PS

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
Post Reply
สุมาอี้
Verified User

PS

Posts by สุมาอี้ » Fri Sep 29, 2006 10:37 am

เมื่อก่อนนี้ผมไม่เคยให้ความสนใจหุ้นในกลุ่มพัฒนาอสังหาริมทรัพย์มาก่อน เพราะเป็น cyclical business...

แต่มาคิดดูอีกที ผมกลับมาสนใจหุ้นกลุ่มนี้อีกครั้งเพราะ สำหรับนักลงทุนระยะยาวแล้วความผันผวนไม่ใช่ความเสี่ยง ตราบใดที่ธุรกิจสร้างสามารถสร้าง value ให้กับผู้ถือหุ้นได้ในระยะยาว หุ้นนั้นก็เป็นหุ้นทีน่าจะลงทุน ธุรกิจพัฒนาอสังหาริมทรัพย์เป็นธุรกิจที่ให้ผลตอบแทนการลงทุนที่สูงมาก (20-30%) ดังนั้นความเป็น cyclical ของมันจึงไม่ใช่ปัญหา ต่างกับธุรกิจ cyclical บางอย่างที่ทั้ง cyclical ด้วย ทั้ง ROE ต่ำด้วย หุ้นแบบนั้นยังคงไม่น่าสนใจเช่นเดิมในสายตาของผม

ประชากรกลุ่มใหญ่ที่สุดในประเทศไทยตอนนี้มีอายุ 25-35 ปี ในช่วงห้าปีข้างหน้า คนกลุ่มนี้จะใช้เงินก้อนใหญ่ที่สุดที่หามาได้ไปกับการซื้อบ้านหลังแรกในชีวิต สังคมไทยกำลังเปลี่ยนจากครอบครัวใหญ่เป็นครอบครัวที่เล็กลงเรื่อยๆ ที่อยู่อาศัยขนาดเล็กในราคาที่คนกลุ่มนี้สามารถผ่อนได้จึงเป็นธุรกิจที่มีแนวโน้มที่สดใสมาก ตัวเลือกเหล่านั้นก็ได้แก่ คอนโด ทาวน์เฮ้าส์ และบ้านเดี่ยวขนาดเล็ก

ผมคิดว่าคอนโดยังไม่ใช่ เพราะคนซื้อคอนโดส่วนใหญ่จะซื้อเป็นหลังที่สองมากกว่า คนที่ซื้อบ้านหลังแรกจริงๆ เพราะจะแต่งงาน ถ้าหากบอกพ่อตาว่าจะซื้อคอนโด พ่อตาคงทำตาขวาง เพราะสังคมไทยยังไม่ยอมรับการอยู่คอนโดเป็นบ้านหลักเท่าที่ควร ดังนั้นที่อยู่อาศัยที่เป็นเป้าหมายของคนกลุ่มนี้น่าจะเป็น ทาวน์เฮ้าส์ และบ้านเดี่ยวราคาถูกมากกว่า

เด๋วมาต่อครับ...

http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ narin@dekisugi.net จะชัวร์กว่าครับ

สุมาอี้

Posts by สุมาอี้ » Fri Sep 29, 2006 11:00 am

อย่างไรก็ตาม ธุรกิจพัฒนาอสังหาริมทรัพย์ก็เป็นธุรกิจที่มีการแข่งขันที่รุนแรงมาก โดยเฉพาะในตลาดล่างที่มีผู้รับเหมาที่จับเสือมือเปล่าอยู่เต็มไปหมด ทุนไม่ใช่ข้อได้เปรียบเพราะธุรกิจนี้ไม่ได้ใช้เงินตัวเองสร้างอยู่แล้ว ตอนเปิดขายโครงการก็เป็นแค่เศษกระดาษ เก็บเงินดาวน์จากลูกค้ามาก่อน เวลาก่อสร้างก็ใช้เงินกู้แบงก์ ดังนั้นจึงมีคนกระโดดเข้ามาจับเสือมือเปล่าอยู่ตลอดเวลาทำให้การแข่งขันรุนแรง นอกจากนี้ทุกคนยังไม่มีใครได้เปรียบเสียเปรียบใคร เพราะทุกคนต้องต้นทุนค่าวัสดุก่อสร้างที่เท่ากันหมด ธุรกิจนี้จึงยากที่จะสร้างความสามารถในการแข่งขันได้...

แต่สำหรับ พฤกษา เรียลเอสเตรท แล้ว ผมว่าบริษัทนี้เป็นบริษัทมหัศจรรย์...

