JAS

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
เกล้า
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: JAS

Posts by เกล้า » Fri May 06, 2011 8:44 pm

ผมว่าคงไม่มีประโยชน์อะไรเท่าไหร่หรอกมั้งครับ..สำหรับเทพๆ
ทั้งหลายเมื่อขายแล้วยังต้องมารักษาแบรนด์อีก..การลงทุนมีความ
เสี่ยงเม่าอย่างผมไม่เคยโทษใครครับ..ผิดเพราะเราถูกก็เพราะเรา
เซียนๆเทพๆก็เป็นแค่คนหนึ่งที่แชร์มุมมองความคิดก็เท่านั้นสำหรับผม
ขอเป็นอีกหนึ่งความเห็นนะครับ.. :D :D :D

ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..

wweerac
Verified User

Posts by wweerac » Fri May 06, 2011 8:46 pm

เห็นใจครับ

การลงทุนมีความเสี่ยง โปรดสังเกตุ ต้นทุนของ คนอื่นด้วย
ขอบคุณครับ

ไม่ใช่เซียน ไม่เก่ง แต่เป็นคนชอบอ่านชอบศึกษางบการเงิน

MrO

Posts by MrO » Fri May 06, 2011 9:16 pm

ขอทราบพื้นฐานหน่อยครับ ว่าการให้บริการเครือข่ายระบบอินเตอร์เน็ตนี้ ต้องขอสัมปทานจากรัฐไหม??

I believe in my concept

*AQUA*

Posts by *AQUA* » Fri May 06, 2011 9:16 pm

ถ้าเป็นแบบ ptl อาทิตย์หน้าคงได้รู้กัน

ravee

Posts by ravee » Fri May 06, 2011 9:22 pm

รอผลประกอบการว่าจะดีมั้ยครับ :D
ราคาหุ้นขึ้นลง ตามอารมณ์ตลาด
ขอบคุณพี่นริศ ที่ให้กำลังใจครับ

chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์

Posts by chatchai » Fri May 06, 2011 9:28 pm

คำแนะนำจากผม

สำหรับผู้ที่ถือหุ้นอยู่แล้วกังวลใจ ไมีรู้ว่าจะขายหรือถือต่อดี และผู้ที่ไม่แน่ใจว่าจะซื้อหุ้นดีหรือไม่

ทบทวนอ่านข้อมูลต่างๆของบริษัท เช่น รายงาน 56-1 งบการเงินย้อนหลัง กระทู้นี้ หลายๆรอบ

แล้วลองทำการประเมินราคาดูครับ

ผมเองไม่เคยซื้อหุ้น JAS มาก่อน ไม่รู้ราคาหุ้นในอนาคตว่าจะขึ้น หรือ ลง

แต่ก็เป็นกำลังใจให้เพื่อนๆทุกคนครับ

จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี

Poorest

Posts by Poorest » Fri May 06, 2011 9:30 pm

อยากกดให้พี่ chatchai สัก 1000 ครั้ง

naris

Posts by naris » Fri May 06, 2011 9:40 pm

ขอบคุณครับพี่ฉัตร :)

ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร

Nanotube

Posts by Nanotube » Fri May 06, 2011 9:46 pm

MrO wrote:ขอทราบพื้นฐานหน่อยครับ ว่าการให้บริการเครือข่ายระบบอินเตอร์เน็ตนี้ ต้องขอสัมปทานจากรัฐไหม??
ต้องขอครับ รู้สึกจะหมดอายุปี 2568 ครับถ้าจำไม่ผิด ลองอ่านใน 56-1 ดูครับ

Green

Posts by Green » Fri May 06, 2011 9:50 pm

chatchai wrote:คำแนะนำจากผม

สำหรับผู้ที่ถือหุ้นอยู่แล้วกังวลใจ ไมีรู้ว่าจะขายหรือถือต่อดี และผู้ที่ไม่แน่ใจว่าจะซื้อหุ้นดีหรือไม่

