STPI

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
beammy
Verified User

Posts by beammy » Thu Jan 25, 2007 8:17 am

burengnong wrote:แต่ว่าจากรายงานนักวิเคราะประเมินรายได้ลดลงนะครับ
ไม่มีอะไรแน่นอน ครับ

STPI เป็นบริษัทที่รับงาน ประมูล จากต่างประเทศ ครับ

นักวิเคราะห์เขาจะรู้ได้อย่างไรครับ ว่าในอนาคต เช่น Q3 หรือ Q4 ของปีนี้ จะไม่มีงานใหม่ๆ เข้ามา (ลองเข้าไปดูโปรเจกต์ของลูกค้ามาแล้วครับ Q3-Q4 ของปีนี้ ผมเชื่อว่าจะมีข่าวดีต่อ STPI)

เชื่อผมสิครับ ว่า ถ้ามีงานประมูลใหม่ๆ เข้ามา เขาก้อจะปรับราคา Fair Value ขึ้นอีก

:rofl:  :rofl:  :rofl:  ...

juntuma

Posts by juntuma » Thu Jan 25, 2007 10:05 am

ผมคิดว่ายังไงก้อต้องปันผล  อยู่ที่ว่าจะมากหรือน้อย
คิดแบบง่าย  ๆ  เงินสดล้นมือเกือบเจ็ดร้อยล้าน
ลงทุนเพิ่มแค่ร้อยล้าน  ก้อยังเหลือเงินสดตั้งเยอะ
ที่สำคัญคือ  ผู้ถือหุ้นรายใหญ่  ก้อต้องอยากได้เงินปันผลบ้าง
เป็นรางวัลตอบแทนให้กับตนเอง  ในการลงทุน  ไม่มีปันผลมานานนี่นา
คุณเปรมภาเพียงแค่บอกว่า  ยังไม่ทราบว่าจะปันผลหรือไม่  ยังไม่ปิดประตูนี่ครับ
หุ้นตัวนี้ทุกคนให้ความสนใจมาก ๆ  หลาย ๆ  บอร์ด  แต่ยังไม่มีใครกล้าเข้า
เพราะยังไม่แน่ใจในศักยภาพการทำกำไรในอนาคต  รอลุ้นข่าวงานและปันผล
เหมือนเรา ๆ  ท่าน ๆ  นี่แหละครับ  ราคาแกว่งตัวจนกว่าจะมีข่าวดี
อีกอย่างที่น่าคิด  อาจจะกั๊กข่าวดีไว้  รอประกาศตูมเดียว  
ตอนนั้นราคาก้อไปสูงมากแล้ว  เหมือนตอนเดือน พ.ย. ราคาพุ่งไปที่  4.74  บาท
มีคำถามอยากถามครับบริษัทจะลงทุนทำหม้อความดันสูงขาย  
เป็นประเภทเดียวกับ  บริษัทยูอีซี  ในตลาดเอ็มเอไอ  ใช่มั้ยครับ
โอ้โฮ  ถ้างั้น  ราคาหุ้นเอาซักครึ่งของยูอีซี  ก้อพอเพียงแล้วเนอะ

key

Posts by key » Thu Jan 25, 2007 10:36 am

[quote="burengnong"]ถ้าปีนี้ไม่มีปันผลแสดงว่างบปี 2550 ควรจะมีกำไรต่อหุ้นมากกว่าปี 2549 ใช่ไหมครับ แต่ว่าจากรายงานนักวิเคราะประเมินรายได้ลดลงนะครับ

beammy

Posts by beammy » Thu Jan 25, 2007 10:41 am

เอาง่ายๆ เลยครับพี่น้อง

ตามตำราส่วนตัวของผมนั้น

ผมจะยังคงถือหุ้นของบริษัทที่มี Growth มากกว่า P/E อย่างน้อย 2 เท่า ครับ

และผมก้อยังเชื่อว่า STPI น่าจะสามารถสร้างกำไรได้มากกว่า 6% ในปี 2550 (เมื่อเทียบกับปี 2549)

