CPF

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
kung2006
Verified User

Re: CPF

Posts by kung2006 » Fri Aug 17, 2012 1:47 pm

ราคาอาหารสัตว์ CP เริ่มปรับราคาขึ้นแล้ว

netirut

Posts by netirut » Sun Aug 19, 2012 7:54 am

ส่วนตัวผมคิดว่าสิ่งที่น่าสนใจของ CPF ในตอนนี้สำหรับผมคือ
การเริ่มมีรูปธรรมมากขึ้นในการปรับเปลี่ยนโมเดลธุรกิจจากเดิม
ที่มุ่งเน้นที่ Farm Feed มาเป็นมุ่งเน้นที่ Food โดยมีเป้าหมายคือครัวโลก
การมุ่งเน้น Food ของ CPF เป็นเรื่องใหญ่มากกว่าเรื่องราคาเนื้อสัตว์และข้าวโพด
เพราะมันหมายถึงความมั่นคงของรายได้ในอนาคต หมายถึงความครบวงจร
หมายถึงมาร์จิ้นที่จะดีขึ้นมาก หมายถึงการผูกขาดมากขึ้นไปอีก
ซึ่งมองดูแล้ว CPF มีความพร้อมทุกทางที่จะหันมามุ่ง Food ให้สำเร็จ
ทั้งเรื่องของวัตถุดิบ สาขาที่มีทั่วโลก และช่องทางจัดจำหน่ายที่แข็งแกร่ง
แต่แน่นอนว่าเรื่องนี้ต้องใช้เวลาซึ่งผมยินดีรอ เพราะถ้าทุกอย่างมันชัดเจนแล้ว
มันก็คงสายเกินไปแล้วเช่นกัน

สำหรับเรื่องราคาเนื้อสัตว์ราคาข้าวโพด บลาๆๆ ผมต้องขอบคุณที่เนื้อสัตว์ราคาต่ำลง
ขอบคุณที่ข้าวโพดราคาสูงขึ้น เพราะมันเป็นโอกาสสำหรับผม และถ้ามันแย่ไปกว่านี้อีก
ก็ยิ่งดีครับเพราะผมเตรียมกระสุนไว้แล้ว ราคาพวกนี้เราจ้องมันให้ตาย มันก็เท่านั้น
นี่ไม่ใช่ครั้งแรกที่เนื้อสัตว์ราคาลดลง มันลงแล้วมันก็ขึ้นมันขึ้นแล้วมันก็ลง
แต่เราชอบติดกับดักมองสั้นๆแค่ไตรมาสนี้ไตรมาสหน้าหรือปีนี้ปีหน้า
เราจ้องมันเหมือนกับเวลาที่เราขับรถแล้วมองดูแต่รถคันหน้าอย่างเดียว
จนลืมมองดูแยกซ้ายขวา จนลืมเป้าหมายปลายทางที่รถจะไป สุดท้าย"หลงทาง"ครับ

ผมอาจจะbiasนะครับ เพราะผมเพิ่งมีหุ้นตอน 31 บ. และเป็นแค่ความเห็นส่วนตัว

atomic09

Posts by atomic09 » Sun Aug 19, 2012 8:03 am

netirut wrote:ส่วนตัวผมคิดว่าสิ่งที่น่าสนใจของ CPF ในตอนนี้สำหรับผมคือ
การเริ่มมีรูปธรรมมากขึ้นในการปรับเปลี่ยนโมเดลธุรกิจจากเดิม
ที่มุ่งเน้นที่ Farm Feed มาเป็นมุ่งเน้นที่ Food โดยมีเป้าหมายคือครัวโลก
การมุ่งเน้น Food ของ CPF เป็นเรื่องใหญ่มากกว่าเรื่องราคาเนื้อสัตว์และข้าวโพด
เพราะมันหมายถึงความมั่นคงของรายได้ในอนาคต หมายถึงความครบวงจร
หมายถึงมาร์จิ้นที่จะดีขึ้นมาก หมายถึงการผูกขาดมากขึ้นไปอีก
ซึ่งมองดูแล้ว CPF มีความพร้อมทุกทางที่จะหันมามุ่ง Food ให้สำเร็จ
ทั้งเรื่องของวัตถุดิบ สาขาที่มีทั่วโลก และช่องทางจัดจำหน่ายที่แข็งแกร่ง
แต่แน่นอนว่าเรื่องนี้ต้องใช้เวลาซึ่งผมยินดีรอ เพราะถ้าทุกอย่างมันชัดเจนแล้ว

สำหรับเรื่องราคาเนื้อสัตว์ราคาข้าวโพด บลาๆๆ ผมต้องขอบคุณที่เนื้อสัตว์ราคาต่ำลง
ขอบคุณที่ข้าวโพดราคาสูงขึ้น เพราะมันเป็นโอกาสสำหรับผม และถ้ามันแย่ไปกว่านี้อีก
ก็ยิ่งดีครับเพราะผมเตรียมกระสุนไว้แล้ว ราคาพวกนี้เราจ้องมันให้ตาย มันก็เท่านั้น
นี่ไม่ใช่ครั้งแรกที่เนื้อสัตว์ราคาลดลง มันลงแล้วมันก็ขึ้นมันขึ้นแล้วมันก็ลง
แต่เราชอบติดกับดักมองสั้นๆแค่ไตรมาสนี้ไตรมาสหน้าหรือปีนี้ปีหน้า
เราจ้องมันเหมือนกับเวลาที่เราขับรถแล้วมองดูแต่รถคันหน้าอย่างเดียว
จนลืมมองดูแยกซ้ายขวา จนลืมเป้าหมายปลายทางที่รถจะไป สุดท้าย"หลงทาง"ครับ