ทบทวนอ่านข้อมูลต่างๆของบริษัท เช่น รายงาน 56-1 งบการเงินย้อนหลัง กระทู้นี้ หลายๆรอบ

แล้วลองทำการประเมินราคาดูครับ

ผมเองไม่เคยซื้อหุ้น JAS มาก่อน ไม่รู้ราคาหุ้นในอนาคตว่าจะขึ้น หรือ ลง

แต่ก็เป็นกำลังใจให้เพื่อนๆทุกคนครับ
เห็นด้วยครับ เป็นบริษัทที่มี หมายเหตุงบการเงินที่น่าสนใจมั๊กๆ ครับ

Giroro

Posts by Giroro » Fri May 06, 2011 9:53 pm

ขอบคุณพี่ฉัตรชัยมากครับ :D :D :D

เกล้า

Posts by เกล้า » Fri May 06, 2011 9:56 pm

ถามพี่นริศนะครับตามมุมมองของพี่นอกจาก3บีบีและwifiแล้วที่นะจะเป็น
snow ball อีกลูก..พี่พอเห็นส่วนงานธุรกิจไหนอีกมั้ยครับของแจ็สที่น่าจะมี
รายได้ที่เป็น snow ball ได้อีกครับ..ขอบคุณครับ :D :D :D

ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..

Nanotube

Posts by Nanotube » Fri May 06, 2011 10:54 pm

ขอเป็นกำลังใจให้ผู้ถือหุ้นทุกๆ คนนะครับ ผมเองเคยผ่านเหตุการณ์ตอนที่ JAS ลงจาก 2 บาท ไปต่ำสุดที่ 1.07 บาทมาแล้วครับ ตอนนั้นก็รู้สึกเซ็งมากๆ กำไรหายไปเกือบๆ 7 หลัก ความรู้สึกก็คงไม่ต่างจากคนที่เคยโดนเป็นครั้งแรกวันนี้มั้งครับ บวกกับความที่เป็นมือใหม่ยังไม่ตีแตกมากนักก็รู้สึกเครียดและกระวนกระวายตลอดว่าราคาในใจที่เราประเมินไว้มันถูกต้องหรือเปล่า ถ้าถูกทำไมคนถึงกระหน่ำเทขายขนาดนี้ ควรจะขายตามดีมั้ยเผื่อมันลงหนักกว่านี้ และอื่นๆ อีกมากมาย สุดท้ายก็ได้พี่นริศและพี่ๆ อีกหลายๆ คนในห้องนี้ ที่โพสต์เป็นกำลังใจให้ ก็เลยลองเชื่อมั่นในบทวิเคราะห์ของตัวเองดูสักครั้ง (เพราะตอนนั้นราคายังต่ำกว่าราคาพื้นฐานที่ประเมินไว้พอสมควร) และกัดฟันถือตลอดมา แถมยังซื้อเพิ่มด้วยระหว่างทาง ซึ่งท้ายสุดราคาก็วิ่งขึ้นไปสะท้อนพื้นฐานของมันอีกครั้ง ก็เป็นอีกบทพิสูจน์ว่าราคาหุ้นมันจะวิ่งสะท้อนเข้าหาพื้นฐานของมันเสมอ

การตกลงอย่างรุนแรงในวันนี้ ก็ถือเป็นอีกหนึ่งบททดสอบสำคัญให้ใครหลายๆ คน ซึ่งผมเชื่อว่าถ้าใครผ่านจุดนี้ไปได้ก็จะได้บทเรียนและประสบการณ์การลงทุนที่มีค่ามากมาย ซึ่งผมว่ามันมีค่ามากว่ามูลค่าพอร์ทที่ลดลงในวันนี้หลายเท่าครับ เป็นกำลังใจให้ทุกๆ คนครับ

wilai

Posts by wilai » Fri May 06, 2011 11:08 pm

เสนอให้เก็บภาษีจากกำไรที่เกิดจากการลงทุนระยะสั้นมาก ๆ
จะช่วยแก้ไขปัญหานี้ได้ไหม ครับ อาจเริ่มเก็บในอัตราต่ำ ๆ ก่อน

gigaslash

Posts by gigaslash » Fri May 06, 2011 11:11 pm

ขอแชร์ประสบการณ์ เซ็งๆ กับ 3BB หน่อยนะครับ หวังว่าจะเอาไปประกอบการพิจารณาธุรกิจได้

