CPF

แหล่งรวบรวมข้อมูลของหุ้นต่างๆ All for one, one for all
(ข้อมูลตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ จนถึง 30 กันยายน 2555 ห้องนี้อ่านได้อย่างเดียวไม่สามารถ post ได้)
netirut
Verified User

Re: CPF

Posts by netirut » Thu Jul 26, 2012 8:38 pm

Real-VI wrote:
pe7ch wrote:
k.atp24 wrote:อย่างที่บอก นี่อาจเป็นโอกาสสุดท้ายที่จะได้เห็น CPF ราคาต่ำกว่า 40 ก็ได้ มีหลายตัวที่ผมเคยถือแล้วเกิด อาการ panic sell แบบนี้ แล้วผมก็ แพนิค ขายไปด้วย สุดท้าย มันไม่เคยกลับไปอยู่จุดที่เราเคยเข้าไปเป็นเจ้าของมันอีกเลย พอนึกย้อนกลับไปก็ยังเสียดายถึงทุกวันนี้
เห็นด้วยนะครับ อันที่จริงแล้วการที่หุ้นลงมาอย่างรุนแรงแต่เรากลับหาเหตุผลทางปัจจัยพื้นฐานไม่ได้ว่าทำไมมันถึงแย่ได้ขนาดนี้ ก็แปลว่ามันร่วงเพราะการเทขายทำกำไรแล้วล่ะครับ

บัฟเฟตตเคยบอกไว้ว่า เค้าจะขายหุ้นโค้กทิ้งถ้าโค้กไม่ขายโค้กแล้ว ก็แปลว่าถ้าพื้นฐานกิจการไม่เปลี่ยนแต่ราคาลงอย่างหนักก็เป็นโอกาสที่ดีในการสะสมหุ้นเพิ่มนะครับ ไม่ได้น่าขายแต่อย่างใด
เดี๋ยวพอเห็นงบ Q2 คุณ pe7ch จะถึงบางอ้อ
แล้วพอประมาณการณ์ต่อไป Q3 น่าเป็นห่วงมากกว่า Q2 อีก เพราะ ต้นทุนอาหารสัตว์เพิ่งมาขึ้นแรงช่วงเดือน กรกฎาคม

แล้วถ้า CPF อ้างว่า ต้นทุนอาหารสัตว์กระทบน้อยเพราะ ตุนต้นทุนไว้เยอะ
แล้วปีหน้า จะทำยังไงหว่า เดี๋ยวไม่ใช่กลายเป็นว่า ปีหน้า ต้นทุนสูงอีก

แล้วพอมองปีหน้า กำไรจะถึง 18,000 ล้านรึเปล่า
EPS 2.3 เต็มที่ สำหรับ ปีหน้า (เพราะปีนี้ พลาดเป้าอย่างรุนแรงไปแล้ว)
เอา PE เต็มๆเลย 15 เท่า (หลังจากมี CPP แล้ว งบ CPF เคลื่อนไหวรุนแรง PE ควรเหลือ 12-13 เท่าด้วยซ้ำ)

ลองพิจารณาดูครับ
แล้วถ้าเราคิดให้ไกลกว่าไตรมาสนี้ ไตรมาสหน้า หรือแม้แต่ปีหน้าละครับ จะเป็นยังไง

kapa6472

Posts by kapa6472 » Thu Jul 26, 2012 8:59 pm

ถือ CPF คู่กับ TVO ซิครับ สุดท้ายก็ WIN WIN

Synspeed

Posts by Synspeed » Thu Jul 26, 2012 9:16 pm

ถ้าเรามองว่าการซื้อหุ้นcpf คือ การทำธุรกิจ เราก็ควรที่จะมองภาพรวมของกิจการว่าโดยรวมแล้วทั้งปีหรือมองไกลๆซัก 5 ปี ธุรกิจที่เราลงทุนนี้มันยังจะดีอยู่หรือเปล่า ดีกว่าที่เราจะมามองรายไตรมาสแล้วตัดสินทันทีว่าธุรกิจที่เราลงทุนมันไม่ดีแล้ว เพราะขนาดเราลงมือทำเองกว่าจะประสบความสำเร็จยังใช้เวลาหลายปีเลยแล้วเนี้ยแค่ลงเงินทำไมเราจะไม่ให้โอกาส cpf พิสูจน์ล่ะค่ะอย่างน้อยเมื่อเวลาผ่านไปมันก็พิสูจน์ตัวเราได้ด้วยว่าที่เราคิดมาตลอดมันถูกหรือผิด

k.atp24

Posts by k.atp24 » Thu Jul 26, 2012 9:53 pm

อีกไม่นาน คงมีคำว่า 'Underperform ตลาดให้ราคาถูกเกินไป' พื้นฐานมันเปลี่ยนทุกกกกวัน

MINI_BKK
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Posts by MINI_BKK » Thu Jul 26, 2012 10:05 pm

yoyoeffect wrote:CPF ส่ง'คิทเช่นจอย' ขยายตลาดนอร์เวย์ ดีเดย์ไตรมาส 4/55
CPF เล็งไตรมาส 4/2555 บุกตลาดสแกนดิเนเวีย ดันบริษัทลูกขยายธุรกิจอาหารพร้อมทาน ภายใต้
แบรนด์ "คิทเช่น จอย" ในประเทศนอร์เวย์ พร้อมตั้งเป้ายอดขายสิ้นปีนี้ไว้ 800 ล้านบาท และจะเพิ่มเป็น
2,500 ล้านบาท ในปี 2558

