MCS

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
syj
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: MCS

Posts by syj » Fri Aug 10, 2012 8:47 am

วันที่/เวลา 10 ส.ค. 2555 08:43:59
หัวข้อข่าว สรุปผลการดำเนินงานของบจ.และรวมของบริษัทย่อย ไตรมาสที่ 2 (F45-3)
หลักทรัพย์ MCS
แหล่งข่าว MCS
รายละเอียดแบบเต็ม คลิกที่นี่เพื่อดาวน์โหลดรายละเอียดข่าวรูปแบบเต็ม

สรุปผลการดำเนินงานของบจ.และรวมของบริษัทย่อย (F45-3)
บริษัท เอ็ม.ซี.เอส.สตีล จำกัด (มหาชน)

(หน่วย : พันบาท)
งบการเงินรวม
ไตรมาสที่ 2 งวด 6 เดือน
สอบทาน สอบทาน
สิ้นสุดวันที่ 30 มิถุนายน 30 มิถุนายน
ปี 2555 2554 2555 2554
กำไร (ขาดทุน) สุทธิ 14,102 139,311 84,060 342,364
กำไร (ขาดทุน) สุทธิ 0.03 0.28 0.17 0.68
ต่อหุ้น (บาท)

งบการเงินเฉพาะกิจการ
ไตรมาสที่ 2 งวด 6 เดือน
สอบทาน สอบทาน
สิ้นสุดวันที่ 30 มิถุนายน 30 มิถุนายน
ปี 2555 2554 2555 2554
กำไร (ขาดทุน) สุทธิ 18,617 144,909 82,220 346,203
กำไร (ขาดทุน) สุทธิ 0.04 0.29 0.16 0.69
ต่อหุ้น (บาท)

ประเภทรายงานของผู้สอบบัญชีในงบการเงิน
ไม่มีเงื่อนไขและมีข้อสังเกต

หมายเหตุ

โปรดดูรายละเอียดงบการเงิน รายงานของผู้สอบบัญชี และหมายเหตุประกอบ
งบการเงินจากระบบบริการข้อมูลตลาดหลักทรัพย์

"ข้าพเจ้าขอรับรองว่าข้อมูลที่รายงานข้างต้นนี้ถูกต้องทุกประการ พร้อมกันนี้บริษัทได้จัดส่งงบการเงิน
ฉบับเต็มผ่านทางสื่ออิเล็กทรอนิกส์ของตลาดหลักทรัพย์และส่งต้นฉบับให้กับสำนักงาน ก.ล.ต.
เรียบร้อยแล้ว"

ลงลายมือชื่อ ___________________________
( ดร.ไนยวน ชิ )
ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร
ผู้มีอำนาจรายงานสารสนเทศ

// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.

ningku
Verified User

Posts by ningku » Fri Aug 10, 2012 9:01 am

Vi ทำไงดี

syj

Posts by syj » Fri Aug 10, 2012 9:06 am

^^
คนที่ซื้อมาต่ำกว่า 2.- คงอยู่ได้ครับ ...
แต่สูงกว่า 4.- นี่ต้องคิดหนักๆ หน่อย

// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.

GEL

Posts by GEL » Fri Aug 10, 2012 9:46 am

ถ้าเป็น vi จริง ต้องมีเงินในกระเป๋าตลอดเวลาเพื่อช่วยบริหารอารมณ์ เผื่อเวลาราคาตกจะได้มีเงินซื้อ ผมยังไม่ดูรายระเอียด แต่มองว่า ขนาดว่าแย่มากแล้วยังไม่ขาดทุนเลย อนาคตที่ analyst คาดไว้จะดีขึ้น ผมจึงมองว่าเป็นโอกาสหาจังหวะ ซื้อ เพราะถ้าไม่เกิดปัญหา บริษัทดีๆ ราคาจะตกหรือ แต่ถ้า เป็น vi จริง ก็ต้องมองยาวถือยาวงนะครับ ถ้า ทำใจได้ก็ยิ้มได้ในช่วงนี้ครับ :-
)