ผมอาศัยอยู่แถว เกษตร เริ่มแรกเดิมทีก็ใช้ TOT อยู่ที่ 1.5 M หลังๆ มาคู่แข่งอย่าง 3BB เพิ่มเป็น 4 MB ซึ่งตอนนั้น TOT ยังไม่รองรับ และผมรู้สึกเหมือนเสียค่าโง่ ที่จ่ายเท่ากันแต่ความเร็วต่ำกว่า จึงยอมเสียค่าปรับ 1000 ไปใช้ 3BB ในช่วงแรกนั้น Happy กับความเสถียรและความเร็วที่ได้รับ.... แต่หลังจากปี 2554 เป็นต้นมา

เน็ตผมมีปัญหาตลอด(สัญญาณติดๆ ดับๆ) โทรไปแจ้งก็รับเรื่องไว้ ช่างมาซ่อม ช้าบ้าง ไวบ้าง ซ่อมทีนึง เล่นได้สองสามวัน ก็เป็นอีก ร่วมสามเดือน จนความอดทนผมหมดลง.....

ก็เลยหันไปคบกับเน็ตทรูแทนเพราะ แถม Wireless Modem ให้ แม้ว่าเราจะติดแพคเกจราคาถูกสุด ซึ่งเนตก็เสถียรดี หลังจากนั้นผมก็ไปยกเลิกบริการ 3BB แล้วพบว่า

ค่าบริการของผมที่ต้องเสีย คือในส่วนที่ผมใช้ไปแล้วเดือนนี้ กับของเดือนหน้าที่ผมยังไม่ได้ใช้เลยด้วยซ้ำรวมกัน
เพียงเพราะว่า นโยบายของเค้าคือ จ่ายเหมารายเดือน ดังนั้นถ้าคุณเลยวันกำหนดชำระค่าใช้จ่าย ( 3BB เป็น เนต Pre-Paid ) ของเดือนหน้ามาแม้แต่วันเดียว ถือว่าคุณต้องจ่ายเดือนนั้นทั้งเดือน ไม่ว่าคุณจะเล่นเนตแค่ วัน สองวัน หรือไม่ได้แตะเลย ในเดือนนั้นก็ตาม ผมว่าตรงจุดนี้มันไม่แฟร์สำหรับผู้บริโภค T0T เค้าก็ให้บริการเน็ตเหมารายเดือน แต่เวลายกเลิก คุณจะเสียเงินถึงแค่วันที่คุณมายกเลิกเท่านั้น ไม่ใช่ ยกเหมาทั้งเดือนแบบนี้ (นี่ยังไม่รวมถึงกริยามารยาท ทรามๆของพนักงานที่ counter ที่ผมไปยกเลิกวันนั้นนะครับ สาขา Fashion Island)

ผมเห็นด้วยที่ว่า แข่งด้วยราคา อย่างเดียวคงจะดึงผู้บริโภค ไปได้ยาก แต่ถ้า service ความเสถียร มันต่ำ อย่างที่ผมโดนมา ยังไงลูกค้าก็หนี ใครอยากจะจ่ายตังฟรีๆ โดยไม่ได้ใช้งานกันล่ะครับ ผมเห็น 3BB เร่งขยายฐานลูกค้าจังเลย แต่เกรงว่าเค้าจะลืมดูแลฐานลูกค้าเก่าไปบ้างหรือเปล่า???

