SIMAT

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
luz666
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: SIMAT

Posts by luz666 » Thu Sep 13, 2012 7:36 am

Laziale wrote:
nameisnothing wrote:เช่าซื้อก็ทยอยจ่ายเท่าๆกันเหมือนเช่าปกตินะครับ แต่ทางบัญชีจะมีรายได้เข้ามาตู้มเดียวปีแรก พร้อมกับลูกหนี้ก้อนโต ส่วนตัวอยากให้เป็นเช่าธรรมดา รายได้ในงบดูสม่ำเสมอมากกว่าครับ ต้องรอดูว่าจะออกมาเป็นอย่างไร
ไม่ใช่เช่าซื้อนะครับ เพราะเราไม่ได้ประกอบกิจการเหมือนพวกลีสซิ่งคือปล่อยกู้คิดดอกเบี้ย แค่ให้เช่าใช้เฉยๆและสินทรัพย์ยังเป็นของเรา แต่อาจโอนกรรมสิทธิเมื่อครบกำหนดได้หากมีการแก้ไขสัญญาตามข่าวนะครับ ต้องรอดูว่าหน้าตาสัญญาจะออกมารูปแบบใด หากโอนเมื่อสินสุดสัญญาเราก็ยังจะบันทึกรายได้ค่าเช่าไม่ก็เป็นค่าบริการอยู่ดีครับ แต่อาจบันทึกเป็นเหมือนเราได้สิทธิจากสัมปทานแล้วทยอยตัดค่าจำหน่ายเหมือนค่าเสื่อมตามเดิมครับ ไม่ใช่เป็นรายได้ก้อนโตครั้งแรกแล้วทยอยรับรู้รายได้ดอกเบี้ยเหมือน singer แน่ๆครับ คนละรูปแบบกัน :D
ถ้ามีการโอนสิทธิตอนสิ้นสุดสัญญาตามข่าว ทางบัญชีมันจะไม่ไปเข้าเงื่อนไขเช่าการเงินหรือครับ (TAS17) :?:

แต่ไงก็รอดูครับ ขอให้จบสวยๆไวๆตามคุณณัฐวุฒิบอก

all i need is Zero

Laziale

Posts by Laziale » Thu Sep 13, 2012 12:24 pm

nameisnothing wrote: ถ้ามีการโอนสิทธิตอนสิ้นสุดสัญญาตามข่าว ทางบัญชีมันจะไม่ไปเข้าเงื่อนไขเช่าการเงินหรือครับ (TAS17) :?:
การโอนเมื่อสิ้นสุดสัญญาเข้าเงื่อนไข financial lease จริง แต่ต้องดูตามเนื้อหามากกว่ารูปแบบครับ เพราะถือว่าความเสี่ยงที่เป็นสาระสำคัญในตัวสินทรัพย์ยังอยู่ที่เรา การดูแลบำรุงรักษาอุปกรณ์ก็อยู่ที่เราครับ สรุปบันทึกเป็นรายได้ค่าเช่าตามสัญญาเช่าดำเนินงานปกติครับ หากมีข้อสงสัยโทรหา IR คุณธรรมนูญได้ครับ รอลุ้นกันต่อดีกว่า :mrgreen:

Highway_Star

Posts by Highway_Star » Thu Sep 13, 2012 1:17 pm

nameisnothing wrote: ถ้ามีการโอนสิทธิตอนสิ้นสุดสัญญาตามข่าว ทางบัญชีมันจะไม่ไปเข้าเงื่อนไขเช่าการเงินหรือครับ (TAS17) :?:
การโอนเมื่อสิ้นสุดสัญญาเข้าเงื่อนไข financial lease จริง แต่ต้องดูตามเนื้อหามากกว่ารูปแบบครับ เพราะถือว่าความเสี่ยงที่เป็นสาระสำคัญในตัวสินทรัพย์ยังอยู่ที่เรา การดูแลบำรุงรักษาอุปกรณ์ก็อยู่ที่เราครับ สรุปบันทึกเป็นรายได้ค่าเช่าตามสัญญาเช่าดำเนินงานปกติครับ หากมีข้อสงสัยโทรหา IR คุณธรรมนูญได้ครับ รอลุ้นกันต่อดีกว่า :mrgreen:
พวกความรู้แบบนี้หาอ่านที่ไหนดีครับ ผมไม่ค่อยจะรู้เรื่องพวกนี้เลย

