ชาวประมงกับนักลงทุน

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 84

โพสต์ที่ 1

นักลงทุนชาวอเมริกันนายหนึ่งกำลังยืนอยู่บนท่าเรือ ณ ชายฝั่งหมู่บ้านเม็กซิกันแห่งหนึ่ง ขณะที่มีเรือประมงลำหนึ่งกำลังแล่นเข้ามาจอด แล้วเขาก็ได้เห็นปลาโอครีบเหลืองตัวโตๆกองอยู่บนเรือลำนั้น

ชาวอเมริกันเอ่ยชมชาวประมงพื้นเมืองที่จับปลาได้เก่ง ก่อนจะถามว่า " คุณใช้เวลาในการจับปลาพวกนี้นานไหม"

ชาวประมงตอบว่า " ครู่เดียวเท่านั้นแหละครับ "

" อ้าว ถ้าอย่างนั้นทำไมไม่อยู่นานอีกหน่อยเพื่อที่จะได้ปลามามากกว่านี้ล่ะ " เขาสงสัย

คนถูกถามตอบเรียบๆ " นี่ก็พอเลี้ยงครอบครัวในวันนี้แล้วครับ "

นักลงทุนผู้มาเยือนถามใหม่ " แล้วคุณเอาเวลาที่เหลือไปทำอะไร "

" ผมก็ยุ่งทั้งวันแหละครับ นอนตื่นสายๆ จับปลาวันละนิดหน่อย เล่นกับลูกๆ นอนพักกลางวันกับมาเรีย ภรรยาของผม เดินเล่นในหมู่บ้าน จิบไวน์และเล่นกีต้าร์กับเพื่อนฝูงในตอนเย็นๆ "

คนอเมริกันจึงพูดอย่างกระหยิ่มว่า " ผมจบเอ็มบีเอจากฮาร์วาร์ด สามารถให้คำแนะนำคุณได้นะ อันดับแรกก็คือ คุณน่าจะจับปลาให้ได้เยอะกว่านี้ เพื่อที่จะได้ซื้อเรือลำโตๆ ผมจากการมีเรือลำโตก็จะทำให้คุณมีเงินมากพอที่จะซื้อเรือเพิ่มขึ้น จากนั้นคุณก็นำปลาที่จับได้ไปขายที่โรงงานโยไม่ต้องผ่านพ่อค้าคนกลางแต่อย่างในตอนนี้หรือไม่ก็สร้างโรงงานเสียเอง ซึ่งคุณก็จะสามารถควบคุมได้ทั้งหมดนับตั้งแต่กระบวนการผลิต ผลผลิต ตลอดจนการจัดจำหน่าย ถึงตอนนั้นคุณก็สามารถย้ายจากหมู่บ้านชาวประมงเล็กๆแห่งนี้ไปอยู่ที่เมืองเม็กซิโกซิตี้ จากนั้นก็ขยับขยายย้ายไปแอลเอ แล้วก็ไปนิวยอร์ก ที่ซึ่งคุณจะสามารถขยายกิจการให้เจริญรุ่งเรืองได้ยิ่งขึ้น "

เมือฟังมาถึงตอนนี้ ชาวประมงก็ถามว่า " แล้วทั้งหมดนี้ต้องใช้เวลาสักกี่ปี "

" สิบห้าถึงยี่สิบปี "

" จากนั้นละ "

คนอเมริกันหัวเราะร่วนและบอกว่า " ที่นี้ก็จะถึงช่วงที่สำคัญที่สุดในชีวิตละ เมื่อโอกาสเหมาะ คุณก็ควรจะทำหนังสือชี้ชวนขายหุ้น เพื่อขายหุ้นทั้งหมดให้แก่สาธารณะ แล้วคุณก็จะกลายเป็นมหาเศรษฐี อาจทำเงินได้เป็นล้านๆเหรียญเลยก็ได้นะ "

" เป็นล้านๆ.......แล้วยังไงล่ะ "