ผมอาจจะbiasนะครับ เพราะผมเพิ่งมีหุ้นตอน 31 บ. และเป็นแค่ความเห็นส่วนตัว
แล้วที่ซื้อ CPP ละไม่เห็นเพิ่ม Food เลย กลับกลายเป็นเพิ่ม Feed => 49% เกือบครึ่งของธุรกิจแล้วนะครับ

vim
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Posts by vim » Sun Aug 19, 2012 8:16 am

atomic09 wrote:แล้วที่ซื้อ CPP ละไม่เห็นเพิ่ม Food เลย กลับกลายเป็นเพิ่ม Feed => 49% เกือบครึ่งของธุรกิจแล้วนะครับ
จริงๆก็ซื้อห้าดาวไปแล้วนะครับ เพียงแต่ขนาดมันเทีบยกับ CPP ไม่ได้เท่านั้นเอง
บริษัทก็เหมือนจะเข้าใจตรงนี้ดีเลยพยายามหาซื้อบริษัทกลุ่มอาหารอื่นและจัดจำหน่ายในต่างประเทศเพิ่ม

Vi IMrovised

atomic09

Posts by atomic09 » Sun Aug 19, 2012 8:35 am

vim wrote:
atomic09 wrote:แล้วที่ซื้อ CPP ละไม่เห็นเพิ่ม Food เลย กลับกลายเป็นเพิ่ม Feed => 49% เกือบครึ่งของธุรกิจแล้วนะครับ
จริงๆก็ซื้อห้าดาวไปแล้วนะครับ เพียงแต่ขนาดมันเทีบยกับ CPP ไม่ได้เท่านั้นเอง
บริษัทก็เหมือนจะเข้าใจตรงนี้ดีเลยพยายามหาซื้อบริษัทกลุ่มอาหารอื่นและจัดจำหน่ายในต่างประเทศเพิ่ม
โทษนะครับ ห้าดาว นี้ซื้อมานานแล้วไม่ใช่เหรอครับ ก่อน CPP ตั้งนาน ล่าสุดน่าจะ เชสเตอร์กิล นะมันก็แค่หลักร้อยล้าน เทียบกับหกหมื่นล้านไม่ได้เลย รอลุ้นซื้อที่ยุโรป(อังกฤษ) ต่อ ถ้าออกมาจริงมีสิทธิเด้งไปที่เดิมแน่

vim

Posts by vim » Sun Aug 19, 2012 10:48 am

atomic09 wrote:
vim wrote:
โทษนะครับ ห้าดาว นี้ซื้อมานานแล้วไม่ใช่เหรอครับ ก่อน CPP ตั้งนาน ล่าสุดน่าจะ เชสเตอร์กิล นะมันก็แค่หลักร้อยล้าน เทียบกับหกหมื่นล้านไม่ได้เลย รอลุ้นซื้อที่ยุโรป(อังกฤษ) ต่อ ถ้าออกมาจริงมีสิทธิเด้งไปที่เดิมแน่
อ่อครับ ผมพิมพ์ผิดไปจริงๆแล้วต้องเป็นเชสเตอร์ แต่อย่างที่ผมบอกว่ามันซื้อสัดส่วนน้อยเมื่อเทียบกับ CPP แต่ก็พยายามซื้ออย่างต่อเนื่องตามแผนเดิม ถ้าดีลยุโรปเป็นไปตามข่าวจริงแล้วสำเร็จ ประเด็นสัดส่วน Feed นั้นก็ไม่น่าใช่ปัญหา
(เพราะเจอปัญหาใหม่?)

Vi IMrovised

netirut

Posts by netirut » Mon Aug 20, 2012 2:25 pm

ถ้าผมเป็นผู้บริหาร เมื่อผมเห็นว่าปลายทางต้องเน้นfood จู่ๆผมคงไม่ลุกขึ้นมาแล้วบอกว่า ต่อไปนี้นะข้าจะไม่ขยายธุรกิจเดิมอีกแล้วแม้ว่าจะเห็นโอกาสที่ดี พรุ่งนี้ข้าจะเลิกมองธุรกิจเดิมที่ทำมาหลายสิบปีไปเลย ข้าจะเอาแต่food อย่างที่ผมบอกครับว่า ผมคงไม่รอให้ cpf ขยายด้านfood จนชัดเจนแล้ว ใครต้องรอให้ชัดเจนแจ่มแจ้งก่อน ก็แล้วแต่แต่ละท่านครับ แต่ถามว่าตอนที่ 7-11 จะเปลี่ยนมาเน้นอาหาร เช้าวันรุ่งขึ้นเขาสั่งย้ายสินค้าอื่นออกเลยหรือเปล่าครับ

pinakorn

Posts by pinakorn » Mon Aug 20, 2012 6:09 pm

ขอถามแบบโง่ๆหน่อยนะครับ ตกลงปัจจัยหลักอะไรกันแน่ที่ทำให้กำไรกำไรไตรมาสนี้ลดลงมาก ฟังทาง ผบห บอกวัตถุดิบล๊อคราคาไว้แล้วถึงปลายปี แปลว่าราคาเนื้อสัตว์ที่ลดลงเป็นปัจจัยสำคัญรึป่าว หรือยอดขายในต่างประเทศลดลงกันแน่

kung2006

Posts by kung2006 » Tue Aug 21, 2012 3:31 pm

จะสารทจีนแล้วนะ

panwasit

Posts by panwasit » Tue Aug 21, 2012 3:44 pm

pinakorn wrote:ขอถามแบบโง่ๆหน่อยนะครับ ตกลงปัจจัยหลักอะไรกันแน่ที่ทำให้กำไรกำไรไตรมาสนี้ลดลงมาก ฟังทาง ผบห บอกวัตถุดิบล๊อคราคาไว้แล้วถึงปลายปี แปลว่าราคาเนื้อสัตว์ที่ลดลงเป็นปัจจัยสำคัญรึป่าว หรือยอดขายในต่างประเทศลดลงกันแน่
ต้นทุนอาหารสัตย์สูง
ราคาอาหารสดต่ำ