07:37 25/07/2012
สรุปข่าว หนังสือพิมพ์ทันหุ้น
เอารูป "คิทเช่น จอย" มาให้ดูครับ

ที่มา : facebook ของ CPF ครับ
Attachments
487728_450579374973285_1474790331_n.jpg (83.37 KiB) Viewed 2889 times

ningku

Posts by ningku » Fri Jul 27, 2012 7:34 am

AngBao wrote:อ่านแล้วอยากเตือน ด้วยความหวังดีครับ

IVL spread ลด หลายคนเถียงพื้นฐานไม่เปลื่ยน IVL ตอนนี้ราคา IVL เหลือเท่าไร?
BANPU ราคาถ่านหินลด หลายคนเถียงพื้นฐานไม่เปลื่ยน ตอนนี้ราคา BANPU เหลือเท่าไร?
ตอนนี้ CPF ราคาไก่ลด ต้นทุนอาหารสัตว์เพิ่ม ผมยังแปลกใจว่ามีคนบอกพื้นฐานไม่เปลื่ยนอยู่อีก

พื้นฐานไม่เปลื่ยน หรือ ใจคุณไม่ยอมเปลื่ยนกันเเน่
ราคาสัตว์ ที่ทำอาหาร หรือสินค้าเกษตร มันขึ้นหรือลงไม่นานก็กลับมา เพราะรอบการผลิตสั้น หากแพงคนก็แห่เข้ามาทำ แต่หากถูกก็ลดการผลิต ดังนั้นปีหน้าก็ปกติแล้ว

Cpf จึงเปรียบกับพวก ivl or banpu ไม่ได้ ตอนนี้คือโอกาสดีในการลงทุน เราควรยึดแนวทางของบัฟเฟต

"จงกล้าเมื่อคนอื่นกลัว" หากไม่ซ้ือตอนวิกฤต จะไปซ้ือตอนไหนที่ราคาเหมาะสม เพราะพวกเรามองยาวกว่าปีนี้อยู่แล้ว

harikung

Posts by harikung » Fri Jul 27, 2012 7:55 am

ningku wrote:
AngBao wrote:อ่านแล้วอยากเตือน ด้วยความหวังดีครับ

IVL spread ลด หลายคนเถียงพื้นฐานไม่เปลื่ยน IVL ตอนนี้ราคา IVL เหลือเท่าไร?
BANPU ราคาถ่านหินลด หลายคนเถียงพื้นฐานไม่เปลื่ยน ตอนนี้ราคา BANPU เหลือเท่าไร?
ตอนนี้ CPF ราคาไก่ลด ต้นทุนอาหารสัตว์เพิ่ม ผมยังแปลกใจว่ามีคนบอกพื้นฐานไม่เปลื่ยนอยู่อีก

พื้นฐานไม่เปลื่ยน หรือ ใจคุณไม่ยอมเปลื่ยนกันเเน่
ราคาสัตว์ ที่ทำอาหาร หรือสินค้าเกษตร มันขึ้นหรือลงไม่นานก็กลับมา เพราะรอบการผลิตสั้น หากแพงคนก็แห่เข้ามาทำ แต่หากถูกก็ลดการผลิต ดังนั้นปีหน้าก็ปกติแล้ว

Cpf จึงเปรียบกับพวก ivl or banpu ไม่ได้ ตอนนี้คือโอกาสดีในการลงทุน เราควรยึดแนวทางของบัฟเฟต

"จงกล้าเมื่อคนอื่นกลัว" หากไม่ซ้ือตอนวิกฤต จะไปซ้ือตอนไหนที่ราคาเหมาะสม เพราะพวกเรามองยาวกว่าปีนี้อยู่แล้ว
ผมเห็นด้วยที่ว่าไม่ควรนำไปเปรียบเทียบกับbanpuหรือivlนะครับ แต่เรื่องที่ว่าเป็นโอกาสที่ดีมั้ยในการลงทุน ตรงนี้ทุกคนต้องคิดเอง ประเมินกำไรในอนาคตเองนะครับ gpm npm ต่างกัน1-2%กำไรก็เปลี่ยนเยอะแล้ว และส่วนตัวคิดว่าหลังจากได้cppมา gpm npmเฉลี่ยแล้วคงแย่ลง ฉะนั้นจะเอาgpm npmก่อนรวมcppมาประเมินกำไรคงจะเข้าข้างตัวเองเกินไป ส่วนตัวคิดว่าราคาตอนนี้ก็ยังไม่ถือว่าถูกครับ

นักเลงคีย์บอร์ด4.0

NORMALMAN

Posts by NORMALMAN » Fri Jul 27, 2012 8:05 am

ถ้ามองว่า ราคาคอมโมผันผวนแล้วทำให้ cpf พื้นฐานเปลี่ยน มันเป็นความคิดที่มองดูตลกอ่ะครับ เพราะ cpf ก็อิงราคาอาหารสัตว์ที่เป็นคอมโมแต่ไหนแต่ไรมาอ่ะคับ แล้วอยู่ๆบอกว่าราคาอาหารสัตว์แพงทำให้ พฐ เปลี่ยน
การมองว่าพื้นฐานเปลี่ยนหากเทียบกับบ้านปูจะเห็นชัดครับ พฐ บ้านปูในเรื่องถ่านหินเปลี่ยนเพราะกำลังโดน สิค้าทดแทนครับ คือ shale gas บ้านปูไม่ได้ราคาลงเพียงเพราะถ่านหินราคาตกเพียงอย่างเดียว แต่มันมีเบื้องหลังของราคาที่ลงของถ่ายหิน แต่ราคาอาหารสัตว์ที่ลงเกิดจาก รอบวัฎจักร ทั้งการผลิต และภัยธรรมชาติ ซึ่งเป็นเรื่องปกติครับ การมองว่า พฐ บ.เปลี่ยนหรือไม่อาจต้องดูให้ลึกสักหน่อยครับ ไม่งั้นจะมองโอกาสเป็นวิกฤติ ธรรมดาครับที่แต่ละคนมีมุมมองที่แตกต่างถึงได้มีคนรวย จน ไม่เท่ากัน หากมองเหมือนกันหมด ก็มีแต่คนรวย หรือมีแต่คนจนสิคับ ^_____^

