RML

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
worapot_ta
Verified User

Re: RML

Posts by worapot_ta » Fri Jun 08, 2012 2:37 pm

แปลกดีนะครับ แค่จะชะลอการโอนคอนโดบางส่วนไปปีหน้า ทำให้กำไรปีนี้จะน้อยกว่าที่คาดไว้ตอนแรกเยอะ ทั้งๆที่ธุรกิจก็ไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรเท่าไหร่ แต่ดูเหมือนเสน่ห์ของหุ้นตัวนี้ลดลงไปเยอะเลยแหะ :8)

Notelio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Posts by Notelio » Fri Jun 08, 2012 2:56 pm

สิ่งที่ทำให้หุ้นตัวนี้ไม่มีเสน่ห์ ก็คือการติด cash balance ถี่ๆ มากกว่า เกณฑ์ตลาดข้อนี้ออกมาเพื่อฆ่าหุ้น turn around มากกว่าหุ้นปั่น พอปลด cash มาอาทิตย์นึงอีกอาทิตย์ volume เยอะก็กลับไปติดใหม่ กว่าจะหลุดเกณฑ์นี้ได้ต้องรอถึงงบ q3 ออก คนที่จะซื้อก็ซื้อลำบาก แถมภาพลักษณ์ก็กลายเป็นหุ้นปั่นไปซะอีก ขนาดตัวลูก rml-w3 เข้ามา trade แค่วันเดียว ก็ยังโดนเกณฑ์เลย เพราะดันเข้ามาวันพฤหัสซึ่งกลายเป็นว่า volume เฉลี่ยต่อวันเกิน 100 ล้าน เพราะมีฐานให้คิดแค่วันเดียว :wall:

yut2504

Posts by yut2504 » Sat Jun 09, 2012 2:53 pm

การที่หุ้นไม่มีเสน่ห์น่าจะอยู่ที่การบริหารงานมากกว่า มหาคอนโดtheriverมหาเลื่อนค่าใช้จ่ายก็ยิ่งสูงขึ้นถึงได้ห้องresellมาขายก็คงไม่คุ้มแค่เงินเดือนผู้บริหารต่างชาติก็โข การให้ข้อมูลนักวิเคราะเรื่องการรับรู้รายได้theriverก็ไม่ตรงถึงได้มีบทวิเคราะมั่วออกมาว่าจะโอนเดือนมิย.กระจกด้านนอกยังติดไม่เสร็จจะตกแต่งภายในได้ยังไงคอนโดมันอยู่กับที่ไม่หนีไปไหนแค่มาดูก็รู้ว่ายังโอนไม่ได้คงต้องใช้เวลาอีกพอสมควร คอนโดดูง่ายไม่ซับซ้อนเหมือนธุรกิจอื่น

The Pizza

Posts by The Pizza » Sun Jun 10, 2012 10:00 am

yut2504 wrote:การที่หุ้นไม่มีเสน่ห์น่าจะอยู่ที่การบริหารงานมากกว่า มหาคอนโดtheriverมหาเลื่อนค่าใช้จ่ายก็ยิ่งสูงขึ้นถึงได้ห้องresellมาขายก็คงไม่คุ้มแค่เงินเดือนผู้บริหารต่างชาติก็โข การให้ข้อมูลนักวิเคราะเรื่องการรับรู้รายได้theriverก็ไม่ตรงถึงได้มีบทวิเคราะมั่วออกมาว่าจะโอนเดือนมิย.กระจกด้านนอกยังติดไม่เสร็จจะตกแต่งภายในได้ยังไงคอนโดมันอยู่กับที่ไม่หนีไปไหนแค่มาดูก็รู้ว่ายังโอนไม่ได้คงต้องใช้เวลาอีกพอสมควร คอนโดดูง่ายไม่ซับซ้อนเหมือนธุรกิจอื่น
กระจกบาน ไหนยังติดไม่เสร็จครับ ช่วยชี้ให้คนตาไม่ ดีแบบผมดูด้วย
แล้ว ข้อมูลที่บอกยังไม่ตกแต่งภายใน ขอเครื่องพิสูจน์ด้วยครับ :wink:

update ข่าวสาร ความคืบหน้าก่อสร้าง ในวงการคอนโด
http://www.facebook.com/#!/profile.php? ... 88&sk=wall

