SIMAT

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
KP16
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: SIMAT

Posts by KP16 » Fri Aug 24, 2012 10:41 pm

ไม่ใช่ของ Peter Lyne ครับ เป็นของ Rakesh เป็นนักลงทุนชาวอินเดียครับ
ไปอ่านเพิ่มได้ตาม Link นี้เลยครับ

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=46674

Laziale

Posts by Laziale » Fri Aug 24, 2012 11:08 pm

ปล้องนาง wrote: โดยความเห็นส่วนตัว ยากที่จะคาดได้นะครับว่าจะทำได้ดีกว่าq4ปี่ที่ผ่านมาไหม :8)

มีข้อความที่ก็อบมาจากห้องกระทู้คุณค่าให้ลองพิจารณา ใคร่ครวญ คิดดูเอาเองนะครับ

If you believe in the growth prospects of a company, invest in the stock
and give it sufficient time.

นักลงทุนทั่วไป มักจะยึดติดเกินไปกับยอดขายและกำไรรายไตรมาสและ
สนใจกำไรในระยะสั้นๆ อาจทำให้เราหลุดจากการมองภาพใหญ่ได้ ("That’s missing the wood for the trees")

ความเห็นส่วนตัวอีกเหมือนเดิมนะครับว่า มองภาพใหญ่ มองภาพรวมในอนาคต น่าจะดีกว่า :D
ชอบมากครับ ขอบคุณนะครับ :D

Energy_eak

Posts by Energy_eak » Sat Aug 25, 2012 12:50 am

ปล้องนาง wrote:
ขอถามความเห็นพี่ๆหน่อยครับ เนื่องจาก Q4 ปีที่แล้วทำผลงานไว้สวยงามมาก พี่ๆคิดว่าปีนี้จะทำได้ถึงระดับปีที่แล้วไหมครับ เข้าใจว่าปีที่แล้วมีเหตุการณ์พิเศษคือลูกค้าซื้อไปเปลี่ยนแทนของที่โดนน้ำท่วม แต่ปีนี้ก็ได้ลูกค้ากลุ่มใหม่เพิ่ม และมี FTTX ให้ลุ้นอีก
ขอถามความเห็นพี่ๆหน่อยครับ เนื่องจาก Q4 ปีที่แล้วทำผลงานไว้สวยงามมาก พี่ๆคิดว่าปีนี้จะทำได้ถึงระดับปีที่แล้วไหมครับ เข้าใจว่าปีที่แล้วมีเหตุการณ์พิเศษคือลูกค้าซื้อไปเปลี่ยนแทนของที่โดนน้ำท่วม แต่ปีนี้ก็ได้ลูกค้ากลุ่มใหม่เพิ่ม และมี FTTX ให้ลุ้นอีก
โดยความเห็นส่วนตัว ยากที่จะคาดได้นะครับว่าจะทำได้ดีกว่าq4ปี่ที่ผ่านมาไหม :8)

มีข้อความที่ก็อบมาจากห้องกระทู้คุณค่าให้ลองพิจารณา ใคร่ครวญ คิดดูเอาเองนะครับ

If you believe in the growth prospects of a company, invest in the stock
and give it sufficient time.

นักลงทุนทั่วไป มักจะยึดติดเกินไปกับยอดขายและกำไรรายไตรมาสและ
สนใจกำไรในระยะสั้นๆ อาจทำให้เราหลุดจากการมองภาพใหญ่ได้ ("That’s missing the wood for the trees")

ความเห็นส่วนตัวอีกเหมือนเดิมนะครับว่า มองภาพใหญ่ มองภาพรวมในอนาคต น่าจะดีกว่า :D
ไม่แน่ใจว่า ต้นคำมาจากไหน..ในหมากล้อม ก็นิยมพูดกันอะครับ(ทำให้ไม่รู้ว่า จีน เกาหลี หรือ ญี่ปุ่นกันแน่)...แต่อันนี้ จำมาจาก มุซาชิ นะครับ

"ถ้ามัวแต่สนใจใบไม้ เอ็งจะไม่เห็นต้นไม้ ถ้าเอ็งมัวแต่สนใจต้นไม้ เอ็งก็จะไม่เห็นป่า
ไม่หยุดหัวใจไว้ที่ใดที่หนึ่ง แต่ถ้าจะดูต้องดูทั้งหมด นี่แหละที่เค้าเรียกว่าดูอย่างแท้จริง"

luz666

Posts by luz666 » Sat Aug 25, 2012 1:04 am

KP16 wrote:ไม่ใช่ของ Peter Lyne ครับ เป็นของ Rakesh เป็นนักลงทุนชาวอินเดียครับ
ไปอ่านเพิ่มได้ตาม Link นี้เลยครับ

