เข้าประชุมผู้ถือหุ้นครั้งแรกควรเตรียมตัวอย่างไรบ้างครับ...

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Newbee
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เข้าประชุมผู้ถือหุ้นครั้งแรกควรเตรียมตัวอย่างไรบ้างครับ...

โพสต์ที่ 1

ปีนี้ผมตั้งใจว่าจะเข้าประชุมผู้ถือหุ้นเป็นปีแรก ควรเตรียมตัวอย่างไรบ้างครับ
และควรไปบริษัทไหนดีครับ
AMATA
WG
TBSP
SPORT
TIP
SAFE
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย
harry

โพสต์ที่ 2

ไปบริษัทที่คุณต้องการรู้ลึกมากกว่าเดิมงัยครับ

เตรียมตัวก็เอาเอกสารจดหมายที่เค้าให้มาติดไปด้วย ไปถึงก็ลงชื่อ นั่งฟัง เค้าให้โหวตก็ยกมือตามความเห็น ที่สำคัญไปกินของที่เค้าเอามาต้อนรับครับ 55

6 ตัวนี้ ผมไม่มีเลยแหะ :lol: :lol:
Expecto Patronum!!!!!!
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 84

โพสต์ที่ 3

ศึกษาข้อมูลของบริษัททั้งจาก 56-1 และงบการเงิน (รวมทั้งหมายเหตุงบการเงินด้วยนะครับ)

มีปัญหาสงสัยตรงจุดไหนก็เตียมคำถามไปซักถามผู้บริหารบริษัทได้ครับ

รวมทั้งศึกษาเอกสารที่ส่งมาให้ด้วยครับ เพื่อที่จะลงคะแนนตามความเห็นของเราครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 33

โพสต์ที่ 4

8) การเข้าร่วมประชุมครั้งแรก
มันตื่นเต้นดีนะ มองดูฉากตัวหนังสือ
ดูโต๊ะกรรมการ เข้าท่าแฮะ

ไปถึง ก็ลงทะเบียน
ฝ่ายรับลงทะเบียนก็คงตรวจดูลายชื่อ ขอดูบัตรประชาชน
เซ็นต์เรียบร้อย ก็หาคนที่ไม่เคยเห็นหน้ากัน
ถามและคุยกับคนรอบข้าง ควรไปก่อนเวลาสักครึ่งชั่วโมง
ถามแบบไม่สนใจว่าเขาจะตอบเราหรือเปล่า คุยแล้วคือจบ
อย่าไปคิดมาก
( เลิกประชุมก็บ้านใครบ้าน ก็ปีหนึ่งเขาเปิดโอกาสให้เราแค่การประชุมผู้ถือหุ้น)

ทำการบ้านไว้ เตรียมไปถามในที่ประชุม
พอเข้าห้องประชุมก็หามุมนั่งแบบสบายๆ
วาระต่างๆผ่านไป ทางคณะกรรมการอ่านมาเราก็ฟัง

จนถึง วาระอื่นๆ
คราวนี้เป็นทีของเราล่ะ หุหุ
ถามแบบทนายความเลย ซักฟอก(ใส่เปาด้วยก็ดี เครือสหพัฒน์ผลิตจัดจำหน่าย)
ถามเลย...หนี้สินเป็นอย่างนี้.....
นโยบายการปันผลอย่างนี้ แต่จ่ายเท่านี้ มีเหตุผลอะไร
ถ้าบริษัทไหนมีข่าวลือจะแจกW แตกพาร์ ก็ถามไป
(ส่วนผู้ตอบเราบนเวที จะตอบแบบเลี่ยงๆ หลบๆ เราก็ทนฟังไป ทำเป็นรู้ไม่ทัน)
บริษัทย่อยคือบริษัทในเครือทำไมมันขาดทุนมาตลอด
มีวิธีจัดการอย่างเหมาะสมหรือยัง
(อันนี้ลองภูมิวัดวิสัยทัศน์ เขาตอบอย่างไรช่างเถอะทนฟังไป)

ที่กล่าวข้างต้น เป็นเพียงข้อสมมุติ แต่ละบริษัทจะไม่เหมือนกันเป็นเพียงตัวอย่าง
การที่เราซักถาม ทางคณะผู้บริหารจะได้ระวังตัว
และวัดความรู้สึกว่าเขาจะคิดอย่างไรกับผู้ถือหุ้น
เพราะเขาไม่รู้หรอกว่าคนถาม ถือหุ้นอยู่กี่ร้อยหุ้น

