SCP

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
chinjang
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: SCP

Posts by chinjang » Tue Aug 28, 2012 9:16 am

ขอบคุณมากครับ

chinjang

Posts by chinjang » Fri Aug 31, 2012 10:11 am

'SCP' ตั้งฐานพม่ารับงานทวาย กำไรโตเท่าตัวอัพเป้าใหม่ 60 บ.
SCP กางแผนบินลัดฟ้ารับงานประเทศพม่า รองรับการแข่งขัน AEC เชื่องานก่อสร้างทะลักเมือง
พ่วงงานทวายหนุนธุรกิจโตหลายเท่าตัว จับตาถกบอร์ดเพิ่มกำลังการผลิตจากปัจจุบันเสาเข็มและไฟฟ้าขายดี
ดันกำลังผลิตล้น 80-90% แถมงบครึ่งปีหลังกระฉูด หลังรับงานช้างเต็มพอร์ต ปั๊มงบทั้งปี 2555 ฟ้าผ่าโบรก
อัพเป้าใหม่ 60.00 บาท

31 ส.ค.--ทันหุ้น

โปรดใช้วิจารณาญาณในการรับข้อมูลนะครับ

bank115

Posts by bank115 » Sat Sep 01, 2012 2:53 pm

ลงเต็ม ๆ ให้ครับ

InfoQuest] 'SCP'ตั้งฐานพม่ารับงานทวายกำไรโตเท่าตัวอัพเป้าใหม่xxบ.
31 สิงหาคม 2555
ทันหุ้น - SCP กางแผนบินลัดฟ้ารับงานประเทศพม่า รองรับการแข่งขัน AEC เชื่องานก่อสร้างทะลักเมือง พ่วงงานทวายหนุนธุรกิจโตหลายเท่าตัว จับตาถกบอร์ดเพิ่มกำลังผลิตจากปัจจุบันเสาเข็มและไฟฟ้าขายดี ดันกำลังผลิตล้น80-90% แถมงบครึ่งปีหลังกระฉูด หลังรับงานช้างเต็มพอร์ต ปั๊มงบทั้งปี 2555 ฟ้าผ่า โบรกอัพเป้าใหม่ 60.00 บาท แหล่งข่าวระดับสูงจาก บริษัท ทักษิณคอนกรีต จำกัด (มหาชน) หรือ SCP ผู้ผลิตและจำหน่ายคอนกรีตอัดแรงเสาไฟฟ้า มีโรงงานขนาดใหญ่ 6 แห่งทั่วประเทศ ซึ่งผลิตเสาเข็มและเสาไฟฟ้าคอนกรีตอัดแรง เปิดเผยว่า ปัจจุบันบริษัทมีแนวคิดดำเนินธุรกิจสู่ต่างประเทศ เพื่อรองรับการเปิดประชาคมเศรษฐกิจอาเซียน (AEC)ปี 2558 รับงานพม่า-งบโตเท่าตัว โดยบริษัทพุ่งเป้าไปที่ประเทศพม่า เพราะเป็นประเทศที่กำลังพัฒนาและล้าหลังกว่าประเทศไทยเกือบ 30 ปี ซึ่งการเปิดประเทศของพม่าในครั้งนี้ทำให้ความต้องการสิ่งปลูกสร้างสูงหลาย เท่าตัว อาทิ กลุ่มโรงแรม,อาคารสูงและแหล่งนิคมอุตสาหกรรมต่างๆ ที่ต้องใช้เม็ดเงินมหาศาล รวมถึงงานทวายที่จะเกิดขึ้นด้วย ดังนั้นการเข้าไปรับงานในประเทศดังกล่าวจะทำให้บริษัทมีงานในมือเพิ่มขึ้น สูงมากจนผลักดันให้ฐานธุรกิจมีอัตราการเติบโตสูงเป็นเท่าตัวส่วนเรื่องฐาน เงินทุนเพื่อการลงทุนนั้นเชื่อว่าทางคณะกรรมการ (บอร์ด) จะมีการร่วมหารือกันอีกครั้งหนึ่ง "เบื้องต้นเราอาจรับงานผ่านบริษัทรับเหมารายใหญ่ในประเทศไทยหรือต่างประเทศ และการรับงานในต่างประเทศครั้งนี้นอกจากจะได้งานในมือสูงแล้วยังเป็นการ สร้างแบรนด์ SCP ด้วย"แหล่งข่าวกล่าว สำหรับปี 2555 ทั้งฐานกำไรสุทธิและรายได้รวมจะเติบโตก้าวกระโดด เพราะแค่ครึ่งปีแรกมีกำไรสุทธิแล้ว 96.09 ล้านบาท จากทั้งปี2554 ที่มีกำไรสุทธิเพียง 85.39 ล้านบาท โดยเฉพาะครึ่งปีหลังจะเห็นอัตราการเติบโตค่อนข้างโดดเด่น เนื่องจากครึ่งปีหลังงบโครงการก่อสร้างพื้นฐานของภาครัฐและวิสาหกิจ และเอกชนออกมาค่อนข้างมาก ถกบอร์ดเพิ่มกำลังผลิต โดยครึ่งปีหลังนี้บริษัทได้รับงานโครงสร้างขนาดใหญ่ เช่น อสังหาริมทรัพย์,นิคมอุตสาหกรรม, โรงพยาบาล,ห้างสรรพสินค้า และอาคารทั่วไปเป็นมูลค่าหลายร้อยล้านบาทแล้วด้วยการรับงานผ่านผู้รับเหมา รายใหญ่ อย่าง ITD,CK CNT STEC และ บริษัท ประยูรวิศว์ จำกัด แหล่งข่าวกล่าวเสริมว่า จากปัจจัยข้างต้นทำให้ปัจจุบันโรงงานทั้ง 6 แห่งที่กระจายอยู่ทั่วประเทศ อย่าง ภูเก็ต สุราษฎร์ธานี หาดใหญ่อุดรธานี บ้านบึง และนครปฐม มีกำลังผลิตรวมที่เกือบเต็มจำนวนแล้วที่ 80-90% จากสิ้นปี2554 ที่ 73% โดยเฉพาะกำลังการผลิตเสาเข็มและเสาไฟฟ้าที่มีความนิยมอย่างมากและกำลังการ ผลิตใกล้ล้นแล้วเช่นกัน จากสิ้นปี 2554 ที่93% และ 72% ตามลำดับ "เรายังได้การสนับสนุนจากภาครัฐในโครงการ ป้องกันน้ำท่วมในระยะยาว เช่น แนวกั้นน้ำ และเขื่อนคอนกรีตโดยรอบนิคมอุตสาหกรรมทำให้มีงานในส่วนนี้เข้ามาต่อเนื่อง ตลอดทั้งปีนี้ด้วย ล่าสุดเรามีสัดส่วนรายได้ภาครัฐ 