k.atp24

Posts by k.atp24 » Fri Jul 27, 2012 9:24 am

ธรรมชาติของนักลงทุนก็แบบนี้แหละครับ ก็มีหลายประเภท เช่น
1.ลงทุนสั้นเล่นตามโบรค ช่วงอยากซื้อราคาที่มีส่วนลด โอกาสมาถึงก็มักจะมาแสดงเหตุผลว่า ราคาแพงเกินไป ประเมินกันผิดพลาด ราคาที่เล่นกันเป็นราคาในอนาคต พอได้ส่วนลดสักพักหรือเก็บของครบ(เงินหมดก็ตาม) คำพูดใหม่ก็จะมาถึง Underperform
สรุปพื้นฐานมันเปลี่ยนรายวันรายเดือน ขึ้นกับข่าวก็พอ
2.กลุ่มที่ลงทุนแบบ อ.นิเวศ(ขออนุญาติอ้างอิง) ก็มักจะมองยาวกว่า พื้นฐานก็มักไม่เปลี่ยนทุกวันแบบนี้ มองกันข้ามปี มองถึงกิจการที่บริษัททำและการบริหารในองค์กร ราคาลงเป็นโอกาสการซื้อ(ถ้าประเมินแล้วว่าดี)

มันขึ้นกับว่าเราเป็นกลุ่มใหน ทุกคนมีเหตุผลการลงทุนของตัวเองเสมอ

AngBao

Posts by AngBao » Fri Jul 27, 2012 12:21 pm

harikung wrote:

ผมเห็นด้วยที่ว่าไม่ควรนำไปเปรียบเทียบกับbanpuหรือivlนะครับ แต่เรื่องที่ว่าเป็นโอกาสที่ดีมั้ยในการลงทุน ตรงนี้ทุกคนต้องคิดเอง ประเมินกำไรในอนาคตเองนะครับ gpm npm ต่างกัน1-2%กำไรก็เปลี่ยนเยอะแล้ว และส่วนตัวคิดว่าหลังจากได้cppมา gpm npmเฉลี่ยแล้วคงแย่ลง ฉะนั้นจะเอาgpm npmก่อนรวมcppมาประเมินกำไรคงจะเข้าข้างตัวเองเกินไป ส่วนตัวคิดว่าราคาตอนนี้ก็ยังไม่ถือว่าถูกครับ
ที่ผมเอา IVL กับ BANPU มาเปรียบเพราะอยากให้เห็นภาพ 2 ตัวนั้นเห็นภาพชัดดี ที่ผมเห็น2 ตัวนั้นว่าเหมือน CPF เหมือนในแง่ที่ว่า เป็นหุ้นใหญ่เหมือนกัน เป็น blueclip เหมือนกัน แต่ก็สุดท้ายก็ลงได้เหมือนกัน เพราะราคาก่อนลงมัน "เฟื้อไปมาก" เมื่อกัน
ถ้าคุณคิดว่า ผมกำลังจะเปรียบ CPF กับ IVL BANPU ว่าทำธุรกิจเหมือนกัน คุณเข้าใจประเด็นผมผิด
เพราะสุดท้าย ไม่มีบริษัทไหนเลยในตลาดที่มีธุรกิจเหมือนกัน 100% อันนี้ผมเห็นด้วย

สิ่งที่ผมอยากสื่อจริงๆ
บ้างคนไม่ได้ประเมินกำไร อนาคตแล้วบอกพื้นฐานไม่เปลื่ยนถือต่อได้ ผมว่านั้นละที่ตลกกว่า
ลองประเมินกำไรอนาคต แล้วหาราคาเหมาะสมก่อน แล้วเปิดใจให้กว้าง ถ้าราคาตอนนี้คุณยังคิดว่าถูก ก็ซื้อเลยครับ
แต่ถ้ายังไม่ได้ประเมินแล้วบอกว่าถูก คุณกำลังหลอกตัวเองแล้ว

เพราะที่ผมประเมินได้มา เหมือนคือบรรทัดสุดท้ายที่คุณพูด
ราคา CPF ตอนนี้ไม่ถูกเลย

ผมไม่มี CPF และไม่เคยขาดทุนเพราะ CPF และ ไม่ได้เจ็บแค้นอะไรกับ CPF
ว่าไปเงินคุณไม่ใช่เงินผม ผมจะมาเตือนคุณทำไม ไม่เข้าใจตัวเอง
ตัวใครตัวมันครับ

luangrit

Posts by luangrit » Fri Jul 27, 2012 1:14 pm

AngBao wrote:
harikung wrote:

ที่ผมเอา IVL กับ BANPU มาเปรียบเพราะอยากให้เห็นภาพ 2 ตัวนั้นเห็นภาพชัดดี ที่ผมเห็น2 ตัวนั้นว่าเหมือน CPF เหมือนในแง่ที่ว่า เป็นหุ้นใหญ่เหมือนกัน เป็น blueclip เหมือนกัน แต่ก็สุดท้ายก็ลงได้เหมือนกัน เพราะราคาก่อนลงมัน "เฟื้อไปมาก" เมื่อกัน
ถ้าคุณคิดว่า ผมกำลังจะเปรียบ CPF กับ IVL BANPU ว่าทำธุรกิจเหมือนกัน คุณเข้าใจประเด็นผมผิด
เพราะสุดท้าย ไม่มีบริษัทไหนเลยในตลาดที่มีธุรกิจเหมือนกัน 100% อันนี้ผมเห็นด้วย

