CPF

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
melbourne
Verified User

Re: CPF

Posts by melbourne » Wed Sep 26, 2012 12:02 pm

et al. wrote:
melbourne wrote:ขอสอบถามนิดนึงครับ

ที่ปีนี้รายได้โตเกือบเท่าตัวทั้งไตรมาส1และ2มาได้อน่างไรครับ

ขอบคุณครับ
กำไรจากรายการพิเศษ ลองทำการบ้านดูครับ
ขอบคุณครับหาเจอล่ะ เปิดหมายเหตุทางการเงินไม่ค่อยคล่อง และขอโทษที่ถามโดยไม่ทำการบ้านมาก่อนต่อไปจะพยายามทำการบ้านมากกว่านี้

taweepan

Posts by taweepan » Wed Sep 26, 2012 12:41 pm

น่าจะเกิดจากการเปลี่ยนมาตรฐานทางบัญชีครับ ...

young_5432

Posts by young_5432 » Wed Sep 26, 2012 1:53 pm

melbourne wrote:
et al. wrote:
melbourne wrote:ขอสอบถามนิดนึงครับ

ที่ปีนี้รายได้โตเกือบเท่าตัวทั้งไตรมาส1และ2มาได้อน่างไรครับ

ขอบคุณครับ
กำไรจากรายการพิเศษ ลองทำการบ้านดูครับ
ขอบคุณครับหาเจอล่ะ เปิดหมายเหตุทางการเงินไม่ค่อยคล่อง และขอโทษที่ถามโดยไม่ทำการบ้านมาก่อนต่อไปจะพยายามทำการบ้านมากกว่านี้

ถามรายได้รึป่าวครับ ไม่ใช่กำไร ไม่น่าใช่ เรื่องทางบัญชี นะครับ ก็เรื่องที่ซื้อ ccp เวียดนามกับ ฮ่องกง แล้วมีการรวมงบใช่รึป่าวครับ

มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher

k.atp24

Posts by k.atp24 » Wed Sep 26, 2012 2:53 pm

สุดท้าย พอ เมกาแย่ ยุโรปแย่ ก็ต้องกลับมาพึ่งหุ้นที่ทำกิจการในประเทศ คงอีกไม่นานเกินรอ ราคาถั่วเหลืองและสิ่งที่เป็นต้นทุนเริ่มลดลงตามวัฎจักร

young_5432

Posts by young_5432 » Wed Sep 26, 2012 3:15 pm

k.atp24 wrote:สุดท้าย พอ เมกาแย่ ยุโรปแย่ ก็ต้องกลับมาพึ่งหุ้นที่ทำกิจการในประเทศ คงอีกไม่นานเกินรอ ราคาถั่วเหลืองและสิ่งที่เป็นต้นทุนเริ่มลดลงตามวัฎจักร
ผมหวังไม้อย่างงั้นครับ เพราะดู รายได้ไปรอไว้แล้ว ขอแค่มาจิ้นกลับมา

มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher

young_5432

Posts by young_5432 » Wed Sep 26, 2012 3:34 pm

young_5432 wrote:
k.atp24 wrote:สุดท้าย พอ เมกาแย่ ยุโรปแย่ ก็ต้องกลับมาพึ่งหุ้นที่ทำกิจการในประเทศ คงอีกไม่นานเกินรอ ราคาถั่วเหลืองและสิ่งที่เป็นต้นทุนเริ่มลดลงตามวัฎจักร
ผมหวังไม้อย่างงั้นครับ เพราะดู รายได้ไปรอไว้แล้ว ขอแค่มาจิ้นกลับมา
แต่ตอนนี้ในประเทศกับ ต่างประเทศ ก็เกือบ ครึ่งๆ แล้วนะครับ

Chabaa70
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Posts by Chabaa70 » Wed Sep 26, 2012 8:01 pm

ปัจจุบัน CPF เข้าสู่ธุรกิจค้าปลีก มีทั้ง CP Freshmart และ CP Food Market แต่สินค้าในร้าน CP Freshmart น่าจะมีสินค้าหลากหลายมากกว่านี้ ผมว่าบริษัทควรจะต่อยอดจากวัตถุดิบที่มีอยู่ อาจทำสินค้าใหม่จำพวกของทานเล่นบ้างก็น่าจะดีจำพวกสแนกที่ทำจาก หมู, ไก่, ปลา เป็นต้น และจะช่วยให้การเพิ่มความถี่ในการเข้าร้านมากขึ้น สินค้าเก็บได้นานขึ้นด้วย นอกเหนือจากสินค้าจำพวกไส้กรอกรสต่างๆ

