SIMAT

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
ปล้องนาง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: SIMAT

Posts by ปล้องนาง » Wed Aug 15, 2012 5:47 pm

สําหรับข้อมูลและความเห็นของแต่ละท่าน พูดได้คําเดียวเจ๋งๆเลยว่า

เปะมาก :8)

Res tantum valet quantum vendi potest.....

Laziale

Posts by Laziale » Wed Aug 15, 2012 5:54 pm

ท่านวุฒิมาแบบจัดหนักเลย อ่านแล้วเคลิ้ม :mrgreen:

Vodranudh

Posts by Vodranudh » Thu Aug 16, 2012 11:55 am

ขอเรื่องแปลงสภาพอีกครั้งนะคับ ไม่หราบว่าผมคิดถูกไหม
แม่ 3.18 ลูก 2 บ. ราคาแปลง 1ต่อ 1.35บ.แต่ได้แม่ถึง 1.11 หุ้น
ซื้อลูก 1 หุ้น ที่ 2 บ. เอาไปแปลงแม่ที่ 1.35 บ. เท้่ากับผมมีต้นทุนที่ 3.35 บ.
แต่ได่แม่ 1.11 หุ้น เพราะฉะนั้น 1.11 คูณ 3.18 เท่ากับ 3.53 บ.เท่ากับผมกำไร
0.18 บ.ใช่ไหมคับ ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะคับ

dejavu20

Posts by dejavu20 » Thu Aug 16, 2012 1:45 pm

ขอบคุณมากเลยครับ คุณวุฒิ ที่มาอัพเดทข้อมูลใหม่ๆ

เรื่องแปลงสภาพ
ลูกหนึ่งหุ้น แปลงได้แม่ 1.11 ถูกแล้วครับ
แต่ต้นทุนในการแปลงไม่ใช่ 1x1.35 นะครับ ต้องเป็น 1.11x1.35 = 1.5

มาหาเหตู

Posts by มาหาเหตู » Thu Aug 16, 2012 5:50 pm

ขอเรียนถามครับ
1. การคำนวณหา eps ของงบดุลที่สิ้นปี 2555 ต้องหารด้วยจำนวน shares เท่าไหร่ครับและจะเพิ่มขึ้นจากq2 นี้อีกกี่% ครับ
2. Eps ในอนาคตจะต้องถูก dilute ด้วย warrant อีกประมาณ41 ล้านหุ้น ซึ่งโดยทั่วไปคนที่แปลงมักแปลงไม่ครบทั้งหมด แต่ก็ขึ้นกับ กลยุทธ์การควบคุม/ผลักดันราคาของ ผถห รายใหญ่ด้วยว่าจะส่งเสริมให้คนเข้ามาแปลงเพื่อนำเงินไปใช้ในการขยายกิจการหรือไม่(ผมเคยแปลง Banpu ที่ราคาใช้สิทธิ์ 35 BT ที่ต้นทุนราคาซื้อ warrant 2BT มาเมือ่นานมากกกแล้ว). ดังนั้นไม่ทราบว่าแต่ละท่านคาดการณ์ dilution effect จาก warrant จำนวนนี้ไว้อย่างไร. ในอดีตผมชอบที่บริษัทแจก warrant ให้ ผถห แต่ปัจจุบันไม่ชอบแล้ว เพราะกองทุนตปท หลายกองมักมีข้อกำหนดไม่ให้เข้าถือครองบ.ที่มีอนุพันธ์ ที่ส่งผลต่อ dilution effect เพราะประเมิน eps ให้แม่นยำยาก ถ้าหากจะคิดให้ dilute ทั้งหมด eps growth ก็จะไม่ผ่านเกณฑ์การลงทุน. แต่ simat คงไม่ต้องพะวงถึงการลงทุนของกองทุนต่างชาติเพราะ size เล็กเกิินไป แต่อยาก share มุมมองต่อ dilution effect ของ warrant ครับ

