IFEC

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
Pat T Buffett
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: IFEC

Posts by Pat T Buffett » Wed May 09, 2012 12:05 pm

การขายโรงไฟฟ้านอกจากทำกำไรแล้วในระยะยาวผมว่ามันส่งผลกับงบปกติของบริษัทอยู่พอสมควร เพราะหลังจากขายใบสร้างโรงไฟฟ้าไป ทั้งปีบริษัทสามารถจ่ายหนี้คืนธนาคารได้เกือบ200ลบ อ่านในงบ ดอกเบี้ย mlr-1 ลดต้นทุนไปได้ปีละ 10กว่าล้าน และปีนี้บริษัทก็ไม่ต้องรับรู้ขาดทุนจากโรงไฟฟ้าทั้ง2แห่งแล้ว อีก11ลบ รวมกับภาษีเงินได้ที่ลดลง ต่อให้บริษัททำรายได้เท่าเดิมกำไรก็จะเพิ่มเกือบๆ30ลบ ตอนนี้ก็ลุ้นเรื่องขายที่ดินที่จะสร้างกระแสเงินสดอีก200ลบ

Gossip
Verified User

Posts by Gossip » Wed May 09, 2012 2:42 pm

ขายที่ นี่ กี่ไร่ ครับ แปลว่า บริษัท มีสินทรัพย์ซ่อนเร้น ไว้มากเลยซิครับ

แบบนี้ ก็สุดยอดเลยนะครับ

super chill

Posts by super chill » Wed May 09, 2012 3:31 pm

Gossip wrote:ขายที่ นี่ กี่ไร่ ครับ แปลว่า บริษัท มีสินทรัพย์ซ่อนเร้น ไว้มากเลยซิครับ

แบบนี้ ก็สุดยอดเลยนะครับ
ขายที่ 200 ไร่ครับ ผบหบอกขายไร่1ล้าน ต้นทุนตามบัญชี145 ถ้าขายได้จริง กำไรเนทๆ55ล้านครับ ไม่มีภาษีเพราะต้นทุนแปลงนี้จริงๆ300กว่าๆ แต่หักค่าด้วยค่าไปหมดแล้วครับ เหลือตามบุ๊ก145ครับ อย่างช้าน่าจะครึ่งปีหลังนะครับได้เห็น :D

Gossip

Posts by Gossip » Wed May 09, 2012 4:07 pm

มีข้อมูล เรื่องขายที่ไหมครับ อยากทราบว่าหาได้จากไหนครับ รบกวนด้วยครับ

theerasak24

Posts by theerasak24 » Wed May 09, 2012 5:11 pm

Gossip wrote:มีข้อมูล เรื่องขายที่ไหมครับ อยากทราบว่าหาได้จากไหนครับ รบกวนด้วยครับ

หาดูได้จาก Opp-day ครั้งที่ผ่านมาครับ

"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"

มาหาเหตู

Posts by มาหาเหตู » Wed May 09, 2012 8:11 pm

chukieat30 wrote:ฝากความยินดีกับคนของเธอครับ

เพราะไม่มีหุ้นแล้ว ก้ยินดีกับพี่ๆน้องๆที่อดทนรวมถึงท่านพี่ มาหาเหตุ

ย้ำนะครับ ไม่มีหุ้นตัวนี้แล้ว ผมเข้ามาอวยพรให้พี่มาหาเหตุครับ

แต่อย่างน้อยก้ดีใจ ที่มองไม่ผิดในตอนแรกเรื่องรายได้

:mrgreen: :mrgreen:
...ขอบคุณพี่ chukieat ครับ..ไม่เคยพบหน้าแต่มีน้ำใจของสหาย..หวังว่าสักวันหนึ่งจะได้ร่วมสมรภูมิเคียงบ่าเคียงไหล่ด้วยกันอีกครับ...

comrade

Posts by comrade » Sat May 12, 2012 9:08 am

มาหาเหตู wrote:
chukieat30 wrote:ฝากความยินดีกับคนของเธอครับ

เพราะไม่มีหุ้นแล้ว ก้ยินดีกับพี่ๆน้องๆที่อดทนรวมถึงท่านพี่ มาหาเหตุ

ย้ำนะครับ ไม่มีหุ้นตัวนี้แล้ว ผมเข้ามาอวยพรให้พี่มาหาเหตุครับ

แต่อย่างน้อยก้ดีใจ ที่มองไม่ผิดในตอนแรกเรื่องรายได้

:mrgreen: :mrgreen:
...ขอบคุณพี่ chukieat ครับ..ไม่เคยพบหน้าแต่มีน้ำใจของสหาย..หวังว่าสักวันหนึ่งจะได้ร่วมสมรภูมิเคียงบ่าเคียงไหล่ด้วยกันอีกครับ...
นับถือพี่ทั้งสองครับ ยอดฝีมือทั้งสองท่าน

SURE I AM OF THIS
THAT YOU HAVE ONLY TO ENDURE
TO CONQUER

payon5

Posts by payon5 » Wed May 16, 2012 8:20 am

สมาชิกใหม่ครับ ศึกษามาพอสมควร รับมา 50 % ของพอร์ต
เข้าประมาณ 2.26 บาท
ถามว่าถ้าถือยาวประมาณ 2-3 ปี บริษัทจะเติบโตได้กว่านี้อีก
ไหมครับ

คลายเครียด

Posts by คลายเครียด » Wed May 16, 2012 8:58 am

payon5 wrote:สมาชิกใหม่ครับ ศึกษามาพอสมควร รับมา 50 % ของพอร์ต
ถามว่าถ้าถือยาวประมาณ 2-3 ปี บริษัทจะเติบโตได้กว่านี้อีก
ไหมครับ

ที่แน่ๆ ปีต่อๆไป เงินปันผลจะไม่ได้เท่าปีนี้นะครับ
ควรจะตั้งสมมติฐาน
จากปันผลต่อปี ที่ ๑๒ สตางค์ครับ

syj

Posts by syj » Wed May 16, 2012 11:14 am

2nd wind wrote:วันนี้ผมไปประชุม ผถห มา อยากไปมากเพราะอยากรู้จักกับบริษัทนี้
งานประชุม IFEC คนมาประชุมประมาณ 40-50 คน ดูอบอุ่นดี

ขอสรุปประเด็นที่มีการซักถามกัน ดังนี้
....
10. ที่ดินที่ซื้อมาปี 39 ก่อนวิกฤติ ราคาต้นทุนรวมต้นทุนทางการเงินประมาณ 310 ลบ จำนวน 222 ไร่ อยู่ที่ อ บ้านโพธิ์ จ ฉะเชิงเทรา อยู่ใกล้ รง โตโยต้า ห่างจาก แม่น้ำบางปะกง 100 เมตร เดิมทีจะเอาที่มาทำ IPP แต่เกิดวิกฤติก่อน หลังจากน้ำท่วมก็มีคนสนใจมาดูที่ตรงนี้ ตอนนี้หลังจากมีการปรับมูลค่าที่ดินปัจจุบัน BV อยู่ที่ 134 ลบ ตอนนี้ราคาไร่ละ 5-6 แสนไม่แน่ใจว่าราคาตลาดหรือราคาประเมิน ถ้าสามารถขายที่ดินได้จะมีประเด็นคือ