ปล.เป็นข้อเสนอแนะครับ

thaloengsak

Posts by thaloengsak » Thu Sep 27, 2012 10:19 pm

ทำไมเพื่อนๆถึงสนใจลงทุนในCPFครับ
ผมเพิ่งเริ่มศึกษาตัวนี้ ขอคำชี้แนะหน่อยครับ :P

ลงทุนเพื่อชีวิต

TLSS

Posts by TLSS » Fri Sep 28, 2012 12:37 pm

ซี.พี.บุกหนักกลุ่มประเทศอินโดจีน ตั้ง"รง.อาหารสัตว์-แปรรูป-ฟาร์ม"รับยอดขายพุ่ง
updated: 28 ก.ย. 2555 เวลา 08:34:36 น. ประชาชาติธุรกิจออนไลน์

ซี.พี.ยักษ์ใหญ่ธุรกิจเกษตรครบวงจรทุ่มไม่อั้น ขยายโรงงานอาหารสัตว์ ฟาร์มหมู-ไก่ โรงงานอาหารแปรรูปกลุ่มประเทศ CLMV หลังมีอัตราการเติบโตไม่ต่ำกว่า 20% ชี้อนาคตสดใส

นายสกล ชีวะโกเศรษฐ กรรมการผู้จัดการ บริษัท ซี.พี.กัมพูชา จำกัด และบริษัท ซี.พี.ลาว จำกัด เปิดเผยถึงแผนการลงทุนใน 2 ประเทศของกลุ่มเจริญโภคภัณฑ์ (ซี.พี.) ว่า ในส่วนประเทศกัมพูชา ซี.พี.จะลงทุนตั้งโรงงานอาหารสัตว์ในปีนี้อีก 300 ล้านบาท จากกำลังการผลิต 2.4 หมื่นตัน/เดือน เป็น 3.5 หมื่นตัน/เดือน คาดว่าการก่อสร้างจะเสร็จเรียบร้อยในปลายปีนี้ พร้อมกันนี้ได้ลงทุนก่อสร้างฟาร์มหมูจำนวน 2 ยูนิต ยูนิตละ 100 ล้านบาท และอีก 3 ปีข้างหน้าจะลงทุนด้านฟาร์มและโรงงานผลิตอาหารแปรรูปที่กัมพูชาอีก 20 ล้านบาท โดยจะสั่งซื้อเครื่องจักรจากยุโรปมาผลิตไส้กรอกหมู ไส้กรอกไก่ ลูกชิ้นและหมูยอ จากที่ลงทุนไปก่อนหน้านี้มูลค่า 100 ล้านบาทในส่วนประเทศสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว (สปป.ลาว) ปีนี้จะลงทุนขยายโรงงานอาหารสัตว์อีก 150 ล้านบาท ขยายกำลังการผลิตจาก 6 หมื่นตัน/ปี เป็น 1.2 แสนตัน/ปี คาดว่าจะก่อสร้างเสร็จปลายปีนี้

ธุรกิจของ ซี.พี.ในกัมพูชา มีโรงงานอาหารสัตว์ ธุรกิจสัตว์บกทั้งสุกร ไก่เนื้อ ไก่ไข่และธุรกิจแปรรูปอาหาร ส่วนธุรกิจ ซี.พี.ในลาว มีโรงงานผลิตอาหารสัตว์ ธุรกิจสัตว์บกทั้งสุกร ไก่เนื้อ และไก่ไข่และธุรกิจแปรรูปอาหาร ซึ่งการเข้าไปลงทุนในกัมพูชาปี 1996 ช่วง 5-7 ปีแรก ถ้าเป็นธุรกิจอื่นถอยทัพไปแล้ว แต่ ซี.พี.ไม่ถอย ซึ่งอนาคตจะลงทุนตั้งโรงงานอาหารสัตว์และพ่อแม่พันธุ์หมู-สัตว์ปีกที่พระตะบอง หรือกัมปงจาม ส่วนการเข้าไปลงทุนในลาวค่อนข้างราบรื่น ต่อไปจะมีการลงทุนตั้งโรงงานอาหารสัตว์และธุรกิจต่อเนื่องที่จำปาสัก จากปัจจุบันตั้งที่นครหลวงเวียงจันทน์ ส่วนธุรกิจสัตว์น้ำก็เล็งที่จะลงทุนในกัมพูชาต่อไป