natthawut3010
Verified User

Posts by natthawut3010 » Thu Aug 16, 2012 6:09 pm

http://www.nstdaacademy.com/webnsa/imag ... trends.pdf

simat เราก็ได้ไปนะคับ

kabu

Posts by kabu » Thu Aug 16, 2012 8:18 pm

มาหาเหตู wrote:ขอเรียนถามครับ
1. การคำนวณหา eps ของงบดุลที่สิ้นปี 2555 ต้องหารด้วยจำนวน shares เท่าไหร่ครับและจะเพิ่มขึ้นจากq2 นี้อีกกี่% ครับ
2. Eps ในอนาคตจะต้องถูก dilute ด้วย warrant อีกประมาณ41 ล้านหุ้น ซึ่งโดยทั่วไปคนที่แปลงมักแปลงไม่ครบทั้งหมด แต่ก็ขึ้นกับ กลยุทธ์การควบคุม/ผลักดันราคาของ ผถห รายใหญ่ด้วยว่าจะส่งเสริมให้คนเข้ามาแปลงเพื่อนำเงินไปใช้ในการขยายกิจการหรือไม่(ผมเคยแปลง Banpu ที่ราคาใช้สิทธิ์ 35 BT ที่ต้นทุนราคาซื้อ warrant 2BT มาเมือ่นานมากกกแล้ว). ดังนั้นไม่ทราบว่าแต่ละท่านคาดการณ์ dilution effect จาก warrant จำนวนนี้ไว้อย่างไร. ในอดีตผมชอบที่บริษัทแจก warrant ให้ ผถห แต่ปัจจุบันไม่ชอบแล้ว เพราะกองทุนตปท หลายกองมักมีข้อกำหนดไม่ให้เข้าถือครองบ.ที่มีอนุพันธ์ ที่ส่งผลต่อ dilution effect เพราะประเมิน eps ให้แม่นยำยาก ถ้าหากจะคิดให้ dilute ทั้งหมด eps growth ก็จะไม่ผ่านเกณฑ์การลงทุน. แต่ simat คงไม่ต้องพะวงถึงการลงทุนของกองทุนต่างชาติเพราะ size เล็กเกิินไป แต่อยาก share มุมมองต่อ dilution effect ของ warrant ครับ
1. ถ้าผมคำนวณไม่ผิด eps ของทั้งปีคิดจากกำไรทั้งปี หารด้วย 176,520,590 หุ้นครับ เพราะบริษัทจะเริ่มคิด eps โดยใช้หุ้นทั้งหมด คือ 182,821,627 หุ้น ตั้งแต่ Q3/55 เป็นต้นไป พอเอาไปเฉลี่ยกับจำนวนหุ้นใน Q1-Q2 ก็ได้จำนวนหุ้นอย่างที่บอกไปข้างต้นครับ โดยมีสมมติฐานคือไม่คนคนแปลง warrant เลยจนถึงสิ้นปี

2. warrant ที่บริษัทแจกไปจะหมดอายุวันที่ 28 สค 2557 ซึ่งเหลือเวลาอีกประมาณ 2 ปี ผมเลยมองว่าปีนี้ยังไม่น่าจะมีคนแปลงซักเท่าไหร่ ส่วนปีหน้าผมลองประมาณให้มีคนแปลงซักครึ่งนึง และ Fully dilute ในปีสุดท้ายครับ

ลองฟังความคิดเห็นจากท่านอื่นดูด้วยนะครับ :D

"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/

whitecastle

Posts by whitecastle » Sat Aug 18, 2012 10:46 pm

เอาข่าวลูกค้าหลักของเรามาฝากครับ เปิดสาขาใหม่ที่บางนานะครับแบบ extra น่าจะลง Q3

บางนา, 19 กรกฎาคม 2555: เทสโก้ โลตัส เปิดตัว "เอ็กซ์ตร้า บางนา" เพื่อตอบสนองความต้องการของลูกค้าอย่างครบวงจรในที่เดียว
โดย เอ็กซ์ตร้า บางนา จะเพิ่มสินค้าใหม่ เพิ่มร้านค้า และยกระดับการบริการ ในราคาเทสโก้ โลตัสอาทิ เพิ่มสินค้าใหม่ในทุกแผนกรวมกว่า 9,000 รายการ
รวมทั้งเปิดร้านยา ร้านแว่นตา ร้านโทรศัพท์ และ ศูนย์บริการทางการเงิน ตลอดจนนวัตกรรมด้านการบริการต่าง ๆ อีกมากมาย อาทิ
พนักงานที่ใส่โรลเลอร์สเก็ตเพื่อช่วยบริการลูกค้า

มาหาเหตู

Posts by มาหาเหตู » Sun Aug 19, 2012 7:40 am

kabu wrote:
1. ถ้าผมคำนวณไม่ผิด eps ของทั้งปีคิดจากกำไรทั้งปี หารด้วย 176,520,590 หุ้นครับ เพราะบริษัทจะเริ่มคิด eps โดยใช้หุ้นทั้งหมด คือ 182,821,627 หุ้น ตั้งแต่ Q3/55 เป็นต้นไป พอเอาไปเฉลี่ยกับจำนวนหุ้นใน Q1-Q2 ก็ได้จำนวนหุ้นอย่างที่บอกไปข้างต้นครับ โดยมีสมมติฐานคือไม่คนคนแปลง warrant เลยจนถึงสิ้นปี

2. warrant ที่บริษัทแจกไปจะหมดอายุวันที่ 28 สค 2557 ซึ่งเหลือเวลาอีกประมาณ 2 ปี ผมเลยมองว่าปีนี้ยังไม่น่าจะมีคนแปลงซักเท่าไหร่ ส่วนปีหน้าผมลองประมาณให้มีคนแปลงซักครึ่งนึง และ Fully dilute ในปีสุดท้ายครับ

ลองฟังความคิดเห็นจากท่านอื่นดูด้วยนะครับ :D

มาหาเหตู

Posts by มาหาเหตู » Sun Aug 19, 2012 7:46 am

มาหาเหตู wrote:
kabu wrote:

มาหาเหตู

Posts by มาหาเหตู » Sun Aug 19, 2012 7:50 am

งงครับ..comment หาย..ไม่เป็นไรเอาใหม่ ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณP'Kabu มากครับ/\ ที่ช่วยแนะนำ..พอดีผมกำลังหาราคาที่เหมาะสมและมี mos ตามสมควร แต่ติดที่ไม่สามารถกำหนด growth ที่แม่นยำเพียงพอ เนื่องจากที่ผ่านรายได้ค่อนข้างผันผวน ไม่ทราบว่า
'Kabu พอจะshare มุมมอง growth เฉลี่ยกรณี base case ใน 3 ปีย้างหน้าให้น้องๆฟังได้ไหมคระบ. ขอบคุณคร้าบบ

kabu

Posts by kabu » Sun Aug 19, 2012 4:54 pm

มาหาเหตู wrote:งงครับ..comment หาย..ไม่เป็นไรเอาใหม่ ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณP'Kabu มากครับ/\ ที่ช่วยแนะนำ..พอดีผมกำลังหาราคาที่เหมาะสมและมี mos ตามสมควร แต่ติดที่ไม่สามารถกำหนด growth ที่แม่นยำเพียงพอ เนื่องจากที่ผ่านรายได้ค่อนข้างผันผวน ไม่ทราบว่า
'Kabu พอจะshare มุมมอง growth เฉลี่ยกรณี base case ใน 3 ปีย้างหน้าให้น้องๆฟังได้ไหมคระบ. ขอบคุณคร้าบบ
เอาเป็นมุมมองก่อนนะครับ ข้อมูลเพิ่มเติมเดี๋ยวยังผมจะหาเวลาเอามาแปะให้ดูอีกที
ตอนแรกต้องดูก่อนว่าทำไมรายได้และกำไรที่ผ่านมาผันผวน

ปกติธุรกิจของ Simat รายได้หลักในประเทศมาจากการขยายสาขาของกลุ่มค้าปลีกเป็นหลัก ช่วงปีที่ผ่านมาที่มีปัญหากีฬาสี กลุ่มค้าปลีก โดยเฉพาะ Tesco Lotus หยุดแผนการขยายสาขาชั่วคราว ทำให้รายได้ส่วนนั้นหดไปเยอะ (โดยเฉพาะในปี 52) ซึ่งจะมองเห็นได้ชัดเจนคุณมาหาเหตุต้องลองแยกเอาส่วรของรายได้และกำไรของ ในประเทศและส่วนของมาเลเซียออกจากกันดู (ข้อมูลตรงนี้ดูได้จากหมายเหตุงบ) แต่จะเห็นว่ารายได้ที่อั้นไว้ตรงนั้นจะมาโผล่ในปี 53 แทน เนื่องจากกลุ่มค้าปลีกจะมีแผนการขยายสาขาชัดเจนในระยะยาวอยู่แล้ว เช่นปีนี้จะขยายกี่สาขา อย่าง 7-11 ปีนึงก็ 500 สาขา โลตัส express 200 สาขา extra 20 สาขา hypermarket 10 สาขา เป็นต้น เมื่อมีการชะลอการขยายสาขาไป ก็จะไปเพิ่มในช่วงถัดไป

นอกจากนั้น เนื่องจากเครื่อง handheld ที่ขายจะมีการเปลี่ยนทุกๆ 5-8 ปี ถ้าดูจากที่ลูกค้าโลตัสเข้ามาเป็นลูกค้าจริงจังของ simat คือ ปี 2548 ซึ่งตอนนี้เป็นต้นไป จะเป็นช่วงที่ต้องมีการเปลี่ยนเครื่องพอดี รายได้จากการเปลี่ยนเครื่องนี้จะยิ่งสะสมขึ้นในกรณีที่กลุ่มค้าปลีกใคการขยายสาขามากขึ้น

ปัจจัยการเติบโตในอีกสามปีหรือแม้แต่ 5 ปีหรือ 10 ปีข้างที่ผมมองไว้เป็นภาพใหญ่คือ
1. การแข่งขันกันขยายสาขาของกลุ่มค้าปลีก โดยเฉพาะ โลตัสที่ได้เงินทุนจากการขายกองทุนอสังหา ผมเชื่อว่าอย่างน้อยในช่วงสามปีจากนี้ การขยายสาขาจะยังโตต่อเนื่องและมากกว่าที่ผ่านๆมา นอกจากนั้นลูกค้าในกลุ่มอาหารรายใหม่ ซึ่งก็คือ Minor Group ก็เข้ามาเป็นลูกค้าบริษัทอย่างจริงจัง ในปีนี้เอง ตอนคุณมาหาเหตุแบ่งส่วนรายได้และกำไรออกมาดู ผมอยากให้ลองดูในส่วนรายได้ MA ว่าโตขึ้นเรื่อยๆเช่นกัน