ก่อนที่นายทองมาจะก่อตั้งบริษัท นายทองมาเป็นเพียงแค่มนุษย์เงินเดือนคนหนึ่งเท่านั้น ไม่ได้มีเงินถุงเงินถังอะไรเลย วันหนึ่งถูกเพื่อนชวนไปดูโครงการบ้าน เมื่อไปเห็นก็คิดว่าที่จริงแล้วบ้านเป็นสินค้าที่มีความต้องการอยู่สูงมากตลอดเวลา เพียงแต่ว่าผู้บริโภคไม่มีเงินพอที่จะซื้อได้ ถ้าใครมีวิธีทำบ้านให้ถูกหน่อยจะต้องขายเพิ่มขึ้นได้เป็นอย่างมากแน่นอน

คิดได้ดังนั้น นายทองมาก็กระโดดลงไปเป็นผู้รับเหมา รับเหมาไปได้สักพัก พอเริ่มมีทุนหน่อย ก็หันมาทำโครงการบ้านเองดูบ้าง ชื่อโครงการพฤกษา 1 ซึ่งก็ไม่แตกต่างอะไรกับผู้รับเหมาหลายๆ คนที่กระโดดเข้ามาทำโครงการบ้านเองเพื่อหวังจะมาจับเสือมือเปล่า

นายทองมาเห็นว่าเทคโนโลยีในการสร้างบ้านในประเทศไทยเป็นเทคโนโลยีทีล้าสมัยมาก ไม่มีใครคิดที่จะริเริ่มใช้วิธีการใหม่ๆ ดูบ้าง นายทองมาจึงได้ลงทุนซื้อเทคโนโลยีการก่อสร้างแบบใหม่มาจากประเทศฝรั่งเศส

การซื้อเทคโนโลยีใหม่มาใช้เงินลงทุนสูงมาก แต่ก็ทำให้สามารถสร้างบ้านได้ที่ต้นทุนต่ำกว่าคนอื่นๆ ในตลาด ข้อได้เปรียบนี้เองทำให้เขาใช้กลยุทธ์ตั้งราคาให้ต่ำกว่าคนอื่นเสมอ ทำให้ขายบ้านได้เป็นเทน้ำเทท่า ในเวลาไม่นาน พฤกษาก็กวาดส่วนแบ่งตลาดทาวน์เฮ้าส์ไปมากกว่า 50% จากบริษัทที่เริ่มต้นจากไม่มีอะไรเลย

สำหรับตลาดล่างแล้ว affordable price เป็น value proposition ที่ strong ที่สุด คนซื้อบ้านในตลาดล่างที่จริงแล้วก็อยากได้แบรนด์ อยากได้ความสวยงาม อยากได้ทำเล เหมือนกัน แต่พวกเขาซื้อบ้านเพราะความจำเป็นมากกว่า ดังนั้น ราคาจึงเป็นปัจจัยที่สำคัญที่สุด  ปัจจัยอื่นๆ แค่สอบผ่านให้ได้ก็พอไม่ต้องได้เอ

ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ narin@dekisugi.net จะชัวร์กว่าครับ

สุมาอี้

Posts by สุมาอี้ » Fri Sep 29, 2006 11:14 am

เมือเข้าตลาดหลักทรัพย์ บริษัทได้ซื้อเทคโนโลยีผนังสำเร็จรูปมาจากเยอรมันมูลค่า 650 ล้านบาท ซึ่งถือว่าทันสมัยที่สุดในประเทศไทยขณะนี้ ต้นทุนการสร้างบ้านด้วยผนังสำเร็จนั้นไม่ได้ต่ำกว่าปกติมากนัก แต่ใช้เวลาก่อสร้างที่สั้นกว่ามากจาก 10 เดือนเหลือแค่ 4.5 เดือนเท่านั้น จุดนี้ทำให้เงินไม่จม และพึ่งพาแรงงานมีฝีมือน้อยกว่า ทำให้ไม่ต้องเผชิญปัญหาขาดแคลนแรงงานมีฝีมือเหมือนคู่แข่ง ตรงนี้ทำให้พฤกษาสามารถตั้งราคาบ้านต่ำกว่าคู่แข่งที่สร้างบ้านคล้ายกันในทำเลใกล้ๆ กันได้ 15% เสมอ นี่คือกลยุทธ์หลักของบริษัท แม้ว่าจะขายถูกกว่าคนอื่นแต่บริษัทก็ยังมีอัตราการทำกำไรสุทธิสูงถึง 16-19% ซึ่งนับว่าไม่เลวเลยทีเดียว บ้านเสร็จเร็วลูกค้าก็แฮ๊ปปี้