"ผมไปกัมพูชาเมื่อปี 2002 ภายใน 10 ปี รายได้เติบโตถึง 20 เท่า อนาคตจะพยายามรักษาการเติบโตทั้ง 2 ประเทศนี้ไว้ที่ 15-20% และรายได้จากกัมพูชาและลาวตกประมาณ 3-4% ของรายได้รวมของบริษัท เจริญโภคภัณฑ์อาหาร จำกัด (มหาชน) ที่คาดว่าจะทำได้ในปีนี้ 3 แสนล้านบาท"

นายบุญเกียรติ ชีวะตระกูลกิจ รองกรรมการผู้จัดการอาวุโส ด้านพัฒนากลยุทธ์และธุรกิจ กลุ่มธุรกิจเกษตรอุตสาหกรรมและอาหาร เครือเจริญโภคภัณฑ์ (ซี.พี.) ซึ่งปัจจุบันเข้าไปควบคุมดูแลบริษัท เมียนมาร์ ซี.พี. ไลฟ์สต๊อก จำกัด ในประเทศพม่า กล่าวว่า ในพม่า ซี.พี.จะลงทุนผลิตลูกไก่ 1 ล้านตัว/สัปดาห์ โรงงานอาหารสัตว์กำลังการผลิต 2.5 หมื่นตัน/เดือน โรงงานผลิตอาหารแปรรูปประเภทไส้กรอก ลูกชิ้น กำลังการผลิต 7 พันตัน/ปี โดยตั้งเป้าอัตราการเติบของรายได้เฉลี่ยปีละ 20%

"พม่าเพิ่งเปิดประเทศ การเข้าไปลงทุนก็เหมือนกับกัมพูชา ลาว เวียดนาม ต้องรู้จักเสียเปรียบบ้าง ในพม่าเรามีโรงเรียนหรือศูนย์ฝึกอบรมการเลี้ยงสัตว์ปีก ร่วมกับกรมปศุสัตว์ของพม่า ในการเลี้ยงให้ถูกหลักวิชาการทั้งการเลี้ยงในระบบปิดและระบบเปิด ที่สำคัญก่อนเข้าไปลงทุน ต้องมีการศึกษาพฤติกรรมการการบริโภคของคนพม่า เพื่อที่จะผลิตอาหารรวมทั้งรสชาติที่ถูกปากผู้บริโภค ซึ่งพบว่าวิถีการบริโภคคล้ายกัน และอาหารไทยเป็นที่นิยมบริโภค"

นายชัยนันท์ หนูเพ็ชร์ รองกรรมการผู้จัดการอาวุโส บริษัท ซี.พี.เวียดนาม คอร์ปอเรชั่น จำกัด กล่าวว่า ปี 2011 ที่ผ่านมา ซี.พี.เวียดนามมีรายได้ 1,400 ล้านเหรียญสหรัฐ ช่วง 3-6 ปีที่ผ่านมา มีอัตราการเติบโตปีละ 20% และในอีก 3-4 ปีข้างหน้าก็จะพยายามรักษาการเติบโตไว้ไม่ต่ำกว่า 20% ส่วนครึ่งแรกของปีนี้มีรายได้เกือบ 800 ล้านเหรียญสหรัฐ ขณะที่มีทรัพย์สิน 800 ล้านเหรียญสหรัฐ

ในปี 2011 ซี.พี.เวียดนามได้ลงทุนกว่า 40 ล้านเหรียญสหรัฐ ตั้งโรงงานอาหารสัตว์ 1 โรง ขนาดกำลังการผลิต 7 แสนตัน/ปี จะก่อสร้างเสร็จปลายปีนี้ รวมทั้งโรงงานแปรรูปที่ก่อสร้างเสร็จแล้ว มูลค่า 10 กว่าล้านเหรียญสหรัฐ เพื่อผลิตปลาดอรี่แช่แข็งส่งออก และปีนี้ลงทุน 20 กว่าล้านเหรียญสหรัฐ ตั้งโรงงานผลิตกุ้งแช่แข็งส่งออก

"ที่เวียดนาม เรามีพนักงาน 1.1 หมื่นคน มีโรงงานอาหารสัตว์บก 4 โรง โรงงานอาหารสัตว์น้ำ 3 โรง และโรงงานพัฒนาข้าวโพดอีก 1 แห่ง มีฟาร์มเพาะเลี้ยงสัตว์น้ำและโรงงานอาหารแปรรูป รายได้ 90% มาจากตลาดภายใน รายได้จากการส่งออกมีเพียง 10% เท่านั้น"