10.1 ถ้าราคาขายมากกว่า 310 ลบ ส่วนที่เกิน 310 ลบ เอามาคิดภาษี
10.2 ถ้าราคาขายน้อยกว่า 310 ลบ ส่วนต่างระหว่าง ราคาที่ดินที่ขายได้กับต้นทุนที่ดิน 310 ลบ เอามาลดภาษีรายได้ปกติ
....
ถ้าคิดราคา 0.55 แสนต่อไร่ ก็จะมีมูลค่า 122 ล้านบาท
คิดเป็นต่อหุ้นก็ประมาณ 0.30 บาทต่อหุ้นเองนะครับ
(แหะๆ ... ถ้าขายได้ปีนี้ แล้วเอา 0.30 บาทมาปันผล
ผถห. ได้กินปันผล พุงกางแน่ๆ) ถ้าขายไม่ได้ก็เป็น
NPA ต่อไป เพราะดูเหมือนราคามันไม่ขึ้นเลย ซื้อก่อน
ต้มยำกุ้ง ราคาฟองสบู่ มาถึงปัจจุบัน ยังไม่ได้ครึ่ง
ของราคาที่ซื้อเลย ไม่น่าเชื่อครับ

ถ้าที่แถวๆ นั้นมีโรงงานที่เป็นเครือข่ายของโตโยต้ามาก (ไม่รู้
นะครับไม่เคยไปแถวนั้น) น่าจะขายออกได้ในราคาดีๆ
นานแล้วนะครับ

// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.

payon5

Posts by payon5 » Wed May 16, 2012 3:00 pm

คลายเครียด wrote:
payon5 wrote:สมาชิกใหม่ครับ ศึกษามาพอสมควร รับมา 50 % ของพอร์ต
ไหมครับ

ที่แน่ๆ ปีต่อๆไป เงินปันผลจะไม่ได้เท่าปีนี้นะครับ
ควรจะตั้งสมมติฐาน
จากปันผลต่อปี ที่ ๑๒ สตางค์ครับ
ขอบคุณเฮียคลายเครียดมากครับ ผมเริ่มสนใจหุ้นปันผล พอดีเห็นเฮียถือตัวนี้มานาน

ก็เริ่มศึกษาตัวนี้ เพราะผมต้องการปันผล ใช้เครดิตภาษีด้วย ถือมาหลายตัวไม่เคยได้ 100 %

สักที เพราะหวังแต่เล่นรอบ เขียวขาย แดงไม่ขาย คงต้องเปลี่ยนแนวแล้วครับ

Theo

Posts by Theo » Fri May 18, 2012 7:39 pm

payon5 wrote:ขอบคุณเฮียคลายเครียดมากครับ ผมเริ่มสนใจหุ้นปันผล พอดีเห็นเฮียถือตัวนี้มานาน

ก็เริ่มศึกษาตัวนี้ เพราะผมต้องการปันผล ใช้เครดิตภาษีด้วย ถือมาหลายตัวไม่เคยได้ 100 %

สักที เพราะหวังแต่เล่นรอบ เขียวขาย แดงไม่ขาย คงต้องเปลี่ยนแนวแล้วครับ
หาตัวดีๆลองถือสักตัวซิครับ จะได้รับรู้ความรู้สึกนั้นๆได้ ไม่ลองไม่รู้

phillek@msn.com

Posts by phillek@msn.com » Tue May 22, 2012 9:16 pm

ใจสู้หรือเปล่า ไหวไม๊บอกมา ราคาลงไม่เกรงใจนักลงทุนเหมือนกันนะ

TAKUYA

Posts by TAKUYA » Tue May 22, 2012 11:23 pm

จาก oppday

1. ผู้ถือหุ้นท่านหนึ่งพูดเชียร์หุ้นกลางงาน จนผู้บริหารตบมือให้ (อันนี้ส่วนตัวไม่เห็นด้วย)
2. ผู้บริหารแจ้งว่า น่าจะขายที่ดินได้ภายในปีนี้ ตอนนี้อยู่ขี้นตอนเจรจา
มีความต้องการขายออกไป (ถ้าขายไม่ได้จะเป็นยังไง)
3. ถ้าไม่รวมกำไรพิเศษ มีการเติบโตของ ธุรกิจหลักครับ (อันนี้ดีกับบริษัท)
4. ภาษีจากการขายที่ดินไม่ต้องเสียภาษี เนื่องจากผลประโยชน์ทางบัญชี (อันนี้เป็นธรรมดาทางบัญชี)