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=46674
ขอบคุณครับ

all i need is Zero

whitecastle

Posts by whitecastle » Sat Aug 25, 2012 6:20 pm

เห็นพูดถึงได้ประโยชน์จากโครงการ Fttx แบบ Ilink เลยตามไปดูมาเหมือนว่าจะได้วางโครงข่าย
ผมว่าเราไม่ค่อยจะเกี่ยวนะ แต่ถ้าบอกโครงการกับ กสท. จบสวยเนี่ยเราได้เต็มๆแน่นอน อย่างแรก
คือเราได้เงินค่าเช่าสาย อีกอันที่น่าลุ้นคือ อย่างที่เรารู้กันว่า กสท.มีปัญหาภายในรับงานไม่ได้
คุยกับคุณทองคำผู้บริหารท่านว่า จังหวัดอื่นที่บริษัทอื่นรับงานเจอแบงก์สั่งไม่ให้เงินเพิ่มเพื่อรอดูท่าที
มีปัญหาไปก็หลายเจ้าแต่ของเราโชคดีที่ทำเสร็จพอดี งานที่เหลือเราอาจเก็บได้ หรือถ้าเพิ่มจังหวัดอื่น
เรามีประสบการณ์แล้วไม่ยากแน่นอน ส่วนเรื่องเพิ่มทุนผมไม่ห่วงนะ เพราะไม่ใช่เพิ่มทุนเพราะจะเจ๊ง
รอบที่ผ่านมาเพิ่มทุนเพราะเป็นเงื่่อนไขในการกู้เงินกับแบงก์เพื่อมารับงาน ถ้ารอบนี้จบสวย รอบหน้าคงไม่มี
ปัญหาแบบนี้อีกก็น่าจะรับงานได้อย่างสบายใจ

kabu

Posts by kabu » Sat Aug 25, 2012 9:53 pm

nut776 wrote:ไม่ทราบห้องนี้ มีข่าวความคืบหน้า fftx อะไรด้วยหรือเปล่าคับ
ilink เขาลือว่าเพราะเรื่องนี้
all time high ไปละ
ของ Simat สำหรับโปรเจค FTTx ยังไม่มีข่าวอัพเดทอะไรครับ

"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/

nut776

Posts by nut776 » Sat Aug 25, 2012 11:44 pm

ขอบคุณพี่ kabu กับ พี่ whitecastle

จริงๆแค่อยากรู้ว่า
เกิดโชคดี มีคนให้งานมาเยอะเกิน
จะมีเงินหมุนพอไหม แค่นั้นแหละคับ

show me money.

kabu

Posts by kabu » Sun Aug 26, 2012 10:22 am

nut776 wrote:ขอบคุณพี่ kabu กับ พี่ whitecastle

จริงๆแค่อยากรู้ว่า
เกิดโชคดี มีคนให้งานมาเยอะเกิน
จะมีเงินหมุนพอไหม แค่นั้นแหละคับ
ปีนี้จะยังไม่มีการลงทุนอะไรหนักๆเพิ่มครับ คงต้องรอให้ FTTx นั้นดำเนินการได้ก่อน แล้วค่อยพิจารณากันอีกที ผมว่าถ้าโชคดี FTTx เข้ามาช่วงนี้คงยากที่บริษัทจะพิจารณารับ เพราะดูจาก cashflow ของบริษัทที่ต้องไปจ่ายเงินต้นแล้วน่าจะอึดอัดอยู่ นอกจากว่าจะเพิ่มทุนเหมือนครั้งก่อน

ส่วนงานจากธุรกิจหลัก HW+SW นั้นผมไม่ค่อยห่วงเรื่อง WC สำหรับ คู่ค้ารายใหญ่ที่เชื่อถือได้ธนาคารไม่มีปัญหาที่จะทำ factoring ให้อยู่แล้ว อย่าง Lotus ปกติ KBank ก็ให้ supply chain financing อยู่ 80-90% ของยอดหน้า invoice ไม่ก็ใช้ P/N แล้วแต่ว่าวงเงินไหนยังเหลือ

ผมว่าที่บริษัท concern น่าจะเป็นเรื่องคนงานมากกว่า ในกรณีที่คู่ค้าขยายสาขาไปยังพื้นที่ต่างๆกระจายมากๆ ทาง simat ต้องพยายามหาคนเพื่อมา service ซึ่งบางครั้งก็ต้องไปทำงานภายในโกดังของลูกค้าเองด้วย อย่างโลตัสก็เป็นลักษณะนี้

