CPF

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
young_5432
Verified User

Re: CPF

Posts by young_5432 » Fri Aug 31, 2012 9:37 am

vim wrote:
young_5432 wrote:รบกวนอธิบายหน่อยได้ไหมครับ CPG เป็นเจ้าของ CPM รึป่าวครับ
CPG คือ เครือเจริญโภคภัณฑ์ บริษัทแม่ของ CPF, CPALL และบริษัทอื่นๆครับ ตัว CPG นี้ไม่อยู่ในตลาดหุ้น

ส่วน CPM คือบริษัทย่อยของ CPF ซึ่งถือหุ้นของ CPALL 30% เลยทำให้ CPALL มีสถานะเป็นบริษัทร่วมของ CPF ครับ

บริษัทขนาดใหญ่มักจะมีบริษัทย่อยและบริษัทร่วมเยอะครับ ลองอ่านเพิ่มเติมจาก 56-1 โดยละเอียดดูนะครับ

เวลา ดูงบกำไร ขาดทุน กำไรที่เป็นของงบรวม จะคำนวณ 30% ของกำไร ของ cpall เลยใช่ไหมครับ

และมีการขายเงินลงทุนนี่คือ ขายหุ้น ใช่ไหมครับ

และลงตรงรายการ เงินรับจากการลงทุนบริษัท ย่อย ร่วม ใช่ไหมครับ.

มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher

young_5432

Posts by young_5432 » Fri Aug 31, 2012 11:07 am

วันนึงผมเดิน เข้า family mart แทบจะจัด zone เหมือน 7-11 เลย อาหารจะเป็นยี่ห้อ อำไร express ซักอย่างที่เป็นแช่แข็งกับพวก โบโลน่า ไส้กรอก รู็สึกจะเห็นของ cpf ด้วยนะครับ พวกยี้ห้อพวกนี้ รับ วัตถุดิบ จาก cpf รึป่าวน้อ

แล้วใครรู้บ้างว่า eazy go ที่ขายใน 7-11 รับวัตถุดิบมาจาก cpf รึป่าวครับ

มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher

paracet

Posts by paracet » Fri Aug 31, 2012 11:17 am

มาลาเพื่อนๆชาวไก่ครับ พอดีไม่ได้สมัครสมาชิก น่าจะเป็นวันสุดท้ายของที่นี่ครับ โชคดีร่ำรวย

young_5432

Posts by young_5432 » Fri Aug 31, 2012 11:41 am

ใน 56-1 บอกว่าเรานำเข้าวัตถุดิบจากต่างประเทศคิดเป็น 10% ของต้นทุนขายรวม แสดงว่าราคา ข้าวโพด กับกากถั่วเหลืองจากต่างประเทศ ก็ไม่ได้มีผลกระทบอย่างมาก เพราะเราซื้อในประเทศด้วย

sakkrit_t

Posts by sakkrit_t » Sat Sep 01, 2012 4:39 pm

paracet wrote:มาลาเพื่อนๆชาวไก่ครับ พอดีไม่ได้สมัครสมาชิก น่าจะเป็นวันสุดท้ายของที่นี่ครับ โชคดีร่ำรวย
มันยังใช้ได้ถึงสิ้นเดือนนี้หนิครับ ทำไมรีบลาจัง

"In the short term, the stock market behaves like a voting machine, but in the long term it acts like a weighing machine"
Benjamin Graham

paracet

Posts by paracet » Sat Sep 01, 2012 9:21 pm

sakkrit_t wrote:
paracet wrote:มาลาเพื่อนๆชาวไก่ครับ พอดีไม่ได้สมัครสมาชิก น่าจะเป็นวันสุดท้ายของที่นี่ครับ โชคดีร่ำรวย
มันยังใช้ได้ถึงสิ้นเดือนนี้หนิครับ ทำไมรีบลาจัง
อ้าว จริงด้วย ขอบคุณครับ

vim
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Posts by vim » Sun Sep 02, 2012 1:47 am

paracet wrote:
sakkrit_t wrote:
อ้าว จริงด้วย ขอบคุณครับ
ไม่สมัครสมาชิกหรือครับ อยากให้สมัครจังจะได้มีคนแลกเปลี่ยนข้อมูลและคุยกัน ข้อมูลพวกนี้หาคุยในเว็บอื่นยากเสียด้วยครับ

Vi IMrovised

young_5432

Posts by young_5432 » Sun Sep 02, 2012 8:49 am

เห็นของใน 7-11 มี บริษัท ซีพี ค้าปลีก นึกว่าเป็น ลูก cpf ที่แท้ เป็นลูก cpall

young_5432

Posts by young_5432 » Mon Sep 03, 2012 8:48 am

ทุกท่านห่วงหนี้สินต่อทุน รึป่าวครับ 1.7 เท่า ยิ่ง หนี้ชำระภายในปี 41000 ล้าน บาท ร๋ว่ารอรีไฟแนน เป็นหนี้ระยะยาว

paracet

Posts by paracet » Mon Sep 03, 2012 8:11 pm

ผบห ขายอีกแล้ว
วีรชัย รัตนบานชื่น ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 03/09/2555 31/08/2555 250,000 31.50 ขายหมู