เป้าหมายของบริษัทนี้คือการเป็นผู้ที่มีต้นทุนต่ำที่สุดในตลาด และมีรายได้เกาะอันดับหนึ่งในสองของตลาดให้ได้ทุกปี ผมชอบบริษัทนี้มากเพราะเป็นบริษัทเดียวในกลุ่มนี้ที่มี strategy ที่ชัดเจน เวลาอ่าน 56-1 ถ้าผมเจอบริษัทไหนบอกว่าเป้าหมายคือการครบวงจร ทำให้ได้ดีทุกอย่าง อะไรทำนองนี้ผมจะเลิกอ่านทันที แต่บริษัทนี้ไม่ใช่ วิธีการแข่งขันของเขาเข้าใจง่าย ชัดเจนที่สุด ทุกวันนี้ PS มีส่วนแบ่งตลาดทาวน์เฮ้าส์ราคา 6 แสนบาท สูงถึง 90% เรียกว่า completely blow away competitors....

สุมาอี้

Posts by สุมาอี้ » Fri Sep 29, 2006 11:26 am

ในช่วงที่ผ่านมา โรงงานผนังสำเร็จยังมีปัญหาเรื่องประสิทธิภาพในการผลิตอยู่บ้าง ซึ่งเป็นผลทำให้ margin ในงบกำไรขาดทุนดูต่ำลง ปีนี้บริษัทมีแผนที่จะปรับปรุงประสิทธิภาพให้ได้ถึง 80% ซึ่งจะส่งผลให้ margin ของบริษัทสูงขึ้น (ในทางบัญชี)

เป้าหมายสำคัญของบริษัทในการเติบโตคือการเจาะตลาดบ้านเดี่ยวให้สำเร็จ ซึ่งตอนนี้บริษัทยังมีส่วนแบ่งตลาดน้อยมากแค่ไม่ถึง 5% เนื่องจากบ้านเดี่ยวราคาจะถูกอย่างเดียวไม่ได้ แบรนด์ต้องแข็งด้วย ซึ่งตรงนี้ยังนับว่าเป็นจุดอ่อนของบริษัทอยู่ แต่ถ้าเจาะได้เมื่อไร โอกาสในการเติบโตจะต้องขอบอกว่ามหาศาลครับ

บริษัทนี้ conservative มาก คือมีหนี้น้อยมาก ดังนั้นความเสี่ยงในการเพิ่มทุนจะมีน้อย ในขณะเดียวกัน ถ้าตลาดฟื้นตัว บริษัทจะสามารถขยายโครงการได้อีกมากเพราะความสามารถในการกู้ยังมีอยู่เต็มอัตรา

บ้านของบริษัทไม่ใช่บ้านสร้างเสร็จก่อนขาย ดังนั้นเวลาที่ตลาดวูบลงอย่างรุนแรง บริษัทจะไม่มี Finish good ค้างอยู่ใน inventory มาก จึงมีความเสี่ยงเรื่องนี้ค่อนข้างต่ำ กลยุทธ์บ้านสร้างเสร็จก่อนขายเคยใช้ได้ดีในเวลาที่ผู้บริโภคสงสัยเจ้าของโครงการว่าจะเจ็งหรือไม่ แต่ในยามนี้พ้นวิกฤตไปแล้ว กลยุทธ์บ้านสร้างเสร็จก่อนขายกลายเป็นดาบที่หันกลับมาแทงผู้ขายเอง เพราะต้องแบก inventory ไว้เป็นจำนวนมาก

ตอนนี้บริษัทได้ลงทุนทำโรงงานผลิตห้องน้ำห้องครัวสำเร็จรูป ซึ่งจะช่วยทำให้ต้นทุนของบริษัทต่ำลงไปอีกในอนาคต

เดิมบริษัทขึ้นโครงการย่านรังสิตเป็นหลัก แต่บริษัทเพิ่งซื้อที่ดินแถวกิ่งแก้ว ซึ่งปีหน้าคาดว่าจะซื้อประมาณ 1.5 พันล้านบาท การหันไปบุกทำเลใหม่ก็จะเป็นโอกาสในการเติบโตอีกอันหนึ่งของ PS

สุมาอี้

Posts by สุมาอี้ » Fri Sep 29, 2006 11:37 am

ถ้าใครสามารถลงทุนแบบ ซื้อวันนี้ แล้วหลับตาปี๋ อีกห้าปีค่อยลืมตาขึ้นมาดูว่าเป็นยังไงบ้าง ถึงจะลงทุนในหุ้นแบบนี้ได้