สิ่งที่ผมอยากสื่อจริงๆ
บ้างคนไม่ได้ประเมินกำไร อนาคตแล้วบอกพื้นฐานไม่เปลื่ยนถือต่อได้ ผมว่านั้นละที่ตลกกว่า
ลองประเมินกำไรอนาคต แล้วหาราคาเหมาะสมก่อน แล้วเปิดใจให้กว้าง ถ้าราคาตอนนี้คุณยังคิดว่าถูก ก็ซื้อเลยครับ
แต่ถ้ายังไม่ได้ประเมินแล้วบอกว่าถูก คุณกำลังหลอกตัวเองแล้ว

เพราะที่ผมประเมินได้มา เหมือนคือบรรทัดสุดท้ายที่คุณพูด
ราคา CPF ตอนนี้ไม่ถูกเลย

ผมไม่มี CPF และไม่เคยขาดทุนเพราะ CPF และ ไม่ได้เจ็บแค้นอะไรกับ CPF
ว่าไปเงินคุณไม่ใช่เงินผม ผมจะมาเตือนคุณทำไม ไม่เข้าใจตัวเอง
ตัวใครตัวมันครับ

ร้อยคนก็ร้อยแบบครับ
มุมมองในการลงทุนไม่เหมือนกัน
การประเมินมูลค่าในอนาคตก็ไม่เท่ากัน

เพราะจริงๆแล้วในอนาคตก็ "ไม่มีใครรู้จริง"
และคาดการณ์ราคาได้อย่างแม่นยำอยู่แล้ว
ก็ประเมินราคา ก็ตามสมมุติฐานของตัวเองทั้งนั้น

ดังนั้นอย่าพึ่งว่ากันในเชิงเสียดสีเลยครับ
จะทำให้ห้องนี้ไม่น่าอยู่ไปเสียปล่าวๆ

Makam

Posts by Makam » Fri Jul 27, 2012 2:48 pm

มุมมองที่ต่าง...ก่อให้เกิดองค์ความรู้
สุดยอดทุกท่านที่มาให้ความรู้ครับ

kumchai

Posts by kumchai » Fri Jul 27, 2012 2:52 pm

ราคาหมูลงอีกแล้ว

pawattt

Posts by pawattt » Fri Jul 27, 2012 3:03 pm

ราคาเนื้อหมูลงๆๆๆ แต่ทำไมผมกินกระเพราหมู ไม่ลงตามเลย หมูก้ได้น้อยลงอีกต่างหาก :cry:
ใครที่กำลังได้กำไรอยู่กันเนี่ยะะะะะ

NORMALMAN

Posts by NORMALMAN » Fri Jul 27, 2012 5:00 pm

สถานการณ์ราคา

ราคาไก่รุ่นพันธุ์เนื้อที่เกษตรกรขายได้ ในสัปดาห์ที่ 4 เดือนกรกฎาคม 2555 (วันที่ 23 - 29 กรกฎาคม 2555 ) อยู่ที่ กิโลกรัมละ 41.81 บาท ราคาลดลงจากสัปดาห์ก่อนที่ราคาอยู่ที่กิโลกรัมละ 42.30 บาท คิดเป็นร้อยละ 0.09 ในเดือนกรกฎาคมคาดว่าจะมีผลผลิตออกสู่ตลาดจำนวน 79,889,800 ตัว

NORMALMAN

Posts by NORMALMAN » Fri Jul 27, 2012 5:01 pm

สถานการณ์ราคา

ราคาสุกรที่เกษตรกรขายได้ ในสัปดาห์ที่ 4 เดือนกรกฎาคม 2555 (วันที่ 23 – 29กรกฎาคม 2555 ) อยู่ที่ กิโลกรัมละ 56.28 บาท ราคาลดลงจากสัปดาห์ก่อนที่ราคาอยู่ที่กิโลกรัมละ 57.70 บาท คิดเป็นร้อยละ 2.46 ในเดือนกรกฎาคมคาดว่าจะมีผลผลิตออกสู่ตลาดจำนวน 983,863 ตัว

whiterabbit

Posts by whiterabbit » Fri Jul 27, 2012 5:20 pm

NORMALMAN wrote:สถานการณ์ราคา

ราคาไก่รุ่นพันธุ์เนื้อที่เกษตรกรขายได้ ในสัปดาห์ที่ 4 เดือนกรกฎาคม 2555 (วันที่ 23 - 29 กรกฎาคม 2555 ) อยู่ที่ กิโลกรัมละ 41.81 บาท ราคาลดลงจากสัปดาห์ก่อนที่ราคาอยู่ที่กิโลกรัมละ 42.30 บาท คิดเป็นร้อยละ 0.09 ในเดือนกรกฎาคมคาดว่าจะมีผลผลิตออกสู่ตลาดจำนวน 79,889,800 ตัว
ราคาพื้นตัวจาก Q1 และ Q2 พอสมควรเลยนะครับ

investor9000

Posts by investor9000 » Fri Jul 27, 2012 6:19 pm

32 บาท ผมว่าก็ยังแพงเกินไป ราคาที่ควรจะเป็นคือ 25 บาท

prichar s.