P/E ยังไม่เกิน 3 เท่าด้วยซ้ำไปครับ ดีไม่ดีผมซื้อเพิ่มอีกแน่ะ

:lol:  :lol:  :lol:  ...

beammy

Posts by beammy » Thu Jan 25, 2007 11:37 am

ว่างๆ ผมเอาชื่อบริษัทลูกค้ามาให้เพื่อนๆ หาข้อมูลดีกว่าครับ

เผื่อว่าแต่ละคนอาจจะมีข้อมูลเชิงลึก ที่ผมไม่มี

8)  8)  8)  ...

นี่คือรายชื่อบริษัทที่ว่าจ้าง STPI เสมอมา

ถ้ามีโปรเจ็กต์ในอนาคต ในลักษณะงานเดียวกันกับที่ STPI เคยได้

โอกาสที่รายได้ของ STPI จะมีมาสม่ำเสมอ ก้อคงไม่ใช่เรื่องยาก (มั้ง) ครับ ...

Tomoe Corporation / Japan, Myanmar, HongKong

STECON / Thailand

JGC Corporation / Thailand

Kellogg Joint Venture / Australia

Foster wheeler Energy Ltd / Australia

etc.

ที่เหลือไปดูข้อมูลได้ใน http://www.stpi.co.th/project.php?groupsid=0 ได้ครับ  8)  8)  8)  ...

ROGERRABBIT007
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Posts by ROGERRABBIT007 » Thu Jan 25, 2007 11:58 am

ยังมีอีกหลายบริษัท ที่ร่วมกันครับ
ถ้า ว่างๆ จะหาให้ดู

ประเด็นที่อยากพูดมาคุยกันคือ
ธรรมชาติ ของบริษัทรับเหมา ที่นักวิเคราะห์ทั้งหลายให้ PE ค่อนข้างสูงเพราะว่า บริษัท รับเหมา มีโอกาสหางานที่มูลค่าสูงขี้นเรื่อย ๆ และมีโอกาส สร้างรายได้ได้สูง เนื่องจาก สามารถจัดคน และ หาของเข้าไปจัดการ ได้ทันทีที่ได้รับงาน แต่ต้องเป็นบริษัท ที่มีความพร้อมครับ ไม่ใช่บริษัทที่ชอบประชาสัมพันธ์ ตัวเองครับ  ความพร้อมที่ว่า คือ ประสบการณ์การจัดการ ทีมเวิรค์ และ กำลังเงิน

แต่ที่สำคัญ บริษัทรับเหมาใหญ่ ส่วนใหญ่ก็ได้แต่งาน แต่ได้กำไรน้อยมาก หรือขาดทุนด้วยซ้ำ

stpi ยังมีคนรู้จักน้อย อาจใช้เวลาหน่อย รวมถึง ยังถูกเข้าใจผิด ว่าเป็นแค่บริษัท ขายวัสดุก่อสร้าง นะครับ รออีกหน่อยครับ Stpi น่าจะได้เป็นบริษัทรับเหมา เต็มรูปแบบ พิสูจน์จากงานที่ทำ ที่เพื่อนๆ หา post ไว้ที่ หน้า 2,3

:D  :D  :D

ROGERRABBIT007

Posts by ROGERRABBIT007 » Thu Jan 25, 2007 11:59 am

ยังมีอีกหลายบริษัท ที่ร่วมกันครับ
ถ้า ว่างๆ จะหาให้ดู

ประเด็นที่อยากพูดมาคุยกันคือ
ธรรมชาติ ของบริษัทรับเหมา ที่นักวิเคราะห์ทั้งหลายให้ PE ค่อนข้างสูงเพราะว่า บริษัท รับเหมา มีโอกาสหางานที่มูลค่าสูงขี้นเรื่อย ๆ และมีโอกาส สร้างรายได้ได้สูง เนื่องจาก สามารถจัดคน และ หาของเข้าไปจัดการ ได้ทันทีที่ได้รับงาน แต่ต้องเป็นบริษัท ที่มีความพร้อมครับ ไม่ใช่บริษัทที่ชอบประชาสัมพันธ์ ตัวเองครับ  ความพร้อมที่ว่า คือ ประสบการณ์การจัดการ ทีมเวิรค์ และ กำลังเงิน