ราคาที่เหมาะสมคือคำตอบครับ

"ความฝัน" ถ้าไม่ทำให้เป็นจริง
ก็ไม่มีความหมาย
นักเก็งกำไรระยะยาว

syj

Posts by syj » Wed May 23, 2012 8:56 am

หลายๆ คนอาจเห็นราคาตลาดที่ mr.market ให้ แล้วไม่สบายใจ
ผมก็ยอมรับว่าเป็นเหมือนกัน. แต่ถ้าเราเป็น VI จริงๆ เราย่อมรู้ว่า
มูลค่าหุ้นควรเป็นเท่าไร ผมคิดง่ายๆ เอาสูตร ท่าน ดร.นิเวศน์ เขียนไว้

สมมุติให้ โตตามอัตราเงินเฟ้อเฉลี่ยระยะยาวๆ 3%
ปันผลปีนี้จากกำไรปกติ (กำไรพิเศษไม่นับ) ที่ 0.15 บาทต่อหุ้น
opportunity cost ที่ 10%

มูลค่าหุ้น (ย้ำมูลค่านะครับ ไม่ใช่ราคาที่ตลาดให้) = 0.15/(0.10-0.03)
= 2.14 บาท

หมายเหตุ
- ถ้าคิดแบบ Buy & Hold ได้มากกว่านี้อีกครับ
- ยังไม่รวมมูลค่าที่ดินที่จะขายเพราะไม่ได้ใช้อีก คิดต่ำๆ ที่ผมเคยคิดก็ 0.30 ต่อหุ้นแล้ว
- ถ้าบริษัทไหนโตน้อยกว่าอัตราเงินเฟ้อโดยเฉลี่ยระยะยาว (ต้องดูกันหลายๆ ปีหน่อย
สั้นๆ ประเมินยาก) ก็สมควรขายทิ้งนะครับ และที่ดีควรโตได้มากกว่าเงินเฟ้อ ที่เอา 3%
มาใช้เพราะเหตุว่่าผมไม่อยากคิดในแง่ดีเกินไป เช่นโต 10% ตลอดไป ผมว่่ายากมากนะครับ
ถ้าช่วงเวลายาวจริงๆ และถ้าขนาดคิดแบบแย่ๆ มูลค่ายังมากกว่าราคา แปลว่าอะไร

ผมว่าพวกเราในฐานะ VI ควรจะ Stay Calm Stay Invest ครับ. ตลาดยิ่ง Panic
ยิ่งเป็นประโยชน์กับพวกเรา

// Price is what you pay, Value is what you get.

Theo

Posts by Theo » Wed May 23, 2012 12:01 pm

syj wrote:หลายๆ คนอาจเห็นราคาตลาดที่ mr.market ให้ แล้วไม่สบายใจ
ผมก็ยอมรับว่าเป็นเหมือนกัน. แต่ถ้าเราเป็น VI จริงๆ เราย่อมรู้ว่า
มูลค่าหุ้นควรเป็นเท่าไร ผมคิดง่ายๆ เอาสูตร ท่าน ดร.นิเวศน์ เขียนไว้

สมมุติให้ โตตามอัตราเงินเฟ้อเฉลี่ยระยะยาวๆ 3%
ปันผลปีนี้จากกำไรปกติ (กำไรพิเศษไม่นับ) ที่ 0.15 บาทต่อหุ้น
opportunity cost ที่ 10%