คนอเมริกันแจกแจงต่ออย่างเพลิดเพลิน

" จากนั้นคุณก็ค่อยเกษียณตัวเอง ย้ายไปอยู่ที่หมู่บ้านชาวประมงเล็กๆ นอนตื่นสายๆ ตกปลาวันละเล็กๆน้อยๆ เล่นกับลูกๆ นอนพักกลางวันกับภรรยาที่บ้าน ตอนเย็นก็เดินเล่นในหมู่บ้าน จิบไวน์ และเล่นกีต้าร์กับเพื่อนฝูง..."
ภาพประจำตัวสมาชิก
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

อย่างไรหรือครับพี่ฉัตรชัย หมายถึงสูงสุดคืนสู่สามัญ ตีความหมายไม่เก่ง โปรดชี้แนะด้วยครับ
CK
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 3

คุณ moo ชาวประมงก็บอกชาวอเมริกันว่า

"ก็ที่ผมทำอยู่นี่ไงครับ (ทำไมต้องเหนื่อยอีก 20 ปีเล่า)"
moo

โพสต์ที่ 4

จริงแฮะ พี่ CK นี่สุดยอดจริงๆ ยืนยันอยากให้พี่เขียนหนังสือสักเล่มครับ(หรือว่าเขียนอยู่แล้ว )โปรดแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
cherokee
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

สมแล้วครับ ที่อยู่ใน คลังกระทู้คุณค่า
ชนเผ่าผู้ติดดอย...และอดทน
VI Wannabe

โพสต์ที่ 6

:bow:
คมจริงๆ
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
ant_vi

โพสต์ที่ 7

:bow: คมกริบ บาดลึกในจิตใจของมนุษย์เงินเดือนคนนี้เลยครับ
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณสำหรับบทความดีดีครับ  :)
tritara

โพสต์ที่ 9

แล้วถ้าอีกสองปีต่อมา มาเรียเกิดป่วยเป็นโรคไตล่ะครับ จะปล่อยเธอตายไปเลยรึเปล่า :?:

ผมไม่ได้มาขวางโลกนะครับ แต่รู้สึกว่าในชีวิตเราก็ต้องมี MOS ไว้เหมือนกัน ไม่เพียงแต่ในหุ้นครับ  :8)
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ฟังเรื่องนี้แล้วคล้ายๆกับที่เคยได้ยินเรื่องตาแก่นั่งแช่ตีนในสระหลังวัดเลยครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
KentaII

โพสต์ที่ 11

แล้วถ้าอีกสองปีต่อมา มาเรียเกิดป่วยเป็นโรคไตล่ะครับ จะปล่อยเธอตายไปเลยรึเปล่า  

ผมไม่ได้มาขวางโลกนะครับ แต่รู้สึกว่าในชีวิตเราก็ต้องมี MOS ไว้เหมือนกัน ไม่เพียงแต่ในหุ้นครับ
เห็นด้วยเลยครับ ขณะที่เขาหาปลาอยู่นั้น ถามว่าเขามีเงินเก็บเท่าไหร่ ถ้าเกิดวันนึง
1. มาเรียป่วยเป็นโรคไต หรือมะเร็ง ที่ต้องใช้เงินรักษามากๆ
2.ลูกของเขาต้องการไปเรียนหนังสือที่ Havard และเขาสามารถสอบเข้าได้...แต่ ไม่มีเงินไปเรียน
    ในความคิดของผม เราควรยอมเหนื่อยในช่วงต้น-กลาง ของชิวิตการทำงานครับ พอเราหาเงินสำรองได้จำนวนนึง ซึ่งเพียงพอกับเหตุการณ์สำคัญๆ ที่อาจเกิดขึ้นได้ แล้วค่อย retire ดีกว่าครับ.....รู้อะไรไม่สู้ รู้งี้....
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 12

[quote="KentaII"]1. มาเรียป่วยเป็นโรคไต หรือมะเร็ง ที่ต้องใช้เงินรักษามากๆ
2.ลูกของเขาต้องการไปเรียนหนังสือที่ Havard และเขาสามารถสอบเข้าได้...แต่ ไม่มีเงินไปเรียน
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 13