Parday

Posts by Parday » Tue Sep 04, 2012 1:11 pm

ซีพีเอฟ คว้า 38 รางวัล 'Zero Accident' ลดอุบัติเหตุในการทำงานเป็นศูนย์

นายวีรชัย รัตนบานชื่นรองกรรมการผู้จัดการบริหาร บริษัท เจริญโภคภัณฑ์อาหาร จำกัด (มหาชน) หรือ ซีพีเอฟ ในฐานะประธานคณะกรรมการบริหาร ด้านความปลอดภัย อาชีวอนามัยและสิ่งแวดล้อม (SHE) เปิดเผยว่า ซีพีเอฟรับ 38 รางวัล Zero Accident ประจำปี 2555 ภายใต้โครงการ “รณรงค์ลดสถิติอุบัติเหตุจากการทำงานให้เป็นศูนย์” จากกระทรวงแรงงาน การันตีคุณภาพแรงงานปลอดภัย โดยเฉพาะ โรงเพาะฟักลูกกุ้ง ตะวัน จ.พังงา และ ศูนย์ปรับปรุงพันธุกรรมกุ้งปะทิว จ.ชุมพร สามารถคว้ารางวัลประกาศเกียรติคุณระดับโล่เงินมาได้ เนื่องจากไม่เกิดอุบัติเหตุถึงขั้นหยุดงาน หรืออุบัติเหตุเป็นศูนย์ เป็นเวลาติดต่อกันรวมการทำงานกว่า 3 ล้านชั่วโมง ส่วนระดับทองแดงได้รับ 7 รางวัล และระดับต้น 29 รางวัล

นายวีรชัย กล่าวอีกว่า บริษัทตระหนักและให้ความสำคัญในความปลอดภัยของพนักงาน และสภาพแวดล้อมในการทำงานเป็นอย่างยิ่ง โดยกำหนดเป็นนโยบายและข้อปฏิบัติด้านความปลอดภัย อาชีวอนามัยและสิ่งแวดล้อม พร้อมจัดตั้งคณะกรรมการบริหาร ด้านความปลอดภัย อาชีวอนามัยและสิ่งแวดล้อม (CPF SHE Management Committee) ที่ผลักดันโครงการด้านความปลอดภัยต่างๆ โดยเฉพาะการลดอุบัติเหตุจากการทำงานให้เป็นศูนย์ หรือ Zero Accident เพื่อส่งเสริมให้เกิดความปลอดภัยในการทำงานของพนักงานในฟาร์มและโรงงานของซีพีเอฟทั่วประเทศ และเป็นการกระตุ้นให้ทุกคนในองค์กรร่วมมือร่วมใจดำเนินการเพื่อลดอุบัติเหตุ ด้วยการปฏิบัติตามขั้นตอนการทำงานที่ปลอดภัยอย่างเคร่งครัด รวมถึงการดูแลรักษาอุปกรณ์เครื่องจักรให้มีความสมบูรณ์อยู่ตลอดเวลา ก่อให้เกิดผลดีในด้านความปลอดภัยในชีวิต ร่างกาย และทรัพย์สินของพนักงานเอง

“เกณฑ์การตัดสินของรางวัลนี้ไม่ได้มาจากการทำงานปีต่อปี แต่เป็นการสะสมจำนวนชั่วโมงการทำงานของพนักงานทั้งหมดของโรงงานหากเกิดอุบัติเหตุ ที่ทำให้พนักงานต้องหยุดงานเพียง 1 ครั้ง ทำให้ชั่วโมงการทำงานของพนักงานที่สะสมมาตลอดต้องเริ่มนับ 1 ใหม่ ถือว่าเป็นโครงการที่ท้าทายความสามารถของผู้บริหารและพนักงานทุกคน”

สำหรับโครงการ "รณรงค์ลดสถิติอุบัติเหตุจากการทำงานให้เป็นศูนย์" (Zero Accident Campaign) จัดขึ้นเพื่อช่วยลดอัตราการประสบอันตรายจากการทำงานของลูกจ้างทั่วประเทศ ซึ่งกรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานได้ดำเนินการประกาศเกียรติคุณ ด้วยการมอบโล่รางวัลให้แก่ สถานประกอบกิจการทุกประเภทกิจการและหน่วยงานรัฐวิสาหกิจ โดยกำหนดหลักเกณฑ์ในการพิจารณาจากข้อมูลการประสบอันตรายจากการทำงานทั้งหมดของลูกจ้างในสถานประกอบกิจการ ตลอดจนหลักฐานแสดงกิจกรรมการดำเนินงานด้านการบริหารจัดการความปลอดภัยในการทำงาน

vichinjo

Posts by vichinjo » Tue Sep 04, 2012 5:08 pm

paracet wrote:ผบห ขายอีกแล้ว
วีรชัย รัตนบานชื่น ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 03/09/2555 31/08/2555 250,000 31.50 ขายหมู
จะเป็นลางไม่ดีรึเปล่าครับเนี่ย...