mrj052

Posts by mrj052 » Fri May 06, 2011 11:36 pm

[quote="wilai"]เสนอให้เก็บภาษีจากกำไรที่เกิดจากการลงทุนระยะสั้นมาก ๆ
จะช่วยแก้ไขปัญหานี้ได้ไหม ครับ อาจเริ่มเก็บในอัตราต่ำ ๆ ก่อน[/quote]

ไม่ได้ครับ และไม่ดีด้วย .. เพราะสมมติถ้าผมไม่อยากเป็น VI และไม่อยากถือยาว
แต่ผมเก่งพอที่จะทำกำไรมหาศาลจากหุ้นได้ในเวลาสั้นๆ แล้วมาเก็บภาษีผมคนเดียว เพราะผมเก่งเกินไปเหรอครับ แบบนั้นเท่ากับเป็นการส่งเสริมให้คนถือยาวเท่านั้นครับ
ถือสั้น ถือยาว ถ้าได้กำไรจาก capital gain มันก็เหมือนๆ กัน ต้องเสมอภาคกัน
ประเทศนี้มันมีสองมาตรฐานมากพออยู่แล้วครับ

Pn3um0n1a

Posts by Pn3um0n1a » Fri May 06, 2011 11:43 pm

phalisom wrote:โทษนะครับ ผมไม่อยากฟัง พวกร้องโวยวายเวลาหุ้นลง เช่นเดียวกัยการชมเชยเวลาหุ้นขึ้น สิ่งที่ผมและบอร์ดนี้ต้องการ คือการพูดคุยในด้านพื้นฐานว่ามีการเปลี่ยนแปลงอะไรหรือไม่

ส่วนตัวผมมองว่า มันลงเยอะ เพราะราคาขึ้นมากเกินไป JAS ดีจริง แต่งบก็ยังไม่ deliver และคาดว่างบ Q1 อาจจะมีสำรองอะไรเข้ามาเพิ่ม

พื้นฐานมันไม่สามารถเปลี่ยนได้ใน 1 อาทิตย์หรอกครับ เพียงแต่ความดีของหุ้นสะท้อนไปในราคามากเกินไป

แม้ราคา 2.76 ก็อาจจะยังสูง ถ้าผลการดำเนินงานไม่มาตามนัด
นับถือเลยครับ ขอบคุณสำหรับแนวคิดครับ

บริษัทพื้นฐานอย่างไรก็รู้ๆ กันว่าแข็งแกร่งขนาดไหน เปลี่ยนแปลงที่ไหน
แค่ q นี้าจจะมี surprise ทำให้ งบแสดงถึงความแข็งแกร่งไม่ทันกับราคา ราคาหุ้นก็แค่ลงมาพักรอก็แค่นั้น
จะตกใจอะไรกัน!

ปล. ผมตกใจไปคนนึงละ แล้วก็ตกใจว่าต้องรอไปถึงเมื่อไหร่
ผมไม่มั่นใจเอาซะเลยเพราะผมโง่ เลยพิจารณาไม่ออกว่าราคานี้สำหรับตอนนี้ถูกหรือแพงในเวลานี้
ยังไงก็คงต้องใส่ MOS เยอะขึ้นหน่อยแล้วมั้งผม

freemindd

Posts by freemindd » Fri May 06, 2011 11:44 pm

^วิธีแก้ระยะยาวคือต้องมีการดำเนินคดี
กับสมาชิกแก๊งค์ปั่นหุ้นทุกคนอย่างจริงจังถึงที่สุดครับ
ทั้งค่าเสียหายทางแพ่ง และติดคุกจริงๆทางอาญา

ไม่ว่ากับกลุ่มที่ติดต่อประสานงาน กลุ่มที่ร่วมสร้างข่าวโดยมีส่วนได้เสีย
กลุ่มเจ้าของที่รู้เห็นเป็นใจ และกลุ่มทุนอื่นที่เข้าร่วมได้เสีย