Laziale

Posts by Laziale » Thu Sep 13, 2012 2:24 pm

Highway_Star wrote: พวกความรู้แบบนี้หาอ่านที่ไหนดีครับ ผมไม่ค่อยจะรู้เรื่องพวกนี้เลย
เป็นความรู้ทางบัญชีครับ search ในอากู๋เอาก็ได้ครับ :D

Highway_Star

Posts by Highway_Star » Thu Sep 13, 2012 9:59 pm

ขอบคุณครับ

Laziale

Posts by Laziale » Fri Sep 14, 2012 5:36 pm

วันที่/เวลา 14 ก.ย. 2555 17:04:38
  หัวข้อข่าว แจ้งรายละเอียดเกี่ยวการใช้สิทธิของใบสำคัญแสดงสิทธิฯ (SIMAT-W1) ครั้งที่ 4
  หลักทรัพย์ SIMAT
  แหล่งข่าว SIMAT
  รายละเอียดแบบเต็ม

การใช้สิทธิ

เรื่อง : กำหนดการใช้สิทธิ
วันที่แจ้งสารสนเทศ : 14 ก.ย. 2555
ชื่อหลักทรัพย์ที่กำหนดใช้สิทธิ : SIMAT-W1
วันใช้สิทธิ : 28 ก.ย. 2555
ระยะเวลาแจ้งความจำนงในการใช้สิทธิ : วันที่ 21 ก.ย. 2555 ถึงวันที่ 27 ก.ย. 2555
ราคาในการใช้สิทธิซื้อหุ้นสามัญ (บาท/หุ้น) : 1.3494
อัตราการใช้สิทธิ (หน่วย : หุ้น) : 1 : 1.1116

Jakkasaran
Verified User

Posts by Jakkasaran » Sun Sep 16, 2012 10:13 am

อยากทราบความคืบหน้าของสัญญาFFTX ใครทราบรบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

poonperm

Posts by poonperm » Mon Sep 17, 2012 10:47 am

เท่าท่ีทราบจากการคุยกับพนักงานกสท. ตามข่าวท่ีเเจ้งว่ากสทจะจ่ายอัตรา 50 % หมายถึงจำนวนพอร์ตขั้นต่ำในสัญญา ไม่ใช่ค่าเช่าต่อพอร์ต กสทอยากลดความเส่ียงกรณีผู้เช่าน้อย ส่วนเร่ืองขอกรรมสิทธ์เป็นเจ้าของโครงการหลังจบสัญญาก็ตามข่าว อย่างไรก็ตาม เป็นข้อมูลจากการ scuttlebut เท่านั้น ข้อมูลจริงอาจมีการคลาดเคล่ือน เเละทางไซเเมทอาจมีเจรจาต่อรองเพ่ิมเติม

obnoi

Posts by obnoi » Tue Sep 18, 2012 1:53 pm

สงสัย Fttx ต้องรออีกหรือป่าวครับ :wall:
ปธ.บอร์ดทีโอทียกทีม8คนลาออก

บอร์ดทีโอทีกระเพื่อม "พันธ์เทพ" พร้อมกรรมการ 8 คนยกทีมออก อ้างวางรากฐานเสร็จแล้ว ได้เวลากรุยทางทีมงานใหม่ ไร้ปัญหาทะเลาะภายใน จี้หามือการเงินเสริมทีมดันบริษัทลูกเข้าตลาดหุ้น พร้อมอนุมัติทิ้งทวนลงทุน 3 จี เฟส 2 อีก 1.2 หมื่นสถานีฐาน