ดู ไก่เล็ก ก็ไม่ได้เลวร้ายนะ
ปันผลเท่าเดิม ก็ถือว่าดีอยู่ ไม่เอาเปรียบมาก

ปล ความเห็นส่วนตัว

nongnoykung

Posts by nongnoykung » Wed Aug 22, 2012 8:58 pm

CPF จัดโปรโมชั่นเป็ดไก่ไหว้เจ้าเทศกาลสารทจีน

นายสุพัฒน์ ศรีธนาธร (ที่ 2 จากซ้าย) รองกรรมการผู้จัดการอาวุโส บริษัท เจริญโภคภัณฑ์อาหาร จำกัด (มหาชน) หรือ ซีพีเอฟ จัดเทศกาลสารทจีน CP ปี 2012

“เสริมบุญ สร้างบารมี มีมงคลเป็ด 3 ตัว ไหว้ 3 ที่ เฮง 3 ต่อ” จำหน่ายเป็ดไก่ไหว้เจ้าสารทจีนในราคาพิเศษ ระหว่างวันที่ 22-31 สิงหาคม ศกนี้ ณ Makro Tops Tesco BigC ทุกสาขาทั่วประเทศ โดยมี นายชาคริต แย้มนาม (ที่ 2 จากขวา) ดารานักแสดงชื่อดังร่วมสาธิตเมนูอาหารจากเป็ดพะโล้ซีพี ณ แมคโคร สาขาลาดพร้าว เช้าวันนี้ (22-8-55)

http://www.thanonline.com/index.php?opt ... o.facebook

VI ค่อยๆไป โปรดท่องให้ขึ้นใจ

ckung

Posts by ckung » Wed Aug 22, 2012 11:20 pm

tech wrote:ช่วย ประชาสัมพันธ์ ครับ
หมูดำซีพีคูโรบูตะ ขอบอกว่า อร่อยจริงครับ
ผมกินมา 1 - 2 ปีแล้ว
มาคอนเฟิร์มครับอร่อยจริง คนขายในร้านเฟรชมาร์ทข้างบ้านบอกขายดีที่สุดในร้านครับ

torque

Posts by torque » Thu Aug 23, 2012 8:35 am

ckung wrote:
tech wrote:ช่วย ประชาสัมพันธ์ ครับ
หมูดำซีพีคูโรบูตะ ขอบอกว่า อร่อยจริงครับ
ผมกินมา 1 - 2 ปีแล้ว
มาคอนเฟิร์มครับอร่อยจริง คนขายในร้านเฟรชมาร์ทข้างบ้านบอกขายดีที่สุดในร้านครับ
ชาบู Mo Mo Paradise ที่ผมไปทานเมื่อวันก่อนก็ใช้ หมูดำ CP เห็นโฆษณาในกระดาษรองจาน

อร่อยดีครับ ปกติชอบทานเนื้อมากกว่า พอเจอหมูอันนี้ ผมเลยเล่นทานหมูไปซะเยอะเลย :)

NORMALMAN

Posts by NORMALMAN » Thu Aug 23, 2012 9:27 am

‘ไก่ป่วนโลก’ราคาพุ่ง กก.ละ 200 บาท อิหร่านเล็งนำเข้าจากไทย

จะบอกว่ายุคทองของไก่ไทยกำลังกลับมาก็ไม่น่าจะผิด...หลังโดนไข้หวัดนกเล่นงานในปี 2547 จนออเดอร์ต่างประเทศหายไปทันตา สหภาพยุโรป ประกาศห้ามนำเข้าไก่สดจากประเทศไทยไม่มีกำหนด (ยกเว้นไก่ปรุงสุก) ตามติดด้วยญี่ปุ่น และอีกหลายประเทศ แม้รัฐบาลจะพยายามดำเนินการทุกวิถีทางเพื่อนำไก่สดส่งกลับเข้าไปขายในตลาดดังกล่าว ด้วยการโชว์ขั้นตอนการผลิตว่าปราศจากเชื้อไข้หวัดนก 100% แต่ก็ไม่มีผล ซึ่งการขายไก่สดได้มูลค่ามาก มีความยุ่งยากและขั้นตอนน้อยกว่าไก่ปรุงสุก จนกระทั่งปี 2555 กลุ่มอียูจึงประกาศให้ไทยส่งไก่สดกลับไปขายได้อีก เมื่อวันที่ 1 กรกฎาคม 2555

ล่าสุด กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ กำลังเจรจาขอเปิดตลาดกับญี่ปุ่น โดยกรมปศุสัตว์ได้นำเสนอมาตรการ ป้องกันโรคไข้หวัดนกของไทย รวมทั้งชี้แจงข้อมูลต่างๆ ทำให้ญี่ปุ่นมีความเชื่อมั่นต่อสินค้าไก่สดของไทยมากยิ่งขึ้น ซึ่งคาดว่า ญี่ปุ่นน่าจะเปิดตลาดนำเข้าไก่สดจากไทยภายในปีนี้

แต่ที่น่าสนใจไม่แพ้กันก็คือรายงานจากทูตพาณิชย์เตหะราน ประเทศอิหร่าน เกี่ยวกับตลาดไก่สดว่าในอิหร่านว่า ปี 55 อิหร่านน่าจะมีความต้องการนำเข้าไก่สดแช่แข็งเพิ่มอีกไม่ต่ำกว่า 50,000 ตันต่อปี (ปี 54 นำเข้ากว่า 50,240 ตัน คิดเป็นมูลค่า 110 ล้านเหรียญสหรัฐ) ซึ่งประเมินจากสถิติการบริโภคตั้งแต่ปี 2552-2554 พบว่า เพิ่มขึ้นต่อเนื่อง โดยปี 53 มีการบริโภค 9.6-22 กิโลกรัม/คน/ปี ในขณะที่ปี 54 เพิ่มขึ้นเป็น 17-22 กิโลกรัม/คน/ปี