SGOLD

Posts by SGOLD » Fri May 06, 2011 11:47 pm

wilai wrote:เสนอให้เก็บภาษีจากกำไรที่เกิดจากการลงทุนระยะสั้นมาก ๆ
จะช่วยแก้ไขปัญหานี้ได้ไหม ครับ อาจเริ่มเก็บในอัตราต่ำ ๆ ก่อน
แล้วมันเกี่ยวอะไรกับคนถือสั้นหรือถือยาวล่ะครับ ผมซื้อหุ้นแล้วได้กำไรมหาศาลภายใน 1-2 วัน แล้วผมก็ตัดสินใจขายหุ้นทั้งหมดออกทุกราคาตราบใดที่ผมยังได้กำไรมันก็ไม่ผิดนะครับ หุ้นถือก็ถือเป็นทรัพย์ส่วนตัวสินตัวหนึ่ง ใครจะขายให้ใคร ขายที่ราคาเท่าไหร่ หรือจะโอนให้ใครฟรีๆมันก็เป็นสิทธิ์ของเค้าครับ
จงหยุดโทษคนอื่นมั่วซั่วได้แล้วครับ

vichit

Posts by vichit » Fri May 06, 2011 11:57 pm

NVDR Trading Data by Stock ประจำวันที่ 6 พค 54

Date : 06/05/2011 JAS 415,000 หุ้น NET BUY

http://www.set.or.th/set/nvdrbystock.do ... ockvol_1_1

Image

SNC Former Club คลับสำหรับคนรัก SNC

http://www.facebook.com/#!/groups/392250234142165/

SGOLD

Posts by SGOLD » Fri May 06, 2011 11:58 pm

คนที่ขาดทุนตอนหุ้นลงจงกลับไปคิดทบทวนให้ดีนะครับ ว่าเราขาดทุนเพราะอะไร ไม่ใช่ไปโทษคนอื่นแบบไม่ลืมหูลืมตา
คุณต้องย้อนกลับไปคิดว่าคุณซื้อหุ้นตัวนี้เพราะอะไร ซื้อเพราะซื้อตามคนอื่นหรือซื้อเพราะคุณเชื่อมั่นในตัวธุรกิจโดยที่คุณวิเคราะห์มาอย่างดีแล้ว
การที่ออกมาโวยวายและโทษว่าว่าคนนั้นคนนี้ปั่นหุ้นหรือทุบหุ้นมันไม่ได้เกิดประโยชน์หรอกครับ
นาย ก ใช้เงินพันล้าน ไล่ซื้อหุ้น xxx ทุกราคา มันก็เป็นสิทธิ์ของนาย ก
นาย ก ได้กำไรจากหุ้น xxx และขายหุ้น xxx ทุกราคามันก็เป็นสิทธิ์ของนาย ก เช่นเดียวกันเพราะมันห้ามกันไม่ได้หรอก

สรุปแล้วจงโทษตัวเราเองดีกว่า

freemindd

Posts by freemindd » Sat May 07, 2011 12:00 am

ขออภัยที่มาทำลายความเงียบและบรรยากาศเชิงบวกนะครับ
ลบข้อความผมเลยครับแอดมิน
ผมลบไม่ได้แฮะ ไม่มีปุ่ม

freemindd

Posts by freemindd » Sat May 07, 2011 12:03 am

ขออนุญาติถอนคำพูดเรื่องการปั่นหุ้นนะครับ
ผมพูดเล่นและโพสผิดห้องครับ
กลัวแล้วครับพี่