มูลค่าหุ้น (ย้ำมูลค่านะครับ ไม่ใช่ราคาที่ตลาดให้) = 0.15/(0.10-0.03)
= 2.14 บาท

หมายเหตุ
- ถ้าคิดแบบ Buy & Hold ได้มากกว่านี้อีกครับ
- ยังไม่รวมมูลค่าที่ดินที่จะขายเพราะไม่ได้ใช้อีก คิดต่ำๆ ที่ผมเคยคิดก็ 0.30 ต่อหุ้นแล้ว
- ถ้าบริษัทไหนโตน้อยกว่าอัตราเงินเฟ้อโดยเฉลี่ยระยะยาว (ต้องดูกันหลายๆ ปีหน่อย
สั้นๆ ประเมินยาก) ก็สมควรขายทิ้งนะครับ และที่ดีควรโตได้มากกว่าเงินเฟ้อ ที่เอา 3%
มาใช้เพราะเหตุว่่าผมไม่อยากคิดในแง่ดีเกินไป เช่นโต 10% ตลอดไป ผมว่่ายากมากนะครับ
ถ้าช่วงเวลายาวจริงๆ และถ้าขนาดคิดแบบแย่ๆ มูลค่ายังมากกว่าราคา แปลว่าอะไร

ผมว่าพวกเราในฐานะ VI ควรจะ Stay Calm Stay Invest ครับ. ตลาดยิ่ง Panic
ยิ่งเป็นประโยชน์กับพวกเรา
เป็นประโยชน์มากครับ
ราคาย่อมเหวี่ยงไปเหวี่ยงมาเป็นเรื่องธรรมดา ขึ้นอยู่กับว่าใครจะใช้ประโยชน์จากราคาได้ดีกว่ากัน และ ผลตอบแทนขึ้นอยู่กับความพอใจของแต่ละคน

chukieat30

Posts by chukieat30 » Wed May 23, 2012 12:22 pm

ชื่นชมคุณ syj ครับ

ผมขอยกคำคม ที่พี่นริส กับเฮียเอนโด มาแล้วกันนะครับ

พี่นริส ระยะสั้นตามข่าว ระยะยาวตามผลกำไร

เฮียเอนโด อย่าโลภเกินความรู้

ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด

pai-tong

Posts by pai-tong » Mon Jun 18, 2012 11:18 am

IFECอ้าแขนบุ๊กกำไรพิเศษ100ล.ยอดขายเพิ่มหนุน-ต้าน2.20บาท
IFEC ส่งซิก Q2/2555 มีเซอร์ไพรซ์บุ๊กกำไรพิเศษกว่า 100 ล้านบาท จาก Q1/2555 ที่มีกำไร 94
ล้านบาท ด้าน "ณรงค์ เตชะไชยวงศ์" อวดยอดขายสนั่น หลังลูกค้าส่งออเดอร์ไตรมาส 2/2555 ทะลุ 200
เครื่อง มั่นใจปี 2555 ปั๊มกำไรสุทธิทุบสถิติ

จาก หนังสือพิมพ์ทันหุ้น

คลายเครียด

Posts by คลายเครียด » Mon Jun 18, 2012 11:47 am

^^^^

ช่วยกันเป็นพยานนะครับ

เจ่้ามือตัวจริงบอกว่า กำไรทุบสถิติ
เดี๋ยวนี้ผมแหยงๆกับข่าวประเภท เจ้าของบอกรายได้พุ่งกระฉูด
เพราะทั่นลืมบอกต่อว่า รายจ่ายพุงกระฉูดกว่ารายได้ :wall: :'O :wall: :'O :'O :wall: :'O

Posts by phillek@msn.com » Mon Jun 18, 2012 1:16 pm

วันที่/เวลา 18 มิ.ย. 2555 12:32:39
หัวข้อข่าว ชี้แจงข่าวหรือข้อมูล
หลักทรัพย์ IFEC
แหล่งข่าว IFEC
รายละเอียดแบบเต็ม