WHAT WE REALLY WANT IS ... HAPPINESS!

acdc

Posts by acdc » Fri Aug 10, 2012 10:20 am

syj wrote:^^
คนที่ซื้อมาต่ำกว่า 2.- คงอยู่ได้ครับ ...
แต่สูงกว่า 4.- นี่ต้องคิดหนักๆ หน่อย
คนที่ต้นทุนต่ำๆ ผมว่าก็อาจจะขายตั้งแต่ 12 - 11 บาทแล้วครับ
ลงทุนในหุ้นต้องดูพื้นฐาน ถ้าไม่เป็นไปตามที่เราคาดหวัง ก็ต้องขายทุกราคา
ยิ่งคนที่เล่นมานานๆ นอกจากพื้นฐานกิจการ ยังไงก็ใช้ปัจจัยอื่นในการพิจารณาร่วมด้วย
ถึงจะเรียกว่าครบเครื่อง

pitiecon

Posts by pitiecon » Fri Aug 10, 2012 11:21 am

คิดถึงคืนวันเก่าของหุ้นนี้จัง :cry:

ความรู้คือสิ่งที่ควรแบ่งปัน เพื่อสร้างสรรค์สิ่งใหม่ๆ
gkenginvest.blogspot.com
gkengbusinessadministration.blogspot.com

akekarat

Posts by akekarat » Fri Aug 10, 2012 12:02 pm

ทำไมผมคิดสวนอยู่คนเดียวว่ามันออกมาดีกว่าที่คาดไว้แฮะ
ตอนแรกผมนึกว่าจะขาดทุนซะอีก สำหรับ Q2
สงสัยมีหุ้นเยอะเกิน เลย bias. :?

chiraponge

Posts by chiraponge » Fri Aug 10, 2012 12:28 pm

Eps 1H/55 = 0.16 baht
จะเอากำไร จาก 2H เท่าไหร่ ถึงจะ รักษาราคา 6.55 บาทได้
เปนช่วงเวลาที่ลำบากจริงๆ

GEL

Posts by GEL » Fri Aug 10, 2012 4:05 pm

สำหรับผมกำไรเหมือน H1 ก็รักษา 6.5 ได้ เพราะกำไร = 4·8% ต่อปี สบายใจได้ ดีกว่าฝากแบงค์ที่ 3·5% ผมว่าเป็นช่วงเวลาที่ดี สำหรับ vi (》1 ปี) นะครับ ผมรู้สักเฮปปีนะ :-)

WHAT WE REALLY WANT IS ... HAPPINESS!

roronoa

Posts by roronoa » Fri Aug 10, 2012 10:00 pm

GEL wrote:ถ้าเป็น vi จริง ต้องมีเงินในกระเป๋าตลอดเวลาเพื่อช่วยบริหารอารมณ์ เผื่อเวลาราคาตกจะได้มีเงินซื้อ ผมยังไม่ดูรายระเอียด แต่มองว่า ขนาดว่าแย่มากแล้วยังไม่ขาดทุนเลย อนาคตที่ analyst คาดไว้จะดีขึ้น ผมจึงมองว่าเป็นโอกาสหาจังหวะ ซื้อ เพราะถ้าไม่เกิดปัญหา บริษัทดีๆ ราคาจะตกหรือ แต่ถ้า เป็น vi จริง ก็ต้องมองยาวถือยาวงนะครับ ถ้า ทำใจได้ก็ยิ้มได้ในช่วงนี้ครับ :-
)
เห็นด้วยเรื่องบริหารอารมณ์ครับ
แต่ผมว่า vi ไม่จำเป็นต้องมองยาวถือยาวนะครับ จุดหมายแต่ละคนไม่เหมือนกัน