Posts by prichar s. » Fri Jul 27, 2012 6:28 pm

investor9000 wrote:32 บาท ผมว่าก็ยังแพงเกินไป ราคาที่ควรจะเป็นคือ 25 บาท

ขอสมมติฐานหรือทฤษฎี หรือเหตุที่มาแห่งตัวเลขทั้งสองตัวด้วยครับ.....ขอบคุณ

Synspeed

Posts by Synspeed » Fri Jul 27, 2012 7:18 pm

investor9000 wrote:32 บาท ผมว่าก็ยังแพงเกินไป ราคาที่ควรจะเป็นคือ 25 บาท
เรื่องราคาแล้วแต่มุมมองจริงๆถ้าคิดว่าแพงมันก็แพง ถ้าคิดว่าถูกมันก็ถูก บางทีเราคิดว่ามันมีราคาเหมาะสมเท่านี้แต่บางทีรอแล้วรอเล่ามันก็ไม่มาที่เรารอซักทีจนบางครั้งกลายเป็นเสียโอกาสซะงั้นเพราะเรามัวแต่ต่อรองราคามากเกินไปจนทำให้ซื้อหุ้นไม่ได้

pinakorn

Posts by pinakorn » Fri Jul 27, 2012 8:07 pm

ตกลง cpf พื้นฐานเปลี่ยนหรือผลประกอบการลดลง ขอนิยามคำว่า พื้นฐานเปลี่ยนด้วยครับ

NORMALMAN

Posts by NORMALMAN » Fri Jul 27, 2012 8:40 pm

pinakorn wrote:ตกลง cpf พื้นฐานเปลี่ยนหรือผลประกอบการลดลง ขอนิยามคำว่า พื้นฐานเปลี่ยนด้วยครับ
ลองตอบคำถามเหล่านี้ก่อนดีไหมคับ
1. อนาคตอีก 10ปี cpf ยังคงอยู่ไหมคับ
2. หากยังอยู่ คิดว่า บ.สามารถ ขยายตลาดต่อ กินแชร์เพิ่มได้ไหมคับ
3. ราคาอาหาร เนื้อสัตว์ ไก่ หมู จะถูกลงไปเรื่อยๆเป็นไปได้ไหมครับ
4. เทคโนโลยีต่างๆ CPF จะล้าสมัย เปลี่ยนแปลงตามโลกไม่ทันไหมครับ
5. บ.จะสามารถเพิ่มสัดส่วนการขาย food ได้จริงอย่างที่ตั้งใจไหมครับ
ถ้าตอบหมด คงจะทราบแล้วใช่ไหมครับ ว่า พฐ บ.เป็นอย่างไร :D :D

laithawee

Posts by laithawee » Fri Jul 27, 2012 10:32 pm

NORMALMAN wrote:
pinakorn wrote:ตกลง cpf พื้นฐานเปลี่ยนหรือผลประกอบการลดลง ขอนิยามคำว่า พื้นฐานเปลี่ยนด้วยครับ
ลองตอบคำถามเหล่านี้ก่อนดีไหมคับ
1. อนาคตอีก 10ปี cpf ยังคงอยู่ไหมคับอยู่พร้อมๆกับคู่แข่ง ไ่ม่แน่ว่าจะรักษากำไรได้ไหม
2. หากยังอยู่ คิดว่า บ.สามารถ ขยายตลาดต่อ กินแชร์เพิ่มได้ไหมคับ อาจจะเสียแชร์ เพราะบริษัทใหญ่ๆด้านอาหารในไทยก็มี แต่ไม่โฆษณา
3. ราคาอาหาร เนื้อสัตว์ ไก่ หมู จะถูกลงไปเรื่อยๆเป็นไปได้ไหมครับไม่ถูกลง แต่ต้นทุนก็สูงตามไปด้วย
4. เทคโนโลยีต่างๆ CPF จะล้าสมัย เปลี่ยนแปลงตามโลกไม่ทันไหมครับไม่เปลี่ยน คู่แข่งก็ไม่เปลี่ยนเหมือนกัน แต่ต้อง upgrade และบำรุงรักษา และอาจจะต้องเปลี่ยนเครื่องจักรให้
5. บ.จะสามารถเพิ่มสัดส่วนการขาย food ได้จริงอย่างที่ตั้งใจไหมครับปกติก็ขาย food อยู่แล้ว

ถ้าตอบหมด คงจะทราบแล้วใช่ไหมครับ ว่า พฐ บ.เป็นอย่างไร :D :D
เพื่อฐานไม่เปลี่ยน เพียงแต่กำไรที่ผ่านมามันไม่ปกติ ดังนั้น นับแต่นี้กำไรจะเข้าสู่ภาวะปกติ
32 ก็ยังแพง ถ้าจะถามเรื่องสมมติฐาน pe=8 โอเคไหม หรือ จะบอกว่า pe=30
หุ้นตัวนี้จะดีมากๆเลย ถ้าราคาไม่ถึง 10 บาท
อย่าถามหาสมมติฐานถ้าคุณก็ไม่มีสมมติฐาน
อย่างถามสมมติฐานถ้าคุณมีคำตอบในใจแล้ว
อย่าเอาบทวิเคราะห์มาเป็นสมมติฐาน เพราะเปลี่ยนเป็นรายเดือน
หุ้นตัวนี้ดีแน่นอน อีก 10 หรือ 20 ก็น่าจะดีอยู่ เพราะทำธุรกิจที่คนต้องกินทุกวัน