ที่คุณ nut พูดถึง eos ของ simat ผมว่าดูยากเหมือนกัน เพราะถ้าเป็นผู้ผลิตหรือค้าปลีกก็ยังมองเห็น แต่ถ้าเป็นลักษณะเทรดดิ้งหรือ service provider แบบ simat ผมไม่แน่ใจ ลองฟังความเห็นจากท่านอื่นๆดู
จริงๆแล้วอย่าง Q4/54 ที่ผ่านมา ยอดขายในประเทศหักงานที่ส่งให้ AOT อยู่ที่ประมาณ 150 ล้านบาทซึ่งโตประมาณ 100% จากปีก่อน ทั้งๆที่ SG&A โตเพียงเล็กน้อย ผมเลยมองว่าถ้ายิ่งลูกค้ามีแนวโน้มการขยายตัวและสั่งของในปริมาณมาก อีกทั้งได้ลูกค้าใหม่รายใหญ่เข้ามา อาจจะเป็น eos อย่างนึงได้เหมือนกัน

"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/

nut776

Posts by nut776 » Sun Aug 26, 2012 11:55 am

ขอบคุณคับ clear ขึ้นพอสมควรเลยคับ

taweepan
Verified User

Posts by taweepan » Sun Aug 26, 2012 2:26 pm

Clear ในทิศทางไหนครับ คุณนัท ...

nut776

Posts by nut776 » Sun Aug 26, 2012 4:02 pm

taweepan wrote:Clear ในทิศทางไหนครับ คุณนัท ...
working cap คับ

taweepan

Posts by taweepan » Sun Aug 26, 2012 4:31 pm

ในเรื่องความน่าลงทุนละครับ คุณ nut ...

taweepan

Posts by taweepan » Sun Aug 26, 2012 4:33 pm

ผมติดตามคุณnut มาเรื่อยครับโดยเฉพาะเรื่องล่าสุด htech ในการคาดการณ์เงิน q2 แม่นมาก ๆ เลย ...

nut776

Posts by nut776 » Sun Aug 26, 2012 6:08 pm

taweepan wrote:ในเรื่องความน่าลงทุนละครับ คุณ nut ...
โอ้ อันนี้ต้องถาม เจ้าบ้าน simat คับ หลายๆท่าน
ผมกลัวจะเอ่ยชื่อไม่หมดคับ
ผมยังไม่ค่อยรู้อะไร ยังมั่วๆอยู่เลยคับ
ที่ผ่านมามันบังเอิญคับ
ยึดที่ วิธีการ หลักคิด ของพี่ที่เก่งๆดีกว่าคับ
ห้องนี้ก็มีหลายคนเลยคับ
ผมออกจะมั่ว รู้ไม่จริงด้วยคับ

Energy_eak

Posts by Energy_eak » Mon Aug 27, 2012 9:08 am

ข้อมูล เทสโก้ และ ของบริษัท(เฉพาะในไทย)
http://p.twimg.com/A07JNKjCUAAc4eW.jpg:large
ตัดสินใจอยู่สักพักว่าจะ นำข้อมูลมานำเสนอดีหรือไม่ ...เพราะเป็นข้อมูลที่ไม่ตรงกัน จาก2เหล่ง + ตัวข้อมุลเองก็บอกอะไรได้ไม่มาก ...แต่อย่างไรก็ดี เอาไว้ดูเป็น แนวๆ เผื่อมีประโยชน์กับเพื่อนครับผม

torpongpak

Posts by torpongpak » Mon Aug 27, 2012 10:29 am

ในที่สุดก็เจอหุ้น"เด้ง"เเรกในชีวิตเเล้วครับ :B
ขอบคุณSimatมากครับ

คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o

เกล้า

Posts by เกล้า » Mon Aug 27, 2012 10:30 am

torpongpak wrote:ในที่สุดก็เจอหุ้น"เด้ง"เเรกในชีวิตเเล้วครับ :B
ขอให้ได้มากกว่าเด้งเดียวนะครับ..และยินดีด้วยครับ.. :D

ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..

torpongpak

Posts by torpongpak » Mon Aug 27, 2012 10:36 am

หวังว่างั้นนะครับ ขอโทษนะครับที่นอกเรื่องพื้นฐาน ปกติผมไม่เคยถือหุ้ยนถึงเด้งเลย พอใกล้ๆราคาเป้าหมายที่ตัวเองมองไว้ (ส่วนใหญ่ก็มองสั้นมากประมาณ1ปี เพราะยังมองยาวไม่เป็น โดยลองมองforward EPSเเล้วมาเทียบpeที่ควรจะเป็น)

ตัวนี้เหมือนที่บอกครับ ลบราคาเป้าหมายออก ลองทดลองลงทุนเเบบเป็น"เจ้าของกิจการ" :D

คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
o

taweepan

Posts by taweepan » Mon Aug 27, 2012 10:49 am

ยินดีด้วยนะครับ ผมเพิ่งได้ลงทุนไม่นาน คิดว่าอยากได้เด้งแรกในหุ้นตัวนี้ครับ อีกอย่างในปีหน้าอยากเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ด้วยครับ ...