35-40% ที่เหลือเป็นสัดส่วนนิคมอุตสาหกรรมและงานทั่วไป" แหล่งข่าวกล่าว ดังนั้นภายในเร็วๆ นี้จะมีการประชุมคณะกรรมการ (บอร์ด) เพื่อพิจารณาเพิ่มกำลังการผลิต อาทิ การเสนอแนวทางก่อสร้างโรงงานใหม่จากปัจจุบันที่ 6 แห่ง หรือซื้อเครื่องจักรใหม่และปรับปรุงเครื่องจักรให้มีความทันสมัยและรวดเร็ว เพื่อรองรับงานที่เข้ามามากขึ้น เป็นต้น ฟาดรายได้ไม่ต่ำ 20% โดยปี 2555 คาดรายได้รวมจะเติบโตไม่ต่ำกว่า 10-20% จากเดิมตั้งไว้เพียง 10% เพิ่มขึ้นจากปี 2554 ที่มีรายได้รวมอยู่ที่ 1.43 พันล้านบาท เพราะปริมาณการรับงานที่มีมูลค่าสูงกว่าที่เคยคาดการณ์ไว้ เช่น งานโครงสร้างขนาดใหญ่ และงานตามโครงการรัฐบาล ด้านนักวิเคราะห์หลักทรัพย์ บริษัทหลักทรัพย์ฟิลลิป (ประเทศไทย) จำกัด (มหาชน) กล่าวว่าแนวโน้มธุรกิจก่อสร้างและวัสดุก่อสร้างคาดว่าจะมีการขยายตัวดีขึ้น ในช่วง 2-3 ปีนี้คาดว่าปี 2555 การลงทุนในด้านก่อสร้างจะขยายตัวถึง 12-13% จากโครงการของรัฐบาลทั้งโครงการป้องกันน้ำท่วม และโครงการรถไฟฟ้า รวมถึงโครงการก่อสร้างภาคเอกชน โดย SCP แม้เป็นผู้รับเหมาขนาดเล็กจะได้รับอานิสงส์ไปด้วย ซึ่ง SCP ยังมีปัจจัยเชิงบวกที่ส่งผลต่อกำไรในปี 2555 ได้แก่ การขยายตัวของโครงการก่อสร้าง ภาษีนิติบุคคลปรับลดลงจาก 30% เหลือ 23% ดอกเบี้ยจ่ายที่ลดลงค่าขนส่งที่ลดลง ทั้งนี้ SCP มีแผนการผลิตเพิ่มอีกประมาณ5% ในส่วนของผลิตภัณฑ์เสากลมแรงเหวี่ยงอัดแรงที่จะเพิ่มขึ้นจากปี 2554 ที่ 30% ถือเป็นผลิตภัณฑ์ที่มีอัตรากำไรขั้นต้น (มาร์จิ้น) สูง ดังนั้นปี 2555 คาดว่า SCP จะมีกำไรสุทธิจะเติบโตที่ระดับ 8% (อยู่ระหว่างปรับเพิ่มราคาเป้าหมาย) นักวิเคราะห์หลักทรัพย์แห่งหนึ่งให้ความเห็นว่า SCP เป็นหุ้นพื้นฐานดี และจ่ายเงินปันผลสม่ำเสมอ ดังนั้นหากมองอนาคตนักลงทุนควร"ซื้อ" ลงทุนเนื่องจากปริมาณงานของภาครับและเอกชนขยายตัวเพิ่มขึ้นทุกปี ดังนั้นกำไรของ SCP ก็จะขยายตัวเพิ่มขึ้นด้วยเช่นกันดังนั้นฝ่ายวิจัยได้ปรับประมาณการณ์เพิ่ม ขึ้นใหม่เป็น xx บาท