ชี้แจงข่าวหรือข้อมูล

เลขที่ IFEC /สนบ./2555/0026

วันที่ 18 มิถุนายน 2555

เรื่อง ขี้แจงข่าวหนังสือพิมพ์

เรียน กรรมการและผู้จัดการ

ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย

ตามที่ปรากฎข่าวในหนังสือพิมพ์ทันหุ้น ฉบับลงวันที่ 18 มิถุนายน 2555

ได้ลงข่าวว่า "ในไตรมาสที่ 2/2555 บริษัทจะมีการบันทึกกำไรพิเศษ ซึ่งคาดว่า

จะมีเม็ดเงินที่ได้รับสูงกว่าการบันทึกกำไรพิเศษจากกการขายเงินลงทุนใน

บริษัท ไอเฟค กรีน เพาเวอร์ พลัส จำกัด ที่มีการบันทึกเข้ามา ในไตรมาสที่

1/2555 ประมาณ 94 ล้านบาท และหากบันทึกไม่ทันในไตรมาสที่ 2/2555

นี้ บริษัทอาจจะบันทึกในไตรมาส 3/2555 แทน" นั้น

บริษัทฯ ขอเรียนชี้แจงว่า ข่าวดังกล่าวไม่เป็นความจริงแต่ประการใด อีกทั้ง

ผู้บริหารมิได้ให้สัมภาษณ์ในประเด็นดังกล่าวข้างต้นนี้แต่อย่างใด

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

ขอแสดงความนับถือ

(นายสุเทพ ด่านศิริวิโรจน์)

กรรมการ

บริษัท อินเตอร์ ฟาร์อีสท์ วิศวการ จำกัด (มหาชน)
ในความถูกต้องและครบถ้วนของเนื้อหา ตัวเลข รายงานหรือข้อคิดเห็นใดๆ ที่ปรากฎในสารสนเทศฉบับนี้
และไม่มีความรับผิดในความสูญเสียหรือเสียหายใดๆ ที่อาจเกิดขึ้นไม่ว่าในกรณีใด ในกรณีที่ท่านมีข้อสงสัย
หรือต้องการรายละเอียดเพิ่มเติม โปรดติดต่อบริษัทจดทะเบียนและบริษัทผู้ออกหลักทรัพย์ซึ่งได้จัดทำ
และเผยแพร่สารสนเทศฉบับนี้

chukieat30

Posts by chukieat30 » Mon Jun 18, 2012 8:34 pm

คลายเครียด wrote:^^^^
ช่วยกันเป็นพยานนะครับ
เจ่้ามือตัวจริงบอกว่า กำไรทุบสถิติ
เดี๋ยวนี้ผมแหยงๆกับข่าวประเภท เจ้าของบอกรายได้พุ่งกระฉูด
เพราะทั่นลืมบอกต่อว่า รายจ่ายพุงกระฉูดกว่ารายได้ :wall: :'O :wall: :'O :'O :wall: :'O
สื่อเจ้านี้ ใช้ได้อย่างเดียวครับเฮีย

พากท์เอามันส์ครับเฮีย

ดูแล้วลงข่าวทีไร ไม่ออกเขมร ก้บู่ตลอด

ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด

คลายเครียด

Posts by คลายเครียด » Tue Jun 19, 2012 8:02 am

^^^

ต้องขอขอบคุณผู้บริหาร ifec ที่รีบชี้แจงครับ
บางบริษัท เจ้าของไม่กล้าชี้แจง
เพราะตัวเอง เป็นคนให้ข่าว
เพียงแต่เขาเอาใส่สีตีข่าว พากย์นอกบทเพิ่มเอาเอง ท่ามกลางแสงเทียน

:D :) :( :o :shock: :? :8) :x :P :oops: :cry: :evil: :roll:

Posts by phillek@msn.com » Tue Jun 19, 2012 7:43 pm

อินเตอร์ ฟาร์อีสท์ วิศวการ จำกัด (มหาชน) บมจ.(IFEC) สมนึก ไหลเวชพิทยา ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 19/06/2555 18/06/2555 200,000 2.03 ซื้อ