Highway_Star

Posts by Highway_Star » Mon Aug 27, 2012 11:05 am

สงสัยเรื่อง skyfrog อะครับ คือเท่าที่ดูๆ แล้วมันก็เป็นเพียงโปรแกรมไม่ใช่เหรอครับ
ผมเลยสงสัยว่า คู่แข่งก็น่าจะทำได้ แล้วก็ไม่น่าจะยากนะครับ :|

Highway_Star

Posts by Highway_Star » Mon Aug 27, 2012 11:13 am

Highway_Star wrote:สงสัยเรื่อง skyfrog อะครับ คือเท่าที่ดูๆ แล้วมันก็เป็นเพียงโปรแกรมไม่ใช่เหรอครับ
ผมเลยสงสัยว่า คู่แข่งก็น่าจะทำได้ แล้วก็ไม่น่าจะยากนะครับ :|
อูยยยส์ ขออภัยครับ ได้คำตอบแล้วย้อนไปไม่กี่หน้าเอง :oops: เหมือนเป็นคนไม่รู้จักหาข้อมูลไปเลย เหอๆ

วรันศ์ บัฟเฟต

Posts by วรันศ์ บัฟเฟต » Mon Aug 27, 2012 11:18 am

^^ ผมเองก็ไม่แน่ใจครับว่าส่วนไหนของ skyfrog ที่ไม่สามารถเลียนแบบได้ ทั้ง software และ hardware และรูปแบบหรือแพคเกจการให้ service น่าจะทำเหมือนเป๊ะได้หมด

แต่คุณภาพการบริการในรายละเอียดบนขั้นตัวบุคคลนี่น่าจะต่างได้

value trap
Image

วรันศ์ บัฟเฟต

Posts by วรันศ์ บัฟเฟต » Mon Aug 27, 2012 11:23 am

ยี่ห้อของ device ไม่แน่ใจว่าจะมีผลต่อการตัดสินใจหรือไม่ แต่โดยรวมอีกอย่างที่น่าจะต่างคือเรื่องความน่าเชื่อถือ มีปัญหาน้อยที่สุด และเมื่อมีปัญหาแก้ไขถูกจุดรวดเร็ว

value trap
Image

Energy_eak

Posts by Energy_eak » Mon Aug 27, 2012 11:28 am

torpongpak wrote:ในที่สุดก็เจอหุ้น"เด้ง"เเรกในชีวิตเเล้วครับ :B
ยินดีด้วยครับผม...^_^
ขอให้มีครั้งแรกแล้ว และเด๋วก็มีอีกหลายๆครั้งตามมาครับ
////////////////////////////////////////
สงสัยเรื่อง skyfrog อะครับ คือเท่าที่ดูๆ แล้วมันก็เป็นเพียงโปรแกรมไม่ใช่เหรอครับ
ผมเลยสงสัยว่า คู่แข่งก็น่าจะทำได้ แล้วก็ไม่น่าจะยากนะครับ
อันนี้..ตอนแรกผมก็คิดแบบนี้ครับ แต่พอไปศึกษา..แล้วพบว่า บนApplication Skyfrog กลับเป็น "นวัฒกรรม" ที่น่าสนใจเลยทีเดียว หวังว่า..หากตลาดตอบรับผลิตภัณฑ์ ...ผู้ที่เข้ามาก่อนจะได้เปรียบครับ