นายพันธ์เทพ จำรัสโรมรัน ประธานกรรมการ บริษัท ทีโอที จำกัด (มหาชน) เปิดเผยว่า ที่ประชุมคณะกรรมการทีโอที เมื่อวันที่ 17 กันยายนที่ผ่านมา ตนและกรรมการอีก 7 คน ประกอบด้วย น.อ.ประสงค์ ประณีตพลกรัง นายธนวัฒน์ อัมพุนันทน์ นายสุรพันธ์ เมฆนาวิน นายวัลลภ พลอยทับทิม นายวาสุกรี กล้าไพรี นายธนา ธรรมวิหาร และนายพงศ์รักษ์ จินดาสมบัติเจริญ มีมติร่วมกันในการลาออกจากตำแหน่งบอร์ดทีโอที โดยจะเดินทางไปยื่นหนังสือลาออกที่กระทรวงการคลัง โดยให้มีผลทันที ในวันที่ 18 กันยายนเป็นต้นไป

นายพันธ์เทพกล่าวว่า สำหรับเหตุผลที่ลาออก เพื่อเป็นการปรับฐานใหม่ขององค์กร ซึ่งบอร์ดชุดปัจจุบันได้ทำการวางรากฐานไว้เสร็จสิ้นอย่างดีแล้ว จึงถึงเวลาแล้วที่ต้องเปลี่ยนทีมทำงานใหม่ ให้รัฐบาลได้มองว่าแล้วควรจะทำอย่างไรต่อ ภายหลังเตรียมจัดตั้งบริษัทให้เช่าเสาและสายเคเบิลด้านโทรคมนาคม ซึ่งอาจจะต้องนำเข้าจดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ จึงต้องหาผู้เชี่ยวชาญมาช่วยหาวิธีที่เหมาะสมเพื่อให้สอดคล้องกับการดูแลทรัพย์สินเป็นแสนล้านบาท โดยบอร์ดชุดใหม่ต้องมีความสามารถในด้านการบริหารด้านการเงินมากกว่าที่เป็นอยู่

"วันนี้ยอมรับว่า เรื่องการเงินเราอาจดูแลได้ไม่ดีพอ การลาออกวันนี้จึงเพื่อให้บริษ้ทได้ก้าวต่อไป ฉะนั้น บอร์ดจึงขอแสดงสปิริต และขอยืนยันว่าไม่มีปัญหาทะเลาะภายในแต่อย่างใด" นายพันธ์เทพกล่าว

นายพันธ์เทพกล่าวว่า นอกจากนี้ ที่ประชุมคณะกรรมการเมื่อวันที่ 17 กันยายน ได้อนุมัติทิ้งทวน เรื่องการอนุมัติแผน 3จี เฟส 2 ขยายการให้บริการครอบคลุมประชากรให้ได้ 80% ด้วยการเพิ่มสถานีฐานเป็น 1.2 หมื่นสถานี และแผนการใช้คลื่น 2.3 เมกะเฮิรตซ์ เป็นแอลทีอี โดยให้ยังคงมีผลอยู่ต่อไป แม้บอร์ดลาออกแล้วก็ตาม

รายงานข่าวแจ้งว่า กรรมการทีโอทีที่เหลืออีก 5 คนล้วนเป็นตัวแทนจากหน่วยราชการ ซึ่งเป็นกรรมการโดยตำแหน่ง ทำให้ไม่สามารถตัดสินใจลาออกได้ด้วยตนเอง

น.อ.อนุดิษฐ์ นาครทรรพ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร (ไอซีที) กล่าวว่า การลาออกของบอร์ดทีโอที 8 คนเป็นการแสดงสปิริต เพราะที่ผ่านมาการบริหารอาจไม่ราบรื่นเท่าที่ควร และไม่ถึงกับเป้าหมายที่ตั้งไว้จึงลาออกเพื่อเปิดทางให้คนใหม่เข้ามาทำหน้าที่แทน แต่ยืนยันว่าไม่มีแรงกดดันจากการเมือง เพราะที่ผ่านมามีการทำงานร่วมกันมาโดยตลอด ส่วนกรรมการชุดใหม่จะสรรหาให้เสร็จภายในเดือนกันยายนนี้