สมาชิก ไม่กิติ มศักดิ์

The Pizza

Posts by The Pizza » Sun Jun 10, 2012 10:05 am

ถ่ายวันอังคารที่ผ่านมา

Image

เจ้าของห้อง เอามาโพส ในเวป skyscraper ว่าห้องใกล้เสร็จแล้ว

Image

update ข่าวสาร ความคืบหน้าก่อสร้าง ในวงการคอนโด
http://www.facebook.com/#!/profile.php? ... 88&sk=wall

The Pizza

Posts by The Pizza » Sun Jun 10, 2012 10:15 am

ตั้งแต่เดือน 11 ปีที่แล้ว

Image

ตั้งแต่ มกรา

Image

ที่เห็นมี คนงานห้อยตัวมาตรงกระจก ภายนอก เค้าไม่ได้มาติดกระจกครับ เค้ามาแกะแผ่น cover กันฝุ่นกันแดด ออก :wink:

ถ้าถามผม ตึกจะเสร็จในอีกไม่นานครับ ยอดประมาณการณ์โอนก็ มากกว่าหรือเท่ากับ ที่ ผู้บริหารว่าครับ

The Pizza

Posts by The Pizza » Sun Jun 10, 2012 10:19 am

คอนโดไม่หนีไปไหน คอนโดดูง่ายจริงๆครับ แต่ดูเป็นหรือไม่ มันอีกเรื่อง :wink:

ผมอาจดูไม่เป็นก็ได้นะครับ รบกวนช่วยชี้แนะด้วย

peacezii

Posts by peacezii » Mon Jun 11, 2012 11:09 am

The Pizza wrote:ตั้งแต่เดือน 11 ปีที่แล้ว

Image

ตั้งแต่ มกรา

Image

ที่เห็นมี คนงานห้อยตัวมาตรงกระจก ภายนอก เค้าไม่ได้มาติดกระจกครับ เค้ามาแกะแผ่น cover กันฝุ่นกันแดด ออก :wink:

ถ้าถามผม ตึกจะเสร็จในอีกไม่นานครับ ยอดประมาณการณ์โอนก็ มากกว่าหรือเท่ากับ ที่ ผู้บริหารว่าครับ
ยอดโอนที่คุณ The Pizza คาดว่าจะโอนได้มากกว่าหรือเท่ากับที่ ผบห. บอก
หมายถึงยอดโอนไตรมาสนี้หรือยอดโอนทั้งปีเหรอคะ

The Pizza

Posts by The Pizza » Mon Jun 11, 2012 3:36 pm

ดูลายเซ็นผมได้ครับ ผมว่าเสร็จไม่ทันเดือน6 แน่นอน

ผมคาดว่าทั้งปีจะได้ประมาณ 7000 ล้าน ++ ครับ

ตอนนี้มีโปร แรงมากๆ ออกมา จ่ายเงินก้อนเท่าไหร่ ลด10% เท่านั้น หมดเขต สิ้นเดือน 6

น่าจะกวาดยอดขายได้เพิ่มครับ และ ที่โปรสุดแค่สิ้นเดือน 6 เพราะคาดว่า หลังจากนั้น ตึกจะเสร็จครับ

Image

yut2504

Posts by yut2504 » Mon Jun 11, 2012 9:43 pm

ขออภัยเราอาจผิดพลาดในข้อมูลอาจไม่ได้เข้าไปดูภายในแต่ก็ไม่ได้มีอคติเพียงแต่เราอยู่ใกล้จนเห็นมันทั้งวันทั้งคืนมีเพื่อนซื้อห้องใหญ่ไว้บอกนัดโอนเดือน6หรือ7ก็มาถามเราเห็นสภาพภายนอกก็ยืนยันเขาไปว่าใจเย็นยังไม่โอนหรอกคอนโดอะไรใกล้โอนกลางคืนยังไม่เปิดไฟหรือทำงานกะดึกมีแต่เปิดไฟห้องตัวอย่างนอกนั้นมืดสนิทขี้เกียจถ่ายรูปให้ดู แถมอีกนิดวันเปิดป้ายมอลล์ฝรั่งมาตัดริบบิ้นเต็มเลยมีปล่อยลูกโป่งด้วยผ่านมาตั้งนานยังไม่เห็นหลายห้องยังไม่มีการเข้าตกแต่งเลย