2. FTTx ตรงนี้ผมยังเขียนอะไรไม่ได้มาก เพราะโปรเจ็คยังไม่อนุมัต แต่ผมก็ยังมองว่าไม่น่ามีปัญหาอะไร เหตุผลก็คงมีหลายๆท่านในนี้โพสไปแล้ว จุดที่น่าสนใจคือ ตอนนี้ EPS ที่ประกาศออกมารายไตรมาสนั้นมี dilution ตรงส่วนนี้เต็มๆ แม้ว่ารายได้จะยังไม่เข้ามาเลย เมื่อรายได้ตรงนี้เข้ามาเมื่อไหร่ จะเกิดการเติบโตของ EPS ต่อเนื่องไปและเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ตามดอกเบี้ยจ่ายที่ลดลง จากการชำระคืนเงินต้น

3. Skyfrog หลังจากเปิด AEC โลจิสติกจะยิ่งเข้ามาเป็นส่วนสำคัญ การเพิ่มขึ้นของรถยนต์เชิงพานิชน์ในปัจจุบัน และการเข้ามาลงทุนเปิดจากโลจิสติกส์ของกลุ้มทุนต่างประเทศจะเป็นตัวเร่งให้อุตสาหกรรมนี้เป็นที่น่าสนใจมากขึ้น

4. งานรัฐ รายได้ของ simat บางส่วนได้มาจาก AOT ซึ่งถ้าดูงานที่ส่งมอบ Q4 ปีที่ผ่านมา ตรงนี้มีมาร์จินดีมากๆ ผมเชื่อว่า AOT ยังคงมีโปรเจ็คอีกเยอะ เพื่อรองรับการเป็นศูนย์กลางการท่องเที่ยวในอนาคต

ส่วนของมาเลเซียผมไม่ขอคอมเมนต์แล้วกันครับ เพราะไม่ได้หวังการเติบโตมาก ถ้าไม่มีการตั้งหนี้สูญหรือค่าใช้จ่ายทางการเงินที่มากนัก ผมเชื่อว่าคงทำกำไรได้บ้าง

ข้อ 2-4 ยังมีความไม่แน่นอนค่อนข้างสูงเนื่องจากยังไม่มีอะไรชัดเจน ผมว่าลองทำเป็นหลายๆกรณีดูก็ได้ครับ

เอาคร่าวๆแค่นี้ก่อนนะครับ

"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/

taweepan

Posts by taweepan » Sun Aug 19, 2012 9:44 pm

สินค้า sky frog น่าจะมีการโฆษณาในหนังสือ ่ logistics บ้างนะครับ อาจจะได้ลูกค้ามาอีกนะ ว่าไหม ...

luz666

Posts by luz666 » Mon Aug 20, 2012 7:23 am

kabu wrote:
2. FTTx ตรงนี้ผมยังเขียนอะไรไม่ได้มาก เพราะโปรเจ็คยังไม่อนุมัต แต่ผมก็ยังมองว่าไม่น่ามีปัญหาอะไร เหตุผลก็คงมีหลายๆท่านในนี้โพสไปแล้ว จุดที่น่าสนใจคือ ตอนนี้ EPS ที่ประกาศออกมารายไตรมาสนั้นมี dilution ตรงส่วนนี้เต็มๆ แม้ว่ารายได้จะยังไม่เข้ามาเลย เมื่อรายได้ตรงนี้เข้ามาเมื่อไหร่ จะเกิดการเติบโตของ EPS ต่อเนื่องไปและเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ตามดอกเบี้ยจ่ายที่ลดลง จากการชำระคืนเงินต้น
ผมดูจากหมายเหตุประกอบงบการเงิน ต้นทุนของ fttx รวมต้นทุนทางการเงินเข้าไปด้วยแล้ว ดังนั้น ดอกเบี้ยที่เกี่ยวกับโครงการนี้ ก็ยังไม่รับรู้ในงบกำไรขาดทุน แต่จะไปรับรู้เป็นส่วนหนึ่งของค่าเสื่อมราคาเมื่อโครงการเสร็จเลย ดังนั้น งบกำไรขาดทุนที่เห็นอยู่ตอนนี้ ก็ไม่ได้โดน dilute จากดอกเบี้ยจ่ายโครงการนี้อยู่แล้วนะครับ

all i need is Zero

kabu

Posts by kabu » Mon Aug 20, 2012 7:36 am

nameisnothing wrote:
kabu wrote:
ผมดูจากหมายเหตุประกอบงบการเงิน ต้นทุนของ fttx รวมต้นทุนทางการเงินเข้าไปด้วยแล้ว ดังนั้น ดอกเบี้ยที่เกี่ยวกับโครงการนี้ ก็ยังไม่รับรู้ในงบกำไรขาดทุน แต่จะไปรับรู้เป็นส่วนหนึ่งของค่าเสื่อมราคาเมื่อโครงการเสร็จเลย ดังนั้น งบกำไรขาดทุนที่เห็นอยู่ตอนนี้ ก็ไม่ได้โดน dilute จากดอกเบี้ยจ่ายโครงการนี้อยู่แล้วนะครับ
Dilution ในความหมายของผมหมายถึง จำนวนหุ้นที่เพิ่มขึ้นมา 83.1 ล้านหุ้น จากการเพิ่มทุนเมื่อปี 2554 ที่ผ่านมา เนื่องจากเอาไปลงทุนในโครงการ FTTx โดยเฉพาะ ซึ่งการเพิ่มทุนที่ว่าเป็นหนึ่งในเงื่อนไขของธนาคารในการทำวงเงินกู้ให้กับ Simat ครับ

