ก่อนซื้อหุ้น คุณสนใจ pbvหรือไม่

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

ก่อนซื้อหุ้น คุณสนใจ pbvหรือไม่

โพสต์ที่ 31

ไม่แน่ใจครับ
แต่เป็นผม ผมไม่เอาออกหรอกครับ
คนในตลาดฯให้ค่าหุ้นสูงกว่า
สินทรัพย์สุทธิที่มันมีอยู่จริงๆในบริษัท
ตั้ง 4 - 5 เท่า

แต่ถ้าซื้อหุ้น ไว้ที่พีบีวีสุทธิต่ำกว่าหนึ่ง
เมื่อมีการถอนหุ้นออกจากตลาด
ไม่มีทางขาดทุนหุ้นตัวนั้นครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
wpong
ผู้ติดตาม: 34

โพสต์ที่ 32

ก่อนจีบสาวผมจะสนใจหน้าตา กริยามารยาท ความมีน้ำใจ
เมื่อรักแล้วลืมหมด ตดยังหอม

หุ้นก็เหมือนกัน บางทีค่าต่างๆก็ลืมหมดหลังจากดูจนเข้าใจ ยิ่งถ้าใช้ DCF แล้ว BV จะมีความสำคัญน้อยมาก เขาจะมองกระแสเงินสด เป็นสำคัญ

BV จะสำคัญถ้า
1.กำลังจะขายทรัพย์สินก้อนใหญ่
2. เอา Sunk Cost มาพัฒนาในเร็ววัน
3. มีการประเมินค่าใหม่ทำให้ BV สูง แต่ไปหลอกให้ Earning ต่ำ
โป้ง
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 33

เมื่อรักแล้วลืมหมด ตดยังหอม
ขนาดนั้นเลยเหรอครับ :lol:
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 867

โพสต์ที่ 34

คลายเครียด เขียน: แต่ถ้าซื้อหุ้น ไว้ที่พีบีวีสุทธิต่ำกว่าหนึ่ง
เมื่อมีการถอนหุ้นออกจากตลาด
ไม่มีทางขาดทุนหุ้นตัวนั้นครับ

ส่วนใหญ่จะเป็นอย่างนั้นครับ
แต่ก็ไม่แน่เสมอไป กรณีอุตสาหกรรมพรมไทย เคยทำเทนเดอร์
ที่ต่ำกว่า BV มาก จนลุงโกศล ไม่ยอมขายหุ้นให้ครับ

ผมให้น้ำหนัก BV น้อยครับ..

1.BV จริงหรือปลอมก็ไม่รู้
2.กิจการที่ส่วนทุน เริ่มเป็นบวก BV จะสูงมากกว่าปกติ แต่หลายบริษัทก็ยังน่าสนใจ
:D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 35

ผ่านมานี่แบตเตอรี่ญี่ปุ่นก็ทำเทนเดอร์ต่ำกว่า BV แต่ไม่ออกจากตลาด
คงทำไปตามกฏที่จะต้องทำเทนเดอร์เมื่อครอบงำกิจการเท่านั้น

เรื่องเล่นกับ PBV ผมไม่ได้เล่นตรงๆ ผมอิงตำราของอ.เกรแฮม
ที่แนะนำลงทุนกับหุ้นที่ซื้อขายต่ำกว่า Net current asset value ครับ

ว่าแต่ถ้าค้นหาเจอแล้วพวกเราจะกล้าเล่นหรือเปล่า :mrgreen:
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 36

ใช่ครับ
มีกรณีเดียวที่ต้องให้ไม่ต่ำกว่าบีวีคือ

"เอาหุ้นออกจากตลาดครับ"

ดังนั้นเห็นเทนเดอร์ออฟเฟอร์ไหน
ให้ราคาต่ำกว่ามูลค่าหุ้นตามบัญชี
บอกได้เลย
เขาทำตามกฏของตลาด
ว่าด้วยสัดส่วนการถือครองหุ้นจนถึงปริมาณที่กำหนดไว้
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 37

ผมว่าดูไว้หน่อยก็ไม่เสียหาย
BV เป็นตาข่ายรองรับราคาหุ้น กรณีที่กำไรไม่เป็นไปตามที่คาด
แต่ถ้ามั่นใจในความสามารถในการทำกำไรมากๆ
ไม่ต้องมองเลยก็ไม่ผิดครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
sirivajj

โพสต์ที่ 38

ยังเป็นไปไม่ได้ครับ ที่จะประเมินราคาสินทรัพย์ใหม่ทุก 5 ปี
เหตุเพราะ ยังไม่มี กม. หรือมาตรฐานการ บัญชีใดใด มาสนับสนุน

นอกจากนี้ ผมว่า ทีเด็ดจริงๆ นั้น อยู่ที่ ทรัพยากรบุคคล หรือทีมบริหาร
ที่มีความสามารถ รวมทั้ง การมี วัฒนธรรมองค์กร ที่เข้มแข็ง
เพราะเป็นปัจจัยที่ทำให้องค์กรนั้นๆ ประสพความสำเร็จ
และประเมินค่าไม่ได้จริงๆ