yut2504

Posts by yut2504 » Mon Jun 11, 2012 10:04 pm

ความเห็นส่วนตัวเกี่ยวกับtheriverเพราะเห็นมาตั้งแต่เริ่มล้อมรั้ว
-อยู่ตรงทาง-แพร่งทำให้มีปัญหาบ้างเป็นความเชื่อส่วนตัวนะ
-ทางเข้าออกไม่ค่อยดีถ.เจริญนครไม่มีเกาะกลางกลับรถยากถ้าออกมาเบี่ยงขวาเพื่อเลี้ยวขึ้นสาธรต้องระวังมากวัยไหนพลาดมีรถชนกันจะติดยาว
-ไรมอนขึ้นชื่อในเรื่องคุณภาพ แบบคอนโดสวยมากถ้าลงจากสาธรเลี้ยวเข้าเจริญนครถ้าสังเกตุตัวตึกเหมือนแก้ฮวงจุ้ย
-วิวฝั่งตรงข้ามสวยจริง ด้านข้างยังมีสวนสาธารณะแถมอีก

The Pizza

Posts by The Pizza » Tue Jun 12, 2012 8:42 am

เอามาให้ดูครับ นี่คือ สภาพของ keyne by sansiri ณ ปัจจุบัน

คอนโดนี้ แสนสิริตั้งเป้าโอน 70% ของ backlog เหมือน the river ครับ

ดูความคืบหน้า ทั้งคู่ เปรียบเทียบเองละกัน ว่าเป้า ของ rml สมเหตุสมผลหรือไม่ :wink:

Image

The Pizza

Posts by The Pizza » Tue Jun 12, 2012 8:53 am

ในฐานะ ชอบคอนโดมิเนียม และมี สิ่งปลูกสร้าง ติดรถไฟฟ้า ห่าง the river 2 กิโลเมตร (คนแถวนั้นเหมือนกัน :rofl: )
ไปดู the river ตั้งแต่ขายกระดาษ ผ่านthe river อาทิตย์ละ 3 ครั้ง

บอกแค่ว่า ถ้า แสนสิริ เป็น developer ความคืบหน้า the river ในปัจจุบัน ผมคาดว่า แสนสิริจะตั้งเป้า โอน 90% ++ ของ backlog ด้วยซ้ำ

nakhun

Posts by nakhun » Tue Jun 12, 2012 12:15 pm

The Pizza wrote:ในฐานะ ชอบคอนโดมิเนียม และมี สิ่งปลูกสร้าง ติดรถไฟฟ้า ห่าง the river 2 กิโลเมตร (คนแถวนั้นเหมือนกัน :rofl: )
ไปดู the river ตั้งแต่ขายกระดาษ ผ่านthe river อาทิตย์ละ 3 ครั้ง

บอกแค่ว่า ถ้า แสนสิริ เป็น developer ความคืบหน้า the river ในปัจจุบัน ผมคาดว่า แสนสิริจะตั้งเป้า โอน 90% ++ ของ backlog ด้วยซ้ำ
บ้านก็ใกล้ๆ มองผ่านหน้าต่างก็เห็นทุกวัน รอวันที่กลางคืนเปิดไฟสว่างไสว จะได้ไปเดิน Vue ซะที

Vassili Zaitsev

Posts by Vassili Zaitsev » Tue Jun 12, 2012 3:57 pm

เหตุการณ์หลายๆอย่างที่ผ่านมา ทำให้ผมสงสัยเรื่องธรรมาภิบาลและเสียความเชื่อมั่นไปมากพอสมควร การออกมาให้ข่าวและบอกเป้าหมายบ่อยๆยิ่งชวนให้สงสัยในวัตุถุประสงค์ของการให้ข้อมูล ยังไงก็คงต้องจับตาดูอย่างใกล้ชิด และดูผลงานจริงว่าจะทำได้ตามเป้าที่ผู้บริหารบอกหรือไม่ครับ