แต่ที่สำคัญ บริษัทรับเหมาใหญ่ ส่วนใหญ่ก็ได้แต่งาน แต่ได้กำไรน้อยมาก หรือขาดทุนด้วยซ้ำ

stpi ยังมีคนรู้จักน้อย อาจใช้เวลาหน่อย รวมถึง ยังถูกเข้าใจผิด ว่าเป็นแค่บริษัท ขายวัสดุก่อสร้าง นะครับ รออีกหน่อยครับ Stpi น่าจะได้เป็นบริษัทรับเหมา เต็มรูปแบบ พิสูจน์จากงานที่ทำ ที่เพื่อนๆ หา post ไว้ที่ หน้า 2,3

:D  :D  :D

Digital_Akono_

Posts by Digital_Akono_ » Thu Jan 25, 2007 1:24 pm

[quote="moonkiss"]ห้องนี้โฆษณาแยะจริงๆครับ
:lol:

Krit

Posts by Krit » Thu Jan 25, 2007 10:11 pm

แล้วหากค่าเงิน dollar ลงไปใกล้ๆ 30   แล้ว stpi จะเป็นอย่างไร

:-)

phobenius

Posts by phobenius » Thu Jan 25, 2007 10:23 pm

คงแย่แหละครับ แต่ถ้ายังไง รัฐบาลยังยืนกรานอุ้มส่งออก การกระทบยังไม่น่าจะรุนแรงมาก แค่ไปสามสี่ ผู้ประกอบการก็จะกระอักเลือดตายแล้วครับ

trillionaire

Posts by trillionaire » Fri Jan 26, 2007 10:39 am

...เซ็งกันรึยังครับ ดูหงอยๆไปนะ อิอิ...
...ตามเทคนิค เหมือนมีการทำราคาไต่มาทีละนิด...
...จนstoc. overboughtไปหน่อย...
...เวลาพักตัวก้อทำลงทีละหน่อย ...

...Fanclubบีบหัวใจน่าดูเลยดิ...
...เหมือนมีคนคอยโยนแกล้งตลอด...
...ไม่ยอมให้ขึ้น วอลุ่มก้อหดหาย...

...ช่วงนี้ลอง งดโฆษณา งดโปรโมท ประชด"เจ้า"...
...แต่คงไม่บ้าจี้ขายตาม ได้แต่เคาะทีละร้อยแก้เซ็ง...
...ไปเล่นรอบSEAFCOดีก่า...ใช่มั้ยคุณbeammy...

jody4003

Posts by jody4003 » Fri Jan 26, 2007 11:41 am

อันนี้เป็น บทวิเคราห์ stec จาก kimeng ครับ

จะได้อานิสงส์จากการขยายโรงงานปิโตรเคมีและโรงไฟฟ้าจำนวนมาก
แนวโน้มของ STEC กลับมาสดใสอีกครั้งในปีนี้ โดยมีโอกาสสูงที่จะได้งานใหม่หลายงาน ทั้งงานโรงปิโตรเคมี และโรงไฟฟ้า STEC ตั้งเป้าจะได้งานใหม่เป็นมูลค่ารวม 1.3-1.5 หมื่นล้านบาทในปี 2550 โดยเพิ่มจากจำนวนที่ได้เมื่อปีก่อนที่ 1.1 หมื่นล้านบาท ทั้งนี้ทางบริษัทได้ยื่นเสนอราคางานก่อสร้างโรงงานปิโตรเคมีหลายโครงการ ซึ่งคาดว่าจะรู้ผลราวๆ กลางปีนี้ ณ สิ้นปี 2549 STEC มียอดงานในมือรวม 2.5 หมื่นล้านบาท ซึ่งคิดเป็น 1.5 เท่าของประมาณการรายได้ปีนี้

