JAS

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: JAS

Posts by dome@perth » Fri May 18, 2012 9:33 am

worapot_ta wrote:
dome@perth wrote:
worapot_ta wrote:
dome@perth wrote:
worapot_ta wrote:ผมมีวิธีหา net add ง่ายๆมาฝากครับ
.
.
เราไม่จำเป็นต้องหา net add เป็นจำนวนคนก็ได้ครับ เพราะเราคงอยากรู้แค่แนวโน้ม
ผมเลยดูจากรายได้ในส่วนของ 3bb เลย เอาตัวเลขมาจากหมายเหตุงบการเงิน
ได้ตัวเลขแบบนี้ดูเหมือนว่าเริ่มชะลอตัวลงแล้วนะครับ เอิ๊กๆ
อย่าพึงด่วนสรุปครับ ไตรมาสที่ผ่านๆมาเกิดเหตุการณ์ที่ไม่ปกติ
มีผลต่อรายได้จากบรอดแบนด์ครับ
ไตรมาส1 ผมว่าเหตุการณ์ก็กลับมาปกติหมดแล้วน่า
ถ้าอย่างงั้น พี่วรพจน์ คิดว่ารายได้ที่เพิ่มจาก 3บีบี ในอัตราที่ลดลง

จะประมาณเท่าไหร่ครับ สำหรับ คิว2 ปี55 นี้ครับ
อยากได้มุมมอง และประมาณการของพี่ มาเทียบกับของผมดูครับ
ขอบคุณครับ
ผมไม่ประเมินอยู่แล้วครับ เพราะประเมินไปก็ไม่ถูก แต่ถ้าอยากจะประเมินก็แนะนำว่าไตรมาสหน้าก็เพิ่มขึ้นเท่ากันไตรมาสนี้คือ+69ล้านบาท
จิงๆไตรมาส1ผมว่าแย่มาก เพราะจิงๆควรจะมีdemand ที่อั้นมาจากช่วงน้ำท่วม แต่ที่ออกมาผมว่าแย่นะ
โชคดีในการลงทุนครับ เอิ๊กๆ
ขอบคุณครับ โชคดีในการลงทุนเช่นกันครับ

"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง ความมั่งคั่งอย่างถาวร
มันมาจาก ความขยัน ไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"

เหยี่ยวเดือน9
Verified User

Posts by เหยี่ยวเดือน9 » Fri May 18, 2012 9:59 am

puktiwit wrote:ไตรมาสแรก เท่าที่ลองสอบถามจากพนักงานเค้าเตอร์ เห็นขาดอุปกรณ์ติดตั้งบางอย่างเน่ืองจากโรงงานที่ผลิตอุปกรณ์น้ำท่วม รวมทั้งพนักงานติดตั้งก็มีลาไปซ่อมแซมบ้านที่ถูกน้ำท่วม ทำให้มีการติดตั้งลูกค้าใหม่ๆเสียโอกาสไปจำนวนหนึ่ง หวังว่าไตรมาสสองยอดการติดตั้งจะดีขึ้น
อันนี้ผมก็ได้รับข้อมูลจากพนักงานมาอย่างนี้เหมือนกันครับ ช่วง มค-กลาง กพ.
แต่ 39K ถือว่าต่ำกว่าที่คาดเหมือนกัน

tatandchin

Posts by tatandchin » Fri May 18, 2012 7:18 pm

ตัวเลขน่าจะสะท้อนกับความเป็นจริง เพราะช่วงก่อนนี้ไม่ค่อยเห็นรถ 3bb วิ่งเลย
เพิ่งเห็นกลับมาวิ่งเยอะๆ ก็ช่วงเดือนสองเดือนที่ผ่านมานี่เองครับ

เม่าฉึกฉึก

Posts by เม่าฉึกฉึก » Fri May 18, 2012 10:21 pm

ขอถามเรื่องกำไรจากการแลกเปลี่ยนหน่อยครับ ถ้าบาทอ่อนไปเรื่อยๆนี่เรามีโอกาสขาดทุนมั๊ยครับ และจะขาดทุนที่บาทอ่อนไปตรงไหนครับ