ในที่สุด ราคาจะวิ่งเข้าหา มูลค่าที่แท้จริง

yut2504

Posts by yut2504 » Tue Jun 12, 2012 9:08 pm

[quote="Vassili Zaitsev"]เหตุการณ์หลายๆอย่างที่ผ่านมา ทำให้ผมสงสัยเรื่องธรรมาภิบาลและเสียความเชื่อมั่นไปมากพอสมควร การออกมาให้ข่าวและบอกเป้าหมายบ่อยๆยิ่งชวนให้สงสัยในวัตุถุประสงค์ของการให้ข้อมูล ยังไงก็คงต้องจับตาดูอย่างใกล้ชิด และดูผลงานจริงว่าจะทำได้ตามเป้าที่ผู้บริหารบอกหรือไม่ครับ[/quote]
เห็นด้วย ไม่commentเรื่องอื่นแล้วเดี๋ยวโดนลบอีก อิอิ

Pari

Posts by Pari » Wed Jun 13, 2012 5:34 pm

ตลท.เพิ่ม HEMRAJ-INTUCH-KGI-KTC-MALEE-PF-RML คำนวณดัชนี SET50-SET100

http://www.ryt9.com/s/iq05/1423551

ข่าวหุ้น-การเงิน สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- พุธที่ 13 มิถุนายน 2555 17:13:13 น.
นางเกศรา มัญชุศรี ผู้ช่วยผู้จัดการ กลุ่มงานพัฒนาธุรกิจและผลิตภัณฑ์ ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย เปิดเผยว่า ตลาดหลักทรัพย์ฯ ได้คัดเลือกหลักทรัพย์ชุดใหม่ สำหรับการคำนวณดัชนี SET50 ดัชนี SET100 และดัชนี SET High Dividend 30 Index (SETHD) ในช่วง 6 เดือนหลังของปี 2555 โดยเริ่มใช้ตั้งแต่วันที่ 1 กรกฎาคม - 31 ธันวาคม 2555

การคัดเลือกหลักทรัพย์สำหรับดัชนี SET50 ในครั้งนี้ มีหลักทรัพย์ที่ได้รับคัดเลือกเข้ามาใหม่ 2 หลักทรัพย์ คือ บมจ.เหมราชพัฒนาที่ดิน (HEMRAJ) และ บมจ.ชิน คอร์ปอเรชั่น (INTUCH) ส่วนดัชนี SET100 มี 6 หลักทรัพย์ใหม่ ได้แก่ บมจ.ชิน คอร์ปอเรชั่น (INTUCH) บล.เคจีไอ (KGI) บมจ.บัตรกรุงไทย (KTC) บมจ.มาลีสามพราน (MALEE) บมจ.พร็อพเพอร์ตี้ เพอร์เฟค (PF) และ บมจ.ไรมอน แลนด์ (RML)

สำหรับดัชนี SET High Dividend (SETHD) มีหลักทรัพย์เข้าใหม่จำนวน 6 หลักทรัพย์ คือ บมจ.บ้านปู (BANPU) บมจ.บางจากปิโตรเลียม (BCP) บมจ. น้ำตาลขอนแก่น (KSL) บมจ.แสนสิริ (SIRI) บมจ.ซิโน-ไทย เอ็นจีเนียริ่งแอนด์คอนสตรัคชั่น (STEC) และ บมจ.ไทยออยล์ (TOP)

ทั้งนี้ กลุ่มหลักทรัพย์ทั้ง 30 บริษัทที่ใช้คำนวณใน SETHD รอบนี้นั้น มีอัตราผลตอบแทนเงินปันผลเฉลี่ยสูงถึง 4.91% โดยคำนวณจากอัตราผลตอบแทนเฉลี่ยรอบสามเดือนในช่วงมีนาคม — พฤษภาคม 2555 ในขณะที่อัตราผลตอบแทนเงินปันผลของตลาดหลักทรัพย์ฯ โดยรวมในช่วงเวลาเดียวกันเท่ากับ 3.06% มูลค่าตามราคาตลาดรวมมีมูลค่า 9,454,310 ล้านบาท ณ สิ้นเดือน พ.ค. เพิ่มขึ้น 12.45% จากสิ้นปีที่ผ่านมา

--อินโฟเควสท์ โดย จารุวรรณ ไหมทอง/ศศิธร โทร.02-2535000 ต่อ 345 อีเมล์: sasithorn@infoquest.co.th--

yut2504

Posts by yut2504 » Thu Jun 14, 2012 2:40 pm

ห้องนี้คนคุมขยันลบจริง การให้ข้อมูลข้อคิดเห็นหรือแม้แต่บทวิเคราะข่าวนสพ.คนอ่านก็ต้องเอาตะแกรงร่อนเอง เราไม่เคยพูดถึงราคาไม่เหน็บใครแต่กระทู้ที่เหน็บคนอื่นกลับไม่ลบ viที่ดีคงเข้าใจเพียงอยากให้คนที่แวะมาอ่านได้ข้อมูลมากๆ

