กับ เมกา เค้าเหรอครับ ถึงต้องลงไปกับเค้าด้วยน่ะ. เดี๋ยวคอยดูนะ. พอเวลาทุกอย่างดีขึ้นทั้งยุโรปและเมกา ก็ดันไม่ยอมกลับขึ้นไปอีกนะ และก็บอกว่ามันดีขึ้นเพราะยุโรปกับเมกา. แล้วเราจะไปเกี่ยวอะไรด้วย. เฮ้อ.งงงง

tigerxxx

Posts by tigerxxx » Fri Sep 09, 2011 9:29 pm

ข่าวจากนสพ.ทันหุ้น 9กย.54
SCPส้มหล่นไฮซีซันครึ่งหลังงานเสาคอนกรีตรัฐ-เอกชนพุ่ง
วงใน SCP โปรยเสน่ห์ครึ่งหลังเข้าสู่ไฮซีซันธุรกิจ ดีมานด์จากภาครัฐ-เอกชนไหลทะลัก ก่อนปิดงบปี
2554 ส่งผลโครงการผุดเพียบหนุนยอดใช้เสาคอนกรีตถล่มทลายเล็งผลงานไตรมาส 3 สุดพีคแถมเป็น
ไตรมาสทีดีที่สุดของปี ได้ดีงานภาคใต้หนุนทั้งสงขลา-สุราษฎร์ธานี เข้าเต็มเหนี่ยว ดันกำลังการผลิตแรงเกิน
80% เชื่อทั้งปีรายได้โตสมใจ 10%

37599

chaleekilo

Posts by chaleekilo » Fri Sep 09, 2011 10:32 pm

1H/54 ได้มากกว่าปี 53 ทั้งปี แล้วมันจะเติบโตยังไงแค่ 10% :8) :8) :8)

ถึงว่าผมสังเกตเห็นมีตั้ง bid หนา ๆ มาหลายวันแล้ว :8) :8) แต่เท่าที่อ่านดูเนื้อในข่าว ทำให้ผมเข้าใจ ธุรกิจนี้มากขึ้น ในเรื่องฤดูฝนเดิมที่ผมเข้าใจว่า น่าจะเป็นช่วง low ของธุรกิจ แต่ไงกลับเป็นช่วง ไฮ ไปได้ :shock: เหตุผลเพราะงานก่อสร้างส่วนที่อยู่ใต้ดิน (งานฐานรากคอนกรีต) เค้าจะเร่งทำกันช่วงหน้าฝนเพื่อที่หมดฝนจะได้พอดีกับ ช่วงที่งานส่วนที่อยู่บนพื้นจะได้เข้าได้เต็มที่ :idea: ส่วนการเร่งเบิกจ่ายงบอันนี้ผมว่ามันก็น่าจะต้องเป็นยังนี้อยู่แล้ว แต่ผมว่า ข้อมูล ตัวเลขมันดูจะซ้ำ ๆ กับข้อมูลเก่ายังไงไม่รู้ ถ้าผมจำไม่ผิดข่าวเมื่อต้นปี ก็ กำลังผลิตเพิ่ม 80% คาดเติบโต 10% เหมือนกันเลย :B :B :B

kowdin

Posts by kowdin » Sun Sep 11, 2011 10:58 am

ภาคใต้ มีเพียง 2 ฤดู คือ ฤดูฝน หรือฤดูมรสุม และฤดูร้อน หรือฤดูท่องเที่ยว โดยฝั่งตะวันออกหรือฝั่งอ่าวไทย ฤดูร้อนจะอยู่ในช่วงเดือนพฤษภาคม-กันยายน ส่วนฝั่งตะวันตกหรือฝั่งทะเลอันดามัน ฤดูร้อนจะอยู่ในช่วงเดือนพฤศจิกายน-เมษายน

chaleekilo

Posts by chaleekilo » Sun Sep 11, 2011 11:27 am

kowdin wrote:ภาคใต้ มีเพียง 2 ฤดู คือ ฤดูฝน หรือฤดูมรสุม และฤดูร้อน หรือฤดูท่องเที่ยว โดยฝั่งตะวันออกหรือฝั่งอ่าวไทย ฤดูร้อนจะอยู่ในช่วงเดือนพฤษภาคม-กันยายน ส่วนฝั่งตะวันตกหรือฝั่งทะเลอันดามัน ฤดูร้อนจะอยู่ในช่วงเดือนพฤศจิกายน-เมษายน
มีสิทธิลุ้นให้ q3 ให้ได้มากกว่า q1 พอจะมีความหวังบ้างมั้ยครับ :wink: :wink:

tigerxxx

Posts by tigerxxx » Sun Sep 18, 2011 11:09 am

q3เป็นช่วงปิดงบทางราชการ
น่าจะมีการเบิกจ่ายงบประมาณประจำปีกันมากๆ
ก่อนไปใช้งบปีถัดไป ซึ่งจะเริ่มตค.
scpรับงานจากราชการด้วย ดังนั้นน่าจะมีการเบิกจ่าย
ในq3มากพอสมควร ถ้าจำไม่ผิดช่วงq2งานถูกกระทบจาก
ฝน และน้ำท่วม เป็นไปได้ว่าการทำงานอาจล่าช้ากกว่ากำหนด
จึงอาจมาลงที่q3 ผลจากฝนตกน้ำท่วมก็อาจทำให้มีงานมากขึ้น
เพราะสะพาน ถนน และสิ่งก่อสร้างชำรุด ต้องมีการซ่อมแซมมากขึ้น
q3-4จึงน่าจะมีกำไรไม่น้อยกว่าq1-2
ได้ยินมาว่า มีความคิดจะเพิ่มสถาพคล่องหุ้นด้วย
ไม่รู้จริงหรือไม่ ใครรู้วงในหรือรู้จักผบห.ช่วยกระซิบบ้างนะ
เพราะscpมีปัณหาเรื่องสภาพคล่องมั๊กๆ

37599

chaleekilo

Posts by chaleekilo » Mon Sep 19, 2011 4:29 am

tigerxxx wrote:q3เป็นช่วงปิดงบทางราชการ
น่าจะมีการเบิกจ่ายงบประมาณประจำปีกันมากๆ
ก่อนไปใช้งบปีถัดไป ซึ่งจะเริ่มตค.
scpรับงานจากราชการด้วย ดังนั้นน่าจะมีการเบิกจ่าย
ในq3มากพอสมควร ถ้าจำไม่ผิดช่วงq2งานถูกกระทบจาก
ฝน และน้ำท่วม เป็นไปได้ว่าการทำงานอาจล่าช้ากกว่ากำหนด
จึงอาจมาลงที่q3 ผลจากฝนตกน้ำท่วมก็อาจทำให้มีงานมากขึ้น
เพราะสะพาน ถนน และสิ่งก่อสร้างชำรุด ต้องมีการซ่อมแซมมากขึ้น
q3-4จึงน่าจะมีกำไรไม่น้อยกว่าq1-2
ได้ยินมาว่า มีความคิดจะเพิ่มสถาพคล่องหุ้นด้วย
ไม่รู้จริงหรือไม่ ใครรู้วงในหรือรู้จักผบห.ช่วยกระซิบบ้างนะ
เพราะscpมีปัณหาเรื่องสภาพคล่องมั๊กๆ
:wink: วันนี้อ่าน เจอใน สยามธุรกิจ ว่า ก.คมนาคม จะเดินหน้าโครงการท่าเรือน้ำลึกปากบารา และ สะพานเชื่อมเศรษฐกิจภาคใต้ จะมีความชัดเจนภายใน 1-2 เดือนนี้ครับ :wink: โครงการใหญ่ ๆ อย่างนี้สงสัยใช้คอนกรีตเยอะแน่เลยนะครับ :juju: ถ้าราคาขึ้นยืนเหนือ 16 ผมว่าสภาพคล่องก็มีเองแหละครับ :mrgreen: :mrgreen:
พี่ ๆ พอจะทราบถึงปริมาณ คอนกรีตที่ผลิตได้ของตลาดรวมทั้งหมด ทั้งประเทศมั้ยครับ ปีหนึ่งผลิตได้เท่าไหร่ครับ

chaleekilo

Posts by chaleekilo » Tue Oct 04, 2011 1:22 pm

:oops: :oops:

กลับตัวก็ไม่ได้ ให้เดินต่อไปก็ไปไม่ถึง
เหมือนมีอะไรที่ดึง ไม่ให้เราเลือกทางใด
รักคนมีเจ้าของ ต้องทนเก็บมันในใจ
ไม่รู้จะทำอย่างไง และชีวิตจะเดินต่อไปทางในดี

:'O :'O :'O :'O :'O :'O

trendy

Posts by trendy » Mon Oct 17, 2011 8:50 am

SCP ยิ้มท่อคอนกรีตดีมานด์ทะลัก รัฐ-เอกชนแห่ซื้อป้องกันน้ำท่วม
บิ๊ก SCP ส้มหล่นท่อคอนกรีตเสริมเหล็กสำหรับใช้ระบายน้ำ-บ่อพักน้ำ-เสาคอนกรีต ดีมานด์ถล่มทลาย
คาดหลังน้ำลดธุรกิจยังสดใสปัจจัยจากความต้องการใช้ท่อคอนกรีตซ่อมแซมคู คลอง เขื่อน เพื่อป้องกันน้ำ
ท่วมรวมถึงอานิสงส์งบรัฐ 8 หมื่นล้านบาทในมาตรการซ่อมแซมฟื้นฟูหนุนครึ่งปีหลังยอดขายสะพัด ยอดสั่งซื้อ
จากรัฐ-เอกชนยาวเป็นบัญชีหางว่าว