Life is too short...

dsdumrong

CPF

Posts by dsdumrong » Wed Sep 05, 2012 9:08 am

วันที่/เวลา 05 ก.ย. 2555 08:58:00
หัวข้อข่าว SEC News : สรุปแบบ 246-2 ประจำวันที่ 4 กันยายน 2555
หลักทรัพย์ CPF
แหล่งข่าว SEC
รายละเอียดแบบเต็ม คลิกที่นี่เพื่อดาวน์โหลดรายละเอียดข่าวรูปแบบเต็ม

SEC : สรุปแบบ 246-2 ประจำวันที่ 4 กันยายน 2555
สำนักงานคณะกรรมการกำกับหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์
ได้รับแบบรายงานการได้มา/จำหน่ายหลักทรัพย์ของกิจการ (แบบ 246-2) ซึ่งสรุปได้ ดังนี้

1. รายงานการได้มา หุ้นของบมจ. เจริญโภคภัณฑ์อาหาร จำกัด (มหาชน)(listed)
โดย UBS AG, HONG KONG BRANCH
ซึ่งเป็นการได้มา เมื่อวันที่ 29/08/2555
จำนวนหลักทรัพย์ที่ได้มาคิดเป็น 2.3% ของสิทธิออกเสียงทั้งหมดของกิจการ
จำนวนหลักทรัพย์ภายหลังการได้มาคิดเป็น 5.59% ของสิทธิออกเสียงทั้งหมดของกิจการ

dsdumrong

+CPF

Posts by dsdumrong » Wed Sep 05, 2012 9:14 am

ภาพรวมข้อมูลผู้ถือหุ้น ณ วันที่ 27/08/2555 ประเภทการปิดสมุดทะเบียน : XD
จำนวนผู้ถือหุ้นทั้งหมด 59,925
% การถือหุ้นแบบไร้ใบหุ้น 54.88

ลำดับ ผู้ถือหุ้นรายใหญ่ จำนวนหุ้น (หุ้น) % หุ้น
1. บริษัท เครือเจริญโภคภัณฑ์ จำกัด 1,935,815,835 25.00
2. บริษัท เจริญโภคภัณฑ์โฮลดิ้ง จำกัด 881,525,460 11.38
3. บริษัท ไทยเอ็นวีดีอาร์ จำกัด 417,010,295 5.39
4. Orient Success International Limited 405,000,000 5.23
5. UOB KAY HIAN (HONG KONG) LIMITED - Client Account 218,827,700 2.83
6. บริษัท ซีพีเอฟ (ประเทศไทย) จำกัด (มหาชน) 203,859,940 2.63
7. น.ส.วลัยพร จิรภูมิมินทร์ 140,000,000 1.81
8. HSBC (SINGAPORE) NOMINEES PTE LTD 138,273,250 1.79
9. LITTLEDOWN NOMINEES LIMITED 94,685,600 1.22
10. สำนักงานประกันสังคม (2 กรณี) 90,827,900 1.17
11. UBS AG HONG KONG BRANCH 89,254,106 1.15

boypeter

Posts by boypeter » Wed Sep 05, 2012 3:37 pm

ซีพียึดชลบุรีเลี้ยงหมูดำ"คูโรบูตะ" 2หมื่นตัว/เดือน-เน้นลูกค้าญี่ปุ่น

ดร.สัจจา ระหว่างสุข รองกรรมการผู้จัดการอาวุโส ด้านวิจัยพัฒนาและปรับปรุงพันธุ์สุกร บริษัท เจริญโภคภัณฑ์อาหาร จำกัด (มหาชน) หรือซีพีเอฟ เปิดเผยว่า ซีพีเอฟสามารถผลิตเนื้อหมูสายพันธุ์ใหม่ และปล่อยออกสู่ตลาดแล้ว หลังจากที่เคยปล่อยทดลองตลาดตั้งแต่ปี 2552 และพัฒนาต่อจนได้เนื้อหมูที่มีคุณสมบัติที่ต้องการ ซึ่งหมูสายพันธุ์ใหม่นี้ใช้ชื่อ "ซีพี คูโรบูตะ" เป็นหมูเนื้อดำสายพันธุ์เบิร์กเชียร์ (Berkshire) ที่บริษัทนำเข้าสายพันธุ์จากทวีปอเมริกาเหนือ เมื่อปี 2548 และผสมและพัฒนาสายพันธุ์ต่อ ส่วนชื่อ "คูโรบูตะ" เป็นชื่อที่นำมาจากญี่ปุ่น เนื่องจากคนญี่ปุ่นนิยมบริโภคเนื้อหมูดำพันธุ์เบิร์กเชียร์มานานแล้ว และจากชาวญี่ปุ่นตั้งชื่อหมูพันธุ์เบิร์กเชียร์ใหม่ว่า "คูโรบูตะ" ซึ่งคนไทยก็จะคุ้นกับชื่อคูโรบูตะมากกว่า อีกทั้งเพื่อตอบสนองกลุ่มเป้าหมายหลักที่มองไว้คือ กลุ่มคนญี่ปุ่นในประเทศไทย