แหล่งข่าวจากทีโอทีเปิดเผยว่า การทำงานของบอร์ดทีโอทีที่ผ่านมาไม่คืบหน้าเท่าที่ควร มีการแบ่งเป็น 2 กลุ่ม ได้แก่ กลุ่มนายพันธ์เทพและนายสุรพันธ์ ส่วนอีกกลุ่มมีนายวาสุกรี นายธนา และนายธนวัฒน์ ซึ่งมี น.อ.ศิธา ทิวารี อดีตกรรมการบริหารพรรคไทยรักไทย ให้การสนับสนุนอยู่

ที่มา มติชนรายวัน

Laziale

Posts by Laziale » Tue Sep 18, 2012 2:30 pm

obnoi wrote:สงสัย Fttx ต้องรออีกหรือป่าวครับ :wall:
FTTx นี่ของกสท.ครับ ไม่เกี่ยวอะไรกับ TOT :D

obnoi

Posts by obnoi » Tue Sep 18, 2012 3:57 pm

obnoi wrote:สงสัย Fttx ต้องรออีกหรือป่าวครับ :wall:
FTTx นี่ของกสท.ครับ ไม่เกี่ยวอะไรกับ TOT :D
ขอบคุณมากครับ
มาปล่อยไก่แต่หัววันเลย :roll:

taweepan

Posts by taweepan » Wed Sep 19, 2012 4:27 pm

ไม่รู้ว่าขึ้นรายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่ต้องมีกี่หุ้นเหรอครับ ...

Vodranudh

Posts by Vodranudh » Wed Sep 19, 2012 4:48 pm

taweepan wrote:ไม่รู้ว่าขึ้นรายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่ต้องมีกี่หุ้นเหรอครับ ...
ประมาณ 915000 หุ้นครับ แต่ถ้ามีคนแปลงลูกในq3,q4(อาจจะเปลี่ยนเพิ่มขึ้นอะครับ)

taweepan

Posts by taweepan » Wed Sep 19, 2012 5:38 pm

ถามเรื่องความเสี่ยงหน่อยนะครับ มีโอกาศไหมที่ลูกค้า เช่น เซเว่น-อีเลฟเว่น , เทสโก้
โลตัส , ไมเนอร์ จะไม่ใช้บริการ สินค้า ซอพท์แวร์ของเรา
ในเรื่อง sky frog มีความก้าวหน้าเป็นอย่างไรบ้างครัย
โครงการ fttx ใน case ที่แย่ที่สุด จะเป็นอย่างไรครับ มีโอกาศขาดทุนไม รัยะเวลากี่ปีคุ้มทุนครับ ...

1154

Posts by 1154 » Wed Sep 19, 2012 9:30 pm

taweepan wrote:ไม่รู้ว่าขึ้นรายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่ต้องมีกี่หุ้นเหรอครับ ...
ถืออย่างน้อย 0.5% ของจำนวนหุ้นสามัญทั้งหมดครับ

taweepan

Posts by taweepan » Wed Sep 19, 2012 9:44 pm

แต่ถ้าให้ชัวร์ต้องรอวอร์แรนต์ด้วยไหม ถ้าคนแปลงมากจะมีผลต่อราคาหุ้นอย่างไนครับ ...

Laziale

Posts by Laziale » Wed Sep 19, 2012 10:23 pm

taweepan wrote:แต่ถ้าให้ชัวร์ต้องรอวอร์แรนต์ด้วยไหม ถ้าคนแปลงมากจะมีผลต่อราคาหุ้นอย่างไนครับ ...
ตอนนี้ simat-1 เหลือ 41.5 ล้านหุ้น แปลงได้ 1:1.1116 คือมีโอกาสแปลงเป็นแม่ได้ 45.7 ล้านหุ้น สมมติหากแปลงหมดก่อนปิดสมุดทะเบียนครั้งหน้าถ้าจะให้ชัวร์คุณ taweepan ก็เก็บแม่เพิ่มไปอีก 45.7*0.5%= ~230000 หุ้น ต่อจาก 0.5% ของทุนจดทะเบียนที่ชำระแล้วครับ ไม่งงนะครับ
ส่วนถ้ามีคนแปลงมากๆจะมีผลคือ กำไรต่อหุ้น (EPS) จะลดลงแน่นอน ส่วนราคาหุ้นอยู่ที่นายตลาดจะให้ครับ เพราะถ้าเรื่อง dilute ตามทฤษฎีเกิดไปตั้งแต่ตอนขึ้น XW ตอนที่แจก w ก่อนหน้านี้แล้วครับ แต่ก็เป็นไปได้ที่จะมีคนแปลงเป็นแม่แล้วเอาแม่มาขายในตลาดฯทันทีก็เป็นได้หากแปลงแล้วมีกำไรทันทีครับ