(อันนี้ความคิดส่วนตัวนะครับ)**เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆมีBiasแน่นนอนนะครับ
ผมมองเหมือน..
1.ครั้งนึงเรามีSmartPhoneและNoteBook อยู่ดีๆ วันนึงApple ออก Tablet มา มันอยู่กึ่งๆพอดี ...สรภาพตามตรง ว่าตอนแรกยังบอกเพื่อนว่า ...ซื้อTablet ซื้อโน๊ตบุ๊คเลยดีกว่า ..ตอนนี้ Tablet โตมากๆ Apple นำตลาด^^
2.มองเหมือน ครั้งนึง มีAppชื่อ Angry Bird ..ออกมา พูดถึง ตัวเกมส์ก็ไม่มีอะไรเลย(เลี่ยนแบบออกมาอีกเพียบ) ..แต่พอตลาดตอบรับ ...ยังไงAngry Bird ก็ยังครองตลาดได้มากมาย
3.ครั้งนี้ ...ผมมองว่า Skyfrog อยู่ระหว่างผู้ผลิตHardware กับผู้ขาย GPS ทั่วๆไปที่ไม่เน้นSoftware ....Skyfrog ออกมาเพื่อธุรกิจส่งของจริงๆ ..อะไรแบบนี้ผมเลยให้เป็น นวัฒกรรม ...หวังว่าจะเจาะตลาดได้สำเร็จ ..และ จะรักษาพท.ได้ในที่สุด(จริงๆโดยธรรมชาติ ถ้านำแล้วก็น่าจะได้เปรียบแหละครับ)
...อีกอย่าง..Skyfrog ได้ออกแบบและทดสอบการใช้จริงกับรถราวๆ80คัน(ถ้าจำผิดขออภัย) มาตั้งแต่ปี54..หากผมเป็นผู้พิจารณา ทางเลือกนี้..ให้องค์กรใหญ่ๆสักองค์กรนึง ...จุดนี้ก็สำคัญนะครับ ..ใครจะทำตาม คงต้องไปทดสอบใช้จริงก่อนสักปี..ตอนนี้Skyfrog เหมือนจะขาดแค่ ฐานลูกค้าอ้างอิงที่เชื่อถือได้เท่านั้น ..ก็จะรู้แล้วว่าSkyfrog เจาะเข้าหรือไม่เข้า(ถ้ามีลูกค้าดีๆอ้างอิง เจาะไม่เข้าอีก คงเหนื่อยแล้ว^_^")

Energy_eak

Posts by Energy_eak » Mon Aug 27, 2012 11:30 am

Highway_Star wrote:
Highway_Star wrote:สงสัยเรื่อง skyfrog อะครับ คือเท่าที่ดูๆ แล้วมันก็เป็นเพียงโปรแกรมไม่ใช่เหรอครับ
อูยยยส์ ขออภัยครับ ได้คำตอบแล้วย้อนไปไม่กี่หน้าเอง :oops: เหมือนเป็นคนไม่รู้จักหาข้อมูลไปเลย เหอๆ
เพิ่งเห็นว่าได้คำตอบแล้ว...กว่าจะพิมพ์เสร็จ ปาเข้าไป หลายคอมเม้นเลย^_^"

torpongpak

Posts by torpongpak » Mon Aug 27, 2012 12:47 pm

ขอบคุณคุณEakมากครับ(ได้"วิชา"จากBlogคุณเอกหลายอย่าง) หวังว่าคงเจอหุ้นเด้งอีกหลายตัวในอนาคตเช่นกัน :D
Skyfrog ผมพิมพ์ไม่ทันเหมือนกัน เเต่ผมว่ามันเป็นมากกว่าprogramสิ่งที่simatได้มาคือ"เพื่อน"ทางธุรกิจครับ...Motorola

o

kabu

Posts by kabu » Mon Aug 27, 2012 4:16 pm

“วัตสัน” โหมหนัก 50 สาขาต่อปี ชูไทยฮับเดสติเนชันรับเออีซี

นายใหญ่วัตสันคนใหม่ร้อนวิชา เตรียมขยายสาขาต่อปี 50 สาขาในช่วง 2-3 ปีหลังจากนี้ เหตุมั่นใจศักยภาพประเทศไทยพร้อมเป็นเดสติเนชันรับเออีซี พร้อมเข้าถึงผู้บริโภคให้มากขึ้น บุกหนักซีอาร์เอ็มเพิ่มฐานสมาชิกจาก 1 ล้านคนสู่ 1.5 ล้านคนในปีหน้า มั่นใจรักษาบัลลังก์ในรีเทลกลุ่มเฮลท์แอนด์บิวตี้

นายคริช ไอเออร์ กรรมการผู้จัดการ บริษัท เซ็นทรัล วัตสัน จำกัด เปิดเผยว่า เพิ่งเข้ามารับตำแหน่งที่ประเทศไทยได้ราว 4-5 เดือนตั้งแต่เดือน เม.ย.ที่ผ่านมา โดยได้วางยุทธศาสตร์การดำเนินธุรกิจในไทยไว้ 2 ส่วนหลัก คือ 1. มุ่งขยายสาขาที่ 50 สาขาต่อปีในระยะ 2-3 ปีหลังจากนี้ 2. มุ่งเพิ่มฐานสมาชิกให้ได้มากที่สุด เพื่อรักษาฐานผู้นำในสถานการณ์ที่คาดว่าจะมีการแข่งขันที่สูงขึ้น