ปัจจุบันกำลังการผลิตหมูซีพี คูโรบูตะ อยู่ที่ 20,000 ตัว/เดือน หรือ 240,000 ตัว/ปี คิดเป็น 8% ของกำลังการผลิตหมู

ในเครือ สำหรับการเลี้ยง ทางบริษัทเลี้ยงเองในพื้นที่ จ.ชลบุรี ยังไม่มีโครงการขยายการผลิตหรือกระจายพ่อแม่พันธุ์ให้เกษตรกรเลี้ยง เนื่องจากตลาดยังแคบ ถึงแม้ในอนาคตความต้องการจะเพิ่มขึ้น แต่การขยายฟาร์มคงไม่สามารถขยายได้รวดเร็วนัก เนื่องจากการดูแลควบคุมคุณภาพจะพิเศษกว่าการเลี้ยงหมูทั่วไปพอสมควร ส่วนการส่งออกยังไม่ได้มอง เนื่องจากความนิยมในแต่ละประเทศต่างกัน ถ้าจะเข้าไปต้องพัฒนาคุณสมบัติให้ตรงกับความนิยมของตลาด ต้องอาศัยการวิจัยและพัฒนาอีกมาก จึงมุ่งที่ตลาดในประเทศเป็นหลัก

ต้นทุนการผลิตหมูคูโรบูตะสูงกว่าต้นทุนการผลิตหมูธรรมดากิโลกรัมละ 2 บาท ส่วนราคาขายสูงกว่าราคาหมูธรรมดาประมาณ 30% แต่ชิ้นส่วนที่สามารถขายเป็นเนื้อหมูคูโรบูตะได้มีเพียงสันคอ สันนอก เนื้อลาย เนื้อสะโพก ส่วนอวัยวะอื่น ๆ จะขายเป็นเนื้อหมูธรรมดา

ดร.สัจจากล่าวอีกว่า จากการวางตลาดเมื่อปี 2552 มีกลุ่มภัตตาคารร้านอาหารให้การตอบรับบ้างแล้ว แต่เนื่องจากทางบริษัทมีการหยุดชะงักเพื่อปรับปรุงสายพันธุ์และพัฒนาคุณภาพ สำหรับการปล่อยหมูคูโรบูตะออกสู่ตลาดอีกครั้ง

ในปีนี้ คาดหวังกลุ่มผู้บริโภครายย่อยทั่วไป จึงเลือกช่องทางการจำหน่ายที่สะดวกและตอบสนองกลุ่มเป้าหมาย คือวางจำหน่ายในซีพี เฟรชมาร์ท และตามซูเปอร์มาร์เก็ตอย่างท็อปส์ และแม็กซ์ แวลู

ความพิเศษของเนื้อหมูคูโรบูตะคือ เป็นหมูที่มีไขมันแทรกในชั้นกล้ามเนื้อมากกว่าเนื้อหมูธรรมดา และมีเส้นใยในกล้ามเนื้อเล็กกว่าเนื้อหมูธรรมดา ทำให้เนื้อหมูคูโรบูตะนุ่มกว่าเนื้อหมูธรรมดา 25-30% และอุ้มน้ำมากกว่าเนื้อหมูธรรมดา ทำให้เนื้อมีความชุ่มฉ่ำมากกว่า

04 ก.ย. 2555
ประชาชาติธุรกิจออนไลน์

WAT_B

Posts by WAT_B » Wed Sep 05, 2012 5:22 pm

boypeter wrote:ซีพียึดชลบุรีเลี้ยงหมูดำ"คูโรบูตะ" 2หมื่นตัว/เดือน-เน้นลูกค้าญี่ปุ่น

ความพิเศษของเนื้อหมูคูโรบูตะคือ เป็นหมูที่มีไขมันแทรกในชั้นกล้ามเนื้อมากกว่าเนื้อหมูธรรมดา และมีเส้นใยในกล้ามเนื้อเล็กกว่าเนื้อหมูธรรมดา ทำให้เนื้อหมูคูโรบูตะนุ่มกว่าเนื้อหมูธรรมดา 25-30% และอุ้มน้ำมากกว่าเนื้อหมูธรรมดา ทำให้เนื้อมีความชุ่มฉ่ำมากกว่า

สามารถหาซื้อได้ที่ไหนหรอครับ อ่านแล้วหิวเลยอยากลองไปทานดูบ้าง

Grand Marshal

Posts by Grand Marshal » Wed Sep 05, 2012 5:32 pm

WAT_B wrote:
boypeter wrote:ซีพียึดชลบุรีเลี้ยงหมูดำ"คูโรบูตะ" 2หมื่นตัว/เดือน-เน้นลูกค้าญี่ปุ่น

สามารถหาซื้อได้ที่ไหนหรอครับ อ่านแล้วหิวเลยอยากลองไปทานดูบ้าง
ของ CPF ที่ผมเคยเห็นนะครับ จะมีที่ CP Freshmart, Tesco Lotus จะเป็นแบบแช่แข็ง