NORMALMAN

Posts by NORMALMAN » Fri Jul 27, 2012 11:51 pm

ผมว่าเขาถาม พฐ นะคับว่าเปลี่ยนไหม ไม่ได้ถามว่าแพงหรือถูก ผิดประเด็นมั้งคับ

tid

Posts by tid » Sat Jul 28, 2012 12:08 am

1. อนาคตอีก 10ปี cpf ยังคงอยู่ไหมคับอยู่พร้อมๆกับคู่แข่ง ไ่ม่แน่ว่าจะรักษากำไรได้ไหม<---เห็นด้วย
2. หากยังอยู่ คิดว่า บ.สามารถ ขยายตลาดต่อ กินแชร์เพิ่มได้ไหมคับ อาจจะเสียแชร์ เพราะบริษัทใหญ่ๆด้านอาหารในไทยก็มี แต่ไม่โฆษณา<---ปกติก็มีบริษัทอื่นที่เข้ามาแชร์อยู่แล้วเป็นเรื่องปกติของการแข่งขันทางธุรกิจ
3. ราคาอาหาร เนื้อสัตว์ ไก่ หมู จะถูกลงไปเรื่อยๆเป็นไปได้ไหมครับไม่ถูกลง แต่ต้นทุนก็สูงตามไปด้วย<---เห็นด้วย
4. เทคโนโลยีต่างๆ CPF จะล้าสมัย เปลี่ยนแปลงตามโลกไม่ทันไหมครับไม่เปลี่ยน คู่แข่งก็ไม่เปลี่ยนเหมือนกัน แต่ต้อง upgrade และบำรุงรักษา และอาจจะต้องเปลี่ยนเครื่องจักรให้<---เห็นด้วย
5. บ.จะสามารถเพิ่มสัดส่วนการขาย food ได้จริงอย่างที่ตั้งใจไหมครับปกติก็ขาย food อยู่แล้ว<---ใช่ครับแต่สัดส่วนFeed Farm Food อาจมีการเปลี่ยนแปลงในอนาคต

โดยส่วนตัวไม่ได้เข้าข้างใคร การแก้ปัญหาต่างๆผมให้เครดิตกับผู้บริหารครับ เชื่อว่ามีความสามารถ เราก็รอดูกันต่อไปราคาที่คุณว่าอาจจะแพงไปในความคิดเห็นคุณสำหรับตอนนี้หรืออาจจะเสียโอกาสในการซื้อหุ้นดีๆไปก็ได้ ใครจะรู้ ทุกคนย่อมมีข้อมูลที่ตัวเองได้ศึกษามาครับ คงไม่ได้ตั้งสมมุติฐานกันมั่วๆหรอก ต่างคนต่างบรรทัดฐานครับ

Chabaa70

Posts by Chabaa70 » Sat Jul 28, 2012 10:55 am

พอจะมีใครทราบว่าในปีนี้จะมีการเปิดสาขา CP Food Mraket เพิ่มอีกไหม

BeSmile

Posts by BeSmile » Sat Jul 28, 2012 3:41 pm

อีกวิธีในการวิเคราะห์หุ้น cycLical และ growht

ผมว่ามีการให้แนวคิดที่ดีมากครับ

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=35&t=52246

มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต

kongkiti

Posts by kongkiti » Sat Jul 28, 2012 5:38 pm

เอาข่าว ท่านเจ้าสัว มาฝาก

ธนินท์ชูเปิดกาสิโน
28 กรกฎาคม 2555 เวลา 12:14 น.
http://www.posttoday.com/%E0%B9%80%E0%B ... 2%E0%B8%99

ธนินท์เจียรวนนท์ ประธานกรรมการและประธานคณะผู้บริหารเครือเจริญโภคภัณฑ์ หรือซีพี กล่าวปาฐกถาพิเศษหัวข้อ

“ยุทธศาสตร์ประเทศไทยรับมือเศรษฐกิจโลกใหม่” ที่จัดในวาระครบรอบ 20 ปี แห่งการก่อตั้งสำนักงานคณะกรรมการกำกับหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ (ก.ล.ต.) เมื่อวันที่ 27 ก.ค.

ก.ล.ต.ได้เชิญ บัณฑูร ล่ำซำ ซีอีโอธนาคารกสิกรไทย และธนินท์มานำเสนอและแลกเปลี่ยนมุมมองต่างประเด็นและต่างเวลา โดยบัณฑูรขึ้นแสดงวิสัยทัศน์ก่อน แต่ธนินท์ผู้ขึ้นกล่าวทีหลังได้แสดงวิสัยทัศน์ที่น่าสนใจว่า

“รัฐบาลควรส่งเสริมให้เปิดบ่อนกาสิโน ซึ่งจะทำให้ไทยมีรายได้เข้ามาจำนวนมาก ประเทศไทยมีนักท่องเที่ยวเข้ามาประมาณ 19 ล้านคน มีรายได้ปีละ 7 แสนล้านบาท ซึ่งเห็นว่าทำให้ประเทศไทยมีรายได้จากการท่องเที่ยวเพิ่ม อาจมากกว่ามาเก๊า ที่แต่ละปีมีรายได้ประมาณ 8.7 แสนล้านบาท จากการเปิดบ่อน ซึ่งเป็นอันดับ 1 ของโลก” ธนินท์ กล่าว

รองลงมา ลาสเวกัส 3.1 แสนล้านบาท อันดับ 3 สิงคโปร์ เพิ่งเปิด 1.6 แสนล้านบาท ขณะนี้หลายประเทศก็เปิด รอบประเทศไทยก็เปิด แต่ในการเปิดอาจมีเงื่อนไขเพื่อไม่ให้คนมีรายได้น้อยเข้าไป

“ถ้าผมมีอำนาจ ผมจะเปิดบ่อนกาสิโนเหมือนลาสเวกัส เหมือนมาเก๊า เมืองไทย การพนันใต้ดินเต็มบ้านเต็มเมือง ทั้งบอล ทั้งหวย แต่เราไม่ยอมรับความจริง เราจึงไม่ยอมให้เปิด เรื่องเล่นการพนัน คนไม่เล่นยังไงก็ไม่เล่น เหมือนผมที่ไปลาสเวกัส ไปดูว่าเขาเล่นกันยังไง แต่ก็ไม่เล่น แต่หากให้ลงทุนเป็นพันล้านบาทก็เอา เพราะฉะนั้น ผมเห็นว่าบ้านเราก็ควรเปิดกาสิโน แต่จะมีเงื่อนไขอย่างไร ต้องคนมีรายได้เท่าไหร่ ค่าตั๋วเข้าไปเล่นก็ต้องสูง เพื่อป้องกันคนไม่มีเงินเข้าไปเล่น” ธนินท์ กล่าว