thunhoon

chaleekilo

Posts by chaleekilo » Fri Nov 11, 2011 10:21 pm

งบออกแล้ว q3/54 0.64. 9 เดือน 2.44 ก็ดีขึ้นนะครับ แต่สภาพคล่องไม่มีเลย อยากให้บริษัท พิจารณาเรื่องสภาพคล่องของหุ้นในตลาดบ้างจัง พี่. ที่เป็นผถห และไม่มีหุ้นมีความเห็นกับงบและสภาพคล่องของหุ้นอย่างไรบ้างครับ อยากได้มุมมองและคำชี้แนะจังครับถือมา 3q. แล้ว งบออกมาดีขึ้นตลอด แต่ราคาก็ลงมาตลอด( จากที่ผมเริ่มเข้ามาซื้อ). ผมขอคำชี้แนะอีกสักข้อว่า อย่างscp ควรจะมี pe ที่เท่าไหร่ถึงจะเหมาะสมครับ ขอบคุณครับ

vichit

Posts by vichit » Sat Nov 12, 2011 12:00 am

สรุปผลการดำเนินงานของบจ. ไตรมาสที่ 3 (F45-2)
สรุปผลการดำเนินงานของบจ. (F45-2)
บริษัท ทักษิณคอนกรีต จำกัด (มหาชน)

(หน่วย : พันบาท)
งบการเงินที่แสดงเงินลงทุนตามวิธีส่วนได้เสีย
ไตรมาสที่ 3 งวด 9 เดือน
สอบทาน สอบทาน
สิ้นสุดวันที่ 30 กันยายน 30 กันยายน
ปี 2554 2553 2554 2553
กำไร (ขาดทุน) สุทธิ 19,960 12,802 73,133 40,188
กำไร (ขาดทุน) สุทธิ 0.67 0.43 2.44 1.34
ต่อหุ้น (บาท)

งบการเงินเฉพาะกิจการ
ไตรมาสที่ 3 งวด 9 เดือน
สอบทาน สอบทาน
สิ้นสุดวันที่ 30 กันยายน 30 กันยายน
ปี 2554 2553 2554 2553
กำไร (ขาดทุน) สุทธิ 19,251 12,713 72,016 39,955
กำไร (ขาดทุน) สุทธิ 0.64 0.42 2.40 1.33
ต่อหุ้น (บาท)

ประเภทรายงานของผู้สอบบัญชีในงบการเงิน
ไม่มีเงื่อนไขและมีข้อสังเกต

หมายเหตุ

โปรดดูรายละเอียดงบการเงิน รายงานของผู้สอบบัญชี และหมายเหตุประกอบ
งบการเงินจากระบบบริการข้อมูลตลาดหลักทรัพย์

ข้าพเจ้าขอรับรองว่าข้อมูลที่รายงานข้างต้นนี้ถูกต้องทุกประการ พร้อมกันนี้บริษัทได้จัดส่งงบการเงิน
ฉบับเต็มผ่านทางสื่ออิเล็กทรอนิกส์ของตลาดหลักทรัพย์และส่งต้นฉบับให้กับสำนักงาน ก.ล.ต.
เรียบร้อยแล้ว

ลงลายมือชื่อ ___________________________
( นางอรุณี งานทวี )
กรรมการผู้จัดการ
ผู้มีอำนาจรายงานสารสนเทศ

ที่มา ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย วันที่ 11/11/11 เวลา 17:35:26

Image

SNC Former Club คลับสำหรับคนรัก SNC

http://www.facebook.com/#!/groups/392250234142165/

chaleekilo

Posts by chaleekilo » Mon Nov 14, 2011 12:44 pm

:ohno: :ohno: :ohno: :ep: :ep: :ep: :D :D :D :?: :?: :?:

kowdin

Posts by kowdin » Sat Nov 26, 2011 9:24 pm

เริ่มมีสภาพคล่องแล้วครับ

chaleekilo

Posts by chaleekilo » Sat Nov 26, 2011 10:38 pm

kowdin wrote:เริ่มมีสภาพคล่องแล้วครับ
ขอให้มีอย่างนี้ไปตลอดครับ :wink: ช่วงนี้ใต้ก็เจอภัยธรรมชาติอีก หลังจากผ่านไปก็ต้องซ่อมถนน สะพาน อีก ไหนจะเสาไฟฟ้าที่ล้มอีก เฮ้อ... :mrgreen: :mrgreen:

chaleekilo

Posts by chaleekilo » Sun Nov 27, 2011 1:10 pm

โครงการสร้างเขื่อน ป้องกันนิคมอุตสาหกรรม 15000 ล้าน หวังว่า scp คงจะได้อนืสงค์บ้างไม่มากก็น้อย :?

ที่มา ข่าวเศรษฐกิจ หนังสือพิมพ์แนวหน้า 26 พย 54

chaleekilo

Posts by chaleekilo » Mon Jan 16, 2012 11:46 pm

วันนี้มีอะไรเกิดขึ้นเหรอครับ มีใครทราบว่ามีข่าวอะไรช่วยแชร์หน่อยครับ เพราะปกติก็ไม่ค่อยมีข่าวอะไรให้ติดตามเลย มาพร้อมกัน ทั้ง scp และ twp. เลย :?:

Post Reply