Laziale

Posts by Laziale » Wed Sep 19, 2012 10:59 pm

taweepan wrote:ถามเรื่องความเสี่ยงหน่อยนะครับ มีโอกาศไหมที่ลูกค้า เช่น เซเว่น-อีเลฟเว่น , เทสโก้
โลตัส , ไมเนอร์ จะไม่ใช้บริการ สินค้า ซอพท์แวร์ของเรา
- Tesco ใช้ของเราทั้ง hardware, software และ MA (maintenance agreement) ส่วน cpall กับ minor ปัจจุบันสั่งซื้อแค่ hardware ครับ ส่วนเรื่องความเสี่ยงมีแน่นอนครับ แต่อย่าง tesco ทำธุรกิจกันมานานแต่จำเป๊ะๆไม่ได้น่าจะใกล้เคียง 10 ปีได้ ก็ไม่มีปัญหาอะไร การจะเปลี่ยนเจ้าก็เป็นไปได้ครับ แต่ความเสี่ยงของ tesco เองก็มีหาก supplier รายนั้นทำได้ไม่ดีพอเพราะสาขาของ tesco เยอะมากมีทั่วทั้งประเทศ swiching cost สูง ธุรกิจเค้าใหญ่มากจึงไม่สามารถสะดุดได้เพราะจะเสียหายมากครับ ที่สำคัญคือเราได้รับความไว้วางใจจาก tesco มาตลอดและได้รับรางวัล best supplier จากเค้าด้วย (แต่ปีล่าสุดไม่ได้ตามว่าได้รางวัลอีกหรือป่าว) ส่วน cpall ทำสัญญากับเค้าไว้รู้สึกจะ 8 ปีถ้าจำไม่ผิด แต่เป็นเฉพาะเครื่อง hardware อย่างเดียว แต่ margin บางมากๆครับ หากหมดสัญญาแล้วเค้าไม่สั่งก็เรียกว่าเป็นไปได้ แต่กำไรน้อยมากผบห.อาจดีใจก็ได้หากหลุดไป ส่วน minor เพิ่งเริ่มสั่งซื้อกับเราเฉพาะ hardware เช่นกันตั้งแต่ช่วงต้นปีครับ แต่ยังเป็นแค่บางบริษัทในกลุ่มเค้า ยังไม่ได้มีนัยยะอะไรเหมือน tesco และไม่มีใครยืนยันว่าจะสั่งให้ตัวอื่นๆในเครือด้วยหรือป่าว แต่ดูจากทิศทางแล้วเป็นไปได้ครับ ความเสี่ยงที่จะไม่สั่งต่อก็มีอีกเช่นกัน แต่ก็อยู่ในช่วงเริ่มทำธุรกิจกันก็ต้องคิดต่อว่าทำไมเค้าถึงสนใจมาสั่งกับเราด้วย มองว่าเป็นโอกาสมากกว่าความเสี่ยงครับ
อธิบายซะยาวสรุปว่าความเสี่ยงมีแน่นอนครับ แต่โอกาสจะเกิดมีสูงแค่ไหนต้องประเมิณจากสถานการณ์และข้อมูลที่ศึกษามาด้วยครับ ข้ออื่นค่อยมาตอบละกันครับเหนื่อยละ :mrgreen:

taweepan

Posts by taweepan » Wed Sep 19, 2012 11:27 pm

ขอบคุณมากเลยครับสำหรับทุกคำตอบ โดยเฉพาะ คุณ laziale ขอถามนอกเรื่องหน่อยนะครับว่าคุณ laziale ได้ลงทุนใน simat ไหม แล้วก็ ถ้า มีwarrant ในปัจจุบันในการแปลงหุ้นสามัญจะเป็นราคาเท่าไหร่ในการแปลงเป็นหุ้นสามัญครับ รบกวนนะครับขอบคุณมาก ...