ซึ่งการคำนวณ EPS นั้นใช้จำนวนหุ้นที่ออกสู่ตลาดจากการเพิ่มทุนนี้แล้วทั้งๆที่รายได้จาก FTTx ยังไม่เข้า
ส่วนกรณีเกี่ยวกับต้นทุนค่าเสื่อมและดอกเบี้ยจ่ายก็ตามที่คุณ nameisnothing บอกคือจะลงใน PL หลังโครงงานส่งมอบและมีการรับรู้รายได้ ตอนนี้ก็ไปอยู่ใน BS ส่วนของ asset ไปก่อน

luz666

Posts by luz666 » Mon Aug 20, 2012 8:40 am

kabu wrote:
nameisnothing wrote:
kabu wrote:
Dilution ในความหมายของผมหมายถึง จำนวนหุ้นที่เพิ่มขึ้นมา 83.1 ล้านหุ้น จากการเพิ่มทุนเมื่อปี 2554 ที่ผ่านมา เนื่องจากเอาไปลงทุนในโครงการ FTTx โดยเฉพาะ ซึ่งการเพิ่มทุนที่ว่าเป็นหนึ่งในเงื่อนไขของธนาคารในการทำวงเงินกู้ให้กับ Simat ครับ

ซึ่งการคำนวณ EPS นั้นใช้จำนวนหุ้นที่ออกสู่ตลาดจากการเพิ่มทุนนี้แล้วทั้งๆที่รายได้จาก FTTx ยังไม่เข้า
ส่วนกรณีเกี่ยวกับต้นทุนค่าเสื่อมและดอกเบี้ยจ่ายก็ตามที่คุณ nameisnothing บอกคือจะลงใน PL หลังโครงงานส่งมอบและมีการรับรู้รายได้ ตอนนี้ก็ไปอยู่ใน BS ส่วนของ asset ไปก่อน
กระจ่างเลย ขอบคุณครับ :D

มาหาเหตู

Posts by มาหาเหตู » Mon Aug 20, 2012 9:52 pm

เอาเป็นมุมมองก่อนนะครับ ข้อมูลเพิ่มเติมเดี๋ยวยังผมจะหาเวลาเอามาแปะให้ดูอีกที
ตอนแรกต้องดูก่อนว่าทำไมรายได้และกำไรที่ผ่านมาผันผวน

ปกติธุรกิจของ Simat รายได้หลักในประเทศมาจากการขยายสาขาของกลุ่มค้าปลีกเป็นหลัก ช่วงปีที่ผ่านมาที่มีปัญหากีฬาสี กลุ่มค้าปลีก โดยเฉพาะ Tesco Lotus หยุดแผนการขยายสาขาชั่วคราว ทำให้รายได้ส่วนนั้นหดไปเยอะ (โดยเฉพาะในปี 52) ซึ่งจะมองเห็นได้ชัดเจนคุณมาหาเหตุต้องลองแยกเอาส่วรของรายได้และกำไรของ ในประเทศและส่วนของมาเลเซียออกจากกันดู (ข้อมูลตรงนี้ดูได้จากหมายเหตุงบ) แต่จะเห็นว่ารายได้ที่อั้นไว้ตรงนั้นจะมาโผล่ในปี 53 แทน เนื่องจากกลุ่มค้าปลีกจะมีแผนการขยายสาขาชัดเจนในระยะยาวอยู่แล้ว เช่นปีนี้จะขยายกี่สาขา อย่าง 7-11 ปีนึงก็ 500 สาขา โลตัส express 200 สาขา extra 20 สาขา hypermarket 10 สาขา เป็นต้น เมื่อมีการชะลอการขยายสาขาไป ก็จะไปเพิ่มในช่วงถัดไป

นอกจากนั้น เนื่องจากเครื่อง handheld ที่ขายจะมีการเปลี่ยนทุกๆ 5-8 ปี ถ้าดูจากที่ลูกค้าโลตัสเข้ามาเป็นลูกค้าจริงจังของ simat คือ ปี 2548 ซึ่งตอนนี้เป็นต้นไป จะเป็นช่วงที่ต้องมีการเปลี่ยนเครื่องพอดี รายได้จากการเปลี่ยนเครื่องนี้จะยิ่งสะสมขึ้นในกรณีที่กลุ่มค้าปลีกใคการขยายสาขามากขึ้น.