ขอบคุณครับ

puktiwit

Posts by puktiwit » Sat May 19, 2012 7:58 am

เม่าฉึกฉึก wrote:ขอถามเรื่องกำไรจากการแลกเปลี่ยนหน่อยครับ ถ้าบาทอ่อนไปเรื่อยๆนี่เรามีโอกาสขาดทุนมั๊ยครับ และจะขาดทุนที่บาทอ่อนไปตรงไหนครับ

ขอบคุณครับ
ปีที่แล้วมีขาดทุนจากอัตราแลกเปลี่ยนครับ

เม่าฉึกฉึก

Posts by เม่าฉึกฉึก » Sat May 19, 2012 10:35 am

puktiwit wrote:
เม่าฉึกฉึก wrote:ขอถามเรื่องกำไรจากการแลกเปลี่ยนหน่อยครับ ถ้าบาทอ่อนไปเรื่อยๆนี่เรามีโอกาสขาดทุนมั๊ยครับ และจะขาดทุนที่บาทอ่อนไปตรงไหนครับ

ขอบคุณครับ
ปีที่แล้วมีขาดทุนจากอัตราแลกเปลี่ยนครับ
ต้องบาทประมาณเท่าไหร์เราถึงเริ่มขาดทุนครับ

dome@perth

Posts by dome@perth » Sat May 19, 2012 11:48 am

เม่าฉึกฉึก wrote:
puktiwit wrote:

ขอบคุณครับ
ต้องบาทประมาณเท่าไหร์เราถึงเริ่มขาดทุนครับ
เราซื้ออุปกรณ์เงินเชื่อ และบุ๊คดอลล่าร์วันที่เกิดรายการ ซึ่งผมก็ไม่มีข้อมูลทุกรายการที่เราซื้อ
คราวนี้เวลาเลาบัญทึกผลกำไรขาดทุนค่าเงินจะถือเอาวันสุดท้ายของแต่ละไตรมาส ไปเทียบกับดอลล่าร์ที่บุ๊คไว้ตอนซื้อ
เราสามรถเชคย้อนกลับไปได้ครับว่าปีที่แล้ววันสิ้นงวด ดอลล่าร์เท่าไหร่ เราขาดทุนเท่าไหร่
วันสิ้นไตรมาส 1 ดอลล่าร์ เท่าไหร่ เรากำไรเท่าไหร่

ส่วนตัวผมไม่ได้ใส่ใจกับส่วนนี้ ผมไม่เอามาคิดให้ปวดหัว เพราะเราไม่ได้ทำธุรกิจค้าอัตราแลกเปลี่ยน และเราไม่ได้ทำธุรกิจนำเข้า ส่งออกซึ่งจะต้องพึ่งพาค่าเงินเป็นหลักซึ่งมีผลต่องบการเงินบ้างถือว่าน้อยมากเมื่อเทียบกับยอดขาย

สองสิ่งต่อจากนี้ควรที่จะต้องเฝ้ามอง และ ตรวจสอบ คือ
1.อัตราการเพิ่มขึ้นของลูกค้าใหม่ ของ 3 บีบี
2.รายได้จากส่วนงานการบริการโครงข่ายที่เราลงทุนไป
ส่วนอื่นๆ อย่าไปให้ความสำคัญมากเกินไปเลยครับ

"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง ความมั่งคั่งอย่างถาวร
มันมาจาก ความขยัน ไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"

เม่าฉึกฉึก

Posts by เม่าฉึกฉึก » Sat May 19, 2012 12:02 pm

ขอบคุณครับ ผมอ่านงบแล้วมันคาใจแค่นั้นแหละครับ :B

leksmile

Posts by leksmile » Sat May 19, 2012 1:33 pm

ถ้าจำไม่ผิด ตัวอุปกรณ์ที่เพิ่ม user สั่งต้องใช้เวลา 1-3 เดือนเปล่านะคุ้นๆ แล้วช่วงน้ำท่วมเหมือน 3bb ชลอดูไม่สั่งพวกอุปกรณ์มาเตรียมไว้ รอจนน้ำเข้าที่เข้าทางมาสั่ง ก็ต้องรอของมา 1-3 เดือน ราวๆนี้นะเท่าที่เข้าใจ