จงตื่นเถิด เปิดตา หาความรู้

bank115

Posts by bank115 » Sat Sep 01, 2012 2:54 pm

อยากทราบว่าเรื่องหนี้ของบริษัทเป็นอย่างไรบ้างอะครับ
เห็นว่าดอกเบี้ยจ่ายลดลง

จงตื่นเถิด เปิดตา หาความรู้

chinjang

Posts by chinjang » Wed Sep 12, 2012 1:42 pm

ร่วมแชร์ข้อมูลที่น่าจะเป็นปัจจัยบวกต่อ scp นะครับ

ถ้าเราดูที่ ดัชนีราคาวัสดุก่อสร้าง จะเห็นว่า ผลิตภัณฑ์คอนกรีต ในเดือน สค.55
ยังอยู่ในระดับสูงที่ 126.9 สูงกว่าปี สค.54 ถึง 20 %

และที่ข่าวออกมาว่ากำลังการผลิตที่ 80-90% ( ถ้าดูในภาพรวมทั้งประเทศ)
ถ้ามาดูที่ตารางช่องขวาสุดจะเห็นว่า ถ้าดูเป็นรายปีจะเห็นว่าโดดจากปีก่อนมาที่เกือบ 70 %

และถ้าดูเป็นรายเดือนจะเห็นว่าเกิน 70% อย่างที่ออกข่าว
และถ้าดูที่ดัชนีผลผลิตและดัชนีการส่งสินค้าเป็นรายเดือนจะเห็นว่ามีแนวโน้มที่เติบโตขึ้นเมื่อเทียบรายเดือน
(เดือน เมย.ติดลบนี่น่าจะเป็นเพราะหยุดสงกรานต์กัน) ส่วนเดือนอื่นๆก็มีแนวโน้มที่ดีขึ้น ตามข่าวที่ออกเช่นกัน

ที่มาข้อมูล
http://www.oie.go.th/academic/index
ดัชนีอุตสาหกรรม สำนักงานเสรษฐกิจอุตสาหกรรม
และ
http://www.indexpr.moc.go.th/price_pres ... _year=2555
สำนักดัชนีเศรษฐกิจการค้า กระทรวงพาณิชย์

ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยครับ

ร่วมแชร์ความคิดเห็นได้นะครับ
Attachments
กำลังการผลิต2.JPG (110.04 KiB) Viewed 8433 times
กำลังการผลิต.JPG (126.86 KiB) Viewed 8433 times
ดัชนีราคา.JPG (80.46 KiB) Viewed 8433 times

j21

Posts by j21 » Mon Sep 24, 2012 11:30 pm

สรุปข่าว หนังสือพิมพ์ทันหุ้น

24 ก.ย.--ทันหุ้น

BANPU รับหงสาฉุดหุ้นรูดเคาะจุดแนวรับสำคัญ 400 บ.

BANPU ทิ้งดิ่ง 38 บาทหรือ 8.60% หลังเจอคำสั่งศาลชดเชยค่าเสียหาย 6.35 หมื่นล้านบาทให้กลุ่ม "งานทวี" งานนี้กูรูหั่นราคาหุ้นลงทันที 52 บาท เหลือ 480 บาท พร้อมปรับคำแนะนำ "ถือ" จาก "ซื้อ" ส่วนเทคนิคราคาลงมาใกล้ 400 บาทเป็นจังหวะรับ เชื่อคดียืดเยื้อ และไม่กระทบผลการดำเนินงาน

'SCP-TWP'ส้มหล่นใส่2เด้ง ชนะคดีบ้านปู-รับงบแสนล.

SCP-TWP ดี๊ด๊ารับเงินชดใช้จาก BANPU ที่ 4 พันล้านบาท บุ๊กเข้างบการเงิน ติดปีกรับอานิสงส์ภาครัฐบาลคลอดงบสร้างเมืองหลายแสนล้านบาท หนุนออเดอร์ล้นทะลัก ลั่นทุกโรงงานกำลังการผลิตเพิ่ม 100% ส่งกำไรไตรมาส 3/2555 พุ่งพรวด SCP ส่อแววถกบอร์ดสร้างโรงงานใหม่ ปั๊มรายได้ปี 2555 เกิน 20-25% ด้าน TWP ไม่น้อยหน้ารายได้โต 30% โชว์ราคาหุ้นต่ำบุ๊ก

วรันศ์ บัฟเฟต
Verified User

Posts by วรันศ์ บัฟเฟต » Tue Sep 25, 2012 12:02 am

j21 wrote:สรุปข่าว หนังสือพิมพ์ทันหุ้น

24 ก.ย.--ทันหุ้น

BANPU รับหงสาฉุดหุ้นรูดเคาะจุดแนวรับสำคัญ 400 บ.

BANPU ทิ้งดิ่ง 38 บาทหรือ 8.60% หลังเจอคำสั่งศาลชดเชยค่าเสียหาย 6.35 หมื่นล้านบาทให้กลุ่ม "งานทวี" งานนี้กูรูหั่นราคาหุ้นลงทันที 52 บาท เหลือ 480 บาท พร้อมปรับคำแนะนำ "ถือ" จาก "ซื้อ" ส่วนเทคนิคราคาลงมาใกล้ 400 บาทเป็นจังหวะรับ เชื่อคดียืดเยื้อ และไม่กระทบผลการดำเนินงาน

'SCP-TWP'ส้มหล่นใส่2เด้ง ชนะคดีบ้านปู-รับงบแสนล.