คนที่บอกว่าเงินไม่สำคัญมักมายืมเงินผมครับ เพราะเขาไม่ชอบหาเงิน แต่ชอบใช้เงิน

คนที่เห็นเงินเป็นเรื่องสำคัญมักจะให้ผมยืมเงิน เพราะเขาชอบหาเงิน แต่ไม่ได้ชอบใช้เงิน

โลกเรานี่ก็แปลก :(  (ไม่ได้มาเล่นสำนวนนะ เรื่องจิงทั้งกะบิเลย)
อย่ายอมแพ้
Tlk
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 14

จริงจริงแล้วมาเรียเป็นตัวแทนขายประกันครับ
แล้วลูกของชาวประมงจบปเอก เป็นอาจารย์ของคนท่ีมาซักลุงน่ันแหละครับ
และลุงคนนั้นก็มีพอร์ตหุ้นขนาด10พันล้านusd

คือผมกําลังจะบอกว่ากิจท่ีควรทําท่านทําแล้วและบรรลุเป้าหมายแล้ว

และคือพี่ฉัตรท่ีเคารพน่ันเอง
O_CHAY

โพสต์ที่ 15

[quote="tritara"]แล้วถ้าอีกสองปีต่อมา มาเรียเกิดป่วยเป็นโรคไตล่ะครับ จะปล่อยเธอตายไปเลยรึเปล่า :?:

ผมไม่ได้มาขวางโลกนะครับ แต่รู้สึกว่าในชีวิตเราก็ต้องมี MOS ไว้เหมือนกัน ไม่เพียงแต่ในหุ้นครับ
คนที่ไม่เคยผิดพลาด คือคนที่ไม่เคยลงมือทำ
chatchai
ผู้ติดตาม: 84

โพสต์ที่ 16

ผมก็เห็นด้วยว่าฐานะทางการเงินเป็นสิ่งสำคัญในการดำรงชีวิตอยู่ในยุคสมัยนี้

เราควรสะสมเงินทองเพื่อความมั่นคงของครอบครัว

เพียงแต่หลายคน  ยังคงทำงานอย่างหนัก  จนลืมครอบครัว  ลืมดูแลสุขภาพของตัวเอง  ทั้งๆที่ก็มีฐานะทางการเงินที่มั่นคงมากแล้ว

ผมว่าการดำเนินชีวิตของอาจารย์ไพบูลย์เป็นแบบอย่างที่ดีให้แก่พวกเราดำเนินตามได้เป็นอย่างดี

ดูแลสุขภาพ  ดูแลครอบครัว  ปฎิบัติธรรม  และทำงานเพื่อสังคม   :bow:    :bow:    :bow:
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
นพพร

โพสต์ที่ 17

ตาแก่ฉลาด
thalucoz

โพสต์ที่ 18

คมจริง ๆ ครับพี่ฉัตรชัย  :shock:
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
FullStop

โพสต์ที่ 19

เรื่องเล่าเรื่องนี้อ่านทีไร มันประทับใจไม่รู้ลืมจริงๆนะครับ
ชีวิต เราสามารถทำให้มันง่ายขึ้น ได้ ในทุกๆวัน และทุกเวลา
อยู่ที่จะเลือกทำหรือไม่ทำ
จงสร้างเหตุ ปล่อยให้ผลขึ้นเองตามกฎธรรมชาติ จงปล่อยเวลาให้ผ่านไปด้วยการปฏิบัติ..
ว่างเปล่า....
sutee_p

โพสต์ที่ 20

[quote="tritara"]แล้วถ้าอีกสองปีต่อมา มาเรียเกิดป่วยเป็นโรคไตล่ะครับ จะปล่อยเธอตายไปเลยรึเปล่า :?:

NoNameLFC

โพสต์ที่ 21

Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 22

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ พี่ฉัตร  :D
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 23

เรื่องที่คุณฉัตรชัยนำมาเล่า
น่าจะเป็นการต่อยอดมาจากเรื่องสั้นของ Heinrich Böll
นักเขียนรางวัลโนเบลชาวเยอรมันที่ชื่อว่า