ตั้งเป้าจะคว้างานรถไฟฟ้าให้ได้อย่างน้อย 1 เส้นทาง
STEC เป็นหนึ่งในตัวเต็งที่จะได้งานรถไฟฟ้า เนื่องจากมีประสบการณ์ในการทำโครงการลักษณะนี้มาก่อน ประกอบกับมีฐานทุนที่แข็งแกร่ง สามารถรองรับโครงการขนาดใหญ่ได้ ทั้งนี้ STEC ตั้งใจจะเข้าร่วมในการประกวดราคาโครงการรถไฟฟ้าทุกเส้นทาง โดยตั้งเป้าจะได้อย่างต่ำ 1 เส้นทาง ในมุมมองของเรา STEC มีโอกาสที่ดีสำหรับการประกวดราคารถไฟฟ้าสายสีแดง เนื่องจากเส้นทางนี้จะเชื่อมต่อจากแอร์พอร์ท ลิงค์ ซึ่งจะทำให้ต้นทุนในการขนย้ายเครื่องจักรอุปกรณ์ และคนงานต่ำ

ลองเก็งๆกันดูซิครับว่า เค้กก้อนนี้ stec จะแบ่งๆมาให้น้อง stpi บ้างรึเปล่า

Posts by trillionaire » Fri Jan 26, 2007 4:54 pm

...วันนี้ปิดไม่lowแล้ว เย้เย้ ถือว่า ยังไม่ดีแต่ก้อไม่เลว แค่พักรอข่าว...
...นึกๆดู ทำไมต้องเอาอนาคตพอร์ตเรามาผูกกับข่าวเงินปันผลด้วยน๊า...อิอิ
...เป็นVIแบบไหนกัน ดันมานั่งเฝ้าราคาทุกวัน มันผิดconceptรึป่าวเนี่ย..55

...ชอตแรก ผมว่า เราไปลุ้นงบQ4และงบรวมปี49กันก่อนดีกว่า...
...ถ้าQ4ไม่ขาดทุน ทั้งปีก้อยังสวยงาม น่าจะพอกระตุ้นให้วอลุ่มคึกคักได้...
...เคยลุ้นงบQ4 ของSTA มันทำเจ็บจริงๆ แค่เจ๊า หรือกำไรนิดหน่อยก้อผิดฟอร์มแล้ว...
...ดันออกงบขาดทุน จากที่หวังกำไร ตีลังกา ราวดอฟลงมาจนพอร์ตแดงเลย...

...ลุ้นงบSTPIเสร็จ แล้วค่อยไปขอความเห็นใจเจ้าของ...
...ช่วยปันผลให้เป็น"ขวัญถุง"กับผู้ถือหุ้นซักหน่อยก้อยังดี ...
...จะได้มองว่า จบเรื่องร้ายๆในอดีต ต่อไปนี้จะมีแต่"รุ่งเรือง"...
...เฮงๆรับตรุษจีน...ว่าไปนู่นนน อิอิ...

...ปล.น้องbeammyมีSTPIเป็นกี่เปอร์เซนต์ของพอร์ตแล้วเนี่ย...
...ของพี่แค่ครึ่งนึงเอง แต่sizeคงยังห่างไกลเสี่ยbeammy...อิอิ :lol:

burengnong

Posts by burengnong » Fri Jan 26, 2007 10:22 pm

Code: Select all

...เป็นVIแบบไหนกัน ดันมานั่งเฝ้าราคาทุกวัน มันผิดconceptรึป่าวเนี่ย..55 
เย้ๆๆๆมีเพื่อนแล้วที่หมกมุ่นอยู่หน้าจอทุกวันนึกว่าเราเป็นคนเลียวซะอีก แต่ว่าตั้งใจว่าอาทิตย์หน้าจะไม่เฝ้าตามราคาทุกวันแล้ว รอลุ้นผลงานไตรมาสสี่ และหาข้อมูลของบริษัทดีกว่า

beammy

Posts by beammy » Sat Jan 27, 2007 9:09 am

burengnong wrote:รอลุ้นผลงานไตรมาสสี่ และหาข้อมูลของบริษัทดีกว่า
:cool:  :cool:  :cool:  ...