SCP-TWP ดี๊ด๊ารับเงินชดใช้จาก BANPU ที่ 4 พันล้านบาท บุ๊กเข้างบการเงิน ติดปีกรับอานิสงส์ภาครัฐบาลคลอดงบสร้างเมืองหลายแสนล้านบาท หนุนออเดอร์ล้นทะลัก ลั่นทุกโรงงานกำลังการผลิตเพิ่ม 100% ส่งกำไรไตรมาส 3/2555 พุ่งพรวด SCP ส่อแววถกบอร์ดสร้างโรงงานใหม่ ปั๊มรายได้ปี 2555 เกิน 20-25% ด้าน TWP ไม่น้อยหน้ารายได้โต 30% โชว์ราคาหุ้นต่ำบุ๊ก

ข่าวมั่วปะครับ scp twp ตระกูลเดียวกันแต่ไม่ใช่คู่กรณีเลย คุณศิวะก็ไม่ได้ทำธุรกิจวัสดุก่อสร้างเป็นหลัก? (scp-twp ไม่ใช่ของแกเป็นหลัก แค่ถือหุ้น).....

อันนี้ลอกมาจากรายละเอียดคดี

คู่ความที่จะได้ประโยชน์น่าจะเป็น

นายศิวะกับพวก ประกอบด้วย บริษัท ไทยลาวลิกไนท์ จำกัด บริษัท หงสาลิกไนท์ จำกัด บริษัท ไทยลาวเพาเวอร์ จำกัด และบริษัท เซ้าอีสท์ เอเซียเพาเวอร์ จำกัด

value trap
Image

Notelio

Posts by Notelio » Tue Sep 25, 2012 12:57 am

ข่าวนี้มั่วขั้นเทพของแท้ครับ คือผถห.ใหญ่ SCP กับ TWP ฟ้องคดีชนะเป็นการส่วนตัว แล้ว 2 บริษัทนี้จะมาได้เงินด้วยได้ยังไง แถมข่าวเขียนว่า ดี๊ด๊ารับเงินชดเชย 4 พันล้าน บุ๊คเข้างบการเงิน ผมว่านสพ.หุ้น ช่วงหลังนี่ข้อมูลชักจะมั่วหนักขึ้นเรื่อยๆ แล้ว

dome@perth

Posts by dome@perth » Tue Sep 25, 2012 9:38 am

Notelio wrote:ข่าวนี้มั่วขั้นเทพของแท้ครับ คือผถห.ใหญ่ SCP กับ TWP ฟ้องคดีชนะเป็นการส่วนตัว แล้ว 2 บริษัทนี้จะมาได้เงินด้วยได้ยังไง แถมข่าวเขียนว่า ดี๊ด๊ารับเงินชดเชย 4 พันล้าน บุ๊คเข้างบการเงิน ผมว่านสพ.หุ้น ช่วงหลังนี่ข้อมูลชักจะมั่วหนักขึ้นเรื่อยๆ แล้ว
กลต. ตามอ่านข่าวหรือเปล่าหนอ
หากตามอยู่ ออกข่าวมั่วๆอย่างนี้ไปเรื่อยๆ มีหวัง หยึดใบอนุญาติ

"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง ความมั่งคั่งอย่างถาวร
มันมาจาก ความขยัน ไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"

ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์

Posts by ลูกอิสาน » Tue Sep 25, 2012 9:40 am

scp ไม่แน่ใจแต่ twp อาจได้เงินคืนบางส่วนหรือทั้งหมด
เพราะไทยลาวลิกไนต์ กู้เงินจากบริษัท จนต้องสำรองหนี้สูญทั้งหมด

การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว

syj

Posts by syj » Tue Sep 25, 2012 10:31 am

ขอบคุณ อ.โจ ลูกอิสานมากครับ

ถ้า TWP ได้เงิน (ซึ่งอย่าคิดว่าง่าย
ยังต้องสู้กันอีกยาวครับ อาจจะห้าปีสิบปี)
ทาง SCP ก็ย่อมได้ด้วย ในฐานะ
ผถห. คนหนึ่งใน TWP ครับ

// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.