The Pizza

Posts by The Pizza » Thu Jun 14, 2012 6:58 pm

yut2504 wrote:การที่หุ้นไม่มีเสน่ห์น่าจะอยู่ที่การบริหารงานมากกว่า มหาคอนโดtheriverมหาเลื่อนค่าใช้จ่ายก็ยิ่งสูงขึ้นถึงได้ห้องresellมาขายก็คงไม่คุ้มแค่เงินเดือนผู้บริหารต่างชาติก็โข การให้ข้อมูลนักวิเคราะเรื่องการรับรู้รายได้theriverก็ไม่ตรงถึงได้มีบทวิเคราะมั่วออกมาว่าจะโอนเดือนมิย.กระจกด้านนอกยังติดไม่เสร็จจะตกแต่งภายในได้ยังไงคอนโดมันอยู่กับที่ไม่หนีไปไหนแค่มาดูก็รู้ว่ายังโอนไม่ได้คงต้องใช้เวลาอีกพอสมควร คอนโดดูง่ายไม่ซับซ้อนเหมือนธุรกิจอื่น
ผมกด ลบ เพราะคำนี้ครับ ..................... คุณให้ข้อมูลว่ากระจกติดไม่เสร็จ ทั้งที่ติดเสร็จมาหลายเดือนแล้ว

ทำให้คุณขาดความน่าเชื่อถือครับ แม้คุณจะอ้างว่า บ้านใกล้เห็นทุกวัน

The Pizza

Posts by The Pizza » Thu Jun 14, 2012 7:01 pm

ถ้า ผมเป็นคนโพส ที่คุณรู้สึกว่าผมเหน็บ ผมขอโทษ และ ขออภัยครับ

ข้อมูลโพสได้ครับ แต่กรุณาโพส เรื่องจริง และถ้าเป็นไปได้ขอหลักฐานประกอบด้วยครับ ถ้ามีคนคลางแคลง

nut776

Posts by nut776 » Thu Jun 14, 2012 7:34 pm

รบกวนถามคห หลายๆท่านหน่อยคับ
หลังจากโอน หรือทำให้งบกลับมาบวกแล้ว
มีใครเชื่อ หรือมีคห อะไรหรือไม่ที่จะปันผล
หรือคิดว่าไม่มีทางเป็นไปได้เลยคับ

show me money.

tameek

Posts by tameek » Thu Jun 14, 2012 9:41 pm

yut2504 wrote:ห้องนี้คนคุมขยันลบจริง การให้ข้อมูลข้อคิดเห็นหรือแม้แต่บทวิเคราะข่าวนสพ.คนอ่านก็ต้องเอาตะแกรงร่อนเอง เราไม่เคยพูดถึงราคาไม่เหน็บใครแต่กระทู้ที่เหน็บคนอื่นกลับไม่ลบ viที่ดีคงเข้าใจเพียงอยากให้คนที่แวะมาอ่านได้ข้อมูลมากๆ
เค้าลบเรา เราก็หาข้อมูลเท็จจริงมาแย้ง หรือ discuss กันเพิ่มน่าจะดีกว่า ไม่มีใครเค้าปิดกั้น ความรู้หรือข่าวสารหรอกครับ คนเราดูผิดได้ครับ ต้องขอบคุณ คุณ The pizza ที่เอามามูลและภาพหลักฐานมาแย้งให้เห็นกันชัด ผมหละได้ประโยชน์ดีที่มีเพื่อนๆ มาคอยตรวจสอบบริษัท ตั้งประเด็นคำถาม และออกความคิดเห็นกันขนาดนี้ อย่าเพิ่งงอนนะครับ :D มีข้อมูลอะไรมาแชร์กันเพิ่มเติมได้ครับ