champ412

Posts by champ412 » Sat Aug 11, 2012 9:28 pm

ขอพูดในฐานะคนเคยถือมานานมากๆนะครับ

ตั้งแต่2007-2011

ผมเห็นบริษัทผ่านมาทั้งร้อนและหนาว

ตอนราคา2บาทคนก็มองว่ากำไรต่อหุ้นไม่น่่จะไปไหนเกิน0.3-0.4

ตอน่ี่วิ่งไป12.6-12.7คนมองว่าบริษัทได้เอสเกรดแล้วงานมาจิ้นสูงมาแน่ๆ

ยังไม่รวมตอนที่มีสึนามิที่วิ่งสวนตลาดเจ้าเดียว

ผมมองว่าบริษัทเพิ่งล้มครั้งใหญ่ไปและเกิดแผลถลอกแบบรุนแรง

ผมมองว่าน่าจะผ่านไปได้นะครับ เหตุผลก๊คือ ความต้องการยังมากอยู่แล้วทางบริษัทก็ยังน่าจะสามารถหาลูกค้าม่ได้เพิ่ม และถ้าปีนี้น้ำไม่ท่วมออร์เดิร์ก็น่าจะดีขึ้นครับ

แต่ผมจะกลับมาถือก็คงต้องรอให้ราคามันรับกับความเสี่ยงมากกว่านี้ก่อนนพครับ

chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์

Posts by chatchai » Sat Aug 11, 2012 9:43 pm

syj wrote:^^
ผมคิดว่า เราไม่ควรนำต้นทุนมาเป็นปัจจัยในการตัดสินใจนะครับ

ปัจจัยหลักในการตัดสินใจว่า เราจะซื้อเพิ่ม ถือ หรือขาย ควรเป็นอนาคตของบริษัทมากกว่า

ไม่ว่าคุณจะซื้อหุ้นมาที่ราคาเท่าไร ถ้าขายไปวันนี้ก็ได้เงินมา 6.55 บาทต่อหุ้นเท่ากันทุกคน

ถ้าอนาคตราคาจะตกลงไปเหลือ 5 บาท ทุกคนก็จะมีเงินหายไปหุ้นละ 1.55 บาทเท่ากัน

และถ้าราคาขึ้นไปที่ 8 บาท ทุกคนก็จะได้เงินมาหุ้นละ 1.45 บาทเท่ากัน

แล้วต้นทุนมาเกี่ยวข้องได้ยังไง ผมละงง

จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี

chatchai

Posts by chatchai » Sat Aug 11, 2012 9:45 pm

roronoa wrote:
GEL wrote:ถ้าเป็น vi จริง ต้องมีเงินในกระเป๋าตลอดเวลาเพื่อช่วยบริหารอารมณ์ เผื่อเวลาราคาตกจะได้มีเงินซื้อ ผมยังไม่ดูรายระเอียด แต่มองว่า ขนาดว่าแย่มากแล้วยังไม่ขาดทุนเลย อนาคตที่ analyst คาดไว้จะดีขึ้น ผมจึงมองว่าเป็นโอกาสหาจังหวะ ซื้อ เพราะถ้าไม่เกิดปัญหา บริษัทดีๆ ราคาจะตกหรือ แต่ถ้า เป็น vi จริง ก็ต้องมองยาวถือยาวงนะครับ ถ้า ทำใจได้ก็ยิ้มได้ในช่วงนี้ครับ :-
)
เห็นด้วยเรื่องบริหารอารมณ์ครับ
แต่ผมว่า vi ไม่จำเป็นต้องมองยาวถือยาวนะครับ จุดหมายแต่ละคนไม่เหมือนกัน
VI ควรจะมองยาวครับ ก็เราลงทุนแบบเป็นเจ้าของกิจการไม่ใช่หรือครับ เจ้าของกิจการก็ต้องมองยาวๆ

ส่วนจะถือยาวหรือไม่ ก็คงขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย พื้นฐานเปลี่ยนหรือเปล่า วิเคราะห์ผิดหรือเปล่า ราคาสูงเกินมูลค่าหรือเปล่า หรือมีหุ้นบริษัทอื่นดีกว่า

จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี

chatchai

Posts by chatchai » Sat Aug 11, 2012 9:47 pm

ผมอยากเตือนเพื่อนสมาชิกให้ระวังหลีกเลี่ยงการโพสต์ลักษณะชี้นำว่า จะซื้อ หรือ จะขาย