Notelio

Posts by Notelio » Tue Sep 25, 2012 2:11 pm

พี่โจ สุดยอดมาก ครับ แกะไปถึงลูกหนี้ twp ได้ยังไงเนี่ย :shock: รบกวนถามนิดนึงครับว่ายอดตรงส่วนที่เขาตัดหนี้สูญไปนี่เยอะมั้ยครับ

ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์

Posts by ลูกอิสาน » Tue Sep 25, 2012 2:44 pm

Notelio wrote:พี่โจ สุดยอดมาก ครับ แกะไปถึงลูกหนี้ twp ได้ยังไงเนี่ย :shock: รบกวนถามนิดนึงครับว่ายอดตรงส่วนที่เขาตัดหนี้สูญไปนี่เยอะมั้ยครับ
ผมเคยอ่านหมายเหตุงบการเงินเจอเท่านั้นเองครับ
ไปอ่านไหม่ เป็นเงินต้น 300 ปลาย รวมดอกเบี้ยอีก 400 กว่า รวมเป็น 800 ล้าน สำรองหมดแล้ว
ปัญหาคือไม่รู้จะได้หรือเปล่า ได้ตอนไหน ถึงชนะคดีอาจไม่ได้เงินเพราะไทยลาวไม่ยอมคืนเงินก็เป็นได้ครับ

การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว

Notelio

Posts by Notelio » Tue Sep 25, 2012 11:40 pm

ขอบคุณพี่โจมากๆ ครับ :)

วรันศ์ บัฟเฟต
Verified User

Posts by วรันศ์ บัฟเฟต » Tue Sep 25, 2012 11:42 pm

ลูกอิสาน wrote:
Notelio wrote:พี่โจ สุดยอดมาก ครับ แกะไปถึงลูกหนี้ twp ได้ยังไงเนี่ย :shock: รบกวนถามนิดนึงครับว่ายอดตรงส่วนที่เขาตัดหนี้สูญไปนี่เยอะมั้ยครับ
ผมเคยอ่านหมายเหตุงบการเงินเจอเท่านั้นเองครับ
ไปอ่านไหม่ เป็นเงินต้น 300 ปลาย รวมดอกเบี้ยอีก 400 กว่า รวมเป็น 800 ล้าน สำรองหมดแล้ว
ปัญหาคือไม่รู้จะได้หรือเปล่า ได้ตอนไหน ถึงชนะคดีอาจไม่ได้เงินเพราะไทยลาวไม่ยอมคืนเงินก็เป็นได้ครับ
ขอบคุณครับพี่

สรุปข่าวก็มั่วอยู่ดี

4 พันล้าน มาจากไหน แบบนี้น่าจะจับไปลงโทษได้นะ :x

value trap
Image

j21

Posts by j21 » Wed Sep 26, 2012 12:16 am

ผมดูใน 56-1 ของ scp ก็แจ้งไว้ว่า ไม่มีข้อพิพาททาง กม. ส่งผลกับธุรกิจ

ข้อพิพาททางกฎหมาย
ณ 31 ธันวาคม 2554 ไม่มีข้อพิพาททางกฎหมายที่อาจส่งผลกระทบต่อการดำเนินธุรกิจอย่างมีนัยสำคัญ

romee

Posts by romee » Thu Sep 27, 2012 2:41 pm

chinjang wrote:ร่วมแชร์ข้อมูลที่น่าจะเป็นปัจจัยบวกต่อ scp นะครับ

ถ้าเราดูที่ ดัชนีราคาวัสดุก่อสร้าง จะเห็นว่า ผลิตภัณฑ์คอนกรีต ในเดือน สค.55
ยังอยู่ในระดับสูงที่ 126.9 สูงกว่าปี สค.54 ถึง 20 %