ดูกายเห็นจิต ดูชีวิตเห็นธรรม

yut2504

Posts by yut2504 » Fri Jun 15, 2012 11:04 am

ถ้าคุณลบข้อความเพราะว่าเท็จคุณค้องตามลบอีกมากเช่นกรณีข่าวคุณเจริญยิ่งไม่มีมูลแต่อาจใช้ดันราคาได้เป็นผลดีก็เลยเฉยถ้าได้คลังเป็ปซี่จะขึ้นอีกตึกก็บังวิวกันเองคนที่ซื้อก่อนก็แย่ ที่บอกว่าโรยตัวมาลอกฟิล์มที่ติดกระจกจริงครับวันนั้นโรยลงมา5เส้น เรายืนคุยกับผจก.อาคารของบ.ชั้นนำด้านดูแลอาคารและขายอสังหาเขาบอกว่าจากการสังเกตุจากสภาพภายนอกอย่างเร็วก็ปลายปี ที่บอกว่าไม่เปิดไฟกลางคืนเพราะส่วนใหญ่การตกแต่งต้องทำงานกลางคืนยิ่งโครงการใหญ่และไฮโซขนาดนี้แค่ลิฟขนของก็ต้องจองเวลากันกว่าจะส่งมอบให้โครงการและรอแก้defectให้ลูกค้าอีกเราจึงคิดเหมือนท่านที่ว่าการให้ข้อมูลจากผู้บริหารและบทวิเคราะแทบทุกค่ายมักจะบอกการรับรู้รายได้theriverเร็วเกินจริงมาตลอดแต่ไม่มีการให้ข้อมูลจริงเลยว่าเหตุใดงานจึงล่าช้าโอนได้แน่นอนเมื่อไร

Ryu14

Posts by Ryu14 » Fri Jun 15, 2012 11:10 am

nut776 wrote:รบกวนถามคห หลายๆท่านหน่อยคับ
หลังจากโอน หรือทำให้งบกลับมาบวกแล้ว
มีใครเชื่อ หรือมีคห อะไรหรือไม่ที่จะปันผล
หรือคิดว่าไม่มีทางเป็นไปได้เลยคับ

ถ้ายอดโอนแค่ 7000 ล้าน อาจจะไม่พอที่ล้างขาดทุนสะสมครับ ยังไงต้องดูอัตรากำไรสุทธิของโครงการThe River ว่ามีอัตรากำไรอยู่ที่
กี่% ของยอดรายได้ที่รับรู้ แต่ความเห็นส่วนตัวคิดว่าน่าจะไม่พอที่จะไปล้างขาดทุนสะสมครับ

The Pizza

Posts by The Pizza » Fri Jun 15, 2012 3:42 pm

yut2504 wrote:ถ้าคุณลบข้อความเพราะว่าเท็จคุณค้องตามลบอีกมากเช่นกรณีข่าวคุณเจริญยิ่งไม่มีมูลแต่อาจใช้ดันราคาได้เป็นผลดีก็เลยเฉยถ้าได้คลังเป็ปซี่จะขึ้นอีกตึกก็บังวิวกันเองคนที่ซื้อก่อนก็แย่ ที่บอกว่าโรยตัวมาลอกฟิล์มที่ติดกระจกจริงครับวันนั้นโรยลงมา5เส้น เรายืนคุยกับผจก.อาคารของบ.ชั้นนำด้านดูแลอาคารและขายอสังหาเขาบอกว่าจากการสังเกตุจากสภาพภายนอกอย่างเร็วก็ปลายปี ที่บอกว่าไม่เปิดไฟกลางคืนเพราะส่วนใหญ่การตกแต่งต้องทำงานกลางคืนยิ่งโครงการใหญ่และไฮโซขนาดนี้แค่ลิฟขนของก็ต้องจองเวลากันกว่าจะส่งมอบให้โครงการและรอแก้defectให้ลูกค้าอีกเราจึงคิดเหมือนท่านที่ว่าการให้ข้อมูลจากผู้บริหารและบทวิเคราะแทบทุกค่ายมักจะบอกการรับรู้รายได้theriverเร็วเกินจริงมาตลอดแต่ไม่มีการให้ข้อมูลจริงเลยว่าเหตุใดงานจึงล่าช้าโอนได้แน่นอนเมื่อไร
ผมก็คิดแต่แรกว่าไม่ทัน q2 ครับ ...เพราะ details มันเยอะ ....ผู้บริหาร โม้เกินจริง ผมก็ทราบ
ตอนแรกคาดว่าปลายเดือน 7 จะได้โอน แต่ตอนนี้ผมคาดว่าจะลากยาวไปอีก 2 เดือนครับ