เลิกประชุม อาจมีอาหารว่าง
ช่วงนี้ล่ะ พยามหาคนคุยด้วย ไหว้เขาแบบ สอสอ เลย
แลกเปลี่ยนความคิดเห็นทุกอย่างเท่าที่คิดว่าเหมาะสม :mrgreen:

ถ้ามีพวกสาวๆ วัยรุ่นมาร่วมประชุม
ส่วนใหญ่จะเป็นพนักงานของกองทุนส่งมา
พวกนี้จะไม่ค่อยพูดกับใคร (ทำหน้าที่มาฟังไม่ได้รับหน้าที่มาตอบ)
และไม่เคยซักถามบริษัทไหน ยกมือผ่านอย่างเดียว 555
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 141

โพสต์ที่ 5

ทำตามที่ พี่ปรัชญา และพี่ chatchai ไว้ ไม่ผิดหวังครับ

ปีที่แล้วผมก็มีครั้งแรกไปแล้วครับ ไปคนเดียวทุกที่แหละครับ ไม่รู้จักใคร
แต่ผมไม่เห็นสาวๆสวยจากกองทุนไหน มาฟังเลย แย่จัง ผมได้คุยแต่กับคนแก่ๆทั้งนั้น

ส่วนเรื่องถาม กล้าๆ หน่อยๆ ถามไปเลยครับ เต็มที่
แต่ส่วนใหญ่ที่ผมไป มีพี่ๆที่ร่วมประชุมด้วยเป็นหน่วยหน้าอยู่แล้ว
เลยสบายๆ ครับ รอฟังว่ามีประเด็นเดียวกะเราหรือเปล่า

ถ้าไม่มีก็ลุยเลยครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
yoyo
ผู้ติดตาม: 154

โพสต์ที่ 6

เวลาไปประชุมหุ้นที่มีพวก VI ถือนี่แทบไม่ต้องถามเลยครับ ...
มีคนถามลึกกว่าผมประจำ ...อย่างล่าสุดไป IRC ถามกันจนหมดเวลา
คำถามยังไม่หมดเลย ... ผมยังไม่ได้ถามซักคำ
เสียดายๆ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
นายขโมย

โพสต์ที่ 7

เรื่องการแต่งตัวควรเป็นทางการขนาดไหนครับ
กลัวไปแล้วเค้าไม่ให้เข้า
:mrgreen:
รูปภาพ
harry

โพสต์ที่ 8

ชุดทำงานเรียบร้อยครับ ถ้ายังเป็นนักศึกษา ก็เล่นชุดนักศึกษาแหละง่ายดี
Expecto Patronum!!!!!!
yoyo
ผู้ติดตาม: 154

โพสต์ที่ 9

ชุดสุภาพทั่วๆไปครับ
รองเท้าหุ้นส้นเสื้อมีปกก็เพียงพอ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Dech
ผู้ติดตาม: 141

โพสต์ที่ 10

ใช่ครับชุดสุภาพทั่วไปก็ยอดเยี่ยมแล้ว

ผมเห็นบางท่านใส่เสื้อยืด กางเกงยีนส์ รองเท้าหุ้มส้นก็มีถมไปครับ

และผมก็ไม่เห็นว่าจะแปลกอะไรด้วย จะใส่อะไรไปก็ได้ ยังไงถ้ามีหุ้นอยู่กับหลักฐานแน่ชัดก็มีสิทธิเข้าร่วมอยู่แล้วครับ คนเราจะดีใช่แค่เปลือกนอก

แต่การแต่งตัวสุภาพหน่อยดูดีก็จะทำให้เราดูดีขึ้นได้ครับนะครับ :mrgreen:
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
khaolad

โพสต์ที่ 11

thank you
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 12

เตรียมตัวก่อนไปประชุม
ต้องถามตัวของคุณก่อนว่า เข้าประชุมเพื่ออะไร
เพื่ออยากจะทำความคุ้นเคยกับคณะกรรมการของบริษัท
เพื่อดูแนวโน้มการทำงานของบริษัทในอดีตปีที่ผ่านมา และในอนาคต
ซักฟอก (อันนี้พอหอมปากหอมคอ อย่าเหมือนในสภามากน่าครับ)