ถ้าราคาต่ำกว่า 6 บาท คงเป็น "ไม่ซื้อก็บ้าแล้ว" สำหรับผม แต่ถ้า 6-7 บาทก็เป็น fair price ในระยะสั้น แต่เป็น good investment สำหรับคนที่ลงทุนยาว

ความเสี่ยงในระยะสั้นของหุ้นตัวนี้ยังมีอยู่

ไตรมาส 2 บริษัทมียอด Presales เพียง 1800 ล้านบาท ซึ่งต่ำเป็นประวัติการณ์ ดังนั้นในวันที่ 15 พย ที่จะมีการเปิดเผยยอด presales ไตรมาส 3 ถ้ายอด presales วูบต่อ หุ้นอาจจะปรับตัวลงรุนแรงได้ อย่างไรก็ตาม ถ้าไปดูไส้ในให้ดี ในไตรมาส 2 ประกอบด้วย เมย 400 พค 400 มิย 1000 ล้านบาท จะเห็นได้ว่าเดือน มิย กระเตื้องขึ้นมาแล้วเหมือนกัน ตลาดอสังหาปลายปีนี้น่าจะคล้ายๆ ต้นปีหรือดีกว่านิดๆ แต่เรื่องแบบนี้มันไม่แน่ไม่นอน

ความเสี่ยงอีกอย่างก็คือ ทุกครั้งทีครบ silent period ทีไร จะมีแรงขายจากพนักงานทุกที ต้นเดือน มก 50 ก็จะมีอีกรอบหนึ่ง (แต่เฮียทองมาเองไม่เคยขายนะครับ)

สุมาอี้

Posts by สุมาอี้ » Fri Sep 29, 2006 11:46 am

บริษัทตั้งเป้ารายได้ปี 49 ไว้ 9 พันล้านบาท ต้นปีทำไปแล้ว 4200 ล้าน มี backlog อยู่อีก 4000 ล้าน ซึ่งจะ recognize ได้ภายในไตรมาส 4 ดังนั้นยัง short อยู่อีก 800 ล้าน ซึ่งจะต้องมาจากยอด presale ในไตรมาส 3 จึงจะรับรู้ทัน

มีหลายโบรกบอกว่าไม่คิดว่าจะ PS จะทำเข้าเป้า 9 พันล้านได้ (หุ้นตัวนี้ unpopular มากๆ ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไม) แต่ล่าสุดปลายสิงหาผู้บริหารได้ออกมา confirm แล้วว่าเป็นไปได้ ต้องรอดูครับ

สุมาอี้

Posts by สุมาอี้ » Sun Oct 01, 2006 6:22 pm

อีกนิดครับ บริษัทนี้ไม่เหมือนพัฒนาอสังหาตัวอื่นอยู่อย่างหนึ่งคือ บริษัทนี้คุมงานก่อสร้างเองทั้งหมดแทนที่จะ outsource ซึ่งพัฒนาอสังหาทั่วไปจะไม่ทำเพราะงานก่อสร้างเป็น activity ที่กำไรน้อย แต่เรื่องนี้พอเข้าใจได้ครับ เพราะข้อได้เปรียบของ PS อยู่ที่การก่อสร้าง ดังนั้นจึงควรเป็นกิจกรรมที่ทำ in-house

offshore-engineer
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: PS

Posts by offshore-engineer » Sun Oct 01, 2006 6:48 pm

สุมาอี้ wrote:ผมคิดว่าคอนโดยังไม่ใช่ เพราะคนซื้อคอนโดส่วนใหญ่จะซื้อเป็นหลังที่สองมากกว่า คนที่ซื้อบ้านหลังแรกจริงๆ เพราะจะแต่งงาน ถ้าหากบอกพ่อตาว่าจะซื้อคอนโด พ่อตาคงทำตาขวาง เพราะสังคมไทยยังไม่ยอมรับการอยู่คอนโดเป็นบ้านหลักเท่าที่ควร ดังนั้นที่อยู่อาศัยที่เป็นเป้าหมายของคนกลุ่มนี้น่าจะเป็น ทาวน์เฮ้าส์ และบ้านเดี่ยวราคาถูกมากกว่า
ตรงนี้ผมกลับมองต่างจากคุณสุมาอี้ครับ ผมกลับมองว่าจริงๆแล้วคนกำลังมองหาที่อยู่อาศัยที่ซึ่งไม่ไกลจากที่ทำงานและมีรถไฟฟ้าหรือรถไฟใต้ดิน ณ ปัจจุบัน เส้นทางรถไฟฟ้าและรถไฟใต้ดินยังกระจุกอยู่แต่ในตัวเมือง ซึ่งที่ดินมีราคาสูง โครงการที่พัฒนาแล้วคุ้มทุนจึงเป็นคอนโด ผมคิดว่าอีก 5-10 ปี ข้างหน้า เครือข่ายรถไฟฟ้าและรถไฟใต้ดินจึงจะขยายคลอบคลุมถึงพื้นที่ชานเมือง และเมื่อนั้นบ้านเดี่ยวน่าจะกลับมามีภาษีที่ดีกว่าคอนโดอีกครั้ง