เมื่อเปรียบเทียบกับการบริโภคเนื้อไก่ทั่วโลกแล้ว พบว่าชาวอิหร่านบริโภคเนื้อไก่ในปริมาณสูงกว่าค่าเฉลี่ยในประเทศอื่นๆ ประเด็นที่บอกว่าน่าสนใจก็คือที่ผ่านมาอิหร่านยังไม่มีการนำเข้าไก่สดแช่แข็งจากไทย เนื่องจากติดปัญหาทางการอิหร่านไม่อนุญาตให้นำเข้า จากปัญหาความกังวลเรื่องไข้หวัดนกและมาตรฐานตามหลักฮาลาล แต่เมื่อต้องการนำเข้าเพิ่มอีก 50,000 ตัน ไทยก็มีหวัง

นายภูมิ สาระผล รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงพาณิชย์ กล่าวถึงเรื่องนี้ว่า กรมส่งเสริมการส่งออกอยู่ในระหว่างการเชิญผู้แทนรัฐบาลอิหร่านเดินทางมาประเทศไทย เพื่อตรวจสอบและอนุญาตให้นำเข้าไก่สดแช่แข็งจากไทย หากไก่ไทยนำเข้าอิหร่านได้จะเสียภาษีในอัตรา 4% ทั้งนี้ ประชากรอิหร่านกว่า 75 ล้านคน ใช้ไก่สดเป็นส่วนประกอบอาหารเป็นส่วนใหญ่ จึงถือว่าไก่เป็นอาหารหลักของชาวอิหร่านที่ทุกครัวเรือนจะต้องซื้อหาไปประกอบอาหารในชีวิตประจำวัน

ดังนั้น หากมีผลกระทบด้านราคาในตลาดโลกสูงขึ้น ประชาชนจะออกมาประท้วงตามท้องถนน รัฐบาลอิหร่านจำเป็นต้องแก้ไขปัญหาโดยนำเข้าไก่สดแช่แข็งจากต่างประเทศ เพื่อจำหน่ายให้ผู้บริโภคภายในประเทศในราคาถูกกว่าท้องตลาด เพื่อบรรเทาความเดือดร้อนของประชาชน จึงเป็นโอกาสของผู้ส่งออกไก่สดแช่แข็งไทยที่จะเร่งเปิดตลาดอิหร่าน และกลุ่มประเทศตะวันออกกลางโดยสถานการณ์ราคาไก่สดในตลาดอิหร่านปีนี้ ราคาไก่สดและไก่แช่แข็งภาย ในประเทศเพิ่มสูงขึ้นอย่างต่อเนื่อง โดยเฉพาะอย่างยิ่งในช่วง 4 เดือน ที่ผ่านมา (มีนาคม-มิถุนายน 2555)

จากราคากิโลกรัมละ 46,940 เรียล (10,000 เรียล = 1 เหรียญสหรัฐ) ขยับราคาเพิ่มเป็น 71,500 เรียล คิดเป็นเงินไทยกว่า 200 บาท จากต้นทุนราคาอาหารสัตว์ที่เพิ่มสูงขึ้น ทำให้ต้นทุนการเลี้ยงไก่ขยับตัวสูงขึ้น อย่างไรก็ตาม รัฐบาลอิหร่านพยายาม แก้ปัญหาโดยการเข้าแทรกแซงราคาไก่เนื้อไว้ โดยนำเข้าจากตุรกีมาจำหน่ายแก่ประชาชนในราคาถูก คือ กิโลกรัมละ 46,500 เรียล “ถือเป็นโอกาสดีของผู้ส่งออก ไทย ที่สนใจส่งออกไก่ไปตลาดอิหร่าน ซึ่งต้องติดตามข่าวสารอย่างใกล้ชิด” รมช.กระทรวงพาณิชย์ กล่าว

chootana

Posts by chootana » Thu Aug 23, 2012 9:31 am

บทวิเคราะห์จากบัวหลวง หลังการไปเยี่ยมชมกิจการที่เวียดนามครับ

ประเด็นใหม่: เราเดินทางไปเยี่ยมชมโรงงานผลิตอาหารสัตว์ของซีพีเวียดนาม (CPV) ในจังหวัดบิ่นเยือง ซึ่งอยู่ทางตอนใต้ของประเทศเวียดนามในช่วงวันที่ 20-21 ส.ค.ที่ผ่านมา CPF ถือหุ้นทั้งทางตรงและทางอ้อมรวมกันทั้งสิ้น 81.7% ใน CPV สำหรับสัดส่วนรายได้ของ CPV ในช่วงครึ่งแรกของปี 2555 ได้แก่ ธุรกิจอาหารสัตว์ (53%) ธุรกิจฟาร์ม (44%) โดยแบ่งเป็นเนื้อหมู 25% เนื้อไก่ 15% เนื้อสัตว์น้ำ 4% และธุรกิจอาหาร 3% ยอดขายของ CPV สำหรับทั้งปี 2555 และครึ่งแรกของปี 2555 อยู่ที่ 1.4 พันล้านดอลล่าร์สหรัฐฯ และ 739 ล้านดอลล่าร์สหรัฐฯ ตามลำดับ ผลกำไรสุทธิช่วงไตรมาส 2/55 (ถ้าคิดตามสัดส่วนที่ CPF ถือ 81.7%) จะอยู่ที่ 250 ล้านบาท หรือคิดเป็นประมาณ 6% ของกำไรสุทธิรวมของ CPF