และที่ข่าวออกมาว่ากำลังการผลิตที่ 80-90% ( ถ้าดูในภาพรวมทั้งประเทศ)
ถ้ามาดูที่ตารางช่องขวาสุดจะเห็นว่า ถ้าดูเป็นรายปีจะเห็นว่าโดดจากปีก่อนมาที่เกือบ 70 %

และถ้าดูเป็นรายเดือนจะเห็นว่าเกิน 70% อย่างที่ออกข่าว
และถ้าดูที่ดัชนีผลผลิตและดัชนีการส่งสินค้าเป็นรายเดือนจะเห็นว่ามีแนวโน้มที่เติบโตขึ้นเมื่อเทียบรายเดือน
(เดือน เมย.ติดลบนี่น่าจะเป็นเพราะหยุดสงกรานต์กัน) ส่วนเดือนอื่นๆก็มีแนวโน้มที่ดีขึ้น ตามข่าวที่ออกเช่นกัน

ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยครับ

ร่วมแชร์ความคิดเห็นได้นะครับ
ปกติรอบของราคาคอนกรีตพวกนี้ มันกี่ปีเหรอครับ ?

เราเสียพลังงานไปกับการคาดเดาว่า"ราคา"มันจะขึ้นหรือลง
แต่เราไม่เคยคิดเลยว่าถ้า"ราคา"ไปอยู่ตรงนั้นแล้วจะเกิดอะไรขึ้น...
Mudley live

chinjang

Posts by chinjang » Fri Sep 28, 2012 9:32 am

Cycle ประมาณ 4-5 ปีครับเริ่มต้นที่ปีที่แล้วครับ

ข้อมูลจากผู้บริหารของ ccp ครับ (เนื่องจากของ scp หาโดยตรงไม่ค่อยมีครับ ขออภัยด้วยครับ)

ส่วนปัจจัยเกื้อหนุน ส่วนใหญ่เป็นมหภาคครับ งบรัฐบาลใช้จ่ายมากขึ้น โครงสร้างพื้นฐาน

ค่าแรง 300 บาทสูงขึ้น จึงใช้ precast มากขึ้นและอื่นๆอีกครับ

ลองดูได้จาก opp day ccp กับ link ด้านล่าง

http://www.youtube.com/watch?v=5h_NDQArlRE

http://www.set.or.th/set/oppdaybycompany.do

ส่วนดูภาพรวมด้านดัชนีต่างๆ หมวดผลิตภัณฑ์คอนกรีต All time High ตามรูปแนบเลยครับ

ถ้าสังเกตุจะเห็นว่า ราคาสินค้าขึ้น แต่ลูกค้ายังใช้แสดงว่าต้องการของจริงๆ

และถ้าถามว่าวัตถุดิบ ซีเมนต์กับเหล็กขึ้นด้วยหรือไม่

http://www.indexpr.moc.go.th/price_pres ... onyear.asp

ดูตาม link เลือก ซีเมนต์ ใกล้เคียงเดิมลดลงเล้กน้อย 54 =115 , 55=112

ส่วน หมวดเหล็กและผลิตภัณฑ์เหล็ก 54 =123 ,55 =124 เท่าเดิม

น่าจะดีกับผู้ผลิต precast ในภาพรวมต่างๆ นะครับ

ผิดถูกอย่างไรขออภัยด้วยนะครับ โปรดใช้วิจารญาณและร่วมแชร์ข้อมูลได้นะครับ

ขอบคุณครับ
Attachments
ดัชนีผลิตภัณฑ์คอนกรีต 55.JPG
ดัชนีผลิตภัณฑ์คอนกรีต 55.JPG (99.56 KiB) Viewed 7564 times

ichbinpao

Posts by ichbinpao » Sun Sep 30, 2012 12:44 pm

อยากถามคุณ chinjang ว่าทราบได้ไงว่ารอบของคอนกรีตมัน 4-5 ปีละครับ ??? :roll:

chinjang

Posts by chinjang » Sun Sep 30, 2012 2:13 pm

ichbinpao wrote:อยากถามคุณ chinjang ว่าทราบได้ไงว่ารอบของคอนกรีตมัน 4-5 ปีละครับ ??? :roll:
ผมตอบอย่างนี้ได้ไหมครับ