batzd

Posts by batzd » Sat May 19, 2012 10:08 pm

3bb ห่วยๆๆๆๆ ไม่ไหวแล้วครับ ผมใช้ 3bb เล่น diablo ปิง เหวี่ยงมากๆ 700-2000 เพื่อนผมใช้ ทรูปิง 200 นิดๆ สบายลื่นมากๆ ผมสังเกตุหลายทีละ 3bb จะเล่นเกมที่มันต่อเวปนอกไม่ค่อยได้
ปล. ผมคงต้องเปลี่ยนเครือข่ายแล้ว หล่ะครับแบบนี้ แต่ หุ้นคงต้องถือต่อไป :wall: :wall:

puktiwit

Posts by puktiwit » Sun May 20, 2012 12:26 am

batzd wrote:3bb ห่วยๆๆๆๆ ไม่ไหวแล้วครับ ผมใช้ 3bb เล่น diablo ปิง เหวี่ยงมากๆ 700-2000 เพื่อนผมใช้ ทรูปิง 200 นิดๆ สบายลื่นมากๆ ผมสังเกตุหลายทีละ 3bb จะเล่นเกมที่มันต่อเวปนอกไม่ค่อยได้
ปล. ผมคงต้องเปลี่ยนเครือข่ายแล้ว หล่ะครับแบบนี้ แต่ หุ้นคงต้องถือต่อไป :wall: :wall:
3bb ไม่เหมาะกับเล่นเกมส์ online หรือโหลดbitเมืองนอก

thekiller

Posts by thekiller » Sun May 20, 2012 2:31 am

puktiwit wrote:ไตรมาสแรก เท่าที่ลองสอบถามจากพนักงานเค้าเตอร์ เห็นขาดอุปกรณ์ติดตั้งบางอย่างเน่ืองจากโรงงานที่ผลิตอุปกรณ์น้ำท่วม รวมทั้งพนักงานติดตั้งก็มีลาไปซ่อมแซมบ้านที่ถูกน้ำท่วม ทำให้มีการติดตั้งลูกค้าใหม่ๆเสียโอกาสไปจำนวนหนึ่ง หวังว่าไตรมาสสองยอดการติดตั้งจะดีขึ้น
ผมคาดว่ารายชื่อ ลูกค้าใหม่สุทธิไตรมาสแรก คงราวๆ 45000 คน แต่นี้ก็ต่ำกว่าคาดมากเลยครับ

ส่วนเรื่องการขาดอุปกรณ์ เซอร์ไพส์เช่นกัน เพราะบริษัทน่าจะมีการสั่งจาก โรงงานอื่นๆ เพื่อบลานซ์ความเสี่ยงหลายๆด้าน
ส่วนพนักงานติดตั้ง จิงๆ มีการจ้างซับอยู่แล้ว แต่ไม่แน่ใจว่า ช่วงนั้นซับก็หยุดงานกันหมดด้วยหรือไม่ จนมีปัญหาทางการติดตั้ง

หากมีปัญหาตรง พนักงานติดตั้งไม่เพียงพอจริง ก็ไม่ต้องกลัวเสียโอกาสลูกค้าใหม่ไปเจ้าอื่นหรอกครับ เพราะ บริเวณพื้นที่นั้นคงมีเรื่องพนักงานติดตั้งปัญหากันหมดทุกเจ้า

โดยรวมดูๆฟังๆไม่ค่อยสมเหตุสมผลเท่าไหร่

ตอนนี้ผมมอง
-อัตราการไหลออกของผู้ใช้บริการ ผมว่าจุดนี้น่าสนใจกว่า net add แต่การหาข้อมูลที่ถูกต้องคงทำได้ยาก