คุยกันด้านพื้นฐานก็โอเคแล้วครับ พยายามอย่าโพสต์ชี้นำ

Joi

Posts by Joi » Sat Aug 11, 2012 10:14 pm

ผมว่าช่วงนี้ MCS อยู่ในช่วงขาลงของวงจรธุรกิจ โดนปัจจัยลบกระหน่ำ ผมว่าคงต้องใช้เวลาสักระยะเพื่อปรับตัวและยืนให้อยู่
ยังไงผมก็เชื่อว่า MCS ต้องกลับมาได้แต่ตงต้องใช้เวลาพอควร ช่วงนี้คงต้องประคองตัวไปก่อน ราคาเหล็กช่วงนี้เป็นผู้ซื้อด้วย

เห็น STPI ต้องใช้เหล็กเยอะ และ Spec. ค่อนข้างสูง ช่วง 2-3 หน้าปีนี้ MCS ไม่รู้มีเอี่ยวด้วยไม๊ ยังไงคนที่เชื่อมั่นใน MCS ก็เป็น
โอกาสที่จะทะยอยสะสมหุ้นไปแต่คงต้องใช้เวลาสักหน่อย ส่วนคนที่มองว่าพื้นฐานเปลี่ยนก็ควรไปลงทุนตัวอื่นก่อน จนเริ่มมองเห็น
สัญญาณฟิ้นตัวแล้วค่อยกลับมาก็เป็นไปได้

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะครับ ผมก็เคยเป็นศิษย์เก่า MCS เหมือนกัน :B :B :B

"การหลอกคนร้อยคนให้เชื่อ นั้นง่ายกว่าการสอนคนหนึ่งคน ให้เข้าใจ"

Montri M.

Posts by Montri M. » Mon Aug 13, 2012 8:37 am

Research ของ ASP มี "แผนการผลิตล่วงหน้าของ MCS" ข้อมูลนี้เชื่อได้หรือไม่

http://www.settrade.com/brokerpage/Anal ... sp_mcs.pdf

- จงใช้ชีวิตในแต่ละวันของคุณ ดุจดังว่ามันเป็นวันสุดท้ายของชีวิต
- อย่าเสียเวลาเพื่อเติมเต็มชีวิตผู้อื่น อย่าติดกับดักของกฎเกณฑ์ที่ไม่มีข้อพิสูจน์ ซึ่งขึ้นอยู่กับผลของความคิดของคนอื่น
- จงกล้าที่จะทำตามหัวใจและสัญชาติญาณของคุณ

สตีฟ จ็อบส์ (Steve Jobs)

popcolony

Posts by popcolony » Mon Aug 13, 2012 11:19 am

ความเสี่ยงของ MCS เราก็รู้ๆกันนานแล้วนั่นคือ
1. ความเสี่ยงที่บริษัทพึ่งพาความสารถของ ดร.ไนหยวนชิ มากไป ถ้าวันไหนเกิดเปลี่ยนโครงสร้าง บริษัทจะเป็นอย่างไร
2. ลูกค้ากระจุกตัว และผู้ลงทุนวิเคราะห์ตลาดหรือฐานลูกค้ายากมาก ต้องอยู่ในวงการจริงๆถึงจะพอรู้แนวโน้มที่แท้จริง และยังมีเรื่องของคู่แข่งและสภาพของอุตสาหกรรมที่เข้าใจยากอีก (เพราะฐานลูกค้าอยู่ ตปท.)