bignavy

Posts by bignavy » Fri Sep 28, 2012 12:39 pm

thaloengsak wrote:ทำไมเพื่อนๆถึงสนใจลงทุนในCPFครับ
ผมเพิ่งเริ่มศึกษาตัวนี้ ขอคำชี้แนะหน่อยครับ :P
สำหรับผมได้ลงทุนในcpfมาเป็นปีที่๕แล้วคาบ แต่ก้ยังคงศึกษาหาข้อมูลอยู่เรื่อยๆ ไม่ว่าจะอ่านในinternet หรือจะออกไปสำรวจดูตลาด ลองทานอาหารของcpf แอบถามแม่ค้าที่ขายไก่5ดาว ถ้ายอดขายร้านcp feshmart
ส่วนตัวผมว่าcpfเป็นอะไรที่จับต้องได้ เป้นสิ่งที่ทุกคนต้องใช้ ไม่ว่าจะจนหรือรวยคนเราก็ต้องกินอาหาร เป็นสิ่งที่อยู่รอบๆตัวเรา
สามารถมองเห็นความเปลี่ยนแปลงได้ง่าย และที่สำคัญยังเป็นผู้นำทางด้านอาหารอีกด้วย ผมชอบอะไรที่เป็นผู้นำนะ และในอนาคตยังมีนโยบายและวิสัยทัศที่ดีในการขยายกิจการอีกด้วย มีการเพิ่มช่องทางจำหน่ายสินค้าที่ทันสมัยขึ้น(ตอบสนองlife stle ของคนรุ่นใหม่) มีการผลิตสินค้าที่โดดเด่นเช่นหมูดำคุโรบูตะ(อร่อยมากครับ) ส่วนตัวแล้วสำหรับผมว่าปัจจุบันและ อนาคตยังดีอยู่นะ (ผมไม่สนใจที่ราคานะ มองที่กิจการเป็นหลัก)
ยังไงมีข้อมูลอะไรเพิ่มเติมมาแบ่งปันกันนะครับ

specialonez

Posts by specialonez » Fri Sep 28, 2012 5:31 pm

thaloengsak wrote:ทำไมเพื่อนๆถึงสนใจลงทุนในCPFครับ
ผมพึ่งเข้าตลาดนะครับ ไม่ได้เชี่ยวชาญมากมาย

ที่ผมสนใจตัวนี้ เพราะแบรนด์ที่โดดเด่น แล้วก็ธุรกิจที่คนต้องกิน ต้องใช้นะครับ

พึ่งซื้อได้นิดหน่อยครับ ... วันนี้ราคาดันขึ้นซะได้ เงินเดือนอุตส่าห์ออกมา รอลุ้นให้ลงวันจันทร์ :)

HARINLUX

Posts by HARINLUX » Sat Sep 29, 2012 7:49 pm

ช่องทางการทำการตลาดของ cpf บน facebook
http://www.facebook.com/brandcp

--------------
ความรู้ คู่คุณธรรม

paracet

Posts by paracet » Sat Sep 29, 2012 11:03 pm

5 ทุ่มล่ะ มาบอกลาครับ คงจะไม่มีใครได้เห็นคำถามโง่ๆขอผมอีก พอดีไม่ได้ต่อสมาชิกแบบเสียเงิน

sangseng

Posts by sangseng » Sun Sep 30, 2012 12:03 am

ไม่ทราบว่ามีท่านไหนได้ชิมสปาเก็ตตี้ครีมซอสที่ออกใหม่รึยังครับ... เห็นโฆษณาแล้วดูน่ากินมาก :P

paracet

Posts by paracet » Sun Sep 30, 2012 6:33 am

Test

atomvi

Posts by atomvi » Sun Sep 30, 2012 9:34 am

paracet wrote:Test
ทำไมไม่สมัครสมาชิกละครับ
1200 บาท 3 ปี ก็ยัง ok นะผมว่า เข้าใจ Web ต้องตั้งเป็นสมาคมเพราะทาง กลต. ควบคุมเข้มงวดขึ้น

"คนฉลาด ย่อมรู้จักตัวเองอย่างถ่องแท้"
สร้างมาตรฐานของตัวเอง แล้วเดินไปตามมัน

atomvi

Posts by atomvi » Sun Sep 30, 2012 9:36 am

sangseng wrote:ไม่ทราบว่ามีท่านไหนได้ชิมสปาเก็ตตี้ครีมซอสที่ออกใหม่รึยังครับ... เห็นโฆษณาแล้วดูน่ากินมาก :P
ลองแล้ว ผมว่าอร่อยดีครับ แต่ลูกชายชอบแบบไก่สับมากกว่า

"คนฉลาด ย่อมรู้จักตัวเองอย่างถ่องแท้"
สร้างมาตรฐานของตัวเอง แล้วเดินไปตามมัน

Post Reply