Minimize risk through an in-depth knowledge. Buy at bargain price. Wait patiently.
http://valueinvestors.wordpress.com/

สุมาอี้

Posts by สุมาอี้ » Sun Oct 01, 2006 7:04 pm

แหะๆ ที่บอกไปว่าคอนโดไม่ใช่ อันนี้ strong word ไปหน่อยครับ คือไม่ได้ถึงกะไม่ใช่เลย เพียงแต่ผมคิดว่า ตัวที่เป็น sweet spot เลยสำหรับคนที่ต้องการบ้านหลังแรกในชีวิตน่าจะเป็นทาวน์เฮ้าส์และบ้านเดี่ยวราคาต่ำมากที่สุด คนกลุ่มนี้ที่ต้องการคอนโดก็จะมีบ้างส่วนหนึ่ง

ผมว่าคอนโดมันจะมี demand หลักของมันเป็นคนอีกกลุ่มนึงต่างหาก ผมคิดว่าคนกลุ่มใหญ่ที่ซื้อคอนโดคือคนที่มีบ้านหลักอยู่หรือไม่ก็ยังอยู่บ้านพ่อแม่แต่ต้องการคอนโดเพิ่มเพื่อความสะดวกในการเดินทางเป็นหลัก

Luty97

Posts by Luty97 » Sun Oct 01, 2006 8:45 pm

ท่านแม่ทัพ ไม่สน Spali บ้างเหรอครับ
net profit สูง
SG&A ก็ต่ำกว่าเพื่อนในกลุ่ม
Growth ก็โตต่อเนื่องตลอดห้าปี
Backlog ก็มีอยู่จำนวนมาก
ผู้บริหารก็ซื้อเก็บเป็นช่วงๆ

ที่สำคัญคือ ผมมีอยู่หน่อยหนึ่ง  :lol:
น้อยมากคับไม่มีนัยสำคัญ

หลักของความสมดุล

สุมาอี้

Posts by สุมาอี้ » Sun Oct 01, 2006 9:02 pm

ผมว่าถ้าใครจะลองเก็งวัฏจักรขาขึ้นอสังหาดูตอนนี้ Spali ก็เป็น candidate ที่ดีตัวหนึ่งครับ

เวลาวัฏจักรเปลี่ยนเป็นขาขึ้นตัวที่จะเหวี่ยงได้แรงที่สุดคือ 1.มีบ้านค้างสต๊อกมากๆ 2. มีหนี้มากๆ 3.อยู่ในตลาด high-end ถ้าตัวไหนมีครบทั้งสามอย่างเลยก็จะเหวี่ยงได้แรงมาก

PS ไม่มีคุณสมบัติทั้งสามข้อจึงไม่ค่อยเหมาะที่จะซื้อเพื่อเก็งวัฏจักร
PS ได้ประโยชน์แค่ในแง่ของการที่ผู้ซื้อจะมีกำลังผ่อนสูงขึ้นเมื่อดอกเบี้ยลดลงเท่านั้น ที่ผมสนใจ PS เพราะความสามารถในการแข่งขันที่โดดเด่น สิ่งที่ผมเก็งจึงเป็นการเก็งว่าสักวันหนึ่งตัวนี้จะ "ผงาด" ขึ้นมาเป็นผู้นำในวงการได้ เลยเป็นการซื้อหุ้นอสังหาแบบคิดจะถือยาว แปลกดีไหมครับ

hot

Posts by hot » Mon Oct 02, 2006 10:28 am

หุ้นที่ดินที่เข้าตลาดมา ก็มีมูลค่าหุ้นในตลาด
ระดับ1.4หมื่นล้านเนี่ยผมว่ามีไม่มากนะคับ