ถ้าชอบแบบปรุงสุก หาทานได้ที่ร้าน เชสเตอร์กริล ครับ

ในความคิดเห็นผมคือ ถ้าที่ไหนขายเนื้อแช่แข็งของ CPF น่าจะมี สเต็กหมูดำคุโรบูตะแช่แข็งที่นั่นครับ

WAT_B

Posts by WAT_B » Wed Sep 05, 2012 6:00 pm

Grand Marshal wrote:

ของ CPF ที่ผมเคยเห็นนะครับ จะมีที่ CP Freshmart, Tesco Lotus จะเป็นแบบแช่แข็ง

ถ้าชอบแบบปรุงสุก หาทานได้ที่ร้าน เชสเตอร์กริล ครับ

ในความคิดเห็นผมคือ ถ้าที่ไหนขายเนื้อแช่แข็งของ CPF น่าจะมี สเต็กหมูดำคุโรบูตะแช่แข็งที่นั่นครับ
ขอบคุณคราบ

My House

Posts by My House » Wed Sep 05, 2012 8:33 pm

ขอบคุณคราบ
ที่พารากอนจะเป็นหมูคูโรบูตะทั้งหมดเลยครับ มีทุกส่วน ซี่โครง สันใน สันนอก หมูบด มากมาย ผมไปซื้อประจำ รู้สึกใช้หมูดำแล้วอร่อยกว่า คิดไปเองรึเปล่าไม่รู้นะครับ

young_5432

Posts by young_5432 » Wed Sep 05, 2012 9:21 pm

มาสำรวจดฺของโลตัส หมู เป็ด ไก่ มีของ tesco ประกบ คู่เลย มีใครมีประสบการไหม๊ครับว่าอันไหน อร่อย ผมว่าไม่น่าต่างกันนะ ว่าจะเปรียบเทียบราคา แต่พอดี ของเหมือนกันดันหมด แต่เดาว่า ของโลตัส ถูกกว่าตามระเบียบ

bignavy

Posts by bignavy » Thu Sep 06, 2012 5:43 pm

เมื่อวานผมได้ไปซื้อเกี้ยวซ่า @cp fashmart(สาขาสัตหีบ)มา เลยแอบถามยอดขายพนักงานบอกว่าขายได้วันละ15,000-16,000บาท คำนวนแล้วเดือนละไม่ต่ำกว่า400,000บาท กำไรน่าจะประมาณ6-7% สำหรับผมถือว่าokนะ ส่วนตัวเชื่อว่าถ้าเข้าสู่ภาวะปกติของราคาเนื้อสัตว์ คงจะได้ยิ้มออกกันสักที ไงตอนนี้ก้อยังดีที่ได้ปันผลมาบ้าง (สู้ๆนะคาบ ผมถือมาตั้งแต่ราคา 3กว่าๆไม่เคยทำให้ผิดหวัง) :D :D :D

Grand Marshal

Posts by Grand Marshal » Thu Sep 06, 2012 6:00 pm

young_5432 wrote:มาสำรวจดฺของโลตัส หมู เป็ด ไก่ มีของ tesco ประกบ คู่เลย มีใครมีประสบการไหม๊ครับว่าอันไหน อร่อย ผมว่าไม่น่าต่างกันนะ ว่าจะเปรียบเทียบราคา แต่พอดี ของเหมือนกันดันหมด แต่เดาว่า ของโลตัส ถูกกว่าตามระเบียบ
เรื่องคุณภาพ และความอร่อย ความนุ่ม กรรมวิธีที่ทำให้สดใหม่ น่าทาน CP กินขาดครับ CP ทุ่มทางด้านที่ตนเองถนัดเป็นหลัก ส่วน Tesco เล่นด้วยกับสินค้ามากมาย แต่ไม่ทุ่มสุดตัวซักอย่าง เลยไม่สนคุณภาพซักเท่าไหร่ สู้ original ได้

ของอย่างอื่น ทีมี Tesco ประกบอย่างเยอะ ลองเดาใจคุณเองแล้วกันครับว่า จะซื้อจากใคร เช่น ไส้กรอก CP, ไส้กรอก(แป้ง) Tesco
ยาสระผม ลอริออล กับ ยาสระผม Tesco. หมูคุโรบุตะ CP กับหมูแช่แข่ง Tesco คุณคิดว่าคุณจะเชื่อใจใครได้มากกว่ากันว่า จะไม่ผสมสารเร่งเนื้อแดง ปราศจาก ไข่พยาธิ ปรสิต แบรนด์ไหนอยู่มานาน และได้รางวัลมากมาย