“ปกติวัตสันไม่เคยขยายสาขาสูงถึง 50 สาขาต่อปี แต่หลังจากปีนี้ไปจนถึง 2-3 ปีข้างหน้าวัตสันจะมุ่งขยายสาขาที่ 50 สาขาต่อปีสูงสุดของแผนขยายสาขาตั้งแต่ดำเนินการมา มาจาก 3 ปัจจัย คือ 1. เนื่องจากมองว่าประเทศไทยมีศักยภาพในแง่ของค่าจีดีพีของประเทศที่โตขึ้น 3.5-5% เป็นตัวเลขที่เสถียรมากขึ้น 2. กลุ่มฐานประชากรระดับกลาง ซึ่งเป็นฐานส่วนใหญ่ของประเทศมีกำลังซื้อเพิ่มสูงขึ้น และ 3. ไทยมีศักยภาพในการเป็นทัวริสม์เดสติเนชันของเซาท์อีสต์เอเชียมากที่สุด ยิ่งอีก 2-3 ปีจะเปิดเออีซีมองว่าจะมีนักท่องเที่ยวจากอาเซียนมาไทยเพิ่มขึ้นอีกมาก ทำให้วัตสันมีความมั่นใจในการขยายสาขามากขึ้นนั่นเอง”

ทั้งนี้ ในส่วนของแผนการขยายสาขาจะเน้นไปในโมเดลขนาดกลางถึงใหญ่ ขนาดตั้งแต่ 180-250 ตารางเมตร และเป็นนิวคอนเซ็ปต์ใหม่ คือ G6 หรือเจเนอเรชัน 6 ที่พร้อมสร้างบริการและเพิ่มประสบการณ์ที่ดีเข้าถึงลูกค้าให้มากขึ้น ล่าสุดเปิดให้บริการแล้วที่เมกะบางนา จากแผนการขยายสาขาปีนี้ที่ 50 สาขา 7 เดือนที่ผ่านมาเปิดแล้ว 28 สาขา ถึงสิ้นปีคาดว่าจะมีวัตสันเปิดให้บริการราว 250 สาขาทั่วประเทศ

นายคริช กล่าวต่อว่า แผนการขยายสาขาก็เพื่อเพิ่มฐานสมาชิกให้มากที่สุดนั้น โดยปัจจุบันวัตสันมีสมาชิกแล้วกว่า 1 ล้านราย สิ้นปีนี้คาดว่าจะเพิ่มเป็น 1.2 ล้านรายได้ และในปีหน้ามั่นใจว่าจะทำได้ถึง 1.5 ล้านรายผ่านกิจกรรมทางการตลาด ผ่านกลยุทธ์การทำซีอาร์เอ็มหรือการบริหารความสัมพันธ์กับลูกค้าที่เข้มแข็งขึ้น โดยจำนวนกิจกรรมที่ใช้ในปีนี้จะเพิ่มกว่าปีก่อนราว 20%

ขณะที่งบการตลาดที่ใช้กับซีอาร์เอ็มจะอยู่ที่ 20-30% เทียบกับงบการตลาดรวมทั้งหมด มั่นใจว่ายิ่งวัตสันเข้าถึงฐานสมาชิกได้มากเท่าไหร่ ยิ่งจะช่วยให้วัตสันรักษาความเป็นผู้นำในตลาดรีเทลเซกเมนต์เฮลท์แอนด์บิวตี้ได้ดียิ่งขึ้น ในสถานการณ์ปัจจุบันที่มีผู้เล่นรายใหม่เข้ามาทำให้การแข่งขันรุนแรงขึ้นก็ตาม

ปัจจุบันลูกค้าสมาชิกทำรายได้ให้บริษัทที่ 50% โดยมียอดการใช้จ่ายต่อบิลสูงกว่าลูกค้าทั่วไป 150% และมีความถี่ในการซื้อสูงกว่าลูกค้าทั่วไป 60% ขณะที่ยอดใช้จ่ายต่อบิลเฉลี่ยปกติอยู่ที่ 200-500 บาท สูงขึ้นจากปีก่อน 4-12% ขึ้นอยู่กับโมเดลของแต่ละสาขา มั่นใจว่าถึงสิ้นปีวัตสันจะยังมีตัวเลขยอดขายเติบโตขึ้น 2 หลักได้