แต่ประเด็นคือ กระจกมันติดเสร็จนานแล้วครับ และเริ่มตกแต่งภายในมานานแล้ว ถ้าคุณ โพสข้อมูลอย่างครั้งหลังนี้แต่แรก ไม่มีใครมาลบคุณหรอกครับ
แต่คุณ มาถึงก็ใส่เลย ว่ากระจกยังติดไม่เสร็จ จะทำภายในได้อย่างไร แล้วคุณก็อ้างว่าเห็นทุกวัน ผมเลยเอาภาพมาให้ดูก็แค่นั้น
:wink:

กราบขอโทษอีกครั้งครับ จบเถอะครับ ผมขอโทษที่กดลบไป 1 ที

Ryu14

Posts by Ryu14 » Fri Jun 15, 2012 3:56 pm

ผมก็คิดแต่แรกว่าไม่ทัน q2 ครับ ...เพราะ details มันเยอะ ....ผู้บริหาร โม้เกินจริง ผมก็ทราบ
ตอนแรกคาดว่าปลายเดือน 7 จะได้โอน แต่ตอนนี้ผมคาดว่าจะลากยาวไปอีก 2 เดือนครับ

ถ้าอย่างนี้ยอดรับรู้ปีนี้ไม่น่าจะถึง 7000 ล้าน ส่วนยอดรับรู้ปีหน้ายิ่งแย่ไปใหญ่ 185 ราชดำริคงโอนไม่ทันแน่ครับ
คาดการณ์อนาคตของผลกำไรยากมาก

The Pizza

Posts by The Pizza » Fri Jun 15, 2012 4:12 pm

Ryu14 wrote:ผมก็คิดแต่แรกว่าไม่ทัน q2 ครับ ...เพราะ details มันเยอะ ....ผู้บริหาร โม้เกินจริง ผมก็ทราบ

ถ้าอย่างนี้ยอดรับรู้ปีนี้ไม่น่าจะถึง 7000 ล้าน ส่วนยอดรับรู้ปีหน้ายิ่งแย่ไปใหญ่ 185 ราชดำริคงโอนไม่ทันแน่ครับ
แสนสิริ ปีที่แล้วกด quattro ไปเกินเป้าที่ตั้งไว้ว่าจะโอน ได้อีกครับ........ทั้งที่ตึกเสร็จเดือน 11

ผมไม่อาจคาดเดาได้ว่า rml จะทำได้หรือไม่ .....แต่มัน "ไม่ยาก"

185 ราชดำริ ต่างจาก the river ครับ ..........เพราะเป็น product แบบ s grade .....the river แค่ A / A +
The river มีห้องราคาไม่สูงเยอะ ครับ........ลูกค้าเหล่านี้โอนกัน ง่ายครับ ส่วนใหญ่ถ้ามีโปร มาล่อใจ อย่าง ฟรีส่วนกลาง ส่วนลดเงินสด(ผมก็เป็น 1 ในนั้น :wink: )
โอนก่อน แล้วค่อยมาตามเก็บ defect กัน หรือข้างบน ตอกกันโป๊งเป๊ง ก็รับโอนกันได้

แต่ 185 งานทั้งตึกคุณต้องเรียบร้อยจริงๆ ถึงจะส่งมอบงานได้ครับ ดังนั้น 185 กับปีหน้า เผื่อใจไว้ก็ดีครับ :wink:

Ryu14

Posts by Ryu14 » Fri Jun 15, 2012 4:38 pm

The Pizza wrote:
Ryu14 wrote:ผมก็คิดแต่แรกว่าไม่ทัน q2 ครับ ...เพราะ details มันเยอะ ....ผู้บริหาร โม้เกินจริง ผมก็ทราบ

แสนสิริ ปีที่แล้วกด quattro ไปเกินเป้าที่ตั้งไว้ว่าจะโอน ได้อีกครับ........ทั้งที่ตึกเสร็จเดือน 11

ผมไม่อาจคาดเดาได้ว่า rml จะทำได้หรือไม่ .....แต่มัน "ไม่ยาก"