โรงงานผลิตอาหารสัตว์บก 4 แห่ง: CPF มีโรงงานผลิตอาหารสัตว์บกอยู่ที่จังหวัดด่งไน ฮานอย เทียนเยียง และบิ่งเยือน และโรงงานแห่งที่ 5 ที่ปาเยงจะเปิดดำเนินการก่อนสิ้นปี 2555 กำลังการผลิตสำหรับโรงงานทั้ง 4 แห่งอยู่ที่ 3 ล้านตันต่อปีหรือคิดเป็น 15% ของกำลังการผลิตอาหารสัตว์สำหรับทั้งประเทศเวียดนามซึ่งอยู่ที่ 20 ล้านตันต่อปี CPV เป็นบริษัทผลิตอาหารสัตว์บกรายใหญ่ที่สุดในประเทศเวียดนาม อัตราการใช้กำลังการผลิตโดยเฉลี่ยอยู่ที่ 85-90% ความได้เปรียบในการแข่งขันของ CPV ได้แก่ คุณภาพของวัตถุดิบที่ดีกว่าคู่แข่ง ต้นทุนการผลิตต่อหน่วยที่ต่ำกว่า และอัตราส่วนการใช้อาหารสัตว์ต่อการผลิตเนื้อสัตว์ต่อหน่วยที่ต่ำกว่า เนื่องจากเทคโนโลยีการผลิตที่เหนือกว่าคู่แข่ง รายได้จากอาหารหมูและอาหารไก่คิดเป็น 50% และ 24% ของรายได้อาหารสัตว์ทั้งหมดสำหรับช่วงครึ่งแรกของปี 2555 ตามลำดับ

อัตรากำไรของอาหารสัตว์ช่วงครึ่งปีหลังมีแนวโน้มอ่อนตัวลง HoH: CPV นำเข้าข้าวโพดครึ่งหนึ่งของปริมาณความต้องการใช้ทั้งหมด ในขณะที่นำเข้ากากถั่วเหลืองเกือบทั้งหมด 100% การปรับราคาขายอาหารสัตว์จะเป็นไปตามการเปลี่ยนแปลงของต้นทุนวัตถุดิบ ซึ่งจะต้องได้รับการอนุมัติจากรัฐบาลก่อน CPV เก็บทั้งข้าวโพดและกากถั่วเหลืองเข้าไซโลเพียงพอสำหรับระยะเวลา 2 เดือนในการผลิต ในช่วงครึ่งปีแรกผู้บริหารคาดว่ามาร์จิ้นของอาหารสัตว์มีแนวโน้มอ่อนตัวลง เนื่องจากราคาวัตถุดิบที่เพิ่มสูงขึ้นก้าวกระโดด และคาดปริมาณยอดขายอาหารสัตว์มีแนวโน้มเพิ่มขึ้น ในช่วงครึ่งปีหลังจากปัจจัยด้านฤดูกาล ผู้บริหารคาดการณ์อัตราการเติบโตของปริมาณยอดขายอาหารสัตว์สำหรับทั้งปี 2555 ที่ 10%

ผลการดำเนินงานผลิตภัณฑ์เนื้อสัตว์ช่วงครึ่งปีหลังมีแนวโน้มอ่อนตัวลง HoH: ธุรกิจเนื้อไก่ยังคงขาดทุน ณ ราคาหน้าฟาร์มปัจจุบันที่ 25 บาทต่อกก.เทียบกับต้นทุนการผลิตไก่ที่ 40 บาทต่อกก. เนื่องจากปริมาณอุปทานไก่ที่ล้นตลาด รัฐบาลได้อนุญาตให้นำเข้าเนื้อไก่เสรีเมื่อ 2-3 ปีที่ผ่านมา ในขณะที่ผู้ประกอบการไก่จากบราซิลก็ยังคงดัมพ์อุปทานไก่อย่างต่อเนื่องในตลาดโลก ผลการดำเนินของธุรกิจเนื้อหมูยังคงมีกำไรเล็กน้อย ณ ราคาหน้าฟาร์มปัจจุบันที่ 60 บาทต่อกก. เทียบกับต้นทุนการผลิตหมูที่ 58 บาทต่อกก.และเนื่องจากโรคหูสีฟ้าในหมูได้ระบาดอย่างหนักในช่วงที่ผ่านมาได้ส่งผลให้ราคาหมูปรับลดลงรุนแรง และเนื่องจากรัฐบาลเวียดนาม ณ ขณะนี้ไม่อนุญาตให้ทำการลดอุปทานโดยการฆ่าสัตว์ ดังนั้นเราคิดว่าอุปสงค์และอุปทานจะใช้เวลานานสักระยะหนึ่งเพื่อปรับตัวเองเข้าสู่สมดุล เราคาดว่าผลการดำเนินงานของธุรกิจเนื้อสัตว์ของ CPV ในช่วงครึ่งปีหลังมีแนวโน้มอ่อนตัว HoH

NORMALMAN

Posts by NORMALMAN » Thu Aug 23, 2012 9:38 am

ส่วนที่รัฐอาร์คันซอ บรรดาเกษตรกรกำลังลำบากเช่นเดียวกัน เนื่องจากเผชิญกับสภาพอากาศร้อนแล้งจัดมานาน 5 เดือนแล้ว จนทำให้กระทรวงเกษตรของ สหรัฐฯ ระบุว่า ปีนี้ผลผลิตข้าวโพดจะลดลงต่ำเป็นครั้งแรกในรอบ 6 ปี ขณะที่ในปีหน้า ไข่ ผลิตภัณฑ์นม เนื้อวัว เนื้อไก่ และเนื้อหมูจะมีราคาแพงขึ้น เนื่องจากอาหารสัตว์มีราคาแพง โดยคาดว่า ราคาเนื้อวัวจะพุ่งขึ้นสูงสุด ราว 4-5% ผลิตภัณฑ์นม 3.5-4.5%, เนื้อไก่ และไข่ 3-4%, เนื้อหมู 2.5-3.5% และราคาสินค้าเกษตร อื่นๆ จะสูงขึ้นราว 2.8%
http://www.siamturakij.com/home/news/di ... =413365131

young_5432

Posts by young_5432 » Thu Aug 23, 2012 10:57 am

netirut wrote:ถ้าผมเป็นผู้บริหาร เมื่อผมเห็นว่าปลายทางต้องเน้นfood จู่ๆผมคงไม่ลุกขึ้นมาแล้วบอกว่า ต่อไปนี้นะข้าจะไม่ขยายธุรกิจเดิมอีกแล้วแม้ว่าจะเห็นโอกาสที่ดี พรุ่งนี้ข้าจะเลิกมองธุรกิจเดิมที่ทำมาหลายสิบปีไปเลย ข้าจะเอาแต่food อย่างที่ผมบอกครับว่า ผมคงไม่รอให้ cpf ขยายด้านfood จนชัดเจนแล้ว ใครต้องรอให้ชัดเจนแจ่มแจ้งก่อน ก็แล้วแต่แต่ละท่านครับ แต่ถามว่าตอนที่ 7-11 จะเปลี่ยนมาเน้นอาหาร เช้าวันรุ่งขึ้นเขาสั่งย้ายสินค้าอื่นออกเลยหรือเปล่าครับ