ถ้า 2 ประเด็นนี้ผมยังไม่สามารถวิเคราะห์ได้ สำหรับผมแล้ว ผมไม่สามารถที่จะประมาณมูลค่ากิจการได้เลย เพราะโอกาสคลาดเคลื่อนจากปัจจัย 2 ข้อ ข้างต้นสูงมาก

ที่กล่าวมา เพราะกลัวเพื่อนๆจะลืมไป หรือบางคนอาจเพิ่งเข้ามาศึกษาตัวนี้ครับ

JoSePhInZ

Posts by JoSePhInZ » Wed Aug 15, 2012 12:01 am

popcolony wrote:ความเสี่ยงของ MCS เราก็รู้ๆกันนานแล้วนั่นคือ
1. ความเสี่ยงที่บริษัทพึ่งพาความสารถของ ดร.ไนหยวนชิ มากไป ถ้าวันไหนเกิดเปลี่ยนโครงสร้าง บริษัทจะเป็นอย่างไร
2. ลูกค้ากระจุกตัว และผู้ลงทุนวิเคราะห์ตลาดหรือฐานลูกค้ายากมาก ต้องอยู่ในวงการจริงๆถึงจะพอรู้แนวโน้มที่แท้จริง และยังมีเรื่องของคู่แข่งและสภาพของอุตสาหกรรมที่เข้าใจยากอีก (เพราะฐานลูกค้าอยู่ ตปท.)

ถ้า 2 ประเด็นนี้ผมยังไม่สามารถวิเคราะห์ได้ สำหรับผมแล้ว ผมไม่สามารถที่จะประมาณมูลค่ากิจการได้เลย เพราะโอกาสคลาดเคลื่อนจากปัจจัย 2 ข้อ ข้างต้นสูงมาก

ที่กล่าวมา เพราะกลัวเพื่อนๆจะลืมไป หรือบางคนอาจเพิ่งเข้ามาศึกษาตัวนี้ครับ
มีคำถามเล็กน้อยครับ การที่ลูกค้ากระจุกตัวในประเทศญี่ปุ่น ต่างกับการที่นักลงทุนหลายๆท่านเลือกเล่นหุ้น domestic play หรือหุ้นที่มีรายได้หลักในประเทศไทยอย่างไรครับ ถ้าไม่นับเรื่องอัตราแลกเปลี่ยน เพราะมันขึ้นกับเศรษฐกิจของประเทศเป้าหมายเป็นหลักเหมือนๆกัน

Aim high and be there!!

nut776

Posts by nut776 » Wed Aug 15, 2012 12:37 am

ตอนแรกผมมอง เรื่อง การเป็นตัวเล็ก คุณภาพสูง ของ mcs ใน ญี่ปุ่น เป็น โอกาส
เพราะทำให้ room จะโตมีมาก แค่เพิ่มกำลังการผลิต
ซึ่งก็แอบสงสัย เหมือนกันว่า ทำไมไม่เพิ่มมาตั้งนานแล้ว
(วันนี้เลาๆว่า คงมีข้อจำกัดในตัวมันเองบางอย่าง)
นึกไม่ถึงว่า วันนี้มันกลับกลาย เป็น threat

เมื่อก่อนเราคงได้เปรียบเรื่องค่าแรง
ไม่รู้ต่อไปจะคงความได้เปรียบค่าแรง ช่างฝีมือได้อีกนานแค่ไหน

show me money.

Guiman
http://guimanstock.blogspot.com/-->

Posts by Guiman » Wed Aug 15, 2012 9:18 pm

JoSePhInZ wrote:
popcolony wrote:ความเสี่ยงของ MCS เราก็รู้ๆกันนานแล้วนั่นคือ

มีคำถามเล็กน้อยครับ การที่ลูกค้ากระจุกตัวในประเทศญี่ปุ่น ต่างกับการที่นักลงทุนหลายๆท่านเลือกเล่นหุ้น domestic play หรือหุ้นที่มีรายได้หลักในประเทศไทยอย่างไรครับ ถ้าไม่นับเรื่องอัตราแลกเปลี่ยน เพราะมันขึ้นกับเศรษฐกิจของประเทศเป้าหมายเป็นหลักเหมือนๆกัน
หุ้นที่รายได้มาจากในประเทศไทยเป็นหลัก วิเคราะห์เศรษฐกิจมหภาคก็ง่ายกว่าเห็นๆ เศรษฐกิจก็ไปได้เรื่อยๆ แม้นักการเมืองจะห่วยแตก ตีกัน แต่เราก็ยังพอประเมินได้ว่าคนไม่ค่อยตกงาน เศรษฐกิจยังดี ถ้าเป็นประเทศญี่ปุ่นคงทำได้แค่ดูเลข GDP เิงินเฟ้อ อัตราว่างงาน ไม่เห็นภาพจริงๆ อย่างกรีซ สเปนที่ว่ามันแย่ ก็ไม่เห็นกับตา รู้ว่ามันแย่ (แต่มันแย่แค่ไหนฟะ ??) สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็นครับ