วันหนึ่ง ผมไปซื้อของที่ตลาด เห็นแม่ค้าซื้อไข่จาก CP Freshmart ที่เชียงใหม่ ผมถามว่าในตลาดถูกกว่าอย่างเยอะ ทำไมเลือก CP แม่ค้าบอกว่า แพงว่าไม่กี่บาทต่อถาด แต่ไม่มีขี้ไก่ติด ไม่มีโรค ไม่มีเสีย เชื้อถือได้ ซื้อที่ตลาด เสียเวลาเลือก และได้ของไม่ดีปนมาบ้าง ไม่มี QC

streetstock

Posts by streetstock » Thu Sep 06, 2012 6:09 pm

เมื่อวานผมได้ไปซื้อเกี้ยวซ่า @cp fashmart(สาขาสัตหีบ)มา เลยแอบถามยอดขายพนักงานบอกว่าขายได้วันละ15,000-16,000บาท คำนวนแล้วเดือนละไม่ต่ำกว่า400,000บาท กำไรน่าจะประมาณ6-7% สำหรับผมถือว่าokนะ ส่วนตัวเชื่อว่าถ้าเข้าสู่ภาวะปกติของราคาเนื้อสัตว์ คงจะได้ยิ้มออกกันสักที ไงตอนนี้ก้อยังดีที่ได้ปันผลมาบ้าง (สู้ๆนะคาบ ผมถือมาตั้งแต่ราคา 3กว่าๆไม่เคยทำให้ผิดหวัง)
ผ่านทีไรไม่เคยเห็นลูกค้า แสดงว่าเป็นลูกค้าลักษณะประจำที่มาทีซื้อเยอะๆรึป่าวครับ

bignavy

Posts by bignavy » Thu Sep 06, 2012 7:39 pm

streetstock wrote:
เมื่อวานผมได้ไปซื้อเกี้ยวซ่า @cp fashmart(สาขาสัตหีบ)มา เลยแอบถามยอดขายพนักงานบอกว่าขายได้วันละ15,000-16,000บาท คำนวนแล้วเดือนละไม่ต่ำกว่า400,000บาท กำไรน่าจะประมาณ6-7% สำหรับผมถือว่าokนะ ส่วนตัวเชื่อว่าถ้าเข้าสู่ภาวะปกติของราคาเนื้อสัตว์ คงจะได้ยิ้มออกกันสักที ไงตอนนี้ก้อยังดีที่ได้ปันผลมาบ้าง (สู้ๆนะคาบ ผมถือมาตั้งแต่ราคา 3กว่าๆไม่เคยทำให้ผิดหวัง)
ผ่านทีไรไม่เคยเห็นลูกค้า แสดงว่าเป็นลูกค้าลักษณะประจำที่มาทีซื้อเยอะๆรึป่าวครับ
ผมว่าเรื่องคนใช้บางตา ก็คงเพราะcp fastmart จะมีลูกค้าเฉพาะกลุ่มเช่น แม่บ้าน ร้านอาหาร ไม่เหมือนกับ7-11ที่จะขายของสะดวกซื้อมีเกือบทุกอย่าง ลูกค้าทั่วไปไม่เจาะจงกลุ่มไหนเป็นพิเศษเลยทำให้ดูมีคนมาใช้บริการเยอะ
เดียวผมจะลองไปสำรวจ cp fastmart ที่อื่นอีกแล้วดูว่าเฉลี่ยแล้วขายได้วันละกี่บาท ได้ผลยังไงเดียวผมจะมาแชร์ข้อมูลให้ฟังนะคาบ

paracet

Posts by paracet » Thu Sep 06, 2012 7:52 pm

ผู้บริหารขายหมูอีกแล้ว
Attachments
aa.png (19.76 KiB) Viewed 1956 times

TLSS

Posts by TLSS » Thu Sep 06, 2012 8:21 pm

ในหมู่บ้านผม แถวปทุมธานี มี 7-11 ติดกันกับ CP Fresh Mart ห่างกันเพียง 2 คูหา (ทั้ง 2 ร้านเปิดข้างในหมู่บ้าน)

เท่าที่สังเกต คนในหมู่บ้าน ยังนิยมเข้า 7-11 มากกว่า CP Fresh Mart มาก หลายเท่า

ผมยังไม่ค่อยเข้าใจแนวคิดการเปิด CP Fresh Mart เท่าไหร่ครับ โดยมีข้อสังเกตดังนี้ครับ

- ทั้งๆ ที 7-11 เน้นเรื่องอาหารการกินเหมือนกัน สัดส่วน food : non food ตอนนี้ ก็ 74 : 26 เข้าไปแล้ว ผลิตภัณฑ์ที่จำหน่ายก็มีรายการที่ซ้ำกันพอสมควร ทำไมไม่ใช้ช่องทาง 7-11 เพื่อเป็นการ share resource ที่มีไม่ว่าจะเป็น ร้าน พนักงาน logistic สาธารณูปโภค การตลาด ฯลฯ ให้มีประสิทธิภาพ โดยอาจจะพิจารณาปรับรูปแบบร้าน 7-11 ให้เพิ่มพื้นที่ตู้แช่ หรือส่วนอาหารให้มากขึ้น

- CP Fresh Mart อาจจะมาเร็วกว่า Trend คนไทยยังนิยมไปจ่ายตลาดสดมากกว่า ทำให้ปัจจุบันคนยังเข้า CP Fresh Mart น้อยมาก .. แต่ ส่วนตัวเชื่อว่าอนาคต Trend Modern trade ที่จำหน่ายอาหารสด นี้น่าจะไปได้ดี รวมถึงการขยายไปต่างประเทศ