chinn

Posts by chinn » Sat May 07, 2011 12:08 am

http://file1.uploadfile.biz/i/ENEDMEIIEEWVXZ

link นี้ เป็น File ที่ไม่ละเอียดมากนักนะครับ

ช่วงนี้นั่งทำนานๆไม่ไหวแล้ว เลยไม่ได้แก้ไขให้ถูกต้อง 100%

ผม Update นานแล้ว แต่ไม่ได้ลง คนขอมาผมก็เลยไม่ได้ Post ให้ใคร

เพราะไม่อยากให้ใครคิดรู้สึกว่า มาเชียร์หุ้น JAS ในตอนราคา สูง

แต่วันนี้มันลงมาเยอะ หลายคนที่เล่นเก็งกำไรคงมีบาดเจ็บกันบ้าง

ผมทิ้ง File ไว้ลองนำไปศึกษา เสาร์ อาทิตย์นี้

ก็ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะครับ

File นี้ไม่ได้ต้องการชี้นำ ราคา ไม่ได้ถูกต้องเปะ

ให้ลองปรับแต่งตามความคิดของแต่ละท่านได้ครับ

ปล. ผมไม่มีส่วนได้เสียกับหุ้นตัวนี้นานแล้วครับ

ด้วยเหตุผลทางความเหมาะสมกับเป้าหมายทางการเงิน

บอกไว้ก่อน เพราะไม่อยากให้ใครมาว่า ว่า หุ้นลง

เลยรีบเอาข้อมูลด้านดีมาลง เพื่อไม่ให้หุ้นลงต่อ

ส.สลึง

Posts by ส.สลึง » Sat May 07, 2011 12:10 am

บททดสอบ...
เรื่องธรรมดาของชีวิตครับ
ใครร้อนใจก็ขอให้ตั้งสติดีๆ
อย่าเอาราคาในกระดานมาทำให้เกิดอารมณ์
ใช้เหตุผลในการตัดสินใจครับ
พี่ๆ หลายท่ายแนะนำได้สุดยอดแล้วครับ
ลองเอาคำแนะนำของพวกพี่ๆ มาทบทวนดูครับ

phon1984

Posts by phon1984 » Sat May 07, 2011 12:17 am

ผมว่าคนในบอร์ด THAIVI ควรจะเป็นคนที่ดูหุ้นด้วยมูลค่า
VI คือ value investor ไม่ใช่ vi หวังรวยไวๆ นะครับ
ใครติดอยู่ ก็ถือซะว่าเป็นบทเรียนแล้วกัน

^mUe^

Posts by ^mUe^ » Sat May 07, 2011 12:20 am

chinn wrote:http://file1.uploadfile.biz/i/ENEDMEIIEEWVXZ

link นี้ เป็น File ที่ไม่ละเอียดมากนักนะครับ

ช่วงนี้นั่งทำนานๆไม่ไหวแล้ว เลยไม่ได้แก้ไขให้ถูกต้อง 100%

ผม Update นานแล้ว แต่ไม่ได้ลง คนขอมาผมก็เลยไม่ได้ Post ให้ใคร

เพราะไม่อยากให้ใครคิดรู้สึกว่า มาเชียร์หุ้น JAS ในตอนราคา สูง

แต่วันนี้มันลงมาเยอะ หลายคนที่เล่นเก็งกำไรคงมีบาดเจ็บกันบ้าง

ผมทิ้ง File ไว้ลองนำไปศึกษา เสาร์ อาทิตย์นี้

ก็ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะครับ

File นี้ไม่ได้ต้องการชี้นำ ราคา ไม่ได้ถูกต้องเปะ

ให้ลองปรับแต่งตามความคิดของแต่ละท่านได้ครับ

ปล. ผมไม่มีส่วนได้เสียกับหุ้นตัวนี้นานแล้วครับ

ด้วยเหตุผลทางความเหมาะสมกับเป้าหมายทางการเงิน

บอกไว้ก่อน เพราะไม่อยากให้ใครมาว่า ว่า หุ้นลง

เลยรีบเอาข้อมูลด้านดีมาลง เพื่อไม่ให้หุ้นลงต่อ
ขอบคุณ คุณ Chinn มากครับ ที่คอยให้ข้อมูลเป็นอย่างดีมาโดยตลอด ^^"