-วิธีการชดเชย ผู้ใช้บริการในช่วงน้ำท่วมที่มีการชะลอการเคลมจากช่วงไตรมาสแรก

เม่าฉึกฉึก

Posts by เม่าฉึกฉึก » Sun May 20, 2012 12:39 pm

batzd wrote:3bb ห่วยๆๆๆๆ ไม่ไหวแล้วครับ ผมใช้ 3bb เล่น diablo ปิง เหวี่ยงมากๆ 700-2000 เพื่อนผมใช้ ทรูปิง 200 นิดๆ สบายลื่นมากๆ ผมสังเกตุหลายทีละ 3bb จะเล่นเกมที่มันต่อเวปนอกไม่ค่อยได้
590 ไม่เหมาะครับ จะเล่นเกมส์นอกต้องใช้เดือนละ 900

Posts by เหยี่ยวเดือน9 » Sun May 20, 2012 3:03 pm

ตลาดเสรีครับ

หากเราซึ่งเป็นผู้บริโภคไม่พอใจสินค้าและบริการ เราเลิกใช้ก็เป็นเรื่องที่ชอบ
และหากเราซึ่งเป็นนักลงทุนยังคงพอใจกับหุ้นตัวที่เราถืออยู่ จะถือต่อไป ก็เป็นเรื่องโดยชอบเช่นกัน

tritara

Posts by tritara » Sun May 20, 2012 8:22 pm

สงสัยน้องตี๋ต้องเพิ่มเป็น 7 เมกแบบคู่แข่งบ้างแล้วครับ ของเรายังดึงเกม 6 เมก 590 ถึงลูกค้าเก่าจะได้อยู่ที่ 7 เมก แต่คิดว่าลูกค้าใหม่คงไม่รู้มั้งครับ

~เกรียนหุ้นตัวจริง~

tangtang

Posts by tangtang » Mon May 21, 2012 9:15 am

ผมใช้ adsl ของ tot อยู่มัน down บ่อยมาก ว่าจะเปลี่ยนไปใช้ของ 3bb ดู เพราะว่าของ true ต้องใช้เบอร์ของ true ด้วย ผมว่านี่เป็นจุดแข็งอันหนึ่งของ jas ที่ไม่ต้องอิงกับเบอร์โทรศัพท์บ้านของค่ายนั้นๆ ครับ แม้ว่า true จะมีแบบไม่ต้องใช้เบอร์บ้านบ้าง แต่เป็นแค่บางพื้นที่เท่านั้น

เม่าฉึกฉึก

Posts by เม่าฉึกฉึก » Mon May 21, 2012 9:19 am

tangtang wrote:ผมใช้ adsl ของ tot อยู่มัน down บ่อยมาก ว่าจะเปลี่ยนไปใช้ของ 3bb ดู เพราะว่าของ true ต้องใช้เบอร์ของ true ด้วย ผมว่านี่เป็นจุดแข็งอันหนึ่งของ jas ที่ไม่ต้องอิงกับเบอร์โทรศัพท์บ้านของค่ายนั้นๆ ครับ แม้ว่า true จะมีแบบไม่ต้องใช้เบอร์บ้านบ้าง แต่เป็นแค่บางพื้นที่เท่านั้น
รีบๆเลยครับ

dogacat
http://www.dogacat.com-->

Posts by dogacat » Mon May 21, 2012 10:15 am

เม่าฉึกฉึก wrote:
tangtang wrote:ผมใช้ adsl ของ tot อยู่มัน down บ่อยมาก ว่าจะเปลี่ยนไปใช้ของ 3bb ดู เพราะว่าของ true ต้องใช้เบอร์ของ true ด้วย ผมว่านี่เป็นจุดแข็งอันหนึ่งของ jas ที่ไม่ต้องอิงกับเบอร์โทรศัพท์บ้านของค่ายนั้นๆ ครับ แม้ว่า true จะมีแบบไม่ต้องใช้เบอร์บ้านบ้าง แต่เป็นแค่บางพื้นที่เท่านั้น
รีบๆเลยครับ
อนาคตตตตต.....
ถ้าหากลูกค้ามากขึ้น ความเร็ว , bandwitch และการจัดการ จะตกเหมือน true หรือป่าวครับ T T