ปัจจัยการเติบโตในอีกสามปีหรือแม้แต่ 5 ปีหรือ 10 ปีข้างที่ผมมองไว้เป็นภาพใหญ่คือ
1. การแข่งขันกันขยายสาขาของกลุ่มค้าปลีก โดยเฉพาะ โลตัสที่ได้เงินทุนจากการขายกองทุนอสังหา ผมเชื่อว่าอย่างน้อยในช่วงสามปีจากนี้ การขยายสาขาจะยังโตต่อเนื่องและมากกว่าที่ผ่านๆมา นอกจากนั้นลูกค้าในกลุ่มอาหารรายใหม่ ซึ่งก็คือ Minor Group ก็เข้ามาเป็นลูกค้าบริษัทอย่างจริงจัง ในปีนี้เอง ตอนคุณมาหาเหตุแบ่งส่วนรายได้และกำไรออกมาดู ผมอยากให้ลองดูในส่วนรายได้ MA ว่าโตขึ้นเรื่อยๆเช่นกัน

2. FTTx ตรงนี้ผมยังเขียนอะไรไม่ได้มาก เพราะโปรเจ็คยังไม่อนุมัต แต่ผมก็ยังมองว่าไม่น่ามีปัญหาอะไร เหตุผลก็คงมีหลายๆท่านในนี้โพสไปแล้ว จุดที่น่าสนใจคือ ตอนนี้ EPS ที่ประกาศออกมารายไตรมาสนั้นมี dilution ตรงส่วนนี้เต็มๆ แม้ว่ารายได้จะยังไม่เข้ามาเลย เมื่อรายได้ตรงนี้เข้ามาเมื่อไหร่ จะเกิดการเติบโตของ EPS ต่อเนื่องไปและเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ตามดอกเบี้ยจ่ายที่ลดลง จากการชำระคืนเงินต้น.

3. Skyfrog หลังจากเปิด AEC โลจิสติกจะยิ่งเข้ามาเป็นส่วนสำคัญ การเพิ่มขึ้นของรถยนต์เชิงพานิชน์ในปัจจุบัน และการเข้ามาลงทุนเปิดจากโลจิสติกส์ของกลุ้มทุนต่างประเทศจะเป็นตัวเร่งให้อุตสาหกรรมนี้เป็นที่น่าสนใจมากขึ้น

4. งานรัฐ รายได้ของ simat บางส่วนได้มาจาก AOT ซึ่งถ้าดูงานที่ส่งมอบ Q4 ปีที่ผ่านมา ตรงนี้มีมาร์จินดีมากๆ ผมเชื่อว่า AOT ยังคงมีโปรเจ็คอีกเยอะ เพื่อรองรับการเป็นศูนย์กลางการท่องเที่ยวในอนาคต

ส่วนของมาเลเซียผมไม่ขอคอมเมนต์แล้วกันครับ เพราะไม่ได้หวังการเติบโตมาก ถ้าไม่มีการตั้งหนี้สูญหรือค่าใช้จ่ายทางการเงินที่มากนัก ผมเชื่อว่าคงทำกำไรได้บ้าง

ข้อ 2-4 ยังมีความไม่แน่นอนค่อนข้างสูงเนื่องจากยังไม่มีอะไรชัดเจน ผมว่าลองทำเป็นหลายๆกรณีดูก็ได้ครับ

เอาคร่าวๆแค่นี้ก่อนนะครับ[/quote]

ขอบคุณครับP'Kabu ตอบได้ละเอียดกระจ่างแจ้งเหมือนดูลายมือในฝ่ามือเลยครับ..ขอคารวะ..แหมแต่แค่P'Kabu ตอบมาแค่เนี๊ยะทำไมราคา simat ต้องวิ่งอ้าวไปอย่างไหน..ซื้อไม่ทัน..ต้องร้องเพลงรอไปก่อน..

kabu

Posts by kabu » Tue Aug 21, 2012 10:50 pm

ข้อมูลรายได้และกำไรรายไตรมาส แยกตามประเภทธุรกิจและรายประเทศ
http://kabuvi.files.wordpress.com/2012/ ... s_55q2.png

230k

Posts by 230k » Thu Aug 23, 2012 7:39 am

อยากทราบว่าในส่วนของการพัฒนาsoftwareซึ่งดูเหมือนเป็นจุดที่สําคัญในการเเข่งขันในอนาคตอย่างมากนี้มีบริษัทคู่เเข่งมากขนาดไหนครับ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดคือว่าบริษัทจะโตไปทางด้านนี้บวกกับการให้บริการลูกค้าในหลายอุตสาหกรรมมากขึ้น มากกว่าด้านขายhardwareรึเปล่าครับ ขอบคุณครับ