ส่วนใหญ่จะไต่ระดับจาก
จากระดับพันล้าน มีการเพิ่มทุน แจกวอ
มูลค่หุ้นถึงเพิ่มขนาดนั้นได้

ตอนนี้ว่าแต่เขาอยู่ที่จุดสูงสุดแล้วหรือพึงเริ่ม
จากสร้างฐานละคับ

สุมาอี้

Posts by สุมาอี้ » Mon Oct 02, 2006 8:11 pm

ตะก่อน N-PARK รู้สึกจะ 60,000 ล้านนะครับ

LH ก็เคยขึ้นไปได้เกิน 100,000 ล้าน

แต่ก็ไม่ได้หวังว่า PS จะไปได้ถึงขนาดนั้นหรอกนะครับ  :wink:

โอ@

Posts by โอ@ » Mon Oct 02, 2006 8:48 pm

ถ้าผมจำตัวเลขไม่ผิดเทคโนโลยีที่ซื้อมาจากฝรั่งเศสนี่ราคา 800 ล้านบาทหรือเปล่าครับ

ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง แล้วถ้า LH อยู่ดีดีเห็นดีเห็นงามซื้อมาใช้ด้วยได้หรือเปล่าครับ แค่เศษเงินของแลนด์แอนน์เฮ้าส์เองนะนั่น

_________

สุมาอี้

Posts by สุมาอี้ » Mon Oct 02, 2006 9:08 pm

ตลาดบ้านราคาแพงใช้ precast ไม่ได้ครับ ไม่มีใครซื้อแน่

Ent'

Posts by Ent' » Tue Oct 03, 2006 12:32 am

PS ได้ BOI ใน โครงการ ทาวน์เฮาส์ราคาถูก ต่ำกว่า 600,000 บาท

ตรงนี้คิดว่า จะได้ต่อไปอีกในอนาคตรึเปล่าครับ?

โอ@

Posts by โอ@ » Tue Oct 03, 2006 12:50 am

แล้วพอจะมีคู่แข่งที่อาจจะซื้อเทคโนโลยีนี้ หรือที่ดีกว่านี้หรือเปล่าครับ

_________

สุมาอี้

Posts by สุมาอี้ » Tue Oct 03, 2006 4:53 pm

โอ@ wrote:แล้วพอจะมีคู่แข่งที่อาจจะซื้อเทคโนโลยีนี้ หรือที่ดีกว่านี้หรือเปล่าครับ
ก็ต้องบอกว่าข้อได้เปรียบอันนี้ไม่ใช่ว่าจะเลียนแบบไม่ได้ ใครมีเงินมากๆ ก็ซื้อเทคโนโลยีมาได้เหมือนกัน แต่ปัญหาก็คือการปรับปรุง yield การผลิตของ precast ไม่ใช่เรื่องง่ายต้องอาศัย learning curve สำหรับ PS เองทำมาหลายปีแล้วเพิ่งจะมีโอกาส achieve 80% ไตรมาสนี้เอง

ผมเคยคุยกับเจ้าของโครงการบ้านโนเนมเจ้าหนึ่งในต่างจังหวัดที่พยายามจะทำโรงงาน precast แต่ทำยังไง yield ก็ไม่ขึ้นสักทีสุดท้ายเงินก็ขาดมือ ผมค่อนข้างมั่นใจว่าพวกรายย่อยที่อยุ่ใน segment เดียวกับ PS ไม่มีใครมีศักยภาพพอที่จะทำ คู่แข่งส่วนใหญ่ของ PS คือพวกโนเนม

ส่วนพวกมีชื่อที่ใช้อยู่ก็มีเหมือนกัน

-AP มีทำอยู่แต่น้อยกว่า และเป็นเทคโนที่ล้ากว่า และดูเหมือนทำแล้วจะไม่ได้ EoS เลยต้องรับงานข้างนอกมาทำด้วย
-PF เห็นบอกว่ากำลังคิดจะทำบ้าง รายนี้เป็นขาตามจริงๆ