ในการประชุม ส่วนใหญ่ไป ผู้ถือหุ้นพาประธานกรรมออกทะเลประจำ
เช่นพิจารณาผลประกอบการของปีที่แล้ว และงบการเงิน ผู้ถือหุ้นพาไปถึงเที่ยวชมโรงงาน ไม่ได้เกี่ยวกับประเด็นที่ประชุม ก็ต้องเบรก ประท้วงท่านประธานได้ พอควร เพราะเรามีประเด็นอื่นๆ หลังประชุมให้คุยกันอยู่แล้ว

สิ่งที่เตรียมตัวไป
รู้เป้าหมายก็ต้องอ่าน หาข้อมูล และก็เขียน note ว่าถามอะไร
ถ้าไปเป็นทีม ก็ช่วยกันผสมโรง ในประเด็นที่ถามเหล่านั้นได้
แต่เดี๋ยวนี้ คณะกรรมการบริษัท ในหุ้นที่เป็นแนว VI มักอ่านจาก WEB TVI ก่อนน่าครับ เพื่อดักทางว่าเราถามอะไร ให้เขาเตรียมตัวบ้างก็ดีน่าครับ

การเตรียมชุดที่ไป ก็ชุดสุภาพ ไม่ใช่เสื้อยืดกางเกงยีนส์เพราะกรรมการ และประธาน ใส่สูท หรือชุดสุภาพในการเจรจาทางการค้าน่าครับ ควรสุภาพ ต่อท่านที่ประชุมด้วยและสถานที่ที่ท่านไป

บ้างครั้งการเข้าประชุมอาจจะได้ของติดไม้ติดมือกลับมาบ้าน
หรือได้กินอาหาร หรืออาหารว่าง แต่ระวังพวกชูชก เมื่อไรอาหารมา พวกแร้งมากิน (อันนี้หลังๆ ผมเจอก็ว่าในกลางที่ประชุมก็เคยมาแล้ว ไม่อายก็ให้รู้ไป พฤติกรรมเหล่านี้ ) เจอในบริษัทใหญ่ๆ
ถ้าเหลือเอากลับบ้านไม่ว่า แต่ยังไม่ประชุมเลย อาหารจัดไว้หมดเกลี้ยง แถมตักไม่เผื่อคนหลังนี้ มารยาทมีกันไหม (นอกเรื่องเกินไปหน่อย)

และสิ่งที่ลืมไม่ได้พักหลัง ตัวแทนของสมาคมส่งเสริมนักลงทุนไทย
ส่งตัวแทนไปในการประชุมด้วย ก็ทักทายได้น่าครับ เพราะเขาใส่เสื้อที่เห็นแบบโดดเด่นเลยอ่ะครับ เป็นเสื้อทีมของเขา
:)
:)
green-orange

โพสต์ที่ 13

ขอถามผู้มีประสบการ์ณหน่อยครับ ปีนี้คงเป็นปีแรกที่จะไปประชุมเหมือนกันครับ

1 พอดีถ้าเรามีหุ้นในชื่อคนอื่นเนี่ย เราต้องเอาเอกสารอะไรไปบ้างครับ เพิ่อเข้าประชุม
2 งบการเงินและรายงานประจำปีนี่จะออกก่อนเราไปประชุมใช่ไหมครับ (ถามแบบไม่รู้จริงๆ) แต่เดาว่าคงใช่
DevilCupid
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 14

งบการเงินจะส่งให้ทางไปรษณีย์ก่อนวันประชุมเป็นเวลาพอสมควรเลยครับ
ถ้าที่ไหนประหยัดงบเค้าก็จะจัดส่งแค่ CD ก่อน
ถ้าเราต้องการเป็นรูปเล่มก็โทรแจ้งหรือทำตามขั้นตอนที่เค้าบอก

ถ้าถือหุ้นในนามคนอื่น ในชุดที่เค้าจัดส่งทางไปรษณีย์มาให้จะมีเอกสารมอบอำนาจแนบมาด้วยครับ
คุณก็ให้คนที่มีชื่อในหุ้นนั้นมอบอำนาจมาให้คุณไปเข้าร่วมประชุมแทน
เอกสารประกอบต้องใช้อะไรบ้างจะมีเขียนกำกับไว้กับเอกสารที่จัดส่งให้คุณครับ
มโนปุพพังคมาธัมมา - ในตัวของเรามีใจเป็นใหญ่
มโนเสฏฐา มโนมยา - ธรรมทั้งหลายมีใจเป็นธรรมชาติถึงก่อน
มะนะสา เจ ปสันเนนะ - ทุกสิ่งทุกอย่างสำเร็จแล้วแต่ใจ
โพสต์โพสต์