การหาข่าว ลูกค้าเป็นคนไทย หาข่าวไทยสบายกว่าเยอะ ลูกค้าเป็นญี่ปุ่น หาข่าวอย่างมากได้แค่ภาษาอังกฤษ (หรือภาษาญี่ปุ่น ถ้าคุณสามารถ ก็ทำได้ แต่ผมม่ายหวาย ฮ่าๆ) ข่าวอังกฤษก็ใช่ว่าจะมีเยอะ สู้ภาษาของประเทศเขาไม่ได้ ละเอียดกว่า วงในกว่าเยอะ ผมคิดแบบนี้นะครับ

ปล. ตอนผมเล่นตัวนี้ หาข่าวลำบากดีชะมัด ไปดูทั้งรายงานประจำปีคาจิม่า แล้วก็ลูกค้าอื่นๆของ mcs ข่าวสึนามิ ข่าวมหภาคญี่ปุ่น วู้วลำบาก ตอนนี้ตัดขาดทุนทิ้งไปซบอกตัวใหม่ แต่ก็ยังไม่วายวนเวียนอยู่ประเทศญี่ปุ่น (kye ขายตู้เย็นไปญี่ปุ่นฮ่าๆ) สรุปแล้วก็ต้องหาข่าวประเทศญี่ปุ่นเหมือนเดิม

http://guimanstock.blogspot.com/
บันทึกการลงทุน & รีวิวหนังสือ

JoSePhInZ

Posts by JoSePhInZ » Wed Aug 15, 2012 9:42 pm

Guiman wrote:
JoSePhInZ wrote:

หุ้นที่รายได้มาจากในประเทศไทยเป็นหลัก วิเคราะห์เศรษฐกิจมหภาคก็ง่ายกว่าเห็นๆ เศรษฐกิจก็ไปได้เรื่อยๆ แม้นักการเมืองจะห่วยแตก ตีกัน แต่เราก็ยังพอประเมินได้ว่าคนไม่ค่อยตกงาน เศรษฐกิจยังดี ถ้าเป็นประเทศญี่ปุ่นคงทำได้แค่ดูเลข GDP เิงินเฟ้อ อัตราว่างงาน ไม่เห็นภาพจริงๆ อย่างกรีซ สเปนที่ว่ามันแย่ ก็ไม่เห็นกับตา รู้ว่ามันแย่ (แต่มันแย่แค่ไหนฟะ ??) สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็นครับ

การหาข่าว ลูกค้าเป็นคนไทย หาข่าวไทยสบายกว่าเยอะ ลูกค้าเป็นญี่ปุ่น หาข่าวอย่างมากได้แค่ภาษาอังกฤษ (หรือภาษาญี่ปุ่น ถ้าคุณสามารถ ก็ทำได้ แต่ผมม่ายหวาย ฮ่าๆ) ข่าวอังกฤษก็ใช่ว่าจะมีเยอะ สู้ภาษาของประเทศเขาไม่ได้ ละเอียดกว่า วงในกว่าเยอะ ผมคิดแบบนี้นะครับ

ปล. ตอนผมเล่นตัวนี้ หาข่าวลำบากดีชะมัด ไปดูทั้งรายงานประจำปีคาจิม่า แล้วก็ลูกค้าอื่นๆของ mcs ข่าวสึนามิ ข่าวมหภาคญี่ปุ่น วู้วลำบาก ตอนนี้ตัดขาดทุนทิ้งไปซบอกตัวใหม่ แต่ก็ยังไม่วายวนเวียนอยู่ประเทศญี่ปุ่น (kye ขายตู้เย็นไปญี่ปุ่นฮ่าๆ) สรุปแล้วก็ต้องหาข่าวประเทศญี่ปุ่นเหมือนเดิม