ถ้าใครจะโดดมาทำตอนนี้ก็ต้องใช้ learning curve อีก 3 ปีจึงจะตาม PS ทัน ถึงตอนนั้น PS กีหนีไปอีกแล้ว เพราะตอนนี้กำลังลงทุนทำโรงงานครัวและห้องน้ำสำเร็จรูปตัวใหม่อยู่

pong

Posts by pong » Wed Oct 04, 2006 11:32 pm

ระบบ precast นี้ทาง แลนด์ ก็ใช้อยู่นะครับ ในโครงการพฤกษ์ลดา  จริงๆแล้วต้นทุนการใช้ระบบนี้ไม่ถูกเลย จะคุ้มค่าก็ต่อเมื่อสร้างในจำนวนเยอะๆ  สาเหตุที่แลนด์มาใช้ เนื่องจากสามารถ save timing ได้ เพราะการประกอบใช้เวลาไม่กี่วัน แต่สุดท้ายแล้ว ตกแต่ง finishing ต่างๆ แลนด์ก็ใช้เวลาไป 4-5 เดือนอยู่ดี  ข้อเสียของระบบนี้คือต่อเติมไม่ได้ เจาะไม่ได้  

จริงๆแล้ว แลนด์ เคยใช้ระบบนี้มานานแล้ว สมัยทำโครงการคอนโดบ้านสวนธนฯ ครับ

สุมาอี้

Posts by สุมาอี้ » Wed Oct 04, 2006 11:52 pm

ครับ precast ไม่ได้ช่วยลดต้นทุนค่าวัสดุก่อสร้าง แต่ช่วยลดเวลาในการก่อสร้าง

ไม่เหมาะกับตลาดบน-สูง เพราะมีงานต้องทำเพิ่มอีกมาก LH จึงไม่ประสบความสำเร็จกับ precast

Strategic fits เป็นสิ่งที่สำคัญ

สุมาอี้

Posts by สุมาอี้ » Wed Oct 04, 2006 11:57 pm

Ent' wrote:PS ได้ BOI ใน โครงการ ทาวน์เฮาส์ราคาถูก ต่ำกว่า 600,000 บาท

ตรงนี้คิดว่า จะได้ต่อไปอีกในอนาคตรึเปล่าครับ?
boi ถ้ามีการลงทุนใหม่ก็ขอใหม่ไปเรื่อยๆได้

b37skp

Posts by b37skp » Fri Oct 06, 2006 9:59 pm

โดยส่วนตัวแล้วผมเองก็มองๆตัวนี้อยู่เหมือนกัน (ชอบความมุ่งมั่นของผู้บริหารและความเป็น monopoly ในตลาดกลาง-ล่าง) แต่ผมสงสัยว่าทำไมท่านแม่ทัพถึงบอกว่า PS จะขึ้นมาเป็นผู้นำตลาด ในเมื่อ PS เองก็มีส่วนแบ่งเป็นอันดับ 1 ในตลาดกลางและล่างอยู่แล้ว โอกาสที่จะเพิ่มส่วนแบ่งก็คงได้อีกไม่มาก

สุมาอี้

Posts by สุมาอี้ » Sat Oct 07, 2006 8:50 am

b37skp wrote:โดยส่วนตัวแล้วผมเองก็มองๆตัวนี้อยู่เหมือนกัน (ชอบความมุ่งมั่นของผู้บริหารและความเป็น monopoly ในตลาดกลาง-ล่าง) แต่ผมสงสัยว่าทำไมท่านแม่ทัพถึงบอกว่า PS จะขึ้นมาเป็นผู้นำตลาด ในเมื่อ PS เองก็มีส่วนแบ่งเป็นอันดับ 1 ในตลาดกลางและล่างอยู่แล้ว โอกาสที่จะเพิ่มส่วนแบ่งก็คงได้อีกไม่มาก
ตลาดบ้านเดี่ยวราคาถูกไงครับ ตอนนี้ PS ยังเจาะไม่เข้าเลย เพิ่งจะหงายหลังกลับมา ถ้าเจาะเข้าไปได้จะเติบโตได้อีกมาก แต่ก็คงไม่ใช่อะไรที่จะทำได้ทันทีคงต้องใช้เวลาหลายปีอยู่ ส่วนทาวน์เฮ้าส์นั้นถ้าสามารถทำได้ถูกลงเรื่อยๆ (in real term) ตลาดจะใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ ครับ

เมื่อวันศุกร์ ASL ให้ความเห็นเป็น "ขาย" ราคาเป้าหมาย 5.80 ไม่ทราบว่าเป็นการวิเคราะห์ตามปกติที่ไม่ชอบหุ้นตัวนี้อยู่แล้ว หรือว่าเป็นการวิเคราะห์ที่รู้อะไรใหม่ๆ มาเกี่ยวกับยอดขาย presales ใน Q3 หรือเปล่า -_-'

Ent'