ref: http://www.manager.co.th/Business/ViewN ... 0000103915

น้ำฟ้า

Posts by น้ำฟ้า » Mon Aug 27, 2012 4:46 pm

กรมการขนส่งทางบกเร่งติด "จีพีเอส" รถขนวัตถุอันตรายในปีนี้
updated: 27 ส.ค. 2555 เวลา 16:30:40 น.
ประชาชาติธุรกิจออนไลน์
นายสมชัย ศิริวัฒนโชค อธิบดีกรมการขนส่งทางบก กล่าวถึงความคืบหน้าการเร่งควบคุมความปลอดภัยของรถโดยสารสาธารณะและรถขนส่ง โดยเฉพาะรถขนส่งที่เกี่ยวข้องกับการขนสินค้าวัตถุอันตราย โดยจะเร่งรัดให้ติดระบบจีพีเอส เพื่อให้สามารถตรวจสอบจุดที่รถขนส่งเดินทางอยู่ รวมทั้งสามารถติดตามการใช้ความเร็วและเส้นทางที่ถูกต้องของรถเหล่านี้ได้ ซึ่งเรื่องนี้กรมการขนส่งทางบกอยู่ระหว่างวางรูปแบบ ทั้งการติดตั้งและหน่วยงานที่จะติดตามผลหลังติดตั้งระบบจีพีเอสแล้ว และระหว่างนี้จะเตรียมแก้ไขกฎกระทรวงและระเบียบในการออกใบอนุญาตของรถขนส่งวัตถุอันตราย ซึ่งการติดจีพีเอสจะเป็นเงื่อนไขในการให้ใบอนุญาตด้วย การดำเนินการหลังจากนี้จะเสนอให้คณะกรรมการควบคุมขนส่งทางบกกล่าวอนุมัติเงื่อนไขเหล่านี้ โดยกรมการขนส่งทางบกมั่นใจว่า การติดจีพีเอสดังกล่าว จะดำเนินการแล้วเสร็จภายในปี 2555

วันเดียวกันนี้กรมการขนส่งทางบกได้จัดพิธีลงนามกับบริษัทเซ็นทรัลรีเทล คอร์ปอเรชั่น เพื่อให้ผู้ใช้รถสามารถชำระภาษีประจำปีได้ที่ห้างเซ็นทรัลทุกสาขา โดยจะนำร่องที่สาขารามอินทรา ตั้งแต่ 1 กันยายนเป็นต้นไป

torpongpak

Posts by torpongpak » Mon Aug 27, 2012 8:44 pm

สุญญากาศ"กฏหมายค้าปลีก"ดัน"ร้านเล็ก"บุกตลาดพันแห่ง/ปี
เผื่อมีประโยชน์ครับ :D
http://aeonts.listedcompany.com/newsroo ... rakij2.pdf