Anekdote zur Senkung der Arbeitsmoral ("Anecdote to the Decline of the Work Ethic")

http://en.wikipedia.org/wiki/Anekdote_z ... beitsmoral

เวอชั่นแบบไทยๆ  คุณประสาน มฤคพิทักษ์ก็เคยเอามาดัดแปลง
ให้เป็นคนจับปลากับเศรษฐี  
ถ้าจำไม่ผิด
ใช่วัดปากน้ำ  ภาษีเจริญ  เป็นฉากของเรื่อง

พูดถึง  mos

mos  ของผมคือ  Margin  Of  Satisfaction
ใช้ทั้งในชีวิตจริง  และในการเดินทางแสวงหาเงินในตลาดหุ้น

คือซื้อและถือหุ้น  
เมื่อระดับความพึงพอใจต่อราคาหุ้นตัวนั้นมีมาก
และขาย
เมื่อระดับความพึงพอใจต่อราคาหุ้นตัวนั้นเหลือน้อย

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 24

ชื่อนักเขียนคือ Heinrich Boll

ไม่รู้ทำไมตัดแปะแล้วกลายเป็น Heinrich Böll
aviruth

โพสต์ที่ 25

ส่วนใหญ่คนที่ใช้ชีวิตไม่เครียดมักไม่ค่อยป่วยเป็นโรคอะไรแถวบ้านผมบ้านนอกคนอายุยืนแล้วก็มีความสุข คนเราพอจะถึงที่มีเงินเท่าใหร่ก็ตายอยู่ดี แต่เราก็ควรมืเงินเก็บบ้างแต่อย่าไปเอาเป็นเอาตายกับมันนักหนา ยิ่งเป็น vi เลือกหุ้นดีๆ ถือยาวๆ ผลตอบแทนทบต้นไปเรื่อยๆ อย่าไปเครียด ได้เท่าใหร่ถือเป็นกำไรชีวิต
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 26

ชอบมากๆเลยครับ กำลังคิดๆอยู่เหมือนกันว่าควรให้ความสำคัญกับเงินน้อยลงได้แล้ว

ขอบคุณพี่ฉัตรมากๆครับ :)
It's earnings that count
naris
ผู้ติดตาม: 57

โพสต์ที่ 27

[quote="คลายเครียด"]เรื่องที่คุณฉัตรชัยนำมาเล่า
น่าจะเป็นการต่อยอดมาจากเรื่องสั้นของ Heinrich Böll
นักเขียนรางวัลโนเบลชาวเยอรมันที่ชื่อว่า

Anekdote zur Senkung der Arbeitsmoral ("Anecdote to the Decline of the Work Ethic")

http://en.wikipedia.org/wiki/Anekdote_z ... beitsmoral

เวอชั่นแบบไทยๆ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
naris
ผู้ติดตาม: 57

โพสต์ที่ 28

แต่อยากจะเสริมพี่ฉัตรนิดหนึ่งนะครับ

สิ่งที่พี่ฉัตรสื่อคือคนที่ใช้เวลาทั้งชีวิตเพื่อหากระดาษโดยที่คิดว่ากระดาษจะทดแทนความสุขได้ แต่ไม่ใช่สอนให้คนขี้เกียจ

หลายคนที่ผมเห็น เขาพยายามจะเลียนแบบความสุขเหมือนๆกับคนตกปลา แต่ดันใช้ชีวิตเหมือนกับนายทุน สรุปว่าหาปลาก็ไม่เป็น แต่ใช้เป็นอย่างเดียว 555 คนกลุ่มนี้ต้องขยันให้ถึงที่สุดนะครับ ต้องดึงสายกีต้าร์ให้ตึงก่อน แล้วค่อยผ่อน จึงจะรู้ว่าสายกลางเป็นอย่างไร
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
booklover

โพสต์ที่ 29

ขออณุญาต copy นะครับ :D
CK
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 30

naris เขียน: ยกเว้นภรรยามั๊งเฮีย ถึงแม้บางอารมณ์ระดับความพึงพอใจเหลือน้อย ก็ยังต้องถือต่อ 555
ถ้าเป็นภรรยาจริงๆ ระดับความพึงพอใจน่าจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ นะ :lol:
โพสต์โพสต์