สำหรับเมืองที่เหมาะจะให้เปิดก็เป็นแหล่งท่องเที่ยว เช่น พัทยา ภูเก็ต เชียงใหม่ อย่ามองว่าเป็นการพนันอย่างเดียว เพราะเป็นเรื่องท่องเที่ยวด้วย วันนี้ลาสเวกัสกลายเป็นศูนย์การประชุมขนาดใหญ่ การโชว์ระดับโลก เพราะฉะนั้นอย่ามองว่าการพนันไม่ดี แต่หากทำได้ประเทศไทยจะมีรายได้มหาศาล ซึ่งถ้าจะทำก็ต้องไปดูตัวอย่างที่เขาประสบความสำเร็จเช่นฮ่องกง สิงคโปร์ ถ้าไทยเปิดได้ รายได้จะเป็น อันดับหนึ่งมากกว่ามาเก๊า

“ผมถามว่า คนจะเอาเงินมาให้ใช้ ทำไมไม่เอา ยิ่งเมื่อเป็นเสรีอาเซียนประชาชน 1,400 ล้านคน คนรวย 10% มาเที่ยวบ้านเรา เช่น จีนเอาเพียงนักท่องเที่ยวจีน 10% มาไทยก็รายได้มหาศาล เพราะวันนี้สินค้าราคาแพงในยุโรปทั้งหมด ซื้อโดยคนจีน 62% เพราะฉะนั้น เราก็ต้องคิดต่อไปว่า เราจะทำอะไรขายให้นักท่องเที่ยว โรงแรมเท่าไหร่จะพอ การจ้างงานเพิ่ม คนมีรายได้เพิ่ม เราควรเอาธุรกิจใต้ดินมาอยู่บนดิน เราไม่เสียอะไร เพราะเราก็ไม่เคยได้ ซึ่งเรื่องนี้ภาคสังคมก็ต้องเข้าใจ เพราะก็มีคนค้านอยู่” ธนินท์ กล่าว

ด้านภาพรวมเศรษฐกิจ แม้เศรษฐกิจชะลอตัว แต่การเกษตรยังไปได้ คนไม่ซื้อเสื้อผ้า รถยนต์12 ปีได้ แต่ไม่กินข้าว 23 วันไม่ได้ดังนั้นยุทธศาสตร์การเกษตรของไทยต้องให้ชัด

ธนินท์ กล่าวถึงทฤษฎี 2 สูงที่เคยเสนอให้เป็นทิศทางของเมืองไทยว่า ขณะนี้ได้พัฒนาเป็นทฤษฎี 3 สูง 1 ต่ำ คือ 1.ค่าจ้างสูง พัฒนารายได้คนให้เท่ากับราคาน้ำมันที่เพิ่ม ซึ่งค่าจ้างคนไทยขณะนี้ต้องวันละ 500 บาท 2.ราคาสินค้าเกษตรต้องสูง 3.ประสิทธิภาพสูง ซึ่งการเพิ่มค่าจ้าง 300 บาท ทำให้ซีพีมีค่าใช้จ่ายเงินเดือนเพิ่ม 1,000 ล้านบาท

แต่เมื่อเพิ่มผลตอบแทน สิ่งที่ให้พนักงานทำคือ แผนเพิ่มประสิทธิภาพหน่วยงาน ซึ่งได้มาเท่านี้ก็คุ้มแล้ว ส่วน 1 ต่ำ คือ สวัสดิการที่พอเหมาะ เมืองไทยขณะนี้เพิ่งเริ่มประชานิยม หากทำเต็มที่แบบกรีซ ตกงานแต่ได้เงินใช้หลายหมื่นต่อเดือน อย่างนี้ก็ไม่เหมาะ ทำประชานิยมก็ต้องพอสมควร

-จบ-

“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530

jo7393

Posts by jo7393 » Sat Jul 28, 2012 6:07 pm

ลองทำดูเล่นๆนะคับ
Attachments
1.png (33.2 KiB) Viewed 3535 times

“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด

harikung

Posts by harikung » Sat Jul 28, 2012 8:08 pm

kongkiti wrote:เอาข่าว ท่านเจ้าสัว มาฝาก

ธนินท์ชูเปิดกาสิโน
28 กรกฎาคม 2555 เวลา 12:14 น.
http://www.posttoday.com/%E0%B9%80%E0%B ... 2%E0%B8%99

ธนินท์เจียรวนนท์ ประธานกรรมการและประธานคณะผู้บริหารเครือเจริญโภคภัณฑ์ หรือซีพี กล่าวปาฐกถาพิเศษหัวข้อ

“ยุทธศาสตร์ประเทศไทยรับมือเศรษฐกิจโลกใหม่” ที่จัดในวาระครบรอบ 20 ปี แห่งการก่อตั้งสำนักงานคณะกรรมการกำกับหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ (ก.ล.ต.) เมื่อวันที่ 27 ก.ค.

ก.ล.ต.ได้เชิญ บัณฑูร ล่ำซำ ซีอีโอธนาคารกสิกรไทย และธนินท์มานำเสนอและแลกเปลี่ยนมุมมองต่างประเด็นและต่างเวลา โดยบัณฑูรขึ้นแสดงวิสัยทัศน์ก่อน แต่ธนินท์ผู้ขึ้นกล่าวทีหลังได้แสดงวิสัยทัศน์ที่น่าสนใจว่า

“รัฐบาลควรส่งเสริมให้เปิดบ่อนกาสิโน ซึ่งจะทำให้ไทยมีรายได้เข้ามาจำนวนมาก ประเทศไทยมีนักท่องเที่ยวเข้ามาประมาณ 19 ล้านคน มีรายได้ปีละ 7 แสนล้านบาท ซึ่งเห็นว่าทำให้ประเทศไทยมีรายได้จากการท่องเที่ยวเพิ่ม อาจมากกว่ามาเก๊า ที่แต่ละปีมีรายได้ประมาณ 8.7 แสนล้านบาท จากการเปิดบ่อน ซึ่งเป็นอันดับ 1 ของโลก” ธนินท์ กล่าว