ซื่้อตอนธุรกิจ แย่ๆ และสุดท้ายจะดี จะได้ของ ถูก เพียงแต่ว่าจะรอ ไดรึป่าว แต่ผมว่าคุ้มแน่นอน

มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher

young_5432

Posts by young_5432 » Thu Aug 23, 2012 11:04 am

netirut wrote:ส่วนตัวผมคิดว่าสิ่งที่น่าสนใจของ CPF ในตอนนี้สำหรับผมคือ

แล้วที่ซื้อ CPP ละไม่เห็นเพิ่ม Food เลย กลับกลายเป็นเพิ่ม Feed => 49% เกือบครึ่งของธุรกิจแล้วนะครับ
เค้าซื้อเพราะต้องการทำ food ไงครับ เท่าที่ฟังผู้บริหารบอกว่าจะ apply ที่เราทำ เพื่อไปใช้กับที่เราซื้อมา มันคือโอกาสชัดๆ ที่จะโต ถ้ามันโตแล้วผมคงไม่ซื้อหุ้นอะครับ เพราะหมายถึงมันจะอิ่มตัวแล้ว

มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher

atomic09

Posts by atomic09 » Thu Aug 23, 2012 3:32 pm

young_5432 wrote:

เค้าซื้อเพราะต้องการทำ food ไงครับ เท่าที่ฟังผู้บริหารบอกว่าจะ apply ที่เราทำ เพื่อไปใช้กับที่เราซื้อมา มันคือโอกาสชัดๆ ที่จะโต ถ้ามันโตแล้วผมคงไม่ซื้อหุ้นอะครับ เพราะหมายถึงมันจะอิ่มตัวแล้ว
ตกลงซื้อ feed เพื่อต้องการทำ food หรือครับ ผู้บริหารพูดง่ายไปมั้ง เปลี่ยนโรงงานผลิตฮอนด้าซิวิค ไปผลิต BMW Series5 มันยากนา...

tech

Posts by tech » Thu Aug 23, 2012 3:47 pm

atomic09 wrote:ตกลงซื้อ feed เพื่อต้องการทำ food หรือครับ ผู้บริหารพูดง่ายไปมั้ง เปลี่ยนโรงงานผลิตฮอนด้าซิวิค ไปผลิต BMW Series5 มันยากนา...
เปรียบเทียบไม่ถูกต้องครับ
ผบห ไม่ได้เปลี่ยนโรงงานครับ
แต่สร้างโรงงานเพิ่มใหม่ต่างหาก

ถ้าเคยลองกิน "หมูดำซีพีคูโรบูตะ" อาจจะเข้าใจครับ

atomic09

Posts by atomic09 » Thu Aug 23, 2012 4:22 pm

tech wrote:
atomic09 wrote:ตกลงซื้อ feed เพื่อต้องการทำ food หรือครับ ผู้บริหารพูดง่ายไปมั้ง เปลี่ยนโรงงานผลิตฮอนด้าซิวิค ไปผลิต BMW Series5 มันยากนา...
แต่สร้างโรงงานเพิ่มใหม่ต่างหาก

ถ้าเคยลองกิน "หมูดำซีพีคูโรบูตะ" อาจจะเข้าใจครับ
ผมก็เปรียบเทียบไปอย่างงั้นแหละว่าการเปลี่ยนแนวธุรกิจ มันเปลี่ยนยาก โดยเฉพาะการเพิ่ม Feed แล้วโฆษณาว่าจะพยายามเพิ่ม Food ผมยังมองไม่ออกเลยว่าจะเพิ่มได้อย่างไร มันเป็นธุรกิจต้นน้ำ กับ ปลายน้ำเลยนะ จะข้ามไปโดยไม่พูดถึง Framing ซึ่งเป็นเป็นธุรกิจกลางน้ำเลยก็ไม่ได้นะ สรุปผมคิดว่าการจะเพิ่มโดยวงจรการผลิตคงยากแล้วหละ คงต้องซื้อกิจการอย่างเดียว Feed ก็เท่าเดิม Framing ก็เท่าเดิม แต่ซื้อ Food เพิ่มเข้ามาอีกเท่านั้นถึงจะเป็นไปได้

finnin

Posts by finnin » Thu Aug 23, 2012 6:46 pm

ตอนนี้ราคาหมูหน้าฟาร์มเหลือ กิโลละ 56 บาท ต้นทุนประมาณ 54-56 แนวโน้มราคาลดลงในสัปดาห์หน้าคาดว่าน่าจะเหลือ 53-54 บาท ไก่เนื้อหน้าฟาร์มราคา 33 บาทต้นทุน 35 บาท เเนวโน้มสัปดาห์หน้าราคา 30 บาท

pawattt

Posts by pawattt » Thu Aug 23, 2012 7:12 pm

เจริญโภคภัณฑ์อาหาร จำกัด (มหาชน) บมจ.(CPF) พงษ์ วิเศษไพฑูรย์ ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 23/08/2555 22/08/2555 4,000,000 0.00 โอนออก