punfreedom

Posts by punfreedom » Mon May 21, 2012 12:03 pm

เท่าที่ดูข้อมูล ที่คุณโดมให้ไว้

Image

ในช่วง Q4 ที่ผ่านมา มีผู้ใช้งานเพิ่ม ทั้งหมด 136,164 เป็นลูกค้า 3BB 39,000 มีสัดส่วน 29%
ขณะที่ Q1 ปีนี้ มีผู้ใช้งานเพิ่ม ทั้งหมด172,360 เป็นลูกค้า 3BB 39,000 มีสัดส่วน 23%
ไม่แน่ใจว่าจะเอาข้อมูลตรงนี้ มาเทียบกันได้หรือไม่

ถ้าเทียบไปก่อนหน้านี้ สัดส่วน net add ของ 3BB จะอยู่ที่ 40 - 50% ของจำนวนการเพิ่มของผู้ใช้ broadband ในแต่ละไตรมาส
ซึ่งในช่วง 2 ไตรมาส นี้จำนวนสัดส่วนของ net add ก็ลดลงไปพอสมควรทีเดียว

dome@perth

Posts by dome@perth » Mon May 21, 2012 12:29 pm

ผมคิดว่าเกิดจากผล จากเหตุการน้ำท่วม
หลายสิบจังหวัดซึ่งเป็นแหล่งกลุ่มลูกค้าเป้าหมายที่เราวางโครงข่าย วางโหนดไว้
เมื่อปลายปีที่แล้ว ลูกค้าใหม่ไม่สามารถขอติดตั้งได้ ลูกค้าเก่าของดใช้บริการ

พอคิวหนึ่งน้ำเริ่มแห้ง สิ่งแรกที่เจ้าของบ้านต้องทำคือซ่อมแซมตกแต่งใหม่
โดยบางครอบครัวรอเงินชดเชย บางครอบครัวรอเงินเดือน บางครอบครับ รอการจ้างงานใหม่

ผมเลยคิดว่าลูกค้าเป้าหมายกลุ่มหลัก โดนผลกระทบต่อเนื่องจากน้ำท่วมมากกว่าที่เราเห็น
ผมเลยไม่ได้ให้ความหวัง ว่า Net Adds จะมีมากอย่างเคยมีในไตรมาสที่ผ่านๆมา

ผมเอา ไตรมาส สอง สาม สี่ ปีนี้ คือตัววัดครับ

"

Posts by เหยี่ยวเดือน9 » Mon May 21, 2012 2:51 pm

ผมเพิ่งโทรถามคุณชื่นกมลมาครับ
เรื่องยอด Net added ของ Q1 ทำไมถึงน้อยกว่าปรกติ
ก็สอดคล้องกับที่เพื่อนๆบางท่านให้ข้อมูลไว้ครับ
ทางคุณชื่นกมลชี้แจงว่า เดือน มค. ที่ต่อเนื่องมาจากเหตุการณ์น้ำท่วม
ยอดยังไม่ปรกติ และมีเรื่องอุปกรณ์ขาดไปช่วงต้นปีด้วย

ผมเลยถามต่อว่า งั้นพอจะให้ยอด Net added เฉพาะเดือนมีนาคมได้มั้ย
ทางคุณชื่นกมล แจ้งว่า ยอด net added เฉพาะของเดือน มีนาประมาณ 18k กว่าๆครับ

sjuly

Posts by sjuly » Mon May 21, 2012 7:40 pm

เมื่อวันเสาร์ไปจ่ายค่าบริการล่วงหน้าหนึ่งปี ได้ลด8% ลดสูงกว่าดอกเบี้ยเงินฝาก
สอบถามข้อมูลจากพนักงาน ได้ความว่า กำลังทำป้าย 7Mb อยู่
ในจังหวัด มีการตั้งโหนดใหม่เพิ่มขึ้นมาก
ยอดลูกค้าใหม่ของเดือน พ.ค. สูง ส่วนของเดือน เม.ย. น้อยกว่าเดือน พ.ค.
ตามความเห็นของพนักงาน บอกว่า จำนวนลูกค้าใหม่ยังโตปกติอยู่ ไม่ได้ลดลง