Muffin

Posts by Muffin » Sat Jan 27, 2007 9:13 am

burengnong wrote:

Code: Select all

เย้ๆๆๆมีเพื่อนแล้วที่หมกมุ่นอยู่หน้าจอทุกวันนึกว่าเราเป็นคนเลียวซะอีก แต่ว่าตั้งใจว่าอาทิตย์หน้าจะไม่เฝ้าตามราคาทุกวันแล้ว รอลุ้นผลงานไตรมาสสี่ และหาข้อมูลของบริษัทดีกว่า
หมกอยู่หน้าจอ บ่อยๆ เพราะว่าจริงๆ ดู TFEX อยู่
เอ... แล้วมันเกี่ยวกับ STPI ตรงไหนเนี่ย...

แฟนคลับเยอะมากๆครับ เลยไม่กล้าตามสักที ไว้เงียบๆก่อนนะ  8)

Posts by Digital_Akono_ » Thu Feb 01, 2007 5:28 pm

อย่าไปเร่งมานเรยย .... ค่อยเปงค่อยไปอะดีแระ ... สังเกตมา 2-3 วัน เหมือนมีคนชักเข้าชักออกตลอด ... เริ่มรู้สึกแปลกๆๆ  :roll:

Posts by Digital_Akono_ » Sat Feb 03, 2007 6:20 pm

แน่นอนครับ ... ตอนนี้ก้อขอให้ได้งานประมูลเยอะๆ จาได้เกินเป้าที่วางไว้

beammy

Posts by beammy » Mon Feb 05, 2007 12:26 pm

เพื่อนๆ ว่าการรับสมัครพนักงานแต่ละตำแหน่งนี้ มีนัยสำคัญอะไรหรือป่าวครับ ???
เมื่อเทียบกับธุรกิจที่บริษัทฯ ทำอยู่ (และที่จะทำในอนาคต)

ลองโทรไปสอบถามเจ้าหน้าที่ (เสียงสวย) มาแล้วครับ
ไม่มีการลาออกของพนักงานใน 2 เดือนให้หลังมานี้เลย
(แล้วรับเพิ่มมาอีกทำไมวะ / หรือว่างานที่จะเข้ามากลัวว่าจะทำไม่ทันกัน ???)

รอฟังข่าวดีนะครับ ไม่น่าเกิน Q2 ปีนี้
สงสัยจะมีอะไรใหม่ๆ มาอีกแน่ะ ...

:juju:  :juju:  :juju:  ...

Posts by Digital_Akono_ » Mon Feb 05, 2007 3:43 pm

ตอนนี้ราคาเริ่มกลับมาแร้วนะ .. จาเก็บก้อรีบเก็บ

beammy

Posts by beammy » Tue Feb 06, 2007 5:06 pm

4 บาทแล้วววว

โอ้เย !!!

เสร็จแน่พรุ่งนี้  :P  :P  :P  ...

beammy

Posts by beammy » Wed Feb 07, 2007 10:10 am

วันนี้ผมมีโอกาสได้คุยกับคุณเปรมภาฯ ที่ STPI ในช่วงเช้ามาครับ
ก้อเลยอยากให้เพื่อนๆ ในห้องนี้ ทราบว่า ความเคลื่อนไหวของทางบริษัทฯ เป็นอย่างไรบ้าง

ผมสรุปคร่าวๆ เป็นคำพูดง่ายๆ แล้วกันครับ
ลองดู ครับ  :arrow:  :arrow:  :arrow:  ...

beammy : งาน Backlog ที่มีอยู่ในมือราวๆ 900 ล้านบาท จะทยอยรับรู้รายได้เมื่อไรครับ ?

