WORK

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
kkbns
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: WORK

Posts by kkbns » Fri Sep 28, 2012 11:52 pm

จะไปกด +1 คอมเม้นบน แต่เล่นผ่านไอโฟนดันไปกดลบ เฉย ขอโทษด้วยนะครับ

MaiFuen
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Posts by MaiFuen » Sat Sep 29, 2012 12:37 am

yoyo wrote:
prajuvb wrote:ได้พิสูจน์ธรรมาภิบาลของผบห.อีกครั้งครับ
ถ้ารายได้ดีกำไรใช้ได้ก็แสดงว่าไม่ได้ฮั้วกัน
เพราะอาจจะไปแอบทำresearchมาก่อนเข้าฉาย
ว่ากระแสตอบรับจะดีหรือไม่
ประเด็นนี้ผมถามคุณประภาส
แกบอกว่า เมื่อ 6 ปีก่อนที่แกคิดโครงการนี้ขึ้นมา
board บริษัท work เองยังไม่มั่นใจว่าจะลงทุนดีหรือไม่
เพราะ animation ไทยนั้นเกิดยาก ยิ่งเป็น animation ที่ตั้งเป้าว่าจะต้องออกไปขายต่างประเทศได้ยิ่งดูยากเข้าไปใหญ่
ด้วยความมั่นใจ และอยากทำอนิเมชั่นเป็นทุนเดิม สุดท้ายคุณประภาสแกเลยบอกว่า งั้นผมลงทุนให้ก่อน
รอผลงานเสร็จ ถ้าเสร็จแล้ว board work มั่นใจจะลงทุนแกก็จะขายให้ในราคาทุน แต่ถ้าไม่มั่นใจก็ไม่ต้องเอา แกก็ถือว่าแกลงทุนของแกเอง
โห เคสนี้ ผมว่าคุณประภาส เป็นผู้บริหารที่สุดยอดนะครับ
ยอมรับความเสี่ยงไปคนเดียว แต่ถ้ามีแววว่าจะได้ผลตอบแทนที่ดี กลับเป็นบริษัทฯที่จะได้ไป
ทำงานด้วยใจจริงๆครับ นับถือครับ

prajuvb
สมาชิกกิตติมศักดิ์

Posts by prajuvb » Sat Sep 29, 2012 9:52 pm

ผมว่าคุณจิกเค้าทำเอามันมากกว่าครับ
เพื่อตอบสนองneed
เรื่องรายได้เป็นประเด็นรอง
พอทำเสร็จสมอยากแล้วเรื่องรายได้จะรับไว้เองหรือให้ตัวแม่ก็ไม่สำคัญแล้ว

airazoc
สมาชิกกิตติมศักดิ์

Posts by airazoc » Sat Sep 29, 2012 10:19 pm

เคยถามคุณประภาสเรื่องนี้ ได้รับคำตอบว่า
ตอนแรกยังดูว่าเป็นความเสี่ยงอยู่ ก็ไม่อยากจะเอาเงินประชาชนไปเสี่ยง
และกลัวว่าบอร์ดจะไม่สบายใจ

แต่พอมีผลตอบรับดีพอควร และน่าจะขายลิขสิทธิหนัง รวมถึงฉายในประเทศแล้วได้กำไร
ก็ค่อยขายหุ้นส่วนของตัวเองให้ WORK ที่ราคาทุนจะได้ตัดผลประโยชน์ทับซ้อนออกไป

คือสรุปว่า อะไรที่ทำแล้วเสี่ยง แต่อยากจะทำ จะเอาเงินตัวเองไปลุยก่อนครับ
ถ้าทำแล้วเวิร์ค ก็จะขายให้บริษัทราคาทุน

ผมขอชื่นชมตรงนี้มากครับ

"In life and business, there are two cardinal sins ... The first is to act precipitously without thought, and the second is to not act at all.” – Carl Icahn

Post Reply