จากข้อมูลที่พอหาได้จากผู้บริหารของ ccp ทั้งจากข่าว

http://www.prachachat.net/news_detail.p ... catid=0000

และจากที่ โบรคเกอร์ฟิลลิปวิเคราะห์ไว้

http://www.hooninside.com/news-detail.php?id=96983

และบทสัมภาษณ์ ccp แกะรอยหุ้น นาทีที่ 19.00

http://www.youtube.com/watch?v=5h_NDQArlRE

พูดตรงกันว่า เป็นวัฎจักรขาขึ้นเนื่องจาก
" ซึ่งจะดีในช่วง 2-3 ปีนี้ คาดว่าปี 2555 การลงทุนในด้านก่อสร้างจะขยายตัวถึง 12.2-13.5% จากโครงการรัฐป้องกันน้ำท่วม– รถไฟฟ้า และโครงการก่อสร้างภาคเอกชนธุรกิจคอนกรีตอัดแรงจะเติบโตตามการก่อสร้างของภาครัฐและอุตสาหกรรมเป็นหลัก ซึ่งในปี 2555 รัฐมีงบประมาณสำหรับโครงการขนาดใหญ่หลักๆ ได้แก่ โครงการรถไฟฟ้าและโครงการป้องกันน้ำท่วม ซึ่งมีมูลค่ามหาศาลที่จะเกิดขึ้น ในช่วง 2-3 ปีนี้ โดยเฉพาะโครงการป้องกันน้ำท่วมมี่มีงบประมาณถึง 350,000 ล้านบาท คาดว่าโครงการส่วนใหญ่จะเข้าปี 2556 เกินกว่าครึ่ง ซึ่งจะส่งผลให้ความต้องการใช้วัสดุก่อสร้างเพิ่มขึ้น และโครงการรถไฟฟ้า นอกจากนี้ยังมีโครงการของภาคเอกชนทั้งธุรกิจค้าปลีก, บ้าน-คอนโด และธุรกิจโรงแรมที่มีแผนจะขยายตัวอยู่ในระดับสูง ซึ่งจะส่งผลดีต่อความต้องการใช้ผลิตภัณฑ์และบริการของบริษัทโดยตรง " จากที่โบรคฟิลลิปวิเคราะห์ไว้

และถ้าเรามาดูดัชนีราคาวัสดุก่อสร้างและอัตราการผลิตต่างๆ ที่เคยโพสไว้ก็มีแนวโน้มสอดคล้องกับที่ข่าวที่ออก

ส่วนประเด็นหลัก ที่ถามว่า "ทราบได้ไงว่ารอบของคอนกรีตมัน 4-5 ปีละครับ ??? "

ก็รับฟังมาจากข้อมูลแหล่งต่างๆ และดูดัชนีต่างๆประกอบนะครับ ว่าตรงกันไหม (ซึ่งอาจจะผิดหรือถูกก็ได้นะครับ)

และส่วนวัฎจักรขาขึ้นชัดเจนกี่ปีแน่ๆ ผมอาจจะไม่เป็นประเด็นสำคัญนักก็ได้ครับ

แค่เราคอยตรวจสอบดูทุกๆเดือน ทุกๆปี ที่รายงานในดัชนีอุตสาหกรรม หรือดัชนีราคาก็พอทราบแนวโน้มได้อยู่ครับ ว่าเป็นไงบ้าง

เช่นเดิมครับ โปรดใช้วิจารณญาณส่วนบุคคลประกอบด้วยนะครับ

ผมแค่แชร์ข้อมูลและความคิดเห็นส่วนตัวที่มีอยู่นะครับ (อาจจะผิดก็ได้ครับ)

ขอบคุณครับ

Post Reply