185 ราชดำริ ต่างจาก the river ครับ ..........เพราะเป็น product แบบ s grade .....the river แค่ A / A +
The river มีห้องราคาไม่สูงเยอะ ครับ........ลูกค้าเหล่านี้โอนกัน ง่ายครับ ส่วนใหญ่ถ้ามีโปร มาล่อใจ อย่าง ฟรีส่วนกลาง ส่วนลดเงินสด(ผมก็เป็น 1 ในนั้น :wink: )
โอนก่อน แล้วค่อยมาตามเก็บ defect กัน หรือข้างบน ตอกกันโป๊งเป๊ง ก็รับโอนกันได้

แต่ 185 งานทั้งตึกคุณต้องเรียบร้อยจริงๆ ถึงจะส่งมอบงานได้ครับ ดังนั้น 185 กับปีหน้า เผื่อใจไว้ก็ดีครับ :wink:

ถ้าเป็นบริษัทอื่นเรื่องพวกนี้ไม่ใช่เรื่องยากครับ แต่จากประสบการณ์ที่ถือ rml มาหลายปี บอกได้เลยว่ายากครับ เพราะด้านการโอน, การขายและโดยเฉพาะที่สำคัญที่สุดคือระยะเวลาในการเริ่มและปิด project เป็นจุดอ่อนของบริษัทมาตลอด (ทำให้เกิดค่าใช้จ่ายในส่วนของการขายและบริหารที่สูง)

ผมเคยสอบถามผู้บริหารเกี่ยวกับ schedule และ time line ของแต่ละproject ว่าจะสามารถควบคุมให้เป็นไปตามplan ได้หรือไม่ แต่ทุกปีปัญหายังเกิดเหมือนเดิม

สงสัยต้องเผื่อใจไว้มากๆเลยครับ

nut776

Posts by nut776 » Fri Jun 15, 2012 7:32 pm

Ryu14 wrote:
nut776 wrote:รบกวนถามคห หลายๆท่านหน่อยคับ
ไม่ทราบว่า กะ

ถ้ายอดโอนแค่ 7000 ล้าน อาจจะไม่พอที่ล้างขาดทุนสะสมครับ ยังไงต้องดูอัตรากำไรสุทธิของโครงการThe River ว่ามีอัตรากำไรอยู่ที่
กี่% ของยอดรายได้ที่รับรู้ แต่ความเห็นส่วนตัวคิดว่าน่าจะไม่พอที่จะไปล้างขาดทุนสะสมครับ
ไม่ทราบว่ากะๆ npm ของ7000ล้านซักเท่าไหร่คับ
ขอบคุณคับ

show me money.

The Pizza

Posts by The Pizza » Sat Jun 16, 2012 8:25 am

ตอนนี้ทุกอย่างยัง ไม่ชัดเจนครับ ตัวแปรคือ the river ยังไม่มีใบเปิดอาคาร ซึ่งนำไปใช้ออก โฉนดของแต่ละห้องชุด

ดังนั้นเดือน 6 เดือน7 นี่ไม่มีทางโอนได้แน่นอนครับ ................. :(

รอว่าโฉนดออกเมื่อไหร่ ทุกอย่างจะชัดเจนครับ ถ้าออกเดือน 8 มีลุ้น 7000 ล้านครับ

ตอนนี้ เซลล์ ก็เริ่มเปลี่ยนกำหนดการ พร้อมอยู่จาก กลางปี เป็น ปลายปีแล้วครับ ..........

ผู้บริหารให้ข่าว จากการคาดการณ์ครับ แต่ปัจจัยอื่นที่ ควบคุมไม่ได้ ยังมีเยอะ

สิ่งที่ ผบห ควบคุมได้ คือ presale ครับ ....2โครงการที่จะเปิดใหม่ปีนี้ จะได้ผลตอบรับเป็นยังไง
ซึ่งผมชื่นชมว่า เปลี่ยนแนวจากการทำ โปรเจก ใหญ่ๆ ประมาณหมื่นล้าน มาเป็น 3000 ล้าน ซึ่งโอนง่าย สร้างง่ายกว่ากันเยอะ

///////////////////////////////////////////////////////////////////////

เอางี้ ถ้า worst case ปีนี้ the river โอนได้แค่ 2000 ล้าน แล้วไป กระฉูดปี 56 10000 ล้าน

เอาปี 57 ให้ 185 ราชดำริเป็นพระเอก + the river ที่เหลือ

ปี 58 ........Zire + Unixx ก็ไม่เลวนะครับ :wink:

Post Reply