ออเรื่องข่าวจริงด้วยครับลืมมองตรงนี้ไปขอบคุณมากครับ;)

Aim high and be there!!

k.atp24

Posts by k.atp24 » Fri Aug 17, 2012 6:53 am

ก็แค่ถึงรอบ มีstoryนิดหน่อยยังปั่นข่าวได้ รอดูกันไปว่าฟื้นจิงมั้ย หรือเป็นช่วงไตรมาสของเหล็ก คิดว่ามาเล่นตข่าวตัวนี้เพราะมันลงมามาก ตัวอื่นๆมันอัพ ไปเยอะยากจะไปต่อ กลุ่มนี้ ข่าว วงจรของมัน นิดเดียวก็ได้แล้ว แต่กลับมาจิงมั้ยต้องรอยาวๆ

GEL

Posts by GEL » Fri Aug 17, 2012 1:42 pm

backlog ใน web ของ mcs แสดง ไว้ที่ ประมาณ 34,000 ตัน เพิ่มขึ้นจาก Q ก่อนมาก แปลว่างานเข้าสู่สภาวะปกติแล้ว ใช่ไหมครับ ในจำนวนนี้น่าจะมีงาน s-grade 10,000 ตัน :D ข้อมูลนี้น่าจะช่วยทำให้สบายใจได้บ้างนะครับ :D

ae100

Posts by ae100 » Fri Aug 17, 2012 6:13 pm

ปีนี้จะมีปันผลรึป่าวครับ กำไรครึ่งปี 0.17 บาท
ย้อนดูวันประกาศผลปีก่อนๆ รู้สึกว่าปีนี้จะประกาศช้านะครับ

akekarat

Posts by akekarat » Fri Aug 17, 2012 9:58 pm

ae100 wrote:ปีนี้จะมีปันผลรึป่าวครับ กำไรครึ่งปี 0.17 บาท
ย้อนดูวันประกาศผลปีก่อนๆ รู้สึกว่าปีนี้จะประกาศช้านะครับ
คิดว่าบริษัทน่าจะรวบไปจ่ายสิ้นปีทีเดียวมากกว่าครับ
เพราะถ้าจะจ่าย 50% หรือแค่ 0.085 มันก็น้อยไป

CHIN

Posts by CHIN » Fri Aug 17, 2012 10:13 pm

อดทนครับทุกคน ฟ้าหลังฝนย่อมสดใสกว่าเสมอ

phisitsuwan

Posts by phisitsuwan » Sun Aug 19, 2012 6:38 am

ไม่ทราบว่ามีข้อมูล backlog ของโรงงานที่ Xiamen เปล่าครับ

Neverland

Posts by Neverland » Mon Aug 20, 2012 8:27 pm

GEL wrote:backlog ใน web ของ mcs แสดง ไว้ที่ ประมาณ 34,000 ตัน เพิ่มขึ้นจาก Q ก่อนมาก แปลว่างานเข้าสู่สภาวะปกติแล้ว ใช่ไหมครับ ในจำนวนนี้น่าจะมีงาน s-grade 10,000 ตัน :D ข้อมูลนี้น่าจะช่วยทำให้สบายใจได้บ้างนะครับ :D
ดูตรงไหนเหรอครับ รบกวนชี้แนะหน่อยครับ ขอบคุณครับ

แต่ถ้าไปดูตรง clients มันแทบบอกอะไรไม่ได้เลยนะครับ

Tiger

Posts by Tiger » Tue Aug 21, 2012 9:21 am

ต้องเรียนรู้ให้ได้
Li .. Zhi .. Ren

getkung

Posts by getkung » Tue Aug 21, 2012 1:04 pm

ผมรวมได้30,000 ตัน แล้วก็แยกไม่ออกว่าอันไหนเป็น s grade ดูยังไงครับ

ซักวันหนึ่ง port จะโต๊ port จะโต

Post Reply