o

Energy_eak

Posts by Energy_eak » Tue Aug 28, 2012 1:53 am

ข่าวก่อนนี้เป็นของ คมนาคม...อันนีกรมโรงงานช่วยดัน(คนละเรื่องเดียวกัน)
///////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////
กรมโรงงานอุตสาหกรรมเอาจริง สั่งเบรก 16 โรงงานรับกำจัดกาก หลังลงพื้นที่ตรวจ 1 เดือน ผิดอื้อ ให้เวลา 30 วันปรับปรุงแก้ไข หากยังเฉยจะ สั่งปิดพร้อมเพิกถอนใบอนุญาต เตรียมร่างกฎหมายเข้มรถขนกากอุตสาหกรรมต้องติด GPS ติดตามได้ทุกคัน
นายศักดา พันธ์กล้า ในฐานะประธานคณะกรรมการกำกับและคณะทำงานตรวจสอบโรงงานผู้รับบำบัด-กำจัดกากอุตสาหกรรม ที่มีผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อมสูงและแก้ไขปัญหาน้ำเสีย กากอุตสาหกรรม กระทรวงอุตสาหกรรม เปิดเผย "ประชาชาติธุรกิจ" ว่า ภายหลังจากลงพื้นที่ตรวจสอบโรงงานรับกำจัดกากอุตสาหกรรมที่คาดว่าจะมีการทำผิดกฎหมายรวม 96 แห่ง การตรวจคืบหน้าไป 68 แห่ง พบว่าโรงงานรวม 16 แห่ง "ส่อเจตนาที่อาจจะทำผิดกฎหมาย" ตามมาตรา 37 และ 39 แห่งพระราชบัญญัติกรมโรงงานอุตสาหกรรม 2535 (ตารางประกอบ) ต้องสั่งให้ระงับการนำสิ่งปฏิกูลหรือวัสดุที่ไม่ใช้แล้วมาบำบัดและกำจัดในโรงงาน สั่งให้โรงงานปรับปรุงแก้ไข รวมถึงต้องถูกดำเนินคดีด้วย
และได้ยื่นรายละเอียดให้กับอธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรมลงนามเพื่อสั่งการให้สั่งระงับการประกอบกิจการชั่วคราวแล้ว โดยความผิดที่เห็นได้ชัดคือ 1)ไม่มีวิศวกรผู้เชี่ยวชาญประจำโรงงาน 2)เครื่องจักรไม่มีใบอนุญาต และ 3)ไม่มีเครื่องจักรสำหรับบำบัดกากอุตสาหกรรมตามที่ได้แจ้งขออนุญาตไว้
คำสั่งระงับการประกอบกิจการชั่วคราวได้แจ้งไปทั้ง 16 โรงงานเรียบร้อยแล้ว หลังจากนี้โรงงานทั้งหมดจะต้องดำเนินการแก้ไขให้ถูกต้องตามที่กฎหมายกำหนดภายใน 30 วัน แล้วจะลงพื้นที่อีกครั้งว่าโรงงานได้แก้ปัญหาตามที่สั่งการหรือไม่ รายที่ไม่มีการแก้ไขจะถูกสั่งปิดและเพิกถอนใบอนุญาตต่อไป ส่วนรายที่ต้องการเวลามากกว่า 30 วันในการปรับปรุงโรงงาน จะต้องทำหนังสือแจ้งกรมโรงงานฯเพื่อขยายเวลา ทั้งนี้ยังคงเหลืออีกประมาณ 28 โรงงานรับกำจัดกากที่ต้องลงพื้นที่ตรวจสอบต่อไป และจะต้องขยายเวลาการทำงานของคณะกรรมการกำกับและคณะทำงานตรวจสอบโรงงานฯเพิ่มเติมอีก 1 เดือน เนื่องจากในแต่ละโรงงานค่อนข้างใช้เวลาเพื่อให้การตรวจสอบ เข้มงวดและรัดกุมมากขึ้น
"โรงงานรับบำบัดกากเหล่านี้เป็นโรงงานเล็ก เข้าใจว่าต้นทุนการกำจัดสูง จึงหลีกเลี่ยงบำบัดและนำกากมาทิ้งในที่สาธารณะ กรมโรงงานฯจะไม่ยินยอมให้โรงงานเหล่านี้กระทำความผิดต่อไปอีก และจากนี้จะเข้มงวดมากขึ้น และจะนำเทคโนโลยี เข้ามาตรวจสอบบริษัทเหล่านี้มากขึ้น ทุกโรงงานจะต้องปฏิบัติให้ถูกต้องตามที่กฎหมายกำหนดไว้"
นายศักดากล่าวว่า เพื่อไม่ให้มีช่องว่างให้โรงงานรับกำจัดกากเหล่านี้ทำความผิดได้ง่ายขึ้น กรมโรงงานอุตสาหกรรมเตรียมร่างกฎหมายใหม่เพิ่มเติมเพื่อควบคุม โดยจะเพิ่มเงื่อนไขว่าโรงงานรับกำจัดกากจะต้องลงทุนติด GPS ในรถบรรทุกที่ขนส่งกากอุตสาหกรรมทุกคัน และเชื่อมโยงระบบออนไลน์มายังกรมโรงงานอุตสาหกรรม ซึ่งจะตรวจสอบได้ว่ารถบรรทุกที่ขนกากอุตสาหกรรมจากต้นทางมาถึงปลายทางเรียบร้อยหรือไม่ ส่วนที่กังวลว่าจะมีการนำรถบรรทุกมาสูบถ่ายและขนส่งระหว่างทางนั้น ไม่น่ามีความเป็นไปได้และจะยิ่งเป็นการเพิ่มต้นทุนเข้าไปอีก ทั้งนี้ช่วงที่ผ่านมาผู้บริหารกระทรวงอุตสาหกรรมมีแนวคิดจะออกมาตรการจูงใจในบริษัทรับกำจัดกากที่ประกอบธุรกิจถูกต้องตามที่กฎหมายกำหนด อาจจะมีนโยบาย ยกเว้นค่าธรรมเนียมรายปีให้ซึ่งอยู่ระหว่างพิจารณา
ทั้งนี้เพื่อลดปริมาณกากอุตสาหกรรมในระบบ กรมโรงงานอุตสาหกรรมจะ ผลักดัน 2 โครงการ คือ 1)โครงการแลกกากของเสียที่มีประโยชน์ และ 2)โครงการเพิ่มประสิทธิภาพลดของเสียในโรงงาน ซึ่งจะส่งผลดีในแง่ของผู้ประกอบการที่มี รายได้เพิ่มขึ้นด้วย--จบ--

Post Reply