kabu

Posts by kabu » Thu Aug 23, 2012 7:59 pm

230k wrote:อยากทราบว่าในส่วนของการพัฒนาsoftwareซึ่งดูเหมือนเป็นจุดที่สําคัญในการเเข่งขันในอนาคตอย่างมากนี้มีบริษัทคู่เเข่งมากขนาดไหนครับ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดคือว่าบริษัทจะโตไปทางด้านนี้บวกกับการให้บริการลูกค้าในหลายอุตสาหกรรมมากขึ้น มากกว่าด้านขายhardwareรึเปล่าครับ ขอบคุณครับ
ผมเข้าใจว่าบริษัทยังโตไปกับลูกค้าในกลุ่มค้าปลีกครับ ซึ่งรายได้หลักจะมาจากการขาย HW ซึ่งบางบริษัทให้ simat พัฒนา software ที่ใช้ควบคู่ไปด้วย เช่น Tesco lotus รวมไปถึงรายไดจาก MA ซึ่งจะเพิ่มขึ้นตามการขยายสาขาของกลุ่มค้าปลีก ส่วนอุตสาหกรรมอื่นรายได้ยังไม่เยอะมากครับ หลังๆมี ของ unilever ที่เริ่มเข้ามามากขึ้น

ส่วนพัฒนา software เฉพาะด้าน ล่าสุดที่ทำไปก็ Skyfrog ครับ เป้าหมายของบริษัทที่รุกด้านนี้เพราะต้องการสร้าง recurring income เนื่องจากการพัฒนา software เฉพาะที่ผ่านๆมาทำให้กับ AOT ซึ่งเป็น one time gain

ถ้าพูดถึงทิศทางการเติบโตของบริษัท ผมก็ยังมองว่ายังคงเป็นการเติบโตตามค้าปลีกอยู่ แต่จะพยายามขยายรายได้เพิ่มไปในส่วนของ MA ซึ่งเป็นสัญญาดูแลซ่อมแซมระยาวกับลูกค้าที่มีอยู่แล้ว เน้นไปทางการให้บริการแบบ total solution รวมไปถึงการสร้างงานที่เป็น recurring income

230k

Posts by 230k » Fri Aug 24, 2012 7:55 am

ขอบคุณมากครับ

Vodranudh

Posts by Vodranudh » Fri Aug 24, 2012 10:53 am

อบอุ่นจัง ขอร่วมขบวนด้วยนะคับ ขอบคุณคร๊าบ

torpongpak

Posts by torpongpak » Fri Aug 24, 2012 1:12 pm

รายงานสด...จากสายลับหลังรถ

วันนี้เวลาราว10:00น. ขับรถตามหลังรถบรรทุกบริษัท "TOLL Logistic"
พบว่าท้ายรถเขียนว่า"รถคันนี้ควบคุมด้วยระบบGPS DTC"

13:00น. เดินออกมทานข้าว พบรถfarmhouse สีเเดง ส่งของที่สหกรณ์ สำรวจรอบรถไม่พบสัญลักษณ์การใช้ระบบgps

เเต่ยังยืนยันว่าจะยังอยู่รอดูเจ้า"กบสีเขียว กระโดด"หลังรถบรรทุกกับตาตัวเอง...ถึงเเม้ตัวนี้จะราคาเกินเป้าหมายสั้นของผมไปเเล้ว เเต่ผมก็ขยับราคาเป้าหมายใหม่เป็น "ไม่มีราคาเป้าหมาย" :D

คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o

nut776

Posts by nut776 » Fri Aug 24, 2012 4:47 pm

ไม่ทราบห้องนี้ มีข่าวความคืบหน้า fftx อะไรด้วยหรือเปล่าคับ
ilink เขาลือว่าเพราะเรื่องนี้
all time high ไปละ

show me money.

taweepan

Posts by taweepan » Fri Aug 24, 2012 5:23 pm

ถ้ามีข่าวลือเรื่อง ftth น่าจะเป็นผลดีกับหุ้น jas simat ilink ใช่ไหมครับ แล้วไม่ทราบว่ามีตัวไหนอีกบ้างครับ ...

nut776

Posts by nut776 » Fri Aug 24, 2012 5:36 pm

รบกวนถามแบบคนยังไม่ค่อยรู้นะคับ
อยากทราบว่า simat มีความสามารถในการรับงานในสเกลที่ใหญ่ขนาดไหน
คือ เท่าที่ตามอ่านแบบมึนๆ
เหมือนกับว่า การขยายตัวแบมากๆ ต้องใช้เงินทุนมาหมุนค่อนข้างเยอะ ใช่ไหมคับ
ทีนี้การขยายตัวขนาดไหนที่ เป็น capacity สูงสุด
ที่เพียงพอจะไม่ต้องเพิ่มทุน

นอกจากเรื่อง wc ที่ต้องคอยดูแล้ว
simat มีเรื่องที่ต้องลงทุนมูลค่าสูงๆอะไรอีกบ้างนอกจาก fftx

รูปแบบ eos ของsimat มีลักษณะอย่างไร
แล้วพี่ๆคาดการณ์ว่าจุดไหน ถึงจะเริ่มมี eos อย่างมีนัยยะ

ขอบคุณคับ

show me money.