punfreedom

Posts by punfreedom » Mon May 21, 2012 9:00 pm

เหยี่ยวเดือน9 wrote:ผมเพิ่งโทรถามคุณชื่นกมลมาครับ
เรื่องยอด Net added ของ Q1 ทำไมถึงน้อยกว่าปรกติ
ก็สอดคล้องกับที่เพื่อนๆบางท่านให้ข้อมูลไว้ครับ
ทางคุณชื่นกมลชี้แจงว่า เดือน มค. ที่ต่อเนื่องมาจากเหตุการณ์น้ำท่วม
ยอดยังไม่ปรกติ และมีเรื่องอุปกรณ์ขาดไปช่วงต้นปีด้วย

ผมเลยถามต่อว่า งั้นพอจะให้ยอด Net added เฉพาะเดือนมีนาคมได้มั้ย
ทางคุณชื่นกมล แจ้งว่า ยอด net added เฉพาะของเดือน มีนาประมาณ 18k กว่าๆครับ
ถ้าตัวเลข 18k จริง ก็น่าจะเข้าใกล้ภาวะปกติของบริษัทฯ นะครับ แต่ก็ยังคงหวั่น ๆ แนวโน้มจริง ๆ ของ 3BB อยู่ดี
เพราะหากดูจากตัวเลข new subscriber ใน Q1 จริง ๆ แล้ว เหมือนจะไม่มีผลกระทบจากน้ำท่วมเลยนะครับ
เพราะ Q1 มีคนติดตั้ง broadband เพิ่ม 172k ด้วยซ้ำ ซึ่งเป็นไตรมาสที่มีการติดตั้งมากที่สุด นับตั้งแต่ปี 2009

ดังนั้น กรณีนี้ลูกค้าใหม่ของ 3BB ที่ลดลง เหมือนจะไม่ได้เป็นเพราะน้ำท่วมเลยนะครับ
ดังนั้นลูกค้าที่ลดลงก็ควรจะมาจากประเด็นขาดอุปกรณ์ในการติดตั้ง เพียงอย่างเดียวรึเปล่าครับ ซึ่งก็มีผลกระทบเยอะจริง ๆ

แต่จริง ๆ แล้ว ผมแอบหวั่นมากกว่า เนื่องจากจากตัวเลขที่ไม่สอดคล้องกับดังที่กล่าวไว้ข้างบน
เลยไม่แน่ใจว่า จริง ๆ แล้ว มันเป็นเพราะโปรโมชั่นของ 3BB มันสู้เจ้าอื่นไม่ได้ด้วยหรือเปล่า
ที่น่าจะเป็นอีกสาเหตุหลัก สาเหตุหนึ่ง ที่ทำให้ส่วนแบ่งตลาดในไตรมาสนี้ ตกลงไปมาก

ซึ่งจริง ๆ แล้วตอนนี้ 3BB ก็อัพสปีดให้เป็น 7mB แล้ว แต่ก็ "งง" ว่าทำไมถึงไม่โฆษณาแจ้งสปีดให้ชัดเจน
แต่กลับใช้คำว่า "เราเพิ่มคุณค่า" แทน ซึ่งจริง ๆ แล้วส่วนตัวมองว่า โฆษณาชุดนี้ ไม่ได้สื่ออะไรที่ชัดเจนเลย
เพราะไม่มีคำอธิบายด้วยซ้ำว่า "เราเพิ่มคุณค่า" อย่างไร

จึงทำให้ลูกค้าใหม่ ที่ไม่รู้ว่าจริง ๆ แล้ว มันเป็น 7mB เมื่อไปเทียบกับเจ้าอื่น ในกรณีที่ลูกค้ามีทางเลือกเจ้าอื่นอยู่ด้วย
เมื่อเปรียบเทียบกัน ก็จะกลายเป็นว่า โปรโมชั่นของเจ้าอื่นคุ้มค่ากว่า ในราคาที่จ่ายเท่า ๆ กัน เลยทำให้ลูกค้าใหม่ เลือกไปติดกับคู่แข่งแทน