ผู้บริหาร เริ่มซื้อหุ้นแล้ว :D :D :D

PERFECT LUCKY

Posts by PERFECT LUCKY » Wed Jun 20, 2012 11:33 pm

ตามลิงค์ข่าวนี้

ifec คว้ารางวัลยอดขายสูงสุดเอเชีย

เอาข่าวดี ที่น่าจะเชื่อถือได้มาฝากแฟนๆ ifec ครับ :D

ปล.เสียดายไม่ได้บอกว่า ขายได้เท่าไหร่นะครับ

Miracle Happens Everyday !
"ปาฎิหารย์คือการเดินบนผืนดินและมีความสุขในทุกย่างก้าว" :)

somkiad999

Posts by somkiad999 » Wed Jun 20, 2012 11:44 pm

PERFECT LUCKY wrote:ตามลิงค์ข่าวนี้

ifec คว้ารางวัลยอดขายสูงสุดเอเชีย

เอาข่าวดี ที่น่าจะเชื่อถือได้มาฝากแฟนๆ ifec ครับ :D

ปล.เสียดายไม่ได้บอกว่า ขายได้เท่าไหร่นะครับ
นายณรงค์ เตชะไชยวงศ์ (ที่ 3 จากขวา) ประธานกรรมการและประธานเจ้าหน้าที่บริหาร และ                        นายดำริห์ เอมมาโนชญ์ (ซ้ายสุด) กรรมการและรองประธานเจ้าหน้าที่บริหารฝ่ายปฏิบัติการ                      บริษัท อินเตอร์ ฟาร์อีสท์ วิศวการ จำกัด (มหาชน) หรือ ifec ผู้นำเข้าและทำตลาดเครื่องดิจิทัลมัลติฟังก์ชั่น ‘โคนิก้า มินอลต้า’ รายเดียวในประเทศไทย ร่วมรับรางวัล  Silver Prize in the world, Best Growth of    the year 2011 ที่มอบให้ตัวแทนจำหน่ายที่มีอัตราการเติบโตยอดขายสูงสุดในเอเชีย ประจำปี 2011 และรางวัล First Place in Asian Countries Regional Competition : Colour Champions League 2011 ที่มอบให้กับนางสาวศิริรัตน์ ภุชงค์ เจ้าหน้าที่ฝ่ายขาย ในฐานะที่ขายเครื่องเครื่องดิจิทัลมัลติฟังก์ชั่นสี              โคนิก้า มินอลต้า สูงสุดในเอเชีย จากงาน BT Conference 2012 ประเทศอินโดนีเซีย

nakatoon

Posts by nakatoon » Mon Jul 02, 2012 11:46 am

เงียบเหงาจังเลยครับ :)

srichiratana

Posts by srichiratana » Tue Jul 17, 2012 6:54 pm

อยากทราบว่าหลังจากที่บริษัทได้ขายกิจการโรงไฟฟ้าและที่ดินตอนสิ้นปีแล้ว ในปีหน้าบริษัทจะมีอะไรเป็นตัวช่วยให้เกิดการเจริญเติบโตของกำไรของบริษัท ครับ อยกาทราบจริงๆ

TAKUYA

Posts by TAKUYA » Thu Jul 19, 2012 10:46 am

ผมคิดว่า:
การใช้การวิเคราะห์แบบคุณ syj ถูกต้องครับ
ราคาที่เหมาะสมภายในปีนี้ ก็ถูกต้อง
แต่
1. กำไรอาจจะสูงแค่ปีนี้ปีเดียว พอปีหน้ากำไรปกติลดลงมากราคาอาจลดลงมาก ทำให้คนที่คิดจะถือนานเกิน 1 ปีไม่กล้าซื้อ เมื่อใช้วิธีคิดแบบคุณ syj แล้ว ราคาที่เหมาะสมก็จะเปลี่ยนไปด้วยครับ
2. มูลค่าที่ใช้คิดราคาที่เหมาะสม ควรจะลบด้วยเงินสดที่จ่ายปันผลไปแล้วออกไปด้วยครับ
3. ปีนี้ ROE น่าจะสูงมากตามปันผลที่จ่ายมาก และกำไรที่เพิ่มขึ้น แล้วปีถัดไป ROE น่าจะต่ำลงเป็นปกติ