NORMALMAN

Posts by NORMALMAN » Thu Aug 23, 2012 8:02 pm

KELIVE Alert_CPF : สรุปจากการเยี่ยมชมโรงงานที่เวียดนาม
การเข้าเยี่ยมชมบริษัทย่อยของ CPF คือ C.P. Vietnam Corporation (CPV) และ โรงงานอาหารสัตว์บก Binh Duong Feedmill ซึ่งทันสมัยที่สุดในเอเชีย เป็นหนึ่งในธุรกิจของ CPV ที่มีแนวโน้มการเติบโตอย่างต่อเนื่องด้วยการเป็นผู้นำตลาดที่มีสินค้าเป็นที่ยอมรับขณะที่ตลาดอาหารสัตว์เชิงพาณิชย์ยังมีแนวโน้มขยายตัวอีกมาก แม้ผลประกอบการของ CPV ปีนี้คาดจะชะลอตัวลงจากราคาเนื้อไก่และหมูปรับตัวลดลง แต่คาดผลประกอบการจะฟื้นตัวขึ้นในปีหน้าจากราคาเนื้อสัตว์ที่ฟื้นตัว CPV มีศักยภาพในการเติบโตต่อเนื่องในระยะยาว เราจึงยังคงคำแนะนำ ซื้อ CPF โดยให้ราคาเป้าหมายที่ 38 บาท
โรงงานอาหารสัตว์บก Binh Duong Feedmill เป็นหนึ่งในโรงงานอาหารสัตว์บก 4 โรงงานของ CPV ซึ่งเป็นโรงงานที่ทันสมัยที่สุดในเอเชียในด้านเทคโนโลยีการผลิตทำให้ต้นทุนต่ำกว่าคู่แข่ง
โรงงานมีการแบ่งโซนไว้อย่างชัดเจนช่วยป้องกันการปนเปื้อนและเพิ่มประสิทธิภาพการดำเนินงาน โดยระบบรับวัตถุดิบจนถึงการผลิตเป็นอาหารสัตว์สำเร็จรูปเป็นระบบปิด
โรงงานอาหารสัตว์บก 4 โรง มีกำลังการผลิตรวม 3 ล้านตัน/ปี อัตราการใช้กำลังการผลิตกว่า 80% โดยเป็นการใช้เองภายในกลุ่มบริษัท 45% และ ขายให้ลูกค้าภายนอก 55% โดยรวมมีส่วนแบ่งตลาด 20% ซึ่งเป็นอันดับหนึ่งของเวียดนาม
ต้นทุนวัตถุดิบหลัก คือ ข้าวโพด และ กากถั่วเหลือง โดยข้าวโพดมาจากภายในประเทศ 50% และ นำเข้าอีก 50% ส่วนกากถั่วเหลืองเป็นการนำเข้าทั้ง 100% ซึ่งทำให้ได้รับผลกระทบจากราคากากถั่วเหลืองโลกที่ปรับตัวเพิ่มขึ้น
อาหารสัตว์ของ CPV มีแนวโน้มเติบโตอย่างต่อเนื่อง จากการที่สินค้ามีคุณภาพดีและคุณภาพมีความสม่ำเสมอซึ่งต่างจากคู่แข่งบางรายที่แม้สินค้ามีคุณภาพดีแต่ขาดความสม่ำเสมอในคุณภาพเนื่องจากวัตถุดิบข้าวโพดในเวียดนามมีปัญหาเรื่องมาตรฐานคุณภาพ
สัดส่วนรายได้ของ CPV มาจากธุรกิจ 1) อาหารสัตว์ (Feed) 52% 2) เนื้อสัตว์ (Farm) 45% โดยแบ่งเป็นหมู 25% และ ไก่ 10-15% ที่เหลือคือ กุ้ง และ ปลา และ 3) อาหาร (Food) 3% โดยบริษัทจะทยอยเพิ่มสัดส่วนรายได้จากธุรกิจ Food ซึ่งจะช่วยเพิ่มอัตรากำไรและความมีเสถียรภาพของผลประกอบการ
CPV มีส่วนแบ่งตลาดอันดับ 1 ในธุรกิจสัตว์บกทั้งหมูและไก่ และ ธุรกิจอาหารสัตว์ทั้งสัตว์บก และสัตว์น้ำ ในประเทศเวียดนาม
CPV มีอัตราการเติบโตเฉลี่ยของรายได้ (CAGR) 29% ต่อปี ในช่วงปี 2551-2554 โดยบริษัทคาดว่าจะเติบโตในอัตรากว่า 20% จากปริมาณขายที่เพิ่มขึ้นการขยายกำลังการผลิตธุรกิจ Feed และ Food เพื่อรองรับกับตลาดที่มีแนวโน้มขยายตัวจากการบริโภคเนื้อสัตว์ต่อประชากรที่ยังต่ำในเวียดนาม อีกทั้งการเลี้ยงสัตว์ในระบบทันสมัยเชิงพาณิชย์ที่ยังมีแนวโน้มเติบโตอีกมากจากปัจจุบันที่มีสัดส่วนเพียง 20% โดยอีก 80% ยังเป็นการเลี้ยงแบบดั้งเดิมเชิงครัวเรือน
ผลประกอบการลดลงใน 1H55 และ ยังมีแนวโน้มชะลอตัวใน 2H55 เนื่องจากราคาเนื้อไก่และหมูในเวียดนามปรับตัวลดลงจากปัญหา Oversupply อย่างไรก็ดีปัจจุบันราคาเนื้อสัตว์เริ่มฟื้นตัวขึ้นเล็กน้อยและคาดจะปรับตัวเพิ่มขึ้นในปีหน้า

netirut

Posts by netirut » Fri Aug 24, 2012 1:38 am

tech wrote:

ผมก็เปรียบเทียบไปอย่างงั้นแหละว่าการเปลี่ยนแนวธุรกิจ มันเปลี่ยนยาก โดยเฉพาะการเพิ่ม Feed แล้วโฆษณาว่าจะพยายามเพิ่ม Food ผมยังมองไม่ออกเลยว่าจะเพิ่มได้อย่างไร มันเป็นธุรกิจต้นน้ำ กับ ปลายน้ำเลยนะ จะข้ามไปโดยไม่พูดถึง Framing ซึ่งเป็นเป็นธุรกิจกลางน้ำเลยก็ไม่ได้นะ สรุปผมคิดว่าการจะเพิ่มโดยวงจรการผลิตคงยากแล้วหละ คงต้องซื้อกิจการอย่างเดียว Feed ก็เท่าเดิม Framing ก็เท่าเดิม แต่ซื้อ Food เพิ่มเข้ามาอีกเท่านั้นถึงจะเป็นไปได้
ขอบคุณคุณ atomic09มากครับสำหรับความเห็นที่แตกต่าง ช่วยให้ได้วิเคราะห์เพิ่มเติม อยากทราบมุมมองคุณatomic09 เพิ่มเติมอีกซักนิดในประเด็นดังนี้ครับ
1.คิดว่าการลงทุนใน CCP มีข้อเสียและข้อดีอย่างไรบ้างครับ ในมุมมองระยะยาว และการลงทุนใน CCP ผิดหรือถูกครับ
2.มองว่าผู้บริหาร มีความตั้งใจจริงในการให้ความสำคัญกับ Food มากขึ้น มากน้อยประมาณกี่%ครับ
3.คิดว่าการที่จะเปลี่ยนมาเน้นFoodในอนาคตของCPFนั้น มีความเป็นไปได้มากน้อยประมาณกี่%ใช้เวลาประมาณกี่ปี
4.นอกจาก CPFแล้ว มีคู่แข่งรายใดที่ได้เปรียบกว่าCPF ในธุรกิจ Food ที่CPFพยายามทำอยู่ครับ

ขอบคุณมากๆครับสำหรับมุมมอง

netirut

Posts by netirut » Fri Aug 24, 2012 1:45 am

พิมพ์ผิดครับ ข้อ 1.ลงทุน CPP ผิดหรือถูก เพราะอะไรครับ

ดำ

Posts by ดำ » Fri Aug 24, 2012 10:48 am

หากิจการที่มี DCA รอจนช่วงมรสุมของอุตสาหกรรม

สุดท้ายเรือเล็กเรือน้อยอัปปางลง เหลือแต่เรือที่แข็งแกร่งที่จะได้เปรียบมากกว่าเดิม

atomic09

Posts by atomic09 » Fri Aug 24, 2012 10:59 am

netirut wrote:
tech wrote:

ขอบคุณคุณ atomic09มากครับสำหรับความเห็นที่แตกต่าง ช่วยให้ได้วิเคราะห์เพิ่มเติม อยากทราบมุมมองคุณatomic09 เพิ่มเติมอีกซักนิดในประเด็นดังนี้ครับ
1.คิดว่าการลงทุนใน CCP มีข้อเสียและข้อดีอย่างไรบ้างครับ ในมุมมองระยะยาว และการลงทุนใน CCP ผิดหรือถูกครับ
2.มองว่าผู้บริหาร มีความตั้งใจจริงในการให้ความสำคัญกับ Food มากขึ้น มากน้อยประมาณกี่%ครับ
3.คิดว่าการที่จะเปลี่ยนมาเน้นFoodในอนาคตของCPFนั้น มีความเป็นไปได้มากน้อยประมาณกี่%ใช้เวลาประมาณกี่ปี
4.นอกจาก CPFแล้ว มีคู่แข่งรายใดที่ได้เปรียบกว่าCPF ในธุรกิจ Food ที่CPFพยายามทำอยู่ครับ

atomic09

Posts by atomic09 » Fri Aug 24, 2012 11:25 am

netirut wrote:
tech wrote:

ตอบ
1. ข้อดี วางรากฐานตลาดใหม่ ควบรวมการบริหารง่ายต่อการวางแนวธุรกิจในอนาคต จีน เวียดนาม ยังถือเป็นตลาดเกิดใหม่ ขยายได้อีกมาก ชิงความได้เปรียบใครเข้าก่อนได้เปรียบ
ข้อเสีย feed margin ต่ำ ทำไห้ CPF magin ต่ำลงกว่าเดิม ยิ่งตอนนี้วัตถุดิบสูงขึ้น ยิ่งทำให้ margin บางมาก ถ้าบริหาร Stock ไม่ดีมีหวังขาดทุนได้ (ระหว่างไตรมาสราคาขายปรับตัวไม่ทันแน่)
2. ผู้บริหารตั้งใจจริง เนื่องจาก CPF เคยผ่านร้อนผ่านหนาวมาก่อนหน้าที่จะมาทำ Food แทบจะไม่มีกำไร
3. เป็นไปได้อยู่แล้วครับ แต่คงต้องใช้เวลานานไม่น่าจะต่ำกว่า 10 ปี ถ้าจะให้ได้ถึง 50% เว้นแต่ เพิ่มทุนซื้อกิจการเข้ามามากๆ อย่าง TUF,IVL ก็ไปถึงเป้าหมายไวครับ แต่ผู้ถือหุ้นต้องยอมรับสภาพการเพิ่มทุนนะครับ
4. คู่แข่ง CPF มีมาก ขายดีกว่าอีก เพียงแต่สินค้าไม่หลากหลายเท่า และตอนนี้ CPF เน้นสร้างแบรนด์ความน่าเชื่อถือ ธุรกิจเอื้อประโยชน์ระหว่าง Food กับ Fram น้อยบริษัทที่จะทำได้ จึงเป็นข้อได้เปรียบคู่แข่ง ว่างๆ ลองเดินห้างดูตู้แช่สิครับ หลากหลายยีห้อมาก

ดำ

Posts by ดำ » Fri Aug 24, 2012 2:46 pm

ใครบอกไก่ราคาถูก

The Pizza Comp. 3 ชิ้น 199

Post Reply