whitecastle

Posts by whitecastle » Thu Sep 20, 2012 2:03 am

taweepan wrote:ขอบคุณมากเลยครับสำหรับทุกคำตอบ โดยเฉพาะ คุณ laziale ขอถามนอกเรื่องหน่อยนะครับว่าคุณ laziale ได้ลงทุนใน simat ไหม แล้วก็ ถ้า มีwarrant ในปัจจุบันในการแปลงหุ้นสามัญจะเป็นราคาเท่าไหร่ในการแปลงเป็นหุ้นสามัญครับ รบกวนนะครับขอบคุณมาก ...
คำตอบมีอยู่หน้า35 นะครับ พอดีมันเป็นรูปผมเอามาไม่เป็นของคุณ 1154 มาโพสไว้ ถ้าสนใจจริงๆผมแนะนำให้อ่านย้อนดูครับ

ข้อมูลเยอะแยะเลยครับจะได้เป็นไอเดียด้วย

whitecastle

Posts by whitecastle » Thu Sep 20, 2012 12:40 pm

อันนี้ข่าวจากโพส ทูเดย์นะครับ ที่ผู้บริหารบอกว่าเทสโก้ โลตัสมีแผนจะเพิ่มคลังสินค้า ตอนนี้มาแล้วครับ :wink:

โลตัสผุดแผนรับมือน้ำท่วม

โพสต์เมื่อ : 19 ก.ย. 2555, 18:26 น.
หมวดหมู่ : ข่าวเด่น
เทสโก้ โลตัส ผุดแผนรับมือน้ำท่วม เช่า 4 พื้นที่ เชียงใหม่ ลำพูน ขอนแก่น สุราษฎรฯ ต่อท่อกระจายสินค้า

นายปิยะพงษ์ ธัญญศรีสังข์ ผู้อำนวยการฝ่ายบริหารระบบงานธุรกิจค้าปลีก บริษัทเอก-ชัย ดีสทริบิวชั่น ผู้บริหารธุรกิจค้าปลีกเทสโก้ โลตัส เปิดเผยว่า บริษัทได้ตั้งทีมทำงานวางแผนกลยุทธ์การตลาดรับมือสถานการณ์น้ำท่วม หากเกิดเหตุการณ์น้ำท่วมเหมือนปลายปีที่ผ่านมา โดยการเตรียมตัวในครั้งนี้ เพื่อให้สินค้าอุปโภคบริโภคที่จำเป็น สามารถวางจำหน่ายได้ตามปกติ รวมถึงลดต้นทุนบริหารจัดการกรณีเกิดเหตุจริง

ทั้งนี้บริษัทได้เช่าคลังสินค้า ไว้ 4 แห่ง ได้แก่ จ.เชียงใหม่ ลำพูน ขอนแก่น และสุราษฎรธานี เน้นกระจายตัวครอบคลุมทุกพื้นที่ในประเทศไทย เพื่อลดความเสี่ยงในการขนส่ง โดยบริษัทได้ร่วมมือกับพันธมิตร ซับพลายเออร์สินค้าทุกประเภท วางแผนระบบการขนส่ง (โลจิสติกส์) แต่ละเส้นทางร่วมกัน เพื่อเชื่อมโยงเส้นทางกรณีพื้นที่ใดพื้นที่หนึ่งได้รับผลกระทบน้ำท่วม

นอกจากนี้ได้ตั้งหมวดหมู่สินค้า ในกลุ่มสินค้าที่มีความจำเป็นต่อการใช้ชีวิตประจำวัน 500 รายการ ซึ่งเป็นการสำรวจความต้องการในช่วงเหตุการณ์น้ำท่วมเมื่อปลายปีที่ผ่านมา ถึงความต้องการของคนไทย เพื่อช่วยลดผลกระทบต่อการใช้ชีวิตประจำวัน โดยบริษัทมั่นใจว่า หากเกิดเหตุการณ์น้ำท่วมจริง คนไทยจะสามารถซื้อสินค้าผ่านเทสโก้ โลตัสได้เหมือนปกติ