ราคาที่เหมาะสม คือคำตอบครับ

"ความฝัน" ถ้าไม่ทำให้เป็นจริง
ก็ไม่มีความหมาย
นักเก็งกำไรระยะยาว

syj

Posts by syj » Thu Jul 19, 2012 11:08 am

TAKUYA wrote:ผมคิดว่า:
การใช้การวิเคราะห์แบบคุณ syj ถูกต้องครับ
ราคาที่เหมาะสมภายในปีนี้ ก็ถูกต้อง
แต่
1. กำไรอาจจะสูงแค่ปีนี้ปีเดียว พอปีหน้ากำไรปกติลดลงมากราคาอาจลดลงมาก ทำให้คนที่คิดจะถือนานเกิน 1 ปีไม่กล้าซื้อ เมื่อใช้วิธีคิดแบบคุณ syj แล้ว ราคาที่เหมาะสมก็จะเปลี่ยนไปด้วยครับ
2. มูลค่าที่ใช้คิดราคาที่เหมาะสม ควรจะลบด้วยเงินสดที่จ่ายปันผลไปแล้วออกไปด้วยครับ
3. ปีนี้ ROE น่าจะสูงมากตามปันผลที่จ่ายมาก และกำไรที่เพิ่มขึ้น แล้วปีถัดไป ROE น่าจะต่ำลงเป็นปกติ

ราคาที่เหมาะสม คือคำตอบครับ
ตัวเลขที่ผมใช้คือ เอาปันผลที่ "ไม่ปกติ" ออกไปแล้วนะครับ
และการเติบโตในระยะยาวๆ เท่ากับอัตราเงินเฟ้อเฉลี่ยระยะยาวๆ

ส่วนปัีนผลที่ได้จากการขายโรงไฟฟ้านั้น ไม่ได้เอามาคิดด้วย

มูลค่าแฝงของที่ดินที่เป็น NPA ก็ไม่ได้นำมาคิดรวมไปด้วยนะครับ
ที่ดินเป็น NPA จริงๆ เพราะไม่ก่อให้เกิดรายได้เลย อีกทั้งยังต้อง
จ่ายภาษีที่ดินด้วย ยังไม่คำนึงถึง Opportunity Cost ที่ ผถห.
ต้องเสียไปนะครับ เพราะว่าถ้าหาก ขายได้ เอาเงินมาปันผลพิเศษ
ผถห. สามารถนำไปลงทุนอย่างอื่นๆ ได้ผลตอบแทนมา ดังนั้น
ผมจึงไม่นำมาคิด แต่ถ้าขายได้เมื่อไร ถือเป็นของแถมครับ

มาหาเหตู

Posts by มาหาเหตู » Thu Jul 19, 2012 3:06 pm

สวัสดีครับทุกท่าน ไม่ได้เข้ามาเยี่ยมชมกิจการเสียนาน เมื่อวานเห็น volume มากผิดปกติ ไม่แน่ใจว่าใครเข้ามาเก็บด้วยเหตุใด แต่ก็ follow buy ไป100k ซื้อด้วย sense ของการเก็งกำไรนะครับ แต่ที่กล้าซื้อก็เพราะโดยส่วนตัวเชื่อว่าราคาแถวนี้ยังให้ return ที่น่าพอใจอยู่ ท่านที่ไม่มั่นใจอย่าซื้อตามนะคร๊าบบ

Post Reply