- การเปิดสาขาติดกับ 7-11 มองว่า อาจจะเป็นคู่แข่งกันเอง โอเคในภาพรวมอาจจะช่วยการขายผลิตภัณฑ์ของ CP แต่ในด้านต้นทุนผมมองว่ามันเพิ่มกว่ามี 7-11 เพียงอย่างเดียว

- บรรยากาศใน 7-11 ดูน่าเดินกว่าครับ ลูกเด็กเล็กแดง เดินซื้อของอย่างมีความสุข ขณะที่ CP Fresh Mart ค่อนข้างเงียบ สินค้าน้อย เน้นของกิน

แต่ผมเชื่อว่า บริษัทคงเห็นโอกาสดีๆ และส่วนตัวก็ยังเชื่อว่า ระยะยาว CP Fresh Mart Model นี้จะไปได้ดีครับ

ปล. วันก่อน เห็นผลิตภัณฑ์ขนมขบเคี้ยว เป็นอัลมอนต์เคลือช็อคโกแลตติดแบรนด์ CP Fresh Mart ด้วยครับ
Attachments
cp fresh mart
cpfresh.jpg (56.83 KiB) Viewed 4323 times

young_5432

Posts by young_5432 » Thu Sep 06, 2012 8:52 pm

young_5432 wrote:มาสำรวจดฺของโลตัส หมู เป็ด ไก่ มีของ tesco ประกบ คู่เลย มีใครมีประสบการไหม๊ครับว่าอันไหน อร่อย ผมว่าไม่น่าต่างกันนะ ว่าจะเปรียบเทียบราคา แต่พอดี ของเหมือนกันดันหมด แต่เดาว่า ของโลตัส ถูกกว่าตามระเบียบ
เรื่องคุณภาพ และความอร่อย ความนุ่ม กรรมวิธีที่ทำให้สดใหม่ น่าทาน CP กินขาดครับ CP ทุ่มทางด้านที่ตนเองถนัดเป็นหลัก ส่วน Tesco เล่นด้วยกับสินค้ามากมาย แต่ไม่ทุ่มสุดตัวซักอย่าง เลยไม่สนคุณภาพซักเท่าไหร่ สู้ original ได้

ของอย่างอื่น ทีมี Tesco ประกบอย่างเยอะ ลองเดาใจคุณเองแล้วกันครับว่า จะซื้อจากใคร เช่น ไส้กรอก CP, ไส้กรอก(แป้ง) Tesco
ยาสระผม ลอริออล กับ ยาสระผม Tesco. หมูคุโรบุตะ CP กับหมูแช่แข่ง Tesco คุณคิดว่าคุณจะเชื่อใจใครได้มากกว่ากันว่า จะไม่ผสมสารเร่งเนื้อแดง ปราศจาก ไข่พยาธิ ปรสิต แบรนด์ไหนอยู่มานาน และได้รางวัลมากมาย

วันหนึ่ง ผมไปซื้อของที่ตลาด เห็นแม่ค้าซื้อไข่จาก CP Freshmart ที่เชียงใหม่ ผมถามว่าในตลาดถูกกว่าอย่างเยอะ ทำไมเลือก CP แม่ค้าบอกว่า แพงว่าไม่กี่บาทต่อถาด แต่ไม่มีขี้ไก่ติด ไม่มีโรค ไม่มีเสีย เชื้อถือได้ ซื้อที่ตลาด เสียเวลาเลือก และได้ของไม่ดีปนมาบ้าง ไม่มี QC

ผมเชื่่อว่า ต่อไป อาจจะ 10 ปีขึ้น เทรน คนยุกใหม่ ซึ่งหมายถึง gen y จะไม่ค่่ยเดินตลาดสดแล้ว. แต่เข้า cp frestmart แทน ครับ จะรอ จนถึงวันนั้น

Polakij

Posts by Polakij » Thu Sep 06, 2012 11:06 pm

เนื้อ ไก่ หมู ไข่ มี ครบ แล้ว ผมคิดว่า CP Fresh mart น่าจะ ขาย ผัก ผลไม้ และ เครื่องปรุง

ต่างจังหวัด การ ไป ตลาด อากาศ ร้อนๆ นั่ง รถ สองแถว หรือ ขี่ มอเตอร์ ไซค์ ไป

แต่ ถ้า CP fresh mart อยู่ ใกล้ ๆ มี ของ ครบ ตาม ข้าง ต้น ผม ว่า แม่บ้าน ไม่ ไป จ่าย ตลาด ไกล หรอกครับ

เวลา ผม แม่บ้าน สั่ง ไปซื้อ ไก่ หมู หมูสามชั้น กระดูกหมู ผักชี หัวหอม ตะไคร้ ผักบุ้ง คะน้า
เครื่อง พริก แกง
ถ้าตอบ โจทย์ พวกนี้ ได้ แม่บ้าน ไม่ไปไกล หรอก ครับ ซื้อ ไกล้ บ้าน ประหยัด กว่า ไม่ ต้อง ขับ มอเตอร์ ไชค์ นั่งสองแถว
ซื้อ ใน CP fresh mart เย็นสบาย ผัก ก็ pack ให้ เหมือน ใน ห้าง TOP ให้ดูดี สะอาด
และ เลือก ทำเล เหมือน 7-11
สะดวกซื้อ