“แผนรองรับในครั้งนี้ ใช้งบประมาณไม่มากนัก เมื่อเทียบกับผลกระทบที่บริษัทได้รับ โดยต้องจ้างเครื่องบินการบินไทยขนส่งสินค้าทางอากาศแทนการขนทางบก และสถานที่ตั้งคลังสินค้าปีที่ผ่านมา ทั้ง วังน้อย ลำลูกกา บางบัวทอง และสามโคก ล้วนเป็นพื้นที่ถูกน้ำท่วมทั้งหมด”นายปิยะพงษ์กล่าว

สำหรับภาพรวมการตลาดช่วงครึ่งปีหลัง คาดว่าผู้บริโภคจะมีกำลังซื้อลดลง เนื่องจากไม่เชื่อมั่นต่อสถานการณ์ต่างๆ ทั้งเหตุการณ์น้ำท่วม สภาวะเศรษฐกิจ ฯลฯ ขณะที่บริษัทได้ปรับแผนกลยุทธ์รับมือ โดยเพิ่มความถี่ในการจัดแคมเปญส่งเสริมการขาย และกระตุ้นกำลังซื้อ ผ่านการรับประกันราคาสินค้าถูกที่สุด

นายปิยะพงษ์ กล่าวว่า ล่าสุด ได้เปิดโครงการ สดจริง เทสโก้ โลตัส เรารับประกัน เพื่อให้ลูกค้าเชื่อมั่นว่าการซื้อสินค้าประเภทอาหาร ผักผลไม้สด ผ่านเทสโก้ โลตัส จะได้ของที่สดใหม่ โดยบริษัทได้ใช้งบประมาณ กว่า 1,000 ล้านบาท พัฒนาระบบตั้งแต่ต้นน้ำสายการผลิต ด้วยการรับซื้อสินค้าจากฟาร์มผู้ผลิต ที่ได้มาตรฐานระดับสากลกำหนด และปลายน้ำการขนส่งที่ถูกต้องตามขั้นตอน รวมถึงการอบรมบุคลากรกว่า 1,000 ราย ให้มีความรู้ความเชี่ยวชาญในขั้นตอนดังกล่าว

นอกจากนี้บริษัทได้เตรียมพัฒนารูปแบบการบริการที่ดีที่สุดให้กับลูกค้า เพื่อผลักดันให้แบรนด์เทสโก้ โลตัส เป็นร้านค้าปลีก ที่มีราคาถูก สินค้าสดใหม่ และการบริการที่ดีสุดในกลุ่มค้าปลีก ซึ่งมองว่า 3 แนวทางดังกล่าว จะเป็นกลยุทธ์การแข่งขันค้าปลีกในอนาคต

Laziale

Posts by Laziale » Thu Sep 20, 2012 12:59 pm

whitecastle wrote:
taweepan wrote:ขอบคุณมากเลยครับสำหรับทุกคำตอบ โดยเฉพาะ คุณ laziale ขอถามนอกเรื่องหน่อยนะครับว่าคุณ laziale ได้ลงทุนใน simat ไหม แล้วก็ ถ้า มีwarrant ในปัจจุบันในการแปลงหุ้นสามัญจะเป็นราคาเท่าไหร่ในการแปลงเป็นหุ้นสามัญครับ รบกวนนะครับขอบคุณมาก ...
คำตอบมีอยู่หน้า35 นะครับ พอดีมันเป็นรูปผมเอามาไม่เป็นของคุณ 1154 มาโพสไว้ ถ้าสนใจจริงๆผมแนะนำให้อ่านย้อนดูครับ