รองลงมา ลาสเวกัส 3.1 แสนล้านบาท อันดับ 3 สิงคโปร์ เพิ่งเปิด 1.6 แสนล้านบาท ขณะนี้หลายประเทศก็เปิด รอบประเทศไทยก็เปิด แต่ในการเปิดอาจมีเงื่อนไขเพื่อไม่ให้คนมีรายได้น้อยเข้าไป

“ถ้าผมมีอำนาจ ผมจะเปิดบ่อนกาสิโนเหมือนลาสเวกัส เหมือนมาเก๊า เมืองไทย การพนันใต้ดินเต็มบ้านเต็มเมือง ทั้งบอล ทั้งหวย แต่เราไม่ยอมรับความจริง เราจึงไม่ยอมให้เปิด เรื่องเล่นการพนัน คนไม่เล่นยังไงก็ไม่เล่น เหมือนผมที่ไปลาสเวกัส ไปดูว่าเขาเล่นกันยังไง แต่ก็ไม่เล่น แต่หากให้ลงทุนเป็นพันล้านบาทก็เอา เพราะฉะนั้น ผมเห็นว่าบ้านเราก็ควรเปิดกาสิโน แต่จะมีเงื่อนไขอย่างไร ต้องคนมีรายได้เท่าไหร่ ค่าตั๋วเข้าไปเล่นก็ต้องสูง เพื่อป้องกันคนไม่มีเงินเข้าไปเล่น” ธนินท์ กล่าว

สำหรับเมืองที่เหมาะจะให้เปิดก็เป็นแหล่งท่องเที่ยว เช่น พัทยา ภูเก็ต เชียงใหม่ อย่ามองว่าเป็นการพนันอย่างเดียว เพราะเป็นเรื่องท่องเที่ยวด้วย วันนี้ลาสเวกัสกลายเป็นศูนย์การประชุมขนาดใหญ่ การโชว์ระดับโลก เพราะฉะนั้นอย่ามองว่าการพนันไม่ดี แต่หากทำได้ประเทศไทยจะมีรายได้มหาศาล ซึ่งถ้าจะทำก็ต้องไปดูตัวอย่างที่เขาประสบความสำเร็จเช่นฮ่องกง สิงคโปร์ ถ้าไทยเปิดได้ รายได้จะเป็น อันดับหนึ่งมากกว่ามาเก๊า

“ผมถามว่า คนจะเอาเงินมาให้ใช้ ทำไมไม่เอา ยิ่งเมื่อเป็นเสรีอาเซียนประชาชน 1,400 ล้านคน คนรวย 10% มาเที่ยวบ้านเรา เช่น จีนเอาเพียงนักท่องเที่ยวจีน 10% มาไทยก็รายได้มหาศาล เพราะวันนี้สินค้าราคาแพงในยุโรปทั้งหมด ซื้อโดยคนจีน 62% เพราะฉะนั้น เราก็ต้องคิดต่อไปว่า เราจะทำอะไรขายให้นักท่องเที่ยว โรงแรมเท่าไหร่จะพอ การจ้างงานเพิ่ม คนมีรายได้เพิ่ม เราควรเอาธุรกิจใต้ดินมาอยู่บนดิน เราไม่เสียอะไร เพราะเราก็ไม่เคยได้ ซึ่งเรื่องนี้ภาคสังคมก็ต้องเข้าใจ เพราะก็มีคนค้านอยู่” ธนินท์ กล่าว

ด้านภาพรวมเศรษฐกิจ แม้เศรษฐกิจชะลอตัว แต่การเกษตรยังไปได้ คนไม่ซื้อเสื้อผ้า รถยนต์12 ปีได้ แต่ไม่กินข้าว 23 วันไม่ได้ดังนั้นยุทธศาสตร์การเกษตรของไทยต้องให้ชัด

ธนินท์ กล่าวถึงทฤษฎี 2 สูงที่เคยเสนอให้เป็นทิศทางของเมืองไทยว่า ขณะนี้ได้พัฒนาเป็นทฤษฎี 3 สูง 1 ต่ำ คือ 1.ค่าจ้างสูง พัฒนารายได้คนให้เท่ากับราคาน้ำมันที่เพิ่ม ซึ่งค่าจ้างคนไทยขณะนี้ต้องวันละ 500 บาท 2.ราคาสินค้าเกษตรต้องสูง 3.ประสิทธิภาพสูง ซึ่งการเพิ่มค่าจ้าง 300 บาท ทำให้ซีพีมีค่าใช้จ่ายเงินเดือนเพิ่ม 1,000 ล้านบาท

แต่เมื่อเพิ่มผลตอบแทน สิ่งที่ให้พนักงานทำคือ แผนเพิ่มประสิทธิภาพหน่วยงาน ซึ่งได้มาเท่านี้ก็คุ้มแล้ว ส่วน 1 ต่ำ คือ สวัสดิการที่พอเหมาะ เมืองไทยขณะนี้เพิ่งเริ่มประชานิยม หากทำเต็มที่แบบกรีซ ตกงานแต่ได้เงินใช้หลายหมื่นต่อเดือน อย่างนี้ก็ไม่เหมาะ ทำประชานิยมก็ต้องพอสมควร

-จบ-
ผมเป็นคนหนึ่งที่สนับสนุนให้มีการเปิดคาสิโนครับเพราะส่วนตัว
ไม่เชื่อว่าการมีคาสิโนจะทำให้คนมัวเมากับการพนันมากขึ้นหรอก และถ้ามีบริษัทคาสิโนเข้าตลาดผมจะต้องซื้อเก็บไว้ในพอร์ตให้จงได้

นักเลงคีย์บอร์ด4.0

Post Reply