ในความคิดของผม BV. ก็เลยไม่เคยและไม่ใกล้กับของจริง
ดังนั้น ก็เลยเป็นอะไร ที่เอาไว้ปลอบใจ หรือดูเล่น มากกว่าครับ
What do you mean.?
ForrestGump

โพสต์ที่ 39

แต่เฮียคลายเครียดเคยบอกไว้ป่าวครับ ว่าเน้น P/BV ต่ำไว้ก่อน เลยไม่เสียหายจากแรงกรรมแห่งความโลภรอบที่แล้ว
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 40

คัดท้าย เขียน:ค้นมาให้ เคยถามมาแย้ววว ...  :mrgreen:

http://www.thaivalueinvestor.com/webboa ... hp?p=56597
ลิงค์ที่พี่คัดท้ายให้มาเก่าไปแล้ว ขออนุญาตแปะลิงค์ให้ใหม่ครับ
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?p=56597
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
ตี๋ดอนเมือง

โพสต์ที่ 41

ผมให้ความสำคัญกับ BV อะครับ แต่ไม่ใช่ BV ที่บริษัทฯ แสดงมาให้เราดู ผมจะทำการหาใหม่ด้วยวิธี ต้นทุนทดแทน เพื่อปรับให้ใกล้เคียงกับความเป็นจริงในมูลค่าของบริษัทฯ แต่ส่วนมากจะเป็นการตีแบบป้องกันตัว การประเมินตรงนี้ทำได้ยากมาก แต่มันทำให้เห็นภาพชัดขึ้น แต่ตัวผู้ประเมินต้องมีความเข้าใจในธุรกิจ ดีพอสมควร ครับ ในขณะเดียวกัน ผมก็จะประเมินจาก PE และ นโยการปันผลประกอบด้วย ในสมมุติฐาน G ประมาณ 3.5- 5 ในกรณีธุรกิจอิ่มตัว และ จะสร้างสมมุติฐาน ในกรณีบริษัทฯเกิดสถานการ เลวร้าย หรือ อื่นๆ เข้ามากระทบกิจการ แล้วมาประเมินอีกรอบครับ สรุปผมสนใจ BV ระดับนึงครับ เพราะชอบซื้อของถูกกว่า มูลค่าของมัน
Coca-Cola

โพสต์ที่ 42

p/Bv
ผมนำมาใช้กับ ROE และ ROA โดยใช้ p/Bv เป็นตัวหารครับ เพื่อหา ROE และ ROA ของเงินลงทุนของผมเอง

แต่ไม่แน่ใจว่าทำถูกต้องหรือเปล่านะครับ :lol:  :lol:
CI(Celebrity Investment) <----- oh! My GOD ผมเกิดมาเพื่อสิ่งนี้
sai
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 43

[quote="Coca-Cola"]p/Bv
ผมนำมาใช้กับ ROE และ ROA โดยใช้ p/Bv เป็นตัวหารครับ เพื่อหา ROE และ ROA ของเงินลงทุนของผมเอง

แต่ไม่แน่ใจว่าทำถูกต้องหรือเปล่านะครับ :lol:
Small Details Make a Big Difference
Luty97
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 44

[quote="sai"]มันมีวิธีเรียกไหมครับ แต่ถูกต้องนะครับ เพราะการที่เราดู roe ตามงบการเงินนั้นเค้าคำนวณจาก p/bv =1 เพราะฉะนั้นถ้าเราเข้าไปซื้อตอนหุ้นมี p/bv มากกว่า 1 ค่า Roe ก็ยังไม่ใช่ของเงินทุนเราครับ
หลักของความสมดุล
holidaytours

โพสต์ที่ 45

ใหม่ ๆ ก็สนใจคับ

แต่ตอนนี้ ลำดับแรกคือเรื่องของกระแสเงินสด
คือลงทุนไป 10 บาท บริษัทสามารถ
สร้างเงินตอบแทนให้เราได้กี่บาท
ดูว่าเขาให้ผลตอบแทนเราได้เท่าไหร่

เหมือนกับลงทุนบริษัท ก แล้วได้ผลตอบแทน 1 บาท
บริษัท ข ได้ 2 บาท
ผมคงเลือกลงทุนกับ บริษัท ข ก่อน

โดยดูงบกระแสเงินสดของบริษัทเป็นหลักครับ
สิ่งทั้งหลาย ขึ้นอยู่กับใจ มีใจเป็นใหญ่ สำเร็จเพราะใจ - พุทธภาษิต
งาน อาชีพเสริมทำเงินล้าน สร้างรายได้ ธุรกิจส่วนตัว รวย!
centrady
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 46

สนใจครับ ดู pbv ครับ
this too, shall past.

ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ
www.facebook.com/MrCentrady
sai
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 47

[quote="Luty97"][quote="sai"]มันมีวิธีเรียกไหมครับ แต่ถูกต้องนะครับ เพราะการที่เราดู roe ตามงบการเงินนั้นเค้าคำนวณจาก p/bv =1 เพราะฉะนั้นถ้าเราเข้าไปซื้อตอนหุ้นมี p/bv มากกว่า 1 ค่า Roe ก็ยังไม่ใช่ของเงินทุนเราครับ
Small Details Make a Big Difference