SHAMU SHAMU

Posts by SHAMU SHAMU » Sat May 07, 2011 12:22 am

naris wrote:
anntomon wrote:
pockiee wrote:ผมว่าตั้ง ห้อง jas ชั่วคราวดีกว่า เริ่มจะ ดราม่าแล้วครับ
อยากฟังพี่ naris ครับ
ไม่ค่อยอยากจะโพสท์สักเท่าไหร่ เพราะวันนี้ไปทำเงินหล่นเกือบร้อยล้าน555

พูดเล่นครับ พูดตรงๆว่าเสียอารมณ์ตรงที่ราคามันค่อนข้างแปรปรวนมากๆ ตั้งแต่ต้นปีราคาขึ้นไปแตะเกือบ100เปอร์เซนต์และมาปิดวันนี้ที่บวกไปสามสิบกว่าเปอร์เซนต์ ถ้ามันค่อยๆขยับบวกมาจากต้นปีแบบไม่หวือหวา ก็คงไม่มีใครเจ็บตัว ส่วนตัวผมเองจริงๆมันจะอยู่ที่ร้อยหรือสามสิบผมก็ยังเฉยๆ เพราะคิดว่าจะขอดูการเติบโตเขาไปอีกสองสามปี ผมไม่ได้สนใจที่ราคาหุ้นเท่ากับสนใจผลประกอบการของบริษัท เพื่อที่จะนำมาประเมินมูลค่าที่เหมาะสมเป็นระยะๆ

แต่ผมเห็นใจคนที่มาลงทุนโดยยังไม่รู้มูลค่าเหมาะสมของกิจการ เพราะถ้าปัจจุบันถูกหรือแพงเขาไม่ทราบ หุ้นราคาลงก็จะไม่สบายใจในการถือครอง หุ้นราคาขึ้นก็มั่นใจซื้อเพิ่ม ทั้งๆที่เราควรซื้อตอนราคาต่ำๆมากกว่าราคาที่แพงขึ้น วิธีนี้แก้ปัญหาได้โดยศึกษาในตัวธุรกิจให้ดี คำนวณกำไรในอนาคตให้ออก หาจุดซื้อเท่ากับผลตอบแทนที่อยากได้ และรอเวลาเขาหาเงินให้เรา ถ้าเราพลาดก็เพราะเรามองธุรกิจพลาดหรือประเมินผิด ไม่ใช่เพราะราคาหุ้นขึ้นหรือลงครับ
ไม่ต้องเสียอารมณ์ครับพี่นริศ ผมเป็นกำลังใจให้พี่เสมอ เพื่อออกอาวุธให้หมดครับพี่ :cheers:
และขอแสดงความเสียใจกับ VI ที่ติด JAS ครับ

Tihdnab

Posts by Tihdnab » Sat May 07, 2011 12:24 am

ราคาปิดวันนี้ ยังความประหลาดใจมาสู่ตัวข้าพเจ้ายิ่ง
เนื่องด้วยราคาปิดวันนี้ เท่ากับราคาปิดเมื่อ 05/04/2554
หรือเมื่อหนึ่งเดือนที่แล้ว ก่อนสงกรานต์ นั่นเอง
คิดอย่างนี้แล้วสบายใจขึ้นมั้ย :D

SHAMU SHAMU

Posts by SHAMU SHAMU » Sat May 07, 2011 12:30 am

Tihdnab wrote:ราคาปิดวันนี้ ยังความประหลาดใจมาสู่ตัวข้าพเจ้ายิ่ง
เนื่องด้วยราคาปิดวันนี้ เท่ากับราคาปิดเมื่อ 05/04/2554
หรือเมื่อหนึ่งเดือนที่แล้ว ก่อนสงกรานต์ นั่นเอง
คิดอย่างนี้แล้วสบายใจขึ้นมั้ย :D
ถูกต้องนะครับ ว่าแต่ว่าคุณ tihdnabและคุณ โอรสสวรรค์ ติดหุ้น JAS บ้างหรือเปล่าครับ

Post Reply