คุณเปรมภา : น่าจะรับรู้รายได้ทั้งหมดใน Q2/2550 นี้ค่ะ

beammy : เห็นว่าบริษัทฯ จะมีการรุกธุรกิจใหม่ๆ (Pressure Vessel) ในปีนี้ / ธุรกิจนี้มี Margin เป็นอย่างไรบ้าง ครับ

คุณเปรมภา : ปกติบริษัทฯ เราจะรับงานที่มีความถนัดเฉพาะทางมาทำอยู่แล้ว แต่ในธุรกิจดังกล่าว เป็นนโยบายใหม่ที่จะเป็นการกระจายความเสี่ยงทางด้านธุรกิจ ให้ได้งานที่มีความหลากหลายมากขึ้น และทางบริษัทก้อเริ่มรับพนักงานในส่วนนี้แล้วด้วย ตรงนี้ Margin น่าจะเป็น 2 Digits ค่ะ

beammy : คดีฟ้องร้องที่ยังอยู่ในชั้นพิจารณาของศาลนั้น เป็นอย่างไรบ้าง ครับ

คุณเปรมภา : คดีนี้บริษัทฯ ได้ยื่นฟ้องคู่สัญญาให้ชำระหนี้ค่าใช้จ่ายในงานที่บริษัทได้ดำเนินงานไปแล้ว ทั้งนี้ นั่นคือเราเป็นโจทก์ในคดี แต่ทางคู่สัญญาได้มีการฟ้องแย้งมา ให้บริษัทฯ จ่ายชดเชยค่าเสียหายที่เกิดจากการคืนงานดังกล่าว ซึ่งตรงนี้เรามีการกันสำรองไว้แล้ว (ราวๆ 200 ล้านบาท) หากมีการแพ้คดีขึ้นมา (เยอะอยู่นะ 6.8 ล้านเหรียญ) / แต่คดีดังกล่าวคิดว่าไม่น่าจะมีผลกระทบอะไรกับบริษัท เพราะได้มีมาตรการรับมืออยู่ก่อนแล้ว / แต่หากมีการชนะคดีขึ้นมา เงินที่ได้รับจากการบังคับคดี ก็ไม่เยอะอะไรค่ะ (ราวๆ 18 ล้านบาท) / คดีนี้น่าจะใช้เวลานานในการพิจารณา ค่ะ

beammy : เงินสดที่บริษัทเก็บไว้เกือบๆ 700 ล้านบาท มีกำไรสะสมถึง 300 กว่าล้านบาท จะมีการจ่ายปันผลออกมาในปีนี้หรือเปล่าครับ

คุณเปรมภา : ทางบอร์ดได้มีการหารือในส่วนนี้อยู่ค่ะ ยังไม่มีข้อสรุปที่แน่ชัด แต่ถ้ามีปันผล ก้อคงจะมีการแถลงข่าวหลังจากประกาศงบการเงินปี 2549 ไปแล้ว ค่ะ

beammy : สมมติว่าไม่ปันฯ เงินที่เก็บไว้ บริษัทฯ จะเอาไปทำอะไร ครับ

คุณเปรมภา : ก้อคงเก็บไว้เพื่อเตรียมเป็นทุนที่จะขยายงานที่เรามีความเชี่ยวชาญเฉพาะทางอยู่แล้ว และดูๆ ธุรกิจใหม่ที่เราน่าจะทำได้อยู่ด้วยค่ะ

beammy : ลูกค้าจากแต่ละประเทศที่ว่าจ้างเราให้ทำงานเนี่ย เรามีความสัมพันธ์อันดีมากน้อยแค่ไหนครับ