ต้องทำให้ เด่น เหมือน ตลาด ครับ และ สะดวก ใกล้บ้าน บรรยากาศ เย็นสบาย เหมือน 7-11

รับรอง โต ไว แน่ครับ

Polakij

Posts by Polakij » Thu Sep 06, 2012 11:13 pm

Polakij wrote:เนื้อ ไก่ หมู ไข่ มี ครบ แล้ว ผมคิดว่า CP Fresh mart น่าจะ ขาย ผัก ผลไม้ และ เครื่องปรุง

ต่างจังหวัด การ ไป ตลาด อากาศ ร้อนๆ นั่ง รถ สองแถว หรือ ขี่ มอเตอร์ ไซค์ ไป

แต่ ถ้า CP fresh mart อยู่ ใกล้ ๆ มี ของ ครบ ตาม ข้าง ต้น ผม ว่า แม่บ้าน ไม่ ไป จ่าย ตลาด ไกล หรอกครับ

เวลา ผม แม่บ้าน สั่ง ไปซื้อ ไก่ หมู หมูสามชั้น กระดูกหมู ผักชี หัวหอม ตะไคร้ ผักบุ้ง คะน้า
เครื่อง พริก แกง
ถ้าตอบ โจทย์ พวกนี้ ได้ แม่บ้าน ไม่ไปไกล หรอก ครับ ซื้อ ไกล้ บ้าน ประหยัด กว่า ไม่ ต้อง ขับ มอเตอร์ ไชค์ นั่งสองแถว
ซื้อ ใน CP fresh mart เย็นสบาย ผัก ก็ pack ให้ เหมือน ใน ห้าง TOP ให้ดูดี สะอาด
และ เลือก ทำเล เหมือน 7-11
สะดวกซื้อ

ต้องทำให้ เด่น เหมือน ตลาด ครับ และ สะดวก ใกล้บ้าน บรรยากาศ เย็นสบาย เหมือน 7-11

รับรอง โต ไว แน่ครับ

ผัก ผลไม้ ก็ ติดต่อ บริษัท ที่ นำไปลง ใน ห้าง TOP LOTUS ก็ได้ เนี่ยครรับ

OneFineDay

Posts by OneFineDay » Fri Sep 07, 2012 8:57 am

กลุ่มธุรกิจพืชครบวงจรของ cp เค้าก็มีไม่ใช่หรือคะ อันนี้เป็นข้อมูลเก่านะคะ
นายมนตรี คงตระกูลเทียน ประธานคณะผู้บริหารและกรรมการผู้จัดการใหญ่ร่วม กลุ่มธุรกิจพืชครบวงจร เครือเจริญโภคภัณฑ์ และ ดร.เอนก ศิลปพันธุ์ รองกรรมการผู้จัดการบริหาร สายงานวิจัยและพัฒนา พร้อมคณะทำงาน เยี่ยมชมแปลงผลิตผักปลอดภัยสารพิษของบริษัท คลีนฟาร์ม จำกัด ซึ่งเพิ่งจะได้รับรางวัลเกษตรกรดีเด่นแห่งชาติปี 2553 สาขาการใช้วิชาการเกษตรดีที่เหมาะสม(GAP) จากกระทรวงเกษตรและสหกรณ์เมื่อวันพืชมงคลที่ผ่านมา โดยมีนายวีระศักดิ์ วงษ์สมบัติ (คนซ้ายสุด) เจ้าของบริษัทให้การต้อนรับพร้อมพาชมกระบวนการผลิต และการบรรจุทั้งระบบ ณ แปลงผลิตผักปลอดสารพิษคลีนฟาร์ม ต.หนองหัวโพ อ.หนองแซง จ.สระบุรี
ลักษณะเด่นของการผลิตผักปลอดสารพิษของคลีนฟาร์ม คือ เทคนิคการปลูกผักบนแคร่ที่ยกสูงจากพื้นที่ 80-90 ซม. ภายในโรงเรือนปิด ซึ่งปรับปรุงมาจากการปลูกผักด้วยระบบ hydroponics ทำให้การระบายน้ำ และความร้อนมีประสิทธิภาพมากขึ้น จึงช่วยลดปัญหาเรื่องโรคแมลงศัตรูพืชและทำให้ใช้ปุ๋ยเคมีในการผลิตลดลงตามไปด้วย ปัจจุบันคลีนฟาร์มมีโรงเรือนปลูกผักปลอดสารทั้งหมด 52 โรงเรือน ผักที่ปลูก อาทิ คะน้า คะน้าฮ่องกง ผักกาดขาว ผักกวางตุ้ง ผักโขมเขียว บวบ มะระ ผักบุ้ง ผักหวาน แตงกวา กะหล่ำปลี กะหล่ำดอก เป็นต้น

Post Reply