ตรงนี้ก็ไม่แน่ใจว่า ทำไม ไม่โฆษณาว่า 3BB เพิ่มสปีดให้ชัดเจนไปเลย
หรือเป็นเพราะว่ายังใช้งานได้ไม่ทั่วทุกพื้นที่หรือเปล่า เลยยังไม่โฆษณาปรับเพิ่มสปีด หรือปรับเพิ่มโปรโมชั่น
ซึ่งตรงจุดนี้ ก็คงต้องรอดูว่า บริษัทฯ จะเร่งดำเนินการได้มากน้อยแค่ไหน
เพื่อลดจุดเสียเปรียบในการแข่งขันกับเจ้าอื่น โดยเฉพาะในพื้นที่ที่มีคู่แข่งเจ้าอื่นอยู่ด้วย

สุดท้ายแล้ว ส่วนตัวก็คงต้องติดตามยอด net add ในไตรมาสต่อไปอย่างใกล้ชิดล่ะครับ ^^

เลยไม่แน่ใจว่าเพราะเหตุผลนี้ด้วยรึเปล่า ที่ทำให้ไตรมาส 1 ลูกค้า่ใหม่น้อยลงไปมาก และเสียสัดส่วนของ market share ไปมาก
เมื่อเทียบกับจำนวนลูกค้าที่เพิ่มขึ้น 172k ในไตรมาสที่ผ่านมา ซึ่งถือว่าเป็น จำนวนที่เยอะสุดมาตั้งแต่ปี 2009

Posts by เหยี่ยวเดือน9 » Mon May 21, 2012 11:12 pm

3BB เน้นขยายตามพื้นที่บลูโซน หัวเมืองใหญ่ตามต่างจังหวัด
โดยส่วนตัวแล้วผมเชื่อว่าน้ำท่วมมีผล

ก็คงต้องมาตามดูไตรมาส 2 ล่ะครับ
ส่วนเดือน เมษา ยอดน้อย กว่า พค. ก็ไม่แปลกครับ เป็นอย่างนี้อยู่แล้ว เพราะมีสงกรานต์

ส่วนเรื่องให้ 7Mb แท้ๆ แต่แพ็คเกจดันบอกว่า 6Mb ผมก็งงเหมือนกัน

ตอนประชุม AGM ผู้บริหารบอกว่าทำให้คู่แข่งอึ้ง
ผมอยากจะบอกว่า ผู้ถือหุ้นอย่างผมก็ อึ้ง เหมือนกัน

dome@perth

Posts by dome@perth » Mon May 21, 2012 11:18 pm

punfreedom wrote: เลยไม่แน่ใจว่าเพราะเหตุผลนี้ด้วยรึเปล่า ที่ทำให้ไตรมาส 1 ลูกค้า่ใหม่น้อยลงไปมาก และเสียสัดส่วนของ market share ไปมาก
เมื่อเทียบกับจำนวนลูกค้าที่เพิ่มขึ้น 172k ในไตรมาสที่ผ่านมา ซึ่งถือว่าเป็น จำนวนที่เยอะสุดมาตั้งแต่ปี 2009
ผมเห็นด้วยการโฆษณาก็เป็นส่วนหนึ่งของการตลาด ซึ่งมีผลมากต่อพื้นที่ทับซ้อนที่ลูกค้าเลือกได้
แต่ยังมีอีกหลายพื้นที่ที่ไม่มีทางเลือก ซึ่งต้องใช้บริการโครงข่ายที่มีให้บริการ

พื้นที่ที่มีการวางโหนดไว้ ของผู้ให้บริการ อาจเป็นคนละพื้นที่กัน
บางพื้นที่ อย่างเช่นทรู เขาเจ้าของพื้นที่ กทม มาก่อน แจส ซึ่งไม่ได้รับน้ำท่วม
พื้นที่จังหวัดใหม่ๆ ทีโอที เดินหน้าห่างไกลไปก่อน
ประการเหล่านี้ล้วนแต่เป็นปัจจัยที่เป็นไปได้ ในการขยายลูกค้าใหม่