คุณเปรมภา : ปกติลักษณะของงานที่ลูกค้าได้มีการว่าจ้างให้เราทำนั้น เป็นงานที่ต้องใช้ฝีมือในการผลิตค่ะ และประวัติของเราก้อดีเสมอมา ฉะนั้น หากลูกค้ามีงานใหม่ๆ เข้ามา และเป็นงานที่เราเคยมีประวัติในการทำให้เขามาก่อน บริษัทฯ เราจึงมีแนวโน้มที่จะได้รับงานสูง ค่ะ

beammy : ปกติลักษณะของงานที่ STPI รับมานั้น เป็นแบบไหนครับ

คุณเปรมภา : เรามักจะเป็น Sub-contractor ค่ะ

beammy : งบปีออกเมื่อไรครับ

คุณเปรมภา : น่าจะปลายๆ เดือนกุมภาฯ ค่ะ แต่เราก้อเร่งอยู่ อยากให้ออกเร็วๆ เหมือนกัน

beammy : งบปี 2549 เมื่อเทียบกับ 2548 เป็นอย่างไร ครับ

คุณเปรมภา : ตรงนี้คงยังบอกไม่ได้ เพราะติดเรื่องการให้ข้อมูลของ ก.ล.ต. / แต่เมื่อพิจารณาจากงวด 9 เดือนแล้ว งบปี 2549 ก้อ ok ค่ะ เมื่อเทียบกับปี 2548

beammy : งานที่ประมูล (bid) ไปแล้วในต้นปีนี้ราวๆ 3 พันล้านบาท บริษัทฯ คาดว่าจะได้ซักเท่าไรครับ

คุณเปรมภา : จริงๆ บริษัทเราอยากได้หมดเลยนะคะ (ฮ่าๆๆ) / งานที่เรายื่นซองประมูลไปนั้น เป็นงานที่มี Margin อยู่ในระดับ 2 Digits และเรามีประวัติที่ดีในการรับงานในลักษณะเช่นนั้นมาก่อน ก้อคงไม่มีทางที่จะไม่ได้เลย ค่ะ

beammy : บริษัทฯ มีการพึ่งพิงผู้บริหารมากเกินไปหรือเปล่าครับ

คุณเปรมภา : จริงๆ แล้วเราทำงานกันเป็นทีม ค่ะ แต่ผู้บริหารก้อช่วยเราเยอะพอสมควรให้เราเป็นบริษัทที่ Sustained ได้แล้ว และทางกรรมการก้อเป็นชุดที่บอร์ดเลือกขึ้นมาค่ะ มีทีมงานของผู้บริหารเองด้วยส่วนหนึ่ง โดยที่สำคัญนั้น ผู้บริหารมีความสามารถในการจัดการบริษัทได้ดีค่ะ

beammy : ที่บริษัทฯ ไม่ค่อยออกข่าวอะไรเท่าไร ตรงนี้มีความเห็นอย่างไร ครับ

คุณเปรมภา : เราอยากให้ข่าวที่ออกไปนั้น เป็นข้อเท็จจริงของบริษัทเท่านั้น ค่ะ มิเช่นนั้นผู้ถือหุ้นก้อจะเดือดร้อน

beammy : เห็นข่าวว่าจะมีการรับวิศวกรใหม่ๆ ตรงนี้เอาไว้ใช้ขยายงานหรือเปล่าครับ

คุณเปรมภา : ถูกต้อง ค่ะ เป็นการขยายงานออกไป ซึ่งเป็นงานที่บริษัทได้ทำอยู่แล้ว

beammy : ปีนี้มีการซื้อเครื่องจักรใหม่ ใช้งบไปราวๆ 100 ล้านบาท ตรงนี้เป็นการเพิ่มกำลังการผลิตเหรอครับ