ข้อมูลเยอะแยะเลยครับจะได้เป็นไอเดียด้วย
เรื่องแปลง w ตามอ่านจากคุณ 1154 ที่คุณ whitecastle ว่าไว้เลยครับ และถ้าสนใจในกิจการจริงๆแนะนำให้อ่านย้อนหลังในห้องนี้ดูนะครับ ผมว่าข้อมูลครบเกือบทุกเรื่องที่ควรรู้สำหรับตัวนี้เลยครับเพราะประเด็นก็เดิมๆยังไม่มีอะไรใหม่ครับ รอความคืบหน้ากันต่อไป
ส่วนเรื่องที่ผมลงทุนใน simat ไหม ผมแปลกใจว่ามีผลอะไรกับการตัดสินใจลงทุนของคุณ taweepan ด้วยเหรอครับ สงสัยจริงๆ :roll:

kabu

Posts by kabu » Fri Sep 21, 2012 2:59 pm

ข้อมูลส่วนหนึ่งจากบทวิเคราะห์ของ K-Sec เกี่ยวกับกองทุนอสังหา Tesco Lotus
tesco_ksec.PNG (33.65 KiB) Viewed 3977 times
ตัวเต็ม
http://kinvestmentportal.kasikornsecuri ... T15410.pdf

"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/

torpongpak

Posts by torpongpak » Fri Sep 21, 2012 4:56 pm

เมื่อวานCATมาจัดงานประชุมกับหน่วยราชการในจังหวัดผม มีผู้บริหารCATมาร่วมประชุมชี้เเจงเรื่องต่างๆด้วย ผมได้รับเรื่องจาก ผ.อ. ให้เป็นตัวเเทนเข้าประชุมเเต่เสียดายที่ติดภาระกิจด่วนจึงให้ทีมงานไปประชุมเเทน

ซึ่งน้องก็กลับมารายงาน...หลักๆคือเรื่องโปรโมตโครงข่ายInternetความเร็วสูงผ่านใยเเก้วนำเเสง(fttx) บอกถึงประโยชน์เเละค่าใช้จ่ายต่างๆ เเละก็เชิญชวนหน่วยราชการให้ใช้บริการ

สรุปผมว่าเค้าพยายามหาลูกค้าองค์กร ที่สำคัญโปรโมตกันขนาดนี้ ผมว่าCATคาดหวังกับรายได้จากfttxมากกกกก(ไม่อยากเรียกว่าหลังพิงผา...อิ อิ)

ยังไงSimatก็สบายครับ ก็ขอให้ ผบห. ต่อรองสัญญาไม่ให้บริษัทเสียเปรียบนะครับ สู้ สู้ :D

คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o

whitecastle

Posts by whitecastle » Fri Sep 21, 2012 5:59 pm

ถามได้มั้ยครับว่าจังหวัดอะไรครับที่ประชุมกัน

taweepan

Posts by taweepan » Mon Sep 24, 2012 11:29 am

ความคืบหน้าในแต่ละกิจกรรม ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรนะครับ ผมหาข่าวไม่ค่อยมีเลยแต่จากการศึกษาข้มูลที่มีอยู่เหมือนกับรออะไรรรรร น่าจะรอความคืบหน้าแต่ละโครงการ ถ้าเริ่มมีรายได้ขึ้นมาก็คงมีมูลค่าขึ้นอีก ในไม่นานมานี้มีโลตัสเปิดอีกเรื่อย ๆ เลย ...

1154

Posts by 1154 » Tue Sep 25, 2012 10:43 am

Image
ไม่แน่ใจว่าจะหาเจอมั้ย เลยจัดมาให้ดูคับ พร้อมแสดงวิธีคิดครับ

ปล ถ้าตัวเล็กไป Catpure มาจาก http://vihybrid.wordpress.com/rtw

taweepan

Posts by taweepan » Tue Sep 25, 2012 6:58 pm

:P :P :P ...

kabu

Posts by kabu » Wed Sep 26, 2012 9:28 pm

image_1348651578602063.jpg (697.92 KiB) Viewed 3122 times

"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/

whitecastle

Posts by whitecastle » Wed Sep 26, 2012 11:41 pm

เอ่อ รบกวนถามคุณ kabu ครับเนื้อข่าวเค้าว่าไงมั่งอ่ะครับ(ประมาณสรุปอ่ะครับ) แล้ว 1,200 สาขาในปี 2556 นี่คือคาดการณ์ว่าภายในปี56จะให้ถึงเหรอครับ

Post Reply