Posts by Ent' » Sun Oct 08, 2006 3:51 pm

บทวิเคราะห์ Seamico วันศุึกร์ 6 ตุลา 49  ออกมาครับ
บอกว่า ยอด presales Q3 เหลือ  1.6 พันล้านบาท ลดลง 11% QoQ

ส่วนยอดขาย Q3 บอกว่า ยอดรับรู้รายได้ไตรมาส 3/49 เท่ากับ 1.7 พันล้านบาท
ลดลงอีกเช่นกัน

สุมาอี้

Posts by สุมาอี้ » Sun Oct 08, 2006 8:37 pm

[quote="Ent'"]บทวิเคราะห์ Seamico วันศุึกร์ 6 ตุลา 49

สุมาอี้

Posts by สุมาอี้ » Mon Oct 09, 2006 6:55 am

รายได้ของ 2H49 น่าจะมาจาก backlog ณ Q2 4000 ล้าน บวกกับ presales ใน Q3 ประมาณครึ่ง Q ก็เท่ากับประมาณ 800 ล้าน รวมแล้วก็ 4800 ล้าน รวมกับ รายได้ 1H49 4200 ล้าน ก็จะได้รายได้ปี 49 ทั้งปีเท่ากับ 9000 ล้านบาท เข้าเป้าพอดีเป๊ะ

แต่ยอดรับรู้ Q3 ทำได้ต่ำเกินไป เพราะว่ายอดรับรู้ Q3 ควรมาจาก presales ใน Q1 บวกกับครึ่งแรกของ Q2 ซึ่งเท่ากับประมาณ 2500 ล้าน แต่นี่ได้แค่ 1700

โอ@

Posts by โอ@ » Mon Oct 09, 2006 7:01 am

สถานการณ์ตอนนี้น่าจะดีขึ้นสำหรับ PS นะเนี่ย เพราะว่าโครงการบ้านเอื้ออาทรมีแนวโน้มจะหายไปจากประเทศไทย

_________

Ent'

Posts by Ent' » Wed Oct 11, 2006 12:33 pm

สุมาอี้ wrote:รายได้ของ 2H49 น่าจะมาจาก backlog ณ Q2 4000 ล้าน บวกกับ presales ใน Q3 ประมาณครึ่ง Q ก็เท่ากับประมาณ 800 ล้าน รวมแล้วก็ 4800 ล้าน รวมกับ รายได้ 1H49 4200 ล้าน ก็จะได้รายได้ปี 49 ทั้งปีเท่ากับ 9000 ล้านบาท เข้าเป้าพอดีเป๊ะ

แต่ยอดรับรู้ Q3 ทำได้ต่ำเกินไป เพราะว่ายอดรับรู้ Q3 ควรมาจาก presales ใน Q1 บวกกับครึ่งแรกของ Q2 ซึ่งเท่ากับประมาณ 2500 ล้าน แต่นี่ได้แค่ 1700
ไม่ทราบว่า งานคงค้างนี่ใน Q2 คือ presale Q1 + Q2 รึเปล่าครับ ? พอดีอยากรู้นะครับ

ส่วนที่ Q3 ทำได้ต่ำ น่าจะมาจาก ใน Q3 คนที่จองบ้านไว้โอนกันน้อยนะครับ ต้องดูว่า Q4 นี่จะเป็นยังไงต่อ ถ้า Q3 ออกมาไม่ดีแล้วราคาลงมาเยอะๆ ก็น่าสนใจสำหรับคนที่รอซื้ออยู่

สุมาอี้

Posts by สุมาอี้ » Wed Oct 11, 2006 8:59 pm

Ent' wrote:ไม่ทราบว่า งานคงค้างนี่ใน Q2 คือ presale Q1 + Q2 รึเปล่าครับ ? พอดีอยากรู้นะครับ
ไม่เข้าใจคำถามครับ งานคงค้างหมายถึง backlog น่ะหรือครับ ถ้าใช่ก็คือ presales ในอดีตที่ยังไม่ได้รับรู้เป็นรายได้เพราะยังไม่ได้สร้างนะครับ

ตอนนี้ตัวเลข Q3 รู้หมดแล้วทั้ง presales และ revenue คงเหลือแต่ กำไรสุทธิอย่างเดียว ซึ่งก็คงขึ้นอยู่กับการบริหารต้นทุนก่อสร้างในช่วงที่ผ่านมาเท่านั้น

Ent'

Posts by Ent' » Wed Oct 11, 2006 11:03 pm

ขอบคุณครับ คุณสุมาอี้ ที่ตอบมาคือคำถามแหละครับ

Post Reply