คุณเปรมภา : เป็นการ Renovate ของเดิมมากกว่า ค่ะ เพราะที่ใช้งานมาก้อหลายสิบปีแล้ว เป็นปกติที่ต้องมีการปรับเปลี่ยน ค่ะ

beammy : ถ้าจะขยายงานเพิ่ม จะใช้เงินสดที่มีอยู่ หรือว่าไปกู้ยืมจากสถาบันการเงิน ครับ

คุณเปรมภา : น่าจะใช้ทั้งสองวิธี ค่ะ / หากกู้ยืมจากสถาบันการเงิน จะเป็นสถาบันการเงินภายในประเทศ ค่ะ

beammy : วันนี้ได้ข้อมูลพอสมควร ยังไงต้องขอบคุณพี่เปรมมากครับที่ให้ข้อมูล ขอบคุณมากๆ ครับ

คุณเปรมภา : ยินดีค่ะ

ประทับใจกับคำตอบทั้งหมด ครับ  :D  :D  :D  ...

ksnk

Posts by ksnk » Wed Feb 07, 2007 11:24 am

ksnk : วันนี้ได้ข้อมูลมากพอสมควร ยังไงต้องขอบคุณมากครับที่ให้ข้อมูล ขอบคุณคุณ beammy มากๆ ครับ

beammy: ยินดีครับ

key

Posts by key » Wed Feb 07, 2007 11:44 am

ช่วงนี้ stec หันมาเน้นรับงานสร้างโรงงานปิโตรเคมีและโรงงานไฟฟ้า  คาดว่า stpi น่าจะได้รับงานจาก stec บ้างละงานนี้  :lol:

beammy

Posts by beammy » Wed Feb 07, 2007 3:22 pm

[quote="key"]ขอบคุณคุณ beamy จริงจริงนะครับสำหรับข้อมูล

Posts by trillionaire » Wed Feb 07, 2007 3:25 pm

...รถไฟเหาะตีลังกา ใครเล่นรัยเนี่ย ...
...มาofferขู่380000 แล้วขายโครมที่bid 3.98 260,000...
...แต่ผมตั้งขายที่4.00กลับได้...งงไปเลย...
...น้องbeammy...รถสวยดีครับ...อยากเห็นอีก10คันที่เหลือจัง...
...กลายเป็นกระทู้โชว์รถพลางๆ แก้เครียด...

beammy

Posts by beammy » Wed Feb 07, 2007 3:30 pm

trillionaire wrote:...รถไฟเหาะตีลังกา ใครเล่นรัยเนี่ย ...
...มาofferขู่380000 แล้วขายโครมที่bid 3.98 260,000...
...แต่ผมตั้งขายที่4.00กลับได้...งงไปเลย...
...น้องbeammy...รถสวยดีครับ...อยากเห็นอีก10คันที่เหลือจัง...
...กลายเป็นกระทู้โชว์รถพลางๆ แก้เครียด...
11 คันตอนนี้

มี

1) BMW 745Li
2) Lexus LS430
3) Lexus RX330
4) Toyota Caldina GT4
5) Lamborghini Gallardo
6) Chevrolet Corvette
7) Mazda RX-8
8) Maserati Quatroporte
9) Dodge Viper
10) Ford GT
11) Nissan Fairlady 350Z

ว่างๆ จะลงรูปให้ดู ครับ ...

Zumo

Posts by Zumo » Wed Feb 07, 2007 3:43 pm

กราดกระสุนเกลี้ยงเลยคร๊าบ.....หมดแม๊กปุ๊ปลงเลย....อย่างนี้เค้าเรียกว่าตายในสนามรบป่าวเนี่ย 555  :oops:

Mr.T

Posts by Mr.T » Wed Feb 07, 2007 3:43 pm

ทางบ้านทำอาชีพอารายหรอครับ
แค่รถก้อเกือบร้อยล้านแล้ว  :shock:

beammy

Posts by beammy » Wed Feb 07, 2007 3:44 pm

[quote="Mr.T"]ทางบ้านทำอาชีพอารายหรอครับ
แค่รถก้อเกือบร้อยล้านแล้ว

Post Reply