ผมว่าใจเย็นๆครับ ตลาดจริงๆของบรอดแบนด์ยังใหญ่มากๆ ยังเติบโตได้อีกหลายปีครับ
ผมหวังจากนี้ไปขยายให้ได้วันละ 700-800 ราย 3ปีครึ่ง เพิ่มอีก 1 ล้านราย ครับ

"

worapot_ta

Posts by worapot_ta » Mon May 21, 2012 11:40 pm

ถามคุณโดมครับ บริษัทที่ทำ boardband internet ที่ออสเตรเลีย มีกี่เจ้าแล้วมีเจ้าที่ทำกำไรได้เยอะๆมั่งไหม แล้วเจ้าใหญ่ๆนั้นทำธุรกิจอย่างอื่นด้วยใช่ไหม ลองเล่าถึงสภาพของธุรกิจนี้ที่ออสเตรเลียให้ฟังหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

dome@perth

Posts by dome@perth » Mon May 21, 2012 11:51 pm

worapot_ta wrote:ถามคุณโดมครับ บริษัทที่ทำ boardband internet ที่ออสเตรเลีย มีกี่เจ้าแล้วมีเจ้าที่ทำกำไรได้เยอะๆมั่งไหม แล้วเจ้าใหญ่ๆนั้นทำธุรกิจอย่างอื่นด้วยใช่ไหม ลองเล่าถึงสภาพของธุรกิจนี้ที่ออสเตรเลียให้ฟังหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
ผมว่ามันจะเป็นการฉายซ้ำนะครับ ผมแชร์ไว้ตั้งแต่หน้าต้นๆ 10-20 มั้งครับ
ลองกลับไปอ่านดูนะครับ ทุกวันนี้ก็ยังไม่ค่อยมีอะไรเปลี่ยนไปเท่าไหร่หรอกครับ
มีการควบรวม และเทคดอเวอร์กันบ้าง
ตอนนี้เริ่มมี 4จี และไฟเบอร์ออฟติกใช้แล้วครับ

"

sjuly

Posts by sjuly » Tue May 22, 2012 12:07 am

ต้องยอมรับว่าการตลาดคือจุดอ่อนของ3BB
ที่จังหวัดของผม ป้ายโฆษณาของ3BB มีน้อยมากเมื่อเทียบกับของtrueที่เพิ่งเข้ามาใหม่ตอนปลายปี54(แต่เข้ามาแค่สองอำเภอ) แต่ก็มีจำนวนมากกว่าป้ายของtot
ป้ายโฆษณาของ3BB ติดตามเสาไฟฟ้าขนาดเท่ากระดาษA4 แต่ป้ายโฆษณาของtrue ใหญ่เท่าป้ายหาเสียง สส ผมเห็นแล้วหวั่นเหมือนกัน แต่ก็โล่งใจที่ได้ข้อมูลจากพนักงานและช่าง
สัปดาห์ก่อน พนักงานของtrueเดินแจกใบปลิวโฆษณาตามบ้าน เปิดเกมรุกดีจริงๆ
การบอกต่อปากต่อปาก คงเป็นอีกทางหนึ่งที่ช่วยเพิ่มลูกค้าใหม่ของ3BB

nath_pit

Posts by nath_pit » Tue May 22, 2012 2:55 am

อยากรบกวนถามพี่โดมว่า มีความเห็นอย่างไรกับ งบ cf q1 2012 ครับ เห็นลงทุนกับจ่ายหนี้ จนทำให้กระแสเงินสดลดลง(นิดหน่อย) ทั้งที่ทำกำไรได้ดี

tatandchin

Posts by tatandchin » Wed May 23, 2012 8:42 am

JAS พลิกวิกฤตสร้างโอกาส ส่งโซฟาส่งออกตีตลาดไทย
Source - โพสต์ ทูเดย์ (Th)

Saturday, May 19, 2012 03:33

(คลายเครียดช่วงหุ้นลงครับ)
ถ้ารกห้องรบกวน mod ลบได้เลยครับและ ต้องขอโทษด้วยครับ

Post Reply