Energy_eak

Posts by Energy_eak » Fri Aug 24, 2012 6:52 pm

ขอสักหน่อยเหอะ!!...รัฐทุ่มตั้ง2ล้านล้าน ...มันต้องยกระดับทุกภาคส่วน!!^__^
..............
๐ ติด GPS คุมเข้มความปลอดภัยบนถนน
วันเผยแพร่ วันศุกร์, 24 สิงหาคม 2555 10:09
นายสมชัย ศิริวัฒนโชค อธิบดีกรมการขนส่งทางบก บอกว่า ภายในต้นปี 2556 จะสามารถดำเนินการติดตั้งระบบจีพีเอสในรถบรรทุกที่บรรทุกวัตถุอันตราย และรถบัสของบริษัท ขนส่ง หรือ บขส. ได้ครบทุกคัน เพื่อควบคุมความเร็วของรถขณะขับขี่บนท้องถนน และตรวจสอบเส้นทางการเดินรถ
สำหรับในส่วนของรถสาธารณะขององค์การขนส่งมวลชนกรุงเทพ หรือ ขสมก. นั้น อยู่ระหว่างการรอให้ขสมก.ดำเนินการจัดซื้อรถเมล์ NGV ใหม่ จำนวน 3,183 คัน ให้แล้วเสร็จตามแผน แล้วจึงดำเนินการนำระบบจีพีเอสมาติดตั้งภายหลั

luz666

Posts by luz666 » Fri Aug 24, 2012 7:09 pm

ขอถามความเห็นพี่ๆหน่อยครับ เนื่องจาก Q4 ปีที่แล้วทำผลงานไว้สวยงามมาก พี่ๆคิดว่าปีนี้จะทำได้ถึงระดับปีที่แล้วไหมครับ เข้าใจว่าปีที่แล้วมีเหตุการณ์พิเศษคือลูกค้าซื้อไปเปลี่ยนแทนของที่โดนน้ำท่วม แต่ปีนี้ก็ได้ลูกค้ากลุ่มใหม่เพิ่ม และมี FTTX ให้ลุ้นอีก

ปล้องนาง

Posts by ปล้องนาง » Fri Aug 24, 2012 9:20 pm

ขอถามความเห็นพี่ๆหน่อยครับ เนื่องจาก Q4 ปีที่แล้วทำผลงานไว้สวยงามมาก พี่ๆคิดว่าปีนี้จะทำได้ถึงระดับปีที่แล้วไหมครับ เข้าใจว่าปีที่แล้วมีเหตุการณ์พิเศษคือลูกค้าซื้อไปเปลี่ยนแทนของที่โดนน้ำท่วม แต่ปีนี้ก็ได้ลูกค้ากลุ่มใหม่เพิ่ม และมี FTTX ให้ลุ้นอีก
โดยความเห็นส่วนตัว ยากที่จะคาดได้นะครับว่าจะทำได้ดีกว่าq4ปี่ที่ผ่านมาไหม :8)

มีข้อความที่ก็อบมาจากห้องกระทู้คุณค่าให้ลองพิจารณา ใคร่ครวญ คิดดูเอาเองนะครับ

If you believe in the growth prospects of a company, invest in the stock
and give it sufficient time.

นักลงทุนทั่วไป มักจะยึดติดเกินไปกับยอดขายและกำไรรายไตรมาสและ
สนใจกำไรในระยะสั้นๆ อาจทำให้เราหลุดจากการมองภาพใหญ่ได้ ("That’s missing the wood for the trees")

ความเห็นส่วนตัวอีกเหมือนเดิมนะครับว่า มองภาพใหญ่ มองภาพรวมในอนาคต น่าจะดีกว่า :D

Res tantum valet quantum vendi potest.....

luz666

Posts by luz666 » Fri Aug 24, 2012 9:40 pm

ปล้องนาง wrote:
โดยความเห็นส่วนตัว ยากที่จะคาดได้นะครับว่าจะทำได้ดีกว่าq4ปี่ที่ผ่านมาไหม :8)

มีข้อความที่ก็อบมาจากห้องกระทู้คุณค่าให้ลองพิจารณา ใคร่ครวญ คิดดูเอาเองนะครับ

If you believe in the growth prospects of a company, invest in the stock
and give it sufficient time.

นักลงทุนทั่วไป มักจะยึดติดเกินไปกับยอดขายและกำไรรายไตรมาสและ
สนใจกำไรในระยะสั้นๆ อาจทำให้เราหลุดจากการมองภาพใหญ่ได้ ("That’s missing the wood for the trees")

ความเห็นส่วนตัวอีกเหมือนเดิมนะครับว่า มองภาพใหญ่ มองภาพรวมในอนาคต น่าจะดีกว่า :D
ขอบคุณครับ สงสัยผมเห็นขึ้นมาเยอะ เลยตื่นเต้นไปหน่อย ว่าแต่ quote นี้ของ peter lynch ปาวครับ

Post Reply